Karibu kwa mara nyingine tena mpenzi msikilizaji, katika makala haya ya changu chako, chako changu, makala ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parler francophone na muziki. Bienvenue, karibu hii leo nakuletea sehemu ya pili ya historia ya baba wa taifa wa Zimbabwe, Robert Gabriel Mugabe ambaye aliagwa Jumamosi, Septemba 14 huko Harare na viongozi wa Afrika ambao wamemsifu kama mpiganaji wa uhuru. Katika sehemu hii ya pili ya historia ya Mugabe na kuletea mambo mbalimbali yaliyogubikwa utawala wake, lakini pia shughuli za mazishi yake, kama lilivyokujuza shughuli za kuaga mwili wake jijini Harare, ambapo viongozi kadhaa wa Afrika walijitokeza katika uwanja wa taifa jijini Harare kwa ajili ya kumuaga kiongozi huyo ambaye alisifiwa sifa tele. Rais wa sasa Emerson Mnangagwa alimtaja Mugabe kama kiongozi aliyekuwa na maono na kusema kwamba taifa linamlilia. Hata hivyo, uwanja wa taifa ambao una uwezo wa kubeba watu elfu sitini ulikuwa na robo wa idadi hiyo. Uchumi wa taifa la Zimbabwe upo katika hali mbaya na raia wengi wa Zimbabwe waliamua kususia sherehe hiyo kutokana na ukandamizaji uliotekelezwa wakati wa uongozi wa Rais Robert Mugabe. Kupanda kwa hali mbaya ya mfumuko na ukosefu wa ajira ni baadhi ya masuala ambayo yamewafanya raia wa taifa hilo kumlaumu Mugabe. Baadhi ya raia wanamlaumu Mugabe kuwa chanzo kikuu au sababu ya hali ngumu ya kiuchumi iliyopo kwa sasa nchini mwao. Wakati ambapo jeneza ambalo lilikuwa likimbeba mwanzilishi wa taifa hilo lilipoingia uwanjani, ilikuwa wazi kwamba ni idadi ndogo walihudhuria sherehe hiyo ya mazishi. Viongozi wa Afrika wa zamani na waliopo sasa waliingia katika uwanja huo kwa shangwe, pamoja na viongozi waliopigania uhuru wa bara hili. Emerson Mnangagwa mtu ambaye alimpindua Mugabe miaka miwili iliyopita aliketi viti viwili karibu na mke wa Mugabe, Grace Mugabe. Sifa za Mugabe kama mpiganiaji uhuru zilitolewa na kila kiongozi ambaye alisimama kuhutubia akiwemo rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, huku wakitofautiana na maneno yaliyotolewa na mwakilishi wa familia hiyo Walter Chidhakwa aliyesema kwamba Mugabe alikuwa na huzuni huzuni mkubwa alikuwa alikuwa katika safari ngumu na ya kuchukiza matamshi yake yaliyoonyesha wazi wasiwasi uliopo kati ya serikali na familia ya Mugabe. Zaidi ya viongozi kumi wakiwemo wale wa zamani wa mataifa ya Afrika walihudhuria mazishi hayo, huku akimsifu Mugabe kama kiongozi wa Afrika aliyeamua kutumikia maisha yake yote kwa raia wa Zimbabwe. Uhuru Kenyatta, rais wa Kenya, hakusita katika matamshi yake pale aliposema kwamba matatizo ya Kiafrika yanahitaji suluhu ya Kiafrika. Hata hivyo, kumekuwa na utata kuhusu mahali yatapozikwa kiongozi huyo kutokana na mgogoro kati ya familia ya Mugabe na serikali kuhusu mahali yatapozikwa. Sasa imekubalika kwamba Rais Robert Gabriel Mugabe atazikwa katika makaburi ya mashujaa mjini Harare, baada ya familia yake kukubaliana hilo na serikali. Msemaji wa familia na mkwa wake amesema hapo jana kwamba hiyo itafanyika baada ya kipindi cha mwezi mmoja, wakati ambapo kaburi hilo litajengwa katika makaburi hayo ya mashujaa. Awali mipango ya mazishi yalikuwa imepangwa kufanyika siku ya Jumapili na ilionekana kufutiliwa mbali. Mugabe ambaye alikuwa na umri wa miaka 95 alifariki juma lilopita wakati alipokuwa katika matibabu nchini Singapore. Sasa tuelekee kwenye kipengele cha Le Parle Francophone na kuletia taarifa hapa kuhusu maadhimisho ya miaka sabini tangu kuanzishwa kwa Alliance francaise huko Nairobi nchini Kenya. Na mkurugenzi wa kituo cha utamaduni wa Ufaransa kule jijini Nairobi, ama Alliance francaise de Nairobi, Bwana Cedric Torisson, anatueleza hapa mambo mbalimbali ambayo yatashuhudiwa wakati huu wa maadhimisho ya miaka sabini tangu kuanzishwa kwa kituo hicho. Mwezi huu wa tisa tumeandaa maonyesho maalum yanayoitwa Kenya Art Panorama ya wasanii sabini ili kuadhimisha miaka sabini ya ushirikiano kati ya Kenya na Ufaransa katika tasnia ya sanaa. Tarehe 14 Septemba ni tamasha la muziki wa jazz na Roberto Negro na Emil Parisien ambao kila mmoja amewahi kushinda tuzo mbili za muziki wa jazz. Tarehe 21 uh, zon... Septemba kwenye jukwaa letu la bustani tutakuwa na mwimbaji maarufu Mwafrika anayeitwa Vieux Fakature mwana wa Ali Faka, aliyejijengea jina kubwa katika anga za kimataifa mpaka akapewa jina la kisanii Hendrix du Sahara. Mwisho, tutahitimisha Jumatano tarehe 25 Septemba kwa tamasha la muziki wa Kenya kutoka kwenye project ambayo tumeidhamini kwa miaka mingi itwayo Spotlight on Kenyan Music, ya wasanii kutoka kaunti mbali mbalimbali za Kenya kama vile Gargar, Lele Afrika, Vilevile, tarehe ishirini kutakuwa na sherehe itakayohusisha wageni wote watakaoalikwa, hususan wale waliochangia pakubwa katika mafanikio ya Alliance Française hapa nchini, nikimaanisha walimu, wasanii, waandishi wa habari, wanazuoni na wengine wengi kutoka Kenya na Ufaransa. Tuungane nao pamoja kusherekea miaka sabini ya mahusiano na ushirikiano wa kiutamaduni. Katika kipengele cha utamaduni, msikilizaji, kumekuwa na tabia ya wanaume kuwapiga wanawake, kama kuwakosoa au kuwarekebisha. Labda wewe unafikiri, unafikiri ni vizuri mwanaume kumpiga mwanamke? Binafsi niseme tu ya kwamba inasikitika kwa kusema kwamba kabila langu ni mojawapo, hasa wanaume ambao wamekuwa na tabia ya kumpa adhabu mwanamke ya kumpiga. Ukweli hii tabia ni mbaya, kwa sababu imekuwa ikiathiri kisaikolojia familia nzima, ina mwathiri mwanamke, ina wathiri watoto, na tukizingatia watoto wanaenda shuleni. Sasa pale wanapokuwa wakienda shuleni, badala ya kuzingatia masomo, mara nyingi wamekuwa wakiwaza ya nyumbani, ambapo upindi walipotoka asubuhi wazazi wao waligombana, mama yao alipigwa. Kwa hiyo wamekuwa wakiumia sana, na hapo wanapoumia, kana kwamba mawazo yao, wanamwonea huruma mama yao. Kwa hiyo hapo moja kwa moja watoto au watoto hata kama walikuwa na nia ya kujifunza vyema shuleni lazima yatafika mahala wataharibikiwa na watashindwa kujifunza vyema. Kwa hiyo mimi, mnavoangalia, tuangalie adhabu ya kumpa mwanamke adhabu ya kumpa ni maneno maneno ambayo ni ya kumjenga. Mnakaa chini mnaongea wote kwa pamoja, najua hata kama mna asila wote, lakini wajishushe chini angalia ni wapi pa kuanzia. wa je, hivi nikifanya hivyo, kumpiga ni sahihi? kumpiga siyo sahihi? ili muweze kuelewana pasipo kuleta vurugu ndani ya, ya nyumba pasipo kupigana. Yapo, najua ugomvi huwa unatokea. yango ni hayo. Sasa si katika nchi ya Kongo, mimi niko mkazi wa Kongo, niko katika Kivu ya Kivu ni mashariki. Sasa sisi si. Na mimi niko Mfuleru. Sasa mwanaume anapopiga mwanamuke, sasa katika Afrika na katika tamaduni zetu za sa kifuleru, sasa mwanaume ule hawezi pata ghadhabu yoyote, kwa maana mwanaume ndio mwenye anaongoza nyumba na mwanamuke atafuata sheria za bwana iko. Sasa hivi, shifu, unaweza naweza kutana, unaongoza kitu fulani wala unaongoza vitu fulani. Sasa mfanyakazi wako anakukosea ule mfanyakazi wako unaweza mwazibu, ndo maana sisi katika mila zetu za kifuliru mwanamke ana, anapofanya kosa mwanaume anampiga ule mwanaume hana gazabu yoyote, hata si ku serikali wanaheshimia kwanza mila ya jamaa wala mila ka, ya, ya kabila tunaesimaa kile duruwa kutimia sheria za asili wa King Majuto anapatikana hapa Geita. Katika maisha ya ndoa kiuhalisia kabisa, kipigo kwa mwanamke hakitakiwi, wala ugomvi aina yoyote wa mke na mme. Tatizo kubwa linachokuja ni kwamba wanawake wa siku hizi kwanza wanadharau. Unaweza ukamuuliza kitu kwa nia nzuri kabisa akakujibu ovyo ovyo, hali ambayo inapelekea mwanaume kuwa na hasira. Kwa hiyo anaona suluhisho la kutuliza hasira yake nikimpa, nikimpa kipigo kitakatifu yo mwanamke ili kusudi akili mrudi, lakini pengine pia mwanamke naye usipompa kipigo aamini kama ameolewa au hakuheshimu kama niko na mwanaume wa ukweli ndani. Kwa hiyo mimi naona kwamba, yani, kipigo kinamsaidia mwanamke kumjenga kisaikolojia kana kwamba yuko kwenye ndoa. Lakini tukirudi katika mila na desturi za kwetu, mimi kabila yangu ni Msukuma. Sisi Wasukuma, mwanamke anapokukosea usimpige, badala ya kumpiga unamuitia wazee wanamkalisha kibaraza, anaeleza matatizo yake, unaeleza na yako. Mwenye kosa anaonywa, na anaisha hapo hapo. Kwa hiyo, mwanamke naye anakuwa amejifunza, hawezi tena kurudia. Au unaweza kumtafuta kiongozi wa dini, akawasuluhisha akawa matatizo yenu. Lakini hiyo itokea kwa wanawake wa zamani, kwamba akionywa kitu harudii kweli, na nakili kosa haiti zalau tena ndani ya nyumba. Lakini kwa wanawake wa sasa, kwanza unamweleza kitu, amebinua mdomo, ameangalia pembeni. Kwa hiyo, yani bado uhalisia ukwepo kwa kipigo kwa ndoa za sasa, lazima tu uwepo. Mwanamke inatakiwa apigwe, ili kusudi akili msogelee, vinginevyo atakudharau sana. Japokuwa kipigo hakifundishi kipigo, yeye kitamuumiza, kwa hata kapokuwa ameumia, atakuwa anakumbuka sana kwamba hapa leo hapa nikifanya hivi nilipigwa hapa nikaumia. Nafikiri atakuwa na kale ka nidhamu, japokuwa ni nidhamu ya woga, lakini heshima itakuwepo na hatafanya yale mambo ya kiupuzi puzi. Asante sana studio. Babu Alhaji Makumba wa Arusha, Lemara, Tanzania. A, moja kwa moja nikiweza kudadavua na mimi mawili matatu. A, kwanza kwa, kwa, kwa maadili kama mimi ambao nimeweza kulelewa ni ngumu sana kumpiga mwanamke kwa sababu tayari kuna kuna elimu ambayo nimeipata, najua ni namna gani naweza inaweza naweza nikajimoniti mimi mwenyewe lakini kumpiga mwanamke, hakika hili ni kosa. Wengi wanakosea sana. mwanamke haisiyo mtu wa kumpiga mwanamke, kuna namna yake ya kumpiga ambao, kumpiga kipigo kizuri ni kipigo cha maneno. Maneno yanauma sana kuliko kumchapa labda bakola, lakini wengi hapa wanakosea. Na kwa upande wa ndugu zangu wale au kabila langu Wasambaa pale, ukimpiga mwanamke kwamba utegemee labda mzazi anaweza akakuunga mkono hapana. Kwa hiyo ifike wakati tu kujaribu kupiga kwa maneno. Nam shukran sana tutakuletea awamu nyingine ya pili ya kipengele hiki kuhusiana na utamaduni huu wa wanaume wapiga wanawake. Je, ni sahihi hii imetoka wapi? Na kwa nini ndiyo kumwadibisha? Na sasa tuelekee kwenye kipengele cha muziki. Msikilizaji, leo nakuletea mwanamuziki kutoka kule nchini Burundi, Emelance Emi. Emelance Emi ni mwanadada uh, mwanamuziki ambaye alianza muziki mwaka 2007 kwa kutoa kibao chake cha kwanza ambacho kilimtambulisha kwa umma, na ni mshindi wa tuzo ya mwimbaji bora wa kike katika tuzo za East African Music Award mwaka 2011, lakini pia ni mshindi wa tuzo ya klip bora katika tamasha la Sika mwaka 2012. Msikilize hapa akituburudisha na kibao chake hiki, anatuambia hari vinshi, yaani kuna vingi. Matumaini yangu ni kwamba umenufaika vya kutosha na makala haya. Mimi ni Ali Bilali. Iwapo una lolote, msikilizaji, usikosi kutuandikia kwa barua pepe ali bilali rf kiswahili at gmail com au ali bilali rf kiswahili arobas gmail com, au naweza kunidm kwa Instagram bili underscore bilali hadi juma lijalo tukijaliwa, na kutakia bon dimanche.