Asante sana, asante sana Victor Robert, na Robert Wile. Mimi ni Frederick Nwaka na ninakusalimu sana msikilizaji wa RFI Kiswahili nikitumai ubuheri wa afya siku ya Jumapili ya Septemba 15 mwaka 2019. Siku zinakimbia kweli kweli. Kombe la shirikisho barani Afrika na vilevile vile, klabu bingwa barani Afrika ndilo swala ambalo tunalitazama kwa kina hivi leo, ambapo timu za katika kanda ya Afrika mashariki na kati zimekuwa zikichezwa na, na mechi zingine zinaendelea hivi sasa na tutakufahamisha kile ambacho kinajiri. Lakini nchini Tanzania ni msiba kwa vijana wa Azam baada ya kupoteza mchezo wa nyumbani, lakini e, kule nchini Uganda KCC hapo jana ilipata sare ugenini dhidi ya Petro Atletico ya Angola, wakati wa wakilishi wa Kenya Bandari FC wakipata ushindi pia dhidi ya timu kutoka kule nchini Tunisia. Basi moja kwa moja, haya ndio ambayo tunawatathmini leo katika makala ya Jukwaa la Michezo. Wachambuzi ambao nimeungana nao jioni hii ni Bonifasi Osano akiwa Kisumu, magharibi mwa Kenya, na vilevile -vile Aloisi Mchunga, mwandishi wa habari za spoti, ameungana nasi akiwa Iringa, kusini magharibi mwa Tanzania. Karibuni sana wachambuzi wetu katika makala ya jukwaa la michezo jioni ya leo nam. Asante sana. Uh, kwa muktasari tu msikilizaji, ni kujuze dondoo za spoti ambazo zinaajiri barani Afrika na duniani Uh, ulimwenguni kwa ujumla, hivi sasa shirikisho la kandanda nchini Guinea u... limetangaza kumfuta kazi, limemtangaza Didier Six kuwa kocha mkuu mpya wa timu hiyo. Six mwenye umri wa miaka 65 aliwahi kufunza timu ya taifa ya Togo na Mauritius na anachukua nafasi na ya kocha Paul Put ambaye alifutwa kazi baada ya Guinea kuondoshwa katika hatua ya 16 bora michuano ya kombe la mataifa barani Afrika, na amesaini mkataba wa miaka mitatu ambao una kipengele cha kuhakikisha Guine inafuzu fainali za Afrika za mwaka 2021 na, na kombe la na dunia mwaka 2022, naam 22. Um, uh, Kamerun imetangaza kikosi cha awali cha wachezaji wa timu ya taifa ya vijana chini ya umri wa miaka 17 ambacho kitashiriki fainali za kombe la dunia kwa vijana nchini Brazil. Katika kikosi hicho amejumuisha mtoto wa Samuel Eto, Etienne Eto, ambaye hakuwemo kwenye kikosi kilichoshinda ubingwa wa Afrika mapema mwaka huu nchini Tanzania. Mchezaji huyo mwenye umri anachezea klabu ya vijana ya Real Mallorca ya ligi kuu ya kandanda ya nchini Uhispania. Uh, fainali za kombe la dunia kwa vijana chini ya umri wa miaka 17 zinatazamiwa kuanza Oktoba 26, na Kamerun imepangwa kundi E sanjari na Hispania, Argentina pamoja na Tajikistan. Naam, barabara. Basi msikilizaji, turejelee moja kwa moja kile ambacho tunakiangazia kwa kina leo katika makala ya Jukwaa la Michezo na wachambuzi wetu, ikiwa ni raundi ya kwanza ya michuano ya ngazi ya klabu barani Afrika. Baada ya raundi ya awali kutamatika, tumeona matokeo kwa timu za Tanzania sio mazuri sana. Gor Mahia wao watashuka dimbani usiku wa saa nne na dakika 45, milango ya Afrika Mashariki, wakipokewa na USM Arja ya nchini Algeria. Lakini mechi ambazo zinaendelea hadi kufikia hivi sasa, ninaingia hapa studio, TP Mazembe ikiwa katika jiji la Antananarivo nchini Madagaskar inapambana na Fosa Junior hadi sasa mabao ni bila bila, na mabingwa watetezi Esperance sportive de Tunisia. Tunisia pia ni bila kwa bila dhidi ya timu ya Elect Sport ya nchini Chadi, wakati Asante Kotoko ya Ghana inaongoza bao moja kwa bila dhidi ya timu ya Etoile du Sahel. Basi bila shaka tuanze moja kwa moja na Osano. Hebu tuambie kwanza, tathmini yako kwa mechi ambazo zimeshachezwa jana na hivi leo zikihusisha timu za kanda ya Afrika mashariki na kati Nam, naona msikilizaji Osano ametuweka kidogo Aloisi, kama unanisikia, naomba tathimini yako kwa namna ambavyo umetazama mechi za hapo jana na hivi leo na kile ambacho kinaendelea katika mashindano haya kwa jumla. Nam, Aloisi Mchunga, bila shaka karibu, tupe tathmini yako kwanza kabisa mechi ambazo zimechezwa jana na vile vile mechi ambazo zimeshachezwa hivi leo kwa maana ya timu kutoka katika kanda ya Afrika Mashariki na Kati, matokeo yanaonekana kwamba ni si ya kuridhisha ya si ya kuridhisha kiasi, lakini angalau tuna matumaini e, umezungumzia timu kama Bandari, timu kama k, namna ambavyo wamejitahidi na kupata e, matokeo ambayo kwa namna moja au nyingine yakawaweka mgusha wa kusubiri mkondo wa pili lakini pia timu kama Yanga ingawa akupata ushindi, lakini pia wana kitu cha kusubiri kwenye mkondo uh, wa pili. Azam wao wameanza vibaya eh, gomaahiya baadaye nayosemaji mechi ngumu, na pengine hatujui nini kitatokea, lakini kwa ujumla tuseme, uh, ni mechi ambazo zimeonyesha bado kuna kazi ya kufanyika, ingawa upande mwingine tuweza tukasema Afrika Mashariki kwa kiasi fulani, eh, tunapiga hatua baada ya Simba msimu uliopita kufikia robo fainali ona KCCA wameanza vizuri, lakini pia Bandari, lakini hata timu kama Yanga bado ana nafasi kwa mechi ya ugenini, hatujui kitatokea. Pia kwa Gor Mahia wanaoanzia wana, wana, wana ugenini, kwa bahati nzuri. Kwa hiyo yote kwa yote, nadhani mechi za mkondo wa pili zitakuwa na tamaana zaidi kuweza kutathmini nini tutakuwa tumevuna upande wa Afrika Mashariki, lakini kwa mechi za mkondo wa kwanza hatuwezi kusema hali ni mbaya kiasi hicho, lakini ni matokeo ambayo ni kawaida na lolote linaweza kutokea katika mechi za baada ya juma moja. E, na, Osano upo kwenye line na Gormaya wameelekea nchini Algeria kupambana na USM Alger wakiwa na changamoto za kiuchumi. E, watu wanazungumzaje mchezo huu kwa Gormaya, timu ambayo katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita imefanikiwa kufuzu hatua wa ya makundi katika misimu miwili mfululizo? Ah, asante kaka, kuna matarajio eh, mashabiki wanatarajia kwamba Gormaya eh, baada ya kucheza eh, mara nyingi kule eh, North Africa wanasema wamekuwa na hiyo uzoefu na mara hii e, wakijitahidi basi wanaweza pata uh, matokeo ma, mazuri, kwa sababu ukiangalia uh, ni, ni mara ya kwanza uh, kupata kuona kwa kwamba Gor inaanza imeanza uh, mchuano uh, ya awamu ya kwanza ugenini uh, wakitarajia kucheza nyumbani uh, uh, kwa awamu kwa, kwa, ya marudiano so, uh, kuna matumaini ya kwamba Uh, mijia wanaweza jitahidi na wapate uh, uh, matokeo wa mazuri uh, kidogo pia walikuwa na matatizo ya uh, kiuchumi ilivyosema, na uh, usafiri wenyewe ilikuwa ni haikujulikana uh, kama wangesafiri ama ama ama ama ingekuwaje, kwa sababu walikuwa uh, na shida ya kupata tikiti uh, uh, za ndege, lakini serikali basi iliweza ku, ku, kuwasaidia na aliweza kufika kule uh, mapema ya jana aliweza kupumzika. Niliweza kuongea na maneja wa timu na Julai Obondo, aliweza kusema kwamba e, wako vyema na walitreni vizuri jana na wanatarajia kufanya vizuri leo nam. Asante sana Osano. E, matokeo ambayo ninayapata hivi punde msikilizaji, ni kwamba mchezo kati ya timu ya Forsa Junior ya Madagaskar na TP Mazembe umetamatika, kwa timu hizo kutoshana nguvu ya bila kufungana yani bila bila mechi ya marejiano itachezwa eh, majuma, kadhaa, majuma mawili yajayo ya katika uwanja wa kamalondo jijini lubumbashi lakini mechi zingine ambazo zinaendelea elect sport ya chadi ni bila bila dhidi ya mabingwa watetezi Esperance ya tunisia dakika 55 asante kotoko kipindi cha kwanza kimetamatika dhidi ya Etwadu saheli wanaongoza bao moja kwa bila wakati enyimba ya nigeria wanachuana na Al Hilali Omdulmani ya Sudani na ma... kipindi cha kwanza pia kinaelekea ukingoni, mabao ni bila kwa bila. Mechi nyingine ambayo inatazamiwa kwanza hapo baadaye kidogo ni AS Vita klabu, ah, wababe wa kutoka jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, wamesafiri hadi nchini Togo ambako wanapambana na klabu ya ASC Kara. Na mechi nyingine ambayo inatazamiwa kuchezwa pia hapo baadaye saa 4 usiku ni Notholes ya Mauritania ambao itawapokea Wydad Casablanca ya Morocco. Na pia mchezo mwingine ni baina ya Al-Nassr ya ambao itapambana na Raja Casablanca ya nchini Morocco. Unasikiliza makala ya jukwaa la michezo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Msikilizaji Afrika Mashariki, Mashariki ni saa 12 na dakika 46. Mimi hapa studio ni Fredrick Nwaka, na kwenye laini ya simu tumeungana na wachambuzi wa kandanda Bonifasi Osano na vilevile vile Aloisi Mchunga tutuami sasa kuangazia mechi za kombe la shirikisho ambazo pia zimekuwa zikichezwa hivi leo. Mechi kadhaa zimesha tamatika, mmojawapo ni nchini Tanzania, Azam FC wakitoka kichwa chini dhidi ya timu ya uh, wamepoteza dhidi ya timu ya kutoka kule nchini Uh, kutoka kule nchini Zimbabwe Triangle, timu ya Triangle wamepoteza kwa bao moja kwa bila, uh, mchezo ukiwa umekwenda hivyo. Sasa pengine tumsikilize kwanza kocha wa timu ya Azam, Etienne Ndairagije, yeye anazungumza vipi kichapo ambacho amepata timu yake hivi leo kabla hatujatathmini kwa kina na wachambuzi wangu. uwezo wa kuvifanya walijaribu, ulifanya sisi tukaanguka in mistake ya ku, ya kulash, kwa sababu vijana wengi wanaamini sana hii kauli ya kuwa mechi zinabalizika nyumbani, which is not true. Nilijaribu kuwaambia tubaki on our organization, tubaki kumpewa tunapasha kucheza, tungali tunaijenga. Ni experience kubwa sana ni team again, nina imani kuwa tutatumia hiki kama moja ya maandalizi na moja ya ku, kuimarika. Ninaimani kuwa uh, second leg itakuwa tofauti na jinsi ilikuwa yale. Ni mrundi huyo Etienne Ndairagije, kocha wa klabu ya Azam. Bila shaka wachambuzi wangu, mmesikia me, me, maneno yake, lakini Aloisi, ni rejee kwako kwa moja kwa moja. Azam, katika mchezo wa leo, imetawala mpira kwa as, as, asilimia sabini dhidi ya 30, lakini pia uh, wamepata kona 12 wakati wapinzani wao hawajapata kona hata moja, lakini hizi zote juhudi hazijazaa matunda nam, bila shaka kama alivyosema kocha ndari ya jije, uh, kwamba uh, bado uh, kimchezo ametawala, lakini namna ambavyo alikuwa makini kucheza kimbinu imeweza kuwadondosha kidogo, kwa sababu umemsikia kocha anasema kwamba ile ile ile fikra ama imani ya kwamba mechi na malizikia ugenini imewafanya wachezaji wake wacheze sana wakiwa wame wame, wamekuwa huru mno bila kuwazingatia wapinzani wao watafanya nini. Kwa hiyo walikuwa na waza zaidi kumaliza mechi nyumbani, kwa maana ya kushinda pasipo kuona kwa kwamba wapinzani nao pia wanaweza wakafanya jambo lolote la kuadhuru wao, na kama tulivyoona wamewafunga goli na goli limeshindwa kurudi. Kwa hiyo eh, nadhani bado wana kikosi kizuri, wamesajili vizuri, lakini wengi si watu ambao wana uzoefu na mechi za kimataifa. Ni kikosi ambacho kimekuwa na wachezaji wengi sana wapya, lakini pia Azam tunafahamu kwa misimu mitatu miwili iliyopita hawajapata nafasi ya kusika michuano ya kimataifa baada ya Simba na Yanga kuwa zinapokezana. Kwa hiyo pengine e, kikosi kilichopo sasa, wachezaji wengi labda hawajapata uh, muda wa kutosha wa kuisoma michuano kama hii namna gani na. Na hata unapotafuta matokeo unabidi ucheze vipi kwa ajili ya kwa kuhakikisha kwa kwamba mpinzani pia hapati nafasi ya kuweza kuhudhuru kwa hiyo kama alivyosema mwalimu, kwa mechi inayokuja atakuwa amepata funzo lolote, linaweza ikatokea, na mpira wa Afrika unabadilika sana. Ile habari ya kwamba unashinda kwako au ushindi ugenini, tunaona inaanza kuondoka. Wenzao Yanga wamefika hapo kwa kuwa walishinda ugenini, eh, lakini pia tumeona timu zingine zikifanya mambo mazuri zinapokuwa ugenini. Kwa hiyo ni swala la kujaribu kuona, lakini kikubwa nadhani kikosi chao bado hakij hakijao na eh, hakija, hakija muunganiko mzuri hasa kwa mechi za kimataifa. Naam, Aloisi. Azam hawajawa na, na matokeo mazuri katika viwanja vya ugenini wanaposhiriki mashindano haya ya klabu. Walifungwa na Edmerek, walifungwa na Esperance lakini wamekuwa na rekodi nzuri, hawajawahi kupoteza mchezo hata mmoja katika uwanja wao wa Azam Complex, na hii ni mara ya kwanza Triangle United FC wanaivunja rekodi hii. Azam wanaweza kweli kwenda kubadilisha matokeo katika nchi ya Zimbabwe na kusonga mbele katika hatua inayofuata. Bila shaka mlima utakuwa ni mrefu, lakini lolote linaweza likatokea kwa sababu uh, walivyocheza leo, si kwamba wamecheza vibaya. Wamecheza mpira mzuri, wamecheza kwa kujiamini, lakini tu ni eh, dosari ndogo ndogo, kama ilivyozungumza mwalimu wetu, ni hasa za kisaikolojia, lakini kwa kuangalia historia yao, namna ambavyo wamekuwa wakipambana katika mechi za nje ama mechi za ugenini dowatakuwa na mlima, lakini kama nilivyosema, soka linabadilika sana, unapata matokeo popote pale. Kikubwa unajiandaa, kwa sababu bila shaka wataenda kufunguka sana, hawatakuwa na kitu cha kupoteza. Kwa hiyo watajitolea kwa asilimia mia moja, na bila shaka dakika ya kwanza mpaka dakika ya mwisho watakuwa na lengo moja tu la kuweza kupata magoli na kupata matokeo. Nadhani kwa kikoso walicho nacho lolote linaweza likatokea nchini Zimbabwe, japo mlima si mwepesi kiasi hicho. Bila shaka. Uh, Aloisi Mchunga, mchambuzi wetu huyo, anazungumza akiwa Iringa, kusini magharibi mwa Tanzania. matokeo ya mechi zingine za kombe la shirikisho ambazo zimekwisha kutamatika, uh, Bolton City imenyukwa na Zanaco ya Zambia mabao mawili kwa moja e, wakati mchezo mwingine ni kati ya timu ya TS Galaxy pia imeishinda ya Madagaska mabao moja kwa bila. Wakati Malindi ya Zanzibar, timu ambayo imeweka rekodi ya kuwa timu ya kwanza kutoka visiwani Zanzibar kufuzu hatua ya kwanza ya michuano ya ngazi ya klabu barani Afrika katika kipindi cha karibu miongo miwili, imetandikwa mabao manne kwa bila dhidi ya Almasri ya Misri, tena ikiwa katika uwanja wake wa nyumbani wa Amani pale visiwani Zanzibar. Mechi nyingine ambazo zinatazamiwa kuchezwa hapo baadaye ni Salitas ya Burkina Faso itapambana na Santoba ya Guine, wakati San Pedro ya Ivory Coast saa nne usiku kwa saa za Afrika Mashariki itachuana na timu ya Parado ya nchini Algeria. Aa, osano naona matokeo ya Mazembe kwenye klabu bingwa hayajawa mabaya sana, wakianzia sare ugenini na baadaye wapinzani wao wakubwa as hey, vita watakuwa kule nchini Togo. Unaweza kusemaje? ukiangalia Mazembe ambayo mwaka wa jana ilifika hatua ya nusu fainali na kung'olewa na Esperance Sportive de Tunisi. Timu kama Mazembe uh, wana uzoefu uh, ya hali ya juu. Na ukiangalia uh, katika hatua kama za uh, a za kama kama kama hizi utaona kwamba wakienda ugenini basi eh, wana haja tu ya kupata bao moja ama sare ya moja kwa moja, lakini wakirudi pale Lubumbashi kwao eh, utaona ni timu nyingine tofauti kabisa. Uh, uh, uh, lakini bado uh, ukiangalia katika matokeo ya ambazo tayari tushapata tunaona teams bado uh, ambao wanacheza nyumbani, bado inaonyesha kwamba kuna ile nguvu ya home advantage kwa, kwa timu ambazo wanacheza nyumbani. Ukiona uh, wanapata wanajaribu uh, uh, uh, uh, uh, uh, uh, uh, uh, kupata matokeo, na ukiangalia timu kama kama kama Yudi Songo waliweza kupata matokeo. E, timu e, kama a, a, a, kama alali nao walienda ugenini na wali, wali uginine, waliweza kupata matokeo, lakini kwa jumla bado unaona kwamba kuna ile nguvu ya home advantage. So, e, timu kama kama kama, kama Mazembe basi wakicheza ugenini utapata kama kupata sare kwao sio jambo la kushangaza, kwa sababu wanajua wakirudi kwao pale Lubumbashi basi wataweza kupata matokeo ambao wanataka. Nam, bila shaka msikilizaji, una muda unatukimbia sana lakini eh, nikujuze kinachoendelea katika mashindano haya ni mapumziko sasa. Uh, tayari mechi imeshatamatika kati ya timu ya TS Galaxy ya Afrika Kusini ambayo imeichapa timu ya Snaps Sports ya Madagascar bao moja kwa bila. Azam, kama nilivyokujuza, wamepoteza kwa bao moja kwa bila wakiwa nyumbani dhidi ya Triangle United ya Zimbabwe. Mchezo um, mwingine ambao umetamatika ni kati ya Bolton City imenyukwa na Zanako ya Zambia mawili kwa moja. Lakini katika klabu bingwa barani Afrika, update ya matokeo hadi hivi sasa ni kwamba, uh, dakika 64, Elect Sport ya Chad inapambana na Esperance Sportive de Tunis, mabingwa watetezi hawa. Dakika 64, mabao bado ni bila kwa bila, wakati Asante Kotoko na Etwadu Sahel ni mapumziko. Asante Kotoko anaongoza bao moja kwa bila, wakati ni pia ni mapumziko kule nchini Nigeria, ambapo Enyimba Uh, inapambana na timu ya alhilali omdurmani ya sudani mabao pia ni bila kwa bila ni michuano ya ngazi ya klabu barani afrika ambayo tunawatathmini katika makala ya jukwaa la michezo hivi leo aloisi yote kwa yote uh, jit, kwa jicho lako la kiuchambuzi jana tulishuhudia yanga pia wakibanwa mbavu nyumbani hii ni timu nyingine ambayo inawakilisha tanzania katika michuano ya ngazi ya klabu, klabu bingwa barani afrika Je, yeah, Yanga inaweza kubadili matokeo na pengine kutunza ile hadhi ya Tanzania ya kuwa na timu nne katika mashindano ya ngazi ya klabu msimu unaokuja, kwa sekunde kadhaa? Itakuwa ni shughuli ngumu, kwa sababu Zesco kwa namna walivyocheza jana walitawala sana mchezo, pamoja na kwamba Yanga walitangulia kwa kuwafunga goli, nao wakasawazisha dakika za jioni, lakini utaona Zesco kwa takwimu za kiujumla ndio walikuwa na miliki mpira kuliko Yanga, na kwa hiyo kwa mchezo wa nyumbani kwao bila shaka watakuwa na nguvu mara mbili zaidi, kwa hiyo kazi e, itakuwa ni pevu sana. Na kibaya ama kizuri zaidi, ukiangalia wapinzani e, katika nafasi hizo nne, taifa la Kenya kwa mfano, tunaona timu kama Bandari e, jana wameanza vizuri lakini Gomahia baadaye atakuwa kule Algeria, hatujui nini kitatokea kwa kutakuwa na pressure kubwa wakati Yanga wanacheza, kuangalia matokeo yao binafsi. Lakini kwa Tanzania kama nchi, kwa kwa maana ya ya kutunza zile pointi zao za kuwa na timu nne, bila shaka Kenya sasa kwa matokeo ya Bandari jana anawapa nguvu zaidi, hata Gomahia wakati wanapambana na Algers bila shaka atakuwa analiwazia hilo. Kwa hiyo e, huenda Tanzania ikakwakisii, kama bandari watafanya vizuri zaidi kwa mechi ya pili Am. na itategemea pia matokeo ya mchezo wa kwanza hii leo baina ya Gor Mahia wakiwa ugenini kwa Algeria. Naam, asante sana, uh, sana. unamaliza vipi kwa maana ya timu ya za, za Kenya kwa matokeo ambayo imeshuhudiwa kwa bandari Gor Mahia na kanawiri, inaweza kuongeza idadi ya timu za, za Kenya kwa sekunde kadhaa? Na yote kwa jumla ukitathmini mashindano haya kwa msimu huu tukiangalia uh, Tanzania waliongezewa timu, lakini bado hawajaonyesha ya kwamba walikuwa wako tayari kutumia zile nafasi. So o isema kwamba Kenya wana lengo la kuona ligi yao ikiongezwa idadi ya timu, kwa sababu uh, inahitaji kujipanga. Uh, ile ukitoa nafasi basi unaweza vizuri. Nam, asanteni sana Bonifasi Osano na Aloisi Mchunga kwa kutamatisha hivyo katika makala ya Jukwaa la Michezo Jumapili ya leo. Muda umetukimbia kweli kweli, hatuna budi kukomea hapa. Asanteni sana nam. Asante sana msikilizaji, ndipo tunapofikia tamati katika makala ya jukwaa la michezo. Mimi ni Fredrik Nwaka na kipaza sauti hiki namwachia Victor Robert Wile atamatishe matangazo ya jioni. Karibu sana Wile. Shukrani Fredrik Nwaka kwa makala murwa kabisa ya jukwaa la michezo. Na msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Uh, muda umeturuhusu kuwa na hayo tu hii leo lakini usikosi kuwa nasi hiyo kesho asubuhi kuanzia saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Victor Robert Wille nikikwaga kutoka Dar es Salaam Tanzania. Uwe na usiku mwema. Msikilizaji, basi na kwa burudani hiyo ya muziki kutoka kwake Barnaba akimshirikisha Vanessa Mde na wimbo huo cha usiku, ndio tunatia ranga ya matangazo ya jioni ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International kutoka Dar es Salaam. Mimi ni Victor Robert Wile, na punde tu tutajiunga na wenzetu kutoka jijini Paris nchini Ufaransa kusikiliza matangazo mengine ah,