Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Dunia inaadhimisha wiki ya unyonyeshaji kwa mtoto, huku shirika la watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF likitoa wito kwa jamii familia na serikali kuweka mazingira ya rafiki sehemu za kazi ili kufanikisha unyonyeshaji wa mtoto. Hii ndiyo mada tunayoangazia leo katika makala ya Habari Rafiki. Jina langu ni Fredrik Nwaka, msikilizaji na nipo hapa kupata maoni yako. Uvira hapa juu ya timu Longwe. Ni faraja kufuatana na haki ya mtoto. Mtoto ana haki ya kunyonya. baada ya, ya miaka miwili mtoto ananyonya. Sasa cha ajabu sisi hapa nyumbani hatusiki kabisa kanuni hizo. Cha kwanza, unajikuta mtoto ana miezi mitatu au za miezi minne. Kutokana na ugumu wa maisha, mama mzazi anaamka asubuhi, anaacha mtoto nyumbani, anakwenda kutafuta maco na anaelekea kazini. Kwanza mtoto anabaki, anamwachia nini? labda anamwachia maji na sukari tu, mama anaenda kazini usiku waza jioni kwa za kwanza, maafya ya mtoto ile kwanza, inakuwa na afya mbaya sana kwa mtoto. Mtoto hata hakunyonya kama inavyotakiwa, kutokana na hatua ya UNICEF ni kuhimiza watu, yaani ni jambo la kuzingatia kabla ile miezi miaka miwili hajaenea mtoto asiachwe na mzazi kwenda kutafuta maisha. Mimi naitwa kwa jina la Bia Mungu Mkama, ni kuwa mzaliwa wa Kigurwe eh, Sange, nchini DRC Congo eh, lakini sasa hivi nikiishi hapa Zambia, Lusaka. Kweli kufuatana na hilo suala la unyonyeshaji wa watoto nilikuwa naomba serikali zetu za Afrika, nilikuwa naomba wizara ya afya isimamie hilo swala sana, tena zaidi na zaidi sana, kwa ajili ya kusema wanawake wakina mama wao wananyonyesha watoto mpaka kipindi cha miaka miwili, itakuwa vizuri sana. Kwani mtoto wakinyonya kabisa ziwa vizuri, huwa anakomaa na afya njema na anakuwa mwenye nguvu sana katika mwili. Sana sana Afrika wamezoea mambo ya Ulaya. Ulaya nakuambia, kama hawezi akanyonyesha mtoto miezi misita sasa ile na kabisa, ndio unakuta watoto magonjwa, maradhi ni mengi sana kila mara. Lakini kabisa kama mtoto amenyonyeshwa vizuri huwa anakomaa na afya njema. Ni Babunga Kasikabo, napiga simu toka Butembo, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Hatua hiyo ya moja ya mataifa ya ulinzi wa watoto UNICEF. Sana, ni mzuri sana, kwani unaona totu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo watoto wanakumala ndani ya mazingira mabaya sana, hususan vita ambavyo vimeendelea vikisumbua hii ngambo ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ila UNICEF inaweza kufanya juhudi ikishirikiana na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ili kuweza kuona kama watoto wanafaidika na matunzo bora, watoto wanafaidika kusoma katika hali nzuri, isiyo hali ya vita. Kuna watu wanazoa kuimba hakuna ali kama mama na mambo ambao mama wanaweza kutufanyia sisi wote ndio, na hacha watu wote wanakuwa wakubwa, hata marais tunakuwa nao Afrika. Bila wamama hawangekuwa warais, ndio kwa maana wanaomba kupatia wamama nafasi kubwa sana. Wakati tunapatia wamama nafasi kubwa sana, naonekana na watoto nao wanapewa hiyo hiyo nafasi kubwa sana. Naitwa Kalele Lugembe wa Igunga, Tabora, kwa sasa niko Dar es Salaam Tanzania. Mimi kwa mtazamo wangu katika hii wiki ya unyonyeshaji kwa watoto, wanawake wamekuwa hawazingatii sana swala la unyonyeshaji, kwa sababu kuna wengine waka wanajifungua alafu wanaacha kuwanyonyesha watoto eti kwa kulinda maumbile yao. Sasa mimi nashangazwa sana, kwa sababu mtoto asipopata maziwa ya mama anakosa kinga nyingi sana. Kwa hiyo mimi, ushauri wangu kwa wanawake, wazingatie sana swala la unyonyeshaji, na ni vema katika ofisi za umma, makazi mbalimbali, viwe na vyumba vya kunyonyesha watoto watoto wao wananyonya kwa muda unaostahili. Mimi naitwa Edward Kabamba, niko Dumila, mkoa wa Morogoro. Mimi ninadhani kwanza kabisa, serikali ambayo imeajiri watu ambao unakuta wanapata watoto, wangewatengea kwanza muda mzuri wa kunyonyesha. Mi najua wanapewa masaa mawili, lakini aa, masaa mawili mtu utoke sehemu ya kazi uende unyonyeshe urudi ule muda unakuwa hautoshi, lakini kikubwa cha kushangaza sasa hivi dada zetu, ndugu mtangazaji, kunyonyesha wanaona kama vile ni tatizo. Wengi watoto wao wanakuzwa na maziwa ya wanyama kama vile ng'ombe. Wazazi hasa baba mama, hasa sisi kina baba tusisitize wake zetu kunyonyesha watoto mm. kwa majina anaitwa Agata Mbale aka First Lady kutoka Morogoro, Tanzania. Kwa upande wangu mimi, naona jambo zuri, kwa sababu mtoto nakuta miezi mitatu, anakuwa anabakia nyumbani, anaanza kunyonyeshwa majaziwa ya dukani. Ile sio haki yake. Haki ya mtoto kunyonywa miaka miwili kwa mama, ili aweze kuwa na afya njema, awe na akili timamu. Mataifa mbalimbali waweze kusimamia hili swala, ili katika ofisi sehemu ambazo wanafanyia kazi, watu ambao wana watoto wawekee sehemu zile kuweza kumnyonyesha mtoto wake, ampe haki yake. Mm. Kwa majina yangu naitwa Majito, anapatikana Geita Tanzania. Binafsi, kwa nyakati za sasa hivi, wanawake wengi wamekuwa na kasumba ya kutokunyonyesha watoto wao kwa wakati. Wanawake wengi wanashindwa kunyonyesha kwa sababu mbalimbali mbali, ziku, yani, zikiwemo majukumu ya kikazi, wanawaachia sana wasichana wa kazi wakiwahudumia watoto wao. Hapo mimi nilipo mkoa wa Geita Tanzania, hamasa ni ndogo sana. Kwanza jamii kwa kwa yani kwa wastani mkubwa hata jirani zangu nawaona, kwa mfano hata mii mwenyewe mke wangu nimeoa naye mwenyewe pia tuwee kugombana kuhusu suala la kunyonyesha. Hakunyonyesha kwa wakati, mtoto hanyonyi, analia mara nyingi, anapewa uji. Eneo ni mfano ambao nilionao ni hai kabisa, nimewa pia kugombana mke wangu kwa sababu ya kutokunyonyesha mtoto. Asante sana, toka Kamanyola, DRC, jimboni Kivu Kusini. Mimi naitwa kwa jina la Imani Plastic Tokos. Kuhusu swala la unyonyeshaji Mashirika yanayohusika na watoto izidi kuelimisha akina mama ambao wananyonyesha, kwa sababu kuna wamama wengine ambao uh, hawathamini hawajui thamani ya maziwa kwa mtoto. Ndio kwa maana tunaomba shirika la Umoja wa Mataifa yani UNICEF ambayo inatetea watoto izidi kuwapa elimu akina mama, kwa sababu kuna wamama wengine ambao hawajui muda ama wakati gani wanazonyonyesha mtoto hmm. Mimi naitwa Hamisi Maghati Nyonyo Mnyausi kutoka mamaya Dodoma. Kiuhalisia, kwa kweli, nataka kuzungumzia suala hili la unyonyeshaji, kwamba wanawake wengi wanatakiwa wanyonyeshe watoto kwa hatua rafiki, kulingana na jamii jinsi ilivyo, haswa akina mama wanaojifanya wasomi, kutopelekea watoto pale wanapozaliwa wanakuwa hawanyonyeshi vizuri, bali tunaomba shirika la watoto UNICEF kutoa elimu zaidi katika jamii kipindi ni habari rafiki. Msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yaani kwenye Facebook RFI Kiswahili barabara. Sasa ni wasaa wa kuangazia ujumbe uliotuma kwenye ukurasa wa Facebook wa RFI Kiswahili. Ruakom padrao almasi kutoka Bujumbura nchini Burundi, bila shaka unasema UNICEF wametoa taarifa nzuri, na hii haina budi kwa wazazi kutimiza wajibu wao ili kufanikisha mtoto kunyonya. Sayenda Mabula Magesha kutoka Nyangokolwa Bariadi, nchini Tanzania, unaandika jamii nyingi hazijui faida za kunyonyesha, lakini mojawapo ya faida hizo kwa mtoto ni kuwa na afya njema pamoja na kumwongezea rutuba mwilini, lakini wakina mama wa siku hizi wanazidi kupuuzia Imani Klasiki kutoka Kamanyola nchini DRC unaandika inabidi mashirika yanayohusika na watoto yazidi kuwaelimisha akinamama ambao wanawajibu katika kuhakikisha ukuaji wa mtoto na ujumbe wa mwisho ni wake David Sechenga kutoka Tanga, kaskazini mashariki mwa Tanzania, unaandika ni jambo jema kwa serikali kuwahimiza wenye makampuni na sekta mbalimbali kutenga mazingira rafiki kwa wakinamama wenye watoto sehemu za kazi ili wapate muda wa kuwanyonyesha watoto. Shukrani wasikilizaji mlioshiriki nami katika makala ya habari rafiki hii leo. Jina langu ni Fredrik Nwaka kutoka studio nambari mbili za RFI Kiswahili. Kwa heri.