Nam, hujambo hapo ulipo msikilizaji, natumai ubuheri wa siha njema nikikualika katika makala ya jukwaa la michezo ikiwa leo ni Oktoba 13 mwaka 2019 uh, mwaka unaelekea ukingoni kwelikweli kweli. Na kama ilivyo ada makala ya jukwaa la michezo uh, siku ya Jumapili, msikilizaji wa tunakuletea uchambuzi wa tukio kubwa la kispoti ambalo limejiri barani Afrika na kwingineko duniani na leo tunatuama kuangazia ligi za mataifa ya Afrika Mashariki na Kati, na changamoto ya udhamini ambao umekuwa ni donda ndugu katika uh, ligi za mataifa haya, na hasa hasa swala hili linakuja kufuatia uh, wadhamini wakuu wa ligi kuu ya kandanda nchini Kenya KPL, uh, SportPesa kujiondoa kutokana na sera na sheria za taifa hilo. Lakini mataifa mengine pia Afrika Mashariki, changamoto bado zipo. Mimi ni Frederick Nwaka, msikilizaji kukuletea makala haya, na kwenye laini za simu. Nimeungana na wachambuzi wa kandanda uh, Boniface Osano akiwa Kisumu, magharibi mwa Kenya, anaungana nasi jioni hii pia. Lakini pia naungana na mwandishi wa habari za spoti Alois Mchunga anaungana nasi kutoka mji wa Iringa, kusini mashariki kusini magharibi mwa Tanzania. Karibuni nyote katika makala ya jukwaa la michezo. Nam, asante sana msikilizaji. Basi ni kujuze kwa muktasari dondoo za spoti zinazojiri duniani kwa sasa, tukianzia nchini Uhispania ambapo Sergio Ramos, mchezaji huyu wa kimataifa wa Hispania, ameweka rekodi ya kuwa mchezaji aliyecheza mechi nyingi za timu ya taifa ya Hispania maarufu La Roja. Ramos aliweka rekodi hiyo hapo jana wakati Hispania ikilazimishwa sare ya bao moja kwa moja katika mchezo wa kufuzu kuwania kushiriki fainali za mataifa ya Ulaya Euro mwaka 2020 ambapo ulikuwa ni dhidi ya Norway na mchezo huo ulitamatika kufikisha kufungana bao moja kwa moja sasa uh, Ramos amefikisha idadi ya mechi mia moja, sitini na, nane, na akipiku rekodi iliyokuwa ikishikiliwa na Ilka Kasiasi golikipa huyu ambaye alikuwa amecheza mechi mia moja na, sitini, na, saba. Na jana msikilizaji, bila shaka ulifahamu kile ambacho kilijiri huko Vienna, Austria na hiki ndicho ambacho kilitokea kama huku kipata Oh, hicho ndicho ambacho kilijiri jana huko Vienna, Austria ambako Eliud Kipchoge aliweka rekodi ya kuwa binadamu wa kwanza kukimbia mbio ndefu za kilomita 42 akitumia muda chini ya saa 2. Alitumia muda wa saa 1 dakika 59 na sekunde 40. Na mwanariadha huyo mwenye umri wa miaka 34 amekuwa akizungumza baada ya ushindi wake wa hapo jana, na anasema anatumai kwamba wanariadha wengine si tu kutoka Kenya bali maeneo mengine barani Afrika wataweza wata kuvunja rekodi yake miaka ya mbeleni. Kipchoge anasema kwamba ulikuwa ni wakati mzuri kwake kuweza kuweka rekodi hiyo kwa wakati mwafaka aliokuwa ameupigania, lakini anatumai kwamba hatakuwa binadamu wa kwanza kufanya hivyo na badala yake watakuja wa, wa, wanariadha wengine ambao watafanya hivyo. Mwanariadha huyo mshindi wa Berlin Marathon pia anasema kwamba hakuna ukomo wa matamanio ya kile ambacho mwanadamu anapanga kukifikia maishani mwake. Pale nchini Italia, Claudio Ranieri ametangazwa kuwa meneja mpya wa timu ya Sampdoria ya Italia. Anachukua nafasi ya Eusebio De Francesco ambaye alifutwa kazi baada ya timu hiyo kupoteza mechi sita kati ya saba za ligi kuu ya Italia na kuwa ya mwisho katika msimamo wa ligi hii ni klabu yake ya ishirini tangu aanze kufunza soka mwaka elfu kenda mia na pale nchini nigeria kocha mkuu wa timu ya taifa ya nchi hiyo gernoro ametishia kujiuzulu baada ya mchezo leo wa kimataifa wa kirafiki dhidi uh, ya brazil analitumu shirikisho la soka nchini nigeria nff kwa kushindwa kumlipa staiki zake kwa miezi mitatu hata hivyo nff imekanusha taarifa hizo na kusema kwamba kocha huyo anadai mshahara wa mwezi mmoja tu ambao ni wa mwezi Septemba. Madai ya makocha kupata stahiki zao kimekuwa kilio cha muda mrefu barani Afrika, ambapo kocha wa zamani wa timu ya taifa ya Tanzania Emmanuel Amuniko hadi hivi sasa Emmanuel Amunike amefungua shauri uh, katika shirikisho la kandanda duniani FIFA, akituhumu uh, mamlaka za soka Tanzania kwa kushindwa kumlipa stahiki zake. Naam, basi, moja kwa moja, msikilizaji, turejelee mjadala wa leo, tukiangazia kile ambacho kimetokea hasa nchini Kenya wiki hii, kampuni ya Uchezeshaji wa michezo ya bahati nasibu ya SportPesa imejiondoa kudhamini uh, ligi kuu ya kandanda nchini Kenya na hivyo basi kuacha klabu na shirikisho likiwa katika hali tete ya kuandaa ligi yenye ushindani. Lakini nchini Rwanda kampuni ya Azam pia ilitangaza kujiondoa kudhamini ligi kuu ya Rwanda baada ya kumalizika mkataba wake, kwa kile ilichosema kwamba hali ya biashara bado ni changamoto. Lakini nchini Tanzania, msimu wa jana ligi ilikosa mdhamini mkuu baada ya kampuni ya simu za mkononi ya Vodacom kushindwa kukubaliana na mamlaka za soka kuhusu namna ya kuratibu na ya udhamini wa ligi hiyo. Lakini si tu kwa mashirikisho kushindwa kuendesha ligi, lakini hata klabu pia vilevile. Mathalani nchini Burundi eh, klabu za Vitalo na Interstars ambazo zimekosa udhamini kwa muda mrefu sasa, kiasi kwamba zimepotea katika ramani ya soka na kupelekea kuibuka kwa klabu nyingine ambazo zinafadhiliwa na ama makampuni, ya, ya makampuni watu binafsi ama na wanasiasa wana kama vile klabu ya Igonoi ambayo inafadhiliwa na rais wa shirikisho la soka nchini Burundi uh, Ndeukurio ambayo lakini pia klabu nyingine kama Lemesenja Ngozi ambayo inafadhiliwa na rais wa Burundi Piere Nkurunziza. uh, Bonifasi Osano, pengine tuanze hapo. Nchini Kenya watu wanataka kufahamu kwa nini sport pesa imeondoka uh, isha uh, shughuli zao za kibiashara humu nchini, uh, wakisema ya kwamba sera za serikali uh, imewafinya sana na hawawezi tena kufanya biashara uh, kama ilivyo walikuwa wanafanya. uh, so hatua uh, hiyo ime, ime, imeweza ku, uh, ku uh, uh, mpira uh, hapa Kenya kwa sababu uh, ni, ni kampuni ambayo ilikuwa imeweka uh, pesa nyingi sana katika uh, ukuzaji wa mpira kwa sababu ukiangalia uh, kwanza walikuwa na wanadhamini ligi uh, ya Kenya uh, Kenya Premier League uh, tena walikuwa wanadhamini vilabu uh, mbili kubwa uh, sana humo chini uh, Gor Mahia na AFC Leopards uh, so hii uh, hatua yeah, yao imekuwa uh, ni, ni, ni, imeleta changamoto uh, sana katika mpira kwa jumla uh, katika uh, nchi hii uh, na kwa sasa timu kama Gor Mahia na pa. Maenda, eh, katri, mia, mia mabibili, kulipa, ayo, chile, na ese Leopard wameenda katri ani... eh, miezi mitatu ama miwili ili bila kulipa wachezaji uh, yao. Um, Osano, pengine kwa uh, haraka haraka, athari gani ambazo hadi sasa zimeshajitokeza mbali na hizi uh, klabu kubwa mbili ambazo zimeshindwa kulipa mishahara yao? Mimi nafahamu kwamba Gor Mahia ilishindwa hata ku, ilikuwa hatarini kusafiri kwenda kucheza mechi ya kombe la klabu bingwa barani Afrika dhidi ya USM Alger Aja ya nchini Algeria. Nini kingine ambacho kinaendelea kutokana na uamuzi huu wa SportPesa na pengine wadau wanazungumziaje, hasa ligi ya Kenya madhara yake ni yapi? Kama vile nimesema, SportPesa walikuwa wana wanadhamini hadi ligi kuu nchini Kenya, KPL. So kuondoka kwao inamaanisha kwamba kuna ile grant, timu eh, eh, zote za KPL walikuwa wanapata eh, kila mwezi kutoka kwa kwa kwa KPL na kwa sasa hawawezi uh, pata hiyo na, uh, timu moja Kakamega Homeboyz wamesema kwamba wame wa, wamepetition ya kwamba ligi simamishwe ya kwanza kwa kwanza, ili wa, waweze kutafuta mdani mwingine kwa sababu timu nyingi sana, uh, uh, inakuwa ni vigumu sana uh, uh, kushirika katika ligi hiyo, na kufikia sasa, timu ya Sony Sugar uh, uh, uh, wameweza kupeana hiyo uh, tunaita uh, walkover ya kwanza so ni, ni jambo la aidi sana na, uh, Uh, kuona vile maamuzi uh, ya SportPesa imeweza kuathiri uh, mchezo wa, wa kandana humu nchini. Nam asante sana uh, Osano, ni swala ambalo tunaendelea kulitathmini kwa kina uh, hiyo ni kwa upande wa Kenya. Aloisi, hebu nipe tathmini yako kwa namna mambo yalivyo nchini Tanzania. Uh, nafahamu kwamba msimu uliopita uh, kampuni ya mawasiliano ya simu, ya, ya simu za mkononi ya Vodacom ilishindwa ilijiondoa e, kudhamini ligi ya Tanzania baada ya mkataba wake kutamatika, lakini kulikuwa kuna mambo mengi yanayozungumzwa hadi hivi sasa. Wamerejea Vodacom, lakini bado kuna baadhi ya klabu ambazo zinalia aa, mambo si mazuri. Hii unaweza ukaielezeaje? Bila shaka kama anavyosema Osano kutoka Kenya, hii ni shida kubwa sana na kwa Tanzania kama ilivyo kwa nchi zingine za Afrika Mashariki, hili la kukosa wadhamini limekuwa ni kikwazo e, utaangalia msimu uliopita kwa mfano namzamini, hata vilabu vyenyewe vilikuwa havijui, mwisho wa siku vinapambana kwa ajili ya nini? Yaani mnacheza ligi ambayo hamjui mwisho wa siku bingwa atapewa nini? Kwa hiyo ile inashusha ushindani, inashusha thamani ya ligi, inavunja moyo mashabiki, inavunja moyo wachezaji, lakini hata wachezaji wenyewe wanaishi kwenye maisha magumu sana kiasi kwamba Ee, wanatamani tu ligi imalizike na wakati fulani, baadhi ya timu izao zinapendekeza hata ligi yenyewe isimamishwe kwanza hadi mdhamini aweze kupatikana. Kwa hiyo ni hali ambayo kwa kweli inarudisha nyuma sana soka letu, lakini liko swali kubwa la kujiuliza, kwa nini pamoja na matajiri wengi walioko Afrika Mashariki kwa nini pamoja na makampuni mengi yaliyoko mashariki timu zingine pale pale zilipo zimezungukwa na matajiri, kwa nini matajiri hawa hawavutiwi kuwekeza katika bidhaa ya mpira wa miguu Afrika Mashariki? Kwa hiyo nadhani liko swali kubwa sana ambalo inabidi wadau wa soka kote, Kenya, Uganda, Tanzania, Burundi, Diara, Congo, tujiulize, kwa nini soka la Afrika Mashariki halivutiwa dhamini. Na Aloisi, wewe unafikiri ni kwa nini? Kwa sababu uh, hizi klabu mathalani uh, za Tanzania zina viongozi tena, katika siku za karibuni tunaona hata baadhi zimeanza kubadilisha mifumo yake na zinaajiri viongozi ambao unaweza kusema kwamba ni, ni, ni wenye, wenye macho ya mpira, lakini pia hata ndani ya shirikisho. E, vipi kwa upande wa viongozi, wameshindwa kushawishi hawa watu ama nini hasa tatizo? Nafikiri kwanza, ni hatujaweza kufanya mpira kuwa eh, wazungu wanasema professional ama kuwa taaluma. E, tumetoka kwenye soka la ridhaa huku Tanzania. Naita soka la ridhaa yaani, soka ambalo mnacheza tu, bila bila kuchukulia kama taaluma, tukasema kwenye soka la professional, lakini katika professional hatujaingia kwenye mfumo ambao tunaufahamu sisi, tunaita kwamba soka la kulipwa, tunaita kwamba mpira sasa ni ajira, lakini hatukuandaa mazingira mapema wakati tunahama kwenye mfumo. Kote, si Tanzania tu, hata nchi zingine za Afrika Mashariki bado soka haijawa ni professional. Kwa hiyo kama ikiwa ni professional, maana yake kama ulivyosema viongozi hatutaleta tu mtu ambaye amepigiwa kura au mtu ambaye sijui e, ana ushawishi mkubwa. la, la sivyo, utaangalia watu ambao wana weledi. Kwa maana hiyo professional tunazungumzia watu ambao wana professional na mpira wa miguu, wana professional na biashara, kwa sababu hivi sasa mpira ili ufikie katika hatua ya kuvutia wadhamini, kwa mfano no, unahitaji timu ama klabu yako ama ligi yako uifanye pia uonekane kama bidhaa ama wazungu wanasema commodity. Eh, kwa hiyo sisi hatujaifanya Eh, timu zetu sio bidhaa, ligi zetu sio bidhaa. Kwa hivyo watu wenye pesa zao hawaoni kama wanavutiwa kununua bidhaa ya mpira ambao huko Afrika Mashariki. Kwa hiyo viongozi wetu bado hawajaingia katika hili tunayoita weledi ama profesheni ya mpira, bado tunafanya mambo eh, kwa kubahatisha na kwa kuvutana sana. Utaangalia timu zetu hivi, ukienda Kenya, ukija Tanzania, ukienda Uganda, bado timu zinaendeshwa na watu ambao si uweledi. Umesema watu wana elimu juu, lakini kuwa na elimu haitoshi pekee kujua mpira unavyoendeshwa, bado kuna mambo ya ujanja ujanja, viongozi bado wanafurujia pesa kwa wingi sana, bado mipango ya timu yenyewe inaamuliwa na watu ambao wakati mwingine wako nje ya mfumo. Kwa hiyo kuna mambo mengi ambayo hatukuyaweka wakati tunaamua kulifanya soka kuwa professional kwa ukanda wa Afrika Mashariki. Naam, asante sana, uh, Aloisi Mchunga, mwandishi wa habari za sporti na mchambuzi wetu wa maswala ya michezo hapa RFI Kiswahili. Msikilizaji unategea sikio makala ya jukwaa la michezo Goma 98 FM. Na asanteni sana wasikilizaji wetu mliopo Goma ni mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kongo kuna klabu inaitwa TP Mazembe, inamilikiwa na mmoja kati ya wafanyabiashara mashuhuri katika eneo hili la Afrika mashariki na kati, Moise Katumbi Chapwe na unasikiliza makala ya jukwaa la michezo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Mimi ni Frederik Kinwaka hapa studio, na kwenye laini ya simu nimeungana na wachambuzi wa masuala ya kandanda Bonifasio Sano akiwa uh, Kisumu, magharibi mwa Kenya, na Aloisi mchunga akiwa Iringa, kusini magharibi mwa Tanzania. Na hivi leo basi, msikilizaji, tunaangalia suala zima la udhamini katika ligi za mataifa ya afrika mashariki, jambo ambalo limekuwa ni changamoto katika si, miaka ya karibuni sasa. uh, Osano Pengine eh, kwa hiki ambacho kimetokea cha Sport Pesa, tunafahamu wamefuta kazi wa, zaidi ya wafanyakazi mia mbili wameondolewa kazini, lakini kwa maana ya athari katika ligi umezitaja kwamba baadhi ya klabu zinataka ligi isimamishwe. Athari gani ambazo zimejitokeza kiutawala ndani ya shirikisho la kandanda nchini Kenya? Kwa sababu tunafahamu fika pia kwamba Sport Pesa walikuwa wakiwapatia fedha za uendeshaji shirikisho la kandanda nchini Kenya, FKF. Arusha. Uh, kama anajosema Iringa, uh, Alois Mchunga yupo uh, Iringa. Uh, uh, shida kuu uh, yetu katika uh, hata hapa nchi yetu ya Kenya ni kwamba wale ambao wamepewa jukumu uh, kuongoza ku, ku, kandanda uh, katika tuseme uh, club level hata uh, kwa national level hawajafanya uh, awaja, awaja mba, mchazo, um, tina, uh, bidii ama juhudi kuona kwamba mchezo wa mpira imekuwa professionalized na ikweni kama commodity ile unaweza uza kwa sababu ukiangalia kama jana eh, stoke aki- aki- akifanya aki mbio yake pale Austria eh, kampuni nyingi sana kutoka Kenya walikuwa wamejitokeza eh, kuweza kudhamini hiyo eh, mashindano. Inaonyesha kwamba eh, makampuni wako na pesa ya eh, kutumia katika sport, lakini eh, wakiangalia eh, mpira wongonji, ina, ina, ku, wa kandanda hawaoni ile uongozi ambao inaweza kwa waone mpira kama product ile inaweza associate na na, na, na bidhaa zao. Eh, ukiangalia rugby ulikuwa na shida uh, eh, sawa kama hiyo, lakini vile walifanya uchaguzi eh, miezi kadhaa zilizopita, umeona wadhamini wanaweza kurudi tena. So kwangu, eh, shida kuu uh, katika uh, katika mpira ni uongozi ambao eh, kwa sasa wamezembea wa na, ukiangalia hawafanyi vitu zao katika ile utalamu, professional profesionalism so, katika mpira pengine sasa unafikiri suluhu itakuwa ni nini Osano? Kwa namna ambavyo unafahamu, una, una michezo inavyoendeshwa nchini in Kenya na ligi kwenye ya kandanda nchini Kenya na hata mataifa mengine ya Afrika Mashariki uh, unafikiri nini ambacho inapaswa kufanyika kwa haraka ili ligi ya Kenya irejee kwenye mstari na kuwa ligi ya ushindani ambayo tutashuhudia klabu kama vile Ulinzi Stars, Tusker, uh, Sofapaka zikirejea na kuonyesha makali na kushindana na klabu kama Gor Mahia ambayo imetawala mpira wa Kenya kwa karibu miaka mitano sasa. Tuliona CAF wakiweza uh, kuleta ile tunaita CAF club licensing. Lazima la tujiulize uh, hizi maklabu zetu ambao wanalia ya kwamba wana, wana, wana pesa uh, wamepataje wame ile leseni ile waweze kucheza katika finali. Hiyo ndio swala kuu ambayo na, kwangu naona lazima turudi nyuma kidogo tuweze kuangalia club licensing ilienda, kwa sababu nia yake moja ilikuwa ni kuwezesha uh, vilabu zetu uh, kufanya mambo yao kwa utaratibu ile ya professional bila shaka. Aloisi, pengine kwa muktadha wa, wa, wa Tanzania uh, umemsikia Osano hapo. Tanzania sasa hivi ligi kuu inamdhamini, lakini baadhi ya klabu zinalia kwamba hali ni ngumu, zinashindwa kujiendesha. Kuna mdhamini wa kampuni ya simu mdhamini mkuu, kuna benki ya KCB, lakini pia kuna ligi kuu ya Tanzania inaonyeshwa kwenye televisheni, kwa maana kwamba klabu pia zinapata fedha unafikiri bado uh, klabu zenyewe zinatakiwa kufanya nini ili kusukuma zaidi ya kuwepo na uwezekano wa hizi timu zote kumi na sita ama ishirini zinazoshiriki ligi ziwe na ushindani na hata bingwa anayepatikana basi awe ni bingwa anayepatikana katika ligi ambayo unaweza, unasema kwamba ilikuwa ni ligi jadidi? Fredi, nikuambie jambo moja. Nafikiri wakati umefika kwa timu zetu kuwekeza katika professionalism ama katika weledi na utaalam. Tumeona Simba kwa mfano, ameleta mtu ambaye ana weledi mkubwa sana na biashara ya mpira wa miguu, wamemtoa Afrika Kusini. Nafikiri utakuwa una profaili yake ama una, una ile, una ile wajihi wake. Amehudumu timu kubwa kubwa tu Afrika. Mtu kama yule sio wa Simba wa sasa hivi. Kwa hiyo naona watu kama wale ndivyo wanavyohitajika kwenye mpira wa sasa hivi, lakini katika timu timu timu zetu, nikikuuliza kwa mfano, timu za Tanzania kwenye ligi kuu, ni timu ngapi zina watu kama hao ambao wamekuja kwa ajili ya kufanya biashara ya mpira? Kwa sababu Fredrick Nwaka na na Osano aliyepokeja, atakubaliana na mimi, timu zetu bado zimekalia kwenye ule utamaduni wa kwamba lakini, wa kwamba tunatafuta mdhamini ili tumtangaze, lakini sasa hivi wadhamini hawataki kutangazwa. Kampuni kama sporti pesa haitarajii kwamba ije kudhamini wewe ile uitangaze, tayari ile ina jina E, ni brandi wanaita hivyo wazungu. Ni, ni, ni kampuni ambayo ni kubwa inafahamika. Wanacho kitafuta, Sport Pesa wanataka waje waongeze mauzo, au wanaita wenyewe sales. Kwa hiyo lazima timu zetu ziwe na watu wataalam kama hao wa kuhakikisha mzani anapokuja kuweka hela kwake, hakikisha unaongeza thamani yake, sio kumtangaza. Kutangazwa Vodacom nani asiijua? e, Safaricom nani haijui nani eh, haijui Super Sport? Sasa hivi tumeona Kenya wana, wanataka walete Super Sport. Super Sport akirudi Kenya kwenye KPL haji kutangazwa, anataka aongeze mauzo yake na thamani yake. Kwa hiyo tunahitaji wataalamu kama hao waingie kwenye timu zetu. Naam na bila shaka. Na wapewe nafasi. Sio mtu anakuja professional halafu <laughs> anawekwa chini na watu ambao hawana weledi na mpira. Naam asante sana. Na ili pia nafikiri litachangia litachangiwa zaidi na kama siasa itapungua kwenye hizi timu za mataifa Afrika Mashariki na Kati. Asante sana. Aloisi Mchunga kwa kutamatisha hivyo a, kutoka hapo Iringa kusini magharibi mwa Tanzania. Lakini pia nimshukuru Bonifasio Sano kwa kuungana nasi katika matangazo ya Jioni na hususani makala hii ya jukwaa la michezo. Asante. Nam, asante sana, na sana msikilizaji. Nami ndio nakomea hapa katika makala ya jukwaa la michezo, na pia nilikuletea habari za dunia kwa muktasari tu ambao tulikuwa nayo jioni hii. Msikilizaji, ni pamoja na kampeni za uchaguzi mkuu zinaendelea kule uh, nchini Msumbiji, kampeni za lala salama, ambapo wananchi wa taifa hilo siku ya Jumanne wanatazamiwa kuchagua rais wa taifa hilo. Na kule nchini jamhuri ki ya kidemokrasia ya Congo nam ni kibao wenze ya mizemba uh, feregora kutoka nchini uh, feregora akishirikishwa na seleo. Ndivyo tunavyotamatisha matangazo kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Msikilizaji msimamizi ni Victo Robert Wille, nami ni Fredrik Nwaka. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili ni yapo kesho saa moja unusu na saa mbili unusu kwa saa za Afrika Mashariki, yeah.