Na kusalimu msikilizaji popote pale ulipo, karibu katika makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa Radio France International. Jina langu ni Stephen Mumbi na hii leo nimetembelea kituo cha utamaduni cha Alliance Francais jijini Dar es Salaam kuzungumza nao wa mwiduka bendi vijana wa Kitanzania walioamua kufanya sanaa ya muziki. Jina langu ni Stephen Mumbi, karibu msikilizaji, karibuni sana katika makala ya Nyumba ya Sanaa. Tusikilize kidogo moja vibao vyenu matata. Nenda kilingeni baba mwe, nenda kijiweni, nenda kilingeni baba, nenda kijiweni. Unapata elfu moja unahonga mia saba unakula mia tatu Unahonga pakubwa wewe mwe, unakula padogo, watoto wako nyumbani, viazi vitamu kulilimba tata wanu iwe tuanze kwanza kwa ku utambulisho tukianza kwa mmoja mmoja yeah, mi naitwa John Panja aka PC mi nipo kwenye kundi hili la wamwiduka au kwenye tasnia ya mziki kama graphics designer e, kwa jina naitwa Adriano Wilson e, mi natoka kwenye kikundi cha wamwiduka bendi napiga kiki kene hii bendi e, bwana anaitwa Brown Isaya aka Mambo Gabuse ndio kiongozi wa bendi ya Wamwiduka. Kwa jina naitwa Zakaria aka Sinaela, kwa bendi ya wa Wamwiduka napiga bezi. Kwa jina naitwa Peter Mashaka aka Danda Mazu, kwenye bendi ya Wamwiduka napiga manyanga. Naitwa Nasibu Selemani Mwanjalela kutoka Ndaga Katandato, ni mchezaji kata viuno. Asante ah, sana. Tukianza na historia ya bendi yenu, lini hasa mlianza sanaa hii ya muziki? Tumeanza elfu mbili na kumi na mbili tumeanzia mziki huu pale Mbeya mjini. Tumefanya mziki karibia miezi mitatu tukiwa kama bendi wa Mwiduka, tukapata ushauri wa watu mbalimbali. tupokuwa tunazunguka na, na kufanya mziki wetu, tukaambiwa bwana, mziki mnaofanya ni mzuri, ningependeza zaidi mngefika maeneo ambao wanapenda mziki wa asili kama huu, wanajali pia, mnaweza mkatoka, afu ikawa ni kazi ambayo inaweka mjini mka, mkasaidia familia zenu na kukwamua maisha yenu kwa umaskini zaidi. Kwa nini mlichagua jina Mwiduka? Kwanza lina maana gani? Wamwiduka ni kitu ambacho kiko dukani au bidhaa yoyote ya samani ambayo ipo dukani. Ni lugha gani? Kisafwa. Ni Kisafwa, ambayo tulipewa kutokana na kazi tulivyokuwa tunafanya mtaani watu watak, wakatukubali alafu wakaamua kutupa jina la Wamwiduka kutokana ni kwamba tunafanya kitu cha tofauti, alafu ni kizuri ambacho mtu akisikiliza, ni kweli, unasema hii ni bidhaa ambayo inahitajika kuthaminiwa. Msikilizaji, mkoa wa Mbeya ni mkoa ambao unapatikana nyanda za juu kusini mwa Tanzania, na kuna makabila mengi. Kuna Wasafwa wenye Kyusa, ndio makabila yanayojulikana sana lakini kuna Wawanji, kuna Wanyiha na makabila mengineyo. Kwa nini e, mlichagua jina kutoka katika kabila la Wasafwa na si makabila mengine? Sisi ni Wasafwa wa pale pale Mbea mjini, ndo wenyeji wa mji, tunaitwa wamwidu kasafwa. Aya, asante. Tukizungumzia maendeleo ya muziki huu e, mpaka sasa mmeshatoa vibao vingapi? Sasa hivi tuna video kama nne tumeziacha ndani pia, sasa hivi tumetoa video moja inaitwa Kilingeni, ambao iko mtandaoni YouTube, unaandika wamwiduka underscore bendi. Ukiingia YouTube unaandika wamwiduka bendi unakuta video yetu. Twitter unaandika wamwiduka underscore bendi unakuta hiyo. Katika vibao vyote vibao mlivyotoa vile vya awali vilipata ushawishi ama mashiko kiasi gani kwa, kwa wapenzi wenu wa muziki? Aya, tuna watu kibao ambao wana like wana comment, pia wamependa video yetu. Kwa hiyo tunachokiomba kwamba wazidi kuongezeka kwa wingi wazidi kwa like kukomenti, pia kuzidi kuto, kutupa juhudi kwamba tunachokifanya kipo sahihi, na maana ni juhudi zao wenyewe kutoweka sehemu nzuri wa Tanzania kiujumla. Tunawaomba wazidi kukomenti. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, hawa ni Mwiduka Bendi kutoka katika mkoa wa Mbeya nchini Tanzania, na haya ni makala ya nyumba ya sanaa na tunaangazia sanaa hii ya muziki. Ukizungumzia vibao vyenu kama ndani ya fani, ndani ya fani, nini kinazungumzwa ndani ya kibao hiki? Hiyo unasema watu ndani ya fani hatutaki utani. Nikisema hatutaki utani, na maana tunachokifanya sisi tuna maindi mistari, yani muziki. E, tupate kidogo kionjo cha kibao hiki e, e, e, e, e, e, mm, watu ndani ya fani hatutaki utani, watu ndani ya fani, hatutaki utani, tuna mahindi mistari mwi ahe ahe njiga uwelezi umoyo wamwiduka uwelezi umoyo wa awe ahe. Mnajaribu kuchanganya vionjo vya, vya asili na vya kisasa. Kwa nini mmefikiria kuchanganya vionjo? Ni kwa sababu mziki tunaofanya, ili tupate watu wengi zaidi inatakiwa tuuchanganye, tuwachukue watu wa huku, tuchukue wasafu. Tukiwaunganisha ina maana tunapata watu wengi, ina maana utatuweka pazuri zaidi, ina maana tungebezi kabisa huko kwenye nini, kwa wasafu watupu, tungekosa watu wengi zaidi. Kwa hiyo Tanzania kuna makabila mengi, ndio maana tunajaribu kuweka kisasa zaidi, alafu watu wengi waupende, afu wauelewe kiundani zaidi. Zipi mnaziona ni changamoto kwenye mziki huu? Okay, si changamoto ambazo tunaziona ni sana sana, ni sapoti kwa sababu watu wengi wanapenda vitu vya kisasa na wanaacha asili yetu ya mziki wa asili, wakati ndo mziki mama na ni mziki ambao unaweza kuwa na mafundisho makubwa na kuenzi utamaduni wetu. Kwa hiyo hiyo ni changamoto namba moja naiona, lakini changamoto nyingine ni financial ya yeah, hiyo sana naiona na, na, na vifaa, kwa sababu tukizungumzia vifaa, sababu kama bendi ni lazima tuwe tuna, tuna, tuna vifaa vingi, kama tuwe tuna maiki nyingi, kwa hiyo hiyo ndio naona changamoto kubwa zaidi. Nini sasa muziki wenu kutangaza zaidi ijulikana Afrika Mashariki? okay, tuna, tuna tunafikiria tumefika mbali kidogo naweza kusema kwa sababu tayari tumesha tengeneza video nne kama tulivyosema, kwa hiyo tupo kwa sababu tume, tumepata mwaliko kwenye tamasha la Sauti za Busara, tutakuwepo Zanzibar mwezi wa pili, na tumeweza kuwa na kwenye festival kubwa kama Lemiongala tuliweza kuwepo. Kwa hiyo watu wengi waweza kutuzama mziki wetu na watu wengi waweza kurekodi na taarifa inafika taratibu, kwa hiyo tunajitahidi kwa ujumla wake, muziki huu wa asili ukichanganya uki na vionjo vya kisasa, unauona unafika wapi miaka michache ujayo ni Tanzania? mimi s naona tunafika vizuri, kwa sababu hatuchanganyi sana vile vya kisasa, kwa sababu vile vitu vyote huwa tunavipiga sisi live studio. Kwa hiyo kinachokuwa kinaongezeka pale labda tu ni mixing kutoka kwa producer. Ya hiyo, lakini naamini kama siku mbele za siku za karibuni watu wataelewa tu na watu watapenda kitu tunachokifanya. Msikilizaji, kibao kilingeni. Ndiyo kibao chao kipya wa Mwiduka Bendi wamekitoa hivi karibuni, sikiliza. Msikilizaji, ukiwa pale Ivumwe, Ilomba, Mwanjelwa, Nonde na kwingineko katika mji wa Mbeya, asante kwa kuendelea kusikiliza makala ya nyumba ya sanaa. Pia tunapatikana kupitia tovuti yetu www rfi kiswahili com. Bado niko nao wa mwiduka bendi, bendi ya muziki wa asili. Msikilizaji, kuna nyimbo nyingine kama tamaa ya moyo, mama wema tamaa ya moyo ni wimbo ambao unazungumzia nini? Ni mapenzi huu? Hapana, tamaa ya moyo inafundisha kwamba usitamani cha mtu, usitamani mke wa mtu. Kwa hiyo lidhika, ambacho nacho usiwe na tamaa sana kwa sababu tamaa ya moyo itakuweka matatani. Mi nafikiri tamaa ndiyo itakufanya uongeze juhudi na ufanikiwe. Hapana, tamaa ya moyo itakuweka matatani kwa sababu hiyo tamaa haija, sijaizungumzia kwenye mafanikio ya kwamba sijui na tamaa ya kitu fulani nini. Hapana. Tamaa ya moyo nazungumzia mambo ya kibinadamu tu, kama maisha kwamba usitamani mke wa mtu, usitamani cha mtu, kaenda ka ukaiba sijui nini na nini hivyo. Haya, kinakwenda vipi kibao hiki cha tamaa ya moyo? Hebu tusikilize kidogo. iwe moyo moyo iwe moyo moyo moyo moyo moyo, moyo, moyo, moyo, Kibao kingine. Mama mama wema hey, mama wema mama mama wema mama mama wema mama mama doto mama mama wema mama mama kulwa mama mama wema mama mama wawili eh hey, mama wema mama we mama wema. E, safi sana Mwiduka. Bendi ni bendi ya muziki kutoka katika mkoa wa Mbeya, mkoa uliopo katika nyanda za juu kusini mwa Tanzania, ikifanya vizuri katika sanaa hii ya muziki, wakichanganya vionjo vya muziki wa asili na muziki wa kisasa. Kabila la Wasafwa ni kabila maarufu sana jijini Mbeya, na jijini Mbeya kabila hili wanadaiwa wanakimbilia milimani, wanaacha mji. Kwa nini? Hapana, sio kweli sisi ndo wenye muji pia, pia mjini pale tuko wengi sana. Milimani huko ina maana ni maeneo ya mashamba nini na nini, kwa hiyo huwa tukiwa tuna mashamba milimani, lazima tuweke nyumba ya, ya masika. Kama kuna mvua nini, lazima uende ukajifiche uka. Mnawaambia nini sasa vijana wengine ambao wanajaribu kutaka kufanya muziki huu, lakini hawafanikiwi? Aa, mziki wa asili ni kwamba ni mzuri, ila kinachofanya watu wengi wanashindwa ku, kuendeleza mziki wa asili, una changamoto nyingi, kwa sababu watu wengi hawajawekeza kwenye mziki wa asili. Hivyo kwa hiyo ndio hiyo changamoto ambayo vijana wengi wanashindwa kufanya mziki wa asili, sio kwamba wana, hawaupendi. Wanaupenda sana, pia wanajua kwamba mziki wa asili ni mzuri na ni mziki mama. Kwa hiyo ni kwamba tu watu tunaomba wadau wengi wawekeze kwenye mziki wa asili iwe ajira kwa vijana wengi wa Tanzania, kwa sababu tunaupenda na hatupendi kwamba ufe. Uwekezaji gani unahitajika kwenye mziki huu? Inamaana wadhamini mbalimbali, wadhamini kupitia muziki wa asili. Kama unataka kutangaza kampuni yako nini na nini, vitu vingi, tupitie kwenye muziki wa asili msikilizaji. Mbali na vibao vingine ambavyo vinahusu maisha na pilikapilika -pili za kujitafutia kipato cha kila siku, lakini pia Wamwidu Kabendi wana kibao ambacho kinahusu mapenzi ama mahusiano ya kimapenzi. Sikiliza kibao hiki, Rozina. <muchas> Wapo wengi sana, we mama wanene, wapo wengi sana, watakiwao na nakutaka wewe Kwa nikiongea nao wanasema hawataki hasa kuzungumzia mambo ya mapenzi na mahusiano, lakini ugumu wa maisha na vitimbwi vinavyotokea katika pilikapilika pilika za kila siku. Haya ni makala ya nyumba ya sanaa, msikilizaji. Mwisho kabisa, mnawaambia nini wapenzi wa muziki Tanzania? Mwisho kabisa ni kwamba tunaomba sapota yao kwa wingi sana, wajitahidi kutu, kutusapoti kwa kila jambo ambao tutalifanya kwa sababu sisi ni wamwiduka ambao tuko kivingine zaidi, kwa sababu tulichokiamua kama wamwiduka ni kwamba tutahakikisha mziki wa asili tunautambulisha kidunia zaidi. Utakuwa ni mziki mkubwa ambao watu wengi watafanikiwa kupitia mziki wa asili ulitaka kutia neno kidogo ya, ya, nilikuwa nataka nitie neno tu kama nilikuwa napenda sana ni, ni, wa, ni waombi wa Tanzania hasa wawe wawe na mwamko katika kuandaa ma, matamasha ma, ya asili kama lile tamasha la Remi Ongala Festival, ilikuwa ni tamasha ambayo ilikuwa la mfano kabisa, kwa sababu tuliona bendi nyingi zinakuwa zinafanya vitu vitu mbalimbali. Kwa hiyo mbali. hii kidogo ingeza kutusaidia na sisi kuwa na, na, na market. Natuasha na kibao gani cha Zuena? Aya, karibuni Hawe, wewe Zuena, hey, wewe Zuena, wangu Zuena wewe Zuena wewe wewe Zuena, bado nakupenda wewe, Zuena, nalia na moyo wangu Zuena. Hey. Mm, wewe Zuwe, hata wanyama, dada, pia wana mapenzi. Hata wanyama, dada, pia wana mapenzi, lakini wao hawana pesa, lakini wao hawana pesa, wewe Zuwe na wewe zuena. Asanteni sana Watanzania. Kwenye Facebook, Twitter, Instagram unapatikana vipi? Unaandika wamwiduka underscore bendi Facebook, Twitter, unaandika wamwiduka underscore bendi. YouTube unaandika aandika wamwiduka bendi, pia Instagram unaandika wamwiduka underscore bendi. Asanteni sana kwa jumla, ujumla wenu, asante. Asante. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, makala ya Nyumba ya Sanaa inafikia ukingoni. Nilikuwa nao Wamwiduka Bendi, bendi ya muziki wa asili ikichanganya na vionjo vya kisasa kutoka katika mkoa wa Mbea, mkoa uliopo katika nyanda za juu kusini mwa Tanzania. Jina langu ni Steven Mumbi. Unaweza ukanitumia maoni yako katika mtandao wa Facebook pamoja na Instagram, andika Stivu Mumbi ama Steve Mumbi na ujumbe wako utanifikia. Katika Twitter ni at Steve Mumbi, mpaka mara nyingine kwa heri.