Jina langu ni Ali Bilali wa Radio France Internationale, ninalokaribisha kwa mara nyingine tena katika makala ya changu chako chako changu, makala ambayo kuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parle francophone na muziki hii leo mpenzi msikilizaji, na kuletea historia ya aliyekuwa mkurugenzi wa uzalishaji wa vipindi wa Clouds Media Group nchini Tanzania, Ruge Mutahaba ambaye alifariki Februari 26 huko nchini Afrika Kusini, ambako alikuwa amekwenda kupewa matibabu. Mutahaba amezaliwa huko Brooklyn, New York Marekani mwaka 1970. Alikuwa mkurugenzi wa uzalishaji na vipindi wa Cloud Media Group nchini Tanzania. Mutahaba alipata elimu ya shule ya msingi huko Arusha darasa la kwanza hadi la sita. Kisha akahamia shule ya msingi Mlimani ambako alihitimu elimu ya msingi. Baadaye alijiunga na shule ya sekondari Forodhani na kuhitimu kidato cha nne na kidato cha sita katika shule ya sekondari Pugu. Alihitimu shahada ya masoko kisha shahada ya sanaa katika uchumi chuo kikuu cha San Jose huko California, Marekani. Aliporejea nchini Tanzania kutoka chuo kikuu cha San Jose cha California nchini Marekani, ambako alihitimu masomo yake, Mutahaba alianza kutambulika kwenye jamii baada ya kuanza kufanya kazi na rafiki yake Josef Kusaga ambaye alikuwa akiendesha klabu ya usiku ya disco iliyokuwa ikijulikana kwa jina la Cloud Disco. Ushirikiano wao ulipelekea kuanzishwa kwa Cloud Media Group mjini Arusha, ambayo licha kuwa chombo cha habari na burudani kwa, kwa hadhira hasa vijana, ilifanya kazi ya kuhamasisha vijana wadogo wa Kitanzania kujiingiza katika kutafuta fursa na ujasiriamali ili kujiinua na kuchangia katika maendeleo ya jamii zao na taifa kwa ujumla wake. Bukoba wa Mrumba, magoti idhawa wanasubiri mwili wako utakapofika Karabagaine. Mita elfu moja za usawa wa jukwaa la fiesta karibu na nyumbani kwa... Mutahaba alikuwa akisumbuliwa na matatizo ya figo, kwa hiyo alipelekwa Afrika Kusini kwa ajili ya matibabu hadi mauti yalipomfika tarehe 26 Februari mwaka 2019. Watanzania wengi walipokea habari za kifo chake wakiwa ni pamoja na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania John Magufuli walishtushwa na habari za mauti yake na kutuma jumbe za kuguswa, kutokana na mchango mkubwa wa Mutahaba katika tasnia ya habari na burudani, ubunifu katika mipango mikakati, kuendeleza vipaji vya vijana wa Kitanzania, kuhamasisha ari ya ufanyaji kazi kwa bidii katika jamii na maendeleo ya Tanzania kwa ujumla. Josefu Kusaga ni miongoni mwa watu walioguswa na kifo Charuge Mtahaba. Kusema kweli, sio clause tu. Nikisema clause peke yake nitakuwa na kukosea Watanzania na vijana wengi. Mimi nazungumzia kwa vijana wote. Tumepoteza mtu ambaye, kiukweli, alipigania sana kuhakikisha kwamba tunafungua milango mingi zaidi kwa watu wengi. Nafikiria hiyo imekuwa ni vision ya kwetu sisi toka tu, siku ya kwanza tunaanza toka tuko wadogo, kwamba tuhakikishe kwamba tulichokuwa nacho kinasaidia watu iwezekanavyo wengi, wengi, wengi, iwezekanavyo. Sasa nafikiria ni kumwenzi na kuhakikisha kwamba yale yaliyoanza yanaendelea vizuri. Ni kipi hasa ambacho takikumbuka kwa, kwa, kwa Ruge? Chapa kazi, mtu ambaye alikuwa hawezi kukubali kushindwa. Kama ni kazi ya kufanyika itafanyika. Kama ni kuhakikisha kwamba, bwana hapa lazima tuifungue milango hii, wasaidie watu wengine, atafanya kwao. Ni mtu ambaye alikuwa na spirit ya ajabu kabisa. Fikiria, kila siku mi nazungumza clause ni kama mkono. Unaona mimi niko hapa huyu yuko hapa, mimi sijakuwepo muda mrefu Ruge anaendelea, kwa hiyo tumeweza kujenga vijana wengi ambao kiukweli hata mimi leo Mwenyezi Mungu, kwa sababu hatujui hapa duniani tunapita tu. Uwezi kujua leo nimetoka hapa mkasikia na mimi nimeondoka, lakini tumejenga watu wengi na yeye mwenyewe. Na ni mtu ambaye kila siku alikuwa anazungumzia swala la kuhakikisha kwamba tu, lazima tujenge vijana wengi iwezekanavyo. Kesho na kishukuru mimi nipo leo, kesho na kishukuru wewe haupo. Kwa hiyo kuna vijana wengi tu ambao kiukweli wamejifunza mengi kutoka kwa wengi, wamekuwa wanafunzi wako wake, tumeanza kitu miaka 20 na kwa hiyo kuna wakina Seba ambao wamekaa zaidi ya miaka kumi nao ukiwa chini yake. Kwa hiyo na uhakika ni pengo ndio, lakini ni pengo ambalo yeye alitengeneza vilevile watu ambao wanaweza okay, Mi vision ya miaka mingi ilikuwa vision ya kutengeneza wigo mkubwa sana unaohusiana na entertainment. Kwa hiyo wakati tumeanza kwenye masuala ya madisco miaka 30 iliyopita, nazungumzia. Kwa hiyo tumekuwa on and off sana, yeye akiwa anasoma, kirudi tuko pamoja, kiendelea kusoma mimi naendelea na, na kupiga mpaka hapo tupokuja kuanza kufungua vyombo vya habari. Kwa hiyo ni miaka mingi tumekuwa pamoja. Nafikiria kama, kama nilivyorudia kusema toka mwanzo kwamba siku zote mazungumzo yetu katika kuempower vijana na muda wote mazungumzo ni na hau tunavyoweza kufungua njia nyingine, kitu gani kingine kipya cha kuweza kusaidia vijana. Kwa hiyo nafikiri yeye msisitizo wake kila siku fiesa inaendaje, mambo yanakwendaje. Kwa hiyo ni mtu ambaye hata yuko kitandani, lakini anafuatilia TV, mbona hiki kipindi kijaenda hivi, mbona hiki kipindi kiko hivyo. Kwa hiyo ni mtu ambaye kazi ilikuwa ni muhimu kwake kuliko chochote. Nitajificha. wa rais mstaafu wa awamu ya nne nchini Tanzania, Jakaya Mrisho Kikwete alikwenda kutoa salamu za rambirambi kwa familia na kupata fursa ya kumzungumzia Mutahaba. Katika shughuli zangu za, za siasa, unajua wanasiasa mna vyombo vya habari muhimu sana katika kufikisha ujumbe na kuhamasisha Ruge na Joseph nimekuwa nao karibu sana. Ndio maana nimesema kwamba amenisaidia kwa mengi katika uongozi wangu, lakini mimi pia nimemsaidia kwa pale nilipoweza kuwasaidia. Nilisema kwamba tume taifa limepoteza kijana wake mahiri sana. Nimeyasema maneno yale kwa dhati ya moyo wangu. Nimesema mpoteza mzalendo wa kweli, nimesema kwa maana ya dhati kabisa kwa sababu Lughe ni mmoja mfano wa watu ambaye alikuwa tayari kujitolea yeye kwa ajili ya kunufaika wengi. Ndio maana katoto amekuwa anashughulika tu fursa kwa vijana THT na hizo programs mpya uh, vijana think tank, lakini ha, haku, hakuwa anajifanyia yeye na wala sio kitu ambacho alikuwa anafanya ili, ili, ili yeye anufaike ah alikuwa anafanya kwa ajili ya kuwanufaisha wengi, kwa msemo wa Kiingereza kwamba Ruge has lived his life, we must live his legacy. He has lived his life, we must aspire to live his legacy, kwamba ameishi maisha yake, sisi tuishi, tujitahidi sasa kuishi kwa mfano wa yale mema aliyoyafanya. Yangu niangalie sura yako. Nikitazama pembeni, Mwanamuziki Mrisho Mpoto ni mmoja miongoni mwa wanamuziki walionufaika na ushauri na mtazamo wa Ruge Mutahaba. Uh, wengi wameshamzungumzia, washamwelezea wasifu, na sitakuwa na jambo jipya sana la kuzungumzia, lakini Ruge, tumepoteza kiungo mchezeshaji, tumepoteza namba moja muhimu sana. Tuache yote yote, kila kitakachozungumzwa, lakini kwenye tasnia tumepoteza namba moja kiungo mchezeshaji. Rugi alikuwa ni kiungo muhimu sana, kila mtu yoyote ambaye amefika sehemu ambayo anaweza kujivunia anaweza kujitamba. Mimi leo nimekaa mbele ya vyombo vya habari na hojiwa kama mdau kama mtu muhimu, lakini Rugi kuna mchango wake. Kumbuka kwamba uh, aina ya sanaa ambayo mnaifanya sio common sana, unajua kuongea au mashairi sio sio fani ambayo ina, ina historia kubwa, ina watu wengi sana kwenye industry, lakini mimi niseme tu ukweli kwamba Ruge amenifanya leo na ujiwa na Masanja TV amefanya na ujiwa na TV mbalimbali mbali. Kwa sababu yeye na kina Jera Dando na kina Masudi Kipanya wakati wanachukua kazi yangu ya salamu zangu miaka hiyo, wakasema hii kazi haina testi sana, lakini hebu tuijaribu. Aliporuhusu kujaribiwa tu kwenye Power Breakfast miaka hiyo Leo hii ndo niko mbele ya kamera na ujiwa kama star, na ujiwa kama mtu ambaye naweza nikamuelezea Ruge Mtaba. Lakini uh, project nyingi Ruge, ukiacha mimi, ni mtu ambaye nafanya sana project. Mimi kama unavyonijua, sio mtu ambaye nafanya shows kwamba kiingilio sio shilingi fulani, njoo uingie, sio tiketi, hapana. Mimi nafanya miradi, nafanya project nyingi. Hata project ambayo naendelea nayo hivi sasa ya nyumba ni show, it's not my project, ni project ya Ruge Mtaba alitafuta, akasema project kubwa kama hii, kwa sababu inahitaji mtu wa ground ambaye anaweza kweli kukonvince na kufanya uhamasishaji Nimemlisha mpoto bila kunichaji chochote bila kuomba 10% bila kufanya chochote aa, akanambia ndio, nakaifanya na nimeifanya kwa mikoa yote mitano, na wewe pia sio mgeni na project hiyo, shehe kuisikia. Ni project ambayo itakwenda nchi nzima, lakini leo hii mtu ambaye amenikabidhi project ile ameenda ameondoka zake. Kwa hiyo ni mengi mengi mengi ambayo naweza nikamzungumzia Ruge Mutaba. Ni mtu ambaye pia alikuwa naweza sana kusamea mimi. Nawaambia kila siku, hata waandishi wa habari wakiniuliza, naambia Ruge ni mtu ambaye anapelekiwa mpaka voice note ya kwamba umemtukana lakini kesho anakuja anakuonya kuonya, anakwambia usisubutu wala usijaribu tena kufanya kitu kama hicho, sio kizuri wala kikujengi, twende tujenge industry yetu. Alikuwa na mpango mzuri sana na vijana wasani wote hao, utawauliza watakwambia kuusurugi. Kwa hiyo kwetu sisi huu ni msiba na taifa, taifa kama nchi limepoteza kiungo mkubwa sana kwenye, kwenye nchi yetu ya Tanzania. Wekwenda mbali nasi hujachagua Shughuli za kuaga mwili wa Ruge Mutahaba zimefanyika jana Jumamosi mosi jijini Dar es Salaam na ambapo Jumapili mwili wake umesafirishwa hadi Bukoba ambako atazikwa kijijini kwake. Sasa tunaelekea kwenye kipengele cha utamaduni, msikilizaji, katika makala yetu ya Changu Chako, Chako Changu, Changu. Tuangalie hapa kuhusiana na swala so zima la chakula kulingana na utamaduni wa watu kutoka Afrika Mashariki na watu kutoka kule uh, Afrika Magharibi. Studio hapa niko na mwenzangu Victor Abuso ambaye hivi karibuni alikuwa huko nchini Nigeria, ambapo amefanya uh, nusu mwezi akiwa huko uh, na aliweza kuona mengi zaidi kuhusiana na tofauti ya tamaduni zetu na tamaduni za wenzetu huko. Kwanza tuangazie kuhusiana na swala la chakula hili swala lipoje? Bwana Buso, karibu sana nam. Asante sana mwenzangu Ali Bilal kwa kunikaribisha katika makala haya ya changu chako chako changu, changu. Na ni kweli kabisa, chakula kusema kweli kule Nigeria ni kitu ambacho naweza nikasema kwamba ni kitu mahususi ama maalum kwa wananchi wa Nigeria, na chakula chao kina pilipili pili kwa wingi <laughs> wanaita wanaita pepe, pepe na pepe na ukienda kule, kwa mfano, kuna wali ambao unaitwa jolof rice, kuna begri, kuna pepe sup. Sasa pepe sup ile nafikiri bwana Bilal wamepika kwa pilipili kabisa, na unakula na fufuu unakula na wali, ugali. E, ugali lakini umetengenezwa kwa mhogo kwa hivyo ile pepe supu ni, kumhogo ni chungu naweza na tukasema lakini wale watu Bwana, Bilal, na kuhakikisha kwamba wanapenda sana nani, kwa, kwa, radisi, kwa, hamu. Kwa, <laughs> kwa hamu kubwa, amini siamini, wazee kwa vijana kwa watoto, na nipouliza kwa nini mnakula vyakula ambao vina pilipili sana kanaambia kwamba pilipili inasaidia sana unapokula chakula huwezi kutapika, ndio sababu ambayo walinipa, waliniambia na inaongeza ladha katika chakula. Kwa hivyo unaweza kukaamini kwamba ni pilipili pili ya kiwango cha juu, si kama pilipili ambayo watu kutoka huko Afrika Mashariki na kati wanatumia kwenye chakula chao. Kwa hivyo bila pilipili pili, bila chakula chenye pepe, chakula sio chakula kule Nigeria. Duh, hatari sana. Sasa nyinyi watu ambao mlikuwa mmetoka upande huu, mlizoea vipi hali hiyo? Uh, Bilal, haikuwa rahisi <laughs> haikuwa rahisi lakini mm, tulizoea. Kwa mfano mimi hapa, siku ya kwanza nilipata shida sana sababu sikumaliza hata kile chakula ambacho niliagiza. Niliagiza kwamba naomba wali na nyama. Sasa kile kitoo cha nyama Bilal, kilikuja chekundu na nilipoonja tu, ilikuwa ni pilipili pili tupu, na pale akua napika hakuwa na chakula kingine, kwa hivyo ilibidi tu nijaribu kula hivo, lakini nikanunua maji baridi sana ila angalau mm -hmm. kujaribu kutuliza <laughs> ile ile ukali pili pili wa pilipili lakini wenyewe niliokuwa nakula nao walikuwa wanaona kwamba ni kawaida sana, Bilal, na listajabu sana, lakini ni utamaduni ambao unatumiwa sana, watu wa Yoruba kusini mwa Nigeria. Wanasema kwamba wao wakiandaa chakula lazima uweke pepe ili Ladha ije na waki, kuna kwamba huli chakula bila pepe inakuwa ni ajabu sana. Na hata huku Afrika Mashariki tuna uh, kwa mfano mshikaki ule unaitwa suya ama kilishi mm -hmm. Wanaandaa vizuri lakini wanaweka pilipili kwa wingi. Kwa hivyo kama wewe ni mgeni, kusema kweli, sio rahisi, lakini baada ya siku mbili tatu na unazoea <laughs> na hakuna labda chakula ambacho uliona kinafanana na cha huko Afrika Mashariki mm, labda uende kwenye hoteli kubwa kubwa, na pale angalau wamepika vyakula tofauti, kwa sababu wanajua kwamba kutakuwa na wageni ambao watakuja kutoka mataifa mengine. Na unapoagiza kwa mfano uh, kama chips kuku, lakini utapata bado kuna pepe, utapata kama bado kuna pilipili, itakuwa kwa mbali kidogo, lakini lazima waweke. Nafikiri ndio utamaduni ambao wameuzoea. Uh, lakini chakula ambacho nilijaribu kula tulikuwa ni, ni wali kuku lakini kunawambia, tafadhali msiweke pilipili. Hata kama mtaweka uweka kwa umbali, lakini bado ilikuwepo. Lakini baada ya siku mbili tatu, bilhali, ilibidi uzoee. Na tuseme sasa, umejifunza nini kulingana na utamaduni wa huu abus? Nimejifunza kwamba, kwanza vyakula vya kitamaduni barani Afrika vinafanana lakini tu tofauti ni kwamba namna unavyoviandaa, lakini pia Bilal uh, huko Afrika Mashariki unapotembea tembea, unaona akina mama unapika chakula barabarani, unaitwa mama lishe ama mamantilie. Kule Nigeria pia niliwaona bila lakini cha chajabu ni kwamba kule Nigeria nilipata li watu ambao wamesoma hadi vyuo vikuu, ii e kwa sababu ya ukosefu wa kazi, vijana wamejitokeza barabarani wanauza hivyo vyakula, kwa sababu no, ka... ajira. Mm, ni ajira, wanatengeneza vyakule vya kitamaduni. Kijana mmoja ikuwa anaitwa Rashid anapika vyakula vya Kioruba, Igbo na Hausa ili watu wakija kutoka maeneo mbalimbali wanapata chakula cha kula kitu cha kula. Lakini uh, nimeelewa ni kwa nini wale watu wa Afrika Magharibi wana mili mikubwa, wanapenda sana vyakula vya kitamaduni hasa pepe sup, wanapokula na fufuu vimeandaliwa kwa njia ya kitamaduni zaidi. Na ninakumbuka ilikuwa ni kama naira mia nne mia tano Unakula unashiba, okay, kwa, kwa... kwa shilingi za Kitanzania kwa mfano labda elfu moja ama elfu mbili tuseme una, na, unakula vizuri, lakini ukienda hotelini utanua chakula kama elfu tatu naira uh, sawa na tuseme elfu kumi za Kitanzania ama dola mia moja tuseme hivyo. Kwa hivyo unaona kwamba ni ghali zaidi, lakini vyakula vya kitamaduni bila kusema kweli ni, ni bei ya chini, lakini pia ni vina, vina ladha ya kipekee. Na bila shaka ni kushukuru sana Victor, hmm, na, na, na, na siku ukienda kule Nigeria uh, ujaribu pepe soup na jollof rice ama wali huo wajawafuone sijui, <laughs> <laughs> itakuwaje, lakini ni vizuri pilipili balaa, mm. Ndugu <laughs> yangu inataka mazoea. Wanasema kwamba Wahindi wa pia nao wanapenda pilipili ni kweli kabisa. Tumesikia Wahindi pia wanapenda sana pilipili pili. Nafikiri ukishazoea Bilal inakuwa rahisi. Mimi nishangazwa sana, watoto wadogo kule Nigeria wanapenda sana vyakula bila chakula wanasema oh, oh, bila chakula bila pepe haikiwezekani. Naam, nikushukuru <laughs> sana Abuso na karibu tena nyumbani. Nashukuru sana Bilal, shukran. Malizie makala yetu ya leo changu chako chako changu, na kibao hiki jasiri. Jasiri ni kibao ambacho kimeimbwa na vijana wa kundi la weusi wa ambao wamewashirikisha Mwana FA na AY kwa ajili ya maombolezo ya kifo cha Ruge Mutahaba. Sweet Jesus, Kizuri yani ya dunia inauma, vingi vinachukuliwa mapema, chozi linanguka, inauma, ilameondoka unndaeicai yani ya dunia inauma, kizuri vingi vinachukuliwa mapema udongo na kifo ni ukumbusho kwamba twapite njia sisi haupo mbale mwisho. Mungu ana mipango na sio lazima tuipende, hatutaishi milele, tuikumbuke ili tulinde. Ana sababu na ana uwezo na hekima za kila upande, mafunzo na mitihani sio tumie ili tujenge. So pole, pole, shukuru mombe marehemu, kumbuka nyakati, shukran tulimfahamu. Wingu josilishafunika ulitupa mwanga mshumaa ushazimika Jina langu ni Ali Bilal, ambaye nilikuwa nawe. Nikutakie bon dimanche, yani Jumapili njema.