Radio France Internationale. Tunashaka ubuheri wa siha wa njema, msikilizaji, na nikualike katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Jina langu ni Frederick Nwaka. Kwa muktasari yale tuliyoyafumbata wiki hii msikilizaji, ni pamoja na serikali mpya ya undo huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yapata miezi saba tangu serikali ya rais Felix Chisekedi kuingia madarakani. Huko Uganda, msichana wa umri wa miaka tisa aliyekuwa akisafiri kutokea nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo amethibitishwa kuwa na maambukizi ya virusi vya Ebola na mamlaka za nchini Uganda kwenye mji wa Kasese. Na katika uga wa kimataifa, mkutano baina ya Japani na viongozi wa Afrika watamatika wa huko Yakohama nchini Japani. Kwa hayo na mengineyo mengi, msikilizaji, ungana ungananami hadi mwisho wa makala haya, Radio France Internationale. Tuanzie nchini DRC si ambapo, wiki hii, taifa hilo hatimaye limepata serikali mpya ya muungano baada ya miezi saba tangu rais Felix Tshisekedi aingie madarakani. Punde baada ya kuingia madarakani, kiongozi huyo alikubali kufanya kazi na chama cha rais wa zamani wa nchi hiyo Joseph Kabila, ambacho kina wingi wa viti vya wa wabunge na maseneta. Akizungumza wakati akitangaza kuundwa kwa serikali, waziri mkuu Sirivesta Ilukamba amesema baada ya rais kuridhia sasa, jukumu lililobaki ni kwa serikali kuwahudumia wananchi kikamilifu. Fredi Tendilonge kutoka Kinshasa aliandaa ripoti ifuatayo kuhusu uteuzi wa serikali mpya. Miezi mitatu kisha kuteuliwa kwa Silvestre Ilunga kama waziri mkuu na zaidi ya miezi saba ya kuapishwa kwa Felix Chisekedi kama rais wa DRC, hatimaye serikali mpya imetajwa. Sasa kwa mjibu wa waziri mkuu Silvestre Ilunga Ilukamba, lengo la serikali hii ni kuboresha hali ya jamii L wanaume wana viti ya asilimia themanini na tatu na wanawake asilimia kumi na saba Tuna serikali ambayo inafuata sasa maoni ya rais wa jamhuri ambayo ni mwelekeo wa mabadiliko, yani mabadiliko yameanza sasa, tuzingatie kazi. Serikali mpya hii ina mawaziri 65 wa muungano wa FCC ya rais Mustafa Joseph Kabila na cash inayoongozwa na rais Felix Chisekedi, lakini shirika la raia linaendelea kubaki na hofu kupitia serikali hii Zedone Mshagalusa ni mwanamemba wa shirika la raia. tunayo shaka kiloko kuona wamesahabu raia, wamesahabu civil and society. Inaonekana kama labda hawatagusia mambo ya kijamii, wamejipendelea sana wanasiasa, na hiyo imetupa oga. Wanasiasa wengine walitoa maoni yao kupitia serikali mupya hii. Ferdinand Kambere ni katibu naibu wa PPRD ya Joseph Kabila. sura ya government iwe ya vijana wengi, wawe wa mupya eh na wazi inaonekana leo hawa watu hawakuchaguliwa, kama hawajui kufanya kazi hapana. Kila mtu na aje na hiyo kivukutu yote na moto yote ajitolee kwa serikali na atumike. mtazamo gani ambao raia wa Kinshasa wanaokupitia serikali mupya hiyi ambayo imeundwa? tuliichunga siku nyingi sana, leo tuna kwa leo tunaespereka ya kusema ke mambo itakuwa kufunguliwa. Tunaochunga mahadi yote yenye rais aliyopatishia wakati ya kampanyi za kwake, tunayachunga kwa, tuna kwa siasa hey, matumaini na iko ya nguvu sana parce que eh, Julien Palou kama na pita ministre alikuwa gouverneur wa Nord Kivu, kila siku watu wanakufa kule. Thomas Lua kama ministre akujenga hata barabara moja na yeye alianza jenga na kula franga, kisha tena manamrudisha tapata nini? Hakuna espoir. Raia ambao walisubiri serikali hii kwa kipindi cha miezi minane wamesubiri kuona ahadi zote za resti sekedi za wakati wa kampeni zimetekelezwa. Tusalie nchini DRC, ikiwa ni siku chache tu zimesalia kabla ya muula mpya wa masomo kwa shule za msingi kufunguliwa nchini humo. Baadhi ya wazazi wameanza kuwaondoa watoto wao katika shule binafsi na kudai ada walizolipa baada ya serikali ya rais Felix Tshisekedi kusema elimu ya msingi nchini humo itatolewa bure. Kutoka Kinshasa mwandishi wetu Fredi Tendilonge, alitutumia ripoti ifuatayo. Bi Rashele ni mwenye furaha. Mama huyu wa jamaa ametoka kuchukua kiwango cha pesa ambacho tayari alikuwa amelipa kwa shule kwa ajili ya binti yake. Tunafurahi sana kwa sababu tulikuwa tumekuwa kama vile wafungwa, lakini hivi tumesikia serikali amesema yeye atakamata watoto kusomesha kwa buu. Bi Elizabeti yeye bado anahofu ikiwa serikali haitatimiza ya ahadi yake kwa walimu Ndiyo tuko naogopa ugopa, ba, kama batimiza wenye walisema li, ba, baalimu wataingia tena mumigomo na watoto wanabakia kumanyumba abasomi, ndio wenye tuko naogopa ugopa. Walimu ambao walisubiri kwa muda mrefu hatua hii kutekelezwa ni furaha kwao kuona serikali kuanza kuwalipa marupurupu yao. Jean Chioka ni mwalimu kwenye shule la msingi la umma. Tulifurahi sana kusikia vile kwa sababu sisi tunaishi chini ya dola 100 kwa sababu hii mwezi tunaweza pata dola makumi tatu hii mwezi kesho tunapata serikali natukua hiyo jukumu ya kukamata watoto kwa she walimu ni kitu ya lazima sana, kwa sababu tunateseka sana. Watetezi wa walimu wamesema ikiwa serikali haitatimiza ya madai yao kweli, wataingia kwa migomo hadi serikali itaheshimu ahadi zake. Pasifike Menga ni mtetezi wa walimu. Sisi watetezi wa walimu tulisikia yenye serikali ilituambia, sasa tunachunga tuone kama watatimiza, kama watimiza ze tutafanya migomo na pia tutambete tena walimu waendeleshe kulipisha wazazi pesa kama zamani. Kwa hofu ya migomo ambayo inaweza kujitokeza ikiwa serikali hailipi walimu, wazazi wengi waendelea kubaki na hofu ya kuondoa watoto wao kwenye shule za kibinafsi. Tubaki nchini DRC, msikilizaji, ambapo waziri wa zamani wa afya Oli Ilunga wiki hii ameojiwa kuhusu matumizi ya fedha za umma kwa ajili ya kupambana na maambukizi ya Ebola. Maafisa nchini DRC wanachunguza namna fedha za serikali zilivyotumika wakati Ilunga akiwa waziri wa afya akikabiliana na mlipuko wa maradhi ya Ebola ambao kufikia sasa umegharimu maisha ya watu elfu mbili mashariki mwa nchi hiyo. Mwenzangu Ruben Lukumbuka alimtafuta mwanaharakati Kizito Bini Hangi akiwa mjini Beni, mashariki mwa Congo, kuzungumza naye kuhusu hatua hii. Kama shirika ya kiraia tunashukuru kwanza vyombo vya sheria kwa kuweza kumuita huyu waziri wa afya wa zamani kusudi aje ajeleze namna gani pesa waliweza kuitumia wakati alikuwa akifuatilia mambo ya Ebola, na tumaini yetu ni kuona mwangaza uwepo ndani ya pesa ambazo zilikuwa zikitumiwa ndani ya eh, mambo ya ebola. Unajua, Umoja wa Mataifa, serikali na wafadhili wengine wamejitolea kwa kuweza kupiganisha ebola ndani ya nchi yetu, na sasa iliomba ile mambo ya pesa waweze kuifatilia na waone kama walitumikisha namna gani. RFI tuelekee nchini Uganda msikilizaji. Msichana wa umri wa miaka 9 aliyekuwa akisafiri kutoka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amethibitishwa kuwa na maambukizi ya virusi vya Ebola na mamlaka nchini Uganda kwenye mji wa Kasese. Mwandishi wetu kutoka Kampala, Kenneth Lukwago, wiki hii ametutumia ripoti ifuatayo. Taarifa ambayo imetolewa na naibu wa waziri wa afya D Joyce Morieko, msichana huyu ambaye alikuwa na mama yake alipatikana na dalili za Ebola ikiwa na homa ya juu ambayo ilisababisha wafanyakazi wa afya kumupeleka katika kituo cha matibabu cha Ebola katika hospitali ya Bwera iliyopo wilayani Kasese. Wizara hiyo inasema sampuli ya damu ilichukuliwa kutoka kwake na kupelekwa katika taasisi ya utafiti ya Uganda Virus Research Institute ambapo ilithibitishwa ya kwamba alikuwa na virusi vya Ebola. Wizara ya afya sasa inasema imetuma timu ya wataalamu kushughulikia kesi hii, ikihimiza umma kuendelea kuwa mati na kusikiliza ushauri kutoka kwa wafanyakazi wa afya na mamlaka zingine. Mwezi Juni mwaka huu kesi mbili za Ebola zilithibitishwa huko Kasese baada ya familia moja kuingia Uganda baada ya kuzuria mazishi ya mtu ambaye alikufa Ebola katika nchi ya DRC. Na tusalie katika taifa la Uganda ambapo wiki hii wataalamu nchini humo wameonya kwamba huenda taifa hilo likashindwa kufikia malengo ya mwaka 2040 ya kuwa taifa la kutegemea msaada hadi uchumi wa kati, iwapo kiwango cha kuzaliana kitaendelea kushuhudiwa. Mwandishi wetu Sabina Mpelo anatujuza zaidi. Kufikia mwaka wa elfu mbili na arobaini Uganda imeweka malengo ya uchumi wake kuwa imara na kuwa nchi ya kujitegemea kutokana na kuimarika kwa sekta ya mafuta na gesi, utalii na kilimo. Hata hivyo, wataalamu wanasema huenda malengo hayo yasifikiwe kwa sababu ya idadi kubwa ya watoto wanaozaliwa, suala ambalo wanasema linaathiri maendeleo ya kiuchumi. Watoto milioni moja, nukta sita, huzaliwa kila kila mwaka nchini Uganda, ikiwa na maana kuwa kila mwanamke nchini Uganda ana uwezo wa kuwa na watoto watano. Wataalamu wanapendekeza kuwa kiwango hicho kipunguzwe na kila familia iwe na watoto watatu. Takwimu za watu nchini Uganda zinaonyesha kuwa asilimia sabini ya watu nchini humo ni watoto na vijana ambao wanawategemea wazazi wao. Hata hivyo, Rais Yoweri Museveni amekuwa akipuuza ripoti hizi za wataalamu na kuwataka raia wa Uganda kuendelea kuzaana. RFI. Na tuelekee nchini Rwanda ambako serikali imetangaza kuwapa bima ya afya wakimbizi wanaoishi nchini humo wakiwemo wale kutoka Burundi waliokimbia nchini humo tangu mwaka 2015 kutokana na mzozo wa kisiasa na kiusalama nchini humo. Tangu mwaka 2017 Rwanda inatoa hifadhi kwa wakimbizi laki 1 na 72 elfu, huku asilimia wa 50 wakitokea nchini Burundi ambao wamepewa hifadhi katika kambi ya Mahama. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Bonaventure Shubahiro wiki hii alitutumia ripoti ifuatayo. Hatua hiyo imekuja kufuatia mazungumzo yaliyofanywa kati ya serikali ya Rwanda na shirika la wakimbizi duniani UNHCR tawi la Rwanda kwa lengo la kuwarahisishia wakimbizi wote walio katika ardhi ya Rwanda kutibiwa katika hospitali za serikali kama ilivyo kwa raia wa nchi hii. Huyu hapa ni Kayumba Olivier, naibu waziri katika wizara inayohusika na wakimbizi nchini Rwanda. Nubwo hari wakimbizi wengi hapa Rwanda wamepewa service nyingi za kuwasaidia, lakini zile za kutibiwa hazikuepo. Ndio maana UNHCR ilikubali kuwalipia bima, yeyote atakayelipiwa bima, uh, atatibiwa ataka kama ilivyo kwa raia wa nchi yetu. Na, na, na, oya Akizungumza jijini hapa, afisa anayehusika na ustawi wa wakimbizi kutoka UNHCR tawi la Rwanda, Safari Jean Paul hapa ameeleza kwa nini wamechukua hatua hiyo. Wakimbizi wana haki ya kutibiwa, na lengo la serikali ya Rwanda ni kuwarahisishia wakimbizi walio katika ardhi yake kuishi kama raia wa kawaida nchini humo. Tunasaidiana serikali ili kukamilisha mpango huu. Na je, wakimbizi waishiwo nchini Rwanda wamepokeaje mpango huo? Tunashukuru tuna sana kwa sababu utatupatia yani ni kututetea haki za binadamu, kwa sababu uki, ukiangalia kwenye DRC Congo hawana uh, hizi hizi haki insurance. Uki, ukiangalia kwenye Tanzania wanataka wafukuzwe. Wa hatua hii imekuja ikifuatia hatua zingine zilizochukuliwa zikiwemo kuwapa wakimbizi hao aidi za kiteknolojia ya kisasa na passport za biometric. Nchini Tanzania, wiki hii, idadi ya watu waliandamana kuelekea ubalozi wa Afrika Kusini jijini Dar es Salaam kushinikiza kuachiwa kwa ndege ya shirika la ndege la Tanzania ATCL inayoshikiliwa kwa amri ya mahakama nchini Afrika Kusini. Hivi ndivyo ilivyokuwa katika ubalozi wa Afrika Kusini jijini Dar es Salaam <coughs> Hata hivyo baadaye jeshi la polisi likajitokeza na kuzuia maandamano hayo, huku kamanda wa polisi kanda maalumu ya Dar es Salaam Lazaro Mambosasa akithibitisha jeshi hilo kuwatia mbaroni watu watatu waliokuwa wakiongoza maandamano hayo. Wenzangu waliotangulia wamefanikiwa kuwakamata wale viongozi watatu ambao wameonekana ndio walikuwa wanaratibu hili. Sisi jeshi la polisi haturuhusu maandamano na pia haturuhusu mtu kufanya vile anavyofikiria yeye. Kwa hiyo niombe tu wa Tanzania tuendelee kuheshimu sheria, hata pale ambapo tunaona kuna jambo limefanyika halitupendezi. Ni kamanda wa polisi kanda maalumu ya Dar es Salaam Lazaro Mambo Sasa, RFI. Nchini Sudani serikali wiki hii imetangaza hali ya hatari kwenye jimbo moja la mashariki mwa nchi hiyo na kuagiza kufanyika uchunguzi baada ya kutokea machafuko ya kikabila yaliyoshuhudiwa kwa majuma kadhaa. Tangu Jumatano wiki iliyopita watu wa jamii ya Bani na Nuba kwenye jimbo la Port Sudan wamekuwa wakipigana, ambapo watu 16 wameripotiwa kuuawa tayari. Wanajeshi zaidi wametumwa kwenye eneo hilo ili kuimarisha usalama. Wachambuzi wa siasa wana mtazamo gani kuhusu suala hili? Haji Kaburu alitoa mtazamo wake wiki hii akiwa jijini Dar es Salaam mengi mbali ya kutafuta mchakato wa serikali mpya, pia kuna hali ska ya usalama katika majimbo mengi ambayo yana matatizo ya kila na sasa kama yanaanza kujitokeza. Hivyo ni kwamba hali ya kutawala nchi ile kwa ngumu wakati hali kama hiyo, a manake katika usalama kila nchi huwa kuna alama za rangi. Ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza wiki hii akiwa Dar es Salaam, Tanzania RFI. Aidha, huko huko nchini Sudani, waziri mkuu mpya Abdala Hamdok wiki hii alijikita katika majadiliano ya kuunda baraza jipya la mawaziri baada ya kuteuliwa kuongoza serikali ya mpito ya nchi hiyo. Waziri Hamduk alitarajiwa kutangaza baraza hilo siku ya Jumatano, lakini haikuwezekana kutokana na mazungumzo ya pande mbili, baada ya muungano wa FCC kuwa na idadi kubwa ya majina yaliyopendekezwa. Msikilizaji, kwingineko barani Afrika, nchi sita wanachama wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa jumaa hili wamezuia mpango wa kulijumuisha kundi la Al-Shababu la nchini Somalia katika orodha ya makundi ya kigaidi. Mashirika kadhaa yasiyo ya kiserikali na yale ya misaada ya Umoja wa Mataifa yaliungana kushinikiza kuzuiwa kwa pendekezo la nchi ya Kenya inayotaka kundi hilo kuwekewa vikwazo na kujumuishwa sambamba na kundi la Al-Qaida. Mashirika haya yanasema kuliwekea vikwazo kundi hili kutawaweka hatarini mamilioni ya raia wa Somalia ambao wanaishi kwenye maeneo yanayokaliwa na wanamgambo wa Al-Shababu. Na kuangazia hili, wachambuzi wa masuala ya siasa na usalama wana mtazamo gani? Dkt. Francis Onditi, anazungumza nasi akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Nchi hizo sita ambazo zilipinga ama zilikataa kuidhinisha wako na, na madhumuni yao ambayo lazima iweze, ku, iweze kuispektiwa. Kwa hivyo hiyo um, ni jambo muhimu sana kwa sababu wale ambao wanaishi miongoni mwa alshabab pia wanahitaji misaada ya kibinadamu. Mataifa yaliyozuia pendekezo la Kenya ni pamoja na Ujerumani, Ubelgiji, Poland, Ufaransa, Kuweiti na Marekani. Wiki hii, huko nchini Zambia, mamlaka zimemtia mbaroni kiongozi mmoja wa upinzani na kumfungulia mashtaka ya kumkashifu Rais Edgar Lungu. Mwanasiasa Dr Chishimba Kambwili anatuhumiwa kumtukana Rais Lungu katika picha za video zilizosambaa kwenye mitandao ya kijamii, ambapo hapo jana aliitwa polisi kwa maujiano. Kwa mujibu wa sheria za Zambia, mashtaka dhidi ya Kambwili yanabeba adhabu ya kifungo cha hadi miaka mitatu jela. RFI. Huko Afrika Magharibi, raia wa Gambia wameendelea kuomboleza kifo cha Dauda Jawara, rais wa kwanza wa taifa hilo la Afrika Magharibi aliyefariki na kuzikwa wiki hii akiwa na umri wa miaka tisini na mitano. Victor Abuso anatufahamisha zaidi kuhusu kiongozi huyu. Viongozi mbalimbali mbali barani Afrika wamekuwa wakitoa risala za rambirambi kwa wananchi wa Gambia kutokana na kifo cha Jawara aliyeongoza nchi hiyo tangu mwaka 1965 nchi hiyo ilipopata uhuru wake kutoka kwa Uingereza na kuhudumu kama waziri mkuu wa kwanza wa taifa hilo baada ya gambia kuwa jamhuri mwaka 1970 jawara alichaguliwa kuwa rais na kuongoza taifa hilo hadi mwaka 94 alipoondolewa madarakani baada ya kufanyika kwa mapinduzi ya kijeshi yaliyoongozwa na yeye jame ambayo baadaye aliongoza taifa hilo kwa miaka 22 baada ya kuondolewa madarakani alikwenda kuishi nchini uingereza kwa muda wa miaka minane 8 na baadaye akarejea nyumbani rais wa sasa wa gambia adama barrow amesema kifo cha jawara ni pigo kubwa kwa taifa hilo na atakumbukwa sana kwa jitihada za kuhimiza amani katika taifa hilo la Afrika. RFI. Katika uga wa kimataifa, waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson amekutana na rais wa Marekani na kuitaka Marekani iondoe vikwazo vya kibiashara iwapo nchi hiyo inataka kuwa na mkataba wa kibiashara na Uingereza baada ya kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya. Johnson ametoa wito huu baada ya kukutana na rais Trump kando ya mkutano wa mataifa saba yenye nguvu za kiuchumi duniani uliotamatika wiki hii nchini Ufaransa. Wamarekani wana matarajio makubwa sana ya kuwa na mkataba wa kibiashara na Uingereza na wanatamani hilo lifanyike kwa njia Juni au Julai mwaka ujao, na wanataka tulifanyia kazi hilo kwa haraka, lakini hatuwezi kuwa na mkataba ambao hauna tija. Tunataka tuwe na mkataba wa kibiashara ambao hauishii kwenye sekta ya kilimo na bidhaa za viwanda pekee. Tunataka mkataba ambao una uhalisia ambao utakuwa na manufaa kwa Uingereza na nimemweleza Rais Trump juu ya vikwazo vya kibiashara ambavyo makampuni yetu ya Uingereza yamekuwa yakikabiliana navyo, iwe katika sekta ya usafirishaji, bandari na ujenzi. Ni sauti yake Boris Johnson, waziri mkuu wa Uingereza. Huko barani Asia, kesi ya rushwa inayomkabili waziri mkuu wa zamani wa Malaysia Najib Razak imeanza kusikilizwa, ambapo anatuhumiwa kwa matumizi mabaya ya ofisi na fedha za umma wakati akiwa ofisini. Madai kuwa Najib pamoja na washirika wake kujipatia fedha za umma kwa matumizi binafsi ndiko kulikosababisha ashindwe vibaya katika uchaguzi mkuu uliopita. Hata hivyo kiongozi huyo mwenyewe amekana mashtaka dhidi yake, huku wadadisi wa, wa mambo wakidai kwamba huenda kesi hiyo ikasikilizwa kwa muda mrefu ili kuhakikisha hawitishio wakati wa uchaguzi mkuu ujao. Tukiisalia barani Asia msikilizaji, waziri mkuu wa Japani Shinzo Abe amewaonya viongozi wa Afrika kuwa makini na deni kubwa linalotokana na mkopo wa serikali ya China. Mfano miradi ya miundombinu ambayo inatajwa kuathiri mataifa yanayoendelea. Akizungumza na viongozi wa Afrika wanaohudhuria mkutano wa kimataifa wa maendeleo ya nchi ya Japani na Afrika, waziri mkuu Abe amesisitiza kuwa nchi yake inasimamia ubora na miundombinu ya uwekezaji. Japani inapambana na mataifa mengine ya Asia kushawishi bara la Afrika kwa kutoa misaada mbalimbali mbali kama fedha na kufadhili miradi mikubwa ya miundombinu. Na tukamilishe huko nchini Brazil, ambako baada ya danadana za siku kadhaa Rais Jair Bolsonaro ameonyesha kwamba yuko tayari kukubali msaada wa mataifa ya kigeni kukabiliana na moto unaozuka katika msitu wa Amazon. Serikali ya nchi yake amesema, Rais Bolsonaro amesema atakuwa tayari kupokea misaada hiyo endapo rais wa Ufaransa Emmanuel Macron atafuta maneno ya kejeli aliyoyatoa akidai kwamba Bolsonaro haonyeshi nia ya dhati ya kuzima moto moto katika misitu ya Amazon. Na kufikia hapo, ndio nalikunja jamvi la mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Asante sana kwa muda wako, msikilizaji. Mimi ni Fredrick Nwaka, hadi wakati mwingine, mara nyingine, yaliyojiri wiki hii.