Bara. Asante sana, asante sana Victor Robert Wile. Ujambo msikilizaji, karibu katika makala ya jukwaa la michezo leo Jumapili, siku ambayo ni msiba mkubwa sana nchini Tanzania kwa mashabiki wa klabu ya Simba baada ya timu yao kutupwa nje ya michuano ya klabu bingwa barani Afrika katika hatua ya awali kabisa na kule visiwani Zanzibar, historia imewekwa baada ya karibu miongo miwili, klabu ya Malindi inafuzu kucheza hatua ya kwanza ya mechi ya za kombe la shirikisho barani Afrika. Tunadondoa kwa kina kile ambacho kinajiri katika michuano hii, lakini tukituama pia kuangazia kile ambacho kimeikumba Simba katika mchezo wa leo. Hapa studio mimi ni Fredrik Kinwaka. Kwenye laini ya simu nao wachambuzi wa kandanda Aloisi Mchunga ameungana nasi akiwa Iringa uh, kusini magharibi mwa Tanzania na vilevile nimeungana naye ali Sale Alberto, mbunge wa jimbo la Malindi visiwani Zanzibar, na mwanamichezo, mdau wa michezo katika visiwa vya Zanzibar. Karibuni nyote katika makala ya jukwaa la michezo leo Jumapili. Nam asante msikilizaji. Basi kwa muktasari tu ni kujuze dondoo za spoti zinazojiri duniani kwa sasa, tukianzia kule nchini Rwanda ambako kikosi cha timu ya taifa ya nchi hiyo Amavubi kitatajwa wiki kesho. Baada ya kutajwa kwa kikosi hicho, kitaingia kambini siku ya Alhamis kwa ajili ya mchezo wa kwa mkondo wa kwanza wa kuwania kufuzu kwa fainali za kombe la dunia za mwaka 2022 dhidi ya timu ya taifa ya Ushelisheli. Nyota Haruna Nionzima huenda akarejea kikosini baada ya kukosekana kwa muda, huku mshambulizi Jaki Situisenge akitazamiwa kuimarisha safu ya ushambulizi katika kikosi cha Rwanda ambacho kinanolewa na kocha Vincent Mashami. Klabu ya Juventus ya nchini Italia imeanza vyema kampeni ya kutetea taji la ligi kuu ya nch soka nchini humo baada ya kuibuka na ushindi wa bao moja kwa bila dhidi ya Parma katika mchezo bao la Cristiano Ronaldo, teknolojia ya usaidizi wa video pekee la Juve katika kati mchezo huo lilifungwa na mlinzi uh, Giorgio Chiellini. Basi moja kwa moja tuanze uh, mjadala wa makala jukwaa la michezo leo. Msiba mkubwa kwa mashabiki wa soka Tanzania uh, na hususani wa klabu ya Simba, Aloisi Mchunga, lakini pia tutarejea kwako kwa Alisale kuangazia kile ambacho kimejiri visiwani Zanzibar hapo jana. Aloisi Mchunga, uh, msiba huu wa mapema uliotarajia wakifuatilia kile zilizojiri katika mchezo wa mkondo wa kwanza na mwendelezo wa msimu uliopita na msimu huu, kwa kuziangalia timu zote mbili. Kwa hiyo amahakika ni matokeo ya kushangaza kiasi, lakini e, ukirejea katika kanuni za mchezo wa soka, wanasema mpira unadunda na unaweza kutokea popote na wakati wowote na, na uh, pengine kiufundi ki, ki sasa umeutazamaje mchezo Aloisi Mchunga, kiasi cha kufikia Simba kupata sare ya bao moja kwa moja, bao ambalo uh, halijaipa halijay, halijay faida yoyote Simba na kupelekea kufungashwa virago, msiba mzito kwa, kwa mashabiki, lakini ndani ya benchi la ufundi kuna nini ambacho kitakuwa kinaendelea hivi sasa? Bila uh, shaka eh, nafikiri hawana la kulaumiana sana, hakuna la kulaumu sana kwa sababu ukiangalia kuanzia sekunde ya kwanza mpaka sekunde ya mwisho, eh, wameonyesha kile walichokuwa nacho, na mchezo wao ni ule ule mchezo wa msimu uliopita uliofikisha hatua robo fainali, ndio mchezo waliocheza leo. Kwa hiyo katika masuala ya ufundi ukiangalia kikosi wachezaji nyota karibu wote waliosajiliwa kutoka nje, ambao walikuja mahususi kwa ajili ya michano kama hii, wote tumeona wamepata nafasi, ukiondola wa Brazil wawili. Lakini timu yenyewe ilipocheza timu ilicheza vizuri. Nadhani Simba walifungwa kama ni kufungwa au kupoteza nafasi ni kutokana na maswala ya kabla ya mchezo, kwa sababu waliingia wanjani wakiwa na imani kubwa sana, na si wao tu kama wachezaji, ukianzia mashabiki, ukianzia vyombo vya habari nchini Tanzania vilivyokuwa vinaiandika timu ya ya ya Kisongo ukiangalia, wafatilizi mbalimbali wa soka kila mtu ali, ali isahaulisha Simba, hivyo walikuwa wanapewa nafasi kubwa kiasi kwamba waliingia kwenye mchezo wakiwa hawana tahadhari yoyote zaidi ya kuamini kwamba wataenda, wataipisha mvua ya magoli timu hiyo ya Msumbiji na na baadaye wataondoka na ushindi mnono. Kwa hiyo waliingia bila tahadhari na hilo nadhani limevuruga sana, hata baada ya kufunga goli la kipindi cha kwanza. Sasa kuja a kwamba kumbe hawa tunaocheza nao nao wana jambo ikawa ni, ni, ni kuchelewa kukubwa, na wenzao tayari wakawa wamejipanga namna ya kudhibiti ushindo. Kwa hiyo ni kukosa zaadhari, lakini kimchezo wamecheza mchezo ule ule tuliozoea aii kuna kipya ndicho ambacho unamaanisha una Alois Mtunga pamoja na usajili ambao umefanywa. Simba imeweka kambi Afrika Kusini kabla ya kuanza kwa msimu huu na tunashuhudia uh, matokeo haya yakipatikana, bila shaka yatakuwa na sokomoko ndani ya benchi la ufundi. Lakini Ali Sale, wewe umekuwa ni mdau mkubwa wa soka visiwani, si vitu visiwani Zanzibar, lakini pia katika eneo zima la Afrika Mashariki na Kati, aina imeapata, ya matokeo haya ambayo Simba imeyapata yanaweza kuwa na athari gani uh, ndani ya timu? Kwanza, um, kwanza, kwanza sijui kama ni neno sahihi kusema ni msiba au ni pigo, lakini kusema kweli, kama ni msiba au ni pigo ni kubwa sana, kwa sababu msiba imewekeza sana ingia sali... katika toa makundi. Kwa hivyo, kwahivo wale wachezaji wangewafaa katika toa makundi na hawakuwa nyumbani. Kwa hivyo, kwanza itakuwa ni sokoboku kwa wadarishaji wenyewe kuona kwamba walikuja ili wachukue kombe la Afrika lakini hawatocheza. aaakini Laki, pili e, imani itapungua kidogo kwa washabiki na itabidi chukue muda kidogo, kwamba kikosi chao kinaweza kuja kushia vizuri kwenye ligi, kwa sababu itachukua muda mpaka wakae sawa kiakili, kwa sababu baada ya kutolewa katika katika raundi hiyo. Lakini dhihaka inaendelea inayoendelea mitano katika mitandao ni kwamba Simba imetolewa pamoja na majigambo ya mkuu kusema kwamba katika uwanja ule wa Dar es Salaam, hata ije Manchester United, ije Chelsea, itashinda tu. Kwa hivyo, Haji Manara leo itabidi maneno yake hayaraaaai ay, kwa uchungu kwa sababu ya lakini, ndio mpira matokeo, lakini sio ka wakitarajia. Lakini tukumbuke kwamba hata timu ya taifa ya Mozambiki iliwahi kuiza timu ya taifa ya Tanzania katika yeah, uwanja huo huo moja kwa bia na kutoa katika michuano ya kombe la dunia kama miaka minane sikanyuma. Kwa hivyo Mozambiki si wageni kutufunga hapa nyumbani, au kuweza kuondoka na ushindi hapa nyumbani, bila shaka uh. Alisale, unazungumzia uh, the Mambas, timu ya taifa ya Msumbiji, mwaka 2008 na ikimtumia mshambulizi wake mkongwe Emmanuel Tiko Tiko aliyekuwa akicheza soka katika klabu ya Orlando Pirates ya Afrika Kusini, ilifunga Taifa Stars katika mchezo wa mwisho ambao Tanzania ilikuwa inahitaji ushindi ili kwende ifuzu kucheza finali za mataifa ya Afrika za mwaka 2008 na kule nchini Ghana, lakini mambo yalikwenda kombo. Lakini Simba pia, kwa mara ya pili mfululizo, ikiwa katika matumaini makubwa ya kufuzu kwenda katika hatua inayofuata inaondolewa na klabu kutoka mchi Msumbiji mwaka 2007 ilifungwa na Ferroviario Dina Mpula ya huko huko Msumbiji tena kwa sare katika uwanja wa, u, u, wakati huo ukiitwa uwanja wa Taifa, sasa uwanja wa Uhuru jijini Dar es Salaam. Msikilizaji e, matokeo haya yanamaanisha sasa kwamba Simba imetupwa nje ya mashindano haya na UD Songo anasonga mbele, ambapo atakwenda kuchuana na timu ya FC Platinum kutoka Zimbabwe ambayo ilishinda uh, big bullets ya Malawi kwa mabao matatu kwa mawili. Lakini uh, mechi nyingine ambayo KMKM KM pia kutoka visiwani Zanzibar wamengolewa katika mashindano hayo na Primeiro de Agosto ya Angola ambayo sasa itakwenda kucheza na Green Eagles kutoka kule uh, nchini Eswatini, na hii timu sasa Green Eagles, mshindi baina ya, ya Green Eagles, na Primero de Agosto atapambana na timu ya tupuisa englabat Mazembe. Kumekuwa na michezo mbalimbali pia. Gormaia pale nchini Kenya wamekuwa wakipambana na Igonwa kutoka kule nchini Burundi, na matokeo nitakujuza msikilizaji hapo baadaye. Timu nyingine kutoka kanda ya Afrika Mashariki KCCA iliing'oa African Stars ya Namibia hapo jana kwa ushindi wa jumla mabao manne kwa matatu wakati mchezo mwingine mabingwa wa kihistoria wa taji hilo National Ahli ya Misri imeiondoa Atrabara ya Somalia kwa kisago cha mabao kumi na matatu kwa sifuri baada ya hapojana kupata ushindi wa mabao tisa kwa bila. Na ndivyo mambo yanavyokwenda, msikilizaji. Timu nyingine kutoka Kenya Bandari hapo jana pia iliondosha Laalshandi kutoka Sudan kwa sare ya bao moja kwa moja, na Azam sasa itakwenda kupambana na timu ya Triangle ya Zimbabwe, ambayo ilinyuka rukinzo ya Burundi mabao matano bila jawabu. Lakini habari nyingine kubwa ambayo imekuwa me, ikitarada katika soka la Afrika Mashariki ni katika visiwa vya Zanzibar, ambapo Malindi klabu mashuhuri ambayo iliasisiwa mwaka elfu kenda mia na arobaini na mbili katika visiwa vya Unguja imefuzu kwa mara ya kwanza katika kipindi cha karibu miongo mitatu hatua ya kwanza ya mashindano ya kombe la shirikisho barani Afrika kwa kuishinda Mogadishu City bao moja kwa bila, mechi ambayo imechezwa katika uwanja wa Amani hapo jana pale visiwani Zanzibar. Tarajia hivi punde kuangazia kile ambacho kimejiri na tathmini kwa ujumla ya soka la Zanzibar na munasikiliza makala ya jukwaa la michezo, msikilizaji. Mimi ni Fredrick Kinwaka hapa studio za RFI Kiswahili. Ni saa 12 na dakika 48 na niko na wachambuzi wa kandanda, Ali Sale Alberto, yeye ni mbunge wa jimbo la Malindi visiwani Zanzibar, na vilevile vile ni mwanamichezo mdau wa michezo mashuhuri huko visiwani Zanzibar. Na kwenye laini nyingine, naye Alois Mchunga ambaye pia ni mwandishi wa habari za spoti Ameungana nasi akiwa katika eneo la Iringa kusini magharibi mwa Tanzania. Ali Sale, uh, wengi wana, wanaoji Malindi imetoka wapi chini ya kocha Abdurgani Msoma ambaye ana rekodi nzuri sana na soka la Zanzibar na Tanzania kwa ujumla. Uh, mwaka jana Malindi walijipanga baada ya kurudi kwenye ligi kuu na walipotea kidogo, eh, miaka mitano mimi hawakupo katika ligi kuu kabisa, lakini walipanda wakashuka tena lakini, Malindi inarekodi nzuri kwa timu za Zanzibar kwa sababu mwaka tisini na tano ilifika nusu fainali ya kombe hilo. Wakati huo Naushad Sleiman alikuwa ndo mdhamini mkuu milionea huyu wa Zanzibar wa timu ya Malindi e, lakini mara hii pia Malindi ilipata afueni kidogo kwa sababu ilicheza mechi zake zote mbili hapo hapo Zanzibar baada ya timu ya Somali kuamua kutumia uwanja wake wa nyumbani, lakini katika mechi ya mwanzo Malindi walikuwa ugenini, ingawa kucheza uwanja wa Amani na wakatoka waka suluhu ya bila kwa bila, lakini katika mechi ya pili ambayo Malindi sasa wako pale pale uwanja wa Amani, lakini pia wakicheza uwanja wa nyumbani, wakafunga goli moja lilofungwa na Mtaji, ambaye maarufu jina lake ni Mfupa. Ni strika mahiri kidogo kwa kiwango cha sasa cha Zanzibar. Kwa hivyo tokea Zanzibar ianze kushiriki kama timu inayosimama wenyewe hii ina maana gani sasa? Uh, Ali Sale, hii ina maana gani? Kwa sababu ni karibu miongo mitatu sasa tangu uh, Malindi ifanye hivyo Kume, Zanzibar kumekuwa na klabu nyingi ambazo zimekuja na kuondoka. Zanzibar Ocean View imekuja, KMKM ilikuja, uh, Mlandege, lakini pia nayo ikapotea. Hii ina maana gani kwa soka la Zanzibar? Kwanza, kwanza ni kwamba Malindi wamerudi tangu mwaka jana ligi kuu ya Zanzibar. Kwa hivyo eh, ni uwekezaji umefanywa, lakini pia ni ile ari ya wenye timu kusema kwamba wanataka Malindi yao irudi, lakini pia ni kwa sababu pengine kuna ishara kidogo soka ya Zanzibar imerudi ya nafasi yake. Utakumbuka mwaka juzi tu timu ya Taifa Zanzibar ilifika fainali ya kombe la, la Afrika Mashariki kule Kenya na kufungwa bao mbili kwa moja, elfu mbili na kumi na saba. Kwa hivyo kuna dalili kidogo, lakini pia naweza kusema kuja kwa uongozi mpya wa Rais Kate Kombo eh, wa Zanzibar Football Federation pengine kuna ashiria eh, dalili nyingine hizi za kuona kwamba eh, soka ya Zanzibar inafufuliwa. Amekuja na mikakati mingi na pengine ataweza kusaidiana timu ya Malindi na klabu nyingine za Zanzibar, pia timu ya Taifa Zanzibar kuona fikra zake mpya zinaweza ku kutekelezwa, lakini kwa bahati mbaya e, Malindi inakuja upya. Wakati ule ilipokuwa juu, kulikuwa na ligi ya Tanzania ambayo sasa haipo, kila upande nacheza kwake. Lakini ingesaidia, kungekuwa na mashindano yote yale ambayo yanakutanisha timu zilizofikia kilele Zanzibar na timu zilizofikia kilele Bara kucheza kwa ajili ya kupimana na pia na kuongeza nguvu, ukitoa Kombe la Mapinduzi peke yake. Kwa hivyo ikiwa kutakuwa na michuano mingi baina ya pande hizi mbili, itakuwa pia ni kusaidiana kujenga na makali, lakini utakuta ni kombe la mapinduzi peke yake ndipo ambapo timu za Zanzibar na Bara zitakutana, na, na kwa hivyo kusaidia kuchangia kukuza kiwango. Eh, na sisi tunahitajika mm, kuwepo na kombe jingine. Na mwasante sana Ali Saleh, matokeo ambayo ninayapata katika kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Uh, tayari Gor Mahia wameishambu wameishindilia wame klabu wame, wame ya Igonwa ya Igo Noir ya Burundi mabao matano kwa moja. Mtarange tayari umetamatika katika uwanja wa kimataifa wa michezo wa Moi Kasarani. Sasa Gor Mahia wanasonga mbele katika hatua inayofuata ambayo ni hatua ya kwanza ya mashindano haya ya ngazi ya klabu yenye utajiri barani Afrika. Makala ni jukwaa la michezo. Aloisi Mchunga, uh, wengi wanaoji kwamba Timu za Afrika Mashariki zinaonekana kuchanua. Mathalan, Yanga wamefanya kile ambacho wengi walikuwa wakitarajii, pamoja na kwamba hawakuwa na maandalizi ya kuridhisha. Gor Mahia pia uh, wamesonga, KCCA wamesonga. Hii ina maana gani sasa katika raundi ambayo inafuata, Yanga wakienda kucheza na Zesco kutoka kule nchini Zambia, wakati uh, KCCA sasa wakitazamiwa kupambana na ama Kanopiras ama Asante Kotoko kutoka kule nchini Ghana. Bila shaka kwanza lilo muhimu ni kufahamu kwamba uh, sasa ni katika msaidi, unajua, e, hatua ngumu zaidi, unajua, hatua ambazo nyingi ni zile ambazo zimekuwa na, na msuli mrefu msuli mkubwa. Kwa hivyo kwa timu za Afrika Mashariki e, zinatakiwa kujipanga maradufu ya maandalizi yaliyokuwepo awali. Lakini kwa soka lenyewe Afrika Mashariki bila shaka tunaona sasa ni, ni taa njema kwamba huenda e, baada ya msimu ule ambao Yanga pamoja na Gomahia walijaribu kuika mbali na msimu uliofuata, maana msimu uliopita Simba katika robo finali, Gomahia nao walikuwa wakiwania nafasi hiyo, nadhani ni mwendelezo, lakini kilicho kubwa ni sasa ni kufahamu kwamba michuano ya mwaka huu ya vilabu barani Afrika imekuwa na mabadiliko kidogo. Zamani tulizoea msemo wa kusema kwamba kila mtu anashinda nyumbani kwake, lakini ukijaribu kuangalia kwa msimu huu hilo swala ni kama linaanza kutoweka. Yanga wamebadilisha matokeo nini Tumeona timu kama AS Kigali wamekuja kubadilisha matokeo ugenini. UD Songo wenyewe leo wanafuzu hatua inayofuata kwa kupata matokeo ambayo yamewabeba kupitia ugenini. Kwa hiyo wakati timu hizo zinaenda kujipanga kwenye raundio, watambue kwamba soka la Afrika linabadilika, na, na sasa mtu ameshinda popote. Kwa hiyo ni mbinu, hujue namna ya kukabiliana na mechi, hujue namna ya kujiandaa na usitegemee kwamba tu uwanja wa nyumbani utakubeba. Watu wanashinda popote, na watu wanaweza kupata ma, matokeo popote. Kwa iyo, kwa hiyo hili kwanza linafurahisha kwa soka lenyewe kwamba sasa, Afrika, hauwezi ukategemea tu kwamba utashinda kwako na mwingine hawezi kupata matokeo nyumbani. Na hiyo sasa inatuambia timu za Afrika Mashariki, wakati tunaenda kwenye raundi ya pili, uwanja wa nyumbani na ugenini vyote viko sawasawa. Ni muhimu kujipanga, na ni muhimu kuzijua mbinu Am. ni muhimu kuwa na maandalizi ya kutosha, na ni muhimu kutambua ucheze ucheze vipi nyumbani na ucheze vipi ugenini na bila shaka Lois Mchunga, na hiki unachokizungumza ni sahihi, kwa sababu Orlando Pirates pia wameng'olewa katika hatua ya, ya kwanza kabisa, matokeo ambayo bila shaka anaiacha klabu hii mashuhuri ya Afrika Kusini ikiwa katika majonzi makubwa. Uh, Ali Sale, tunaelekea ukingoni mwa makala ya Jukwaa la Michezo, nafahamfike kwamba umekuwa mbali na kufuatilia soka la Afrika Mashariki, pia kusini mwa Afrika. Ukiangalia matokeo ya kushtua kwa baadhi ya klabu, si Simba tu, hata Orlando Pirates, yana maana gani na kwa, kwa, kwa soka la Afrika? Kwanza niseme kwamba ulisema kwamba uh, kwa Afrika mashariki imefanya vizuri. Kumbuke hata kombe la Afrika lilomalizika juzi Kairo, timu za Afrika mashariki zilikuwa ni nyingi kidogo, pamoja na Burundi, Rwanda, Uganda, Tanzania na Kenya. Kwa hivyo hiyo ni dalili moja, lakini siku zote katika mashindano yote yale kunakuwa na surprise results, ama timu kubwa kutolewa au timu ndogo kushinda. Kwa hivyo mimi naona ni kawaida tu kwa kwamba Simba kutolewa ni kwa sababu e, ni sehemu ya mpira, na kwa bahati mbaya wamecheza timu, wameshindwa kutumia uwanja wao nyumbani vizuri, na wameruhusu goli la mapema la wageni, na hata Orlando Pirates wao na ukubwa wake. Lakini siku zote unakuwa na surprise zote ambazo zinatokezea, ni sehemu ya mchezo, tusishangae. E, hakuna dalili yote hapo, tu ni kwamba klabu nyingine zimejipanga vizuri, zimeshinda, na ndio matokeo ya mchezo. Bila shaka Aloisi unamaliza vipi wewe wakati huu tukitazamia mechi za mkondo wa pili kuanza kuchezwa uh, mwezi Septemba mwaka huu mechi za hatua ya kwanza ambapo Yanga watawapokea Zesco kutoka Zambia wakati na halikadhalika mechi zikihusisha klabu nyingine ambazo zitaanzia duru ya kwanza kama vile uh, Tupu Isa Mazembe Mabingwa Watetezi Esperance Sportif de Tunisia, Tunisia na Makabingwa Idadi ya Casablanca ya Morocco. Muhimu ni kutambua kwamba soka linabadilika, na timu zijipange zitambue kwamba sasa zinaenda kwenye mlima mrefu zaidi, na mlima ambao kwa kweli bila kujipanga vizuri unaweza ukadondokea kuwa umesimama. Lakini kwa klabu kama ya, klabu ambayo kwa kweli bila shaka kama ulivyosema, tunatarajia mambo kadha wa kadhalika yataendelea ndani ya klabu hiyo, ni muda wa kujipanga. Bado Simba wana kikosi kizuri. Bado Simba ni timu ambayo ilikuwa imeshaanza kujenga haiba yake kwenye soka la Afrika. Kwa hiyo ni wakati wao kujipanga, ni wakati wa kupambana ili hakikisha kwa msimu unaokuja iweze kurejea. Na mwasanteni sana Alois Mchunga, ukiwa hapo Iringa, na vile vile vile, Alisale, bila shaka sasa, kwa sasa unahudhuria vikao vya matayarisho vya, vya bunge la Tanzania vinavyoendelea jijini Dar es Salaam. Naam. Asa asante sana mimi ni Frederick nwaka msikilizaji, Victor Robert Wille ameingia hapa studio nami nawapa pole sana mashabiki wa Simba. Karibu sana Victor. Asante sana Frederik Nwaka na msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Eh, muda umeturuhusu kuwa na hayo tu hii leo, lakini usikose kuwa nasi hiyo kesho asubuhi kuanzia saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Shukrani kwako Frederik Nwaka uliyetuletea makala ya jukwaa la michezo. Mimi ni Victor Robert Wille nikikuaga kutoka Dar es Salaam Tanzania, uwe na usiku uliotulivu Msikilizaji, na kwa burudani hiyo ya muziki, ndio tunatia nanga ya matangazo ya jioni ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Kutoka Dar es Salaam, mimi ni Victor Robert Wille, na punde tu tutajiunga na wenzetu wa jijini Paris nchini Ufaransa kusikiliza matangazo mengine <mimu>