Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Hujambo msikilizaji na makala ya Habari Rafiki leo Alhamis Septemba 5 mwaka 2019, inatuama nchini Burundi. Ripoti ya uchunguzi ya Umoja wa Mataifa inaeleza kwamba kuna hali ya hofu nchini humo huku ikifafanua kwamba mamlaka nchini humo na vijana wa chama tawala Imbonerakure wanaendelea kufanya vitisho kwa raia na kuwalazimisha kujiunga, kuunga mkono au kuchangia chama tawala cha CNDD FDD. Mimi ni Frederick Nwaka. Karibu msikilizaji utoe maoni yako kuhusu suala hili. Mora napatikana ndani ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, taarafa la sizi, kijiji cha Nungu, ni hapa napatikana. Eh, kulingana na swala hilo la hali ya Burundi, e, kwa upande wangu mimi naweza nikaitangia kwamba yote hayo yanasababishwa na mtu kutawala watu kimabavu. E, nafikiria kwamba Rais Pierre Nkurunziza, e, wakati alichukua madaraka ya kuiongoza nchi ya Burundi alikuwa na wakati mzuri kabisa wa ku wa kupendwa na wananchi na walimpenda, lakini wakati alipo alibadili katiba na kupenda kutawala muhula mwingine kimabavu, na watu walimfikia, na hiyo kumfanya kuunda vikundi vya vijana ambavyo vipo na kazi ya kutishia wengine ili wajiunge na chama tawala na kumfanya Nkurunziza kuwa eh, rais wa Burundi. Naitwa Kalele Lugembe wa Igunga, kwa sasa niko Dar es Salaam nchini Tanzania. Kwanza kabisa mimi naanza kwa kusema kwamba serikali ya Burundi ndo imeyafumbia macho masuala haya, kwa sababu vijana hao wa chama tawala cha CDFDD hao ndo ambao wanaongoza katika kuwadhulumu au kuwatesa raia wa Burundi kwa kuwalazimisha kujiunga na chama tawala. Mimi naona wako kwenye mgongo wa serikali, kwa sababu serikali isingekuwa inayafumbia macho masuala haya, basi yasingeendelea. Lakini mimi naona serikali ya Burundi ndo inayoyafumbia macho si maswala haya, lakini hatupendi jue hivyo. naitwa Edward Kabamba, niko Morogoro nchini Tanzania. Iripoti ya Umoja wa Mataifa kuhusu Burundi, mi nadhani inaweza ikawa na hoja na mashiko kwa sababu mpaka Umoja wa Mataifa waseme kwamba vijana wanalazimishwa kuingia kwenye makundi ambayo sio kwa nchi ya Burundi hii. Inawezi kawa natija, Umoja wa Mataifa wakaweza kusikilizwa, kwa sababu mpaka na wao waje watoe ripoti hiyo, ina maana tayari imesha wameshafanya uchunguzi wanaojua lao. Lakini haya yote ndugu mtangazaji, mi nadhani yanatokea kwa sababu ya kuviminya vyombo vya vya habari Ona kuminya vyama vya siasa ndo yanayotokea mambo kama haya, kwa sababu unapofanya jambo kama hili ambayo inalalamikiwa na umoja wa mataifa, ni dhahiri kwamba kutakuwa na jambo tu ambalo mpaka umoja wa mataifa imebidi waliweke hadharani. Asante uh, sana RFI Kiswahili. Mimi ni matendo Zagabe, uh, naishi Cape Town. Kutokana uh, na ripoti hiyo ya meshitoka huko Burundi. Unajua, Afrika yote kwa ujumla, uh, tuna hatuna tena ubinadamu, hamuna tena katika mili yetu, unajua Ukiangalia okay, uh, kabisa katika serikali zote za Afrika chama tawala huwa kinanyanyasa wapinzani wa, wa, wa, wa nchi kenye. Mimi ningetarajia e, kuambia watu wa Burundi wawe makini zaidi, raia wasije tena wakadumbukie katika uh, uh, vita ya wenyewe kwa wenyewe hapo. Itatokea uh, umwanga kwa damu ya watu wasio na hatia. hmm. Asante sana. Toka DRC Uvira hapa, ni Faraja maarufu kama Bibli Antris. Ok, maoni yangu ni kwamba kuhusu inaendelea Burundi ni hali ambayo kwa kweli watu wawatu, Afrika nzima za dunia nzima. <coughs> Unajua kitu kama kujitakia, mtu kama anahitaji kabisa kuwa chama fulani sio lazima ashikilia, atatumia kwa kinguvu, hapana. Ni jambo ambalo mtu anatoa kwa hiari yake. Mimi nahitaji kuwa sana fulani, sio lazima amozi. Cha pili, tungeomba sana Umoja wa Mataifa uingilie swala hilo kwa kuchangia zaidi, kuwaonesha kwamba niuzi bao hajitembezi watu. Pia tungeomba sana hata wananchi wenyewe wajue kwamba nijitakia ndio kitu ambacho kinatumika na utaona, hautawahi kwenda kwa mkono wa chuma, hapana. kwa majina anaitwa Imani Plastic tokos toka Kamanyola, DRC. Hapa ni jimboni Kivu Kusini kwangu mimi. Kuhusu tishio la uchaguzi huko nchini Burundi, sidhani ya kwamba kutakuwa na hofu yoyote kufuatana na uchaguzi kwa sababu gani? Ra rais wa, wa nchi hiyo Burundi Pite Nguruziza eh, ameahidi wananchi kwamba mwaka elfu mbili na ishirini uchaguzi tapitikana. Ndio kwa maana sioni ya kwamba kuna hofu yoyote nchini humo na kwamba kutakuwa na hofu itakuwa ni kama nchi yetu ya DRC. Na si uchaguzi umepita, kulikuwa na hofu ya kusema ya kwamba kutakuwa na uchafuko, lakini e, uchaguzi umepita kabisa vizuri. Ndio kwa maana wananchi wa Burundi e, hata upinzani usiogope kabisa, uendelee tu na kupinga kama uongozi ambao huko haongozi vizuri, na hakuna dikteta tunapinga kabisa, si wananchi wa Afrika? Asante, mi naitwa Constantine Joseph Sahani, nipo hapa maeneo ya Mali ya Kwimba mkoani Mwanza. Swala hili la la wa, vijana wa chama cha NDTF kuwalazimisha baadhi ya raia kuchangia chama tawala ni swala ambalo kwa namna moja au nyingine sio jema, maana ukilinganisha utawala walio nao wameshauchoka raia kwa ujumla. Kwa hiyo ni vyema viongozi wa Afrika wakawa wakafikia hatua ya kuwa sio ving'ang'anizi kwenye maendeleo, kwenye nani, kwenye uongozi ili kuruhusu Michakato mbalimbali ya maendeleo iweze kuonekana katika nchi za bara la Afrika. Ndiyo, majina naitwa Juma Amisi Patrick Joshua. Nikiwa mjini Lubumbashi, na kuhusu mada hiyo nilikuwa nataka kuchangia kusema kwamba eh, jama ambazo zinakuwa kwa utawala kwa sasa zikiwa si zinaendelea kuwatatiza kwa watu na kuwatungua ili kwamba wale ambao wanakuwa kwa upinzani washangie au waojia katika hizo vyama vya utawala. Ni wengine alama ya kufanya hili, na hiyo sio mjini Bujumbura tu ndiyo inaonekana, mahali pote, hata hapa Kongo, kwa muhula huyu uliopita, tulikuwa tunaona mambo kama, na hiyo ina maana kwamba ni mambo ambayo sio mazuri zaidi kwa jina anaitwa Doto Masiramba wa Goeko, Tabora, Tanzania. Ninafikiri kwa mtazamo wangu, haipendezi. Ni bora kumwacha mwanachama achague chama chake mwenyewe, inapelekea kwani, kufanya hivyo ni dalili mojawapo ya kuongeza kuongezeka, kusababisha vurugu na kuonyesha wazi ni unyanyasaji wa vyama pinzani, kutokuwa na amani yote ndani na nje ya chama chao. Mbana kule iwaache vijana wachague chama wakipendacho, na sio kumlazimisha mtu kuchagua chama tawala. Kipindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yaani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Na sasa niangazie ujumbe ambao msikilizaji umeutuma kwenye ukurasa wa Facebook wa RFI Kiswahili. Sombi Mtemi kutoka Singida, Tanzania unaandika wewe binafsi unaiomba serikali ya Burundi kuwakanya vijana hao wa chama tawala kutowafanyia vitisho raia na wakemewe vikali. Patrick Kakuji kutoka Moba nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unaandika ni vema vijana kuachana na siasa, kwani hao vijana hawajui nini maendeleo. Tafadhali sana, demokrasia ipewe nafasi. Ujumbe mwingine ninauona hapa, msikilizaji ni wake Papi Kalembire kutoka Bujumbura nchini Burundi unaandika, huo ni uongo mtupu, wanaosema hivyo wanapigania masilahi yao na ujumbe wa mwisho ni wake Elisha Mazoya kutoka Mwanza, Tanzania, unaandika: wanachokifanya vijana hao wa chama tawala Imbonerakure si sahihi na hakikubaliki, maana kinaongeza hofu kwa wananchi ambao wana mawazo ya kurejea nyumbani, hivyo hatua madhubuti zinapaswa kuchukuliwa ili kujenga amani nchini Burundi. Naam, na hapo ndio nafikia tamati ya makala ya habari. Rafiki msikilizaji, kwa muda wote umekuwa nami Friedrich Nwaka kutoka studio nambari mbili za RFI Kiswahili. Kwa heri.