Karibu kwa mara nyingine tena mpenzi msikilizaji, katika makala haya ya changu chako chako changu hapa Radio France International, makala ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni le parle francophone na muziki bienveni. Hii leo msikilizaji, nakuletea historia ya Robert Gabriel Mugabe, Rais wa zamani wa Zimbabwe aliyetangazwa kuwa baba wa taifa la Zimbabwe na rais wa sasa wa nchi hiyo, Emerson Mnangagwa. Robert Gabriel Mugabe alizaliwa mwezi Februari mwaka 1924 katika familia ya Kikristo ya Roman Catholic, eneo la Kutama kaskazini magharibi mwa jiji kuu Harare. Wakati huo Zimbabwe ikifahamika kama Southern Rhodesia. Alisomea taaluma ya ualimu na anaaminika kuwa na jumla ya shahada saba kutoka vyuo vikuu. Waliomfahamu vema akiwa mtoto wanasema alipenda sana kusoma vitabu hata wakati alipokuwa anachunga mifugo msituni. Miaka sitini alianza harakati za kupigania nchi yake kuwa huru kutoka mikononi mwa wazungu wachache kutoka nchini Uingereza waliokuwa wanatawala taifa lenye idadi kubwa ya Waafrika. Harakati zake za kutaka Waafrika kujiongoza na kumiliki ardhi zilisababisha akafungwa jela kwa kipindi cha miaka kumi na serikali ya wa wakoloni kati ya mwaka 1964 hadi mwaka 1974 yeah. Aliachiliwa huru kutoka jela mnamo mwaka wa 1974 na kuingia kwenye siasa za kushinikiza Waingereza kusitisha utawala wake kwa Rhodesia. Baadaye alikimbilia nchini Msumbiji na kuunda vuguvugu vugu la ZANU PF, kuanzisha vita vya msituni kupambana na serikali ya kikoloni wakati huo ikiongozwa na waziri mkuu Ian Smith. Wakati wa mapambano ya msituni, serikali ya Uingereza ilianzisha mchakato wa mazungumzo na vuguvugu vugu hilo la ZANUPF na kupelekea usitishaji wa mapigano na uchaguzi ukafanyika mwaka 1980 chama cha ZANUPF kilishinda uchaguzi huo na Mugabe akawa waziri mkuu wa kwanza mweusi nchini Southern Rhodesia, huku rais wa kwanza wa nchi hiyo akiwa ni Kanan Sodindo Banana. Aliyefariki dunia mwaka 2003. Rais Canaan aliongoza Zimbabwe tangu pale ilipojipatia uhuru wake Aprili 18 mwaka 1980 hadi Disemba 31 mwaka 1987. Alipoingia madarakani Robert Gabriel Mugabe na nchi hiyo ikabadilishwa jina na kuitwa Zimbabwe. Baadaye wadhifa wa waziri mkuu ulioondolewa. Na Mugabe akawa rais wa nchi hiyo kwa kipindi cha miaka 37. Mwanzoni mwa utawala wake, Mugabe alisifiwa kujenga uchumi na sera ya elimu nchini humo. Zimbabwe ilikuwa nchi iliyouza chakula kwa wingi nje. Tangu mwanzo wa milenia mpya pamoja na mashtaka ya udikteta, hali ya uchumi ilirudi nyuma. Takriban raia milioni mbili wa Zimbabwe wameondoka nchini humo wakaelekea kuishi nchini Afrika Kusini kama wakimbizi. Hali kadhalika Mugabe alishutumiwa kwamba aliwanyanyasa wapinzani wake walioongozwa na kiongozi wa upinzani wa wakati huo Joshua Nkomo. Tume ya Kanisa Katoliki kuhusu haki na amani ilitoa ripoti iliyodai kwamba zaidi ya watu elfu ishirini waliopoteza maisha yao chini ya utawala wa Mugabe ameshinda uchaguzi mara nyingi licha kutajwa na wapinzani wake na waangalizi mbalimbali mbali kama uliojawa na udanganyifu na usiokuwa wa haki na kweli. Mke wake wa kwanza Sali Haifrom, raia wa Ghana, alifariki mnamo mwaka wa 1992 kutokana na ugonjwa wa figo. Mugabe alimuoa mke wake wa pili Grace Mugabe mnamo mwaka 1996. Wakosoaji wa rais huyo wametaja hatua yake ya mageuzi juu ya umiliki wa ardhi kama moja ya masuala muhimu yaliyochangia hali ya kuzorota vibaya kwa uchumi wa nchi hiyo. Aidha, mwanasiasa huyo mkongwe amekosolewa kwa kile wapinzani wake wamekiita wa kung'ang'ania madaraka, kuwanyanyasa wapinzani wake wa kisiasa kumfuta kazi wa makamu wake na kuunga mkono azma ya mkewe kutaka kuwa rais wa Zimbabwe, kati ya mambo mengine yaliyozua utata. Mwezi Novemba mwaka 2017 Mugabe alilazimishwa na jeshi kuondoka madarakani tukio ambalo lilichukuliwa na wengi kama mapinduzi ya kijeshi, licha wanajeshi hao baadaye kumkabidhi uongozi aliyekuwa makamu wake Rais Emerson Mnangagwa, ambaye alikuwa amekimbilia nchini Afrika Kusini baada ya kuhitilafiana na Mugabe. Wengi watamkumbuka Mugabe kama mpiganaji huru wa Zimbabwe na kiongozi ambaye alipigania umoja wa bara la Afrika na kuwasaidia wananchi wa taifa lake kupata mashamba na elimu. Mugabe pia Atakumbukwa kwa kuwa mstari wa kwanza katika kuzisaidia nchi za Afrika, hususan pale alipotoa msaada nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakati nchi hiyo ilipohitaji msaada pale ilipodai kwamba imevamiwa. Hata hivyo, kuna wale watakaomkumbuka kama dikteta aliyekiuka haki za binadamu na kuminya demokrasia <mulia> kuendelea kumzungumzia uh, Robert Gabriel Mugabe wengine wamwita Jongwe niko studio hapa na mzee ambaye ni mtangazaji wa muda mrefu na bila shaka anamfahamu kwa kirefu zaidi Robert Gabriel Mugabe karibu mzee Mbazigwa asante uh, sana Bilali asante uh, ni kweli kwamba ninamfahamu kwa kiasi chake kwa sababu mimi ni mwalimu mwalimu na nimefundisha shule za msingi halikadhalika sekondari. E, Dar es Salaam hapa nimefundisha shule za msingi kadhaa, na somo niliokuwa nafundisha ni somo la siasa. Sasa nikihusisha somo la siasa na maisha ya viongozi, basi unajua kwamba mimi nilikuwa nao pamoja sana. Ni vigezo ambavyo tulikuwa tunavitumia kwa wanafunzi kuwaeleza jinsi viongozi wanavyopigania eh, uhuru katika nchi zao. Kwa hiyo huwezi ukazungumza somo la siasa bila kulizungumza kwanza bara lako, nchi yako na bara lako. Ni, ni kweli unavyosema kwamba eh nina, nina mfahamu kwa kiasi chake kwa sababu nimekuwa nikimzungumza kama kielelezo cha kujivunia pamoja na viongozi wengine kama kina Agostino Neto e, kina Samora Machel, kina Eduardo Chivambo Mondlane ambaye alikuwa ni kiongozi wa kwanza kabisa wa chama cha FRELIMO. Kwa ujumla ile kusini tulikuwa si tukizungumza, tulikuwa tunaimba, na bendi zetu za muziki wa dansi ziliimba nyimbo mbalimbali kuhusiana na swala la ukombozi. Sasa niseme, tunaweza kuongea mengi kuhusu Mugabe, lakini tuseme tu kwamba msimamo wake ndio kitu cha kuiga. Mm -hmm. tu ige msimamo wake, kwa sababu kwanza hakuwa mwoga, hakuwa mwoga pamoja na unaweza kwenda nyumba ya nyumba ya jirani ukakuta hana mboga, na ukakuta anahangaika hangaika, labda ndio watoto wanamalizia, malizia sehemu ya mwisho ya maharage, alafu anasema basi ugali wekeni tu, pamoja na kwamba mna njaa, mtakula baadaye tutakapopata chochote, na wewe una mboga, lakini huwezi kumshawishi yule mtu akuabudu wewe. mm -hmm. Lakini uh, Bwana Mbazigwa, huoni uh, kwamba kwa njia fulani tunaweza kusema kwamba Mugabe alifeli sehemu fulani. Baada ya kuja kulikuwa na matumaini makubwa, lakini alivyoondoka kaiacha nchi pabaya kiuchumi hasa, licha ya kwamba ni baba wa taifa kama alivyotangazwa sasa na chama chake, lakini pia rais wa nchi hiyo, lakini kwa sehemu moja alifeli. Abda Bilali. Unajua, mambo ya siasa haya, kama mimi ninavyokueleza hapa, nimefundisha siasa msingi, nimefundisha sekondari, na tumekuwa tukiangalia mataifa haya ya dunia jinsi yalivyogawanyika nikueleze kabisa kwamba ndio maana baba wa taifa Mwalimu Nyerere alisema siasa yetu ni ya kutofungamana na upande wowote. Alishajua kabisa na alishawafikia kuwaambia watu, kama hamuwezi kukaa na sisi kwa mtindo huu, basi ondokeni. Sasa hii habari ya kusema Mugabe amefeli, na sasa hivi Mugabe tunamzungumza kwamba ndiyo baba wa taifa wa Zimbabwe, jaribu mwenyewe kuangalia haya haya ni masuala ya siasa, na ndio maana yeye aliamua kabisa kuwaeleza wazungu e, katika nchi hizo zilizokuwa zikipinga maendeleo ya nchi zetu, kwa sababu wale kwa muda mrefu wamekuwa ni, ni vikwazo na mpaka leo. Lakini sisi tumejipanga na tuliweka msimamo katika tuomba tunafuata siasa gani, hatuchaguliwi adui wala rafiki, na kwa nchi hizo zilizokuja hapa kupiga kambi kwa ajili ya ukombozi zilifuata mawazo yetu. Kwa hiyo, hii baada ya kusema Mugabe alifeli au alifanyaje, mimi nasema udhaifu kwanza, kwa binadamu. Kila binadamu ana udhaifu wake. Kwa hiyo yale yaliyokuwa ni madhaifu kwake kwa yeye yasichukuliwe kwamba aliyafanya kwa makusudi kwa kutaka kuiua ile nchi yake katika maendeleo, si kweli. mm -hmm. Lakini hiyo ni, ni mitazamo. Hatuwezi si kumshawishi kila mmoja aone kwamba Mugabe hakufeli, ila mimi napenda nikueleze tu kwamba kutokana na misimamo yake na ndio maana mpaka sasa hivi viongozi wa SADEKI wamesema lazima tupambane ili tuondoe vikwazo vya Zimbabwe. Na mzee huyu anakufa, bado kuna vikwazo. Ndio uone sasa jitihada zitakazofanywa na nchi za SADEK ni kuakisha kwamba wanapambana kuondoa vikwazo. Hiyo ndiyo kazi ambayo mzee Mugabe, ndiyo legasi ambayo anaiacha sasa hivi ametuachia kazi kubwa ya kupambana, na tusipopambana na kuondoa vikwazo vya, vya Zimbabwe kwa sababu ya hofu, kwa sababu ya woga, hatutakuwa tunamtendea haki kiongozi huyo aliyepoteza maisha ya katika umri wa miaka 95. Mm-hmm. Ukiangalia kauli za viongozi wa Marekani, wanasema kwamba kweli eh, Mugabe alikuja kama mkombozi katika harakati za kuwakomboa raia wake, lakini baadaye aliwasaliti na kuweza ku kuwakandamiza kwa njia moja ama nyingine, na hadi kuifanya nchi ionekane ni maskini, licha ya kwamba ni tajiri. Uh, unajua Bilali, ni kwamba kuna tafsiri mbalimbali mbali za maneno haya niseme ya kisiasa eh, askari wako wanapokuwa mstari wa mbele wanapigana vita kama hivi ambavyo walikuwa wanapigana vita katika kukomboa hizi nchi ambazo sasa hivi zote ziko huru e, wawe utakuwa unawaita ni askari wa mstari wa mbele wapambanaji, mwenzako atawaita ni askari ambao wa, ni wapinzani ni wa, ni wa, ni wa, ni wa. Sasa niseme tu kwamba Marekani katika kueleza kwamba e, naonyesha kwamba Mgabe alifeli katika mambo fulani e, uelewe kabisa kwamba kiongozi yule alikuwa hapendwi na baadhi ya mataifa alikuwa apendwe na baadhi ya mataifa, yamekuwa akionyesha imani kwamba wanawapenda sana waafrika na kutaka kuwasaidia waafrika na kumtaja kiongozi anayeongoza, anapoweka msimamo kwamba huyu ndio anawachelesha katika maendeleo. Kwa hiyo suala la kufeli kwa Mugabe eh, inategemea na mtizamo wa kila taifa. Washa, wa, wananchi wameshawishiwa wa hivyo wakubali kwamba amefeli. Unakumbuka, unakumbuka alikwenda wakati Papa Francis anapata ana ule wakfu aliingia kule kama kiongozi wa dini kule e, nchi, nchi, nchi za, za, za wenyewe, na pamoja na vikwazo alivyokuwa wamewekewa, lakini anasema mi niko huru katika dunia, nazuiwa na nani? Sasa ujasiri ule unaweza kuuona Bilali, kwamba pamoja na vikwazo umewekewa, lakini bado mtu anapanda ndege na anakwenda labda na, na familia au na mke wake, anaambia tuende kwenye mkutano bana, mi nakwenda, nimevaa kofia yangu hii, mi ni mchungaji au mi ni kiongozi wa dini. Sasa nani hata nizuia pale? Kwao natremka na joho lake pamoja na kwamba ndio yule unajua, ndio Bilali, lakini mligombana kwenye upande wa kushoto, amekuja huku kwenye upande huo wa upande mwingine. Kwa hiyo mimi niseme tu kwamba ni sawa kama anavyokueleza ni mitizamo, lakini yeye bado alibaki kuakisha kwamba unajua yale mapambano ya kuwaondoa watu katika mashamba yale makubwa waliokuwa wanayahodhi wana, wana au wanayamiliki ni kitu ambacho kiliwaumiza watu wengine, kwa sababu wale wana, wana, wana, wana chanzo chao japokuwa makaburu. Sasa unaweza kusema hawana kwao, lakini ule ubaguzi wa rangi uliungwa mkono pia na watu wengine katika mataifa mengine. Lakini Mugabe alisema mashamba haya makubwa tunayataka na wananchi wangu waendeleze kilimo chao. Kama ni teknolojia lazima tutajifunza na tutafika hapo. Kwa hiyo hata Mugabe alichokisema, labda kwa sababu ya yale mawazo kwamba ah, huyu king'ang'anizi, hata akisema jambo ambalo ni la kushauri chama fulani labda kinaonekana kina mgawanyiko, anaonekana ah, bana yeye achana naye bana. Lakini ukweli ni kwamba, Bilali, mzee huyu kafanya kazi kubwa sana na katika viongozi hawa wa kusini mwa Afrika utagundua kabisa kwamba alikuwa na mshikamano mkubwa sana na kiongozi huyu. Hawakumshutumu, hakukuwa na vurugu na babu wa taifa kikukubali, babu wa taifa kikukubali, kiku, basi ujue kabisa kwamba nyota yako itang'ara. Na alikuwa pamoja naye wakati wote, na sasa mzee huyu ametangulia mbele ya haki. Tumwombee Mwenyezi Mungu amfanyie wepesi huko alikotangulia, nam ni kushukuru sana mbazigwa Hasan, na mi ni kushukuru pia kwa kunialika hapa. Sisi ni majirani hapa na, e, na tunapo, tunapopata e, fursa kama hii za kubadilishana mawazo e, bilali kwa kweli na mimi ninafurahi e, kwenye kipengele cha muziki, kama unavyojua mpenzi msikilizaji, kule mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, mlipuko wa virusi vya Ebola umeendelea kutikisa katika eneo hilo, licha ya kupungua kwa kesi fulani katika siku hizi za nyuma. Lakini shirika la afya duniani WHO inasema katika siku mbili za hivi karibuni, maradhi hayo yameongezeka kwa kiasi kadhaa. Kumekuwa na hamasa kutoka huku na kule kwa wasanii mbalimbali, kuhusiana na kuwahimiza wananchi kwa ajili ya kunawa mikono kabla ya kusabahiana. Mmoja miongoni mwa wanamuziki ambao wamejitokeza ili kuhamasisha ni mwanamuziki huyu Ngiama Makanda Werason, na kupa kibao chake hiki, anakuambia Ebola. Mpenzi msikilizaji, muda umeturuhusu kuwa na haya kwa leo. Kwa mengine mengi zaidi, ni Jumapili ijayo tukijaliwa. Ali Bilali ndiye jina langu, ni kutakie bon dimanche.