Jambo popote pale ulipo msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala ya nyumba ya sanaa. Mwenyeji wao katika makala hii ni mimi Stephen Mumbi. Karibu katika makala ya nyumba ya sanaa. Juma hili tunaendelea na sehemu ya pili ya mazungumzo yangu na mwanamuziki wa muziki, muziki wa asili wenye vionjo vya Kiafrika kutoka katika mji wa Bagamoyo katika mkoa wa Pwani mashariki mwa Tanzania, Vitali Maembe. Vitali, tuzungumzie kidogo kuhusiana na tungo zako ambazo umekuwa ukizitoa. E, tukianza na rekodi ya kwanza kabisa ambayo mimi nilianza kuisikia ya sumu ya teja, ulikuwa unawaza nini katika rekodi hii? Muziki wangu mimi ni kuchukua jambo katika jamii na kulitengeneza, kulitia sanaa, kuweza kulisanifu na kurudisha tena kwenye jamii, jamii ijadili, iweze kupata wazo hilo tu kwa sababu, ni, katika mazingira ambayo nilikuwa nikiishi nilikuwa nimezungukwa na nimezungukwa na watu, watu ambao wameathirika na madawa ya kulevya. Lakini pia nikatafakari nikaona kwamba hakuna haja ya kupambana na mwathirika wa madawa ya kulevya isipokuwa ni kupambana na madawa ya kulevya. Kwao tunafanyaje? Sema kama ni swala tu la kumkamata mtu na kumpeleka tu Segerea, kumpeleka Ukonga o, yani aende tu jela, ni kwamba tunaenda lakini kwa sababu ni mwathirika kwanza, tunaangalia tunawezaje kumrudisha kwenye, kwenye, kwenye mstari sahihi tunawezaje kumrudishia afya yake yeah. kachini, kachini. Asume ateja, asume ateja, segelea Askari walinikamata na nna bangi mbili mkononi, masto no amenilukia na kubeli mdomoni. Askari walinikamata na nna kete mbili mfukoni, masto no amenilukia na jidunga mkononi. Afande nilimwambia, nilimwambia afandozinipereke ndakupabaniuona. Mashairi yako mengi yamesheni e, misemo na nahau, methali e, mfano katika wimbo wa kudu na mchanga na ramba waniite mshamba, kudu ulifikiria nini pale? Ya navyosema kudu, kudu ni kitendo kudu ni ni, ni, ni, ni, ni, neno ambalo linasherehesha kitendo. Kwa mfano sisi waswahili tuna akampiga pa yani, le pa, umona amesheka alifunga nganganga, yani kafunga sana, lile nganganga ndio nasherehesha kile kitendo. Kwa hiyo kitendo chenyewe hasa ni kukudua, lakini kwa kudua kudu, unaona. Kwa hiyo kukudua ni ile kama umevaa kanzu au umevaa msuli au umevaa gauni, kile kitendo cha kunyenyua juu. Umeona umenyenyua. Sasa kama unafunua hivi pale, ndo umekudua. Kwa hiyo pale nasema Waswahili wanakwambia kudu ukudulie umande masika haikuduliwi. Yaani, kama unapita sehemu kuna umande, unaweza ukainyenyua kanzu yako alafu ukapita ile nguo isiloe, lakini ukaloa tu labda miguu, baadaye kakauka. Kwa hiyo ni kudu ukudulie umande masika haikuduliwi, masika hata ukikudua ni kwamba utaloa tu, unaona. Kwa hiyo ni msemo, lakini msemo wa majigambo. Pale nilikuwa ninajigamba kwamba unakutana na umande huko, lakini hii sasa ni masika. Lakini katika wimbo wenyewe mle, ukisikiliza mashairi yale, yanazungumzia kuhusiana na ufisadi na vitendo ambavyo havikukufurahisha. E, pia unataja viongozi wa serikali e, haikukuogopesha hii Yani ya mle kwanza ya, kitendo yani ya, ya mezungumza wazi. Kwa hiyo ile, hata ile nilivyokuwa nazungumza ile kudu, namaanisha kwamba kwamba kama hao watu walikuwa wakiiba wakiibia serikali wakiibia wananchi, alafu wakakutana na wanamuziki wakawaimbia wakawasifu, alafu wale wanamuziki wanapotaka kuwashauri wao wakawa wakali na wale wanamuziki wananyamaza, ule ni umande. Sasa hii ni masika, kwamba mimi sitanyamaza na ukiangalia katika historia yangu, najua haiwezi kuandikwa kwa sababu inakera, lakini wapo watu watakuja kuikumbuka miaka ijayo. Mimi nimenyanyasika sana kwenye mziki, watu wa kawaida, wafanyabiashara, wanasiasa walitaka ninyamaze. Nafikiri wengine wanapenda hata niife kabisa, nisiwepo. yetu hiyo, nchi yetu hiyo, mina Shitakumwagika yes, nataka kulonga, ila nje nina ofu, kunyamaza nashindwa, mindani nina hamwe. Oh, minalonga bure ha, minasema bure, nina maneno na misemo kodu Limeibuka wimbi la wizi wa mali za umma mamae, imeibuka tabia ya wizi wa fedha za umma mamae, maendeleo ya watu wanayasahau nyuma, ama ati wanafaidika wao na maswaiba zao na jamaa zao. Kuna wimbo uliofuata hapo unaitwa Nahodha. Eh, katika ule wimbo niki, nilipokuwa nikisikiliza yale mashairi yake, naona kama unaonyesha uoga na wasiwasi kuhusiana na yale uliokuwa ulio ukiyaimba kwenye kudu ukizungumzia ufisadi, kwamba eh, huenda ukatendewa kitu kibaya. Uliogopa? Kuogopa, kama binadamu wote tunaogopa, isipokuwa tofauti yetu ni kwamba Uh, watu wachache wa tunaushinda uoga. Kwa hiyo kama binadamu, uoga tunao, lakini tuna uwezo wa kuushinda uoga, na kuushinda uoga pia ni sababu uwe na sababu ya pia ya kuushinda uoga. Mimi uoga wangu nimeushinda, limeushinda ndo maana nika nikazungumza. Nimepata misukosuko mingi pia katika elimu, kutaka kukwamishwa, kufanyiwa mambo mengi kwa sababu tu ya hizi nyimbo. Kwa hiyo nilikuwa nazungumza haya ni maneno kwamba sasa, unajua kusema kuna mtu unampiga una nakwambia ukitaka kuniua niue. Sasa sasa ndio ilikuwa imefikia hivyo, sasa nipeni sasa hilo jina baya niue, no, no, na unaona. Kwa hiyo lakini pia kuna maneno ya Kiswahili mle ambayo yanazungumza, najaribu kuwaelezea kwamba mkole kuwa mwembeni sio kukosa ukumbi. Ukiona waswahili wanaweka mkole wao mwembeni, usifikiri kwamba wamekosa ukumbi wa kuweza kufanya ile sherehe yao, isipokuwa mkole pale ndio mahali pake. Umeona, kwa hiyo ndio maana nikazungumza vile naodha shusha tanga, pepo zimechachamaa. Kuna wimbo mwingine, hotuba mlungula, rushwa kwenye chaguzi, kujisahau kwa viongozi. Kwa nini umehusisha ulevi, uchaguzi, rushwa na viongozi kutotimizwa majukumu yao? ya, kwa sababu ya, ya, ya, ya, ya matarajio yetu. Tunapomchagua mtu, tunapomchagua mtu tunategemea kwamba huyu mtu sisi ni mwenzetu, e, ina maana akienda huko, akikwama ataturudia sisi, lakini sasa viongozi wetu mara nyingi sana ukishawachagua wanakwenda kutumia akili zao tu, kila kitu kwa, wanaweka matakwa yao wao, sio ndio? Maana akasema lile bunge kusikia ile maneno ambayo nilikuwa nimeaimba: we mama nani, we mwagize mtoto anilete mini, nywe nilewe, niongee Kiingereza Mtume mtoto anilete nije ni uchape ni uchape ni mwage ung'eng'e. Nikilewa situkani mimi, ua nalia, naimba, naungea kingereza, alafu pale ndo nikaanza kuongea, ondoka, ondoka weye katika nyumba yetu. Nilipokupata pesa za yule mgombea, nikanywa, nikalewa, nikaanza kusema kizungu isole type, type, wayawaya. nasi hatujambo, uchaguzi umeisha salama, ila mwenzetu ndo analala mikae. mgombea lomweka madarakani kwa kura yake mwenyewe hamsaidi, mama hana mana kwake hapa nampiga na kwanza mpiga kula, alafu ndio nakuja nampiga mgombea. Yani mpiga kula anakwambia yeye mgombea alomweka madarakani kwa kula yake mwenyewe hamsaidii, hana maana kwake. Lakini kumbuka kwamba anajisifu kwamba nilipopata za yule zayule mgombea nikanywa, nikalewa, nikaanza kusema kizungu. Kwa maana huyo bwana alipata kwanza pesa rushwa, ndo akampigia kula, kwa hiyo si chaguo lake. Kama ndio kwanza wajiunga nasi unasikiliza makala ya Nyumba ya Sanaa ya RFI Kiswahili kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Jina langu ni Stephen Mumbi na tunazungumza na mwanamuziki wa muziki wa asili wenye vionjo vya Kiafrika, Vitali Maembe. Kuna wimbo mwingine unaitwa Vuma. Katika wimbo wa Vuma wengi wanalia, inaonekana ni vilio vya wengi, wanalilia nini? Ya, kilio hichi ni kikubwa kwa sababu vuma vuma ndio imeibeba nchi yani. Kama serikali ya Tanzania kama wananchi wa Tanzania watausikiliza vizuri wimbo wa vuma ule wimbo unawahusu kwa kiasi kikubwa sana, kwa sababu ni wimbo ambao ni matokeo ya utafiti wa Tanzania wa sasa hivi wanajisikiaje, ndio vuma ile. Kwa hiyo vuma imebeba siri nyingi sana, wimbo unakuwa na dakika nne tatu lakini utafiti umebeba makaratasi na makaratasi umebeba picha na picha ambazo ukiwa watu wanazizarau, ili siri watawajua, lakini ni ukweli kwamba safu safu wanapita wamejaa kwenye, kwenye mitaa wanalilia haki yao. Mkandani, toka nje usikie, kutwawe kila siku ndaniye, toka basi usikie hapo. Najua najaribu kuwasisitizia wakina mama, sababu wao ndo walezi wetu, nao wajaribu kuchunguza mambo, alafu wao wazungumze, kwa sababu mwanamke akizungumza, basi ndio jamii imezungumza. Na we kaka, ughaibuni Rudi Afrika usikie, kutwa miaka yote mbalye, rudi basi usikie, kuna habari inavuma vuma vuma vuma vuma vuma vuma. Kwa hiyo na wale ndugu zetu ambao ni Watanzania wamekwenda kutafuta chochote huko ughaibuni, warudi Afrika, alafu waje wasiwaone hichi kina kinachovuma. Unajua, watu wanakaa nje tu wanaongea wanafanya nini, lakini hawajui ile hali halisi watu wanavyoweza, kuna wanapokea kutoka kwenye vyombo vya habari. Naona na vyombo vya habari vingine vina hila na sisi, lakini hali halisi ipo huku. Vingine vinajaribu tu kuwasifia kuwapamba viongozi na vingine vinajaribu tu kuwaharibia viongozi. Kwa hiyo lakini, wangekuja wenyewe wangesikia, wangesifiwa, lakini habari yenyewe ni nini? Ndio uko Nguja mawe. Uko Nguja Mawe, kuna mtu kasimamao kwenye kona ya jahazi, ana hoji uhalali, na mwingine kasimamao juu ya kidau chake analilia inchi yake. Uko Baranako, kuna mtu kasimamao juu ya kaburi lake. Analiliya roho yake, vuma vuma, vuma. Safu, safu wanapita wamejaa kwenye mita na mabango wameshika, ama wanaliliya gesi yawo, wanaliliya inchi yawo, wanaliliya jina lawo, na wengine wanajipangawo Waje wadai mlima wao, watadai mito yao, watadai migodi yao, watawaua wa na wenzao. Kumbe imekwisha, kumbe imetoweka manio, kumbe imepita. Sasa po kiangalia unaona kabisa kwamba ishu kubwa. Sasa hivi tutafanya mambo mengi, tutajadiliana vitu vingi sana, tutajisikia vibaya sana kama huo muungano utavunjika kwa sababu, sikia hata ile lugha yenyewe ya vunjika, yaani ukivunjika ni tofauti na kuteguka. Kuvunjika kuweza kuunganika ni ngumu kidogo, hasa ukizingatia unavunja kitu ambacho kimeishi duniani miaka hamsini. Ni nani ambaye anaweza kasimama leo akaimba kitu kama hichi? Kwa sababu ukiimba ndo utakamatwa kama alivyokamatwa Vitali, ukiimba ndo utapigwa kama alivyopigwa Vitali, ukiimba utasimamishwa shughuli zako kama alivyosimamishwa Vitali, na hakuna Mtanzania mwenzako yoyote atakayesimama kukutetea. Ndio maana sasa hivi, sasa kila mtu anajidai na kitu chake ambacho si chake, anadai mlima ni wa kwangu, mimi Zanziba ni yangu, o, visiwa ni vya kwetu, sijui gesi ni ya kwetu, kila mtu anaona hichi chakwangu, chakwangu, kwangu, changu, changu. Chetu kiko wapi? Kama ndio kwanza wajiunga nasi, unasikiliza makala ya Nyumba ya Sanaa ya RFI Kiswahili kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Jina langu ni Stephen Mumbi na tunazungumza na mwanamuziko wa muziki wa asili wenye vionjo vya Kiafrika, Vitali Maembe. Tuzungumzie kidogo rekodi ya Bagamoyo, rekodi iliyosheni urithi unaouelezea mji wa Bagamoyo. Uliwaza nini wakati unafikiria kutunga rekodi hii ambayo inazungumzia mji wa Bagamoyo na uzuri wake. Ya, mimi nimeingia Bagamoyo mwaka 1996 mwishoni. Nilipofika niliona uhasiri wa Bagamoyo, mambo yanavyokwenda, mambo mazuri, historia inavyotunzwa, watu wanavyoweza kuithamini, lakini haraka haraka sana hali ilibadilika, historia ikawa inakufa. Sasa mji umekuwa sio wa kihistoria tena, heshima hamna tena, yale majengo ambayo tuliambiwa maeneo haya uruhusii kujenga jengo la kisasa, unatakiwa jengo la kihistoria, likianguka linyenyuliwa la namna ile, ili kuweza kutunza historia. Lakini hakuna tena heshima hiyo, tena haipo, mji umekufa, si mji tena wa kitalii. Umeona, lakini sasa tunasemaje? Bado haujapotea kabisa, tuna uwezo wa kuzungumza kitu fulani, watu wakaja. Basi mimi na rafiki yangu Yaki e, tukasema tujaribu kutengeneza kitu fulani ambacho tunaweza tuka, tukajaribu kuwakumbusha watu kweli. Tumejaribu kuwakumbusha watu historia, tumewaonyesha maeneo yalivyo. Kuna mambo makubwa, kuna mashujaa wengi ambao wamefanya vitu vingi. Kuna mama ambaye alikuwa anaitwa Mwana Makuka yeye, unajua kwa mwanamke kuweza kushindana kibiashara kipindi hicho, na ni mwanamke wa Kiafrika wakati huo wa Arabu ndo anafanya biashara, ameweza kufanya vitu vingi na kuacha historia. Una, unapata kujua kuhusu chifu Pazi ambaye alikuwa haikumuoa yule mama, unaangalia vitu ambavyo waliweza kufanya, lakini hivyo vitu havipo tena, watu hawajarithi hivyo vitu, kwamba tumewasaidia kuwaletea watalii, lakini tumewaletea watalii, na hizo ndo kazi ambazo tunaifanya tutakumbukwa. Ndio maana Mwinamira alisema utaimba nyimbo mwisho wake utakufa lofa, mm. Ina nguvu umwaliwe Historia ina nguvu umwaliwo Historia ina nguvu umwayego babu zetu hapo zamaniyo babu zetu ah, hapo zamani walipobebwa utumwani walipelekwa Bagamoyo, wakabwaga yao mioyo walipelekwa inchi za mbali yo kupitia Zanzibari yo down Stone Town Zanzibari imanjo Bagamoyo fanya uje baga moyo ukifika Bagamoyo fanya imaonione nikupeleke mahala. Asante sana msikilizaji wa RFI Kiswahili kwa kutegea sikio makala hii ya Nyumba ya Sanaa. Mpaka hapo nafikia tamati, ni kushukuru kwa kuwa nami kwa takriban dakika 20 tukiangazia muziki wa asili wenye vionjo vya Kiafrika ambao unafanywa na Vitali Maembe. Jina langu ni Steven Mumbi. Mpaka juma lijalo, kwaheri.