Ni matumaini yangu kwamba hujambo mpenzi msikilizaji. ike tu passe un bon dimanche, namaanisha nina matumaini kwamba jumapili yako inapita vizuri. Mimi ni Ali Bilali, nakukaribisha kusikiliza makala haya ya changu chako chako changu, makala ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni le parle francophone na muziki. Bienvenue. Hii leo msikilizaji, nakuletea historia ya mapinduzi ya Ufaransa ama la prise de la Bastille. Kila ifikapo Julai 14 na ya kila mwaka wananchi wa Ufaransa huadhimisha sikukuu ya kitaifa ambayo chanzo chake ilitokana na mwamko wa wananchi wa jiji la Paris ambao alichokeza kwa wingi na kuliteka eneo la Bastille. Ilikuwa siku ya Jumanne, Julai 14, mwaka 1789 huko Paris na kuwa mmoja miongoni mwa matukio yaliyoanzisha au kuashiria mapinduzi ya Ufaransa. Siku hii imeorodheshwa katika mila ya historia ya Ufaransa inayozingatiwa kama ushiriki wa kwanza kabisa wa watu wa Paris katika mapinduzi na maisha ya kisiasa kwa Ufaransa. Katika kufafanua zaidi, nimezungumza na balozi wa Ufaransa nchini Tanzania, Frederic Clavier, ambaye anaeleza kwa makini hapa nini maana ya sikukuu hii. Uh, uh, utekaji wa eneo la Bastille ndiyo ilikuwa kipindi muhimu cha kwanza kwa eh, historia mpya ya Ufaransa ambapo wananchi wa Ufaransa waliamka kupinga uonevu wa kisiasa, ulipaji kodi, dhidi ya mfumo uliokuwepo kipindi hicho ambao ulikuwa ni wa kifalme. Wananchi wa Paris walivamia la Bastille ambayo kipindi hicho ilikuwa ni jela ambako walikuwa wanazuiliwa wafungwa wa kisiasa, watoaji maoni, wafungwa walihukumiwa kwa kosa la kukosoa mfumo wa kifalme uliokuwepo. Ni uasi uliofikia kuteka jela ambapo wafungwa waliachiliwa huru na wananchi wa Paris. Na hii ni hatua ya kwanza ya mapinduzi ya Ufaransa iliyofikia katika hatua kadhaa, ikiwemo kufuta utawala wa kifalme kuanzia mwaka 1793. Hivyo mapinduzi ya Ufaransa alianzia hapo na kuendelea hadi kutanda nchi nzima. Ensuite par plusieurs étapes. Ilichukua miaka mitatu ili kumaliza kabisa utawala wa kifalme na kuanza kwa jamhuri hatua kwa hatua 1784. Ikaja jamhuri ya pili ya Ufaransa ambayo imetuletea hadi leo jamhuri ya tano ya Ufaransa. Hivyo Bastille ni uasi dhidi ya uonevu, uasi kwa ajili ya uhuru, ambayo ilileta haraka sana tamko la haki za binadamu la wananchi mwaka 1 789 iliyopigiwa kura na bunge na kuwa tamko lililofahamika sana kote duniani na kufuatwa na nchi nyingi duniani. kukutana kwa pamoja ili kusherekea kipindi hicho cha kisiasa ambacho ni muhimu, lakini pia kuna sherehe rasmi hufanyika jijini Paris, akishiriki rais wa jamhuri mawaziri pamoja na wageni kutoka katika maeneo mbalimbali mbali, kutoka Afrika, Asia na Amerika hushiriki gwaride, kwa sababu kitengo cha kijeshi ni muhimu, kwa sababu mapinduzi ya Ufaransa yalishambuliwa mwaka 1791 1792 na kujihami dhidi ya nchi Yeah ambazo zilitaka kuzima mapinduzi. Hivyo jeshi ni muhimu kwa sababu ilikuwa ni jeshi la wananchi lililoamka wa na kuchukua silaha kwa ajili ya kutetea taifa la Ufaransa mwaka 1792, na mapigano maarufu chini ya Vami, ambapo wananchi wa Ufaransa waliokuwa na silaha waliyafurusha majeshi ya Ulaya ambayo yalikuwa na uzoefu mkubwa wa silaha. Hatua hiyo muhimu ya gwaride la kijeshi ndiyo hukumbusha kuwa wananchi wa Ufaransa walikuwa na silaha ili kutetea uhuru wao, kutetea ardhi yake. Kuna pointi muhimu hapa. Lazima ifahamike kuwa ni kupitia mapinduzi hayo ndipo sasa wananchi wanaamua wenyewe kwani utawala ulikuwa mikononi mwa mfalme na sasa upo mikononi mwa wananchi. Balozi, tunaweza kusema kwamba mapinduzi hayo ndiyo yalikuwa ujio wa demokrasia Oui. Si, uh, a, a, a, a, ndiyo tunaweza kusema hivyo. La, un nafikiri, un licha ya kwamba demokrasia ilichukua muda wa un... kustawi, lakini ni hatua muhimu kwa sababu tamko la haki za binadamu la mwaka 1789 linakubalia haki ya kila mtu na ya kila raia wa Ufaransa, na usawa kwa wananchi wote, hivyo kuna ndoto hiyo ya kitambo sana ya Ufaransa, ambayo ni ya dunia nzima, ya uwepo wa udugu kati ya watu, kati ya mataifa. Ndiyo maana Ufaransa inayo utaratibu wa kijeshi lakini pia ya kidiplomasia kufanya kazi kwa amani, maana uhuru mkubwa kwanza ni amani, ni kuendeleza nchi kwa amani na utulivu. Na kama mfano hapa, Tanzania ni nchi ya amani inayoruhusu nchi kuendelea chini ya muungano. Ninashangaa sana kuona mambo kadhaa yanalingana kati ya Ufaransa na Tanzania. Ni nchi zinazo utofauti mwingi. Kama hapa Tanzania kuna mikoa Ufaransa pia kuna miji mingi yenye utamaduni tofauti, lakini hii haizuii kuwa Mtanzania au Mfaransa. Kuhusu pointi yako ya mwisho nafikiri kwamba demokrasia ni mchakato wa muda mrefu. Sisi wenyewe Wafaransa tumetumia muda wa miaka mia moja ili kupata demokrasia halisi iliyostawi. Tunaweza kusema kwamba ni miaka 1880 hadi 90 karne moja baada ya mapinduzi ambayo ilianza jamhuri ya tatu ya Ufaransa na watu kama vile yule Glevi, yule Feri, ndiyo demokrasi ilianza kustawi nchini Ufaransa, ambapo wananchi wote walikuwa na haki ya kupiga kura ambapo hapo awali ilitakiwa kulipa kodi ili kuwa mpiga kura. Ninakumbusha kuwa Ufaransa wanawake walipewa haki ya kupiga kura mwaka 1944 chini ya utawala wa Jenerali de Gaulle. Hii inaonyesha wazi kwamba demokrasia ni mchakato wa muda mrefu, kila nchi inaendeleza kwa namna yake kutokana na mazingira yaliyopo ya lakini Ufaransa imekuwa na ndoto kuona uhuru na ustawi na usawa kati ya wananchi na kati ya mataifa utadhihirika licha ya matatizo mbalimbali mbali ya kivita na tuna ndoto hiyo na tuna imani tutafikia na tunahitaji mataifa ya Afrika kwa sababu mengi tunachangia mambo mengi kupitia kuhusu jambo lililo bora Msikilizaji, tuelekee kwenye kipengele cha utamaduni, ambapo kama unakumbuka RFI Kiswahili ipo katika maadhimisho ya miaka tisa tangu pale ilipoanza kupeperusha matangazo yake moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. RFI Kiswahili imekuwa ikishirikiana na wasikilizaji kutoka katika maeneo mbalimbali, sio tu kuwahabarisha, lakini pia kuwaelimisha kupitia vipindi mbalimbali mbali na hapa nazungumza na mwandaaji wa makala ya mazingira, Leo Dunia Yako Kesho, Sabina Crispin na Bigambo. Karibu Sabina. Nam, asante sana Ali Bilal. Ni kweli kabisa, mbali na kutangaza habari nimekuwa nikiandaa makala na huwa ninaandaa makala ya mazingira leo dunia yako kesho. Hii ni makala ambayo inalenga kumhabarisha uh, msikilizaji kuhusiana na masuala mbalimbali yanayohusiana na mazingira. Kumbuka kwamba mazingira ni kila kitu ambacho kinatuzunguka. Kwa hiyo uh, nimekuwa nikijitahidi kutafuta mambo ambayo yanawagusa wananchi kuhusiana na mazingira ukiwemo matumizi ya nishati mbadala, uh, kukiwa pia na uh namna ya kutunza mazingira kutotumia mifuko ya plastiki na masuala mbalimbali ya mabadiliko ya tabia nchi na vitu kama hivyo. Na katika kuandaa makala hii, kuna changamoto ambazo nakabiliana nazo, ikiwa ni pamoja na uelewa mdogo wa wananchi wa kuhusiana na makala hizi, ambapo masuala mbalimbali ya kimazingira, ambapo unaenda kumhoji mtu, anakuwa unapoenda kumhoji msikilizaji kuhusiana na jambo fulani la kimazingira unakuta kwamba uelewa bado ni mdogo. Lakini kutokana na hilo pia tunapata nafasi ya kutafuta wataalamu ambao wanawaelimisha zaidi wananchi. Kwa hiyo kupitia makala hii tunatoa elimu kwa wananchi kuhusiana na masuala ya mazingira. Lakini changamoto nyingine ni ushiriki wa baadhi ya watendaji wa serikali, kupata ushirikiano nao wanakuwa ni wagumu kwa kiasi fulani. Kwa hiyo unakutana na changamoto kama hizo mwisho. Wa siku makala inashindwa ku, kupata inashindwa kwenda hewani, kwa sababu hakuna aa, mtu ambaye ametoa ushirikiano mzuri kwa ajili ya kuelimisha kuhusiana na swala hilo. Kwa hivyo wito wangu tu, labda kwa wadau wa mazingira Uh, ikiwemo serikali za Afrika Mashariki na Kati na taasisi mbalimbali kutoa ushirikiano kwa Radio France International idhaa ya Kiswahili pale ambapo tunawatafuta kwa ajili ya kutusaidia kuwaelimisha wasikilizaji wetu, kuelimisha umma wa Afrika Mashariki na Kati kuhusiana na masuala ya mazingira. Haya basi, ni kushukuru sana Sabina Krispine na Bigambo. Nam, nakushukuru sana Ali Bila. Msikilizaji, kama una swali lolote, ungeliweza kumuuliza Sabina Crispine na Bigambo, usisite. Wewe uliza, alafu ntamfikishia na utapewa majibu bila shaka. Nam, baada ya Sabina Crispin na Bigambo, nazungumza hapa na mwenzangu Ruben Lukumbuka ambaye amekuwa akikuandalia makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii, makala ambayo hutoa fursa kwa wasikilizaji kufahamu bari zilizojiri kwa juma zima. Nam, asante mwenzangu Ali Bili Bilal. Makala uh, mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii ni makala yanayochambua maswala na matukio mbalimbali ambayo yanatokea kwenye jamii kwa wiki nzima kwa kina. Hasa ni makala yanayotoa fursa kwa msikilizaji kueleza hisia na mtazamo wake juu ya maswala yanayoendelea kutokea, iwe ni katika uga wa uchumi, siasa, kote duniani. Na inakuwaje swala zima la maandalizi kwanza katika swala zima la maandalizi eh, mwenzangu Ali eh, katika kuandaa makala hii zaidi sana ni kuanzia Jumatano, huwa ndo ninajaribu kuangalia mwendelezo wa zile habari kuu ambazo ziligonga vichwa vya habari. Eh, habari zilizojirudia kwa mfano, na zile zingine ambazo uh, huwa zinajitokeza bila hata ya kutarajia, zinaitwa breaking news mm -hmm. Kwa hiyo kuanzia Jumatano kwenda hadi Ijumaa na kuwa nimepata tayari picha ya yale ambayo yalijiri katika wiki nzima changamoto kubwa uh, ni kwanza kuwafikia wasikilizaji e, wanaohitajika kuzungumza kutoa mitazamo yao. Ujuavyo e, RFI Kiswahili, sasa tuna wasikilizaji wengi wengi duniani kwao, na katika uh, kila sehemu yapo matukio. Ah, uh, kuna mengi ambayo yanajiri huku na kule. Kwa kumpata msikilizaji wakati mwingine inakuwa vigumu hasa zaidi kupitia uh, simu zetu hapa. Uh, unakuta uh, zile changamoto, unampigia mtu simu anakuambia, niko kwenye niko ndani ya soko, kwa hiyo kuna makelele mengi, sitaweza kuzungumza. Au unaona msikilizaji hajajiandaa, yani anashindwa hata kuongea. Kwa hivyo unakuta anakataa au anakata simu. Kwa hiyo hii ni changamoto mmoja wapo kubwa sana. Pili, ni wakati ambapo na, na naweza naweza kumtafuta mtu ambaye ni wakuzungumza kutokana na tukio ambalo limetokeza kwenye eneo lake moja kwa moja, mm -hmm. Ni kweli hali, uh, hali unafahamu kwamba tunao wasikilizaji wengine huwa wakati mwingine wanachangia kupitia uh, simu yetu hapa uh, ya studioni mm -hmm. Lakini unakuta yale aliyoyasema hapa katika kutoa maoni yake kuhusu habari aliyoandika mwenyewe anashindwa, anas anas kuyazungumza. mm. na wakati wewe mm. kama mtangazaji wewe kama mwandaaji wa makala ulitamani haya haya aliyoyasema hapa ndio azungumzie, ili wa, wa, wa, wa, wa, wa wasikilizaji wetu wengine katika sehemu zingine duniani waelewe hiyo. mm. ni mojawapo ya changamoto. Changamoto pili mm -hmm. changamoto nyingine kubwa hasa zaidi, habari zinakuwa nyingi sana hasa katika kuselekt, katika kuchagua, unajua hapa hii habari ndo nzito zaidi. Makala ni dakika ishirini, lakini habari unazo dakika hamsini, unafanyaje? <laughs> hapo ndo shida hasa, naam. Kwa hiyo kufanya uchaguzi, kujua hii hapa pengine ndo nzuri zaidi amaauhimu ama okubwa zaidi zaidi, inakuwa changamoto kubwa zaidi. wani kushukuru sana Ruben Lukumbu, asante sana mwenzangu. Ali Bilali, na mimi pia nikupongeze, asante sana, asante. Tuelekee kwenye kipengele cha muziki katika kutamatisha makala yetu ya changu chako chako changu. Nami Ali Bilali hapa Radio France International na kuletea mwanamuziki huyu Vichu kutoka kule nchini Burundi, na wimbo wake huu mpya kabisa, anatuambia kunguru. Kunguru kwa kule Burundi wanamwita kibombobombo haya, sikiliza na baadaye, kama una lolote usikose kutuandikia. Unaweza ukatutumia ujumbe kupitia nambari yetu ya WhatsApp ya moja kwa moja kwenye alama ya kujumlisha 255714909729 25, Usiwi daraja la kunitesa eh, eh. Nimekuvumilia sana ukaniona mimi bwenge, visa mikasa, siposa kosa kunitosa. Nenda za konenda, kunguru hafugiki, nenda za konenda. Ivi sasa mwaka wapili <mimu> sijawashwa pilipili nimejitahidi pili. ah. kukuonesha ukweli, kumulaliona sila akili mm. na hivi sasa na kiri sitakurudia kamwe, mbembeleza ya toki yeah. kama talaka chukua mijumba ile chukua uliachie wangu mutima e, mapenzi sukari sio shubiri, kwa kwa uwaganga siwezi mitishamba, utwanzi niiyo yalia yatosha. Wewe nimekuvumilia sana, ukaniona mimi bwege. Muda umeturuhusu kuwa na haya kwa leo, na kuahidi kukuletea mengi mazuri zaidi juma lijalo, na kuwaga nikikutakia bon dimanche.