Asante uh, sana Emmanuel uh, Makundi, na nakusalimu msikilizaji hapo ulipo bila shaka, ubuheri wa afya njema. Ikiwa leo ni siku ya Jumapili, Oktoba 6 mwaka 2019, ni kukaribishe katika makala ya Jukwaa la Michezo ambapo kama ilivyoada siku ya Jumapili tunakuletea uchambuzi wa tukio kubwa la kispoti ambalo limejiri viwanjani kwa juma zima, na leo hii basi tuta makala haya ya Jukwaa la Michezo itatuama kuangazia E, fainali za vijana chini ya umri wa miaka 20 za nchi za Afrika Mashariki na kati ambazo zimetamatika jana huko nchini Uganda, kwa Tanzania bara kutoa ubingwa huo baada ya kuwashinda wapinzani wao wa karibu Kenya kwa bao moja kwa bila. Tunatathmini mashindano haya kwa jumla na mustakabali wake kwa soka la vijana katika kanda hii ya Sekafa, lakini pia tukiangazia namna gani mashirikisho ya nchi yanavyoweza kufanya ili kutunza vipaji vya wachezaji hawa ambao ndio tegemeo la baadaye katika soka la mataifa husika. Mataifa 11 yalishiriki fainali hizo. Karibu sana msikilizaji, na mimi ni Fredrick Nwaka na kwenye laini ya simu ninaungana na naibu rais wa shirikisho la kandanda nchini Kenya Doris Petra naungana nasi akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo Doris Petra. Asante sana nam. Bila shaka lakini pia vile vile kwenye laini nyingine nimeungana na mchambuzi wa maswala ya kandanda Samuel John ambaye ameungana nasi akiwa Mwanza, kaskazini magharibi mwa Tanzania. Uh, kar Sam karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo. Asante sana nimekaribia. Bila shaka msikilizaji, basi tuanze makala haya kwa dondoo za spoti ambazo zinaajiri barani Afrika na kwingineko, uh, duniani, ambapo kuna mambo mbalimbali mbali ambayo yamekuwa akijiri. Uh, msikilizaji, katika uga wa kimichezo uh, duniani, karibu sana nam. Kama unavyosikia hapo, msikilizaji, mashindano ya riadha ya dunia anayoendelea huko Doha nchini Qatar Mkenya um, Helen Obiri ametoa medali ya dhahabu katika mbio za mita elfu tano katika mashindano ya riadha yanayofanyika katika jiji la Doha huko nchini Qatar. Obiri alitumia muda wa dakika kumi na nne na sekunde sabini na mbili katika mbio um, ambazo zimecheza usiku kwa mkia hivi leo. Mkenya mwingine Marga, Margaret Cherimo amemaliza wapili kwa kutumia muda wa dakika kumi na nne sekunde ishirini na saba nukta arobaini na tisa na Mjerumani Uh, Konstanze Klosterhalfen alishika nafasi ya tatu akitumia muda wa dakika kumi na nne sekunde ishirini na nane na nukta arobaini na tatu. Ni mashindano ambayo anaendelea kule nchini Qatar, na Obira anasema kwamba ubingwa uh, wake ama medali ya dhahabu aliyotoa inamwongezea nguvu wakati huu akijiandaa na mashindano ya Olimpiki hapo mwakani. Ndivyo mambo yalivyokuwa, msikilizaji, huko Doha usiku wa kuamkia hivi leo. Nchini Qatar tukituama, katika mchezo wa soka wachezaji yani Kimukunzi na Jihadi Bizima na wamekosekana kwenye kikosi cha timu ya ya ya ya ya ya taifa ya Rwanda Amavubi, ambacho kitachuana na Tanzania Oktoba 14, ni ripoti zilizochapishwa na gazeti la New Times la Rwanda. Mechi hiyo ya kimataifa ya kirafiki itachezwa kama sehemu ya mechi ya kirafiki iliyo kwenye kalenda ya FIFA na itatumika kujiandaa kwa timu zote mbili kujiandaa na michuano ya kufuzu kwa finali za mataifa ya Afrika ambazo zitachezwa baadaye mwezi huu Rwanda ikiwa imepangwa kundi F ikiwa na Kamerun, Msumbiji na Kevele, wakati Tanzania imepangwa kundi J ikiwa na Tunisia, Libya na Equatorio Gine. na Naomi Osaka ametua, ametoka nyuma na kuibuka na ushindi wa seti mbili kwa moja dhidi ya Ashle batri batri katika fainali ya kuvutia ya China Open kwa upande wa wanawake iliyomalizika kwa muda wa saa mathakazao yaliyopita ushindi wa Osaka wa seti sita kwa tatu, tatu kwa sita, sita kwa tatu na sita kwa mbili katika mchezo uliodumu kwa saa mbili. Tangu alipopoteza fainali za US Open mwezi uliopita, Naomi Osaka ameshinda mechi kumi mfululizo. Na bila shaka sasa tuangazie mashindano ya Sekafa kama ulivyo mjadala wetu ambao nimekutambulisha msikilizaji. Na nianze na Doris Petra, kwanza niambie Kenya ilijiandaje kwa mashindano haya na kufikia hatua ambayo amefikia ya fainali Kenya walijiandaa vizuri, tukapeleka vijana wetu, isipokuwa vijana wetu wale tunge- wangekuwa kwa squad ni wanafunzi, na ukiona Kenya wakati hii ni third term, watoto wanafanya mtihani ya kwenda kwa darasa lingine na wengine wanafanya national examinations, sasa tukaselect hiyo tm wakaprepare kuja kuwakilisha Kenya kwa hiyo mchuano na wandilishi ilikuwa mzuri, chini ya uh, Och Ukumbi mwenye amefanya amefanya mengi katika youth football Kenya, ukiangalia m, historia yake sana sana, Ukumbi ni youth youth youth coach team kwa, kwa miaka mingi na vijana wale walicheza tuna amani nao, wengine wanacheza kwa wa, wengi wao wanacheza kwa ligi zetu za Kenya. Sasa uh, pengine um, mmeridhishwa na pale Kenya ilipofikia na mashindano yenyewe kwa ujumla mnayatathmini vipi, na, na, na kwa namna ambavyo mlikuwa mmejiandaa? Tumeridhika, hatuna hatuna hatuna utata, tumeridhika sababu hata hiyo goli yenye Tanzania walitushinda nao ilifungwa na Mkenya, lakini kawaida ya mchezo on goal is a goal. Na unajua ni labda vijana wetu waliwekwa under pressure ndio wakajifunga, waka, waka, waka goli, lakini tumeridhika na performance ya vijana na hatuna tatizo because sisi kama federation tuna- tunajenga tunajenga timu ya vijana, tunajenga mpira ya Kenya tukianzia grassroots. Sasa hizi teams changa yenye tunapeleka kwa competition, tunaangalia mbele, hatuangalie ushindi ya sahii, lakini tuna- tunaitumia kama kujenga ku, ku, ku, ku, ku mpira ya Kenya na kuwa na, na conveyor belt ya, ku, ya ya players kwa kwa, kwa lada ya, ya juu. Tutarudi tuta kuangazia mikakati yenu kama Kenya hapo baadaye, baada ya kutamatika kwa mashindano haya Samu, uh kabla tujaangalia katika kashfa nzito ambayo imeyakumba mashindano haya kwa baadhi ya mataifa kudanganya wachezaji wake, kudanganya umri, hebu nipe tathmini yako kwa ujumla. Ulifuatilia mashindano haya, uliridhishwa na namna Uganda ilivyoyaandaa na hata timu zilizoshiriki ha, kwa namna ambavyo zilikuwa zikichuana? Naweza tukasema kwamba kwa namna ambavyo Uganda wameandaa mashindano, wamejitahidi, kwa sababu ndio miundombinu tulionayo katika ukanda wa Afrika Mashariki kwa hiyo sina lawama nyingi katika hilo, na niwapongeze kwa sababu kazi yao kubwa ilikuwa ni kuandaa mashindano na mashindano yamefanyika, hilo ni jambo jema. Lakini kwa timu ambazo zimeshiriki, naweza nikasema kwamba kwa vijana, kwa kama vijana wamekuwa na moyo wa kujitolea kwa sababu wanaamini ya kwamba hapa ni pahala ambapo wanatafuta maisha, na utaangalia katika kipindi cha hivi karibuni, vijana wengi katika ukanda wa Afrika Mashariki wamekuwa wakichagizwa na nyota ambao wametoka katika kanda hii ya Afrika Mashariki na wanapiga soka huko katika mataifa ya ng'ambo. Kwa hiyo ni moja kati ya jambo ambalo linawavutia vijana wengi na wenyewe wamekuwa wakitamani sana kufanya vizuri na kuangalia kama wanaweza wakajumuishwa katika timu za taifa, lakini katika vilabu mbalimbali, ili wapate fursa ya kuenda ng'ambo. Kwa hiyo hicho ndicho ambacho kipo kwa vijana kwa hivi sasa. Kwa hiyo hata ushiriki wao walishiriki wengi, wakiangalia kwamba ni fursa ambayo baadaye inaweza ikawaletea manufaa katika mate, maisha yao, na pia inaweza ikaleta manufaa katika mataifa yao. Lakini bado japokuwa, kuna baadhi ya changamoto ambazo unaweza ukaziainisha kwamba ndio vijana wamekwenda kushiriki, lakini je, hatima yao iko wapi? Kwa ujumla wao, nikiwa na maana ya kwamba vijana wa Tanzania vijana wa Kenya, Uganda, lakini kule Tanzania visiwani taifa la Sudani, yani hatima yao iko wapi? Kwa sababu changamoto kubwa ambayo naiona kwa hivi sasa nam na, Sam tutarejea tuta hapo Sam kuangazia hatima ya mashindano haya. Nichukua nikitaka ni, ni, ni, ni kutoka kwako kwa awali ni namna ambavyo uliyatazama mashindano haya na tathmini yako kwa jumla. Mataifa kumi na moja ya msikilizaji ndio walishiriki mashindano haya ambapo ni Uganda waliokuwa wenyeji uh, wakiungana na mataifa ya Jibuti, Zanzibar, uh, so, uh, Sudan Kusini, Sudan, Eritrea, Ethiopia, Tanzania Bara, uh, Burundi, Kenya na Somalia. Rwanda haikupeleka timu katika mashindano haya kutokana na sababu za kimaandalizi. Na katika tuzo, Tanzania mchezaji Kevin John alishinda tuzo ya mfungaji bora na vile vile mchezaji bora wa mashindano. Ah, sasa a, de Sam, kuna timu kama Uganda na Rwanda walisusia mashindano haya, lakini hata kiwango chenye ambacho kimeonyesha na timu shiriki wengi kama vile wanasema kwamba ni, ni Tanzania, Kenya na Uganda ndizo ambazo angalau zilionekana, lakini hawa wengine hawakuwa na maandalizi, ndio maana hata matokeo yalikuwa yakipatikana yalikuwa ni ya ushindi wa mabao mengi kwa timu ambazo zilikuwa zimejiandaa. Uh, labda nizungumze zaidi kwa Tanzania kwa sababu ni programu ambayo naielewa. Kwanza, tukizungumza kwa upande wa Tanzania ni lazima tukubali ya kwamba ma, mafanikio ambayo tunayaona hii leo katika soka la vijana ni mafanikio ambayo mimi nayatazama kuanzia uongozi wa Leodegar Chiratenga ambaye kipindi hicho cha uongozi wake kulikuwa na msukumo mkubwa sana wa kutaka Watanzania sasa waanze kuwekeza katika academy. Lakini baada ya kuondoka Leoriga Chiratenga, alipoingia Jamali Malinzi nakumbuka uh, TFF kipindi hicho kiliingia mikataba na baadhi ya shule hapa jijini Mwanza nilipo mimi, waliingia mkataba nafikiri na, na shule ya Alliance na pale kuna baadhi ya vijana ambao walitoka maeneo mbalimbali mbali ya taifa la Tanzania walikwenda kuweka kambi. Ilikuwa ni mikakati ya muda mrefu ya kuangalia ni namna gani ambavyo shirikisho linaweza ikaandaa timu za vijana na kweli, naweza nikasema huo mpango ambao uliandaliwa kwa kipindi hiki chote umeanza kuleta matunda katika uongozi wa hivi sasa. Kwa hiyo mimi naweza nikasema kwamba, uh, mashindano haya kwa upande kwa wa Tanzania yametuonyesha kwamba kila kitu ambacho tunataka tukifanye ni lazima tuanze mikakati ya muda mrefu. Sasa mikakati ya muda mrefu ambayo ilianza katika kipindi cha Leodegar Chilla Tenga leo hii imeleta mafanikio, naweza nikasema katika kipindi hiki cha hivi sasa cha Wallace Karia, ni jambo ambalo ni lazima tuweze uh, kulipongeza kwa uh, uongozi wa Red Kachiratenga Jamari Malinzi, lakini nakuwa viongozi wa sasa. Lakini jambo pekee ambalo sasa naona bado kuna kazi ya ziada na inatakiwa ifanyike ni namna gani ambavyo vijana hawa wataweza kuingizwa katika mfumo. Sasa TFF haiwezi ikawaingiza katika mfumo, lakini ni nini ambacho wanatakiwa wakifanye? Kwa hivi sasa, mashirikisho haya ya mpira miguu katika ukanda wa Afrika mashariki na kati ni lazima yawe na utaratibu wa kuwatambua vijana hawa wapo wapi, wanafanya shughuli gani, hili tu siweze kuwapoteza. Kwa sababu tatizo kubwa ni moja, mashirikisho yanaandaa michezo katika mtazamo wa kwamba yataonekana yameandaa michezo fulani, kama ambavyo shirikisho la mpira duniani FIFA linataka mashirikisho yafanye, lakini hayajakuwa na utaratibu ama na programu za maana sana ambazo zinaendelea kufuatilia maendeleo ya wachezaji hawa. Naam, sam, sasa ngoja kwanza tu tuta, tutarudi hapo e, ni swala ambalo umeliibua likihusu mashirikisho na tuko na Doris Petra ambaye ni naibu rais wa FKF. Hebu tuambie uh, Doris Petra, mashindano haya yametamatika. Vijana hao wa Kenya wanakwenda wapi? Uh, kuna wasiwasi kwamba vijana hao watapotea na mwisho wa siku, baada ya miaka kadhaa, hatutawaona tena. Nyinyi mna programu gani? Hebu tueleze hapa Kenya tuko na tuko na program ya ya ya age ya kiwango ya vijana kucheza kutokea age group fulani, wakipanda wakipanda. Kwa Kenya hatusemi watapotea, sababu already tuko na mikakati ya ya age group. Ukiangalia kama kiwango ya chini ile under, under 15, under 17, tuko na center of excellence, tunaweka vijana wanasoma pamoja, wana, wana, wanacheza pamoja kila mara na awa andatwendi pia kile kiwango ingine yenye Kenya we, tunaenda kufanya after baada ya kama sasa hii, tuna, tunaji- tunajiandalia kwa election. Baada ya election, tunataka kuwa na academies kwa kila region ya Kenya tuku, tutakuwa na regions nane, lakini tutakuwa na branches kama 47. Sasa ile preparation yetu, hakuna age group itawahi potea, na ndio sababu tumesema afadhali twende kwa uh, kwa, kwa competition kama hii ya Sekafa na the right age group ili tusipoteze age group yoyote katikati. Hapa ndio sasa tunasema kama ni your age group, tunapeleka wale vijana wenye wa hiyo hiyo group no. na ukiangalia hiyo team yetu kuna wengine walikuwa wa, wa, kwa under 17 yetu yenye walicheza Sekafa last year na wa, usahii wako kwa under 20, na tutaendelea hivyo. Na ukiangalia hii team sisi tunaangalia mbele, tunaanga, tunaangalia olympic qualifiers, tunaangalia afcon qualifiers tuna- ndio tunaangalia na hawa vijana sasa. Hizi competitions kama ya sekafa, na tunashukuru sekafa na FIFA na CAF sababu inatupatia nafasi ya kuprepare vijana wetu wachanga kwa competitions na wafanya, na nataka kushukuru sana organization ya sekafa na CAF na FIFA na FIFA sana sana, sana kwa kusponsor hizi competitions, na sababu sisi kama Wakenya hatuangalii hatuangalii ma, matokeo saa hii, tukicheza tunaangalia tunacheza nini na tumefaidika na nini na ni wapi tukona, tuko na tukonau, inafaa tubadilishe nini, inafaa tufanye. Kama saa hii already tunajua ile timu yetu shida ilikuwa mahali fulani, na sasa wakirudi tunaangalia hapo penye tulikuwa na weakness ni nini tutafanya, na tayari tuko na mpango na mpangilio ya kureinforce na iwe iwe wema, sababu tunataka kumpa hawa vijana opportunity na wacheze, na wacheze kwa kila kiwango, ili selection ya senior teams itakuwa, vijana wana grow wakicheza pamoja kwa kila kiwango ya ya age group. Ampengine kwa ufupi, Doris Petra. Madai ya udanganyifu wa umri kwa wachezaji yameripotiwa pia katika mashindano haya, na katibu mkuu wa SEKAFA Nicolas Musonya anasema kwamba huu ni ujinga wa, wa wa mashirikisho ya nchi wanachama ndio ambao wanafanya wa, wa ujinga wote huu. Kwa hivyo nyinyi kama Kenya mmelisikia hili, na nafasi yenu katika SEKAFA ikoje? Ni ukweli, ni ukweli tumekuwa na age hitting, hata ukiangalia ile under 15 ya Eritrea ilikuwa na age hitting kubwa na hata hii inaweza kuwa na hii cheating, lakini ni, sisi kama Kenya kama shirikisho mimi kile na, naweza ku, kuambia uh, associations, ni ukipeleka mkubwa aende acheze kwa nafasi ya mdogo, huyu mdogo ataenda kucheza wapi? Hivyo ndiyo tunaangalia, sababu sisi hatuangalii trophy kuje, tunaangalia tuna develop vijana, lakini ni kweli viongozi wetu federation kama sisi vice president na president na association mzima lazima lazima turidhike, lazima tuwe na integrity, lazima tuwe we clean up the game, lazima tu tusafishe tu, hii game, tuone kila mtu anacheza kwa kiwango yake. Na ndio, ndio sababu tunasema CAF inafaa walete registration yenye ukishakuwa re entered kama under 15, under 17, under 20, jina yako iko pale, ili mtu akikuja na wrong age group anataka kuweka mdogo mkubwa, mm. Akuja akuja cheze kwa nafasi ya mdogo, automatically jina yako iko pale. Ndio sababu Kenya saa hii tunaregister players kuanzia grassroots yetu tunaregister players under the the FIFA program ya registration ili tu, tu, Tuondoe hii maneno ya cheating completely. Bila shaka, asante sana Doris Petra. Msikilizaji, muda unakimbia kweli kweli, na mjadala umekuwa ni wa kuridhisha. Unasikiliza makala ya Jukwaa la Michezo Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na dakika hamsini na tatu ukiwa maeneo ya Turkana kule kaskazini mwa nchi ya Kenya, na ukiwa Lusaka Zambia ni saa kumi na moja na dakika hamsini na tatu huko nchini Zambia na eneo lote la kusini mwa bara la Afrika, Sam, uh, ninachokiuliza hapa ni kwamba uh, kama mchambuzi wa soka una, una, mikakati ambayo inaainishwa na, na viongozi wa mashirikisho si si si ya jana, ni mikakati ambayo imekuwa ikizungumzwa mara zote kwa sajili vya wachezaji tangu wachanga. Kwa jicho la kiuchambuzi, una, unafikiri wanakosea wapi viongozi hawo? mi nafikiri kwamba nimesikia, kwanza nilete changamoto hapa. Bahati nzuri tupo na naibu waziri na, na, naibu rais, uh, rais wa shirikisho la mpira, ni kwamba viongozi hao, unajua, wanaingia madarakani na ahadi nyingi sana na ili waweze kuziridhisha serikali katika mataifa ya Afrika Mashariki ni lazima kuonekane kuna hatua ambazo zinapigwa. Sasa utaangalia wenyewe wanachokifanya ni kuandaa timu ili ziende zikashiriki katika mashindano, na wakija na makombe, mawaziri, marais waende wakapokee. Lakini kwa kiasi kikubwa, mi nafikiri kwamba changamoto ipo na ipo katika eneo moja tu la ubinafsi. Kama tutaonekana na ubinafsi kwa baadhi ya viongozi, nafikiri tunaweza tukafika mbali. Ndio maana umezungumza hata swala la umri ku, ku, ku, ku, kuweka umri ambao hautaki katika vigezo ambavyo vimeamuliwa, ni kwa sababu tu wakati fulani timu zinapochaguliwa, mtu ana watu wake na anataka waende, basi inabidi aweke, atafanyaje? Kwa hiyo mi nafikiri kwamba kikubwa ambacho kinatakiwa kifanyike kwa hivi sasa, ni lazima mashirikisho yawe tayari kuwekeza na kusaidia hizi academy ambazo zinakuwa zimejitolea kwa ajili ya kuwalea watoto, lakini ni lazima haya mashirikisho yaende mbali zaidi na yaangalie ni kwa namna gani tunaweza tukawa na mfumo mzuri ambao utaleta ushindani wa mashindano mbalimbali mbali kwa wakati wote, kwa sababu kinachokosekana ni wapi wanakwenda vijana hawa baada ya mashindano kuisha? Utaangalia, kuna utaratibu wa ligi zetu umebadilika, na utaratibu huu unafanya vijana wachache sana wanapata nafasi ya kwenda kucheza katika ngazi mbalimbali. Kipindi cha nyuma utaangalia, kwa mfano Tanzania, mchezaji kwenda kucheza ligi kuu soka Tanzania bara alikuwa anapitia mchakato wa muda mrefu sana, lakini leo hii mchezaji anaweza katoka ligi daraja la nne, umemwona msimu huu, lakini msimu wa kesho unaambiwa kwamba anacheza ligi kuu soka Tanzania bara. Sasa nafikiri kwamba kuna pahala ambapo tunakosea, ni lazima shirikisho likae na wadau wa soka hususani hao ambao wameamua kufungua vituo vya kulea watoto, waangalie ni kwa namna gani wanaweza wakawa na programu ambazo zinaweza zikawasaidia vijana hawa moja kwa moja, wakawa wanatambulika kwanza wako wapi, lakini kwa muda wote wakati wapo katika vituo hivi na maeneo wanayokuwepo, wanashiriki katika mashindano mbalimbali ambayo yatawaweka katika utayari wa kuingia katika mashindano makubwa. Tunaona katika ligi ambazo zinafanyika barani Ulaya huko. Naam. Doris Petra, kwa sekunde kumi, unamaliza vipi juu ya mashindano haya na soka la vijana katika kanda ya Sekafa? Kila naweza sema ni shirikisho zote, kama tunataka ku mpira iendelee, tutii tuti age groups, tuwache kudanganyana, sababu usiosio hutakuwa unadanganya, lakini unajidanganya sababu hizi competitions tumeletewa ili tu prepare nayo kama shirikisho sasa, yangu kabisa kabisa kuwa tuwe na integrity, tuwe na we clean the game the, tusi, tusi, tusiwe na edge cheating. Nam, asante sana nam, asante sana, asante sana sa uh, nam, na asante sana Dori Spetra. Ni swala ambalo tutaendelea kulitathmini kadri muda unavyozidi kusonga mbele, lakini pia Samuel Joni na kushukuruni nyote kwa kushiriki nami katika makala ya jukwaa la michezo. Asante sana Fredrik Nwaka. Asante shukrani sana msikilizaji. Manuel Makundi yu tayari kutamatisha matangazo ya jioni. Mimi ni Fredrik Nwaka nam, asante msikilizaji, usikose kuungana nasi katika matangazo yetu ya kesho asubuhi saa 1 na nusu na saa 2 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Atwmano Richard Makundi, nikutakie jioni njema. Look at me, I I have beautiful smile and I can cook food of any kind. Nam na, msikilizaji ni kibao kutoka kwake Sero akiwa nakwambia Kasioki wa mitumba msanii kutoka kule nchini Kenya. Nandivu, padare, salam, na ndivyo anaotamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam Tanzania. Naitwa Manal Richard Makundi. Kesho asubuhi saa moja na nusu na saa mbili na nusu ni wasaa wetu mwingine wa matangazo. Kwa heri.