Nam, asante sana Victor Abuso. Ni jumapili njema kabisa, na nakuona ukiwa upande wa kwanza wa studio za RFI Kiswahili unaungana nami katika makala ya jukwaa la michezo. Karibu sana Victor Abuso. Nam, asante sana mwenzangu Fredrick Nwaka. Unajua, ni fahari na furaha kuwa pamoja nawe unapozungumzia na michezo siku hii ya Jumapili na, na leo ni tarehe moja, heri ya mwezi Septemba. Naona unakimbia kweli kweli, kweli kabisa. Nam, asante msikilizaji, mimi ni Fredrick Nwaka na leo katika makala ya jukwaa la michezo, kwa mara ya kwanza tunaangazia taifa la Eritrea ambalo limeandaa michuano ya kwanza kabisa ya vijana chini ya umri wa miaka kumi na tano ya mataifa ya kanda ya Afrika Mashariki na Kati, maarufu kama Sekafa. Mashindano ambayo yameandaliwa kwa majuma mawili katika nchi, katika mji wa Asmara, mji mkuu wa taifa hilo lililopo katika pembe ya Afrika. Tutaangazia kwa kina kuhusu mashindano haya na taifa hili lenyewe, namna lilivyofanikiwa kuandaa mashindano haya, lakini kwa muhimu kwa yote ni soka la baadaye katika kanda hii ya Afrika Mashariki. Hapa studio uko nami Fredrik Nwaka na mwenzangu Victor Abuso, kama nilivyokujuza hapo awali na kwenye laini ya simu tunaungana na mchambuzi wa masuala ya kandanda na michezo kwa ujumla, ambaye pia ni mwanahabari wa spoti, Alois Mchunga, anaungana nasi akiwa Iringa, kusini magharibi mwa Tanzania. Aloisi, karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo. Shukrani Fredi, nimekaribia nam asante sana basi, ni kujuze dondoo za spoti zinazojiri barani afrika na duniani kwa ufupi msikilizaji, ambapo tunaangazia kule katika michuano ya US Open, michuano ya tenis, ambapo Joanna Konta anasema kwamba amekomaa sasa, na wakati huu akifuzu hatua ya nne ya michuano ya tenis ya US Open. Lakini kwa upande wa wanaume, mshindi mara tano Uh, Roger Federer yeye anachuana na raia wa Ubelgiji David Goffin. La Novak Djokovic ambaye pia amewahi kushinda taji hili anachuana na uh, Wawrinka katika mzunguko wa nne wa michuano hii. Mechi hizi zinachezwa baadaye kidogo, wakati huu wa Afrika Mashariki. Nchini Afrika Kusini, Molefi Ntseki ametangazwa rasmi kuwa kocha mkuu mpya wa kikosi cha timu ya taifa ya nchi hiyo Bafana Bafana. Uamuzi wa chama cha soka nchini Afrika Kusini SAFA umekuja siku chache baada ya kocha Stuart Baxter kungatuka katika nafasi yake. Nseki ni kocha wa timu ya vijana ya Afrika ya Kusini chini ya miaka kumi na saba alikuwa na pia amewahi kuwa msaidizi wa Bafana Bafana hususan katika kikosi kilichoshiriki fainali za Afrika zilizotamatika mwezi Julai huko nchini Misri. Aidha, kocha huyo alikuwa msaidizi wa kocha Shakes Mashaba na anatarajiwa kuwa mzawa mwingine kupewa nafasi ya kuifunza timu ya taifa ya Afrika Kusini. Na kule kaskazini mwa bara la Afrika National Al Ahly, mabingwa mara nane wa taji la klabu bingwa barani Afrika, wamemtangaza Rene Weiler kuwa kocha mkuu mpya wa klabu hiyo. Weiler anachukua nafasi ya Martin Lasarte ambaye alitimuliwa licha ya kuiongoza Ahli kushinda taji la ligi kuu ya kandanda nchini Misri. Na sasa kocha huyo analeta uzoefu wake barani Afrika baada ya kufunza uh, klabu ya nyumbani kwao nchini Uswisi ya FC Luzern. Naam, bila shaka sasa msikilizaji, hizo ni dondoo ambazo zinajili, lakini baadaye kidogo, mwenzangu Victor Abuso atakufahamisha uh, matokeo ya ligi mbalimbali ambazo zinachezwa kwa sasa duniani kama kule nchini Uingereza na Ufaransa. Namna pia unaweza kutuandikia maoni yako kwenye ukurasa wa Facebook wa RFI Kiswahili. Uh, msikilizaji, nasi tutaupeperusha hewani hapo baadaye kidogo, kuhusiana na mada ambayo tunaiangazia leo katika makala ya jukwaa la michezo, tukiangazia soka la vijana Afrika Mashariki. Naam, Victor, pengine nianze nawe mashindano yamemalizika ya kwanza kabisa ya umri huu chini ya miaka kumi na tano kwa vijana kule nchini uh, Eritrea. Kipi kipi ambacho umekiona taifa hili ambalo limeandaa kwa mara ya kwanza mashindano haya na? Asante sana mwenzangu Nwaka, bila shaka, kwanza ni pongezi kubwa ama nyingi sana kwa Eritrea ambayo imeandaa mashindano haya kwa mara ya kwanza taifa. Ni taifa ambalo liko kule pembezoni kabisa mwa bara la Afrika. Ni taifa ambalo mara nyingi huwa tunasikasikia Eritrea katika michuano hii ya SEKAFA, na kuandaa michuano hii kwa mafanikio makubwa ni ishara tosha kwamba kuna maendeleo ya soka ambayo tunashuhudia kule uh, Eritrea. Lakini wakumbuka fainali ya vijana hawa iliwakutanisha Kenya na Uganda no. na Uganda wakawashinda Kenya bao manne kwa bila no. matukio ambayo kusema kweli yaliwafurahisha sana Waganda lakini yakao wasunonyesha sana wale vijana wa Kenya <laughs> lakini inaonesha ni namna gani uh, ukanda wa Afrika Mashariki bado una safari ndefu kidogo katika soka hili la vijana na, ambalo ndio soka ambalo lina siku zijazo. Tunatarajia kwamba wachezaji kama hawa ndio wale ambao tutawaona katika timu za taifa za mataifa haya, lakini ni, ni, ni hatua nzuri sana ambayo umefanywa na Sekafa uh, kuanzia katika mchano hii naam. Hilo ni wazo la kwanza la Sekafa kuanza mashindano haya abuso, lakini utafahamu kwamba ni mataifa kumi pekee ambayo yalishiriki mashindano haya kwa maana ya Kenya, Burundi, Eritrea ambao walikuwa ni wenyeji Somalia na Sudani bila kusahau Tanzania, Uganda, uh, Rwanda, Sudani Kusini na Ethiopia. Jibuti wao walijiondoa katika mashindano haya kwa ujumla. Uh, mara ya kwanza kwa Eritrea kuandaa mashindano haya, lakini wanafanikiwa kuandaa kikamilifu mpaka yanavutia wakuu wa kandanda barani Afrika, kwa maana ya Rais wa CAF Ahmad Ahmadi. Hii inatoa taswira gani kwa nchi ambayo soka limeonekana si kipaumbele? Nafikiri picha ambayo inatoka kule Eritrea ni kwamba wao pia wasasauli, katika ulimwengu wa soka. Unakumbuka kwamba Eritrea wamekuwa ni waaminifu sana katika michuano hii ya ukanda wa Afrika Mashariki na kati, SEKAFA. Sasa so, tukasema kwamba kwa muda mrefu sana, uh, soka li, la Eritrea tunaweza uh, tukasema kwa maana mwingine kwamba kwamba wanaposhiriki katika mashindano ya SEKAFA ni kama wameshiriki katika michuano ya mataifa bingwa <laughs> wa barani <by> Afrika <laughs> uh, kwa hivyo kupewa nafasi hii ilikuwa ni nafasi ya kipekee. Uh, tumeona namna umeandaa ma yale mashindano ya jini ya sumara uh, wageni waliokwenda pale walipata nafasi ya uh, kukaa vizuri, mambo ya usalama alikwenda vizuri, na ukizungumza na Nicolas Msonye, katibu mkuu wa sekafa atakuambia kwamba mafanikio alikuwa ni makubwa sana, hadi akaja Ahmed Ahmad ni ishara tosha kwamba uh, ni mashindano ambayo ametambuliwa uh, barani Afrika na asante sana Victor Abuso, tuende kwa uh, Aloisi Mchunga, uh, mchambuzi wetu ukiwa kule Iringa nchini Tanzania. Uh, kwa na, ushiriki wa timu katika mashindano haya umeyaona vipi Alois, ukiangazia uh, timu kama vile uh, Uganda bado ikionekana kwamba ni kinara wa soka la vijana katika kanda hii? Nafikiri kwanza, kama alivyosema mwenzangu hapo studio, limekuwa ni jambo ambalo kwa kweli ni la kupongeza sana kwa Eritrea, namna ambavyo imetenda haki kuandaa michuano mikubwa kama hii. Kama alivyosema Eritrea, mara nyingi imekuwa si nchi ambayo inatajwa sana kakita, katika katika medani za soka lakini ukiona nchi kama hiyo imekubali jukumu kama hilo, bila shaka kuna mpango mkakati wa muda mrefu ambao Eritrea wanauweka na usishangae baada ya miaka 10, 15 ya miaka kumi kumi na tano Eritrea akawa ni, ni mfalme wa toka Afrika Mashariki, kwa sababu kuandaa michuano hii haiishii tu kwenye shirikisho, serikali lazima uweke mkono wake no. lazima kuwe na bajeti, viwanja vitengenezwe, na maswala mengine. Kwa hiyo bila shaka huko mkakati ambao Eritrea wanaweza wakaja baadaye wakatuonyesha kwamba wamejizatiti, lakini kwa ushiriki wa timu zenyewe. E, ilikuwa ni michuano ambayo kwanza haikupewa nafasi kubwa sana, pengine labda kutokana na nchi ambayo imeandaa Eritrea, kama tulivyosema, inchi ambayo ina umaarufu mkubwa sana katika bara la Afrika, na ukanda wenyewe wa SEKAFA hautazamwi sana na, na, na, na, na, na viongo vingi vya habari. Kwa hiyo ni michuano ambayo ilikosa e, kutangazwa kwa kiasi kikubwa, lakini kwa maana ya timu, Uganda tumewaona wamefanya vizuri, Kenya pia wamejitahidi kufika fainali, Tanzania waliondolewa na mataifa kama Ethiopia Nadhani bado katika bara la Afrika eh, soka la vijana halijawa na mtazamo ambao una faida kubwa. Wengi wanachukulia michuano hii kama sehemu ya taifa kuonyesha ufahari. Yaani, ukiangalia timu zinazoenda kushiriki michuano ya vijana, wanataka ubingwa, lakini hauoni kwamba wanaenda kule kwa ajili ya mikakati mingine ya kukuza soka zaidi ya ubingwa. Na ukitaka uliangalia hilo Ee, utajaribu kuangalia hizi timu zilizoshiriki. Angalia baada ya michuano hii nini kitaendelea kwa vijana wale walioenda kushiriki michuano hii ya Eritrea. Kwa nadhani mtizamo wa Afrika kuhusu michuano ya vijana inabidi ubadilike kutoka kusaka ubingwa, na badala yake ni michuano ya kuandaa mkakati wa baadaye na kuandalia mazingira mazuri vijana. Naam, sasa uh, ipe, pengine kwa mtazamo wako uh, uamuzi huu wa Sekafa ni mashindano ya kwanza ya umri huu kwa vijana ulijikita uli katika malengo gani hasa ya, ya kuasisi ku, mashindano haya, na wengi we, we tumezoea mashindano chini ya vijana chini ya umri wa miaka kumi na saba na, na, na, na, na, na ishirini. Nadhani swala ni lile lile kwamba kuwapa e, ila wazungu wanasema exposure vijana, ama kuwatengeneza vijana jukwaa ambalo wanaweza wakaonekana, lakini kuwatayarisha wajue kwamba hapo hapo huko mbeleni kuna shughuli ambayo inawasubiri na pengine mchezo wa soka wenyewe waweze kuupenda waweze kuufahamu, lakini wajue kwamba unapo unapochezea mfano timu ya taifa katika umri mdogo wa miaka kumi na tano, mchezaji anapoweza kuvaa jezi ya taifa lake, bila shaka ile inamjengea kitu kwa kitu kwa, kwa siku za baadaye. Kwa nadhani Sekafu alitaka ile kutoa hilo jukwaa la vijana wadogo kabisa kuweza kuanza kujitambua mapema ili wawe wachezaji wazuri hapo baadaye na wajue namna kuzitumikia timu zao, lakini kama nilivyosema, bado sasa katika nchi moja moja malengo yenyewe ya kuwa na timu za vijana nafikiri inatakiwa fanywe marekebisho kidogo. Tuache kulenga ubingwa, badala yake yawe ni kuandaa wachezaji, kuandaa wachezaji wa baadaye. Na uh, miaka kadhaa iliyopita niliwahi kufanya mazungumzo na kocha wa timu ya vijana za Tanzania, Kim Poulsen, kutoka kutoka Denmark. Alisema uh, soka la vijana popote duniani ili liweze kukua, unahitaji kuwa na kipaji cha mchezaji alafu akatumia neno la Kiingereza kukinacha maana yake kukiendeleza, kukiinua. Sasa mchezaji huyu anahitaji kuwa na na, na, na, na, na, hali nzuri ya kimwili, lakini anahitaji kufundishwa misingi, maadili na miiko ya mchezo wa kandanda, lakini mwisho anahitaji kucheza uh, mechi za za, za, za, ushindani ambazo zitamjengea uzoefu wa kukabiliana na mikiki mikiki ya uwanjani. Victor Abuso, pengine kabla tuja tuama kutu, kutupatia maoni ya wasikilizaji wetu Unaona, ulikuwa ni wakati mwafaka wa mashindano haya kuasisiwa, kwa sababu bado kuna mashindano ya chini ya miaka kumi na saba na chini ya miaka ishirini, bado yanaonekana tija yake haijaonekana kwa kiwango hicho. Nam, ni kweli kabisa. Wajua, kwanza Sekafa amejitahidi sana. Tukumbuke kwamba mara ya mwisho kwa Sekafa kuandaa mashindano ya vijana uh, waleza naela mashindano ya chini ya miaka ishirini, na hii tu Eritrea ilikuwa mwenyeji kama nakumbuka vyema sana, ilikuwa ni mwaka elfu mbili na kumi uh, kula sumara na uh, Uganda pia ukaibuka mabingwa na Uganda pia waliibuka mabingwa mwaka elfu mbili na sita uh, wakati mashindano alipoanza uh, mwaka tisini na tisa wakati walipoandaliwa kule Nairobi, kikosi cha vijana wa Kenya walipata ushindi nafikiri no. Unakumbuka vyema sana. Wakati mwee tukizungumza na, se, na, Bwana Msonye, katibu mkuu wa Sekafa, alisema kwamba mafanikio ambayo yalishuhudiwa kwa uh, mataifa ya Afrika Mashariki uh, Kenya, Tanzania, Uganda na Burundi kwenda katika michuano ya mataifa bingwa barani Afrika eh, ni kutokana na soka la vijana ambalo limekuwa likiendelea uh, katika eneo -E -E la Afrika Mashariki na kati. Kwa hivyo nafikiri ni uh, kitu ambacho kilikuja kwa wakati mwafaka sana, na kama alivyosema mwenzangu, tunatumai kwamba wachezaji hawa tutaendelea kuwaona mara nyingi. Unajua, wachezaji wengi wao wana umri wa miaka kumi na mitano, wengi wanataka kuenda kuendelea kusoma wengine na wanataka kujiingiza katika shughuli mbalimbali. Kwa hivyo tunatumai kwamba viongozi na wadau mbalimbali pamoja na wazazi wataweza kuwapa nafasi vijana hawa ili waendelee mbele na tuwaone wakifanya makubwa zaidi katika mataifa yao. Nam, kabla ya kuangalia uh, matokeo ya namna yalivyokwenda na Uganda ikionekana kutawala sana mashindano haya, utafahamu mashindano ya kufuzu kwa fainali za Afrika kwa vijana chini ya miaka kumi na saba yalifanyika Dar es Salaam na vijana wa Uganda walichukua ubingwa ule. Hebu tupatie ujumbe wa wasikilizaji wetu ambao wamekuwa wakiutuma kupitia simu hapa studio na maoni yao moja kwa moja Naam, tuanze na Abdul Suleiman Semgenye, mwenyekiti wa mashabi wa mashabiki wa klabu ya Arsenal kule nchini Uganda. Anasema kwamba alifahamu uh, tu kwamba Uganda wangeshinda uh, taji hili la wachezaji <laughs> <laughs> wasuzidi miaka kumi na mitano. Anafuatilia kwa <nafadile> karibu sana <laughs> na anasema ukitembelea miji ya Kampala utaona vijana wanacheza soka kila mahali, hata karibu na barabara even hivyo ndivyo <laughs> anavyoandika. Asante sana bwana Semgenye, ukitusikiliza ukiwa hapo uh, jijini Kampala. Zuberi Magwe akiwa kule Mpanda, Tanzania unasema tupata vyema sana uh, jioni ya leo, bila kumsahau uh, bwana Robert Nachimo akiwa kule Moba. Asante sana kwa ujumbe wako, lakini pia unapata tunasikia uh, bwana uh, Chubahiro Bonventure, Bonventure Chubahiro akiwa Kigali, Kigali asema tupata vyema sana jioni ya leo, akiwa uh, maeneo ya... Nyamirambo. Asanteni sana wasikilizaji, saa kumi na mbili na dakika hamsini Afrika Mashariki. Makala ni jukwaa la michezo hapa studio, kwa nami Fredrick Nwaka sambamba na mwenzangu Victa Abuso na kwenye laini ya simu tume tuko naye mchambuzi wa kandanda ambaye pia ni mwanahabari wa spoti Alois Mchunga ambaye ameungana nasi akiwa katika mji wa Iringa ni kusini magharibi mwa Tanzania. Pengine sasa a, Aloisi, tumeshuhudia Uganda bado ikidhibiti soka la vijana katika kanda hii ya Afrika Mashariki. a, wengi wana wasiwasi kama vijana hawa tutawaona tena baada ya miaka mitatu, mitano ijayo wakiendelea kucheza soka. Mifumo mifum yetu ipo tayari kutuandalia vijana ambao watadumu katika soka kwa muda mrefu, ama mashindano haya yanaweza yakawa ndio ya mwisho kwa baadhi ya wa wachezaji? Nadhani hilo ndio la msingi, Fredi, kama alivyokuwa anazungumza pia Viktor hapo. E, kwa kweli bado, kama nilivyosema hapo awali, malengo ya kuanzishwa kwa mashindano haya ni mazuri, lakini kwa shirikisho moja moja, kwa maana vyama vya soka, bado vinaonekana. Mara nyingi tumeshuhudia michuano kama hii ikiwa haileti tija ambayo ina, inatarajiwa sana kwa wanaoandaa. Kwa hiyo hatuwezi kusema moja kwa moja kama vijana hao watapata jukwaa, kwa sababu iko mifano mingi ya nyuma ya vijana wengine. Tumeshuhudia mwaka huu tu mapema, Tanzania ilipoandaa michuano ile ya chini ya miaka kumi na saba, lakini ukiniuliza mpaka leo kikosi hata cha Tanzania wenyewe wenyeji, ambao tulikuwa tunapigwa chepo kwamba ni vijana wa kesho, mpaka sasa ni kijana mmoja tu Kevin John ambaye unaweza ukasema angalau mstakabali wake unaeleweka, ingawa mpaka hata yeye mwenyewe eh, anapata nafasi pala anapoitwa kwenye kikosi cha timu ya taifa, lakini haumuoni kwenye michuano ya kiushindani ya kumwendelea kumjenga kwa. Nadhani liko swala moja ambalo vyama vya soka vinalikwepa na lenyewe ni kuwekeza katika kuandaa programu za vijana kwa maana ya kuwatunza vijana, kwa maana ya kuwaendeleza, kuhakikisha baada ya michuano kama hii maisha ya soka inaendelea vizuri. Nadhani vyama vingi havijaamua kuweka fedha katika kuwekeza e, kwenye soka la vijana zaidi tu ya kuandaa timu za taifa kwenda kushiriki michuano. Na ndio maana nikasema awali, bado lengo letu ni kuangalia ubingwa wa michuano fulani kwa ajili ya kupata pengine wengi, swala la fedha limekuwa ni changamoto kubwa kwa ajili ya kuendeleza msingi um, imara wa wachezaji hawa wachanga wa, wa, wa sasa. Mbali na fedha, je, viongozi wetu wana mikakati ambayo ipo mezani kiasi kwamba inaweza ikavutia uh, baadhi ya wadau wakubwa wa, wa michezo kama taasisi za elimu, ama, ama, ama, ama wa, wa, wa, wafanya biashara kwa sababu mathalani nchi kama ya Uganda tasisi za elimu zimekuwa zikifanya ziki, ziki, ziki, ziki kazi kubwa sana kulinda vipaji vya wachezaji. Mchezaji kama uh, Juko Murshid ambaye sasa anachezea ana, ana, ana, ana, ana, ana klabu ya uh, Raja nchini Moroko alipitia katika mfumo huu mpaka anakwenda kucheza katika timu ya chuo kikuu ambayo ilimtunza kwa muda mrefu. Sasa unafikiri sasmbalia eh, Cafa viongozi wa, wa, wa, wa, wa, gani asa wa kwamba mifumo thabiti na, ma, na mipango inayoeleweka inawekwa mezani ili kuvutia wadau mbalimbali waweze kushiriki katika kuinua vipaji vya vijana. Nafikiri Fredi hapo, sasa eh, ukiachana hiyo fedha, changamoto za kimfumo ni muda wa mashirikisho ama vyama vya soka ku, ku, ku, kupeleka mikakati hii mpaka kwenye ngazi ya vilabu ambavyo inavisimamia, kwa sababu siku zote tunafahamu shirikisho haliwezi kutunza wachezaji, shirikisho la soka au chama cha soka akiwezi kulea wachezaji mia mia mbili tuseme, kuanzia anda 12 anda 15, anda 17, 16 mpaka nda 18 kwao, ni ni ni ni ni swala tu la vilabu vyenyewe kuamua kwamba mfumo huu ambao wao wanauona ama mwelekeo huu waupeleke mpaka kwenye ngazi za klabu, kwamba iwe ni lazima. Kwa mfano unapokuwa na klabu yako lazima uwe na timu hizi za vijana na kuwe na mashindano ambayo yanatambulika ya ngazi za ngazi za vilabu. Na ukitaka kuliona ili kwamba linawezekana, watazame wenzetu, kwa mfano e, shirikisho la soka la Ulaya UEFA inapocheza ile wanaita ligi ya mabingwa wa Ulaya e, zile timu kubwa wakati huo siku hiyo hiyo, timu za vijana zenyewe zinakuwa kwenye michuano hiyo ya klabu bingwa barani Ulaya kwa ngazi ya vijana miaka yeah, kumi na tano, vijana miaka kumi na nane, vijana yeah. Kwa hiyo nadhani hilo sasa inabidi vila, e, mashirikisho ya soka na vyama vya soka visijifungie vyenyewe, vichukue mipango yote, lazima wayapeleke masuala haya mpaka kwenye ngazi za klabu. Baadaye kama ni shirikisho la soka barani Afrika kafu, na lenyewe liyapeleke mambo kwenye klabu kwamba inapoenda kucheza Yanga na Zesco kwenye klabu bingwa ya, ya, ya, ya Afrika, lazima Yanga na Zesco za under 17 na zenyewe za under 15 ziwe na mchezo wako unaochezwa eh, wakati mmoja. Kwa hiyo kupitia hivi, kwa maana ya kulipeleka soka la vijana kwenye ngazi za vilabu na kunakuwa na utaratibu mzuri, nafikiri tutapiga hatua na kutakuwa na tija kuwa na michuano kama hii nam. Asante sana Rais Mchungwe kwa muktasari wako mzuri ambao umeweka wazi Victor Abuso Kenya imefika fainali, Uganda wamechukua ubingwa, Rwanda wamechukua nafasi ya tatu, Burundi nafasi ya nne, Tanzania uh, Sudani Kusini, Somalia, Sudan, Ethiopia waliondolewa mapema katika mashindano haya. Haikuwa ni ushindani, bali ni kuwapatia uzoefu vijana. Ukia, ta, umekuwa ukiandika so, soka la Kenya kwa muda mrefu. Una, unafikiri vijana wa kwa Kenya kuna, kuna mfumo thabiti ukilinganisha na mataifa mengine katika kanda hii ya Afrika Mashariki? Nafikiri mfumo pekee ambao unaweza ukasaidia wa vijana kwanza, ni kama alivyosema mwenzangu vyama, uh, vya soka viwe na vituo vya kukuza vipaji uh, au kutambua hawa wachezaji. Kuwe na mascouts, na kuwe na academy. Kwa bahati mbaya sana, uh, katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati na kwingine kwa barani Afrika, utakuta vituo hivyo vinamilikiwa na watu binafsi ambao wanakuja kwa nia la kutambua wachezaji la na lakini pia huo hawapate ushirikiano uh, kutoka kwa vyama vya soka. Nafikiri jambo la kwanza tuwe na hilo, na vyama vya soka vitambue kwamba hawa wachezaji wanastahili kuungwa mkono, naam. Lakini pia vilabu visikimbilikimbili wachezaji kama hawa na baadaye kuwaacha uh, bila ya kuwasaidia nam. Asante sana Abuso. Sasa muda unatukimbia sana, pengine kwa muktasari, matokeo ya michezo katika ligi mbalimbali ambazo zimekuwa zikijiri barani Ulaya na mm, tayari mechi ya mapema ambayo ilichezwa katika Ligi Kuu ya Uingereza, Everton ilishinda Wolverhampton Wanderers mabao matatu kwa mawili. Mechi ambayo inaendelea hivi sasa ni kati ya Totenham Hotspur ambayo inakaribishwa na Arsenal, Arsenal ikiwa imekusha fungwa bao moja kwa bila dakika ishirini na tano ya mchezo kweli kabisa. Kule nchini Ufaransa Ligue uh, a klabu ya Strasbourg na chezi na Monaco, hadi sasa Monaco wanaongoza kwa mabao mawili kwa moja. Uh, lakini bad, uh, awali kidogo uh, Rene waliwashinda Lille mabao mawili kwa bila. Kule nchini Hispania uh, Valencia wao wanacheza wow, na Maloka na hadi sasa Valencia wanaongoza bao moja kwa bila. Baadaye uh, Villarreal wanacheza na Real Madrid uh, kuanzia saa nne usiku saa za Afrika Mashariki na Espanyol watamenyana na Granada kuanzia saa mbili usiku. Namtukome hapo katika makala ya jukwaa la michezo leo Septemba mosi siku ya Jumapili mwaka wa elfu mbili na kumi na tisa. Mimi ni Fredrik Nwaka, asante sana Aloisi Mchunga, umeungana nasi ukiwa hapo Iringa chini Tanzania. Nam asante sana, sana msikilizaji Victor Abuso, karibu sana utamatishe matangazo ya jioni na bila shaka, asante sana mwenzangu Fred Kinwaka. Msikilizaji, tunakushukuru sana kwa muda wako. Imekuwa ni furaha ilioje kuwa pamoja nawe jioni ya leo. Usikose kuwa pamoja nasi tena kesho saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki. Tunakutakia jioni njema, kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. Ulikukanya, chunga heshima yako. Mke na watoto wako nyumbani, ndiyo hazina ya maisha yako, amigo. Amigo, wakati tunakupa ushauri, uliona sisi watu fitina, twa ingilia mambo yako ya ndani, na kwamba tukwache kama mulivyo, sababu wewe ni Ya mke ni mafasi kuna vizuri kuna la vizuri, ndiyo siri ya kudumisha ndoa taishi faraha. Amigo, watoto wako wapeleke shule kwa manufaa yao ya baadaye, elimu ndio zawadi muhimu kwa watoto wako. Amigo, badala yake mambo yote hayo kwa mkeo imekuwa ni ndoto. Na kazi unafanya, amigu. Kimbia, ni kibao amigo kutoka kwa wanamuziki leso nyika kutoka kule nchini Kenya. Ukimwanza hivyo kutoka hapa RFI Kiswahili. Asante sana, natakia jioni njema popote pale ulipo. Muda mfupi ujao, tutakupeleka kule jini Paris kusikiliza matangazo mengine kwa lugha ya Kifaransa. Kwa heri.