Bila shaka buheri wa afya na ujambo popote pale ulipo. Karibu, haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Steven Mumbi, na hii leo tunaangazia sanaa ya uchoraji asilia, uchoraji wa kutumia kalamu ya risasi pamoja na karatasi nyeupe. Na kuzungumzia sanaa hii, Agasto Ngumba, karibu sana msikilizaji karibu sana Gasto, katika makala haya ya nyumba ya sanaa. Asante sana bwana Steven Mumbi. Ni lini hasa ulianza sanaa hii? Sanaa hii ya uchoraji nilianza kitambo kidogo yaani, lakini huko mwanzoni nilianza kwa kupenda, yaani nilikuwa na mapenzi na hii sanaa, ndipo nilipokuwa nimeanza kuifuatilia taratibu, ila kuifanya rasmi kabisa nimeanza kuifanya miaka ya elfu mbili na kumi na nne 15 16, ndio kidogo nimeanza kujifunza kwa undani wake na kuifanya rasmi kabisa ni mwaka 2018 na 19. Aha, ukiwa shule na pale ulipobaini kwamba una kipaji cha uchoraji ni katika mazingira yapi? Tukianza kipindi hicho, bado niko mdogo kwenye zile shule za awali, nilianza kupenda kuchora baada ya kuwa karibu na shemeji yangu fulani, alikuwa ni fundi seremala, anaitwa nani anaitwa Sevenjani. Ya, shemeji yangu alikuwa ni fundi seremala, kwa hiyo alikuwa anachonga ile mi, milango muda fulani afu anaweka maua maua fulani, yale anayachora, anachora picha pichapicha fulani za wanyama, kwa hiyo vile alivyokuwa anafanya kwenye milango nikawa napenda sana na mimi. Ndo nilipoanza sasa kugundua kwa kumbe napenda kuchora na nikaanza kufuatilia. Na ni miaka ipi na ni wapi? Ah, hiyo ilikuwa ni miaka ya elfu mbili na moja elfu mbili na mbili huko Ilikuwa ni Morogoro wilaya ya Kilombero maeneo ya Mgeta huko. Wakati huo ulikuwa na umri gani? Wakati huo nilikuwa na umri kama miaka nane, saba nane hivi, darasa la kwanza la pili. Ndio, ndio. Ilikuwaje shuleni sasa? Aa, shuleni niliendelea pia kuendelea kujifunza funza kidogo, lakini nilikuwa na, na, nikipita mtaani na kutana na wachoraji wale nilikuwa na simama muda mwingine hata na yaani, nasahau kuwa na inabidi niende shule. Kwa hiyo naanza kusimama, nawaangalia wanavyofanya, nikipata nafasi ya kuuliza maswali pia nawauliza. Basi ikawa hivyo mpaka nilipokuwa nimeanza sasa, nikaanza kuchora kwa, nachukua picha labda naiona kwenye gazeti, afu ile gazeti nalipakapaka mafuta ili iliwe transparent, nigandamizie ile picha basi, nikawa nafanya fanya hivyo lakini, ikafika wakati nikaona kwamba sitakuwa mchoraji wa kufanya hivyo, inabidi sasa nijaribu mimi mwenyewe kuichukua ile picha, kuiangalia ilivyo, labda hata kwa pozi tu, jinsi ilivyokaa, hata kama sio kwa uhalisia. Nikaanza kujifunza hivyo pia, nikaendelea mpaka ikafika wakati nikaamua sasa, kwa nini nisiwe na buni mimi mwenyewe, labda nataka kuchora mtu anakula, unaona. Nikawa najifunza hivyo, ikafika wakati nikawa naweza pia shule ya msingi, umemaliza darasa la saba, ilikuwaje? Aa, baada ya kumaliza shule ya msingi darasa la saba mnamo mwaka elfu mbili na saba pale nilipata nafasi ya kuendelea mbele kwa hiyo nikaenda kujiunga kidato cha kwanza shule ya boarding, Kibiti Sekondari ipo mm, hapo mkoa wa Pwani hapo hiyo wilaya ya Rufiji nilipokuwa nimeenda kule nako nikawa naendelea kule pia sasa nikaanza kujifunza kuchora katuni. Kawa nachora-chora katuni ikafika wakati nikawa nimetengeneza kama jarida fulani pale shuleni, ambalo nilikuwa nalitoa kwa wiki mara moja. Nilikuwa naangalia matukio yanayotokea pale shuleni baina ya wanafunzi, staff, ya wanafunzi au labda staff. Kwa hiyo yakitokea yale matukio mimi nakuwa nayatengeneza katika mfumo wa katuni. Kwa hiyo ikawa ni kitu kikubwa sana pale shuleni. Walikuelewa wanafunzi wenzako na walimu ya? pale ndo nilianza kutambulika, na hii nilianza kuifanya nilipofika form two mwishoni kwenda form three, na ilikuwa kitu kikubwa, na pale nikaanza kujulikana na wanafunzi wenzangu wengine pamoja na walimu pia. Kidato cha kwanza mpaka cha nne ah, cha nne umemaliza, mambo yalikuwa vipi? baada ya pale pia nikabahatika kusonga mbele tena, nikafaulu na kuchaguliwa shule ya sekondari ya wa wavulana Karatu Sekondari, ipo mkati wa Arusha. Mwishoni mwa kidato cha tano kwenda cha sita, pale nikaanza tena sasa kuonyesha kwa jamii na nizunguka kuwa nina kitu fulani na kipaji cha uchoraji. Pale pia nikaanzisha lile jarida kama niliokuwa nafanya kule wakati niko olevo, lakini wakati huo sasa likawa ni pana zaidi, maana nilikuwa tumejiunga kwenye kuna viklabu vidogo vidogo vinapo vipo bi, shuleni ambavyo vinatumika kutoa hamasa kuelimishana n nini. Kwa hiyo nilikuwa na klabu fulani hivi ya taasisi fulani ambayo huwa inazunguka hata mashuleni kwao. Baada ya pale, nikawa natumia ile klabu pamoja na wanachama wenzangu. Sasa pale tukawa watu wenye vipaji tofauti tofauti, watu wa kuandika mashairi, watu wa kutunga hadithi, watu wa kufuatilia historia za watu maarufu pamoja na mimi pia mchoraji, nikawa nafanya katuni pamoja na wachoraji wenzangu wengine, lakini pia nikawa nafanya picha za uhalisia zile za kuchora kufanana, kwa kufanana, kwa sababu kwa wakati huo tayari nilikuwa nimefikia kwenye kiwango nachora picha ya mtu inafanana na kuonekana huyu ni fulani. Kwa mfano tuliungana na yule rafiki yangu mmoja ambaye alikuwa ni mtu wa historia ya za watu maarufu kwa hiyo anatafuta historia ya mtu fulani afu mimi namchora ile picha yake afu inashuka historia, kwa ilikuwa ni jarida kubwa sana ambalo lilikuwa na hata burudani kubwa sana pale shuleni. Aha, kidato cha tano na cha sita. Kwa hivyo ukaanza kidogo kuonja ile ladha ya kuwa mchoraji ama kufanya sanaa ya uchoraji, ukaanza kupata mapokeo. Kidato cha tano cha sita, shule imeisha, kutoka Karatu, mambo yaliendeleaje? Baada ya pale nilimaliza kidato cha sita na nilikwenda JKT, nilichaguliwa kwenda JKT. Kule nikafanya ile kozi ya miezi mitatu, baadaye tukarudi. Matokeo yalivyotoka nikawa nimefaulu vizuri, na nilikuwa nimepata nafasi ya kujiunga na chuo, ila kwa mwaka ule mwaka elfu mbili na kumi na nane sikuweza kujiunga na chuo moja kwa moja. Kwa hiyo nilikaa nyumbani kama mwaka mmoja, kwa sababu ambazo zilikuwa nje ya uwezo wangu ao baada ya kukaa kama mwaka mzima mtaani, sasa pale ndo i, i, ilikuwa ni nafasi ya mimi kujifunza zaidi masuala ya sanaa na uchoraji. Kwa hiyo pale nilikuwa nilipata bahati ya kwenda Dodoma kwa ndugu yangu fulani, kule sasa nikawa nazunguka pale Dodoma mjini, nikakutana na mchoraji mmoja ambaye alikuwa anaitwa John Kapele. Bwana John Kapele pale, sasa ndo akaanza, nikamwomba anifundishe vizuri hiyo sanaa ilivyo, maana sifahamu, au anipe maelekezo, na nikamuonyesha baadhi ya michoro yangu ambayo nimewahi kufanya. Basi akanikaribisha pale kwenye ofisi yake, tuwe tunakaa pamoja, nio na mwangalia anavyofanya na ananielekeza. Kwa kweli, John Kapele ndo akanipa ujuzi mwingi sana kwenye swala la sanaa, na pale nikaanza kuwa mchoraji mzuri zaidi kuliko hata nilivyokuwa kwa nyuma. Msikilizaji wa makala ya Nyumba ya Sanaa, unaitegea sikio RFI Kiswahili. Jina langu ni Stephen Mumbi na tunaangazia sanaa hii ya uchoraji halisia na niko naye Agusto Ngumba, tukiangazia sanaa hii kwa urefu. Msikilizaji, tuvute pumzi. Ejok msikilizaji, wanaitwa Wamwidu Kabendi wakimshirikisha Msagasumu, kibao kinaitwa Siku Lipi, wasanii kutoka nchini Tanzania. mtaani aibisha. Umeniaibisha na nyumbani, umeniaibisha na kwa mama, kokote kule nenda <tikaa> siku lipi cha kwao wa mwiduka wakimshirikisha msagasum ni vijana kutoka nchini Tanzania. Bado anategea sikio makala ya nyumba ya sanaa. Jina langu ni Steven Mumbi. Mm, uh, kabla ya kujikita kwenye ufundi wenyewe wa uchoraji, lini hasa ulianza sana hii rasmi? Sasa, okay, baada ya ku kaa ule mwaka mmoja bila kujiunga na chuo nikajifunza vizuri sana. Baada ya pale, mwaka uliofuata ambao ni 2015 nikaenda kujiunga na chuo kikuu cha kilimo cha Sokoine, chuo kikuu cha Sokoine cha kilimo kule Morogoro. Pale sasa ni, nilikuwa kidogo, ratiba za chuo zilikuwa ni ngumu sana kwa sababu ilikuwa ni mambo mengi, kwa hiyo ilifika wakati ilinifinya sana kwenye kujiendeleza kwenye sanaa yangu, lakini pia bado nikawa najitahidi kujibia muda ili nipate kuendelea pale. Pia ndio nilianza kufanya vizuri zaidi na kujulikana kwa watu, kwa sababu pale nikaanza sasa kuchora picha za uhalisia kabisa, ambapo watu walikuwa wanapenda, wengine wananipa ni wachoree wazazi wao, marafiki na nini. Kwa kidogo nikawa napata hata riziki, ila kwa kiwango kidogo kidogokidogo, lakini mwenyewe pia niliona ni sehemu tu ya kama kujiburudisha nafsi yangu kwa sababu uchoraji nilikuwa naupenda. Kwa hiyo baada ya hapo sasa, nilivokuwa nimemaliza chuo, baada ya kukutana na changamoto mbalimbali mbali za ajira na nini, mwaka 2018 pale sasa nikafikiria, nikatathmini ni kwa nini sasa nisitumie sanaa yangu, kipaji changu cha uchoraji, ili niweze kujikita rasmi na iwe ni sehemu ya ajira yangu. Kwa hiyo pale sasa ndo nilipoamua sasa kuachana na masuala mengine ya taaluma yangu nilosomea na nini. Maana nilisomea degree ya masuala maendeleo vijijini, bachelor rural development. Kwa pale sasa, nikaamua niache kwanza hayo masuala ya taaluma yangu sasa nijikite rasmi kwenye uchoraji, kwa sababu ni kitu ambacho naweza afu, ni kitu pia nakipenda. Kwa wakati wote huo nilikuwepo Morogoro, afu baada ya pale nikawa nimekuja daa nimekuja da sasa, ndo nikaanza kuifanya rasmi shughuli ya uchoraji, na nilianza tu nyumbani pale nyo, nyumbani kwa ndugu yangu Tabata, nikawa tunaanza kuchorea tu pale, pale nyumbani nika, ikafika wakati sasa, nikaona kwamba nachora pale nyumbani lakini sionekani sehemu yote, kwa hiyo kwenye upande wa soko haikuwa inanisaidia chochote. Kwa sasa nikaamua sasa inabidi nianze kuonekana machoni pa watu ili wajue nafanya hichi kitu na ikiwezekana nijitangaze zaidi, ndipo nilipofanya utaratibu wa kwenda quality center. Kitazama hapa, naona picha mbalimbali umezichora, za naona huyu ni msichana, kuna ingine hapa haijakamilika, na kuna mwingine pia ni mwanadada, namwona yule ni mwanaume. Hatua zikoje mpaka picha inakamilika kuwa namna hii? Na vifaa vyenyewe unavyotumia, unatumia vifaa gani? Kwenye swala zima la ufundi wa uchoraji, kwanza kuna vitu vichache vya kuzingatia ya, lazima uwe na vifaa kama penseli, uwe na rula, uwe na karatasi yenyewe afu pia uwe na picha ambayo unataka kuichora, na kuna namna. Kwa mfano, mimi nafanya picha za uhalisia, kwa hiyo lazima niwe na picha kam, kamili ya mtu au kitu ambacho sasa ndio inabidi nikiamishe kutoka kwenye ile, ile picha yenyewe kwenda kwenye picha ambayo ya kuchora ambayo mimi naichora kupitia hiyo karatasi. Kwa hiyo unapokuwa unaanza kuchora, kuna namna nyingi, ila mimi natumia vipimo scales. E, kwa hiyo kwanza inatakiwa ile picha yenyewe ambayo source unaidrafti Yani, unaiweka katika vipimo, kwa hiyo una, unaichorea una, una, una mistari fulani ya square au ya diagonal au yoyote ambayo wewe mwenyewe utaona inafaa kwako. Baada ya pale kwenye ile karatasi ambako unakwenda una kuchora, unaangalia karatasi yako ina ukubwa wa namna gani? Je, ile picha yako utaikuza mara ngapi? Kwa mfano huku uli draft kwenye labda nusu sentimita lakini kule imekuwa ni bodi kubwa, kwa hiyo inabidi uende labda hata nchi tatu, hata labda nchi mbili au labda sentimita tatu ngapi, kulingana na ukubwa ile karatasi una imagnify, utumia, yapo, kuiskechi. Kuiskechi. kwa hiyo unakuwa kama unaimagnify unaikuza, kwa hiyo lazima hiyo scale utumia ili iweze kukusaidia. Baada ya hapo sasa ndo utaanza kuiskechi, tunasema kuiskechi, utaichora kuhamisha picha yenyewe sasa. Jicho liko wapi? E, pua imekaaje? kidevu kiko vipi? Ndio unafanya kama rafu unaiamisha una tu rafu rafu. Baada ya hapo sasa, ukishaiamisha ukiona tayari umeiamisha ile skechi yako inaonekana kama ilivyokuwa kule. Baada hapo apo unaanza unafanya shading. Shading ni unatia vivuli kulingana na ile source, ile picha yako original inavyoonekana, unatia vivuli mpaka unamaliza, afu unakuja unaiblend, unaiblend pale una, yani unachanganya ili kama sehemu yenye mwanga unafanya una vizuri sehemu, yani unasawazisha zile penseli zako ambazo ulikuwa umezishedi ili sasa ziweze kuonekana kama ni ngozi, basi inakuwa ni ngozi na kama picha sasa inakuwa na vitu vingine vya ziada tunaita details. Mfano vichunusi au labda vumbi kichwani au labda maji maji kichwani kwa sasa, ndo ukishamaliza ku blend ile like, ndo unaanza kuingiza zile details, unazichora taratibu taratibu kwa makini mkubwa, ili kuchukua muda gani? Mfano kama picha hii ya uh, huyu dada na hapa ulipochora ama katika karatasi hii, karatasi hii ina ukubwa gani? Uh, hii karatasi ina ukubwa wa sentimita arobaini na mbili kwa hamsini na nne au unaweza tu kasema ni karatasi ya A2 kwa ukubwa. Uh, picha mpaka kukamilika inatumia muda mwingi, ni zaidi ya siku moja kwa sababu nachora picha yenye uhalisia realism art, kwa hiyo inachukua muda mrefu. Kwa mfano hiyo nimechukua kwa wastani ni masaa kama 40 mpaka 45 na hiyo kwa sababu kwa siku, unaweza ukachora labda masaa matatu manne ukachoka ukapumzika, au ukafanya tena kazi nyingine. Kwa hiyo unakuwa unafanya hivyo, lakini kwa wastani, ili ikamilike, sio kwa picha moja, sio, sio, sio zaidi ya siku tatu na wala sio pungufu ya siku mbili. Naona hii imekamilika, umeweka kwenye kioo tayari na flemu yake ina. Unaiuza kwa shilingi ngapi? Uh, bei mara nyingi huwa inakuwa ni ya maelewano, lakini kuna bei elekezi. Bei elekezi, kwa mfano picha kama hii, kuna na tuna, yani, na chaji bei kulingana na saizi ya ukubwa wa picha. Kuna saizi ndogo kabisa ambayo naanza kuchora ni A4. A4 ni size ambayo inafahamika sana kama zile karatasi nyeupe ndogo ndogo ambazo zinatumika kuandikiwa andikiwa. Kwa hiyo size zile pale nikiwa nimeichora picha ya sura moja afu nikaiwekea na frame bei elekezi yake ni laki moja. Afu baada ya hapo kuna size inayofaa. Laki moja ni kama dola za Kimarekani ukizungumzia laki moja unazungumzia kama dola 40, 40 ngapi? Ya kitu kama hicho kwa baada pale kuna saizi nyingine ni saizi ya A3. A3 inakuwa ni mara mbili ya ile A4, kwa hiyo ila pale nakuwa na chaji kwa picha yenye sura moja ni laki moja na nusu. Na baada ya hapo kuna saizi kama hiyo unayoona ambayo ni A2. Hii ni zile A4 mara nne au mara mbili ya A3. Hiyo inakuwa ni laki mbili, na hiyo bei inakuwa ni complete pamoja na frame, na kwa mkazi wa Dar es Salaam pia anapata huduma ya kuletea mpaka sehemu anapohitaji yeye. Nini mipango ya usoni sasa kuhusiana sana hii unayoifanya? Uh, mipango ya usoni ni kuendelea kujikita katika hii sanaa na kuifanya iwe yani, ni shughuli yangu kubwa au ni ajira ya kudumu kabisa. Na kwa mfano sasa hivi nimeungana na rafiki yangu moja hapa, ujamkuta kidogo, ametoka anaitwa Tarik, au kwa uh, jina lingine tunamfahamu kama Golden Hand ni mchoraji mwenzangu pia, na yeye ni mwanafunzi amehitimu mwaka jana chuo kikuu Mlimani tawi la Duse ya shahada ya elimu. Kwa hiyo tumeungana sasa na tumekaa tume pamoja, tumeweka tume mipango yetu ya kuifanya hii sanaa iwe kitu ambacho ni ajira kwetu. Kwa hiyo tunatarajia yani, tufanye makubwa katika hii sanaa, ikiwezekana hata kuwa na taasisi fulani. Asante sana. Agosto Ngumba unapatikana vipi mitandaoni na kwa nambari ya simu? Uh, kwa tukianza na nambari ya simu alama ya kujumlisha 255 684 21 45 99 au 07068 alama ya kujumlisha 255 684 21 45 99 kwenye mitandao ya kijamii inapatikana kwenye Facebook kwa jina la Agasto Leonard Ngumba, pia kwenye Instagram napatikana kwa jina la Majora underscore arts. Asante sana kwa wale ambao wanapenda kuchorewa, akiwa amefunga ndoa, yuko na bibi harusi. Hii ndio fursa, msikilizaji, unaweza kwa mcheki kupitia mitandao hii ya kijamii na nambara yake ya simu. Jina langu ni Steven Mumbi na kualika juma lijalo katika makala nyingine ya nyumba ya sanaa. Unaweza kututumia maoni yako kupitia RFI Kiswahili katika Facebook, katika Instagram pamoja na Facebook, akaunti zangu binafsi, andika Steve Mumbi, STIV Mumbi, na ujumbe wako utanifikia mara nyingine. Wakati mwingine, kwa heri.