Barabara. Asante sana mwenzangu Victor Abuso na ujambo msikilizaji hapo ulipo, na asante kwa kuendelea kuwa nasi jioni hii. Makala Jukwaa la Michezo ndio ipo hewani kwa sasa, ambapo kama ilivyoada Jumapili tunakuletea uchambuzi wa tukio kubwa la kispoti ama mjadala ambao unakuwa mezani, lakini leo tutakuwa tofauti kidogo. Jina langu ni Fredrick Nwaka na nianze kwa kukupa dondoo za spoti barani Afrika na duniani kwa ujumla. Mechi za kuania kufuzu fainali za Afrika kwa wachezaji wa ligi za ndani zinaendelea hivi sasa, ambapo baadhi zimeshatamatika. Madagascar imeshinda Namibia bao moja kwa bila, wakati mechi nyingine ambazo zinachezwa kwa sasa, Afrika ya Kati inapambana na DRC, Togo inapambana na Nigeria, Equatorio Guine inachuana na Congo Brazaville, wakati Ghana Black Stars wanapambana na Burkina Faso, wakati Niger wanachuana na Ivory Coast lakini mchezo mwingine ambao unatazamiwa kuanza hapo baadaye kidogo ni kati ya timu ya taifa ya Tanzania Taifa Stars ambayo inawapokea inawapokea Sudan katika mchezo ambao unatazamiwa kuanza saa moja kamili katika uwanja wa taifa wa Dar es Salaam. Lakini mechi ambazo zichezwa hapo jana uh, Senegal ilishinda Guinea bao moja kwa bila, wakati Tunisia ilichapa Libya bao moja kwa bila. Lakini fainali za vijana kwa chini ya umri wa miaka 20 katika ukanda wa Afrika mashariki na kati zinachezwa tena hivi leo ambapo Kenya na Tanzania zimeshinda mechi zake za kwanza za kundi B. Tanzania imeishinda Ethiopia mabao manne kwa bila, wakati Kenya hadi inaingia hapa studio ilikuwa imeichakaza Zanzibar almaarufu kama vijana wa Karume Boys mabao matatu kwa sifuri. Hapo jana wenyeji Uganda pia waliilima Eritrea mabao manne kwa bila. Shirikisho la soka nchini Cameruni limemtangaza mreno Tony Consicao kuwa kocha mkuu mpya wa timu ya taifa nchi hiyo. Tony anachukua nafasi ya Clarens Sidof ambaye alifutwa kazi baada ya kushindwa kuiongoza Cameruni kutetea taji la Afrika, ambapo haijaweka wazi amesaini mkataba wa miaka mingapi, na ripoti zinasema kwamba atasaini mkataba huo hapo baadaye, na anatazamiwa kusaidiwa na mchezaji wa zamani wa kimataifa wa Cameruni Francois Oman Bik ambaye amecheza fainali tatu za kombe la dunia. nam barabara msikilizaji, nafurahi sana kuendelea kuwa pamoja nawe jioni hii na ikumbuka kwamba nimerejea kutoka ziara ya kikazi huko kaskazini magharibi mwa Tanzania, na moja ya mambo ambayo nimeyapata ni kuzungumza na wakuu wa kituo cha michezo cha Alliance kilichopo jijini Mwanza kuhusu namna, historia, mafanikio na changamoto za kituo hiki. Ambatana nami tukianza mjadala huu tukianza mazungumzo haya kwa kuangazia historia ya kituo cha michezo cha Alliance kilichopo mkoani Mwanza. Wasikilizaji wa RFI Kiswahili, na a, leo nimetembelea kituo cha michezo cha Alliance kilichopo mkoani Mwanza hapa, na lengo ni kuangazia kwa kina namna kituo hiki kilivyofanikiwa kutengeneza vipaji vya wachezaji mbalimbali na hapa nakutana na mmoja kati ya viongozi wa kituo hicho. Ataanza kujitambulisha jina lake, karibu. Asante, naitwa Yusufu Budodi, mwenyekiti kamati ya mashindano Lance Sports Academy. Tumeanza kituo hiki elfu mbili na kumi na moja na kituo hiki kilianza kwa kuchukua vipaji ambavyo vikuwa vinapatikana mikoa yote, na tuliendesha kliniki kwa kushirikiana na TFF kipindi hicho, kwa sababu tuliasisi hicho kitu kwamba tuwe na kituo cha, cha spoti na baada ya kuwa tumeasisi hicho kitu tukashirikiana na TFF. Baadaye tukapata vijana kutoka TFF ambao pia walipendekezwa na wataalamu, makocha wengi wakaitwa kwenye kituo kwa, tukawepo nao tukaunganisha na hawa wa kwetu, na kulitokea sponsorship ambayo ilidhaminiwa na mkurugenzi wa shule za Alliance na ndio mmiliki akasema wale vijana ambao wametolewa na TFF walikuwa walikuwa kama kumi na, wa, ishirini na wawili lakini pale akasema yeye atalipa pia kuwalipia ada na kuwaendeleza kisoka vijana kumi na wawili kwa hiyo TFF wachukue jukumu la kulea hawa kumi ambao watawalipa watawalipia ada kwenye kituo hiki. Msukumo hasa ulikuwa ni nini wa mkurugenzi mwenyewe wa shule za Alliance na nyinyi kama viongozi kwa ajili ya kituo hiki. Ya msukumo wa kwanza alikuwa ni lengo ku, kuona al, al, al, aliona hili jambo kwamba kuna vijana wengi ambao ni Watanzania ambao mara nyingi watoto wenye vipaji wanatokea familia kidogo ambazo ziko chini ya uwezo wa namna ya kumsomesha na kumwendeleza. Yaani mara nyingi watoto wenye vipaji. Kwanza ilikuwa ni cha kwanza hicho kwamba ili kujaribu kuwasapoti hawa vijana ambao wana vipaji lakini pia vipaji vyao vitaendelezewa wapi? Kwa ilikuwa ni moja ya chachu ambayo ilikuwa ime, ime, ime, ime ni malengo ya kituo na malengo ya mkurugenzi katika upande wa miundombinu na uwekezaji kwa ujumla. Kipya sana ambacho mlianza nacho kabla ya kuwaweka vijana pamoja, tulianza na viwanja. Cha kwanza kabisa tulianza na viwanja, na tayari tulikuwa na shule, shule ambazo tulikuwa na primary hapa. Mkurugenzi pia akafikiria kwamba tuwe na sekundari. Kwa kukwepo na secondary na baada ya kuwa imewekwa sekondari, kwa huyu mtoto ambaye ana kipaji akitoka primary atabaki hapa hapa pia ataendeleza sekondari, na baadaye kakuzwa mpaka high school atasoma hapa. Na sasa uh, katika hilo je, mlichukua uzoefu kutoka kwa baadhi ya vituo vya soka kwenye eneo hili la Afrika Mashariki na Kati, hasa kwa nchi kama Uganda ambayo, uh, vituo soka na vijana pia linapewa nafasi kubwa ya? Ni kweli Mkurugenzi wetu bahati nzuri ametembelea sana kwenye vituo hivi vya Uganda, Kenya. Kwa hiyo tumepata kujifunza na bahati nzuri hata mimi nikiri kwamba tulishaenda kukopi vitu fulani katika mji mmoja unaitwa Eldoret pale nchini Kenya. Ule mji una vituo vingi vya aina hii na una vipaji hasa, wanariadha wako wengi sana pale na mji umejengwa na wanariadha. Na kimsingi, alienda Uganda enda Kampala wapi huko, amejifunza, akajaribu kuviona vitu vingi ambavyo vinafanyika kwenye vituo vile na mafanikio aliyoyapata kwao. hakukurupuka na pia yeye, hata kabla ya hapo, kwa sababu tayari alijaribu kuona baada ya kumaliza kiprofesheno yake, ni mwalimu lakini alijitahidi pia kusomea michezo katika chuo cha michezo pale Butimba. Na, mm -hmm, alijitahidi sana kuona hilo kwamba nisifanye kitu ambacho pengine nikijue na nikielewe, hata kama napoenda kama napoenda kukisimamia kama mkurugenzi, niwe najua sasa kwamba wapi ambapo ninaweza nikafanikiwa na wapi ambapo naweza nisifanikiwe. Wengi wanaijua Alliance kupitia mchezo wa soka, ndiko ambako inaonekana imetoa wachezaji wengi ambao wako kwenye timu za taifa hasa Tanzania za chini za vijana Pengine mbali na soka, kuna michezo mingine ambayo inafanyika pia hapa kwa vijana. Tulikuwa na mchezo ambao tulianza na soka, alafu tukawa na riadha. Kwenye riadha tulikuwa na watoto hawa wa kike. Hawa watoto wa kike walikuwa nakimbia riadha sana, na ilikuwa tayari wako kwenye kituo, lakini kilichotokea kwenye riadha, baada ya kuwa riadha ilionekana, tulienda kwenye mashindano fulani ya mita shumita kule Pwani, na wakati huo, sipendi sana kumtaja jina, alikuwepo katibu mkuu huyu, e, wa riadha huyu, ndio alijaribu kukatisha tamaa kwa upande wa riadha, niseme ule uhalisia, kwa sababu kuna vijana wengi ambao walitokea hapa Alliance. Yeye sasa, kama mtendaji mkuu ambaye yeye anasimamia chama cha mpira cha riadha taifa akajaribu kukatisha tamaa tena wale watu wa vituo kama sisi, kuwachukua wale na kuwarubuni, kuwachukua ili wawe wa kwake. Kwa kimsingi, jambo hilo tuliporudi mkurugenzi alisema sasa kama ni hivyo watu ambao wao wana mamlaka na kusimamia lile jambo, alafu pia wanapoona sisi, badala ya kwamba watu watu supporti, wanajaribu kutukatisha tamaa, kwa kimsingi ilimkatisha tamaa, na kwenye riadha tukawa tumeifuta riadha hiyo ya wanawake na wanaume lakini baadaye hawa vijana ambao ni wasichana walibadilishwa matumizi yake, kwa sababu tulibidi tuanze na soka la wanawake pia, tukawa ikabidi watreniwe hawa mabinti ambao walikuwa wanariadha wakabadilishwa, na ndio wakaanza kucheza football na ndio malengo mpaka sasa, wakacheza ligi ya chini huko, wakapanda mpaka ligi kuu ya wanawake. Hawa wanaitwa Lance Girls. Kwa wale walitokana na riadha sasa baadaye wakabadilishwa kwa sababu ya kukatishwa tamaa fulani kwa mazingira yale, ndio maana tukawa huo mchezo kidogo tumeuacha. Naam, asante sana. Tunaendelea na mazungumzo haya kuweza kujua mambo mbalimbali ya na ambayo ya ya anafanya na kituo hiki cha michezo cha Alliance. Nataka kujua kwa unafikiri makisio ya kuanzisha hiyo michezo yote na kituo kwa ujumla zikawa ni garama kiasi gani ambazo zilitumika? Ah, kwa haraka naweza nikasema ni zaidi ya milioni tunaanza lakini nijue, ninajua mpaka sasa gharama ambazo zimeshaenda ni kubwa, lakini ninajua kwamba sasa hivi ndio itafika mahala tutaanza kuona matunda, lakini ingawa uwekezaji wa mpira unahitaji uvumilivu na mtu anayewekeza kwenye mpira, ukimwona ana haraka sana ya kupata, ana nia ya kuwekeza kwenye mpira hmm. Mpira unahitaji uwekeze kwa muda mrefu, na pigi hesabu 2011 mpaka leo unaenda 2019, eh, na sio hapo tu, kulianza polepole matukio ya hapa na pale 2010. Hmm. Na lakini ni hatua kubwa imefikiwa, kwa sababu ni mtu sasa, kituo kina viwanja vya kutosha na vijana wapo wa kutosha. Taifa linaangalia hapa kwamba bwana, tuangalie kuna vijana ambao wanatakiwa waje wakasaidie timu ya taifa, wanaangalia hapa. Kwa hiyo mpaka mafanikio yanaenda kuanza kwenye akademi, mpaka kufikia kwamba timu ile ile ambayo imeanza kwenye akademi ikaenda mpaka kupanda ligi kuu, ni wale wale vijana ambao wamekulia kwenye akademi. na mwa sasa tuotuamie sasa hapo, kwa maana ya mafanikio ambayo mmeyapata tangu kuasisiwa kwa kituo cha michezo cha Alliance, mimi nafahamu Uh, timu za taifa zimekuwa zikiweka kambi hapa yeah. Lakini pia hata kuna wachezaji wengine ambao wanacheza klabu za ligi kuu, hebu tuweke wazi kwa takwimu ambazo mko nazo, uh, wanamchezo ambao wametoka hapa wako wapi na mnajivunia nini? Tueleze hayo mafanikio yeah. Cha kwanza tunajivunia kwa mfano upande wa uh, football ya wanaume, tunajivunia tuna vijana ambao wamekulia hapa kwenye kituo. Tunaye Alinganzi ambaye anachezea Marekani ni mtoto ambaye amekulia ha, hapa kwenye kituo hiki. Nimemtaja Alinganzi ni, nni pia ni, ni mtaje kuna vijana ambao wako Serengeti Boys, vijana kama wanane. Na ni mtaje pia kuna kijana ambaye iko under 20, Zilali Patrick Mwanda. Ni vimatunda ya, ya kituo lakini pia tuna kijana ambaye Hatanasi Mdamu amekulia hapa, na sasa baada ya kurukaruka pia akakimbia huko, lakini pia karudi hapa pia ni mtaje kijana ambaye tumemuuza tu msimu huu, Mapinduzi Balama amekulia kwenye kituo hiki, ambaye ameenda Yanga. Kwa hiyo yapo ambao tunaona sasa, tunaanza kuona ni mafanikio kwetu. Niseme na, na, na, kwamba bwana, ni sehemu sahihi, kwamba bwana, watu wanaanza kuona kwamba sasa na sisi tunaanza kuona kwamba bwana, kumbe kuna vitu fulani ambapo watu wanaanza kuangalia kwa upande fulani, nje ya uwanja kwamba tumepata lakini huku nyuma bado kuna mafanikio ambayo bado kwazo ya nje ya uwanja bado tujayaona sana, lakini tayari hapa, tumeanza kuona na sisi target yetu tutaona mengi kwa sababu tayari kuna vijana ambao muda huo wote ambao wengine wametoka, tunaye Edmundi ambaye ametoka ameenda Uturuki, ame, majaribio yamefanikiwa kwa muda huo wote na yeye pia tunaweza kuona mafanikio nje ya uwanja. Na mwasante sana. Uh, bado tunaendelea kuzungumza mambo mbalimbali kuhusiana na kituo cha michezo cha Alliance msikilizaji, ambacho kipo Mwanza, kaskazini magharibi mwa Tanzania, kituo ambacho kimekuwa msaada mkubwa na kinaonekana kuwa ni jicho la baadaye katika soka la Tanzania na hususan ni kukuza vipaji vya wachezaji wa changa. Mimi ni Fredrick Nwaka na ninazungumza na Yusuf Budodi ambaye ni mwenyekiti wa kamati ya mashindano ya klabu ya Alliance Sports ya hapa jijini Mwanza na tunazungumza tukiwa katika makao makuu ya kituo hiki cha michezo kilichopo hapa mkoani Mwanza. Pengine tuangazie kwanza, uh, changamoto ambazo mnazipata hadi hivi sasa za ndani na nje ya uwanja ni zipi? Ya kwanza nishukuru kwa swali zuri kwa sababu umelenga kwenye changamoto. Ni kweli changamoto ziko nyingi. Pengine naweza nikazitaja kadha wa kadha ambazo naweza kuziona. Tuna changamoto ya kwanza ambayo tunaipata watoto hao ambao tunawachukua, wengine ni umri wao ni mdogo, ni wa shule. Kwanza unakuta hawataki kusoma. Anapokuja hapa, mnaingia mikataba na mzazi ya kwamba anatakiwa asome lakini pia atreni mpira. Sasa mwisho wa siku anapokuja anagomea kusoma, hataki kuingia darasani, anataka acheze mpira tu. Inasikitisha, kwa sababu unaangalia umri wake na namna ambavyo anashindwa kwenda na hivi vyote viwili. Unasikitika kwamba baada baada ya muda huyu sijui itakuwaje, ina inaonekana kama sisi tutakuwa sio msaada sana kwenye kituo na baadaye tutaendelea kulaumika. Sasa mzazi mzazi wakati mwingine tena yule ile mzazi anakwambia, bwana basi, kama amependa me, mpira sana, mwacheni kula alikopenda. Tunakosa ushirikiano kwa mzazi kwa sababu yeye sasa anaona mpira ndio kila kitu. Mwisho wa si siku naamini kwamba mpira bila elimu na penye ni changamoto. Kwa hiyo ni changamoto kubwa sana ya kwanza ambayo tunaipata. Na pia wazazi wengine sasa wanadiriki mpaka kuingia mikataba mingine akiwa ndani ya mkataba. Anajua ameingia mkataba na Lance Sport Academy, ameingia mkataba na Lance Schools. Sasa pale pale tena anashawishiwa na watu kuingia mikataba mingine ambao baadaye tunaingia kwenye ugomvi na watu sio kwa rasmi, kwa sababu ndio zinakuwa kesi. Changamoto zingine ni, ni mawakala feki ambao wana tunaibua vipaji vipaji hivi, baada ya vipaji hivi kuibuliwa, watu wanaviona. Na hasa vijana wetu wanapokuwa wameitwa timu za taifa, wakati timu za taifa kule namna wanavorudi ni tofauti na namna walivyoondoka. Hiyo umetaja kama ni changamoto lakini kama mmeona wazi kwamba hiyo ni changamoto, kwa nini nyinyi msingie makubaliano na hao mawakala ambao wanawarubuni bila shaka wachezaji hawa wachanga? Ama pengine kama mmesha kuwa na mbinu za, kuta, za, kuwa, za, za kuwabaini, kwa nini msitumie mkono mrefu mlionao ndani ya shirikisho, kwa maana mamlaka za soka na hata kiserikali, kujaribu kuzuia mawakala feki ambao ni wazi, ni wazi tatizo la si tu Tanzania pekee bali dunia nzima. Hmm. Ya ni kweli, ni kweli hilo tumeliona na, na, na, na sisi tumefanya na bahati nzuri tunapata ushirikiano pale ambapo inapokuwa imekuwa shida kwa mchezaji yeyote ambaye ameonekana anaingia mikataba fake na mawakala wengine, ndio hapo tunapoenda kwenye kesi. Hatupendi sana, kwa sababu mara nyingi mikataba yetu iko vizuri, mara nyingi tunaenda kwenye kushinda kesi. Sasa inakuwa, hatutaki kuingia migogoro, inaonekana kama sisi tunaonekana ni watu wenye vyesi vyesi, tunapenda vyesi, kitu ambacho kinaweza kina kikaharibu taswira nzuri ya taasisi na malengo mazuri. Hatupendi huko. Sasa huwa tuna mara, mara nyingi tunaambia wazazi na vijana, hebu msipende kutuingiza kwenye migogoro isiyokuwa rasmi. Sasa ni swala ambalo kama nilivyosema lipo dunia nzima hmm, kwa mawakala kurubuni wachezaji vijana ambao wanakuza kwenye vituo mbalimbali vya soka. Inatokea barani Ulaya, Amerika Kusini na hata barani Afrika e, hamna ushirikiano na mawakala hawa, mkomba mkajenga network nzuri baina yenu na mawakala hawa, ili iwe rahisi kwa wachezaji wenu kutafutiwa soko na nyinyi mkanufaika na wao wakanufaika. Ya, tupo tuko, yani sisi tuko tayari na, na, na, na kuna baadhi yao kuna baadhi yao ambao tuko nao mkataba ambao nikikutolea mfano kama Edmundi, huyo ni mchezaji ambao ni, ni kampuni ambayo imejitolea na yeye, ikaingia kwetu ikaona kuna kitu cha kwa huyu mtoto. Kwa hiyo tuna mkataba na kumwambia bwana, anapomchukua mchezaji nenda, lakini ukipata ukipata na na soko lake lishakuwa vizuri, asilimia zako hizi hapa, asilimia zetu hizi hapa. Kwa hiyo sisi tuko tayari. Miaka mingine kumi ijayo, Alliance itakuwa wapi? Alliance itakuwa ni ya Tanzania ama Afrika Mashariki pekee ama itakuwa ni Alliance ya Afrika na duniani? Ya kwanza kwanza, Alliance hii tarajia ni Alliance ya Afrika na duniani kote, na nikuhakikishie, mpaka sasa tuko na mazungumzo na academy mbalimbali mbali za Ulaya eh, Afrika. Kwa hiyo kuna mazungumzo ambayo tunatengeneza ili kujaribu kutanua wigo wa kituo hiki. Kwa sababu zipi? Kama academy ni mfano, naweza nikakupa academy kama ya Barcelona, tuko na mazungumzo. Kwa hiyo itafikia, ikija kufikia hapo, tutaweka wazi. Upi wito wako kwa mamlaka za soka la Tanzania TFF juu ya soka la vijana? Ni, niombe tu kwamba ebu wajaribu kuliona hili, uwekezaji wao mkubwa sana waekeze kwenye vituo hivi. Vituo hivi ni faida ya baadaye ya mafanikio ya soka la Tanzania, kwa sababu naamini wenzetu Uganda wanawekeza sana kwenye vituo hii ni kuhakikishie. Lakini mara nyingi sisi tunasahau tunakuja kuwekeza kwenye wale ambao tayari umeshatoka umekuwa na umri wa vijana ambao wakubwa umewachukua. Mwisho wa siku ujue kwamba kuna umri wao wa, hau utafika mwisho. Je, umeandaaje timu ya taifa nyingine? Kwa hiyo mimi wito wangu ni shirikisho liwekeze kwenye hivi vituo hasa wanavyoviona vinaonyesha vina, vina vitu na kuna kitu gani vilivyo navyo, ni mahitaji kidogo tu kwenye hivi vituo. Kwa hiyo tuwafanye hawa wasikate tamaa wawekezaji kama hawa, na serikali ni kuomba tu ijaribu kuona hata bajeti itenge hata bajeti kwa shirikisho kuona kwamba lakini bajeti hizi zisimamiwe vizuri. Watu wanapopewa fedha zisimamiwe vizuri na ziende sehemu husika. Mwisho wa siku, nakuhakikishia ndugu yangu, tukiwa na vituo kumi vya aina yetu, sijisifii kwa sababu naamini ni kituo bora vya aina yetu, tukiwa navyo kumi au ishirini, mpira utakuwa kwa kasi kubwa. Hilo nakuhakikishia. Nam, asante sana mwenzangu Fredric Nwaka kwa mazungumzo hayo maalum, ukiwa kule Mwanza na amerejea leo na. Naam, bila shaka Nwaka umerejea kutoka Mwanza na kule panafahamika sana na, na wingi wa samaki. Hakika. Lakini kikubwa ninachoweza kusema <laughs> ni kwamba uh, nimejifunza mengi kupitia kituo hiki cha michezo Abuso. Ukitaka kuwekeza kwenye mpira lazima uwe serious mm, na, na biashara hii na alance kwa kweli, wame wanathubutu wamethubutu kwa hakika, na matunda yake tutayaona muda si mrefu. Na bila shaka, asante sana kwa mazungumzo hayo mazuri, na natumai kwamba wakati mwingine pia utatembelea katika vituo mbalimbali uh, barani Afrika kwenda ku Uh, jionea jinsi mambo yalivyo, na msikilizaji, kufikia hapo tunafika mwisho wa uh, matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili Radio France International. Asante sana kwa kuwa pamoja nasi, imekuwa ni furaha leo kuwa pamoja nawe. Kumbuka kwamba matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili yatakuja kwako hapo kesho saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki. Nakutakia jioni njema, kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. Mimi ni Victor Abuso. undwa kule maeneo ya Nigeria eo uuka hoz namfupi jao tutakupeleka kule jijini Paris, Ufaransa, kusikiliza matangazo mengine, lakini usikose tena kesho saa moja nusu saa za Afrika Mashariki. Wakati huo utakie jioni njema popote pale ulipo. Kwa heri hapa Dar es Salaam.