Karibu msikilizaji wa RFI Kiswahili katika makala ya jua haki zako. Jina langu ni Frederick Nwaka. Katika makala haya, msikilizaji, tunaangazia ongezeko la vitendo vya ukatili katika jamii na wajibu wa familia na jamii kwa ujumla kukabiliana na suala hilo. Ambatana nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya. Kwa kuanza, mwenzangu Martha Saranga amezungumza na Tumaini Msooya, mwanahabari na mwanaharakati wa masuala ya jinsia nchini Tanzania, ambaye amefanya utafiti kuangazia vitendo vya ukatili wa kijinsia katika jamii. Kwa miaka kadhaa, kumekuwa na matukio mengi ya kikatili, na yote ukiyasikiliza au kuyafuatilia, yanatokea ndani ya familia. Mathalan, tafiti nyingi ambazo zimefanywa zinaonyesha kabisa matukio matukio yote ya na, ya yaliwagusa watoto kwa amani, kwa mshikamano baba mama, watoto na ndugu wanakwepo pale, ambao tunatarajia upendo utawale. Sasa matukio yanatokea. Nini kimeifikisha jamii hapo kwamba familia yani, sasa sio sehemu salama? Na, na kabla hata hatujafika hapo, yako matukio kadhaa ambayo niliyatafuta na nikaamua kuyafanyia utafiti. Mfano, kulikuwa na tukio la mwanamke kuchomwa mkaa na mumewe, yani mumewe Kigamboni. Kigamboni ndio mwanaume alifika hatua akanunua mkaa ni mbili akamoa mke wake na akamchoma. Lakini pia kuna tukio lingine lilitokea mkoa wa Mbeya, baba aliua watoto wake, yani aliua watoto wake kwa sababu tu imani za kishirikina, masuala ya utajiri. Tukirudi njoo kuna matukio ya mauaji ya watoto kukuna. Hapa katikati tangu mwezi wa pili mpaka mwezi wa ngapi hapa ikaja ikatulia kidogo. Mm, nilipata nafasi ya kuongea na watu mbalimbali kwa mfano, mm, iliongea na viongozi wa dini. Viongozi wa dini walisema tumesahau misingi ya awali ya upatikanaji wa familia. Kinachotokea, vijana wanakutana tu kwenye mitandao, habari nzuri, nakupenda, nakupenda, tuoane wanaingia kwenye ndoa hawajafanyana uchunguzi, hawajuani, hawafamiani. Wakiingia kwenye ndoa, wivu umekithiri, vipigo. Kwa hiyo viongozi wa dini walisema tumesahau misingi ya upatikanaji familia. Wanasaikolojia wakasema tatizo ni mmomonyoko wa maadili na hofu ya Mungu imetoweka. Pengine sasa ni nani wa kulaumiwa kwenye mambo haya yote tunaoyashuhudia? Kila mtu mimi naona ni wakulaumiwa mm. Kwa sababu tumefika hapa tulipo, kwa sababu nafasi zetu, kila mtu kwenye jamii anayo nafasi yake. Baba anatakiwa awe baba kwenye familia, atimize majukumu yake ya kibaba. Akikosea hapo, ukatili utaingia ndani ya familia yake. Mama pia lazima awe mama. Hata kama ni mfanya kazi, utakuwa mfanya kazi kazini kwako mm, ukirudi nyumbani utakuwa mama wa watoto na utakuwa mke wa mtu, lazima ucheze hizo nafasi zote mm. Usipocheza nafasi moja tu, tatizo linatokea. Watoto nao wanao wajibu wao, watoto wanatakiwa wawe watiko wazazi wao, wawe huru, wawe wazi. Watoto wakishindwa na wenyewe, hapo unakuta tayari mdudu ameingia kwenye familia. Lakini pia familia zetu tumekuwa tunapokea wageni mbali mbali. Unakuta unampokea mgeni, unamlaza na mwanao. Umeona, unamwamini kwamba ni mjomba mdogo wangu kabisa huyu, mbona nilivyozaliwa mi mama ni mimi mama yao watoto akazaliwa yeye, kwa hiyo huyu ana damu kabisa. Anawafanyia watoto ukatili, mwisho wa siku watoto wanazoea, unaona ni hali ya kawaida. Wewe hujui, unamwamini mdogo wako. Tukio likija likajulikana mkenda polisi kesi inayeyuka kwa sababu kwanza nitamshtaki vipi mdogo wangu? Lakini pia sheria zetu zipo, lakini sasa ukali wa hizo sheria kwenye vitendo, kwenye, kwenye vitabu zimeandikwa vizuri, kwenye vitendo tujue ni matukio mangapi yanayoripotiwa ya ukatili wa kijinsia, yanafikia ya tamati mangapi mm. wanga wamefungwa na kwa nini kesi nyingine zinaishia hewani? Kwa nini ushahidi haupelekwi mahakamani? Visa vingi hivi vinafanana katika eneo la Afrika mashariki na kati, vingi vinafanana mm -hmm. na hali ya mambo ilivyo, nini nafasi ya elimu katika kulitatua tatizo hili la ukatili? Wakati nafanya huu uh, utafiti, nilikutana na mkakati wa serikali wa kupunguza ukatili wa kijinsia, nadhani unaenda mpaka mwaka elfu mbili na ishirini uh, ishirini na mbili nadhani. Ule mkakati ukiusoma vizuri, umeeleza mambo mengi na umechambua vitu vingi sana, sikuchija ajua kwenye utekelezaji hali ikoje, lakini mkakati wenyewe ulikuwa ume, umeainisha. Mimi nafikiri sasa ni hatua mwafaka hiyo mikakati yetu ambayo tunaitengeneza tuanze kuwafundisha watoto moja kwa moja, yaani tunao mkakati lakini elimu kuhusu kujilinda, kujihami elimu ya jinsia ianze kufundishwa tangu shule ya msingi, yaani tangu mtoto anaanza darasa la kwanza. Pengine unafikiri sasa harakati hizi kuna haja ya kuunganisha nguvu kwenye makundi yote ndani ya jamii, kwa maana kwamba taaluma zote wakiwemo madaktari, e, watu wa usalama, watu wa dini, kila mmoja ana kitu cha kufanya. Unafikiri kwamba jambo hilo linafanyika ipasavyo? Kuna haja kubwa sana ya kila mtu kuunganisha nguvu. Kwa mfano, mimi huu utafiti nilifanikiwa kuufanya kwa sababu tuliunganisha nguvu kazini kwangu. Muda wa kutosha nikapewa nikaingia mtaani na nikafanya hiyo kazi bila kurundikiwa kazi nyingine kama mwandishi wa habari. Polisi anatakiwa fanye kazi yake vivyo hivyo tuna madawati ya jinsia wanatakiwa fanye kazi zao wa wa, hivyo. Walimu wanashinda na watoto shuleni kila siku wanatakiwa wakaa na watoto wafanye kazi yao hiyo. Umeona wazazi wakiwa nyumbani wakaa na familia wafanye kazi yao. Viongozi wa serikali kwenye mikutano yao ya hadhara wasiache kuzungumzia masuala ya utu au haki ya ubinadamu kwa ujumla. Yani kila mtu ana nafasi yake tena kubwa sana. Nchini Kenya, msikilizaji, pia suala la ukatili wa kijinsia limeripotiwa mara kadhaa. Nimemtafuta wakili Ojwanga Gina ambaye anaanza kwa kuitaja familia kama chanzo cha kuendelea kuripotiwa kwa vitendo vya ukatili katika jamii. Hii inatokana na kule kuvunjika kwa taasisi ya familia ya kijadi, vile tulikuwa tunaijua na kupata familia ambayo sasa haijui jukumu lake eh, kuhusu wanafamilia na kwa hivyo mambo mengi ambayo wanafanya hayaambatani na mila, hayaambatani na sheria ya kisasa, na inahitaji nchi hizi ziwekelewe maanani mafunzo ya culture au tabia ya kila jamii, ili zile taasisi tulikuwa nazo ingawa zinaendelea kudhoofika tupate zingine ambayo zitachukua mahali pao, na ambayo itaheshimika na wananchi. Kwa mtazamo wa kisheria, mataifa ya Afrika Mashariki na Kati. Vitendo hivi vya ukatili vimekuwa vikiripotiwa mara kadhaa, vikigusa kada ya wanawake, watoto na hata wanaume. Je, sheria za mataifa haya ziko sawasawa sawa katika kutafuta suluhu ya masuala haya? Sheria zetu ziko kamili. Kile kinachoibuka ni ya kwamba taasisi zetu zinapata uwezo kubwa zaidi ya kuleta hizo taarifa ya ukatili hayo kwa jamii, kuwa gazeti, kwa mitandao na kadhalika, kuliko vile ilikuwa hapo awali. Kwa hivyo, ongezeko kwao pengine sio ongezeko kubwa sana, lakini ni kujulikana sasa kwa njia kubwa sana hiyo ndio inafanya uionekane kwamba ukatili imetapakaa sana, lakini nadhania ile inafanyika ni sasa kwamba taasisi zile zinachunguza hayo mambo na kutoa arifa zao zimeongezeka, zime marudufu, na kwa hivyo mambo mengi ambayo yanafanyika kinyume ya sheria zinaweza kuona ile mwangazo wa siku. Upi wajibu wa familia na vyombo vya kisheria katika kuhakikisha ya kwamba vitendo vya ukatili ambavyo vimekuwa vikiripotiwa kama vile ndoa za utotoni, ulawiti na ubakaji vinapatiwa suluhu kuanzia ngazi ya msingi, ngazi ya familia. Aa, hapo nadhani familia lazima isaidiwe, uwe ishikilie jukumu lake kwa njia ilikuwa inashikilia zamani, kuzuia ulawiti, ubakaji ndoa ya watoto na kadhalika. Na pia kuhusu hasa ndoa ya watoto, lazima serikali zetu zielezee watu kikamilifu, rika mpya ya kuoa msichana imekwenda juu au imekuja chini, kwa sababu ukiwa kotini, hasa pande za mashambani huko Kenya, unapata wazee wengine wanashikwa kwamba wameoa msichana ambaye baada hajafika reke ya kuolewa, lakini wazazi wa msichana na ule bwana mpya, kulingana na wao na mila yao, huyo msichana amestahili kuolewa. Kwa hivyo hayo mabadiliko lazima tuangazie wananchi vizuri na, na tuwaelimishe waelewe vyema. na kufikia hapo ndio natia nanga katika makala ya jua haki zako hii leo. Tumeangazia suala la ukatili wa kijinsia katika jamii kwa mtazamo wa utafiti na wa kisheria. Shukrani za dhati kwa mwenzangu Martha Saranga. Mimi ni Fredrick Nwaka, asante na kwa heri.