nam barabara kabisa asante sana victor robert williams msikilizaji victor alikuwa akikujuza habari za dunia na sasa tunakuja moja kwa moja na makala ya jukwaa la michezo ikiwa leo ni jumapili julai 14 mwaka 2019 ulimwengu barani afrika umeamia tena nchini misri ambako mechi za hatua ya nusu fainali zinachezwa hivi leo na hivi tunavyozungumza muda mfupi ujao katika uwanja wa juni 30 jijini Cairo, timu ya taifa ya Senegal itakuwa inapambana na timu ya taifa ya Tunisia, ambacho Nicho tutakao kiangazia hivi leo, msikilizaji. Lakini kwenye laini ya simu aa, nimeungana na mwandishi wa habari za michezo Boniface Osano katika uwanja wa kimataifa wa michezo wa Cairo, jijini Misri nchini jijini Cairo nchini Misri amekwenda kufa, kutazama mchezo kati ya Algeria na timu ya taifa ya Nigeria na yuko huko kwa ujumla katika kutathmini mashindano haya yanavyokwenda huko nchini Misri. Bonifasi Osano, asante sana kwa kuungana nami moja kwa moja ukiwa katika uwanja wa michezo wa kimataifa wa Cairo. Asante sana kaka Nwaka. Namna hapa studio, msikilizaji, ninaye Arangisi Msoko baada ya muda mrefu sana, leo nimeungana naye tena katika makala ya jukwaa la michezo. Karibu sana. Asante kaka. Naam, eh, shukrani sana msikilizaji. Basi kwa muktasa ni kujuze dondoo za michezo zinazojiri barani Afrika na duniani kwa ujumla, tukianzia na nchini Ivory Coast. Nyota ya wa safu ya kiungo wa timu ya taifa Ivory Coast ya Serey Die ametangaza kustaafu soka la kimataifa, baada ya kushuhudia timu yake ikiondolewa katika hatua ya robo fainali kombe la mataifa barani Afrika. Amechezea Ivory Coast mechi 47 na kufunga mabao mawili. Anatajwa na kuwa miongoni mwa nyota wa kupigiwa mfano katika soka la Ivory Coast. Kenya jana imelipa kisasi cha kufungwa na Senegal katika fainali za kandanda za mataifa ya Afrika, lakini si kupitia mchezo wa soka bali kwa mchezo wa voleboli ikicheza katika ukumbi wa kimataifa wa Oktoba 6 mjini Giza nchini Misri. Kenya imeishinda Senegal katika mfululizo wa michuano ya kikapu ya Afrika kwa upande wa wanawake kwa seti tatu za 25 kwa 13, 25 kwa 13 na 25 kwa 20. Sasa Kenya inasubiri kucheza katika hatua ya fainali na mshindi kati ya Kameruni na wenyeji Misri. Na Simona Halep amesema kwamba alicheza mechi ya maisha yake hapo ya jana licha ya maumivu na kumwezesha kushinda eh, mechi kushinda uh, fainali ya michuano ya tenis ya Wimbledon dhidi ya Serena Williams, na hilo likiwa ni taji lake la pili katika michuano ya tenis kwa mataji makubwa ya Grand Slam, ambapo alipata ushindi wa seti mbili za sita mbili sita kwa mbili katika mchezo uliodumu kwa dakika hamsini na sita. Mwaka elfu mbili na kumi na nane Simona alishinda taji lake la kwanza la Grand Slam akim katika lile linaloitwa taji la French Open. Namna, sasa tuendelee moja kwa moja kwenye mjadala wetu wa leo uh, Osano upo katika uwanja wa kimataifa wa michezo wa Cairo hapo jijini Cairo nchini Misri. Hebu tuambie taswira nzima na kile kina ambacho kinazungumzwa kwa mambo yanavyokwenda katika hatua ya nusu fainali, mechi mbili tukitarajia kushuhudia hivi leo. Asante, eh, sana kwa kanua, ka nipo hapa katika uh, kiwanja cha Cairo Stadium. Tuna ngoja ya kushuhudia mechi kati ya uh, Algeria na Nigeria na, na ni mechi kubwa sana, na kila mtu amekuwa akiongelelea uh, wakijaribu waki, kutathmini uh, kati ya uh, Algeria, kati, kati Algeria na Nigeria gani itaweza ku, uh, kusonga mbele katika hatua ya uh, semifinals Tuko hapa uh, lakini kidogo uh, uh, mashabiki haonekani uh, hapa, lakini kusikia kwamba serikali uh, ya Algeria iliweza kutoa ndege za kijeshi ili kuweza kuleta eh, wa mashabiki wa, wa Algeria ili kufika hapa. Ukiangalia kwa tournament eh, tangu eh, Misri watolewe, eh, ni mashabiki eh, wa Algeria ambao wamekuwa wakikuja kutazama eh, mechi kwa kwa wingi eh, so, leo pia tunatarajia watakuja, lakini eh, kama unavyojua eh, kiwanja ya Cairo Stadium ni kiwanja kubwa sana, ni ni kazi kubwa eh, kushinda zote katika eh, mji huu wa Misri, so, eh, ni kiwanja kubwa na hata mafans wa, wa Algeria wakikuja, basi kukua kwao hapa bado haita haitakuwa na nguvu sana lakini, pia kuna hiyo mechi ambayo iko karibu kuanza sasa hivi sahihi, kati ya Senegal na na, na Tunisia inachezwa katika uwanja uh, wa pia iko hapa e, Cairo. Na niweza kuongea na mashabiki wachache uh, nikikuja huku wanasema kwamba kuna kuna kuna uh, mashabiki wa wa Masri uh, uh, kidogo wamegawanyika. Ukiongea nao utasikia kwamba mashabiki ambao support timu ya Zamalek wataenda kushuhudia mechi kati ya ya Senegal na, na Tunisia kwa sababu mchezaji wao nyota anaitwa Ferjani ai anachezea Tunisia, so wanaenda pale aa, uh, uh, mashabiki wa Al Ahly uh, wengi wao wa, wa, wa, watakuja kutazama mechi kati ya Nigeria uh, na, na Algeria kwa sababu wanasema ya kwamba Nigeria iliweza kupiga South Africa ambao iliwatoa katika mashindano nam, bila shaka sana osano salia hapo hapo lakini swali so, la mwisho ambalo nilipenda nikuulize, uh, ni kwamba serikali ya Algeria imepeleka e, mashabiki takribani elfu mbili kuelekea mchezo wapo baadaye dhidi ya Nigeria. Ndege sita za kijeshi na vile vile ndege kumi za abiria shi, za shirika la ndege la Algeria zimeondoka hivi leo katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Algiers kuelekea huko nchini Misri. Hebu tuambie, ah, shamla shamla za mashabiki wa pande zote mbili zilivyo, ukiwa katika uwanja wa kimataifa wa michezo wa Cairo, na nini hasa ambacho anakizungumza mashabiki wa Algeria ambao bila shaka watakuwa wameshawasili na na vile vilevile mashabiki wa timu ya taifa ya Nigeria. Eh well, kwa sahii bado hatujaona uh, mashabiki wengi uh, hapa lakini niliweza ku, kuongea na wachache ambao tayari wamefika hapa na kidogo hawana ile eh, shamra shamra sana. Wanasema mechi itakuwa ngumu sana na kwao ni kuomba tu. Eh, kama uliweza kutazama mechi yao kati ya kati yao na, na Ivory Coast uliona, eh, baada ya mechi eh, mashabiki wengi sana walianza waliweza kulia hata wachezaji na hata kochi wao, eh, Jamela aliweza kulia sana walikuwa na Uh, walikuwa emotional sana. So, wanasema mechi uh, ya leo itakuwa ni ngumu zaidi hata kushinda ile ya ile, hawana ile shamra shamra sana lakini pia wanasema kwamba wana nafasi nzuri ya kufanya vizuri katika mchuano wa leo. Na asante sana Bonifasio sano salia hapo hapo kwenye laini ya simu ukiwa katika uwanja wa michezo wa kimataifa wa Cairo hapo baadaye majira ya saa nne uh, usiku kwa saa za Afrika Mashariki tutashuhudia nusu fainali ya pili baina ya timu ya taifa ya Nigeria na timu ya taifa ya Algeria lakini muda mfupi kutoka sasa tutashuhudia mechi baina ya timu ya taifa ya Senegal Simba wa Teranga na timu ya taifa ya Tunisia hapa studio anangisi msoka umemsikia uh, Osano akiwa kwenye uwanja wa kimataifa wa michezo wa wa, wa, wa Cairo kusubiria mchezo huo hapo baadaye lakini hebu tuangalie mechi ya ya, ya ya ya ya Senegal na na, na Tunisia wengi wanaipa nafasi Senegal wakiangalia wachezaji walionao kama Sadio Mane ambao ana mabao matatu akiwa miongoni mwa wafungaji uh, wanaoongoza wanaoongoza katika orodha hii sambamba na Odion Ighalo, uh, Chedrick Bakambu na Adam Onasi wa wa Algeria. Unatathmini vipi mechi hii ambayo inatazamiwa kuanza hivi punde? Watu wengi wanaowapa nafasi Senegal kwamba atashinda mchezo huu, sidhani kama wapo tofauti na mimi. Hata mimi kwa kuelekea kwenye mchezo huu, nadhani na hapa nafasi kubwa Senegal kwa wachezaji waliokuwa nao kwa performance walionyesha mpaka sasa kufika kwenye mashindano, wameshinda mechi nne kati ya mechi tano walizocheza, na katika hizo mechi nne walizoshinda mechi zote hawajaruhusu goli. Ukiangalia Tunisia performance yao haikuwa nzuri kwenye mashindano yao tangu kwanza, kwenye hatua ya makundi hawakushinda hata mchezo mmoja, japo walifanikiwa kufuzu kwenye hatua kumi na sita bora hawakushinda ndani ya dakika tisini na dakika thelathini za nyongeza, wakaenda kushinda kwenye mikwaju wa penati. Ushindi wao pekee kwenye michuano hii ndani ya dakika tisini umepatikana dhidi ya Madagaskar. Wengine wanasema kwamba yote hii ni kwa sababu pia wana uwezo, na ndio maana wamekuwa wakipata matukio licha ya kwamba hayaridhishi kwa walio wengi. Kwa performance walizoonyesha kwa mechi zilizopita na wapinzani wao waliocheza nao, naamini walikuwa sio wapinzani ambao unaweza kusema ni wapinzani wagumu sana. Ukiangalia kama timu kama Mauritania walishindwa kufunga goli zidi ya Mauritania, walifunga goli moja zidi ya Angola, walifunga goli moja zidi ya Mali. Ukiangalia waenda kukutana na timu ya Senegal ambao ukuta wao, ulinzi wao, unaongozwa na Kalidou Kulibali, mlinzi ambaye anagombaniwa na vilabu vikubwa barani Ulaya pamoja na Cheki Kuyate ambao mbele yao kuna viungo wa kabaji wawili Drissa Gana Gueye pamoja na Ndiaye. Kwa kuangalia wachezaji wa aina hii na ukiangalia na Tunisia performance yao, sioni sehemu gani ambapo japo mpira uga unatupa surprise, lakini binafsi sioni wapi Tunisia ambapo wanaweza kufanya wakashinda. Japo Yusuf Msakni kwenye hizi mechi mbili za mwisho amefanikiwa kuonyesha kiwango kikubwa. Wahbi Khazri amekuwa yupo kwenye kiwango kizuri sana. Japo kiungo ambao ametoka kumuongelea sana hapo sasi huyu kiungo wa Zamalek ambaye alifunga goli la kwanza mechi zidi ya Madagascar amekuwa na kiwango bora sana kwenye mashindano hayo. Lakini kwa ujumla, Tunisia fadlaini yao haipo vizuri sana. Senegal kiangalia kwenye fadlaini yao, Sadio Mane baada ya kukosa mechi ya kwanza zidi ya Tanzania baada hapo, amekuwa kinara kwenye mabao, amefunga magoli matatu akikosa penalti mbili Keita Balde, ukimwanga ukimwangalia mbaye, Niang Ismail Sa ni wachezaji ambao wana nguvu, wana spidi, wana uwezo wa kumtoka mchezaji mmoja mmoja akiwa wana, wanapambana na mabeki kwa nadhani itakuwa ni mechi ambao kwa watu wengi itakuwa ipo upande wa Senegal, japo mpira una tabia kutupa surprise na hizi timu za kanda kaskazini mwa Afrika uwaga zinaimarika zaidi michuano inavyozidi kwenda mbele, kwao usishangae Tunisia leo akaonyesha performance kama ambao alionyesha dhidi ya England kwenye World Cup 2018. Ni kweli na pengine hiki pia kinaweza kuwa sababu ya wengi kuamini kwamba lolote linaweza kutokea kwa sababu tangu mashindano haya yameanza, tumeshuhudia matokeo ya kushangaza, Madagascar wakienda mpaka hatua ya robo finali tena wakiwafunga na Nigeria katika hatua ya makundi. Nikiangalia kwenye mtandao hapa naona tayari vikosi vya timu zote mbili vimeshatangazwa. Na kwa upande wa Senegal kocha Aliou Cisse amefanya mabadiliko kidogo, amemwondoa katika kikosi cha kwanza uh, Ibrahima Balde na amemwanzisha Kleplin Diata. Huyu ni mchezaji ambaye Watanzania wengi wanamkumbuka Mm-hmm. lakini pia Mbaye Niang anaanza kule mbele sambamba na, na Sadio Mane. Mabadiliko haya yana maana gani? Kwenye mechi iliyopita ya Senegali ya hatua ya robo finali Kepin Diata alitokea sabu baada ya kuanza mechi mbili za mwanzo, maana nafasi yake kwenye sehemu ya kiungo sasa hivi inachezwa na Henry Saviet. Diata akawa, aka, anaanzia kutoka benchi baada ya kuanza kwenye mechi ya Tanzania. Lakini kutokana na aina ya mpira wa timu za kaskazini mwa Afrika hizo, wengi wanapenda kuita timu za Kiarabu uga, nguvu yao kubwa inakuwa kwenye eneo la midfield, ndio maana ukimwangalia kocha wa Senegal wa Lusisi ameamua kucheza viungo wale wenye asili ya viungo wa katikati wanne Henry Savieti, idisagana gwee na akiwacha mbele wachezaji wawili, Sadio Mane pamoja na Mbaye Niang. Kwao nazani hiki kitu amekiangalia kwa kuangalia ubora, na kama nilivyokuambia timu nyingi za kaskazini mwa Afrika, mashindano yanavyozidi kwenda mbele waga na zinaimarika zinaanzaga taratibu nyingi hatgano zibili kwenda mbele zinatumia haswa eneo la katikati, kwa sababu nyingi zina uwezo wa kumiliki mpira. Kwao nadhani Arusis ameamua kumwanzisha Kepin Diata ili kuweka nguvu na mkazo mkubwa katika eneo la katikati, ambapo anaamini kama akiweza kuishinda vitao katikati ya mwa uwanja basi itamsaidia Sadio Mane pamoja na Mbaye Nianya, ambaye ana spidi na nguvu, kazi yao kuwa rahisi kule mbele. Barabara kabisa, msikilizaji, unategea sikio makala ya jukwaa la michezo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International Afrika Mashariki. Ni saa kumi na mbili na dakika hamsini ukiwa Cairo nchini Misri ni saa kumi na moja na dakika hamsini na muda mfupi kutoka sasa tutaanza kushuhudia mechi ya, ya kwanza ya hatua ya nusu fainali baina ya Senegal na Tunisia. Uh, Osano unadodosa dodosa uh, mchezo ambao unatazamia kuanza hivi punde licha ya kwamba haupo katika uwanja wa Juni 30. Hebu tuambie nini hasa ambacho kinazungumzwa hapo Cairo kuhusiana na mchezo ambao unatazamiwa kuanza hivi hivi punde kutoka sasa, na mashabiki wa Senegal na wale wa Tunisia wanazungumziaje kandanda hii? Wengi uh, wa mashabiki ukizungumza uh, nao, aswa kutoka uh, Algeria, wanasema kwamba hii ni nafasi yao nzuri sana kuweza kufanya vizuri katika huu mashindano, ukijua uh, uh, uh, ya kwamba uh, timu kama Cameroon uh, Egypt uh, tayari washatoka, so, kwao wanaona, na kila mtu anawatazama kama timu ambayo wako na Uh, ile uwezo wa kuweza kushinda i uh, um, uh, uh, mashindano. Senegal pia ni timu ambayo kila mtu wanaiongelea, na sana sana mashabiki wa wa, wa Misri wanasema kwamba wanapenda uh, Senegal wakicheza, uh, utaona uh, kila mtu uh, anakuuliza, kama wewe ukiona uh, mtoto ambaye ana uh, rangi nyeusi kama mimi, anakuuliza wewe ni nani? uimo iepnwana nzuri ya runinga hapa studio, timu zikiwa zinaingia uwanjani, na, na tukitarajia nyimbo za mataifa yote mawili kuchezwa. Nikiangalia ni kwenye kikosi cha, cha, cha, tun -cha Tunisia, ambacho kimeanza katika mchezo wa hivi leo. Uh, namwona kocha amefanya mabadiliko kidogo pia kwenye safu yake ya ushambulizi ambapo amemwanzisha mshambulizi hatari wa Esperance Sportive de Tunisia anayekwenda kwa jina la Taha Yassin Kenisi. Uh, unatathmini unata, unata vipi mshambuliaji huyu ambaye pia ameonekana kuwa chachu ya wengi watumtazama kama ndio muuaji katika kikosi cha Tunisia? Uh, uh, Kedisi ni mchezaji uh, ambayo kwangu nimefuatilia sana mchezo wake, na unasema ni striker ambayo ukimpea nafasi hata kidogo hivi basi uh, tarajia kupata bao tena. uh, cheza na Serjani Sasi ambayo ni kiungo uh, cha kati, lakini ana ile uh, vision anaweza ona spaces na kuweza kufunga bao, so uh, watu wanasema kwamba wajakuwa uh, wakipata matokeo mazuri, lakini ukiangalia katika mashindano kama hii cha muhimu ni ile kupiga hatua na kwangu, uh, watu lazima wakuwe uh, waangalifu wasiweze kusema tu uh, ya kwamba Tunisia wamekuwa hawajafungi uh, mabao wa ama uh, performance yao haijakuwa vizuri. Lakini kwa sababu uh, kufikia hapa uh, sio kwa bahati, wamekuwa wakifanya kazi na leo, mechi ya leo itakuwa ni ya muhimu sana kwao. Nam, asante sana Osano. Uh, salia hapo hapo. Wakati huu tukielekea ukingoni mwa kipindi chetu, tutarejea kwako pia, utupe taswira nzima ya jiji la Kairo na namna ambavyo Wamisri wamepoa sana baada ya timu yao kuondolea mashindanoni. Nirejea hapa studio. Uh, Anangise Msokwa, uh, tunaona hapa, uh, timu zikiwa zinaingia uwanjani lakini ni wazi kwamba ni mashindano ambayo yanazikanisha timu ambazo tayari zime, timu tatu zimeshaonja uh, ladha ya kushinda taji hili, lakini timu moja pekee, nazungumzia Senegal, haijashinda taji hili. Unafikiri kichwani kwa, kwa, kwa wachezaji wa Senegal uh, kina Sadio Mane, Cheki Koyate, Khalid Koulibaly, nini hasa ambacho kitakuwa kinaendelea wakiamini kwamba wanahitaji kubadilisha historia ambayo inawahukumu tangu walipopoteza fainali ya mwisho, fainali waliocheza mwaka 2002 dhidi ya Cameroon. Nadhani ukimsikiliza kocha Rusise kuelekea kwenye mchezo huu anakwambia, Senegal ambao walikuwa wamekosekana kwenye hatua hii za hatua za nusu fainali pamoja na fainali kwa miaka zaidi ya kumi na tatu mara mwisho alionekana kwenye hatua hii mwaka elfu mbili na sita ambapo kile kizazi chao cha dhahabu kilichokuwa kikimjumuisha huyu kocha wa Senegal sasa Rusise kina hali ajdof aldufadga mona baada ya hapo, nadhani Senegal walipita kipindi kirefu, walikuwa na timu nzuri, lakini haijawahi kupata kizazi kingine ambacho kilikuwa kina wachezaji unaweza ukasema wanasema gold, golden generation kama hichi ambacho kinaongozwa na Sadio Mane, Kalidou Koulibaly. Nadhani itawachukua tena muda mrefu kupata kizazi hichi, ni, ni, ni lazima washinde, uh, watimize lengo la kuchukua taji. Hakika, na ukisikiza hata kauli zao Sadio Mane anakwambia alikuwa yupo tayari abadilishane medali yake aliyoshinda Champions League na ili apate ubingwa wa Afrika kwao. Nadhani ni kitu ambacho kipo kichwani mwake kwamba taifa lake lije kubeba ubingwa. O, nadhani ni kitu ambacho amekiwaza na amekipania na hata ukimwangalia anavyocheza ukimwangalia disagana goya anavyocheza kulibaru ukimwangalia kipaulo anayetoka spali ya Italia, Gomis, ni wachezaji ambao wanaonekana wana commitment ya hali ya juu na wamepania, wana kitu wanakihitaji, na performance yao ni ya juu, wana ushirikiano, unaiona teamwork kwao. Nadhani Tunisia kuelekea kwenye mchezo huu, japo asana wamesema tusibeze, wana kazi ngumu, japo naamini timu za kutoka kanda ya kaskazini kwenye hatua hizi zinakuwaga hatari sana. Na nataka unipe ubashiri wako sasa hivi wimbo wa timu ya taifa ya Senegal ukipigwa, uh, unatabiri matokeo ya namna gani katika mchezo huu na ule wa baadaye, kwa sekunde kumi, kwenye mechi ya Tunisia na Senegal? Nadhani mimi kwa upande wangu nitaapa nafasi Senegal ushindi wa magoli mawili kwa bila, japo mpira una chochote, ila naamini Senegal na Sadio Mane ataenda kucheza fainali baadaye baadaye kwangu mimi, bado naamini timu ambayo naipa nafasi ya kuchukua ubingwa, sio tu kushinda mechi ya leo Algeria. Nadhani wataibuka na ushindi. Naam, asante sana, anaangisha msoka. Tumalizie huko Cairo. Boniface Osano, umekuwa ukiripoti mashindano haya tangu yalipoanza hatua ya makundi. Hebu tuambie wewe, tathmini yako ya juu ya timu ambayo itashinda ubingwa nakwenda, timu zipi zitakwenda katika fainali na timu ipi itachukua ubingwa kwa sekunde kumi kwamba wana ile Sport, ili kikosi ambayo inaweza, inaweza wapata inaweza wapea ushindi katika uh, mechi yeyote. So, kila mtu hapa wanasema uh, wanawapea nafasi kubwa uh, kushinda uh, lakini ukiangalia tena Nigeria ni timu ambayo ikianza uh, mashindano kama huu uh, huwa wanaanza polepole pole, na ukiangalia mechi yao uh, ya, ya, ya mwisho kucheza na South Africa walionyesha kwamba wameanza ku grow katika uh, tournament. So ni timu ambayo uh, pia lazima uh, tusi, tusi, tusi, tusi, tusi, tusi wasahau. So kwa leo uh, kwangu Uh, Tunisia mimi nawapea nafasi kubwa sana kushinda mechi ya leo. Hapo baadaye hapo baadaye itakuwa ni Nigeria wataweza kupea Algeria surprise kubwa sana. Tunakushukuru sana Osano, ukiwa katika uwanja wa kimataifa wa michezo wa Cairo. Bila shaka tutaendelea kutathmini kwa kina uh, mara, mara, mara baada ya kutamatika kwa mashindano haya. Nam namshukrani pia Anangise Msoko kwa kujumuika nami katika makala ya jukwaa la michezo asante, asante. Na msikilizaji, mimi ni Fredrick Nwaka, tunakomea hapa kwa leo, na kipaza sauti kinarejesha kwa mwenzangu Victor Robert Wille atamatishe matangazo ya jioni. Naam, msikilizaji, basi muda umeturuhusu kuwa na hayo tu kwa leo, lakini usikose kuwa nasi kesho saa moja na nusu asubuhi kwa matangazo mengine. Mimi ni Victor Robert Wille, asante kwa kuungana nasi RFI Kiswahili, lakini pia shukrani kwa Frederick Noaka kwa makala ya jukwaa la michezo. Msikilizaji, basi na kwa burudani hiyo ya muziki, ndio tunafikia tamati ya matangazo yetu hii leo. Tukutane tena uh, hiyo kesho kuanzia saa moja na nusu asubuhi. Na kwa wakati huu kutoka Dar es Salaam na kuaga nikiitwa Victor Robert Wille, na uwe na wakati tulivu na