Na kusalimu msikilizaji popote pale ulipo, na karibu katika makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Mweji wako ni mimi Steven Mumbi, na hii leo tunaangazia sanaa ya uchoraji wa vibonzo, na nitakuwa na mchoraji wa siku nyingi, amefanya kazi hii kwa zaidi ya miaka ishirini. Anaitwa Muhidin Ali Msamba. Karibu sana msikilizaji. Karibu sana Muhidini Ali Msamba katika makala ya nyumba ya sanaa. Asante sana kakangu kwa kunikaribisha katika nyumba sana, sana, ya sanaa. Nimefurahi sana, yani nimefurahi mno. Karibu sana. Na ni lini hasa ulianza sanaa hii? Mimi nimeanza sanaa hii nafikiri toka nikiwa mdogo sana toka nikiwa katika tumbo la mama angu, kwa sababu sikujua wakati mdogo. Nikuwa naona kuna picha moja nilikuwa nimeshika, yani nimepigwa picha, lakini nimeshika koa, lakini nikua, nikifikiria labda pengine nilikuwa nikichora. Ukiwa na, ukiwa na umri gani wakati huo? Ili ilikuwa ni ile miaka mitatu au minne. Ulikuwa umeshika koa na... Uh, eh, nilikuwa nimeshika ili koa ili kipande cha koa. Mimi mwenyewe kumbe nilikuwa naanza kuchora, ukuuliza mzazi, e, nafanya nini? E, wazazi walikuwa wachukuli sana maanani vitu hivyo, kwa sababu wanajua kabisa kwamba hii itakusaidia nini katika maisha yako. Shule ya msingi hali ilikuwaje? Shule ya msingi kwa kweli, <laughs> sinika, adi, kwa sababu bado nilikuwa ningali napenda sana kuchora. Nimeanza mimi shule themanini na tano darasa la kwanza katika shule moja ya msingi Mlandege, Iringa. yes, ni Iringa, nyanda za juu kusini mwa Tanzania yes. Sasa kule sasa kule nika nikinichora chora naenda kwenye mashindano, nilikuwa nikiingia kwenye mashindano napigwa. Baba unashindwa, unachemshwa, yani nikikaa hivi nikaenda hivi nikaa badi nikaa, kwa sababu kitu ambacho kiko moyoni mwako unapenda kuchora. Nilikuwa nikipata hata shingi kama mia hivi nimepewa na mtu nabeba ile mia naiweka pembeni na kusanya, kusanya. Baadaye kipindi kile ilikuwa nani, ukiwa na shilingi mia tano ulikuwa na hela kubwa sana, au mia, uh, shilingi hamsini yes, ulikuwa naonekana na hela kubwa sana, na wakati huo ni fedha za noti, e, fedha za noti ile shilingi ishirini ilikuwa ya noti hadi shilingi hamsini ilikuwa ya noti. Kwa hiyo nachokifanya nikuwa nachukua zile hela naenda nanunua makapenizi zile nyembamba zile, kwa ajili ya kuchorea chorea, kupaka rangi, kufanya nini, nachora sasa. Nikawa nimechora sasa, baadaye nikaja nikachora kitabu kimoja cha stori kama kistori ya hadithi hadithi fulani. Kuna kakangu mmoja akaja kakiona kile nani kile kitabu, sakaanza kupambana na mimi, wewe hichi hichi kwa nini unachora hivi? Unapoteza muda, nenda akasome aya, nyanyuka akachana kile kitabu. Kureli ni uma sana. Ilikuwa ni ni hadithi hivi ume, umeichora ume, ume, yeah, mbele. Wale walikuwa wanachora kama ilivyokuwa kwenye magazeti wakati ule magazeti kama ya Asani. Yes, na Asani ndio ilikuwa ni nani? Yaani kama vile semeni kile kimta yani kutizama kwa kwenye sani, unaanga unaangalia kule wewe ndio unachora. Eh, yeah, nilikuwa natamani sana kuona kina madengi au kina nani. Kuna kibete kuna sumo moja watu wakatuambiaje, bwana kina kipepe au kina madengi wako unani wanja mpira hapa. <laughs> tukatoka mbio kwenda pale. Ni mapenzi tu ambayo yalikuwa yananisukuma kwenda pale, naona uwanja ule, uwanja wa Samora, hamna kitu, tukarudi. Mm, na vitu kama hivyo. Sasa baadaye, kuna siku moja ambayo marehemu mjomba wangu mimi alikuwa anaitwa mzee Rashidi Mwachura, yeye alikuwa ofisa wa mifugo wa pale. Siku hiyo, wakati nimechora mchoro, nimekaa naye, akanisomesha somesha sana. Uko darasa ngapi hapo? Sasa niko darasa la sita nikaa nime na nini, kwani nimekusanya huwa nikawa na ni, ni kawaida moja, nakusanya makaratasi nachukua huku nachukua huku na naweka kwenye kiroba yani, yale makaratasi ambayo hayana maandishi yani meupe yale ya mistari mistari, naweka kwenye kiroba. Baadaye nikikaa na chochola chochola, sasa ikawa inaonekana kwamba kuna uchafu, ikabidi sasa nania waulize. Kulikuwa na kaka zangu pale ambao ni watoto zake, akauliza nani kaweka hii, akaambia bwana, hii kaweka msamba na nikaweka Mwidini, mwambie njo, mwambie aje huku baada ah, ya kutupa tumekaa. Kuna siku nikaamua nichore mchoro ambayo ilikuwa ni hiyo nani, ilikuwa mwaka elfu moja mia tisa tisini nafikiri, nikiwa na sara sita nikachora mchoro wangu vizuri nika, nikaenda, nikabandika pale sebeni nikajiona kwamba nime. Nimechora ule mchoro. Hata kufika pale nilivyobandika pale sebleni, kuna yanki mmoja nani na, na, ambaye sasa ina, tumekuwa naye anaitwa Mbaruka Rashidi. Huyu jamaa akaja kanifata ndani akaambia baba, nani baba anakuita, nikaambia kulikoni, ambaye nilikuwa ni mtoto wake, nikaambia kulikoni, akanambia bwana, mimi ameona ule mchoro pale sebleni. Nikasema Mungu wangu, sasa hapa ndio nimekwisha. Kesi, ingini. kesi nyingine hii kwa sababu ah, akaniita akani mpaka sebleni pale kwa sababu nilikuwa nikiseme, kwamba nilikuwa ni mwogaoga sana, yani kutokana na yale matukio yale ya kuchaniwa, kufanyia nini. Kufika pale, akaniuliza ule mchoro kachora nani? Kwa sababu mzee wetu ulikuwa ukimwingia mjomba yule, alikuwa yaani hataki ujinga ujinga, na ametutunza vizuri sana, mpaka leo hii tumekuwa na tabia nzuri. Akaniambia ule mchoro kachora nani? Nikaambia nimechora mimi, kwa woga Yeah, kwa heali, wasiwasi awasiwasi mkubwa nikawa kwa kwa kwa, kwa kwa, kwa kwa, najiuliza nikasema, huu mchoro sasa itakuwaje? Nikamwambia, huu mchoro nimechora mimi. Akasema, ah safi sana, kama umechora wewe mimi nimefurahi. Kumbe hata yale makaratasi nisha sahau, akanikumbusha, kumbe hata yale makaratasi yale rundu ulikuwa nakusanya kusanya, kusanya, ulikuwa kwa ajili ya hii nikasema ndio. Akasema pole sana, semi sikujua. Na mchoro wenyewe ulikuwa umechora nini pale, kwenye kilichobandikwa kwenye ukuta kwenye ukuta, nilikuwa nimechora nani, watu kama wako wanakupata vinywaji, alafu juu chini inaonekana kama ndege inapaa. Na nilichora ule mchoro baada ya kuona kune, kuna kitabu kimoja kilikuwa kinaitwa James ya Keki kama unakikumbuka hicho kitabu mm, ndio. Alikuwa nachora marem John Kaduma ambaye naye alikuja kuwa kunitrain mbele ya safari ja kunifundisha fundisha nini kuchora, yani kuniongezea sasa. Kile nikawa nimechukua ile ni ule mchoro nika nikaa naigiza ule James ya Keki alivyokaa nini, nikachora pale juu, lakini kapiga na rangi zile za maka peni kuja kuangalia ule mjomba akanaambia, wewe inatakiwa we uende we, tukutafutie chuo cha sanaa wewe badala ya kukaa hapa, yani ukishamaliza sekondari uende kwenye chuo cha sanaa. Hiyo ilikuwa ni mwaka gani? Ukiwa darasa la ngapi? Nilikuwa darasa la sita, ilikuwa mwaka elfu moja mia tisa tisini tisini. Darasa la sita, darasa la sita kwao, akafikiria aka, aka, aka kwamba ukimaliza sekondari, yeah, moja kwa moja wewe uende chuo cha sanaa na, na eh, siya, si tena kwenda kidato cha tano na cha sita. Yeah, si, si nani, yani ni hata nikimaliza darasa la saba niende moja kwa moja nichukue niende shule ambazo zina, zina mchepuo huo wa sanaa kwa, kwa ili aniongezee akaambia huyu ita huyu uchoraji utaja kumfikisha mbali. Iringa, maeneo ya Kiesa huku, tunatizamana na shule moja, tunatizamana na shule moja, a basi sekondari na kwenyewe, mambo yalikuwa vipi? Sekondari tulikuwa ninasoma nachora na, nasoma nachora, lakini nasoma, nachora. Kwa kujitegemeza mnyewe, hakuna kuungwa mkono kwa namna yoyote na mazingira ya shule, sababu kwa kuna somo la sanaa e, ukifika kidato cha nne kulikuwa kuna mtihani wa sanaa, na huku nanii mitihani ulikuwa mtihani ya sanaa kulikuwa kuna nani, fine art. Kuna kaka mmoja anaitwa Kenny, huyo yuko kwenye masuala ya habari sasa hivi si kwenye chama gani, alikuwa ni mwalimu wetu wa Kiingereza. Yule yuko niliyenisaidia yule, alikuwa ana ananiita, ananiambia tuchore hii picha, nachora, anaenda kufundishia. Kwa hiyo na maana kwamba nikawa unafanya mazoezi mara kama tunakwenda nimefanya fanya baadaye nikaja nika nika nika ninaendelea na shiriki na chora tu u, u, u, u, kufu, gazeti vile vya shule pale na chora naweka. Baada ya hapo ulienda chuo ama ilikuwaje? Ah, sikufanikiwa kuingia chuo. Kwanza nilivyofika hapa Dar es Salaam baada ya kumaliza form four, baada ya kumaliza form four nikawa nimepokewa na kaka yangu. Tisini na mbili umeanza kidato cha kwanza, tisini na tano ukamaliza kidato cha cha nne, e, cha nne baada ya kukosa kuchaguliwa, basi ikamaana kwamba nikawa nime nika nimechukuliwa kuja huku Dar es Salaam na marehemu kakaangu moja alikuwa anaitwa mzee habdi abdi Rumba. Huyu akawa amenipokea pale, nikawa naishi naye pale. Baada ya kuishi naye pale, ye akaona kwamba huyu mtu inatakiwa asomee kushona kwa sababu, hata angalau akienda akashona kiraka, akafanya nini, ufundi cherehani <laughs> no, no. <laughs> si, e, nini? E, sasa alichosema nani akawa anasema kwa sababu nikiangalia, naona uchoraji kama huyo au auto, yani auto kusaidia hautokusaidia yani, huwezi kujitegemeza kwa kuwa mchoraji, kwa mchoraji huwezi kupata kipato kutoshereza wewe, maskini alikuwa na we. Fikiri hicho. Sasa na mimi nikaona kwamba ngoja ah, nianze kuchora. Sasa yule fundi yule alivuka mjanja, e, akawa ananitumia mimi, mimi nikikaa basi, kuna mishono ya watu pale, ambia Msamba, tuchorie mshono huo. Namchora mtu namchora nini, najisikia raha. Eh, eh, unachora mtu kavaa lile vazi ambalo linatakiwa. Natakiwa. Basi kishafika, kishafika jioni kwa sababu nilikuwa nashona mchana. Ikifika jioni natamani ifike jioni niendelee kuchora. Unajua mimi kuchora, hata wanaweza kaninyima chakula mimi nikapenda kuchora, kuchora tu <laughs> Yani hilo ipo, yani sijui kwa nini, yani sijui Mungu mwenyewe ndo aliopanga. Sasa baadaye, nikishafika ikifika kipindi hicho, basi naenda nachora na, na na yale mavazi yake. Akaniunganisha akasema, wewe ah, wewe unapendelea nini? Kama mimi napenda sana kuchora. ah, na kweli, wewe unapenda kuchora? Nenda kaonane na dada yako Beti Mkwasa. Yule mtangazaji alikuwa mtangazaji alikuwa mtangazaji wa ITV wa Radio, ni wakati huo ni e, maarufu akaja kama mkuu wa wilaya What oh, What shall we do? What shall we we do? do? Muhidini Ali Msamba ni mchoraji wa vibonzo kutoka nchini Tanzania. Amefanya kazi hii kwa zaidi ya miaka ishirini, na haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa. Jina langu ni Stephen Mumbi. Tunaangazia sanaa hii ya uchoraji wa vibonzo ama makatuni kama wengi wanavyoita. Tuvute pumzi kidogo, kibao kinaitwa Todi Oliver Mutukuzi kutoka nchini Zimbabwe. Bao Todi kutoka kwa gwiji wa muziki marehemu Oliva Tuku Mutukuzi ndiyo kinasindikiza namna hiyo makala haya ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili, na niko naye Muhidini Ali Msamba, mchoraji wa vibonzo kutoka nchini Tanzania. Amefanya kazi hii kwa zaidi ya miaka ishirini, na tunaangazia safari yake ya sanaa hii na vigingi ama vikwazo alivyokutana navyo katika sanaa hii na mafanikio pia. Amefanikiwa kiasi gani kuitendea haki sanaa hii ya uchoraji wa vibonzo? Muhidin Ali Msamba. Tuzungumzie sasa, uliingia vipi e, kwenye kazi rasmi? Umemtaja Beti Mkwasa, ni mwandishi wa habari mahiri nchini Tanzania, amefanya kazi hii kwa muda mrefu na baadaye akawa mkuu wa wilaya e, wilaya mbalimbali nchini Tanzania. Ulifanya nini sasa mpaka kumfikia Beti Mkwasa? Beti Mkwasa ni kama niseme, ni dada yangu, ni wale ndio madada zetu wakubwa. Sasa siku nikawa nimemtembelea nyumbani kwake, kanambiaje? <coughs> "Wewe unafanya kazi gani?" Ni mwaka gani? Ilikuwa mwaka tisini na sita tisini na sita tisini na sita Nifika akasema we, kwani huko na kazi gani? unataka uende jeshi? Nikaambia hapana, mi napenda sana kuchora. Kasema ah, kumbe unapenda kuchora. Basi mi ntakufanyia mpango kwenye magazeti unasemaje? Nikasema ah, mi ntashukuru. Akaenda ka, akaongea na kaka mzee Mshana Kiondo Mshana Mbale kwa ni mkurugenzi mkurugenzi mara mwisho mwisho kipindi hicho Guardian ha? ni kampuni ya ya magazeti ambayo ipo ndani ya IPP. Sasa yule mwalili wa gazeti la Taifa letu, hivi, na hivi, na hivi michoro tuletee michoro horoo ndzui ada k waziri wetu mstaafu Sumaye, aumm kipindi kile ndiye alikuwa waziri, waziri mkuu pamoja na Mheshimiwa Benjamin William Mkapa wa ilipotelea nikamu, maskini <laughs> <laughs> Sasa baadaye akanambia, basi sisi nina vipimo vyetu hivi, kwa sababu akawa ameshapenda kuondoka. Nikapotea karibu mwaka mzima, kumbe huyu mshana akawa bado anaumia kichwa na mimi. Ni, kinini kilikupoteza? E, e, kinini, a, kinini kilikupoteza? niliona kama bado sijaambiwa kwamba huanze kuchora au kuelewa mazingira uliona, mbona uh, kama uchoraji wenyewe sio huu. E, vipimo? kuna vipimo tena? <laughs> namiwa na chora tu kwa mina, bila kutumia vipimo vyovyote eh, mimi na nachora tu basi. <laughs> baadaye akanambiaje, kanaambia sasa cha kufanya akaanza msumbua dadabeti, huyu mdogo wako vipi? Mbona alikuja afu kapotea simuoni tena? Mchoraji mzuri yule tunamhitaji. Sasa dabeti, mimi sikuonana naye. Aka, akawatumia, kipindi hicho simu hizi za mkononi hazipo angalau tungekuwa tumeshaongea kipindi hicho. Akafata dada zangu wengine ambao walikuwa wamekuwa pamoja, akaanza nani kuanza kunisema mimi, huyu mdogo wetu inakuwaji, mbona anantia aibu mimi kwa yule bosi, kwa sababu anamhitaji yeye hayupo. Basi yule dada yetu dada yangu mkubwa yule akaananipa nauli, nikaenda nani, nikaenda kule kwa nani, kwa beti kufika nani yupo nani, akanielekeza kwa hivi na hivi. Kipindi hicho ITV ile ilikuwa inaungana na Guardian miaka ya nyuma, kabla ya uh, kuwa na jengo lake. Nakuwa na jengo lake ilikuwa ni jengo moja, jengo moja. Sasa pale alivyo niunganisha na yule baadae, akaja yule akasema, wewe, ah, ulikuwa wapi anyway, chora mchoro huu. Nikamchora mwanamke mmoja ambaye amebeba ndoo ya maji alafu anakuni mkononi akaja kanambiaje? nikaja nikampelekea, kasema mi nikwambia mchole, msichana wa kazi huyu, kiondo mshana alikuwa ni mtu freshi sana. Akanambiaje, sasa unaonaje kama ukisogeza sogeza kazi zako sehemu nyingine, yani umumu, sikukatazi ufanye kwangu mimi, ili kuongeza kipato uwe unachora nani magazeti Yanipashe, Alasiri, si Taifa Letu tu si Taifa Letu tu, na mpaka hata Kasheshi wakati linaanzishwa 98 tulikuwepo wote, na nikawa nimeanza kulichorea lile Kasheshi kila siku likuwa inatoka kila siku, nikawa nachora katuni moja inaitwa Chikaptula mlevi huyo. <laughs> Msikilizaji wa RFI Kiswahili, makala yenye nyumba ya sanaa sehemu ya kwanza inaishia hapo. Sehemu ya pili tutaangazia ameingia vipi kwenye uchoraji sasa rasmi, na kazi yake ya kwanza ilikuwa ni ipi kwenye gazeti haya ya IPP katika magazeti haya ya The Guardian ambamo yamo magazeti wakati huo Taifa Letu, e, Alasiri e, Kasheshe, Nipashe na mengineyo. Jina langu ni Stephen Mumbi na huyu ni Muhidini Ali Msamba. Juma lijalo tutaendelea na sehemu ya pili ya makala haya. Unaweza ka tutumia maoni yako kuhusiana na makala haya katika ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili na, na pia katika kurasa zangu, andika Steve Mumbi, Stwivu Mumbi, iwe katika Facebook pamoja na Instagram. Katika Twitter ni at Steve Mumbi. Mpaka juma lijalo, kwa heri.