Karibu msikilizaji wa idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale, RFI, katika makala Changu Chako Chako Changu, nikikuletea mambo ya historia, utamaduni, muziki na le parler francophone ni Kifaransa kinachozungumzwa na wale wasio wa Faransa. Juma hili msikilizaji, kwenye historia na utamaduni, tutaangazia chimbuko la mitandao ya kijamii, yalivyoanza na kwa namna jamii imekuwa ikiyatumia, lakini pia athari za mitandao ya kijamii katika utamaduni. Tutaelekea nchini DRC na taratibu za ndoa katika kabila wa wolowolo huko Kalemie, jimboni Tanganyika. Lakini usisahau msikilizaji, muda ukituruhusu, tutajifunza kwa pamoja lugha ya Kifaransa. Ungana nami Ruben Lukumbuka Ben Saleim, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya changu chako chako changu. Msikilizaji, mtandao wa kijamii au mitandao ya kijamii ni wavuti au huduma ambapo watu huongea au hujumuishwa pamoja na watu wengine aidha ndani ya nchi au ulimwenguni kote. Huduma ya mitandao ya kijamii inaweza kuunganisha watu wenye shauku wala mapenzi ya aina moja, kama vile mpira wa miguu, shule, ndondi, vyakula vya aina mbalimbali, filamu, dini na kadhalika. Lakini pamoja na urafiki sehemu kubwa ya mitandao ya kijamii inakupa fursa ya kutengeneza taarifa zako katika ukurasa wako wa mtandao wa kijamii ikiwa ni pamoja na picha na maelezo kiasi kuhusu wewe mwenyewe, hasa yale ya msingi. Mfano, unaishi wapi, una asili ya wapi, elimu yako, unapenda nini na kadhalika. Mitandao ya kijamii ilianza kwenye miaka ya 1993 na aadhi ya mitandao ya kijamii ambayo ni maarufu sana ni pamoja na Facebook, WhatsApp na twitta ambayo inasaidia kuongeza kasi ya mawasiliano uli mwionguni. Msikilizaji, matumizi ya simu za mkononi yameanza kupungua kwa maarufu wake, haswa kwa mtindo wa uharaka uliyoko sasa kupeana jumbe kupitia mitandao ambayo nimetajwa hapo juu ikiwemo pia Instagramu na kadhalika lakini kubwa kabisa, mitandao ya kijamii inatumika kuwaleta watu pamoja na kujenga urafiki miongoni mwa watu wa jamii. Inafahamika kwamba mitandao ya kijamii inatumika kupeana taarifa. Matumizi zaidi ya mitandao ya kijamii yanaendelea kuvumbuliwa katika nyanja tofauti ikiwemo elimu, biashara, matangazo ya kibiashara, siasa, ajira, afya na matibabu, utawala na kadhalika. Mitandao mingi ya kijamii inapatikana katika simu za mikononi, hasa zile simu janja, simu za kiganjani. Kuna baadhi ya makampuni yanafungia uwezo wa kuingia katika mitandao ya kijamii, hasa kwa malalamiko ya kwamba waajiriwa wanapoteza muda mwingi katika mitandao hiyo. Nitaungana naye Injinia David Faraja, ni mtaalamu wa maswala ya mitandao akiwa jijini Nairobi nchini Kenya, na kwanza kabisa atatufahamisha kuhusu madhara ya mitandao hii ya kijamii. Karibu David. Tunapoongelea mitandao ya kijamii, kwa kweli, ndiyo kuna mambo mazuri ambayo ya e, yanatokana na mitandao ya kijamii, lakini pia kuna madhara mingi sana. Na kwa madhara kitu muhimu ya kwanza ambayo naweza ongelea, ndiyo tunaita ni mitandao ya kijamii lakini mimi nikifanya utafiti wangu naona hii ni mitandao ambayo inatuweka mbali na jamii. Sasa nitajieleza sababu, hiyo ndio madhara kubwa sana. Hii mitandao inatuweka mbali na jamii namna gani? Utakuwa ukitazama mwenyewe unaweza ingia kwa jamii ambapo utaona baba yuko hapo, mama yuko hapo, watoto wako hapo, lakini utatazama kila mtu ako na shughuli na simu yake ya mkononi. Na hapo sasa, yeye anaongea na jamii ingine ya mbali huko, lakini hii jamii ya karibu haina tena nafasi. Ndio maana utaona watu wanaweza fanya saa mzima, masaa mawili, hata mchana mchana wote watu hawajapata muda wa kuongea na. Sasa unajua, tunapoongea mambo ya jamii jamii, kwanza ni ile mawasiliano, ile kupata muda ya kuchangia eh, kuchangia mawazo, maoni. Lakini hii mitandao sasa imefanya jamii mingi hawana tena muda ya kukaa pamoja na kuweza kuchambua mambo kadha wa kadha. Mimi naona kwamba hiyo ni madhara kubwa sana ambayo tunapata kwa mitandao ya kijamii. Wewe kama injinia mtaalamu wa teknolojia hii ya kisasa, na ambayo sasa hivi imeanza kudumaza akili za watu, unafikiri nini suluhu haswa? Manake sasa hivi tumeanza kuona ongezeko la maadili potofu sasa katika jamii, nini suluhu? Mimi kama injinia mtaalam wa mambo ya kidijitali, shauri ambalo naweza leta kwa kushahuria familia kuhusu madhara ambayo yanaweza patikana kupitia hii njia ya mitandao ya kijamii, jambo la kwanza, eh, nitapendelea wazazi wapate eh, mawaida kamili kulingana na eh, mazuri na madhara ya hii mitandao ya kijamii. Wanapopata hiyo wataweza pia kuelimisha watoto eh, kulingana na mambo kama, na mambo kama na yale. Jambo la pili, eh, nafikiri itakuwa vizuri tupate namna ya kutibu hili jambo kiteknolojia pia, sababu unajua vile nimetoka kuongea jamii hawana tena namna ya kuongea vizuri, hawana muda ya mawasiliano. Hata wakijaribu kuwasiliana, utaona eh, ma, ma, mawazo ya wamoja yatakuwa ndani ya, ya mtandao. Sasa hakuna vile eh, watatekeleza vizuri mambo ambayo eh, yanaongelewa hapo. Kwa hivyo nitapendelea eh, watu ambao wanahusika na mambo ya intaneti eh, waweze kuingilia kati ya jambo kama na hili. Wataingilia kati namna gani? Unajua kiteknolojia kuna vile eh, unaweza chukua usukani mwenyewe ya kujua wakati hiyo mambo ya kijamii watoto wanaweza kuaccess hapo, na ukitaka kufunga unaweza kufunga pia. Sasa itatakikana hawa watu ambao wana hizo makampuni ya internet waweze pia kupata elimu nzuri e, kwa ajili ya kusaidia majamii wanaposambaza hizo mitandao Wanapokuja kufanya installation kwa nyumba, inabidi kuwe uwezekano ambao baba ama mama wa nyumba anaweza switch off ama ana switch on hiyo mambo ya mitandao ya kijamii. Kwa hivyo akitaka kufunga atafunga na akitaka kufungua atafungua. Kwa hivyo atakuwa anapatia watoto muda ambao wanaweza e, jaribu kuangalia hiyo mambo. Na muda mwingine ambao hawataweza eh, kuangalia ya yale mambo ya mitandao ya kijamii nafikiri, hiyo inakuwa inaweza kuwa miongoni mwa eh, suluhisho ambazo zinaweza saidia eh, kwa kupunguza madhara ambayo tunapata kwa hizi eh, mitandao ya kijamii. Msikilizaji, tuishie hapo kwa sasa katika awamu hii ya kwanza kuhusu mitandao ya kijamii. Awamu ya pili tutakuletea mambo mengine kuhusu namna ambavyo mitandao hii imeathiri jamii, na ni kwa namna gani tunao uwezo wa kuitumia mitandao hii kwa hekima. Unasikiliza Changu Chako Chako Changu kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France International. Juma hili tumeangazia mitandao ya kijamii, matumizi na athari zake kwa jamii nzima. Ukiwa maeneo ya Tandahimba, Tunduru, Ngara au Biharamulo huko, msikilizaji nchini Tanzania, unasikiliza RFI Kiswahili kupitia mawimbi ya TBC FM. Lakini ukiwa huko Butembo, RFI Kiswahili inapatikana kupitia La Voix de Lucg FM, Ctrobo FM, RTVH FM, lakini pia Radio Mutembo, mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo. Namna sasa, kipengele cha utamaduni msikilizaji, na hapa tunaelekea moja kwa moja huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, katika jimbo la Tanganyika kujadili swala zima la utolewaji wa mahari. Tuko Nyunzu huko Kalemi na leo tunaangazia ni kwa namna gani zoezi hili linafanyika katika kabila la Wawolowolo ni kwenye jimbo hilo la Tanganyika na kusihi msikilizaji, makinika naye, ndugu Kalinde hapa akiwa mjini Kalemi. Bo sisi wawoloolo pale zamani tulikuwa nafanya bakambo wetu balikuwa nafanya wakati unatafuta kwenda kupenda kuoa mtoto wa ndugu mwingine wa kiololo, kitu ya kwanza balikuwa naenda kujitambulisha. Kujitambulisha inamaanisha ni mzazi wa mume ndo anaenda kuona mzazi wa mwanamke, ndo banaongea bo bawili, sababu kuoa kwa zamani kulikuwa naangalia faida moya ya kuangalia jamii ambayo wanatafuta kwenda kuoa wa ni jamii yenye kuwa na sifa gani? Na ndio walikuwa naongea, ni wazazi kwa wazazi, mzazi wa mume na mzazi wa mke ndio wanaongea. Anasema kama mtoto wangu atakiwa kuoa mtoto wako, na walikuwa natosha kitambulisho, walikuwa nakamatia, sababu zamani kupata chuma ilikuwa ni kitu kikubwa sana, na chuma ilikuwa unaweza hata unachumbia unaacha shoka, uh, ama unaacha Jembe. Sasa ngombe, sisi kwanza baololo, hatukubaki ngombe asilia yetu. Wakati unaenda kuchumbia, unapeleka iyo chuma, kisha wanakulomba mali, na iyo mali walikuwa nakuomba, avawezi wakakuombe mali mingi. Sababu ya nini? Kama ukioa mke, inatakiwa sasa wewe mume unahama ng'ambo ya ule mkwe wako wowa haiko jambo ya mchezo hii tunakuwa naichukulia leo, na ndio maana uko unaona mara mandoa mengi ikonavunjika. Asilia yetu si tunasema kama mtoto anakuaka ni wa baba, lakini kiwiliwili nikyeba mnjomba, sababu baba ndio anapatiaka mtoto jina na baba ndo mwana kuaga na mtoto yani, ukisikia wanasema baba anampatia mimba, yani mimba inakuaga na mwanaume ndo anampatia mwanamke mwanamke ni mlinzi. Sasa mtoto sa anampatia mimba, mtoto anavaa nyama sasa ya mama yake, ndo si tunasemaka hata kabila kabila inafuatiwaka ya baba, ukoo unafuatiwa wa mama. Sasa wajomba nao wanakuaga na faida kidogo, sababu ya ule mwili wa dada yapo na ndio maana wao nao wanakuaga naomba nao vyao ndio wanampatia mume wavo. Wajomba zaidi wanawaka wanaomba, uh, nao wanawaka wanaomba nao mambuzi nao wanaweza wakaomba nao. Zamani hata kupata nguo ilikuwa ni jambo ngumu sana, wengine walikuwa naomba. Utaona. Uh, ngozi atamakwambia bosi, tunaomba hata ngozi ya chui. Unaona, ngozi ya chui ilikuwa ni kitu cha thamani sana bo, ni kutafuta tu kuonesha ile thamani, thamani sababu, wakati mtu uh, unapewa mke, hata Biblia ukisoma zasa nakuambia, kama unapata mke unapata kitu kizuri tunajua hata Waswahili wanasema kama ukioa ukizaa ukiza mtoto mwanamke unazaa mwanaume. Ah, sasa kama unazaa mtoto mwanamke unazaa mwanaume yani ule mwanaume ndo anakuya sasa anazalika kwa wewe e, mwenyewe unazaa mwanamke <laughs> ni changu chako ochako changu bila shaka. Aa, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Tumalizie makala ya chango chako chako changu, changu na muziki, ambapo hii leo nitamwalika Belami Paluku kutoka jijini Goma jimboni Kivu Kaskazini. Na hapa anakuambia the same blood with my brother, nina damu moja na ndugu yangu kwenye redio ukieleza maisha yako kweli. Mm, nimeguswa mm, mm, na kukumbuka mambo machungu mno. No, no, no, no. Kijiji ulipotoka ukiwa mdogo. Mdogo ni pale pale niliokotwa, ni, nikikimbia mapigano kisha wazazi kufariki Hadi hapa sina la ziada. Msikilizaji, asante sana kwa muda wako. Jina langu mimi naitwa Ruben Lukumbuka Ben Saleim, nami ni kutakie bon dimanche, Jumapili njema na kwaherini.