Nakusalimu msikilizaji popote pale ulipo, na karibu katika makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Mwenyeji wako ni mimi Steven Mumbi, na hii leo nimetembelea kijiji cha Makumbusho na nimekutana na mabinti wanne wanajiita Malkia, wakifanya kazi ya uchoraji wakichora kwa kutumia rangi, mwingine akichora kwa kutumia misumari na mwingine akichora kwa namna nyingineyo. Tutakuwa tukizungumzia sanaa hii kwa urefu. Msikilizaji, karibu sana katika makala haya, karibuni sana katika makala ya nyumba ya sanaa. Asante sana. asante. Asante. Asante. Tuanze kwa utambulisho e, utakuwa mmoja mmoja anataja jina lake. Unaitwa nani? Naitwa Lydia Patrick. Mimi na design mikoba, wallets na kila product ya aina yote, ila kwa kutumia ngozi. Naitwa Witness Patrick. Mi ninafanya sanaa inaitwa string art, ni sanaa ambayo ni ya uchoraji, unachora kwa kutumia misumari pamoja na nyuzi kwenye mbao. Naitwa Brenda Kibakaya. Mi nafanya sanaa ya uchoraji kwa kutumia acrylic paint. yeah, sana rangi. Na, rangi sana. Na, na. <laughs> Nawe naitwa Beatrice John. Mimi nafanya sanaa ya uchoraji kwa kutumia penseli, kwa kutumia penseli. Huo ndio uchoraji ambao nilianza kujifunza nikiwa shule ya msingi. Basi tuzungumzie sanaa, sanaa hii kwa ujumla wake, namna ambavyo mnaifanya. Tukianza nawe ambaye unatumia ngozi, unafanya vipi sanaa hii? Nina ni kuna vifaa, ni katika kujifunza, kuna vifaa nilitakiwa kuwa navyo. Kwa sasa nafanya hand stitching, yani unatumia mikono na sindano fulani za mikono ambazo Hazi, ziko blunt kwa mbele, haziko hazi, kale kwamba zitanichoma kwao. Kunakuwa na kifaa na kata pateni yangu, kama nataka kutengeneza mkoba na kata mkoba naotaka uwe, nitatengeneza mark alafu nitachukua kitu kinaitwa prickling iron, hiyo inakuwa kama uma hivi, ina vimeno vingi. Kwa hiyo nakuwa nagongelea na nyundo, natengeneza vitundu alafu ninagundisha, naanza kushona. Kwa hiyo katika kushona siangaiki kuchoma, nakuwa napitisha tu uzi kwenye, kwenye yale matundu kwa kutumia hizo sindano zangu. Hiyo inaitwa saddle stitching. Hebu chukua picha moja, chukua picha mojawapo tu tujaribu kuzungumzia. Mfano kama huu, na uona huu, ni mkoba uh, kwa hiyo unatumia mikono? Ndiyo, natumia mikono. Hata hizi nyuzi ninazoziona zimepita pembeni kwa mkono? Ndio eh, ni ustadi wa ha hali ya juu. Ikichukua kuchukua muda gani kubuni mkoba kama huu mpaka kushona na kutengeneza? Uh, nina naanza kwanza kukata ngozi na kuiandaa kwa siku moja, siku inayofata ninashona, nina kwa hiyo, kwa ujumla natumia siku mbili kutengeneza au mkoba umali. Uh, na vifaa unanunua wapi? kuna wauzaji wa wana, wana yes, ngozi wanaitwa Voice Original Product wako, wanapatikana Salasala na Kariakoo hapa Dar es Salaam. Yes. Kwa hiyo ninaenda nanunua ngozi, nikishaipata, kwa ngozi ya rangi yote ile il unayotaka inapatikana kule. Kwa hiyo nikishanunua ngozi naikata kwa pattern, natengeneza na, na pattern kwa kwa kompyuta kuna application inaitwa Adobe Illustrator. Nikishatengeneza pattern na iweka juu ya ngozi na kata, nikisha kata kuna hizi zinaitwa hivi vipande vidogo vidogo, na hizi bako zake naziweka. Kwa hiyo mwisho wa siku naunganisha product yote, ndo hizi sehemu za ngozi. Kwa hiyo unaandaa kwanza matundu kwa ajili ya kupitisha uzi, ndio kama hii sasa, ina gharama yake ni kiasi gani? Kwa mfano nauza elfu sitini elfu sitini Ndio, ulisomea kazi hii? Hapana, nimejifunza utundu, utundu tu. Haya. <laughs> <laughs> Nije kwako kwa sasa, witness string art ni sanaa ya namna gani, kwa kumwelezea msikilizaji? A, kwa kumwelezea msikilizaji string art ni sanaa ya uchoraji kwa kutumia nyuzi pamoja na misumari kwenye mbao. Aa, ninaanza kwa kuandaa ubao wangu. Ni aina tofauti za mbao. Aina yoyote ile ambayo unaweza ukaifanyia string art ni mbao yoyote ile. Kwa mimi ninatumia MDF kwa sababu MDF ni mbao ambayo hauhitaji kuiunganisha. Unapata kipande chochote kile unachokitaka unachokihitaji kwa vipimo vyote vile unavyovihitaji. Kwao ninatumia kwa MDF kama hivi, alafu ninaweka sketch yangu ya mchoro ambao ninataka ku string ninaweka sketch kama labda ninachora mwanamke wa Kiafrika na mchoro mwanamke wa Kiafrika, alafu ninaweka vipimo vyangu. Sasa kama distance moja kutoka kwenye mstari, umbali kutoka katika msumali mmoja na msumali mwingine mm. Naweka distance kama ni 1 cm au 0.5 cm, alafu ninagongelea. Nikimaliza kugongelea sasa misumari yangu, misumari ninatumia tatu ya nne inch, misumari inaitwaje? shutax. Ya, nikimaliza hapo sasa ninaanza kupitisha nyuzi nyuzi. Nyuzi nazozitumia natumia nyuzi zozote zile, uh, natumia nyuzi kama, hapa nimetumia nyuzi za viatu ambavyo mafundi viatu wanashonea, lakini pia naweza nikatumia nyuzi zile ambazo wanatumia washonaji wa vitambaa. Vitambaa hivi vidogo vidogo ninatengeneza, ambavyo mimi ninahitaji ile design yangu itokee, kuna aina ya intersection na kuna hii aina ya kutengeneza viboksi viboksi kama hivi wa okay. Ni mchoro gani huu kwa, ku, kwa kutafsiri. Huu hapa ni mmea cactus unaitwa, aha, eh, okay, ni mmea ambao upo kwenye kwenye kwenye poti, aha, huko kwenye chungu, kwenye chungu. Ni mgeukie malkia mwingine, ni malkia wanne, msikilizaji, ambao wanafanya sanaa za aina mbalimbali za uchoraji wakitumia vifaa vya namna mbalimbali. Brenda, zamu yako sasa, wewe una unafanya sanaa gani? Okay, mimi nafanya sanaa ya uchoraji kwa kutumia rangi mbalimbali mbali. Na sana yangu ninaichorea sana kwenye canvas. Naweza nikatumia. canvas ni nini? Okay, canvas ni kitambaa uh, maalum kwa ajili ya kuchorea. Wengine naweza akachukua turubai, lakini kitambaa kimoja kigumu kama hivyo unavyokiona na zingine vinaweza, vingine vinatumika kama kwenye mashua, zile mashua za kwenye maboti. Kwa hiyo si tunachukua zile tunaziwamba kwenye kibao au unapigilia kwenye kibao. Eh, unapigilia kwenye kibao ambacho unakuwa umeweka vipimo vyako tayari kimeshaandaliwa. Kwa mfano kama hii kibao nilichotumia ni, ni sentimita 30 kwa 30. Kwa hiyo nachukua ile canvas yangu na iwamba, tunaita kuamba, tunapigilia juu ya kibao, then tunapaka rangi ambayo ni silk nyeupe. Na ni nikishakauka ile rangi, ndio na una... rangi yenyewe unayopaka ni ya mafuta, ni ya maji, ni ya namna gani? Ya, ni ya na maji na... silk inaweza kuwa aina yote tu inapatikana na unataka kuuchora. Unapokuja kwenye swala la rangi sasa, katum... oil color mimi, lakini napenda kutumia clear color. Ni aina fulani ya rangi za maji ambazo ni, ni rahisi kutumia alafu raha moja ni kwamba ni rahisi sana kukauka, na pia kama umekosea, ni rahisi kufuta mtu asijue kwamba ume, umekosea umeweka rangi gani. Tukizungumzia mchoro ambao umeukamata sasa hivi, ilikuchukua siku ngapi kukamilisha tokea mwanzo, unapigilia canvas, unaanza kupaka eh, rangi, umbo, unaanza kufanya michoro? Kwa mimi ilinichukua kwa takriban siku tatu. Sikutaka kwenda kwa papara, kwa sababu staili yenyewe unaweza ukachora michoro kama hii hata kumi, lakini kwenye kuandaa hii canvas na kupaka rangi ndo inayochukua muda kidogo. Kwa hiyo siku ya kwanza niliweza kuamba kamras yangu nikapaka rangi, nikaiacha ili rangi ikae vizuri na ikomae. Siku ya pili nikafanya sketchi zangu tu za haraka haraka, nikaweka gundi kama umeona hapa, nikaacha ikakauka. Then siku ya tatu sasa nikaanza kupaka hizi rangi kama hivyo unavyoziona, kwa kutafsiri mchoro huu ni nini? Okay. Hii ni aina ya uchoraji ambayo inajulikana kama abstract. Yani, abstract ni michoro ambayo wengine wanasema ni ya kupakapaka, yani kama haieleweki, lakini unakuta ni mpangilio wa rangi kama hivi. Unaona, saa ingine unaweza ukawa na idia au usiwe na idia, lakini kwa mimi hapa ni kama ulikuwa unakusudia kuonyesha nini, kama unakusudia ni kuonyesha mwingiliano wa rangi kama unaona, hii inaenda na hii. Nikasema okay, nikijaribu brown na njano inakuwaje? Kwa hiyo ni kama decoration. Nikasema hebu ngoja niweke maua fulani, kama mapango, si mapango, kama kisulisuli fulani hivyo, ukiangalia, ili kuleta mvuto especially katika kupangilia rangi na nimekuwa nikizungumza na Brenda sasa, na mgeukia Beatrice, naye anafanya sanaa hii ya uchoraji. Kwa kujitambulisha, utuambie kwanza, sanaa hii ya uchoraji, wewe umeanza lini? Uh, sanaa ya uchoraji nimeanza, seriously kabisa nimeanza this year, ila nimeanza kuchora tangu nikiwa na miaka saba. Tuzungumzie sasa sanaa ambayo unaifanya wewe, unafanya sanaa ya namna gani? Mimi nafanya sanaa ya uchoraji kwa kutumia penseli. Mfano kama picha ulioishika, nikiangalia, naona ni mtu nusu, ni mtu anatokwa na machozi. Upande wa pili, naona kama ni mtu kasimama, kashika silaha bunduki, na kuna mikono upande wa sura hii, kuna mikono miwili kama inaomba msaada. Wazo lilikuja vipi la kuchora picha hii kwa? Wazo hili lilikuja kutokana na ku research, pia kwa mu, kuna movie niliona ambayo inaitwa Traffic, inaelezea jinsi wanawake na watoto wanavyokuwa traffic uh, in different countries for sexual exploitation. Kwa hiyo huu mkono ni wa mwanamke unaomba msaada hapa, kama unavyoona, hii ni sura ya mwanamke na hii ni, hii ni kama ku symbolize wanavyokuwa wanafika kwenye hizo sehemu, wanakuwa wanalindwa, kwamba like there some kind of criminals, wanapigwa wanauzwa kama wao ni products au commodities. Ma, mazingira wanayoishi kule yani ni hatarishi kwa binadamu. Kwa hiyo nilikuwa kama nataka ku raise awareness kwamba tuache kuwafanyia hivi, kwa sababu wao pia ni binadamu, kwamba unamchukua binadamu wenzio unaenda kumuuza kwa kama kwamba yeye ni commodity, anakuwa kama bidhaa eh, kama bidhaa mm. vifaa gani umetumia kuchora picha hii? Nimetumia penseli. Hatua zikoje mpaka picha hii kakamilika? Hatua ya kwanza kwanza, na na sketch lightly. Baada ya hapo, naanza sasa ku, kushed naweka layer ya kwanza ambayo shade kwa kutumia penseli ya HB, alafu sasa baada ya hapo, uh, kutokana na picha unavyoiona kuna sehemu kuna darkness sehemu nyingine kuna light. Kwa hiyo, sehemu hizi zenye darkness natumia penseli kama 6B, 8B; hizo penseli zinakuwa na wino mzito. Hizi sehemu zenye light natumia penseli kama 2B, 2H; hizo penseli wino wake unakuwa kidogo huko light. Na huku kama unavyoona kuna darkness hapa, nimetumia penseli ya 8B, baada ya hapo na shade kwa kutumia kifaa kinaitwa blending stamp, pia natumia nini, sponge, natumia tishu, natumia cotton bud. Baada ya hapo nakuwa nimemaliza. Nikimaliza hapo na spray, kwa kutumia spray inaitwa fixative, ili kwamba hata isi, isi, yani huu wino usisambae usi, usi sambae, yeah, vile ulivyoweka uendelee kusimamia hapo hapo. Naona iko kwenye fremu mm. Hapa ipo tayari kuuzwa. Yeah, ipo tayari kuuzwa. Kama hii ni shilingi ngapi mtu akitaka kununua? Uh, kama hii ni laki na hamsini. Pia ni negotiative yani? Mnaweza mkaelewana ukampunguzia yeah. Kidogo ama ukampandishia yeah, inawezekana <laughs> <laughs> Msikilizaji, kama ndio kwanza wajiunga nasi, unategea sikio wa RFI Kiswahili. Haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa, na niko katika kijiji cha makumbusho jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Nimekutana na malkia wanne wakifanya sanaa ya uchoraji kwa kutumia vifaa vya namna mbalimbali na wakifanya ubunifu wa sanaa hii. Witness, mngependa kuburudika na kibao gani katika makala haya ya Nyumba ya Sanaa? Ah, sisi tunampenda uh, JD kwa tutafurahi tukisikia binti Lady JD. Msikilizaji, ni msanii kutoka nchini Tanzania, amefanya vizuri kwa muda mrefu. Leo umepanda kama biashara, ongea vizuri na wateja, kamwe usikubali mtu wa kukatishe tamaa. Yeye yeah, yeah. Miaka iliyopita hukumjua ni nani yeye. yeah, yeah. Ona, uliishi na umekuwa mkubwa sasa, iweje? Hakuzuge ili maisha ya kuchengwa. Eh, eh, eh. eh, eh, eh. Kila utendalo maishani utafanikiwa. Achana na majungu, sisikie wasemayo. Piga moyo konde, mwisho wa safari utafika. Wewe maisha hayataki papara, tulia uone nini cha kufanya na ni nini cha kuacha. Msikilizaji, bado tunazungumzia sanaa hii kwa hawa malikia. Malikia wanne wanafanya eh, sanaa ya uchoraji. Kazi hii ya sanaa inalipa kiasi gani? Nianze na wewe Evodia. Uh, inalipa kwa watu wanaoelewa. Unajua ni wachache sana wanaoelewa kuhusu sanaa Tanzania, kwa hiyo mtu ambaye anaelewa kabisa, mfano hii ni ngozi, anajua kabisa nikinunua hii ni na kanao maisha yangu yote haiharibiki au lakini, ukimwambia mtu, mtu hii bag shilingi 60 anasema mimi siwezi, anaenda kununua bags za PVC ambayo inauzwa labda 1500 alafu haikai kabisa, ndani ya mwezi imeshaisha. Lakini kwa watu wanaoelewa hii biashara ni nzuri na inalipa. Witness, unasemaje, inalipa au nataka kuacha? Ni kweli biashara hii inalipa inalipa vizuri. Kwa sababu gani? Sisi tunachotengeneza tunatengeneza ile uhalisia wa sanaa jinsi ulivyo, yani unaona kabisa kile kitu pale ni sanaa. Hii sanaa inalipa kiasi gani? Sanaa inalipa kwa watu wanaoelewa sanaa ni nini ni, wa, ni wanunuaji wazuri sana wa hizi kazi kwa sababu wanajua kile kilichokuwa presented pale, kilichoonyeshwa pale ni mawazo ya mtu binafsi na nguvu zake. Amna kitu kinalipa kama mawazo ya mtu hatuamini, katika vitu ambavyo real made ambavyo mtu amevitengeneza vya kiuhalisia kabisa. Brenda, zipi ni changamoto kwenye kazi hii ya sanaa? Kwa changamoto, sasa sisi kwa kina dada sengine ni kukubalika kupata mimi. Wadada bado tuko nyuma kidogo. Wapo wengi wanaofanya kazi ya sanaa kwa kina dada, lakini katika ngazi ya familia bado kuna changamoto moto kwa sababu familia nyingi, kama unajua za kwetu, kama msichana amesoma, basi wazazi ndugu, anaamini ukafanya kazi ofisini upate mshahara uendeshe gari uwe na yani, hayo ya ndio maisha. Sasa leo hii unakuja kufanya kazi ya sanaa. Kwa mfano sisi wote hapa ukituona tuna profession. Mi, mimi by profession mimi ni banker, lakini leo kuna watu hawanielewi kwamba imekuwaje banker mpaka kwenye sanaa. Kwa hiyo changamoto zipo, wengine bado hawakubali, wengine hawakuelewi, ingawa sanaa sasa hivi imeanza kukua kidogo, wanakuelewa, lakini especially kwenye ngazi ya familia bado ni changamoto. Unafikiri kifanyike ili sanaa ifike mbali zaidi? Uh, serikali pia inatakiwa itusupport sisi wasanii kwamba kuwe na at least a federation, kuwe na watu ambao wana wana sponsor art, kwa sababu ukiangalia kwa Tanzania, Watanzania wengi hawathamini sanaa. Kwa hiyo nachohisi ni kwamba serikali iweze ku kuweka at least hata hizi bylaws angalau wasanii nao waonekane kama wanamuziki, kama ukiangalia kama wakina Diamond wakina nani, wanafanya vitu vikubwa, lakini pia hata uki, ukija ukiangalia kwenye sanaa, kuna watu wanachora picha nzuri ambazo zinaelezea about things ambazo zina happen kwenye society. Ukiwa na huo mwamko, serikali ikiwa ina, inatusupport ina kufanya festivals, kufanya exhibitions. At least na sisi tutaonekana kwamba na sisi ni watu katika jamii. Kabla ya kutamatisha mazungumzo haya, mnapatikana vipi? Mimi Brenda napatikana hapa Dar es Salaam na nina peji yangu Instagram la uh, Brenda kibakaya Beatrice. Uh, kwa mimi napatikana hapa Dar es Salaam, alama ya kujumlisha 255 624 003 274, eh. Mimi uh, ninakwanza kabisa, Instagram ninapatikana kwa jina la Wit Patrick Official. Ukiandika tu Wit Patrick official unanipata hapo, lakini pia kwa mawasiliano yangu ninapatikana kwa jumlisha 255 712 33 38 na 93 mwisho. Evodia, wewe. Mimi Instagram yangu utaipata ukiandika Evodia underscore Patrick, ina bendera tatu za Tanzania, so utanipata. Halafu namba yangu ni 25565867268. ni msikilizaji, nilikuwa na malikia wanne Evodia Witness, Brenda na Beatrice wanafanya sanaa ya uchoraji kwa kutumia vifaa mbalimbali na mitindo mbalimbali, ndio natuwananga katika makala ya nyumba ya sanaa. Jina langu ni Steven Mumbi. Unaweza ukatutumia maoni yako kupitia ukurasa wetu wa Facebook, uandika RFI Kiswahili na pia katika kurasa zangu, andika Steve Mumbi, Stivu Mumbi katika Facebook pamoja na Instagram. Katika Twitter ni at Steve Mumbi. Mara nyingine, wakati mwingine, kwa heri.