Karibu ukomba lingine tena, mpenzi msikilizaji, katika makala haya ya changu chako chako changu, hapa Radio France International. Kumbuka, makala haya hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parle francophone na muziki. Mimi ni Ali Bilibilali, bienvenue. Hii leo nakuletea sehemu ya pili ya historia ya jumuiya ya kiuchumi ya nchi za kusini mwa Afrika sadek ambapo kama unakumbuka sehemu ya kwanza tuligusia kuhusu namna jumuiya hii ilivyoundwa, malengo yake na mikutano mbalimbali. Hii leo nakuletea sehemu hii ya pili na ya mwisho ambapo nazungumzia kuhusu mkutano wa 39 wa jumuiya hiyo ambao umefanyika kuanzia jumamosi na Jumapili jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, ambapo marais 11 na wawakilishi wa nchi wanachama za nchi 16 zinazounda jumuiya hiyo wameshiriki. Stagomena Lawrence Tax ni katibu mtendaji wa jumuiya ya kiuchumi ya nchi za maendeleo ya kusini mwa Afrika SADC, anapongeza ukuaji wa kiuchumi wa baadhi ya nchi wanachama hususan Tanzania. Najua Kiswahili hakijawa lugha rasmi ya, ya, ya SADC, lakini kwa vile niko Tanzania naomba niseme kwa kifupi nimesema nini ili wananchi walio wengi waweze kunis, kunielewa. Nilichosema nimesema kwamba uhimilivu wa uchumi ni nyenzo muhimu sana katika maendeleo. Nimetoa takwimu ya jinsi nchi wanachama zilivyokidhi vigezo vya uchumi mpana wa SADC tuna vigezo na takwimu hizi zimeonyesha kwamba nchi wanachama zinafanya vizuri, na Tanzania ni miongoni mwa nchi wanachama ambazo zinafanya vizuri, na kwa kipekee kabisa, Tanzania ni nchi peke yake ambayo imeweza kufikia kigezo cha kufikia asilimia saba ya ukuaji wa uchumi. Kwa hiyo naomba mjipongeze, lakini pia naomba tuzipongeze nchi za SADC kwa ujumla wake kwa kujitahidi katika kukidhi vigezo hivi vya uchumi. Hapo jana Jumamosi, viongozi hao wamemkabidhi uwenyekiti wa jumuiya hiyo rais wa Tanzania John Pombe Magufuli, kuiongoza SADC, na ambapo alitumia fursa hiyo kuwakaribisha wageni wake nchini Tanzania. Waheshimiwa wakuu wa nchi wenzangu, mabibi na mabwana, ni heshima kubwa kwangu kupata fursa hii ya kusimama mahali hapa kwa niaba ya serikali pamoja na Watanzania wote kwa kuwakaribisha wageni wetu viongozi wenzangu wakuu wa nchi na serikali, pamoja na ujumbe wenu kwenye mkutano huu wa 39 wa wakuu wa nchi na serikali za jumuiya yetu ya maendeleo kusini mwa Afrika. Kama mjuavyo, mkutano huu unafanyika ikiwa imepita miaka ishirini tangu baba wa taifa letu Mwalimu Julius Kambarage Nyerere ambaye alikuwa miongoni mwa waanzilishi wa SADC afariki dunia. Hivyo basi, tunaahidi kushirikiana na nchi zote wanachama wa SADC kuhakikisha kupitia mkutano huu ndoto na mawazo ya baba yetu wa taifa pamoja na viongozi wengine waanzilishi wa jumuiya hii yanaendelea kutekelezwa wa vitendo baada ya kusema hayo, narudia tena kuwakaribisha waheshimiwa wakuu wa nchi kwenye mkutano huu wa 39 9 is wa Sadeki hapa Salaam, mahali penye amani na ambapo ni kitovu cha harakati za ukombozi barani Afrika. Mongo ibariki Sadek, Mungu ibariki Afrika. Asanteni sana kwa kunisikiliza. Mbali na makaribisho hayo, Rais wa Tanzania Joseph Magufuli amesema licha ya kukua kwa uchumi wa baadhi ya mataifa bado kuna tatizo la amani na usalama ambavyo vinatakiwa kutatuliwa. In some of our countries, conflict situation still exist. In addition, there is other security threats including international terrorism, organized crime, climate change, drought, fraud, hunger. Tayari rais huyo ametangaza vipaumbele vinne atavyosimamia katika kipindi cha mwaka mmoja wa uongozi wake ambavyo ni kuimarisha uchumi wa nchi wa shirika kwa kuhakikisha ujenzi wa viwanda, kuipigia chepuo lugha ya Kiswahili, miongoni mwa mambo mengine. Nchi hizo wanachama wa SADC zinatofautiana kiwango cha uchumi licha ya kuwa na maliasili za aina tofauti zikiwemo mbuga za wanyama pamoja na madini ya aina mbalimbali. Tayari mawaziri pamoja na makatibu wakuu wa nchi hizo wamekutana katika mikutano ya awali kujadili mambo mbalimbali ya jumuiya hiyo. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Antoine Feliksi Chilombo, ametumia fursa ya jukwaa hilo kuwataka wakuu wa jumuiya hiyo kumsaidia kurejesha utulivu mashariki mwa nchi yake. Je voudrais ici solliciter un peu... ningependa kuomba hapa kulingana na malengo ya jumuiya yetu mshikamano wenu wa nchi yangu na watu wake, ili mwisho wa mkutano huu tufikie kuunda, kama ilivyo kwa kikosi cha kuingilia kati chini ya MONUSCO ambacho kilifikia kusambaratisha waasi wa M23, kichukue azimio thabiti la kuimarisha vikosi vya jeshi la Kongo ili kumaliza moja kwa moja makundi yote yanayosababisha maafa na madhila kwa wananchi wetu. Napendekeza kuundwa kama ilivyo muungano wa kimataifa dhidi ya ugaidi, kikosi cha kikanda kwa ajili ya kumaliza janga hili. Upande wake, rais wa Madagaskar Andi Rajoelina amesema yeye ndiye kijana kwa wote, lakini huwezi kumhukumu mwanaume kwa umri wake. Amewataka viongozi wa jumuiya hiyo kuhakikisha wananchi wa mataifa wanachama wananufaika na rasilimali za nchi zao na jumuiya hiyo isiwi tu ya watu kujiunga na kukutana bila kuwa na mafanikio yoyote chanya. Mkutano huu ni kilele cha mkutano wa mwaka huu baada ya wiki ya maonyesho na ya viwanda kufanyika kati ya Agosti 8 na 9 na baadaye mikutano ya maofisa waandamizi wa wa nchi wanachama. Mkutano huu wa wakuu wa nchi unatamatika hivi leo Jumapili. cha utamaduni. Tuangazie hapa kuhusu utamaduni wa kumwoza binti wa Kimasai. Mwenzangu Stephen Mumbi amezungumza na Seilegeni kuhusu utamaduni huu. M, mimi kwa jina naitwa Seilegeni kutoka tarafa ya Ngorongoro wa na, nimetoka kwenye kikundi naitwa Wadaga, ambayo inaunganisha makabila mawili Wamasai na Watatoga. Taratibu zikoje za kumwoza binti wa Kimasai? wa binti wa Kimasai zamani, maana kwa sasa hivi hamna kumwoza mtoto wa kike. Sasa hivi wamebadilika, sasa hivi ni mtoto wa kike anajitafutia mume mwenyewe, anamleta nyumbani. Kwa hiyo hiyo ya zamani tumeshaacha siku nyingi. Kama mimi mwenyewe mfano, sasa hivi mimi mwenyewe nimejitafutia mume, nikampeleka kwa wazazi, wakanikubalia. Kwa hiyo kwa sasa hivi hamna kumwoza mtoto wa kike. Sawa, tuzungumzie hiyo ya kisasa ambayo umempata mchumba, umempeleka kwa wazazi anafata hatua gani mpaka anaooa? Yaani, tukishia kukutana na mwanaume tunakubaliana na mbelega kwetu, naenda kumtambulisha na yeye ndo anaenda kunitambulisha kwao. Kwa hiyo ndio urafiki naanza hapo mpaka ndakapoolewa pale. Na wakati wanakutambulisha kuna uh, shamra shamra zozote, labda chakula nini nini ni kinafanyika? Ndio, wakati unaenda nyumbani lazima iwe na pombe ya wazee, kuna chakula ambayo watapikwa kwa ajili ya wa wamama, kwa hiyo lazima iwe na sherehe. Ha, na utambulisho wenyewe ndio hii inaitwa posa? kutoa posaaposa kwa maana ya kwamba anakuja kutoa barua na kuleta ombi la kukuoa. Ndio wakati unapeleka nyumbani, wewe mwenyewe unaenda unamwambia baba, nimempata huyu mwanaume atakaye. Kwa hiyo yule ambaye amekuchumbia tumboni na umeshaenda kusoma huyo, um, Ha, ayipo e, wakati anakuja kuleta posa na nini, ni vyakula gani vinapikwa pale, vyakula gani vinatumika? teule ambayo itakayotumika kwa wageni ni kuchinja mbuzi kwa kuwachinja wale wageni. Tuseme kama wamama wako wanakula wali. Tunapika wali. Tunapika wanakula. Kwa hiyo mgeni hawezi kula wali, wanachinja mbuzi. Sawa. Na sherehe zenyewe zikoje? Taratibu zenyewe za sherehe sasa, kwamba ndio unaolewa zikoje? Akadi unaolewa. Lazima akadi unaolewa. Kuna wazazi wangu watakusanyika hapa kwetu. Ndio watakao nipiana mimi niende wapi kwa mzee kwa hiyo wakati naenda kwa mzee, lazima ndugu zao wa yule mzee awepo wa na anaandaa sherehe mwenyewe. Ha, mahari ni kiasi gani? Tumezoea kuna wengine wanatoa ng'ombe, kuna wengine wanabadilisha kuwa fedha. Hata sisi kwa sasa hii, hata hivi tu kama ukiolewa, kuna ndama mbi, mbi, mbili, ndama jike na dume, ambayo ndio wataingia nyumbani, ndio msichana ndi, ndio atatoka. Mbona chache ndama moachache ndama ndama moja nana... na ndama jike na ndama ya dume sio ng'ombe hamsini ng'ombe mia tano. Hapana. Kwa nini imebadilika? Sasa hivi imekuwa ni ndama, ni makubaliano ya upendo wa mwanamke wa mtoto wa kike na yule mme ha. Na endapo utaka, utaenda pale utakaa, umezaa kama huyo mtu atakubali, kuna nikuunganisha wale wale ndugu, na awezi kupeleka ng'ombe nyingi, ili mkienda kukosana wasija kadaia Aha, kweli zamani, maana ilikuwa ukipeleka ng'ombe nyingi binti huwezi kurudi nyumbani na kuwa ni kasheshe hiyo ime, imesaidia mabadiliko kiasi gani? kukubaliana kwamba itolewe ndama badala ya kutoa ng'ombe nyingi. Kwa sasa hivi imesaidia, maana wa, wa, wa, watoto wako wamenyenyasika sana kutokana na hizo ng'ombe nyingi ambazo unabeanwa, alafu wewe unalasimbiwa kwenda kuolewa. Kwa hiyo kwa sasa hivi msasa waweze kuchukua ng'ombe ili mtoto wako akienda kunyenyeshwa aweze kurudi kwako ku. Aha na pengine hii imesaidia kuondokana na unyanyasaji. Mtu akishajifungua amepata watoto sasa wengi, wa, wengi wanapeleka kiasi gani cha ngombe wakati wameshapata watoto e, ndio yani huyo atakuwa tu makubaliano, maana kama atakuwa na shida kwenye ilo boma yetu, kama niseme nise, nise mimi mme wangu ataweza kuwasaidia wale ndugu. Haya, tuzungumzie kidogo mavazi ya Kimasai. Mwanamke wa Kimasai anavaa mavazi ya namna gani? Mwanamke wa Kimasai anavaa mavazi kama haya ambayo ni kwa kuyasimulia, kwa sababu najua hata rangi pia zina maana. Kama hii rangi, kuna rangi anaitwa endomononi, ambayo jina la endomononi ni jina la mama mwanamke mwenyewe ndio. Aha, siwezi nikavaa rangi nyingine, labda ya pinki au kama hii aliyovaa baba mwana, mwanaume hawezi kuvaa hii nguo, ni wamama tu ndio wanafaa. Na hizi shanga ambazo naona umevaa, kuna zingine zimezunguka E, shingoni ni za namna gani hizi ushanga? Mimi kama mwanamke ndio nafaa hizi, lakini kama hizi tunashare na wanaume hizi, lakini hizi mwanamume hawezi kuvaa, hata hii hawezi kuvaa. Aha, msikilizaji, hii anayoionyesha ambayo anasema hawezi kuvaa mwanaume ni pana hivi na inakuwa imekaa kama sahani imezunguka shingoni kwake. Je, mabinti wanavaa za namna gani? Anaweza kavaa kama hizi ulizovaa wewe? Kuanzia binti ndio anafaa hizi, si tunaandaa ushanga ya binti kama hizi naweza kutofautishaje? Kama hii hii ni ya binti na hii ni ya mama mtu mzima? Kama mimi nikishia kuwa mtu mzima nafaa hii moja ndio. Ah, msichana anavaa nyingi M msichana anavaa mbili. Unawaambiaje sasa wanawake wengine na jamii nyingine ya Kimasai kuhusiana na utamaduni wa Kimasai? Mimi namwambia wana wanangorongoro au jamii ya Kimasai kuhusu tamaduni, tusiachie tamaduni yetu, tusikilie tamaduni yetu. Asante nikushukuru. jina lako tena? Jina langu naitwa Saile Keni kutoka Toka Ngorongoro, aya, ah, asante sana. Asante. <fazio> na kipengele cha muziki ni kuletee wimbo huu mpya kabisa wa kundi la The Mafik, kundi linaloundwa na wanamuziki watatu kutoka nchini Tanzania, ambapo mmoja kati yao ametoweka katika mazingira ya tatanishi. Msanii huyo ambaye anafahamika kwa jina la Mbalamwezi amefariki, inna lillahi wa inna ilaihi rajiun. Watu mbalimbali Wakiwemo wanamuziki wamejitokeza msibani jijini Dar es Salam kwa ajili ya mazishi ya mwanamuziki huyo. Haya, sikiliza ngoma ya kundi hili la Mafik ikiwa ni ngoma mpya kabisa ambayo imewekwa mtandaoni siku tano zilizopita. Vesi ya pili ndiyo yake, bala mwezi <gulia> Mpenzi msikilizaji, tutamatishia hapa makala yetu ya changu chako chako changu. Ungana nami tena Jumapili ijayo tukijaliwa. Mimi ni Ali Bilali, nikutakie bon dimanche.