Karibu msikilizaji wa idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale katika makala haya ya Changu Chako, Chako Changu, nikikuletea mambo ya historia, utamaduni, muziki na le parler francophone, yaani Kifaransa kinachozungumzwa na wale wasio wa Faransa. Juma hili kwenye historia, msikilizaji, tutaangazia chimbuko la kundi la waasi ADF wanaodaiwa kuwa wanatekeleza mauaji ya mara kwa mara ya raia mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC. Katika utamaduni, tutakuletea maana na umuhimu wa ngoma za asili katika baadhi ya maeneo hapa Afrika Mashariki. Usisahau, muda ukituruhusu, tutajiunga na wenzetu wa Alliance Francaise kujua yanayoendelea jijini Dar es Salaam. Ungana nami Ruben Lukumbuka, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya Changu Chako Chako Changu. Ni miaka kadhaa msikilizaji, umekuwa ukisikia habari za mauaji mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, ambapo tangu mwaka wa 2014 kundi la waasi linalodaiwa kuwa ni la Kiislamu maarufu kama Allied Democratic Forces, ADF limeendelea kuchotwa kidole kwamba linahusika na, na mauaji ya raia huko mashariki mwa nchi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Chimbuko la kundi hili ni nchini Uganda, lakini kwa sasa limejikimbia mashariki mwa DRC. Kundi hilo lilianzisha uwasi kwa lengo la kung'oa utawala wa Rais Yoeri Kaguta Museveni mnamo miaka ya kenda mia na tisini, lakini lilifurushwa na kuingia jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. ADF imeendesha vita vya kikatili dhidi ya wakazi wa Kongo na linatajwa kuwa kundi la kigaidi na Umoja wa Mataifa. Kiongozi wake Alilabaki Jamilu Mukulu alikamatwa nchini Tanzania mnamo mwaka wa elfu mbili na kumi na tano na kukabidhiwa kwa serikali ya Uganda, ambako anashitakiwa kwa makosa kadhaa yanayohusiana na uhalifu wa kivita. Katika makala hii, msikilizaji, nimemwalika Profesa Jaribu Muliwavyo ni mhadhiri wa chuo kikuu cha hapo mjini Goma, mashariki mwa DRC na ambaye alilifanyia utafiti kundi hili la ADF moja kwa moja. Tumakinike naye kupata mawili matatu kuhusu ADF ni wa nani. Mimi naitwa Jaribu Muliwavyo, niko mwalimu kwenye chuo cha Goma university ya Goma, kwa fakulti ya siasa politike. ODF eh, ni movement ambayo inajulikana sana kwa watu wake na zaidi sana imeanza ndani ya shirika la Waislamu pale Uganda. Imeanza mwaka elfu moja mia tisa makumi mnane na temba, yaani elfu moja mia tisa themanini na tisa. Aha, karibu endelea. Na wameanza hapo Uganda, ndani ya kanisa ya ya Waislamu, ndani ya dini ya Waislamu kulikuwa mgawanyiko, na kukawa watu ambao wanaingia kwa misikiti fulani ambao hawangepasa ingia ndani ya misikiti mingine na hao watu waliitwa, ambao wameleta vurugu huko, walikuwa naitwa watabliki, jamaa at tabliki. Na zaidi sana zinajua Idi Amin Dada alikuwa Katoliki, na sasa akatoka kato kwa Katoliki akaingia kwa Uislamu, na akatuma vijana wengi wakaenda kusoma dini ya Kiislamu na hao vijana wakati walitoka huko, na miongoni mwao kulikuwa huyo jamii mkulu ambayo nimesikia na amekamatwa hapo hapo Tanzania na hao vijana walipofika Uganda, walipenda wafanye ambao wanaita reform, maanake mabadiliko ndani ya hii dini, na tayari hii jamii alikuwa wamekimbizwa, na wakati walipenda walete mabadiliko ndani ya dini, na kauli yao ilikuwa kuambia wanadini kama rais ni amo government ambayo ilikuwa huko. Kwa hiyo siku hiyo government ambayo yuko Uganda ilikuwa inawapesa na kuwanyanyasa Waislamu na vijana waliwasikia, unajua walikuwa hawana makazi, walikuwa hawasomi vizuri, kuna kazi vizuri, na sasa wameanza vurugu ndani ya jini yao, na mwaka elfu moja ni ya makumi kenda na tano donc mili mea tano na tano, wameanza kupigana vita na kupigana na gavment yao. Wameenda Oima. Oima ni viti moja ambazo inapatiana mpaka na na Congo, ngambo ya ya ziwa la Albert, eh la Albert. Na huko Oima wamepigana na gavment, gavment ya Uganda imeweza wakija na wakakimbia ndani ya Kongo. Ni kusema huo mwaka ndio wamefika ndani ya Kongo, wamefika Kaseni, wamefika Bunya. Na unajua kama kulikuwa kuna shida ambao waribo walikuwa wanatokea Uganda kuingia kwa Kongo, na waribo mwingine walikuwa wanatoka Kongo kuenda Uganda ama nali. Sasa Mubutu amesikilizana na ADF kusudi awaitarise huko na wasije Uganda. Hiyo ni miseli ambayo inajulikana na, na IDF imepata support, support ya inji tatu ambazo zinajulikana ilikuwa Kenya, na ndiko mahali wakubwa wao walikuwa wanakaa. Hata Jamili Mkulu alikuwa anakaa Kenya. Jamili Mkulu amekaa Sudani, na wamekutana huko na Bin Laden, ambayo watu wengi wote unajua na amekaa hapa Kongo, amekaa Beni, amekaa Utemgwa, amekaa ameka Kisasa, huyo Jamii Mkulu ambao wanakaa silimaredia ni kusema Kongo Zaira ya Mugutu, na Kenya ya Arap Moi, na Sudani ya ya prezidenti ambao wamemuondoa Albashir, wamesapoti ADF na ADF imekaa ndani ya mlima wa Rwenzori. Wakati bado nilikuwa niko chuki ni, ni kijana, nimeona vitu wameingia, wameingia Bucana na wamefanya na serikali ya Kongo eh. Na sasa, unajua walikuwa wanasema kazi yao wanataka kumkimbiza prezidenti wa Uganda. Sasa inaonekana wameshindwa kumkimbiza prezidenti wa Uganda na leo wanakuwa sasa shida kwa salama wa Kongo na wawakaaji wa Kongo, wamefanya msikini miaka mingi tangu elfu moja mia tisa makumi tisa na tano. Unaona ni miaka mingi karibu miaka makumi mbili na tatu na nne Wako hapa kwa Kongo. Yani pengine kwa kumsaidia msikilizaji wetu katika mataifa yanayotumia lugha ya Kiswahili, bila shaka ni tangu mwaka 1995 hadi sasa, kwa hiyo zaidi ya miaka ishirini uh, uh, no, ni na kitu endelea. elfu moja mia tisa tisini na tano ndio wamefika huko kwa Kongo. Naam, na wamekaa hawakufikia porini, hapana, wamefikia Bunia wamefikia Beni na wamepewa wame airport wame airport, na wametoka huko kuenda ndani ya mlima wa Rwenzori ambao ni mahali Kongo na Uganda wanaku, wanapatiana wanakuwa na mpaka. Kwa hiyo ilikuwa ni enzi za utawala wa marehemu Mobutu Sese Seko kukungwendwa Zabanga. Kwa marehemu Mobutu na Arap Moi ambayo alikuwa Kenya na wa wa, wa, wa, wa Sudan kwa. Na pengine pamoja na historia hiyo, kwa sasa je, kundi hili bado ni tishio kwa kiasi gani kwa sasa? shida ambayo inakuweko mm -hmm, ni kusema ADF imefika kwa Kongo, ilikuwa wa Waganda, ilikuwa watu wa kutoka Uganda na wakakamata vijana fulani fulani huko, sababu walikuwa ndani ya mjini mikubwa mikubwa lume Mulongo, Mutwanga, Rugeti, Kasindi, hata hapa Beni wasaringa wamekamata vijana, lakini sasa shida ambayo inakuwa kunajua, kuna kuwa terrorist movement ambayo inataka kujiunda ndani ya Central, na hao watu wanasema wanaunda nchi yao ambayo inaitwa Central Africa, ndio wana, wanapenda waunde, na sasa wamekamata watu wamerekrutig watu Mozambike, Burundi, Rwanda, Kenya, Uganda, Tanzania, Sudani, kama hapa Beni eh, na tumeona Wakenya ndani Watanzania ndani na inji zingine. Ndiyo maana Presidenti Tshisekedi wakati akisita, alikamata sisi na aliposikia maelezo yote juu ya ADF akawaza ilikuwa vizuri, i hizo zote ambazo zinawakilishwa ndani ya hiyo movement ambayo inaua ina watu hapa, ilifaa hizo inji zikai zione zitapata suruhisha namna gani, maanake wafanya siasa walikuwa wamesikilizana kusema inji hizo zisaidiane kukuza kupiganisha hao watu na wafanye vita, kumeisha juma mbili na waza hiyo msikilizaji, unasikiliza changu chako chako changu, changu, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International na juma hili tumeangazia chimbuko la kundi hili la waasi wa Uganda ADF huko mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo katika historia, limetokea wapi? Kwa nini mauaji yanaendelea huko Beni? Na katika sehemu hii ya kwanza mwanahistoria wetu Profesa Jaribu Muliwavyo, mhadhiri wa chuo kikuu cha hapo Goma, ameishia pale ambapo maafisa wakuu wa majeshi ya nchi za maziwa makuu walipokutana, ni wiki mbili tu zimepita, kujifunza namna kulitokomeza kundi hili. Sehemu ya pili, iwapo tutapata nafasi, tutakuletea, msikilizaji, nini kinaendelea baada ya hatua hiyo kuchukuliwa. Ukiwa Mwanza nchini Tanzania, pia maeneo mengine ya nchi, unasikiliza RFI Kiswahili kupitia mawimbi ya TBC FM. Lakini ukiwa Mutwanga wilayani Beni, unasikiliza RFI Kiswahili kupitia Rwenzori Voice Radio RVR. Beni sikiliza RFI Kiswahili kupitia Radio Rwanzururu RTR, Radio Semliki, lakini pia Radio Tele Espoir RTE huko Mangina, mashariki mwa DRC. Namna sasa, kipengele kinachofuata msikilizaji, katika makala haya ni kuhusu utamaduni, na hivi leo tunaangazia umuhimu na maana ya ngoma za asili na kwa namna pekee, nchini Tanzania. Moja kwa moja hapa studio ninaungana na, kwanza unaweza kujitambulisha kwa msikilizaji wetu? Mimi naitwa Shija Miraji Ramazani, naishi hapa Dar es Salaam. Na mshija, tunapozungumzia umuhimu na maana ya ngoma za asili, unaweza kutueleza kwa kifupi tu wewe unazielewaje? Aa, mimi nazifahamu ngoma za kitamaduni katika ni katika mikoa mbalimbali mbali. E, kwa mfano kwa mikoa kama ya Pwani kuna makabila kama ya Wazaramo niliwahi kushuhudia shuhudia sana huko, utamaduni wao mkubwa sana huwa wanapendelea sana ngoma. Nimekulia katika sehemu mbili, na upande wa Usukumani na na upande wa, wa Pwani Uzaramoni ambapo ni upande wa kikeni kwangu na ndiko mahali ambapo nilishuhudia sana ngoma hizo, na ndio mahali ambapo nilipata kuishi upande wa pwani huko. mm-hmm. kama upande wa pwani, kwa mfano pengine unaweza kutueleza kwa kifupi tu ni ngoma gani ambazo wewe unaona zilichezwa na zilizo, zilizokuvutia? E, na mimi ngoma ambazo zilinivutia sana pana ngoma moja inaitwa vanga, wanaita vanga kule Uzaramoni. na kuna ngoma wanaita mdundiko, ni ngoma maarufu ambayo inafahamika sana kuanzia huko Zaramoni hata na mkoa huu wa Dar es Salaam kiujumla. Maana yake ulielewa. Na ni wakati gani ngoma hizo zinachezwa haswa? Hizo ngoma mara nyingi huwa zinachezwa wakati ambapo huwa wanazitumia sana katika vipindi vya kuwatoa wali wali, yani u, u, watoto wanapofikia kuwa umri wa utu uzima, basi huwa wanatumia hizo ngoma E, kwa watoto wa pande zote iwe wa kiume au wa kike e, huwa wanatumia ngoma hizo. Na je, kuna usia au kuna hotuba ambazo zinatolewa wakati huo ngoma hizo zikipigwa? Usia huwa unatolewa, usia huwa unatolewa kwa maana kwamba kuna kitu wanaita kuwafunda wali funda maana yake ni kuwafahamisha, ni au ni kuwaelekeza wale wale masuala ya kiutu uzima, kwa maana kwamba walishatoka sasa katika umri wa utoto, sasa wamekuwa watu wazima. Kwa hiyo ndio wanafundishwa namna ya kuishi kama watu wazima, yani ndio maana ya kufunda, kwa maana kwamba mwali anapokuwa pale mkoleni, wakati hizo ngoma zinachezwa, pia kuna mafunzo huwa yanatolewa pale na au wahusika wenyewe kwa mfano wazazi wale, mabibi labda, mashangazi e, makaka wale, huwa kunahusia wanatoa. Asante sana kwa faida ya msikilizaji. Umesema naitwa, mimi naitwa Shija Mraji Namaza, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Namna hiyo, msikilizaji, umepata kuhusu ngoma eh? mwanzoni pale umesikia ngoma sangula kwa Wapogoro, lakini pia vanga, mwalikwa wetu Shija amekuambia ni kutoka wapi. Kiashiria hiki msikilizaji ni kwamba tunaingia kwenye le parle francophone, na kwa juma hili tumepata nafasi ya kutembelea Alliance Francaise, kituo kinachowafunza watu utamaduni wa Ufaransa na lugha ya Kifaransa. Jana Jumamosi ilikuwa ni niseme, kama mahafali, yaani kuna wanafunzi waliohitimu kipindi cha wao kujifunza lugha ya Kifaransa. Nimekutana na mkurugenzi wa taaluma ambaye hapa moja kwa moja anatueleza mengi zaidi kuhusu shughuli za mwaka huu na nini kinaendelea, Imen. mm. euh... Naitwa Imene Maachi, mkurugenzi wa taaluma hapa Alliance Francaise Dar es Salaam. Muda wa mafunzo ya kifaransa unamalizika jumamosi hivyo, mwezi Januari mwaka elfu mbili na ishirini kitaanza kipindi kipya cha mafunzo ya lugha ya kifaransa kwa ajili ya watu wazima watoto na watu walio tayari. Na mwaka huu tumeongeza idadi kubwa ya wanafunzi wa rika la kubalehe. Natumai mwaka ujao tutapata idadi kubwa ya wanafunzi watu wazima na pia watoto pia. Nilimuuliza mkurugenzi huyo Imene Maachi ambaye anahusika na, na maswala ya taaluma katika Alliance Francaise ni nini changamoto anazozipitia naye aliniambia. Uh, kama... ni kweli kwamba kuna utofauti mkubwa ukilinganisha na mataifa mengine kama Ivory Coast, Senegali, Mali, ambayo ni mataifa yanayozungumza lugha ya Kifaransa, na hapa tunazungukwa na mataifa ambayo yanazungumza lugha ya Kifaransa kwa mfano kama Congo Rwanda. Na raiya wengi wa Tanzania wameonyesha kuwa wenye kutamani kujifunza lugha ya Kifaransa ambayo ni moja ya lugha za kigeni zinazofunzwa hapa. Hivyo ni matumaini yetu kuwa tutaendelea kuwa na wanafunzi wengi. kuna masomo kwa wanaoanza na ambao wameendelea. Kuna kipindi cha mchana, jioni. Kuna masomo kwa ajili ya watoto na walio balehe, lakini pia kunakuwa na kuna mafunzo ya lugha ya Kiswahili mara moja kwa wiki hapa Aliansi. Namna sasa, tumalizie na kipengele cha muziki, na leo tumetua mjini Butembo, huko jimboni Kivu kaskazini, ujoavo Beni, huko mji jirani, watu bado wanaendelea kuuawa. Msanii anaitwa Popal Isevosi Isevosi, na hapa anaimba Amani irudi. <tune> Watu wameishi bila hekima na heshimaye yeah. Watu wameisha katika vita bila sababu ajabu. Watu wameishi bila zamiri na hurumaye yeah. <laughs> Maisha ya ukimbizi kila siku kukosa usingizi <laughs> Ombi langu nataka ubinadamu wao urudi ili waweze kuacha uasi. Ombi langu nataka amani irudi yangu duniani kama vile zamani. Mola Arejesha roho ya ubinadamu ndani ya wanadamu. Mungu Baba, uwasamehe kwa sisi wote ni wana wako. Tunakula mpori na tusavuka mai ya Rumi na tunapita pembeni, pembeni ya bahari ya Semuliki. Umekuwa nami Ruben Kakule Lukumbuka Ben Saleim katika makala changu chako chako changu kutoka idhaa ya Kiswahili ya RFI nami na kutakia bon dimanche, jumapili njema na kwa heri kutoka Dar es Salaam.