Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Huko nchini Marekani, wabunge wa chama cha Demokrats wenye asili ya Amerika na Afrika wamemshutumu Rais Donald Trump kufuatia matamshi yake ya kuwataka kurudi walikotoka. Hata hivyo, Rais Trump amejitetea kwamba hapaswi kuomba kwa radhi kwa matamshi yake yanayotajwa kuwa ya kibaguzi na yasiyopaswa kutolewa na kiongozi wa ngazi ya juu nchini Marekani. Mimi ni Fredrik Nwaka, msikilizaji na hili ndilo tunalolitazama leo katika makala ya habari rafiki. Karibu utoe maoni yako. Shukrani sana. Radio France Internationale. Mimi ni Robert Nachime Baluge, Napatikana Kalehe, Nyamukubi, mashariki mwa Kongo DRC. Rais Donald Trump anakuwa tu akitaka kuchochea ubaguzi wa rangi huko Amer- Amerika. Sio kabisa jukumu la rais kuweza kuchochea mambo kama na hayo. Wanabunge wa Demokrat wana haki ya kuweza kumwambia mambo hayo, sababu rais huyo sijui amekuwa namna gani, wakati wowote wa anachukua maamuzi, anachukua maamuzi dhidi ya Wanaafrika. Yaani, namwomba Rais Donald Trump aweze kubadili mafikara yake, eh, kama aweze mambo ya urais nam aweze kuondoka madarakani, wengine waweze kuendeleza hapo Marekani, sababu mambo anayofanya sio mazuri huko, mm. Mimi naitwa, jina langu Leani Jolase Msambia, naishi Kongo DRC hizi baraka. Rais kama rais hawezi kuwa na ubaguzi wa rangi, kwa sababu wale anaowabagua yeye aliwakuta pale Marekani, na mbele yake kulikuwa marais wengine ambao walitawala na waliishi na wale watu wenye ile rangi na walishirikiana pamoja. Kwa nini alete ubaguzi wa rangi? Na katika sheria za dunia hii, kweli ubaguzi sio kitu ambacho kinaruhusika, na yeye ni kama rais, ni lazima walee wale watu, kwa sababu wale ni wamarekani japokuwa wana ngozi nyeusi. Ni kwamba tu, mimi shauri langu ni kwamba aombe msamaha, kwa sababu amekosea sheria ya ubinadamu zaidi. Jina yangu naitwa Salumu Fabian, natokea uh, Rukwa uh, wilaya ya Kanti. Kwa sasa hivi nipo South Africa, Pretoria ndio napoishi. Uh, hapa kulingana na shutuma anazoshutumia bwana Trump ni kwamba mimi kibinafsi naona Trump hayupo sahihi. Ni ni kwa sababu ni moja, ni kwamba sisi watu wosi tukikusha visahau, unakuta kwamba mtu unatokea nchi fulani na unakimbilia mahala fulani, ambapo kwamba wewe ndo mtu ambaye una upeo na una kipaji cha kuweza labda kuinusuru nchi ile, lakini sasa unakimbia, unayacha nchi katika majanga. Viongozi wanaongoza katika nchi zetu Asilimia kubwa ni kwamba ametoka kwa kwa katika nchi zingine jirani, ndio anatoka kwingine, ndo anakuja kuongoza ile nchi. Katika uongozaji wake, anaongoza vibaya, inafikia sei wazalendo wanakimbia, ndio hivyo, anakimbilia Marekani, wapi na wapi. Na ndio kitu ambacho kwamba Trump anaongelea kwamba ikiwa wewe una upeo na una elimu, kwa nini usirudi kwako na kuongoza nchi na ukaa kika usawa? Kile ndio kitu anachoongelea Trump, kwa kwa sisi watu weusi tunashindwa kujitambua, tunashindwa kumuelewa Trump anamaanisha kitu gani. Lakini Trump yupo sahihi kabisa. Mimi naitwa Rwacom El Padrao toka maeneo ya Burundi, Bujumbura hapa mjini kati. Okay, kupitia matamshi hayo ambayo rais Donald Trump alitamka si matamshi sahihi, tena mabovu sana kwa mtu kama kiongozi wa nchi kubwa kama yule kutamka maneno hayo, baadhi ya maneno. Na ukiangalia kimwonekano huo, Marekani wanasema walio wengi si wazaliwa wa Marekani, na ukiangalia hata Trump si Marekani kamilifu. Ukiangalia katiba Marekani, kuna katiba inasema kwamba mtu akizaliwa pale Umarekani, h huye ni Marekani mia kwa mia, awe ni Mwingereza, ni Mfaransa, ni Murumbi, ni Mkongomani, akizaliwa pale ndani Marekani. Nashukuru ndugu mtangazaji. Kwa jina naitwa Wilfred Tambwe, niko na Manyere, nikasirukwa Tanzania. Ninachotaka kusema mimi ni kwa mtu kama Rais Donald Trump, rais wa taifa kubwa duniani kuonyesha itikadi za kibaguzi kwa dunia. Sasahivi mi nadhani jambo hili limepitwa na wakati. Sasa hivi dunia imekuwa kijiji, kila mtu anaishi anapotaka, ili mradi apate taratibu na sheria zinazotakiwa kwao. Ningemshauri rais wa Marekani kama rais wa taifa kubwa duniani kuacha itikadi za kibaguzi kwa dunia. Mimimi, Eraditon, gise, ya sasa mimi ni mshamka mataeest, niko katika mji wa Gisenyi mpakani mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hapa karibu na mji wa Goma ndio. E, kwa kweli mada ya leo tumesikia kwenye RFI na matamshi ambayo Donald Trump aliweza kutoa ni e, matamshi ambayo si ya Uh, ukubwa wa Marekani, yeye kama rais kutoa maneno hayo ni kama kukashifu watu wa Marekani, kwa sababu akisema wa wao warudi Afrika, wengi wao ni waenzi za ukoloni ambao hawajui wa hata walipotoka hawana hata udongo. Kwa leo kusema kwamba arudi warudi Afrika, uh, ni kama kuwadharau, wanaona kwamba ni watu hawana maana kwa majina anaitwa Abubakar Kitenda na wakisheze Plus Media team kutoka Mbesa Tunduru Tanzania. Mimi binafsi sipendeze na kauli aliyotoa rais mheshimiwa Rais Donald Trump kuwa wabunge ambao wana asili ya Afrika au zima, wabunge ambao wana asili ya Afrika kwa warudi kwao, kwa kweli sio jambo sahihi. Kwanza kabisa kabisa, inaonyesha ni jinsi gani rais kama rais ana ubaguzi wa rangi ndani ya nchi yake. Iwapo anasema kuwa hana ubaguzi wa rangi ila, inaonyesha moja kwa moja kuwa na yeye yumo ndani ya ubaguzi huo wa rangi. Kwa hiyo, namshauri angegeuza maamuzi yake, kwa kuwa kila nchi karibia duniani wanamtazama yeye, au nchi zote duniani wanaitazama nchi yake yeye, kwa kuwa ni nchi kubwa sana. Anapofanya kinyume na matarajio ya watu inakuwa haipendezi na pia inajenga picha mbaya kwa watu ambao raia wenyewe wa Marekani kuwa wao waendeleze na ubaguzi wa rangi kwa raia ambao wa kigeni. Asante sana ndugu mtangazaji. Kwa majina naitwa Mlelwa, ni mzaliwa Njombe na sasa ni mkazi wa Kibiti. Hapa mimi maoni yangu kuhusu utawala wa Donald Trump, toka kipindi anafanya kampeni aliwahi kutoa kauli ya kwamba yeye anabagua Waarabu anabagua Waafrika, kwamba yeye kwa yeye anaweka umarekani kwanza, watu wa Marekani kwanza, watu wengine baadaye. Kiukweli ni kauli ambayo inaleta utata katika wakazi wa Marekani na hali halisi, ili hali watu pale wamekuwa wameishi muda mrefu kabla yeye kuwapo madarakani, na uongozi uliopita uliweka mlolongo mzuri tu watu wa kuishi pale. Sasa hiyo imekuwa ni kauli ambayo haifai. Kwa wakazi wa Marekani. Kwa jina naitwa Mfaridi Kiota Alliance napatikana mboko hapa DRC tiv ya kusini. Ningeenda kumshauri rais Trump aombe razi kwa wabunge wale ambao ametoa maoni weki wao warudi makwao. Yaani, kuna kiongozi ambaye anatumika isipokuwa kutumika na wabunge pia na raia. Rais Trump hatikaze aombe msamaa kwa wale wabunge ambao alitoa no, maneno ya kuwakashfu ni wabunge wale. Kiwa wabunge wote watashika asira itaonekana serikali yake itakuwa haina nguvu. Pia kiongozi kama vile Donald Trump kutoa maneno ya, ya ubaguzi ni maneno ambayo inaogopesha dunia, kwani dunia ya sasa neno la ubaguzi alipashi kutumiwa tena, kwa sababu viongozi wengi ambao wanaongoza ni viongozi wanaenda kuongoza nchi ambazo si zao, lakini kwa sababu ubaguzi ni neno ambalo hatupashi kuzingatia tena wanaongoza salama na wanamaliza miongozo ma... yao na kuanza miula mingine bila tatizo. Kipindi ni habari, rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Asante wasikilizaji mlioshiriki kwa njia ya simu, na sasa niangazie ujumbe mlioutuma hapa studio. Mosad Fideli kutoka nchini Rwanda anasema Rais Trump huenda asimalize asimalize muhula wake kwa vile anavyoendelea kuonekana ni mwenye changamoto wa siasa kwa sababu hakuwahi kupendwa na raia wa Marekani. Ujumbe mwingine ni wake Sale Heda Rupia Joseph kutoka na Mtumbo nchini Tanzania, unaandika huyu rais wa Marekani anatufungua macho kwamba tusisahau nyumbani tulikotoka. Stefano Loti akiwa Musoma, Mara nchini Tanzania anasema kwa hakika inafedhesha sana kwa kiongozi mkubwa tena wa taifa kubwa kabisa ya kiuchumi duniani kutoa matamshi ya kibaguzi namna hiyo, japo kwa mtu kama Trump hatushangai sana na matamshi yake hayo. Kumbuka alishawahi kusema kwamba katu hatopokea wahamiaji kutoka nchi za Afrika. Na ujumbe wa mwisho ni wake David Sechenga kutoka Muheza, Tanga, Tanzania. Anasema ikiwa rais Trump ni mbaguzi wa kila kitu, hakuna sheria inayoweza kusitisha uongozi wake, kwa kuwa inavyoonekana wamarekani wamekosea katika kumchagua kiongozi huyu. Nam, asanteni nyote wasikilizaji mlioshiriki nami katika makala ya habari rafiki, kutoka studio nambari mbili za RFI Kiswahili. Mimi ni Fredrick Nwaka na kwa herini.