Ujambo, msikilizaji hapo ulipo, ni furaha iliyoje kukutana nawe kwa mara nyingine katika makala mtazamo wako kalijiri wiki hii. Tunakuletea habari kuu za dunia zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa Radio France International na miongoni ni pamoja na huko Sudan ambako kwa juma hili viongozi wa waandamanaji na watawala wa kijeshi wameafikiana juu ya kuundwa kwa serikali ya mpito ambayo itaandaa njia kwa kurejeshwa kwa utawala wa kiraia. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Felix Tshisekedi Antoine Chilombo, alitembelea maelfu ya wakimbizi waliokimbia mapigano ya kikabila huko Jugu, katika jimbo la Ituri, kaskazini mashariki mwa DRC. Lakini pia mvutano kati ya rais Donald Trump na kiongozi wa Iran kuhusu silaha za nyuklia. Jina langu mimi naitwa Ruben Lukumbuka, nami nakusihi msikilizaji, tujumuike sote hadi tamati ya makala haya swadakta. So, tuanzie huko Sudan, Khartum. Msikilizaji, kwa juma hili Baraza la kijeshi la Sudan na viongozi wa maandamano wamefikia makubaliano kuhusu muundo wa utawala wa taifa hilo katika mkataba wa ushirikishwaji madaraka uliolenga kumaliza miezi kadhaa ya mzozo wa kisiasa katika nchi hiyo. Kwenye laini ya simu moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, nami naungana na mchambuzi wetu Komrad Sambala na Komrad, bila shaka unanipata vema? Una mtazamo gani kuhusu hatua hii huko Sudan, Khartum? Naam, asante sana Ruben Lukumbuka. Kwa kifupi tu, suala la Sudani, kwa walichofanya watawala wa kijeshi kukubaliana na baadhi ya vipengele vya mkataba kwenda katika mchakato wa kukabidhi serikali ya kiraia ni ishara njema kwanza kwa Wanasudani kwamba sasa yale malengo ya kimapinduzi waliokuwa nayo kuondoa utawala wa Omar al Bashir yanaenda kutimia, lakini kwa upande mwingine pia viongozi wa kijeshi naona na wao wameanza kusoma upepo, wameanza kusoma alama za nyakati, baada ya kuona kwamba wangeweza wao kutawala kwa kipindi kirefu ili waje waruhusu sasa uchaguzi na utawala wa kiraia. Wanaona kabisa kwamba Wasudani hawako kwa tayari katika hilo. Kwa hiyo mtizamo wangu ni kwamba inaenda kuzaliwa Sudani pia ambayo ndio iliyokuwa wanaitaka Wasudani wengi kama ilivyokuwa malengo ya mapinduzi. Mm -hmm. Nashukuru tu kuona suala la Sudani angalau Waafrika wameonyesha kusauti za wengi ili kusaidia Sudani irejea katika hali ya kawaida. Mtazamo wake. Comrad Sambala ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam, Tanzania. Na huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, kwa juma hili, Rais wa nchi hiyo Felix Chisekedi Antoine Chilombo aliutaja umwagaji damu uliofanyika katika jimbo la Ituri kaskazini mashariki mwa nchi hiyo kuwa ni jaribio la mauaji ya kimbari baada ya wimbi la vurugu zilizogharimu maisha ya raia ambapo maelfu ya wananchi kwenye wilaya Jugu katika jimbo hilo walilazimika kukimbia makwao. Jeshi de, de yes, itaendelea kuwepo Ituri hadi tutakapohakikisha eneo hilo linasafishwa. Yani, kinachoonekana ni kama umwagaji wa damu, sababu kuna viashiria kwamba lengo la wauaji ni kuliangamiza jimbo la Ituri na kuleta matukio yanayofanana na mauaji ya kimbari kama yale yaliyofanyika katika kanda ya Maziwa Makuu ili kuvuruga utawala wa Kinshasa Kinshasa. Haya yalijiri wakati shirika la Umoja wa Mataifa la mpango wa chakula WFP, lilisema litazidisha mara tatu utoaji wa misaada ya vyakula kwa maelfu ya wakimbizi waliokimbia mapigano katika wiki za hivi karibuni, mapigano ambayo yamesababisha vifo vya watu 160. Herve Vehosel ni msemaji wa shirika hilo la Umoja wa Mataifa la mpango wa chakula. Anasema WFP inahofia kutokea kwa janga la kibinadamu katika eneo hilo kutokana na mlipuko wa Ebola, lakini pia mapigano yanayoendelea huko Ituri. dans la province de l'ituri Ebola. Katika jimbo la Ituri ambalo pia limeathiriwa na virusi hatari vya Ebola ambako mapigano ya kikabila yamesababisha vifo vya watu 160 majuma kadhaa yaliyopita. WFP imepanga kuongeza ama kuzidisha mara tatu zaidi misaada yake kwa wakimbizi wanaopokea misaada ya chakula au fedha kwa watu kutoka idadi ya mia na kumi na sita elfu waliokuwepo mwanzo na sasa wameongezeka na kufikia wakimbizi laki tatu katika jimbo hilo pekee. Tukiwa bado nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa juma hili msikilizaji, kumeibuka na mgawanyiko katika muungano wa FCC unaoungwa mkono na rais mstaafu wa DRC Joseph Kabila kuhusu swala la uteuzi wa mgombea wa nafasi ya uspika wa baraza la seneti, huku chama cha FDC ambacho ni cha pili kabisa kwa ukubwa kikidai kuwa kiongozi wake Profesa Bahati Lukwebo ndiye anayefaa nafasi hiyo, wakati FCC wenyewe tayari wamemteua aliyekuwa waziri wa sheria katika nchi hiyo, Aleksi Tambwe Mwamba kupata picha kamili ya yanayojiri huko DRC. Kulingana na hilo, nimemtafuta Profesa Bahati Lukwebo, rais wa chama cha AFDC, na kwanza nimemuuliza nini chanzo cha mgogoro huo, naye amekuwa na ya haya ya kusema. Mbele ya yote, na wasalimu, na wasalimu pia hao wote ambao wanatufuata kwa sasa. Inafaa kujua kama leo siasa kwenye RDC iko yenye kushikwa na majority na pia opposition majority kwa sasa inakamatika na FCC ambayo inaongozwa na Bwana Joseph Kabila Kabange, ambaye alikuwa raisi eh, miezi ipitayo. Na vilevile kuko cash hiyo inaitwa Cape pour le Changement, ambayo inaongozwa na bwana Chisekedi eh, Felix, ambaye yupo pamoja na bwana Vital Kamere. Ni kusema yeye, rais Kabila na political party yake PPRD iko na wanabunge bunge, moja kwa tatu, sisi tuko na mbili kwa tatu. Ndiyo maana tulisema kama kufuatana na gisi tuwezaka kusikilizana. Kwa hiyo chati ambayo inatuunganisha sisi wote tulisemaka kama inaomba, wakati kuko madaraka ya kugawanya, tunapasha kufuata ile namba yenye kila mmoja yupo nayo ya wabunge kufuatana na gisi sisi ambao tuliungana naye, ilibudi na sisi vile vile tuweze kuongoza eh, institution moja katika tatu hiyo, tunaita chumba cha bunge, national assembly, kuko senate na kuko government kiti, kiti cha prime minister. Sasa tunaona kama kiti cha prime minister imechukuliwa na PPRD. Kiti kwenye bunge ya wananchi inachukuliwa na PPRD. Na pia anapangia pia kuchukua kiti cha Senate. Inaonekana kama huo, uh, mpango sio sawa. Anaweza kuchukua kuchagua mtu mmoja ambaye yupo independent. Mm. FCC wenyewe wanasema wakati wa uteuzi wa bwana Tambwe Mwamba, na wewe pia ulikuwepo katika mkutano huo. Nilikuwa na nilitoa maoni ya ya chama changu, na tulifanya declaration ambayo ilikuwa yenye kuandikwa na ilikuwa yenye kusahini na wabunge wote wa IFDC, wa wasenator wote wa IFDC wote waliweza kusema ati sisi hatukubali, tunapenda tuweke yetu kandidati yetu. Nani? Profesa Bahati Lukwebi. Sasa imetokea wapi? baada ya kukubaliana hivyo katika mkutano, jina jingine limependekezwa tofauti na vile mlivyokubaliana kwenye mkutano huo. Kama unavyosema, inaonekana kama ni ubaguzi eh, ni kutoheshimia tu sheria na kanuni ambayo inatuongoza sisi katika FCC sasa utafanya nini? Na umesema hamuwezi kurudi nyuma, hii hapa una maana gani? Sisi tunatafuta faida ya FCC na ya kiongozi Rais Kabila Kabange, kwani sisi tunaona kama huyo independent uh, amemtaja hakubaliwe kabisa hakubaliwe na hana bahati yoyote ya kuweza kuchaguliwa. Sasa unajua kama kutakuwa wagombeaji wengi, haiko sisi tu, kutakuwa wengine ama hata wa kutoka kwenye opposition. Mm-hmm. Kwa hiyo e, yani kuna uwezekano wa kutokea ushindi wa mpinzani kama iliyofanyika kwenye uchaguzi wa urais wa mwaka jana. Ndiyo, ndiyo maana sisi tunasema ah, tunapashwa kufungua macho kwani tumeisha ku, sikitika kuona mambo iliyopita wakati tena kulikuwa ugombeaji wa kiti ya spika wa senat na tulikuaka pia na majority, ila tukakosa tuka pia tuliona mambo ilipitika wakati ya uchaguzi wa Disemba 2018. Tunasema a, tufungue macho kwa hii safari ndiyo mm. Maana sisi tunasema sisi AFDC tunafungua macho uh, kwa kumalizia tu, Profesa Bahati Lukwebo, uh, je, huogopi chochote kwamba pengine FCC wanaweza kukiondoa chama chako au mwenyewe huogopi kitu huko? Siwezi kuogopa kitu kama una vile, mnajua uh, sisi tuko chama cha pili katika FCC, tuko na kilo ambayo inaweza kuacha sisi, tunaenda njia yoyote, ila sisi hatuna nia ya kuweza kuachana nao, kama wao wanatenga ati tuachane nao haita zuru. Mko tayari kuweza kuendelea mbele? Tuko tayari, haiko mambo ya kuwa na oga, hatuna oga wowote. Mm, Mheshimiwa, huoni kwamba watasema e, nyinyi mmekuwa na kibri, mnaonyesha jeuri e, mnaposema kwamba hamwogopi kitu chochote, hata kama FCC na inawaondoa nyie AFDC? Sio kusema kama tuko na kiburi, hapana. Sisi ni kusema sisi tunawapenda ila kama hawatupendi tufanye nini? Tukangamane nao? Tuwakaze tufanye namna gani? Kama mtu anakukatala hata unamupenda, utafanya nini? Asante sana Profesa Bahati Lukwebo, nikumbushe kuwa wewe ni mwenyekiti wa chama AFDC. Asante sana. Asante ndugu wakili Ferdinand Kambere, yeye ni naibu katibu mkuu wa chama cha PPRD huko DRC. Kwanza nimemuuliza, je, hali hii inadhihirisha kuna mgawanyiko ndani ya FCC? Naye ameniambia hata hata kidogo, kwenye FCC mambo yote ni kawaida. E, kamaradi moja tu Honorable Senata Bahati Lukwebo ambaye yeye anatafuta jionyesha kama kipingamizi, japokuwa yeye naye amesaini mikataba yote ndani ya kikundi ya FCC ya kuwa kila mtu anapasha kuheshimu, lakini yeye ana ndio uchu wa madaraka kabisa wa kupindukia unapita sauti yake, wakili Ferdinand Kambere, naibu katibu mkuu wa chama cha PPRD akiwa Kinshasa huko DRC. Na msikilizaji, kama ndio kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Salim. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta hapo jana Ijumaa aliwasili wilayani Chato nchini Tanzania kwa ziara binafsi na kupokelewa na mwenyeji wake Rais Dr John Pombe Joseph Magufuli. Akizungumza mbele ya wakazi wa Chato na viongozi mbalimbali mbali wa serikali ya Tanzania ambao walihudhuria mapokezi yake, rais wa Kenya Uhuru Kenyatta alisema amefurahi kufika Chato na ni ishara ya uhusiano mwema baina ya Tanzania na Kenya. Aidha, rais Kenyatta alikashifu matamshi yenye kujenga chuki baina ya Kenya na Tanzania na kusema anatamani kuona jumuiya ya Afrika Mashariki yenye ushirikiano wa karibu katika maswala mbalimbali ikiwa ni pamoja na biashara. Kama kuna kitu ningependa ni mimi nione mbele ya wakati wangu uishi. Ni sisi Wana East Africa tukiwa kitu kimoja. Wawezaje kuambia mtanzania huwezi kufanya biashara Kenya? Wawezaje kuambia mtanzania huwezi tembea Kenya? Wawezaje kuambia mtanzania awezi aende akatafute ya bibi Kenya eh? Yawezekana kweli? Na vile vile, huwezi uzuie mkenya kuja Tanzania afanye biashara yake, huwezi uzuie mkenya akuje atembelee jirani na rafiki yake, huwezi kumzuia mkenya akiwa ameona mtoto hapa chatu akuje hapa mnogonezee kidogo kidogo. Na hiyo ndiyo East Africa ambaye sisi tuwataka, na ndipo sisi kama watoto wa Afrika Mashariki haswa sisi kama viongozi kufanya yote ambaye twaweza kuhakikisha ya kwamba tumeondoa vikwazo vyote ambavyo vyazuia watu wetu kutembeleana, kufanya biashara pamoja, kuoana. Eh, wajua njia ya kumaliza ukabila na mipaka ni watu wa wane. Kwa upande wake, Rais wa Tanzania John Pombe Joseph Magufuli alimpongeza Rais Kenyatta kwa kudhihirishia umma kuwa Watanzania na Wakenya ni ndugu na kuahidi kudumisha ushirikiano huo. Kufika kwako, Mheshimiwa Rais Uhuru Kenyatta, umewadhihirishia umma wa dunia kwamba sisi Tanzania na Kenya ni marafiki wa kufa na kupona na urafiki utadumu katika maisha yote. Napenda nikuhakikishie kuwa ni azima ya Tanzania kuendelea kuuenzi na kuukuza zaidi uhusiano na mshikamano uliopo kwa manufaa ya wananchi wetu, nchi zetu mbili, pamoja na jumuiya yetu ya Afrika Mashariki. Msikilizaji, hivi karibuni mbunge wa Starehe nchini Kenya Charles Jagwa alitoa kauli iliyozua taharuki baina ya Wakenya na Watanzania na kusababisha hatua za kinidhamu na kisheria kuchukuliwa dhidi yake. Juma hili wananchi wa Burundi waliadhimisha miaka 57 ya uhuru wa taifa hilo kutoka kwa mkoloni wake wa zamani Ubelgiji. Katika muktadha huo, Rais wa nchi hiyo Pierre Nkurunziza alichukua hatua ya kubadilisha majina ya maeneo muhimu ya kihistoria ya nchi hiyo. Uwanja mkuu ulioko katika mji mkuu wa Bujumbura na ambao hutumiwa kwa ajili ya sherehe za kitaifa na michezo ya mpira sasa unaitwa Uwanja wa Mashujaa, wakati uwanja wa ndege wa kimataifa wa Bujumbura umebadilishwa jina na kuitwa Uwanja wa Kimataifa wa Melchior Ndadaye. Rwanda juma hili iliadhimisha jubilei ya miaka ishirini na mitano ya ukombozi baada ya kundi la wapiganaji wa RPA, Rwandan Patriotic Army, kupindua serikali ya aliyekuwa rais wa Rwanda, Juvenal Habyarimana. Mwanahabari wetu wa Kigali, Bonaventure Chubairo, alitutumia ripoti ifuatayo. Ahi hizi zimefanyiwa katika uwanja wa kimataifa wa Mahoro mahali ambapo wanajeshi mia sita wa kundi la RPA walipigania vikali na wanajeshi wa Rais Habyarimana. Walikuwa wanataka kuwa Watusi walikimbilia ndani ya uwanja huo hotuba yake Rais wa Rwanda Paul Kagame amesema kwamba Rwanda haitorudi tena katika mawaji kama yale, na anaongeza kwamba kujikomboa wa kwa Wanyarwanda ni nia moja ya kusaidia bara la Afrika kujikomboa pia Rwanda. Rwanda inafahamu uhusiano wa kina kati ya ukombozi wetu na mapambano makubwa ya kukomboa bara la Afrika. Sisi sote tuna mwelekeo mmoja wa kubadilisha maisha yetu kama Afrika. Our continent cannot remain, bara la Afrika halitaki kuendelea kuthibitishwa na watu kutoka nje ya Afrika. Ni sisi kwanza kujidhibiti, should be to rely first of all on ourselves and On each other. Kwa upande wa wakazi wa hapa mjini Kigali wamesema sikukuu hii ina maana kubwa kwao. tuna tunafanya biashara, kila kitu ni shwari <coughs> e, tuna mambo mengi yalipati, yalipitika. uh, sasa hivi tuko, tuko, tuko, tuko mzuri tu. <coughs> mm -hmm, tuko bia. Amani anatawala amani, iko Wahutu na Watuti wanakuwa Wanyarwanda Jubili ya miaka 25 ya kujikomboa imeadhimishwa wakati baadhi ya wanajeshi na wanasiasa walipigania kukomboa Rwanda wako uhamishoni kutokana na kutoelewana na kutofuata sheria za viongozi wakuu wa Rwanda. Bonaventure Chuhiro, Kigali, RFI Radio. Rais wa Marekani Donald Trump alionya, ameionya serikali ya Iran kuwa inachezea moto baada ya nchi hiyo kutangaza kuwa imekiuka mkataba wa nyuklia iliyokubaliana na mataifa makubwa mwaka elfu mbili na kumi na tano. Iran inasema kuwa imezidisha kiwango cha urutubishaji wa uranium na kuongeza kuwa imechukua hatua ya, ku, ya kutangaza uamuzi wa wake ili kuonyesha uwazi iliyo nao kuhusu mpango wake wa nyuklia. Na tumalizie makala haya na kilichojiri barani Ulaya. Msikilizaji, kwa juma hili ni kuwa David Sassoli, mwandishi wa habari wa zamani wa televisheni nchini Italia na mwenye umri wa miaka sitini na mitatu, alichaguliwa kuwa rais wa bunge la Ulaya kwa muhula wa miaka miwili na nusu. Msikilizaji, na hii ndiyo tamati ya makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Jina langu mimi naitwa Ruben Kakule Lukumbuka ben Saleim. Hadi wakati mwingine, kwa mara nyingine na kwaherini.