Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Asante sana, Emmanuel Makundi. Leo ni siku ya kimataifa ya kuzuia usafirishaji wa binadamu, huku takwimu za Umoja wa Mataifa zikisema kuna ongezeko la asilimia 58 la usafirishwaji wa watu duniani. Je, nini kifanyike ili kukabiliana na suala hili? Mimi ni Fredrick Nwaka msikilizaji, niko hapa kupata maoni yako. Naitwa Elisha Mazoya, napiga simu kutoka sawa, Mwanza, Tanzania. Cha kwanza ninachoweza kukisema, kwanza na na laani na kuichukia sana biashara hii ya usafirishaji wa binadamu. Suluhu kwa ajili ya jambo hili, ninaiomba jamii pamoja na kwa kushirikiana na serikali zetu basi zijaribu kufuatilia kwa ukaribu swala hili, hasa wale ambao wamekuwa wakiwachukua watu hawa, nikiwa namaanisha kwamba mawakala, kwamba wanafanya jambo hili kwa nia njema au kuna biashara yoyote inayoendelea. Maanake kumekuwa kukitokea malalamiko ya baadhi ya mabinti na watu wengine, hasa wanapopelekwa nje ya nchi yetu. Hivyo ninaamini serikali imeliona hili na italifanyia kazi na suluhu itapatikana. E, kwa jina naitwa Mimwani Kenneth, niko Kishanje, Bukoba nchini Tanzania. Kuna mambo mengi ya, ya kufanya ili kuzuia biashara hii ya usafirishaji wa binadamu Kiasi kilichotajwa kwamba kimeongezeka asilimia hamsini na nane ni kiasi kikubwa mno, hivyo mkataba au sheria za kimataifa za kuzuia usafirishaji haramu wa binadamu zinatakiwa zipitiwe upya, na kupitiwa upya, ni lazima iundwe mahakama maalum kwa ajili ya kuwakamata watu wote wanaohusika na biashara hii ya usafirishaji haramu wa binadamu. Sasa mahakama ya uhalifu dhidi ya wanaosafirisha binadamu, mimi nafikiri iundwe. Kwa jina naitwa Patrick Mulambwe natokea Moba Port DRC. Kwa kweli hiyo mambo ni mambo ya kukatazwa kabisa, jua usafirishaji, kuko watu wengine wametoa usafiri afu hawana hata kitu wanachoenda fanya kule, afu kisha ni madhara tu inapatikana, na ningeomba kwa Umoja wa Mataifa ifanye nguvu ikatishe usafirishaji wa watu kwenda Ulaya au ya watu kutoka, kutoka Ulaya kuya Afrika njo uanze kuangalia na hali ya ku, ya hali ya hewa kwanza. Ya pili, uangalie tena na wingi wa watu wenye kusafiri, ipo wawe na list ya watu wenye kusafiri kwa kupunguza watu wengi wasiingie na kwa kupunguza madhara hisi mengi zaidi. Jina langu ni Abu Alikosta. Napiga simu hii nikiwa Sokokuu Majengo, Dodoma hapa Tanzania. Tatizo hili la biashara ambayo tunaiona biashara ya haramu ya ya binadamu iko kwenye makundi ambayo tunaona kama ni makundi mawili, ipo inayofanyika ya ndani na ipo inayofanyika ya kutoka ndani kwenda nje na ya ndani kwa ndani kwe, me, kwa hiyo niseme inawezekana tunakwama katika kushughulika na biashara ambazo zimekuwa zikifanyika ndani kwa ndani ambazo madhara yake yanaonekana kuwa makubwa pia hupelekea hata hizo za nje kuonekana zinawezekana. Serikali zetu nafikiri zinazo wajibu mkubwa wa kuimarisha hasa sheria ambazo zimekuwa ziki kuhusika na aina hii ya, ya, ya biashara. Na uwepo wa biashara hii, nafikiri hii tu unakwamisha maendeleo katika nchi zetu, lakini pia wananchi wanakuwa wanapata wakati mgumu wakujua kuweza kujua, kujua ndugu zao ambao wamekuwa wakitoka, wanaenda wapi. Lakini si hivyo tu, biashara hii inafanyika ni kwa siri, wakati mwingine bayana ni nadra. Zamani tuliona wakati wa mkoloni zinafanyika biashara hizi hadharani, lakini saa hivi zinafanyika ni, ni, ni, ni, ni kwa siri. Ni kila mtu kwa nafasi yake anaweza kuwajibika, hata mwananchi kwa nafasi yake anaweza kuangalia kitu ni muhimu kwake kwa wakati huo kutoroka kwenda kufanya biashara hiyo nje ya nchi au kuhatarisha maisha yake kwa ajili ya kwenda kutafuta maisha nje, jambo ambalo limekuwa hatari kwa usalama wao na familia zao pia. Okay kabisa, toka Uvira hapa rc na Faraja akiwa kwenye line maarufu kama. Maoni yangu ni kwamba unajua kwamba ni vitu ambavyo sio vinaanza toka kitambo kabisa, wao wanajisikia ndio sababu nchi nyingi kama Ufaransa, sijui huko wakinama yote, unakuta kuna wakaaji wengi kabisa ambao wameingia kupitia njia za panya na watu ambao wao wanahusika na kuwavuta. Yaani ni wajibu wa serikali, mtu akikamata amefanya vitu kama hivyo, kwa kweli ni lazima kuanza adhabu yake iwe kali. Kupitia adhabu yake, kuna wengine ambao wataona kituii cha kipendezi, kwa sababu mtu fulani amefanya hivyo, amemshikilia labda, ametozwa hivi amekaa jela kifungo cha miaka na nane. Hata hata mwingine ambaye alikuwa na roho kama ile. Naam, kwa majina anaitwa Mustafa Makunganya au Babarahma. Nipo Dinembo Tandahimba, Mtwara, Tanzania. Kwanza niwatakie kila laheri kuadhimisha siku ya kupinga na kukomesha kabisa uuzaji wa binadamu. Ukiangalia leo, sisi tunaishi kwa uhuru, lakini mimi sidhani kama uhuru upo. Mimi naona tu bado majanga, bado yanaendelea wewe binadamu mwenzako namuuza, tafsiri kama yeye ni korosho. Leo hii mtu anatoka nchi nchi nchi moja kwenda nyingine, eti kisanini anaogopa kuuzwa. Lakini mimi lawama zote nazitupia kwa kwa serikali zinazohusika na au makampuni yale yanayohusika na kukomesha na ku na, na kucontrol, yani wao naona wapo wanalegalega sana, kwa sababu leo unakuta mimi kama mimi nauzwa, eti, kama kama biashara nyingine. M, mimi nadhani ni kuweka tu sheria madhubuti ya ya ya kukomesha na kumcontrol yule anayefanya kazi hii, kwa sababu mi nadhani serikali inamjua anayefanya kazi hii, lakini wanamwachia tu yaani, hawaweki sheria ile ngumu ya, ya, ya, ya kumwambia ya, ya bana, mtu atakaye atakaye fanya kazi hii ya kuuza ku, atakaye shiriki kumuuza binadamu mwenzake basi afungwe au alipe fidia mm. Kwa majina naitwa Idi Yusufu, niko Ndondo, Singida. E, kwa maoni yangu ningependa adhabu kali zitolewe kwa wale wanaohusika kwa kuwasafirisha, maana adhabu kali kitolewa itakuwa onyo kwa wale wanaohitaji kusafiri tena, na wale wa, wasafiri watakuwa wanaogopa, kwa sababu watapigwa adhabu kali pia na wao, ili tatizo lina linatokana na ile fikra potofu kwamba Afrika yote ni maskini alafu Ulaya ni ma- ni sehemu ya maisha, kuna maisha mazuri. Kwa hiyo watu wengi hukimbilia ku, ku, kutorosha. torosha hivi lina wale wa, wasafirishaji wale wa, haramu wale, kwa ajili ya kuenda kutafuta maisha mema, kumbe ni hamna kitu. Yaani eh, kwa jina naitwa Jiamungu Mkama, mzaliwa wa Kiguru, sange jara kukongo kweli. ili swala la kusafirisha binadamu kwanza nianze kuilaumu kwanza serikali zetu za Afrika, serikali wa, za Afrika zizokuwa ziko zinatafutia wananchi wake, wanatoa wanatafuta makazi, wanawapatia makazi alafu umaskini unapungua, watu hawawezi nakimbilia Ulaya. Na pili, napenda tena kulaumu ndugu zangu ambao wako nakimbilia kule Ulaya kizama, ndugu zangu wanaenda kupoteza maisha baharini, wanakufa na watoto wanakufa. Na kinachohitajika pale, ndugu yangu, ni serikali kwanza zetu za Afrika vitafutie wananchi ma... makazi ya kufanya yani watafutie kazi ya ambazo wataanza kufanya kuwa anaungua na... makazi sehemu watu watakuwa wanafanya makazi yani umasikini utapungua na watu wataenda Ulaya pindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Na sasa niangazie ujumbe uliotuma kwenye ukurasa wa Facebook RFI Kiswahili. Mzee Gabriel Mukonta kutoka Kisakara nchini DRC unasema hili janga linaweza kupata tiba endapo tu elimu itatolewa kwa jamii ili usafirishaji wa binadamu ukome duniani. Faraja Bigzi kutoka Uvira nchini Jamhuri ya kidemokrasi ya kidemokrasia ya Kongo unaandika, adhabu kubwa iwekwe kwa kila atakayekamatwa akisafirisha binadamu. Ndio ujumbe wake. Msikilizaji David Sechenga kutoka Muheza, Tanga nchini Tanzania unasema, kwanza watu wawe na uelewa wa swala lenyewe, na pili wajitambue, na tatu waache kukubali kudanganywa au kudanganyika, na serikali zitilie mkazo kulikataza swala hili na kuliwekea sheria kali. Ujumbe wa mwisho ni wake Festoni Felix Francis wa Isaka, Kahama nchini Tanzania unaandika kinachoweza kufanyika ni kufunga mipaka yote kwa ulinzi mkali na kufunga njia zote zinazotumika na pia kufunga masoko yote ya biashara za binadamu. Pia hatua kali za kisheria zichukuliwe kwa nchi zote zinazoruhusu biashara hii haramu. Asanteni sana wasikilizaji mlioshiriki makala ya habari rafiki kwa muda wote huo, kutoka studio nambari mbili za RFI mmekuwa nami Frederick Nwaka, shukran na anawatakieni jumanne njema.