Karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale, katika makala haya ya Changu Chako, Chako Changu, nikikuletea mambo ya historia, utamaduni, muziki na le parler francophone, yaani Kifaransa kinachozungumzwa na wale wasio wa Faransa. Juma hili msikilizaji, kwenye historia, tutakuletea mwanzo na mwisho wa historia ya Israeli ya kale. Ninaposema Israeli ya kale, ni jina la watu au taifa walioitwa taifa teule katika Tanakh au Biblia ya Kiebrania, na hii ni katika lile Agano la Kale, sehemu ya kwanza ya Biblia kwa Wakristo. Kihistoria, Waisraeli waliishi katika nchi iliyoitwa Kanaani, ikaitwa ili Israeli. Baadaye Waroma wa kale walikuja kuvamia eneo lile na kuharibu mji wa Jerusalemu, ambao tena mwaka mia na 35 wakafukuzwa wote kutoka nchi yao namna katika kipengele cha muziki msikilizaji nitakuletea kijana parton virus kutoka huko jamhuri ya kidemokrasi ya kongo ambaye atakuimbia hali ni ngumu sana ujawavyo bila shaka maisha siku hizi msikilizaji kila mtu analia hali ngumu Maeneo mengine watakuambia mifuko imetoboka. <laughs> ungana nami Ruben Lukumbuka, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya, changu chako chako changu. Swadaktan, tuanze na historia. Msikilizaji, katika kipengele hiki na kusihi, msikilizaji, tumakinike na mwanahistoria wetu Hiler Bauma. Yeye ni mtafiti wa maswala ya kale kutoka DRC na amebahatika kutembelea Jerusalem huko Israeli. Namhiler, taifa la Israeli lina sheheni historia inayoelezwa sana hata katika nyanja mbalimbali mbali. Tuambie taifa hili limeundwa vipi na ilikuwa ni mwaka gani? Taifa la Israeli lilianza. Mwaka gani? Nitakueleza ya kwamba taifa hilo lilianza mwaka 1948 kisha vita vikuu vya pili vya dunia. Bwana Hitler Adolf, aliyekuwa kansela wa huko Ujerumani, yeye na chama chake cha Wanazi, aliendesha ma mauaji ya halaiki dhidi ya Wayahudi. Wayahudi milioni sita walipoteza uhai wao. Jambo hilo likawahimiza kutafuta kuwa na taifa lao wenyewe, na ndipo katika mwaka huo wa 1948 wakati muhula wa Wangereza kutawala Palestina ulifikia mwisho tarehe 14 la mwezi wa tano mwaka 48 usiku wa manane, bwana David ben Gurion akautangaza uhuru wa nchi ya Israeli kwenye udongo wa Palestina. Nam, huyu David ben Gurion unayomtaja, ni mkumbushe tu msikilizaji wetu kwamba alikuwa ni waziri mkuu wa kwanza wa dola la Israeli. Hebu <laughs> endelea. Papo hapo, kesho yake asubuhi ya nchi za Waarabu zikaanza vita na Israeli, nchi ambayo ilikuwa haikukuwa na jeshi lenye kuwa limekamilika kabisa, wakapigana na nchi za Waarabu. Walipigana miezi tisa na katika mwaka wa 1949 Israeli akaibuka mshindi katika vita hivyo. Wakati ule takriban wa Palestina 700,000 wakashinikizwa kwenda uhamishoni au kwenda ukimbizini katika nchi za Kiarabu. na mara kwa mara ukifungua televisheni redio, uh, utasikia Wapalestina wanapigana na Waisraeli. Hebu hile tuambie mapigano haya yalianza lini na mbona yanaendelea? Tangu Israeli alitangaza uhuru wake hadi leo, ni nchi ambayo inapigana vita kabisa, na hapa nitatoa hesabu eh, ya vita vichache ambao ni vikubwa vikubwa ambao vinajulikana katika historia ya nchi hii ambao walifanya na Waarabu. Tumeona kama vita ya kwanza kati ya Israeli na Waarabu ni wakati Israeli alitangaza uhuru wake juu ya nchi ya Palestina na Waarabu hawakufurahishwa, ni kusema, asubuhi ya kesho yake ile asubuhi ya, wakaanza vita, wakaingia muvita, lilikuwa taifa changa lilianza, eh, kutawala wakiwa katika vita na wa, na nchi za Kiarabu. Tunaona vita vya pili vya Waarabu na Israeli vilitokana na wakati Raisi Nasser wa Misri aliweza kutaifisha huo mfereji wa Suez, ambao wanasema kwa Kimombo canal de Suez. Akautaifisha na huko wakakusudia kutaka kuzuia Israeli kutumia e, huo mfereji na hiyo ikazusha vita vya pili vya Waarabu na Waisraeli mwaka elfu moja, sitini na saba Tunaona tena vita vingine kati ya Israeli na Waarabu, hiyo vita ambayo inaitwa vita vya siku sita au kwa lugha ya Kimombo la guerre de six jours. Hiyo vita aliyeibuka mshindi ni Israeli. Tena, katika vita hivyo Israeli akachukua mlima Sinai, akachukua ukanda wa Gaza, akachukua Cisjordani, akachukua Yerusalemu hiyo. Akafukuza wa Jordania, wa, wa majeshi ya Jordani ambao yalikuwa ndani ya mji wa Yerusalemu ya, ya mashariki, akafukuza wale wa Suria ambao walikuwa kwenye milima ya Golan. Ni wakati ule ndio alishughulia hizo fasi zote katika hiyo vita yake ya tatu, akiweza kupambana na Waarabu na miaka sita baadaye Waarabu wakajaribu tena kumshambulia Israeli na hiyo ndio inaitwa vita ya Kipur kwa Kifransa wanasema la guerre de Kipur. Ilikuwa Oktoba mwaka elfu moja sabini na tatu ndipo Israeli ikawajibiza na kuwasukuma nyuma. Wakati wote huo ambao Israeli wanakaa huko wanakaa katika vita, ni kusema uhuru wao waliupata katika vita, na hadi sasa, hadi hapa jana, eh, chama cha kipalestinia Hamas imerusha makombora zaidi ya mia mbili juu ya Israeli hapa jana jana, juu ya wakiarusha, kusini mwa Israeli. Hayo makombora yalikuwa yanatoka huko ukanda wa Gaza, yakiangukia kwenye kusini ya Israeli, au inasemeka kwenye maredio ya kwamba Mwisraeli mmoja aliuawa, na Israeli ilijibiza kwa kupiga miundo mbinu na vituo muhimu vya Hamas huko Gaza. Nadhani hadi sasa hiyo fujo inaendelea lakini Bwana Rubeni, wakati tulipokuwa huko Israeli, yule aliyekuwa akituongoza alituambia wao, kwani wamejiandaa kabisa vilivyo kwa vita. Wana ndege ambazo zinafanya masaa, yani kwa kimombo wanasema 24 sur 24, wana ndege za vita kwa ajili ya usalama wao. Naona hawa jamaa wamejiandaa vilivyo kwa vita, wakijua ya kwamba wamezungukwa na maadui. Ya pia kwamba hawa Waisraeli eh, wanaitwa Wazayuni. Wakati mwingine utasikia Zayuni Sayuni, eh, eh, na hapa vipi, taifa la Israel, yaani taifa la Kisayuni, wao hawa wajamaa, mlima wao ni mlima Sayuni. Basi ni hayo machache tu ndio nilikuwa nayo kuhusu uhuru wa Israel, yaani Israeli kuwa taifa kama vile mataifa mengine mm -hmm. Asante sana, sio historia fupi lakini bila shaka msikilizaji amepata mawili matatu kuelewa taifa hili la Israeli lilivyoanza, na mpaka sasa umesema liko vitani eh, kila siku wanapigana namna hiyo. Asante sana Hilaire Bauma, ni mkumbushe msikilizaji wetu kuwa wewe ni mtafiti wa historia za kale, hasa zaidi upande wa taifa hili la Israeli ambalo na lenyewe umelitembelea katika mji wake wa Jerusalem na maeneo mengine. Asante sana. Na msikilizaji uliyeko Minova Uh, huko Kivu Kusini lakini pia Bishange na Masisi maeneo ya Kivu Kaskazini, mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na pia huko Lubumbashi, hata pia Moba, unasikiliza makala changu chako chako changu hapa idhaa ya Kiswahili ya RFI, huko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleim, chako changu sehemu maalum kwako wewe msikilizaji unayetamani sana kujifunza lugha ya Kifaransa, Le Parle Francophone. Msikilizaji, juma hili mkutano wa mawaziri wanaohusika na michezo na wengine wanaohusika na utamaduni kwenye mataifa yanayozungumza lugha ya Kifaransa maarufu La Francofoni, ulitamatishwa huko Monaco nchini Ufaransa, na mawaziri hao wameidhinisha kuwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ya kuwa mwenyeji wa michezo ya la francophonie mwaka wa 2021. Katibu mkuu wa jumuiya hiyo ya mataifa yanayozungumza lugha ya Kifaransa, Francophonie, Bi Louise Mushikiwabo mwenyewe alizitoa pongezi zake kupitia akaunti yake ya mtandao wa kijamii wa Twitter kwa taifa hili kubwa na tajiri katikati mwa bara la Afrika. Studioni hapa na jumuika na mwenzangu Victor Melkisedek Abuso. Kwanza, karibu sana na unadhani ni kwa namna gani michezo hii ya La Frankofoni huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo itasaidia kukuza lugha hii ya kifaransa na raia wengi sana duniani wanaozungumza lugha ya Kifaransa, zaidi ya watu milioni sabini. Na bila shaka nafasi hii ni ya kipekee kuonyesha kwamba DRC ni nchi ambayo inakuza lugha ya Kifaransa kwa njia mbalimbali, ikiwa ni pamoja na michezo a, lakini pia njia nyingine za kitamaduni. Kuna wanamuziki ambao wameimba nyimbo kwa lugha ya Kifaransa a, lakini pia idiasi kuwa mwenyekiti inamaanisha kwamba uh, lugha hii itahimizwa au itatukuzwa kupitia michezo, sababu uh, watu mbalimbali mbali kutoka maeneo mbalimbali mbali duniani watakutana, na watakapokutana, basi lugha pekee ambayo itakuwa inazungumzwa, lugha rasmi ni Kifaransa. uh, kwa hivyo itakuwa ni fursa kipekee, bwana Ruben lukumbuka, kwa lugha hii kufa kwa lugha hii kuzungumzwa kwa upana zaidi, na kuna watu watajifunza ma, ma, maneno mapya na hata hmm, namna ya kutamka maneno haya kwa lugha ya Kifaransa, bila shaka namna Wafaransa wanavyotamka maneno wa Belgiji, watu kutoka Canada na hata DRC na Burundi kidogo ni tofauti. Nakuona hata binafsi unajaribu kuzungumza lugha hii hivi, unaweza kum, kumsalimia msikilizaji wetu walau kwa Kifaransa? Ni kweli kabisa, naweza Ruben. Kwa mfano kama ni asubuhi ama wakati mwingine uh, mchana ama jioni. Bonju asubuhi, hiyo ni asubuhi, lakini ikiwa ni mchana Msikilizaji, ni makala changu chako, chako, changu, namna hiyo. asante sana Victor Abuso. Na katika maswala ya utamaduni, msikilizaji, huko nchini Kenya Serikali ya Ufaransa imetia saini mkataba na Nairobi African Digital Media Institute, chuo kinachowasaidia vijana kukuza vipaji vyao kupitia vibonzo. Mwandishi wetu wa Nairobi Carol Corir alishuhudia utiaji saini wa mkataba huo unaolenga nchi hizo mbili Kenya na Ufaransa kubadilishana tamaduni, lakini pia simulizi za kisiasa. Carol. Ni shamra, shamra za kutangaza ndoa kati ya shule maarufu ya vibonzo Ufaransa ya Rubika na Africa Digital Media Institute iliyoko Nairobi. Kwenye safari hii Ufaransa inanuia kuhakikisha imekuza talanta ya vijana wanaochangamkia vibonzo. Kwa mujibu wa balozi wa Ufaransa Alain Custer, manager, Ufaransa inatazamia kuhakikisha kuwa Kenya na Afrika kwa jumla imeelezea simulizi zake kwa ulimwengu. Uh, Uh, tunaimani tutaboresha taaluma na pia wanafunzi wetu wa Faransa watajifundisha hadithi na tamaduni za Kiafrika. Rais wetu Macron yes, yes, anathamini sana watu kubadilishana mawazo uh, uh, na tamaduni. Tunaweza kupitia mpango huu kuelezea simulizi za Kiafrika kwa, kwa namna wanavyopenda wenyewe na kwa njia ya kisasa. Rene Denis ambaye amekuwa kiungo muhimu wakati taasisi hizi mbili zinachumbiana anasema ipo haja ya kuhakikisha kuna ujuzi wa hali ya juu kabla kuikuza sekta hii. Ni matumaini yake kuwa kutokana na hitaji kubwa ya vipindi au bidhaa zinazotengenezwa na wenyeji vijana watafaidika. Wazo langu lilikuwa iwapo tutainua sekta hii ya burudani katika jumuiya ya Afrika Mashariki, sharti tuwape wahusika ujuzi wa juu, kisha tukikutana miaka miwili mitatu, tutakuta sekta hii imekuwa. Ni muhimu, kwa sababu kama maarufu eneo hili ni za mawasilia wanahitaji mno mchango wa sekta hii really. Mugo Kebati, mkurugenzi wa ADMI Nairobi, anakiri fursa hii inayotoa Ufaransa ni ya kipekee. Hii ni sekta mpya ambayo inabuniwa nchi hii na sio nchi hii ya Kenya peke yake ke, lakini kwa jumla ya East Africa ambayo itakuwa na kazi za uh, usoni. Watoto wengi huwa wana ile talanta ya burudani eh? Lakini huwa hawapati nafasi katika shule zote zozote kuimarisha hizo talanta katika sekta ya animation hatuna, hatuna, hatuna shule za kutosha. Mwadhiri Benjamin Waithaka naye anakiri tayari wanafunzi ambao wameelezea nia ya kupata ujuzi huu mpya ni wengi mno. Hii sekta ambayo tumeanza kuivumbua leo ni sekta ambayo kwa kweli Kenya haina, hai watu wengi ambao wanaifanya, lakini tuna watu wengi wanaitumia sababu ukija wakati wa games hizi za simu nini, watu wengi especially the younger generation unakuta wanatumia sana. Kwa hivyo hii itatuwezesha kuunda uh, hii michezo uh, ya simu za rununu yetu sisi wenyewe, ambayo ambayo pia watoto wetu ama ambao wanaweza kuja, wataweza kufurahia zile games zenye sisi wenyewe tumetoa, kuliko tununue tu za ng'ambo kila wakati. Gil Kilonso mwanafunzi anaraha kuwa ana fursa mara mbili ya kujifunza na pia kufanya kazi. Wengi wetu tunakuja hapa hatujui kinaendelea huko kwa industry shule na, na, na inatuwezesha ina, ina, ina, tukuwe na, na uwezo wa kujua kile kinafanyika industry, na vitu zinatarajia kukuja, na pia inatupatia platform ya ku ya kujiinua kama mwanafunzi mwenyewe, kwa sababu pia mimi mwenyewe nafanya kazi yangu ili hali pia niko chuo. Wanatupatia tupatia connections za kufanya kazi na watu na bado tuko shule. Manufaa mengine kwenye mpango huu ni kuwa vijana watakaotengeza vipindi bora ambavyo vinaweza kushinda kwenye mashindano ya vipindi vinavyotumia vibonzo watapata fursa ya vipindi vyao kupeperushwa kwenye chaneli ya guli kule Ufaransa. Carol Korir, Nairobi, RFI Kiswahili. Na msikilizaji, ni kumbushe kuwa unaweza kupakua aplikesheni yetu RF Kiswahili kwenye simu yako ukiwa na smartphone Android, iPhone na iPad. Pia sikiliza matangazo haya ya kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www RF kiswahilicom. Tumalizie na kipengele cha muziki msikilizaji, na kama nilivyokuahidi, tunaye msanii kutoka Butembo huko mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, pardon anti virus, na anakuimbia hali ni ngumu sana jana leo wamekunywa pombe sababu sababu, wamekosa fanya, wamepitia maisha ajabu ajabu, swali zao zote zimekosa jibu, ona mambo yote hayako. Ni matumaini yangu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya RFI kwamba umeweza kupata mawili matatu umeburudika na makala haya ya changu chako chako changu. Usisahau, unaweza kuipata makala haya pia kwenye tovuti yetu ya www rfi kiswahili com. Mimi naitwa Ruben Lukumbuka Ben Saleim, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya, ni kutakia bon dimanche, jumapili njema.