Ujambo msikilizaji, na karibu katika makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii, makala yanayokumbushia habari kuu za dunia zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa RFI Kiswahili na miongoni ni pamoja na huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, ambako maelfu ya raia wamekuwa wakitoa heshima zao za mwisho kwa aliyekuwa kiongozi wa upinzani nchini humo Etienne Tshisekedi wa Mulumba, ambaye mwili wake ulirejeshwa nyumbani eh, hapo jana, na baada ya kifo chake kutokea miaka miwili iliyopita. Moja kwa moja kutoka jijini Kinshasa, ninaungana na msikilizaji wetu huyu Remy Mukweso Habari za muda huu, pengine hali ikoje hapo Kinshasa? Hali iko nzuri sana, iko nzuri sana. kuna shamra shamra mingi na wageni wamesha kuwasili wengi sana, wanatoka mahali pote, na raia waatoka wengi kwa kuhudhuria ku, hayumaksekedi na pengine miongoni mwa viongozi wa Afrika umeshuhudia kina nani wamewasili tayari katika kushiriki uh, mazishi haya ya kiongozi huyu kinara wa upinzani wa zamani huko DRC? Tayari rais wa, wa Rwanda Paul Kagame ameshawasili na rais wa Angola Joao Lorenzo naye amesha kuwasili na kuna wengine wanaendelea ku, kufika na kuna wanasiasa wote maarufu hata wale ambao walikuwa nje ya nje kama wakina mvusanyamisi na wengine shubaa, ambao wameshafika hapo na wengine wanangojelewa ili wakuja wahudhuria hapo. Remy, wewe ni mmoja wa wanaharakati wa Lucha. Uh, hili shirika la vijana nalopigania demokrasia na utawala bora na uh, marehemu Etienne Chisekedi wa Mulumba ni mmoja wa waasisi wa demokrasia ambao pia wanapiga, walikuwa wenye kupigania demokrasia wananchi huko Kongo watamwenzi vipi Etienne Chisekedi? Unajua Etienne Chisekedi katika nchi hii ya Kongo ana umaarufu mwingi sana, sababu unajua watu wote wanashuhudia kwamba ni yeye anakuwa baba wa demokrasia kufatana mm -hmm. Na jizi aliyogombana na mzee E, Mobutu na kagombana na Kabila kwa kuweza kugombania demokrasia kuingia hapa, hata sisi wanaharakati wa vyama kama vichaa liopita ambayo tunafanya kila siku kwa kuweza kusema Kongo iweze kuwa na usalama, Kongo iweze kuwa na demokrasia ya haki ili viongozi waweze vilevile kuheshimu namna nji inavyoweza kuongoza vizuri. Ndio kusema sisi tunamkamata huyu mzee aliyefariki kama mojawapo wetu, mojawapo ya wale viongozi wakuu walioanjilisha ni mambo ya hii ya demokrasia. Mtazamo wake Remi Mukweso, huyo ni mwanaharakati wa shirika Lucha na hapo amekuwa akizungumza nasi akiwa jijini Kinshasa. Na mwandishi wetu wa Kinshasa Fredi Tendilonge hapo jana alishuhudia mwili wa Etienne Tshisekedi ukipelekwa katika eneo la uwanja wa de Martyrs na akatutumia ripoti ifuatayo. Niko kwenye uwanja wa mpira wa Martire na hapa ndo Chisekedi atatolewa heshima za mwisho na baadhi ya raia wa Kinshasa. Na mbele yangu moja kwa moja nimeona msafara ambao umeleta maiti yake toka kwenye chumba cha kuhifadhi maiti ya Sekantenere unaanza kuingia hapa kwenye uwanja, na ni mamia ya raia ndo wanaandamana hapa ili wampe heshima zake za mwisho Ahire, ambacho naweza kusema ni kwamba Chisekedi alikuwa mtu wa maana na tuwezi kusahau yote ambayo alifanya. Ndio maana sisi raia tulikuja kumtolea heshima za mwisho, na ingawa watu wana machozi ama nini, Chisekedi atabaki na ambacho nitaweza kusema ni apumzike tu kwa chini. Kwa kisha raia kutoa heshima zao za mwisho, pa saa za usiku, askofu mkuu wa kanisa Katoliki ataongoza ibada maalumu na wasanii wataelekeza watu kwa njia ya mziki na kesho asubuhi ndo waali kwa maalum wa Rais Chisekedi, mkiwemo Rais wa Rwanda Paul Kagame, Denis Sassou Nguesso wa Kongo Brazzaville na kadhalika, nao watafika kutoa heshima zao za mwisho. Lakini mkongwe huyu leo hii amenuliwa kama shujaa wa taifa kwa kazi ambayo alifanyia nchi. Sababu Chisekedi alikuwa waziri, alikuwa waziri wa kwanza na alitumika kazi nyingi. Na kesho atazikwa huko Msele katika uwanja wa familia yake ambako alijengiwa kaburi ya thamani kubwa. Fredi Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Tukisalia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa juma hili Jeshi la serikali ya Kongo FRDC huko Beni lilisema kuwa liliwaua wapiganaji zaidi ya 20 wa kundi la waasi wa Uganda wa ADF katika mapigano makali eneo la samboku ngite, Mavivi, huko mashariki mwa DRC. Mwandishi wetu wa Goma, Chube Ngorombi, alitumia ripoti ifuatayo. Msemaji wa jeshi la Congo efrdc nchini Congo DRC, Leon Richard Kasongo ameambia RFI Kiswahili kwamba jeshi la Congo limefanikiwa kudhishika silaha kadhaa dha waasi hao wanaopelekea raiya kuishi kwa wasiwasi wilayani Beni. Ilikuwa 5 d mati pal ngite usiku, wanajeshi walipika adui. Adui ni nani? Ni adef na lyacha maiti pale. Nilikuwa makumi mbili na sita. Jeshi la Congo ni jeshi la kulinda raia. Raia waturinde mkono Kazi, lakini watetezi wa haki za binadamu wilayani Beni wameutaka Umoja wa Mataifa udhidishe jitihada zake wilayani humo ili waasi wanaodhorotesha usalama wilayani Beni washikwe na kuonyeshwa raia nchini Congo DRC. Musavuli Bahumawa ni mtetezi wa haki za binadamu wilayani Beni. Kukuwe vile enquete internationale kwa serikali yetu ya Congo waweze kwelikweli kweli kujiemblike, kwa hiyo mambo kufatana na maono ya rais Bwana Felix Tshisekedi, amesema kama hiyo mambo atakomesha na tunampigia aksante kwa hiyo nia nzuri, lakini tunapenda tuone matunda kweli kwa kukomesha hii mambo ya mauaji. Lakini raia jimboni Kivu Kaskazini wamesema na kuraje, FARDC tu tumeshukuru sana, kwa sababu wamekuwa wamesumbua sana wale watu. Kwa hiyo tunahitaji usalama, nji za inji zikajiunga pamoja na guvernementu ya Congo tunaweza tukapata usalama. Itakungwa kwamba tangu mwaka wa 2014 hadi sasa wasi hao wanaodhaniwa kuwa wa ADF wilayani Beni walaumiwa kuua mamia ya raia wilayani humo. Chubengorombi, Goma, erefi Kiswahili. Na huko nchini Burundi, serikali ya nchi hiyo inatishia kusitisha ushirikiano na mjumbe wa Umoja wa Mataifa nchini humo kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini, ambao serikali jijini Bujumbura inasema hilo ni swala la ndani ya nchi hiyo. Emmanuel Eleazar anakuja na maelezo zaidi. Wanadiplomasia wa Umoja wa Mataifa wanasema kuwa Burundi imeweka wazi kuwa haitaki tena kushirikiana na Michael Kafando, mjumbe wa umoja huo nchini Burundi. Baada ya taarifa hii, Baraza la Usalama ambalo lilikuwa limepanga kukutana kuijadili Burundi wiki hii liliahirisha kikao hicho. Kafando, rais wa zamani wa Burkina Faso, aliteuliwa kuongoza juhudi za umoja wa mataifa nchini Burundi mwaka 2017 baada ya kuzuka kwa mzozo wa kisiasa nchini humo. Ufaransa ilikuwa imeomba kikao cha ndani kuhusu Burundi kufanyika baadaye, lakini kikaahirishwa hadi mwezi Juni ili kuendelea kutathmini hali nchini Burundi. Mzozo wa kisiasa nchini Burundi ulianza kushuhudiwa mwaka 2015 baada ya Rais Pierre Nkurunziza kuwania urais kwa muhula wa tatu kinyume na katiba, lakini amesema kuwa hatawania tena wakati wa uchaguzi mwakani. Msikilizaji, kama ndio kwanza umefungua redio yako, unasikiliza makala Mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale huko eh, eh. Nami Ruben Lukumbuka Ben Saleim. Wafanyabiashara nchini Tanzania wameanza kutekeleza katazo la matumizi ya mifuko ya plastiki ikiwa ni kutekeleza sheria inayopiga marufuku uzalishaji, utumiaji na usambazaji wa mifuko hiyo hivi leo, ikiungana na nchi jirani Kenya na Rwanda ambazo zimekuwa haziruhusu mifuko hiyo. Mwandishi wetu Steven Mumbi ametuandalia taarifa ifuatayo katikati ya jiji la ya Dar es Salaam katika moja ya soko kuu shughuli zinaendelea kama kawaida mifuko mbadala imeanza kutumika wafanyabiashara wanatoa mitazamo yao Amina Ali mifuko ni mizuri isipokuwa wametengeneza midogo na bei ni kubwa sana mifuko kumi shilingi elfu tatu kuna mifuko kumi shilingi elfu mbili mia tano kwa hiyo sasa hivi inabidi mteja muuzie kiatu Umuuzie pia na mfuko. Idi Juma: hii mifuko midogodogo nategemea nauzie mteja. Akija nataka mfuko, namchukulie mfuko na namuuzie. Na mimi nauza viazi vya kuchemsha, kuwa natumia ile mifuko mieusi. Kwa ile hamsini nilikuwa nanunua kwa, kwa shilingi mia saba. Jana nimenunua mifuko hii hamsini kwa shilingi elfu mbili. Na mimi kiazi nauza mia mbili, kwa hiyo faida yangu mia hamsini na kwa initoshi. Je, mifuko ya plastiki wafanya biashara wa jumla wameipeleka wapi? Ashura Shaban ni miongoni mwao. Mungu kanijalia nilimaliza, ilo lobaki kidogo tumefanyia fanyia tu kazi nyingine, basi sijachukua tena bidhaa sasa hivi. Naona na mifuko eh, mbadala, unauzaje? na vipi wateja, hivo hivo bei kubwa hivo? Watu hivo hivo, kidogo kidogo tunavumiliana hivo hivo. Wauzaji wa mifuko ya rejareja reja nao wanazungumziaje mifuko mbadala? Aji Salumu uza bei ya gari auza shilingi elfu tatu na mia tano, na dazeni moja na kaa kumi. Watumiaji wa mifuko nao hawakuwa nyuma kuendana na kasi ya mabadiliko hayo, wengine nawaona wananunua mifuko hii. Serikali ya Tanzania imesema haitaongeza muda baada ya Juni mosi mwaka huu. Serikali ya nchi hiyo imejipangaje? Januari Makamba ni waziri wa nchi ofisi ya makamu wa rais anayeshughulikia mazingira. Tunavyo viwanda sabini na wajasiriamali wengi zaidi. Kabla ya mifuko ya plastic watu walienda sokoni, walienda buchani na walifanya mambo yote wanayofanya sasa. Juma hili rais wa Kenya, Uhuru Kenyatta, aliwaasa viongozi wa serikali na wasimamizi wa taasisi mbalimbali nchini humo kutekeleza yale wanayoyasema kivitendo na siyo tu kuishia kuongea, kauli ambayo aliitoa wakati wa maombi ya kitaifa nchini humo. If only, just for a moment, we could all iwapo wote tutaacha so kuzungumza na kuweka kwa matendo yale tuliyoyasema hapa hivi leo Kenya itakuwa nchi tofauti baada ya miaka mitano. Tunapenda kuongea sana, lakini inapokuja katika vitendo inakuwa ngumu. Tunaweza kuongea sana, lakini watu wetu wanataka tutekeleze tulichosema. Tukisalia nchini Kenya, serikali ya Somalia inapanga kuvunja uhusiano wake wa kidiplomasia na Kenya kwa kumwagiza balozi wake jijini Nairobi, Muhamud Ahmed Noor, kurejea nyumbani kufikia mwisho wa wiki hii. Ripoti zinaarifu kuwa uhusiano wa nchi hizi mbili umeyumba baada ya serikali ya Somalia kwenda katika mahakama ya kimataifa kuishitaki Kenya kuchukua sehemu yake ya Bahari Hindi, inayoaminika ina gesi na mafuta, madai ambayo Nairobi imekanusha vikali na kusema eneo hilo ni lake. Dr. Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya. Hapa anatoa mtazamo wake kwa kweli ni tukio ambalo limewasikitisha wengi, huku tukiangazia hali kwamba kwa muda mrefu Kenya imekuwa na wanajeshi wake kule Somalia, na bila shaka wamechangia pakubwa katika juhudi kubwa za kujaribu kuleta amani, lakini pia kumekuwa na matatizo, changamoto nyingi kabisa. Mwanzo changamoto hizo ni ile uh, sehemu ambayo wakenya wanadai kwamba ni yao. Sehemu hii iko baharini na kwa kweli ina mafuta mengi. Ilidaiwa kwamba serikali ya Somalia iliweza kuuzia makampuni kutoka Uingereza sehemu hiyo, na hiyo basi ikaweza kuharibu uhusiano. Ni suala ambalo wengi walitarajia, lakini si wakati huu. Kisa na mm -hmm. maana ni kwamba jeshi la Kenya limekuwa kule Somalia kwa muda mrefu na limesaidia kabisa kuweza kuboresha amani eh, kule Somalia. Ni mtazamo wake Dr Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya. Juma hili Profesa Peter Mutharika aliapishwa kuongoza nchi ya Malawi kwa mhula wa pili wa miaka mitano baada ya tume ya uchaguzi kumtangaza mshindi wa uchaguzi mkuu uliofanyika wiki iliyopita. Akiwahutubia maelfu ya raia wa nchi hiyo katika uwanja Kamuzu Banda jijini Blantyre, Mutharika alisema ushindi aliyoupata ni wa wananchi wa Malawi. Asante Malawi. Malawi. Malawi. Leo napenda kusema Asante Malawi, asanteni sana kwa kunichagua kuwa rais wenu kwa miaka mitano ijayo. Ushindi huu ni ushindi wa watu, ushindi wangu ni ushindi wa mkondo wa sheria, ni demokrasia. Demokrasia imeshinda hapa Malawi kwa mara nyingine. Profesa Mutharika alipata ushindi mwembamba wa asilimia 38.57 dhidi ya mpinzani wake wa karibu, mhubiri wa zamani Lazarus Chakwera, alipata asilimia 35.41. Mutharika aliwaambia wapinzani wake kushirikiana naye ili kujenga taifa hilo. Juma hili rais wa Nigeria Muhammadu Buhari aliapishwa kuongoza nchi hiyo kwa muhula wa pili wa miaka 4 baada ya kuibuka mshindi katika uchaguzi mkuu uliofanyika mwezi Februari. Buhari mwenye umri wa miaka 76 aliahidi kuiheshimu na kuitetea katiba ya nchi hiyo, lakini pia kuongoza nchi hiyo kwa usawa, kauli aliyoitoa katika sherehe za kawaida zilizofanyika jijini Abuja, bila ya kuwepo kwa wageni mashuhuri kutoka nje ya nchi hiyo. I, Muhammad Buhari, do solemnly swear. Mimi, Muhammadu Buhari, na hapa kuwa nitakuwa mwaminifu na kuiheshimu serikali ya Nijeria, itailinda na kuiheshimu katiba. Ewe Mwenyezi Mungu nisaidie. So, help me God. Wow. Raisi huyo hakutoa hotuba, lakini wiki hii alisema ataendeleza vita dhidi ya ufisadi, wakati huu swala la utovu wa usalama na kutokuwa kwa uchumi yakiwa ni baadhi ya mambo yanayomsubiri katika awamu hii ya pili. Lakini je, atapambana vipi na mambo haya? Suba Churchill ni mchambuzi wa siasa za Nigeria na hapa anazungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Ni swali ngumu kwa sababu Buhari, kama unavyojua, alitumia muhula wake wa kwanza mara nyingi akiwa nje kutafuta matibabu, na nafikiria wananchi wa, wa, wa, wa Nigeria walikuwa na uamuzi ngumu kwa sababu ilikuwa ni kuchagua Buhari ama kuweka mpinzani wake ambaye E, kulingana na matokeo ya uchaguzi e, walifikiria sio tofauti na Buhari. Kwa hivyo nafikiria changamoto ambayo Buhari atajikuta ata nayo ni kwamba itabidi aonyeshe kwamba anaweza kutekeleza wajibu wake muda wa mwisho, alivyo, e, kwa huu muda mula wa mwisho kuliko jinsi alivyotekeleza wa kwa wakati wa mula wake wa kwanza. Mtazamo wake Suba Suba Churchill, mchambuzi wa siasa za Nigeria akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Radio France Internationale eh. Na katika uga wa kimataifa bunge la Israeli lilipiga kura na kuamua uchaguzi mwingine ufanyike baada ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu kushindwa kuunda serikali ndani ya muda unaokubaliwa kikatiba. Wabunge 75 waliunga mkono hoja ya kufanyika uchaguzi mpya huku wabunge 45 wakipinga hoja hiyo. Uchaguzi huo wa Israeli unatarajiwa kufanyika Septemba 17 mwaka huu. Aliyekuwa mkuu wa shirika la upelelezi nchini Marekani FBI Robert Mueller, na ambaye alikuwa akichunguza iwapo Urusi iliingilia uchaguzi wa Marekani, juma hili alisema kuwa kulikuwa na uingiliaji wa mfumo kutoka kwa Urusi wakati wa uchaguzi mkuu wa mwaka wa elfu mbili na kumi na sita uliomsaidia Rais Donald Trump kuingia madarakani. Maelezo zaidi na Victor Abuso. Akionekana kwa mara ya kwanza na kuzungumzia ripoti hiyo, Mula amesema amemaliza kazi yake na sasa anafunga ofisi aliyokuwa anaongoza kuchunguza iwapo urusi iliingilia uchaguzi huo wa Marekani. Mula ametoa kauli hiyo wakati huu akipata shinikizo kwenda kutoa ushahidi mbele ya Kongres kuhusu ripoti hiyo, jambo ambalo amesema hata aweza kufanya hivyo. Hivi karibuni ametofautiana na mwanasheria mkuu William Barr kuhusu ripoti hiyo. Hata hivyo, Mula amesema kwamba haitakuwa rahisi kumfungulia rais Donald Trump kesi ya kujaribu kuingilia uchunguzi wake. Aidha ameongeza kwamba iwapo rais Trump angebainika kuwa hakufanya kosa, ripoti hiyo ingeweka wazi. Wanasiasa wa chama cha Democratic wamekuwa wakisema wanafikiria kupendekeza mswada wa kukosa imani na rais Donald Trump ambayo amekuwa akisisitiza kuwa, kuwa hakusaidiwa na Urusi kuingia madarakani mwaka elfu mbili na kumi na sita. Rais Donald Trump wa Marekani akaweka neno. Urusi haikunisaidia kuchaguliwa. Unajua nani alinisaidia kuchaguliwa? Ni mimi mwenyewe. Urusi haikunisaidia Urusi ilimsaidia mpinzani wangu. Unafikiri vyombo vya habari vilimsaidia Hillary Clinton kuchaguliwa? Alishirikiana nao sana, alishirikiana na Urusi, sio mimi, hakuna nilichofanya. Ni sauti yake Rais Donald Trump wa Marekani akizungumuza akiwa jijini Washington DC hadi hapa, sina la ziada. Jina langu mimi naitwa Ruben Lukumbuka Ben Saleim. Hadi wakati mwingine, kwa mara nyingine, na kwaherini.