Nam barabara kabisa. Asante sana mwenzangu, Victor Buso, na msikilizaji pia kwa kuendelea kuwa pamoja nasi katika matangazo ya jioni. Na kwa sasa tunakuletea makala ya jukwaa la michezo uh, jumapili ya leo ya Agasti 4 mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Mengi yanachomoza viwanjani msikilizaji, lakini barani afrika kikubwa ni mechi za kuwania kufuzu kwa fainali za mataifa ya Afrika kwa wachezaji wanaocheza ligi za ndani CHAN Kenya ikicheza katika uwanja wa Moi Kasarani jijini Nairobi imeangukia pua aa, baada ya kutupwa nje ya mashindano hayo na Tanzania. Pia tutatuama kuangazia mechi zingine ambazo zimepigwa hivi leo, Afrika Kusini ikiangukia pua tena mbele ya Lesoto, lakini vilevile vile Zimbabwe ikiangamiza Mauritius. Mimi ni Fredrik Nwaka, mwenzangu uh, upande wa pili wa studio ni Victor Abuso. Victor, karibu sana. Nam asante na sana mwenzangu Fredrik Nwaka, umeanza uh, kwa bashasha na furaha juni ya leo. Nam asante Abuso, lakini kule nchini Kenya, katika jiji la Kisumu, magharibi mwa Kenya, tunaungana na Boniface Osano mhariri, mchambuzi wa michezo wa tovuti ya kawatungu kawa. Osano karibu sana, na ikiwa ni mara ya kwanza tangu umerejea baada ya takriban majuma mawili, tunaungana sote tena katika makala ya jukwaa la michezo mwaka bila shaka habari inayompa furaha unajua, Taifa Stars wamegaragaza Harambee Stars ya Kenya. Na asante sana Osano, basi na wewe unazungumza kwa bashasha sana, bila shaka una mengi ya kuchambua kuhusiana na kile ambacho kimejiri hapo nchini Kenya. Lakini dondoo za michezo kwa ufupi, zinazoendelea duniani kwa sasa ni kwamba Uh, me, michuano ya kikapu barani Afrika kwa wachezaji chini ya umri wa miaka kumi na sita imefikia tamati hivi leo uh, uh, kule nchini Rwanda katika mji wa Kigali ambapo mataifa mbalimbali yalikuwa yakishiriki michuano hiyo. Rais wa chama cha mpira wa kikapu Tanzania BFT uh, ma, ma, Magesa Fares Magesa ametueleza punde e, muda mfupi uliopita kwamba mashindano haya yamefana na yatakuwa ni fursa kwa mashindano mengine makubwa ambayo yanatazamia kuandaliwa baadaye mwaka huu. Ni dondoo ambazo tunaendelea kuzifuatilia msikilizaji. Lakini e, kule nchini Uingereza kuna mechi ya kombe la FA, mechi ambayo inaashiria ufunguzi ama msimu mpya wa ligi kuu ya kandanda ya Uingereza. Na hivi sasa ninapozungumza nawe msikilizaji, tayari Liverpool imesawazisha bao kipindi cha pili kupitia kwa mchezaji wa safu ya ulinzi, Joel Matip, baada ya kutanguliwa kufungwa kipindi cha kwanza na mchezaji Rahim Stelling na sasa mabao ni moja kwa moja. Na nchini Tanzania vilevile vile Yanga imekuwa ikicheza na Kariobangi Sharks ya Kenya, mchezo ambao unatematisha kilele cha wiki ya mwananchi ama wiki ya wananchi ambayo inasherekewa kwa mara ya kwanza na timu ya Yanga na Kariobangi Sharks walitangulia eh, kupata bao. Yanga wakasawazisha kipindi chicho cha pili cha mchezo, na sasa mechi inaelekea ukingoni. Naam, uh, abusa ananiambia nina bashasha sana hapa studio. Ni kweli lakini, hebu tuanzie nchini Kenya. Osano, wewe umekuwa ukiufuatilia kwa karibu sana mchezo kati ya Kenya na Tanzania, nini kimeisibu Kenya? Wamecheza mpira mzuri na wametengeneza nafasi nyingi za kufunga, lakini mambo yamekuwa si mambo katika uwanja wa Moi Kasarani, moikasarani ambao uh, utafanyika pale Cameroon mwaka ujao na wenyeji wao na, na Tanzania ambao walikuwa ni wageni uh, uh, mchuano ilikuwa mzuri sana. Ukiangalia kipindi cha kwanza geni uh, ilikuwa ni kusema ni, ni, uh, ni 50 50, uh, lakini ikifika pale uh, kipindi cha pili Kenya iliweza kujitahidi ku, na waliweza ku, ku, ku, kupata nafasi nyingi sana uh, ya kushinda lakini uh, Tanzania waliweza Uh, kurudi nyuma na kuweza kuzuia mpaka uh, mechi ikaweza ku, uh, kuisha kwa ku, sare. Sasa uh, katika, uh, si basi, uh, pandili, uh, kutuja, na katika mapenalti basi Kenya waliweza kupoteza mbili huku Tanzania wakiweza kufunga tatu na kuweza kufuzu katika raundi ijayo ambao wataweza kutuana na timu ya, ya Sudan. uh, kama unavyojua Kenya hawajawahi uh, katika historia yao kufuzu katika mashindano hu wachana ambao unachezwa na huwa, wachezaji ambao wanacheza katika ligi zao na, na kwa Tanzania uh, wana, wana, wanajaribu kutafuta nafasi ya, ya kuweza kufuzu tena kwa mara ya pili. so uh, ni masikitiko uh, kwa kwa Kenya, lakini kwa Tanzania najua wanafurahi uh, uh, uh, kwa sababu kumbuka Kenya iliweza kuwafunga katika ile mashindano ya AFCON ambayo ilifanyika pale Kairo. so ni kama wamelipiza kisasi. Namasano, sasa matokeo haya yatapokelewaje na mashabiki wa soka nchini Kenya? Haitakuwa presha kwa mwalimu Sebastian Minyi ambaye wengi wameonekana kwamba wanaona mbinu zake sasa zimefikia tamati? Hayataleta sokomoko katika benchi la ufundi la Harambee Stars? Tayari ukiangalia uh, social media imekuwa na joto mingi sana, wengi wanamlaumu uh, uh, kocha uh, huyu Mfaransa Sebastian Minyi ambao wanamshtumu uh, wakisema ya kwamba aliweka uchaguzi wachezaji ambao ali, alipeleka pale kutetea klabu ya Kenya. Hawakuwa wachezaji ambao wana ile hadhi ambayo inatosha kufanya hiyo kazi, na kuna wachezaji wengi ambao ni wazuri ambao hawakuweza kutumia, kama mchezaji wa Gor Mahia anaitwa Nicholas aliitwa kambini, lakini haku haikutumika. Ukiangalia alilazimishwa alilazimishwa, ali, ali, ali, ali, kufanya Uh, mabadiliko uh, kwa kwa kwa sababu kile mwondochinu ambaye nijipenda ni aliweza kupata majiraha, lakini ukiangalia kwa bench pale alikuwa na mchezaji mzuri ambaye anaitwa Abdalla Hassan anachezea timu ya Bandari, angeweza kufanya kazi pale, kwa sababu unajua ya kwamba kile mwana amekuwa na akiugua amekuwa na injury. So uh, watu wanauliza kwa nini alianzishwa pale na huku kuna mchezaji uh, ambayo angeweza kuwekwa pale na kuweza kusaidia timu. Asante sana Bonifas Osano. Tutarejea tena kupata uh, kile ambacho hasa kinajiri nchini Kenya, vyombo vya habari na mtandaoni. Uh, mwenzangu Victor Abuso pia alikuwa akiufuatilia kwa karibu sana mchuano huyo. Hapa Abuso, tukiendelea kutathmini uh, tunaweza kusema kwamba Kenya mbinu zake hazijazaa matunda, kwa sababu katika mchezo wa kwanza mbinu zake zilizaa matunda kwa karibu asilimia mia moja ya mchezo nam nam nam, nam. Naona kidogo kulikuwa na mambo yalikuwa yasikusiki vizuri, niam endelea, ulikuwa unazungumzia kile kilichojiri na namna Kenya ilipopoteza mchezo wa leo niam. Bila shaka ni matokeo kusema kweli, ya kusikitisha sana kwa Harambee Stars ambao walikuwa nyumbani na walikuwa na mashabiki ambao walijitokeza kwa wingi kuishabikia Harambee Stars. Kwa namna mambo yalivyokuwa ni kwamba zile dakika za za, za kwanza za kuanza kwanza, zile za mwanzo mwanzoni, uh, kama 20 25, kila timu ilikuwa inacheza kwa kujihami zaidi Uh, ikiwa nataka kupata bao lakini pia kuzuia kufungwa, na nafikiri Kenya walicheza mchezo wao kwa namna kocha alivyowaambia wamiliki, na wapate uh, bao la haraka haraka, lakini mambo yalikuwa ni magumu na kama unavyojua a uh, inapofika katika upigaji wa matuta pia utaalamu unatumika. <laughs> Na kipa wa Taifa Stars Juma Kaseja amedhihirisha kwamba yeye ngombe, uh, asayekimaini <laughs> wanasema kwamba unaweza ukazeeka ya umri lakini uzoefu mm, na, na, na, na hata uli, wakati mechi na karibia karibia dakika zile za salama, alikuwa kidogo anapoteza muda akiwa na matumaini kwamba ikiwa mechi itakwenda katika ikoja wa penalty, alikuwa anajiamini sana. Ni mchezaji ambaye ana rekodi ya kucheza penalti mwaka 2000 na tatu katika uwanja wa kimataifa wa michezo wa Cairo ama wengine wakiita bogo la Arabu, aliwezesha Simba kwenda katika hatua ya robo fainali, akiokuwa michomo ya penati ya wachezaji wa Zama, lakini ni matokeo ambayo yataleta taswira njema sana kwa mashabiki wa soka nchini Tanzania na hususan kwa mwalimu uh, kaimu kocha mkuu wa Taifa Stars Etienne Ndairagiji ambaye ndio kwanza amepewa kibarua cha kuifunza Taifa Stars lakini abuso kumekuwa kuna michezo mbalimbali pia kabla tujarejelea tena mchezo wetu ambao ulikuwa ukichezwa Kenya uh, kule nchini kule kule Maseru nchini Lesotho uh, Lesotho imeitandika Afrika Kusini mabao matatu kwa bila abuso Afrika Kusini wakiondolewa mashindano kwa mabao sita kwa mawili baada ya kufungwa mchezo wa kwanza mabao matatu kwa mawili na bila shaka ni matukio ambayo yanashtusha sana kwa sababu na hii wiki hii tu tumeona kocha uh, Stuart Baxter ki sema kwamba hataki tena kazi ameachia, uh, kuwa mkufunzi wa Bafana na Bafana Naam. nafikiri ndio hawa wanachezaji wanacheza soka nyumbani, na ukiangalia ligi ya Afrika Kusini ni baadhi ya ligi ambazo zinatazamwa sana au kupendwa barani Afrika, na matokeo hayo kusema kweli yanaleta maswali mengi sana. tatizo ni nini? Je, labda kuondoka kwa kocha uh, Baxter ambaye alikuwa na kikosi kile kingine ambacho ilikuwa kule Misri kimewachanganya wachezaji wengi wana nikuwa mm. Nikiangalia Afrika Kusini inatumia mashindano haya kuchezesha wachezaji chini ya umri wa miaka ishirini na tatu, watumia taifa ndio wanapewa nafasi. Lakini yote kwa yote, matokeo mengine ambayo ninayapata hivi punde, Victor Abuso, ni kwamba Burundi Uh, timu nyingine kutoka Afrika Mashariki imesonga mbele ikishinda Sudan Kusini mabao mawili kwa moja. Utafahamu kwamba mchezo wa kwanza pia ilipata ushindi wa idadi kama hiyo hiyo ya mabao. Hii inaashiria nini ya kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa kanda hii ya Afrika Mashariki ambayo ina nafasi tatu za kupeleka timu katika mashindano haya, na Burundi sasa utacheza na Uganda ambayo ilishinda Somalia. Uh, unakumbuka jana kule Kampala uh, walishinda wa, wa kwa jumla mabao saba kwa mawili inamaanisha no, kwamba Uh, kutakuwa na ushindani kule Kampala na Bujumbura. Uh, unakumbuka kwamba timu hizi mbili zilishiriki katika michuano ile ya mataifa bingwa bani Afrika, pamoja na kwamba kuna wachezaji kutoka nje uh, lakini timu hizi mbili tutarajie kwamba kutakuwa na ushindani mkali sana uh, kati ya Uganda na, na, na Burundi. Haitakuwa rahisi uh, kwa timu taifa ya Uganda lakini hali kadhalika kimataifa ya Burundi nam. Bila shaka, msikilizaji, ni matokeo ambayo yanaleta chachu katika mechi nzima za kufuzu kwa fainali za mataifa ya Afrika kwa wachezaji wa ndani maarufu kama Chani Fainali, ambazo zitachezwa kule nchini Kamerun mwakani, mwaka wa elfu mbili na ishirini. Katika mchezo wa Ngao ya Hisani unaoendelea kule nchini Uingereza, katika uwanja wa Wembli Uh, mabao ni moja kwa moja dakika ya themanini na saba ya mchezo kati ya Liverpool na Manchester City. Unasikiliza makala ya Jukwaa la Michezo. Asalamu aleikum Abdu Suleiman Semgenyi, msikilizaji wetu ukiwa maeneo ya Kampala uh, nchini Uganda, unasema unatigia sikio makala ya Jukwaa la Michezo hapo Kampala, salam sana maeneo mitaa ya Kajansi mm. na barabara ya kuelekea Jinja Ntebe, naam. <laughs> <laughs> lakini pia Austin Odoro ameniandikia ujumbe hapa, anasema kwamba anategea sikio makala ya jukwaa la michezo akiwa katika mji wa Sirali. Huu ni mji ambao uko katika mpaka wa Tanzania na Kenya mm. uh, kule mkoani Mara na kule Migoli upande wa Kenya. asanteni sana na, Austin na, Robert, Zaad. Robert na Chime Nam. pia akiwa kule Moba Madiga, koma, vema sana jioni ya leo katika makala ya jukwaa la michezo. Asante sana msikilizaji, saa 12 na dakika 49 Afrika Mashariki. Mimi ni Fredrik Nwaka hapa studio nikiwa na mwenzangu Victor Abuso na kwenye laini ya simu tumeungana na mchambuzi wa kandanda na mwandishi wa habari za michezo wa tovuti Bonifasi Osano akiwa jijini Kisumu a, nchini Kenya. Pengine Osano, matokeo haya ya sasa yanaweza kuwa funzo la namna gani? E, si tu kwa Kenya lakini pia kwa mchakato mzima wa namna mashinda, e, mchakato wa kufuzu kwa finali hizi unavyoendeshwa kwa Kenya. Naweza sema kwamba lazima tu, tuangalie ligi yetu ya Kenya Premier League iko katika kiwango gani na nini tunaweza fanya kuiboresha zaidi, alafu tena kwangu ningependelea kuona ya kwamba timu kama ya kucheza kwa katika kwkatikam kama ya tani Uh, kocha angeweza ange kuwa ni kocha uh, wa kutoka Kenya sio, tuseme uh, uh, kama mimi ambayo ni Mfaransa um, so kwangu uh, vitu mbili tuangalie vile ligi inaweza boreshwa, alafu pia uh, tuangalie kiwango cha ututuzi kama inaweza, uh, inaweza imarishwa. Bila shaka na bila mm. shaka. Abuso, unaona vipi? Kwa sababu sana amezungumza kitu kizuri sana, kwamba unajua, unapokiandaa kikosi hiki cha wachezaji wanacheza nyumbani a, ni vema sana kocha wa nyumbani apenda nafasi kwa sababu mara nyingi anakuwa na a wachezaji nawatazamu napokutana katika uh, mechi mbalimbali mbali za ligi uh, kuu. Kwa mfano kocha Sebastian Mnyel uh, wakati baada ya mechi za mataifa bingwa barani Afrika alikwenda Ufaransa, nafikiri no. kuenda na kwenye mapumziko, na alikuja kama wiki moja iliyopita kwa ajili ya maandalizi ya kuja Tanzania na baadaye mechi hii ambayo sasa Kenya imepoteza. Uh, labda hakuwasoma vema wachezaji. Uh, na nafikiri pia ni funzo kwa shirikisho la soka kule nchini Kenya kwamba katika siku zijazo ni vema kocha wa nyumbani apewe kikosi hiki. Uh, mara nyingi uh, wataelewa na vema ha, anakuwa anafahamu mm, zaidi mazingira ya wachezaji tofauti na uh, na ligi yenyewe ukilinganisha uh -huh. na kocha ambaye ana jukumu la kunoa. Kwa hivyo kwa, kwa mtazamo wako ni kwamba kuna haja ya kuwa na mwalimu ambaye anashughulika na wachezaji wa ndani na yule ambaye ana jukumu la kunoa timu nzima taifa ambayo inajumuisha pia wachezaji wanaotoka nje, na mataifa mengi yanafanya hivyo barani Afrika. Kocha taifa, uh, wa timu taifa pamoja na wale wachezaji wengine kutoka nje anakuwa ni kama ni wa kigeni, lakini wale wa nyumbani napewa ni uh, mchezaji wa nyumbani, uh, kocha wa nyumbani. Na asante sana Victor Uso, pengine kuna matukio mengine ambayo yanajiri viwanjani katika michuano hii, uh, kanda zingine kama vile Afrika Magharibi, ni Senegal ilikuwa ikipambana na Liberia, mchezo wa kwanza, Liberia ilitandikwa mabao matatu bila jawabu lakini, pia uh, Mauritania ilikuwa ikichuana na na Cape Verde. Huu ni mchezo ambao utachezwa baadaye kidogo. Mchezo wa kwanza Cape Verde ilinyukwa na maur Tania uh, Osano, tunaangazia jumla hasa, namna mashindano haya yanavyokwenda, pengine uh, kipi ki, hasa ambacho unaweza kukiona, mashindano haya yamekuwa na tija, kwa sababu uh, licha ya mifumo ya, ku, ya, ya, ya kutafuta tiketi ya kushiriki mashindano haya kubadilishwa kuwezesha mataifa ya kanda mbalimbali kupata nafasi, lakini bado inaonekana ni wazi kwamba uh, timu zetu za taifa hazionyeshi ushindani uliotarajiwa. No, no, no. No, no, no. Tuweka mm hewani -hmm. Kidogo abu. So hili swali niirejeshe kwako nam, bila shaka naona tunamjaribu kumweka sawa Osano hapa. Rejea tena hewani msikilizaji, lakini mchezo kati ya Liverpool na Manchester City ni dakika ya tisini eh, Mohamed Salah anaiandikia Liverpool ah. <laughs> Manchester City wanaokoa bao katika mstari pale na kuizuia Liverpool isipate bao la pili. Mohamed Salah ah, alishaweka mpira kimiani lakini mambo yamekuwa si mambo. Kiungo Manchester City huyu anautoa mpira katika eneo la hatari na kuiokoa Manchester City kufungwa bao la pili, dakika ya 92 ya mchezo tayari, mabao ni moja kwa moja, na Manchester City wanakoswakoswa katika dakika za mwisho hizi za mchezo. Kyle Walker huyo anaokua Manchester City kunako dakika za lala salama. Bonifasi, sana wamerejea hewani, na ni swali ambalo nilikuwa nikimtupia. Mifumo ya mashindano haya inaonekana kubadilishwa, lakini tija yake kwa maana ya, ya, ya uthabiti wa klabu wa, wa, wa timu kutoka Afrika mashariki na kati kushiriki na kutoa ushindani umekuwa ni mdogo. mtazamo wako ni upi? Timu zetu kutoka pande huu wa East Afrika lazima waendelee kujituma na kufanya bidii keza wakuona ya kwamba wanafuzu katika mashindano kama hizi, kwa sababu kutoka kujenga timu kuu ya taifa, basi lazima pia waweze kufuzu katika mashindano kama za chano, kwa sababu ukifika pale, basi nakupea machezaji wako platform kupata hata nafasi za kucheza katika shinda za nyumbani so sema kwa upande wa Kenya lazima tu wafanye na waweze kukuzi pale, kwa sababu vile nilivyosema tangu mashindano hii ianze, na mwaka ujao tutakuwa tumeelekea katika mashindano ya sita ya CHAN Kenya bado ijaiukuzi no. Na kama watasema kwamba bora katika upande huu, basi lazima waonyeshe ka uzi ka timu yao katika Mm. Na, uh, uh, Victor viktamsi, tunaelekea ukingoni, lakini swali ambalo ninajiuliza hapa ni kwamba uh, eh, vipi tunaweza tukashuhudia eh, tunaweza tuka tut tutaje nini kwa Kenya. Sebastian Minye bado ana nafasi ya kuwa mwalimu wa Harambee Stars? Naam, uh, uh, nafikiri rais wa shirikisho la soka kule nchini Kenya amedhihirisha kwamba ni kiongozi ambaye ni mvumilivu licha ya kelele za mashabiki, na kama unavyojua, hivi karibuni pia kutakuwa na ile michuano ya kufuzu kombe la dunia mwaka elfu mbili na ishirini na mbili uh, kule Katar. Nafikiri uh, kwa matukio haya, huenda akaendelea kuwa Kenya, uh, lakini akapewa labda uh, kocha mwingine wa kumsaidia kutoka pale nchini Kenya, na lakini haitakuwa rahisi uh, kwa mashabiki, mashabiki mara nyingi wanavyojua barani Afrika wao wanapenda sana kushinikiza na kusukuma <laughs> uh. Kenya ilikuwa na nafasi ya pekee ya kucheza katika michuano ya chano. Nakumbuka vyema mwaka elfu mbili na kumi na nane wakati walipokuwa walipewa nafasi ya ko wenyeji, lakini kwa bahati mbaya sana haikuwa hivyo baada ya maandalizi ya kutokuwa na viwanja uh, kuiweka nje. Kwa hivyo tusubiri tuone, labda ukinje, labda Ah, uh, Usanu naweza kutuambia matarajio yake kwa sababu yuko kule Nairobi na mara nyingi sana anazungumza na hawa viongozi wa soka. Naam. Uh, je, Sabas Minya ataendelea kuwepo? <laughs> Naam, Usanu, unatusikia? Una, una, <laughs> eh, uh, nakusikia sio na kweli sio upande wa uh, kocha Minya uh, kusema ukweli zajia kwamba uh, shirikisho la la soka la Kenya, wataweza kumfuta ku, ku, kazi itakuwa ni vigini sana, kwa sababu ukiangalia uh, hata ukisikia vile rais wa uh, federation anasema mister Nick uh, Mwendwa uh, anasema kwamba kwao walipea ninye kazi ya kufuza katika mashindano ya ya, World Cup ya twenty twenty two pale Qatar. so uh, uh, chochote ambayo atafanya kabla uh, ifike uh, Qatar basi itakuwa ni bonus kwao so naona uh, <tukarabu> uh, uh, na, una tabasamu lakini, hii inaashiria kwamba kuna jambo ambao enda tukalishuhudia hapo baadaye. Asante sana Boniface Osano kwa kuungana nasi jioni hii katika makala ya jukwaa la michezo. Tunakushukuru sana na salamu zetu hapo Kisumu, Kisumu magharibi mwa... mm. Asante sana naam, Victor Abuso. Naona muda wetu umefika mwisho, na tumshukuru sana msikilizaji kwa kuungana nasi jumapili ya leo. Asante uh, sana pia mwenzangu Fredrick Nwaka kwa kutuletea uh, jukwaa la michezo, kuwa naongoza ukiwa upande ule wa pili, ni kwa upande huu uh, mengine pia tukikufahamisha kinachotokea duniani. Usiache kuungana nasi tena kesho saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Victor Buso na kutakia jioni njema, kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. Namna hiyo, msikilizaji, kwa burudani hiyo kutoka kwa Mariah Carey, Always Be My Baby, akimaliza hivyo kutoka hapa RFI Kiswahili. Asante sana, muda mfupi ujao, tutakupeleka kule jijini Paris kusikiliza matangazo mengine, anaotakia jioni tulivu popote pale ulipo.