Karibu mpenzi msikilizaji, katika makala haya ya changu chako chako changu hapa Radio France International idhaa ya Kiswahili. Nina furaha tele kukutana nayo kwa mara nyingine tena katika makala haya ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali mbali, mila na tamaduni tofauti le parler francophone na muziki. Mimi ni Ali Bilali. Bienvenue, karibu hii leo, mpenzi msikilizaji, inazungumzia kuhusu jumuiya ya nchi tajiri duniani maarufu kama G7 ama G7, ambazo hukutana na kujadiliana kuhusu ushirikiano wa kiuchumi wa nchi hizo saba, ulioanzishwa mwaka 1975 baada ya kuwa na nguvu kubwa zaidi ulimwenguni, na ambazo zinashikilia thuluthi tatu ya utajiri wote wa dunia. Nchi hizo ni pamoja na Ujerumani Kanada, Marekani, Ufaransa, Italia, Japan na Uingereza. Umoja wa Ulaya pia unawakilishwa katika kundi hilo la G7 ama G7. Mkutano wa kilele wa G7 huwaleta pamoja kila mwaka wakuu wa nchi au serikali za nchi hizi na vile vile marais wa tume na baraza la Ulaya na pia kwa shughuli maalum wawakilishi wa nchi zingine au vyama vingine vya wafanyakazi walioalikwa kushiriki. Kwa mwaka mzima, G7 ama G7 ina ratiba ya shughuli nyingi katika nchi mwenyeji, ambapo wahudumu na viongozi wa misheni hukutana katika kila sekta: uchumi na fedha, ulinzi na usalama wa kimataifa, elimu, mazingira, maendeleo na kadhalika. Kwa hivyo huandaa programu ya mkutano wa kilele wa mwaka na kisha kutekeleza mipango iliyochukuliwa katika mkutano huo. Kwanza iliitwa G5 ama G5, kisha kwa muda ikaitwa G6 ama G6, wakati iliundwa mnamo mwaka 1975, kama ilivyokujuza hapo awali, na haraka ikawa G7 ama G7 baada ya Kanada kujumuishwa namo mwaka 1976, na kundi hilo lilipanuka zaidi baada ya Urusi kuongezwa mnamo mwaka 1997 na kuwa G8 ama G8. Urusi iliongezwa katika kundi hilo kutokana na ushawishi usha wake wa kisiasa sio kutokana na uzito wake wa kifedha, lakini kuanzia pale Urusi ilipotangaza kuunga eneo la Crimea kuwa upande wake Machi 2014, nchi za G7 na jumuiya ya Ulaya ziliisimamisha Urusi kwa muda kutoka kundi hilo na kurejea kuwa G7 baada ya mkutano wa viongozi wa jumuiya hiyo uliofanyika huko Hague nchini Uholanzi kuchukua uamuzi huo. Baadaye maafisa kadhaa wa G7 walisema kwamba Urusi inaweza kurudi kujiunga tena na kundi hilo, lakini mwaka 2017 Urusi, baada ya kusimamishwa kwake mwaka 2014, ilitangaza kujiondoa moja kwa moja. Mikutano hii inachangiwa na harakati za wabadilishanaji ambazo zinauliza uhalali wa G7 na kuutuhumu kuwa unataka kuongoza ulimwengu kwa kuunganisha nchi kati ya nguvu kuu za kiuchumi, kuongeza kwa kila mwanachama usha ushawishi wake kwa masoko ya ulimwengu, kwa madhumuni ya matumizi ya utajiri kwa dharau na uharibifu wa nchi zingine, hii ikiweka sera ya msukumo wa kineoliberali. Walakini, mikutano hii ni jukwaa la majadiliano ya kawaida kati ya wakuu wa nchi na isiyo rasmi inakuza ushirikiano hadi kiwango cha juu na kuweka malengo ya kawaida. Mwaka huu viongozi wakuu wa G7 wanakutana huko magharibi mwa Ufaransa katika mji wa kitalii wa Biarritz, ambapo rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ndiye mwenyeji wa mkutano huo. cha utamaduni. Leo nakuletea utamaduni wa watu wa kabila la Wadatoga. Wadatoga pia huitwa Wataturu au Wamang'ati ni kabila la watu wa Kenilotiki ama Nilotike kwa Kifaransa. Nchini Tanzania wanaishi hasa katika mikoa ya Manyara, Mara, Arusha na Singida. Lugha yao ni Kidatoga ingawa lahaja zake zinatofautiana kiasi, kwa kufanya maelewano kuwa magumu. Na leo tunazungumzia kuhusu utaratibu wa kumwoza binti wa kiratoga na ambapo mwenzangu Steven Mumbi amezungumza na mmoja kutoka kabila hilo ambaye ameanza kwa kujitambulisha. mimi naitwa Kristina Rumai kutoka kata ya Yasi, wilaya Ngorongoro. mimi ni mdatoga sisi kikwetu, kuozwa kwa msichana jambo la kwanza ni wa, wanaume wanakuja kutoa posa hata kumi au zaidi. Kumi nini? ngombe a a yani, wanaotaka kumoa kuja kutuma posa ni wengi tu, wanakuja nyumbani, kila mmoja anaomba posa yake. Baada ya muda mwe baba mwenye na, na, na hao kumi wanakuja kwa wakati mmoja au kila mmoja atakuja kwa wakati wake? kila mmoja atakuja kwa muda wake, lakini hata mwingine atakuja asubuhi, mwingine atakuja mchana, wanaweza kukutana wote hapa. Kila mmoja anasema neno lake la kwamba niwe mojawapo wa watoto wako katika familia yako. Na, na, na binti wanajuaje kama tayari binti ikafikia kwenye eh, kuolewa ama binti anafaa, wana, wanaona anafaa kumwoa? Wanajua kwa vile wanajua kwamba ameshakuwa amekuwa mkubwa, wamemlea vizuri na wamemtunza kiafya, namna unavyojua, mpaka anakuwa msichana mkubwa kabisa. Hata wewe unamwona kabisa ameshajiweza mwenyewe, basi wanatuma posa. Baada ya muda au mwaka mmoja, mzee baba mwenye nyumba atawaita wazee wa, wa nyumbani kama vile ukoo, watakaa pamoja. Sasa waanze kuhesabu jamani, fulani na fulani na fulani, kiasi waliopo pale, tumpe nani? Sasa kuna jambo, pengine kuna baba ambaye amefiwa na mke wake, ana mke huyu, atakuwa kipaumbele. Kwa nini? Kwa sababu kuweze kurudisha ile familia, kwa sababu amekuwa mjane. Kwa hiyo wanamrudishia familia ili aweze kuwa na familia tena baada ya mke wake kufariki na baada ya hapo wakisha wampa, wanakubaliana kwamba sasa tunampa fulani, wanampa fulani. Na sio kwamba atampeleka leo, hawezi kumpeleka leo, anaweza kakaa hata mwaka hapo nyumbani. Na pia kwa nini, kwa nini anatumia muda mrefu kwenda kwa mume wake? Haina haraka, labda pengine amepeana ni kiangazi, wanasubiria mpaka mvua inyeshe ndio sasa wampe. Wakati huo kuna chakula ya kutosha, kuna maziwa ya kutosha, kuna samli ya kutosha. Kwa hiyo wanapeana wakati huo, pia ni kwa, isiwe ni kwamba mtoto anafika kwa watu anaanza kupauka kwa ajili ya kiangazi, unaona hiyo. Aendelee kung'aa kwa mama hapo nyumbani. Pia kama kuna mvulana pengine nyumba hii, familia hii, watoto wa kiume, labda hamna wa kiume au yupo, bado ni mdogo huyo. Mvulana ambaye amepewa huyo msichana atakuja nyumbani ana, kwani anaweza ikatolewa posa kwa kijana mdogo, anaweza katoa posa kwa binti ambaye tayari kishafikia kwenye kuolewa? Hapana, yani maana yake ni kwamba ile kutuma posa, mwingine ana, anatuma posa hiyo baba, labda wakati wanachagua wale mchumba wa, wa mtoto wa kike, kuna aina hizi kuna aina hizi. Kwanza, labda kuna aliyefiwa na mke wake, ni mjane huyo, atapewa kipaumbele. Pili, wataangalia pia familia hiyo inaishije. Tatu, wataangalia pia hiyo familia na uwezo wa kiasi gani, uwezo wa kifedha au uwezo wa nini wa mali aliyonayo ambao vya si ni mifugo. E, mifugo labda hata pesa au nini, uwezo wa aina yoyote ile. Cha nne, inawezekana huyo kijana hapo nyumbani kwa binti, mtoto wa kiume ni mdogo au hamna kabisa. Huyo kijana baada ya kupewa huyo msichana, anaweza kaletwa nyumbani, akakaa nyumbani mpaka siku hiyo atakapopewa, atakapoambiwa sasa mpeleke mke wako Ataenda ata, ata, ata kwao, atakuja na kinamama atakuja na vijana na wenzake. Naona mba... hii shanga hii ni ni shanga, naona msikilizaji, ni shanga yenye njano na bluu, njano na bluu, na hii unaona hii ni maalum. Kwa hiyo atakapoenda kule, akaja na ndugu zake, watamvalisha shingo siku hiyo rasmi, na msichana siku hiyo ndio atalia mpaka kesho yake. Kwa nini alie? Ya, alia, kwa sababu anaanza kuachana na wazazi wake, anaanza, anaenda kuanza familia nyingine ya kwake sasa. Kwa hiyo hata ndugu zake wasichana wenzake watakuja watalia wote pamoja. Kesho yake wazee wanakusanyika na kina mami, inakuwa ni sherehe sasa. Jambo la kwanza watakalofanya siku hiyo watamwogesha wakimaliza kumwogesha, watamvalisha shanga kila aina zote na kumvalisha hii kitu, hiyo nini? naona kama ni ngozi. Ngozi, ngozi ambayo imetengenezwa, ni watoto wa kike katika ujana wake ndio anatumia hii, na jambo la kwanza siku ile ya kutoka, ndio hii ya kwanza, kitu cha kwanza kuvaa. Msikilizaji, hayo ni mavazi yanazungumziwa, hmm. Basi akitoka ya hapa sasa, ikifike ule muda umeosha, muogesha, wamemvalisha, saa ya kutoka, wanami Kande. Kuna vile viatu vya ngozi anatengenezea viatu vya ngozi, yaani ndio siku hiyo atatoka naye. Wakati anatoka wana, wakinamama wanaweka ngozi kama vile bibi harusi wanaweka kanga, anakanyaga. E, kanga anakanyaga kanga au zuria kwa mjini ye, ye. Wanakanyaga wanampeleka mpaka wanamtoa nje na hizo ngozi, kifika kule mlangoni wanarudisha ngozi, msichana anachukuliwa na wale na wenyewe wanavyomchukua wanakuwa na taratibu gani? Ni sherehe siku hiyo ama ni nini kinafanyika hapo nyumbani kwa baba msichana? Ndio sherehe, na wenyewe watamchukua huko wakaenda nayo, wanaweza kakaa mwaka mzima sherehe ya kwao isifanyike. Lakini... na, na wakati anaondoka hapa nyumbani kwa wazazi wake kwenye ile sherehe ni vyakula gani vinatumika? Ah, kwa kweli hapa nyumbani kwa kiasili unaona viatu, unaona hivi ndio viatu ya kumvalisha e, ya siku ile anapoenda kwa mume wake. Msikilizaji, nimeonyeshwa viatu hapa, ni ngozi ambayo ime, imesukwa na mikanda e, kama kwa kizungu utasema sandals mm, kama sandals sawa. Na, na wakati huo atavalisha hivyo ngozi, ataenda nayo mpaka nyumbani kwake kwa mume kwa wake, atafika kule. Chakula unayouliza chakula, itapikwa chakula cha kawaida tu ya kinyumbani nini, nini, nini. Wanatoga ugali, maziwa, samli, ile mafuta ya mifugo ndio inatumika sana, alafu kuna kichungu maalum kwa ajili ya kuwapikia wale wanaompeleka msichana. Haiwezi chakula ikapikwa kwenye, kwenye sufuria, watapika kwenye hii kitu hii chungu, chungu na, na kuweka mafuta ndio watakula na watakula wakimaliza, wanaenda kusema mimi nje kule, watamsubiria binti yao kule nje, huyo mke wao tamsubiria. Wakishatoka ndio wanampeleka kule hasa kule nyumbani kwa mme wake. Watakapofikishwa anaitwa sibeti, mm, sibeti, ikiwa na maana ya kwamba bado ni, ni, ni mwali ambayo hata ni bibi harusi ambayo hata ngoma yake bado haijapita. Haa. Na hiyo ngoma inategemea, inaweza ikachezwa baada ya mwezi, baada ya miezi, baada ya mwaka. Hai, lakini shughuli anafanya kama kawaida, na anatumikia nyumba yake na anamtumikia mme wake kama kawaida, kama mke kabisa, ila hana nyumba siku, siku ile baada ya sasa sherehe ch yake ikishachezwa, siku hiyo anajengewa nyumba yake, ni pale sherehe inachezwa pale basi anakuwa mwanamke kamili. Aha, tayari anakuwa ameshafika kwenye nyumba yake. Na taratibu za sherehe kule zikoje? Nyinyi mtaalikwa upande wa binti sana, wataalikwa upande wa binti, kina mama wataenda majirani hapo, watu wote ambao wataenda, kina mama. Na wakifika pale watatengenezewa mafiga yake. Baada ya hapo, kina mama watakula. Wakimaliza kula, wanawekewa mafuta kichwani ikiwa ina maana gani, kwamba ni kwa bibi harusi? Aha, asante sana. Ni kushukuru majina yako tena. Naitwa Kristina Ruma kutoka kata ya Eyasi, wilaya Ngorongoro ngoro. Mwanamke wa Kidatoga sana. Haya, asante sana, asante. Tumalizie makala yetu haya na kipengele cha muziki. Kama unavyojua, mpenzi msikilizaji, maradhi ya Ebola yanatikisa maeneo kadhaa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo hamasa imeanzishwa na wadau mbalimbali, wakiwemo viongozi wa serikali, mashirika ya kiraia pamoja na wanamuziki ambao wanahamasisha wananchi ambao baadhi hawaamini uwepo wa maradhi hayo wakiamini kwamba yamepandikizwa kwa sababu maalum. Na kuletea hapa wimbo huu wa mwanamuziki nguli kutoka nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Ngiama Makanda maarufu Werason, anawahamasisha wananchi kujilinda na Ebola. Kama ujuavyo, mpenzi msikilizaji, mila na tamaduni za kiafrika watu husalimiana kwa kupeana mikono, jambo ambalo kwa sasa ni hatari kutokana na maambukizi ya virusi vya maradhi hayo ambayo huambukia kutokana na mtu mmoja hadi mwingine kwa kugusana. Hivyo wananchi wanahamasishwa kunawa mikono kila wakati. Werrason anakwambia, Ebola tosala keba tosala prudence ezoboma ezokipeteo Msikilizaji, acha tukomee hapa kwa leo. Kama una lolote kuhusu makala haya au kama ungelipenda kuzungumzia utaratibu wa kabila lako kuhusu masuala mbalimbali ikiwemo ndoa, mirathi, mazishi na kadhalika, tuandikie kupitia barua pepe Alibilali RFI Kiswahili at gmail com, ama Alibilali RFI Kiswahili arobas gmail com. Unaweza pia kutuandikia kwa WhatsApp yetu ya moja kwa moja kwa kuanza na alama kujumlisha 255714909729 mimi ni Ali Bilali. itafurahi kuwa nawe katika moja ya vipindi vyetu vijavyo na kutakia bon dimanche.