Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Shirika la Under the Same Sun lenye makao yake makuu nchini Canada linasema hatua imepigwa nchini Tanzania dhidi ya ukatili wa watu wenye ulemavu wa ngozi albino. Hata hivyo, shirika hilo linasema bado mataifa jirani na Tanzania yanashuhudia visa vya ukatili ikiwemo mauaji dhidi ya kundi hilo katika jamii. Halo msikilizaji, nini kifanyike ili kukomesha kabisa ukatili ikiwemo mauaji dhidi ya watu wenye ualbino? Mimi ni Fredrik Nwaka, karibu utoe maoni yako. Asante. Naitwa Matawishi Shendwa, Napatikana Uheba jimboni Kivu ya kusini, katika nchi ya DRC. Shirika hilo lingefanya maamuzi kwa ajili ya watu hao ambao wanaendelea kuwaua hao maalbino na kujiunga pamoja, ili kusaidiana kuchunguza ili kutengeneza mambo kwa ajili ya hayo yote. Serikali lingejitia pamoja, ili kukomesha hayo yote kwa hao wananchi ambao wanaishi na hao watu, wangeendelea tu kuwasaidia na kuvumiliana, sababu ni binadamu kama na na wao. Asante sana, napiga simu kutoka Mungwalu, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mkoani Ituri. Kwa majina ni mimi Badone Kambale. Maoni yangu ni kwamba hili jambo la kuchangia zaidi, kwa kuwa watu kwanza wameikia tumoyo ya kusema sisi tuwasaidie, na hili jambo ambalo nikusaidia, yaani imejikita ya kwamba roho yao imekuwa nyepesi, ili wasaidie, na hapo ni kuwaunga mkono ili Tanzania iwahudumie vizuri, kwani wanapowahudumia hivyo vizuri inaonyesha ya kwamba kesho yao watakuwa wenye heri na watabaki kuwa ambao na kusuma, watu ambao ni wakulia kila mara kwa kusema hao watu walitusaidia, na itakuwa shukurani sana, kwa kuwa mtu waitu kwenye heri ni labda alisaidia, na mtu amshukuru tena zaidi, nao pia tu watasema jinjirani, nao pia ilitusaidia kwa muda mrefu au kwa muda mfupi, nao pia Mungu awapatie sehemu yao katika maombi yao. Asante sana ndugu mtangazaji, mimi naitwa Kunyala Mbiri Limondi, niko Baluku ya Mbalali, Mbeya, Tanzania kwa mada mlioiweka hapo juu ya meza, ndugu mtangazaji, inabidi mataifa ya jirani yaige Tanzania kama ilivyopiga hatua yenyewe kupitia serikali zake zile ambazo wanazoziongoza wale viongozi susani. Hata sisi wananchi ambao tunaoongozwa na serikali zetu, inabidi tushirikiane nazo hizo serikali zetu, hiyo tuiachie serikali tu. Kama serikali hiyo haipo, inabidi na sisi wananchi tuwe bega kwa bega na serikali zetu. Sasa ni kama sisi Tanzania sawa, tunasema tumepiga hatua, lakini inabidi na katika nchi zetu za Afrika Mashariki hizi, inatajiwa hapo tu zige hizo nchi hizo. Sasa ni kama sisi wenzetu wa viongozi awa arubinao. kwa jina anaitwa Doto Masiramba wa Goeko, Tabora, Tanzania. Ninafikiri ni imani haba za kishirikina zinazopelekea kufanya mambo ya kikatili, hata kutaka fedha kirahisi, utajiri wa haraka. Cha kufanya ili kukomesha ukatili kama huu ni kuwanyonga hadi kufa kwa mtu yeyote atakayepatana na hatia hiyo, kwani atakeua kwa upanga na yeye, eh, auawe kwa upanga. Hii itakuwa fundisho kwa mtu ama kikundi wenye tabia kama hii. Kwanza kwa majina anaitwa Kiza Kasongo toka DRC, Kamanyola Jumboni Kivu ya kusini mashariki mwa DRC. Kiukweli ningeomba kikubwa kifanyike, adhabu itolewe kabisa kwa kuwa watu wale ambao wanazidi kutesa watu wenye halisi ya ualbino, kwa kuwa sio vizuri, kwa kuwa wanasema kila binadamu ana haki ya kuishi katika dunia hii. Ndio maana ningeomba kwanza serikali itoe itoe kwanza funzo kufatana na watu kama hao maalbino, kwa kuwa serikali ikitoa mafunzo, nadhani mwanadamu wa kawaida Awezi tena kupata tena fursa ya kumtesa mtu mwenye asili kama hiyo. Ndio maana ningeomba kabisa serikali ya Tanzania hata huku kwetu iweze kuchangia pakubwa sana na kutoa adhabu kali kwa mtu yule ambaye atazidi kufanya kitendo kwa mauaji eh, ya mtu kama albino. Kwa majina naitwa, anaitwa Richard Elia Mdachi si, nikiwa Kiegea Mpwapwa Dodoma Tanzania, na Ta kufanya hapo nchi jirani ni kuweka adhabu kali na vifungo vya hatari kwa husika endapo kama wakaibainika wakiwa na makosa haya, itasaidia kupunguza kabisa hiyo. Lakini pamoja na kwamba sheria iliyopo nchini mwao kwamba haina haina mkazo juu ya hiyo hapo, hata jamii yenyewe pia inashiriki. Maana ingekuwa jamii inakataa ina, ina, ina hilo jambo, ingekuwa ndo chanzo cha kutoa taarifa kwa jeshi la nchi. Kwa jina naitwa Philbert Jonathan Kenshambi, napatikana maeneo ya Shamba Mbeba Kagera, Tanzania. Kwa kweli, haya makundi yanaathirika na matukio mengi ya unyanyasaji na ukatili mkubwa. Sababu ni huwa kuna ile imani potofu za baadhi ya wanajamii kuakisha kwamba wajamaa, kifanya hivi unapata bahati, lakini huwa ni imani potofu. Cha kufanya ni kwamba awepo ushirikishwaji jamii, serikali husika na hao tetezi wa haki za binadamu, kwa kwamba ili kundi linalindwa vyema, kwa sababu wao wana ndoto zao iko mbeleni, lakini aki kabisa, kwa kweli atatembea Naitwa Kalele Musembe wa Ijunga, Tabora, sasa niko Dar es Salaam, Tanzania. Naunga mkono hilo shirika kwa sababu government ya Tanzania imejitahidi katika kudhibiti mauaji ya ndugu zetu wenye ulemavu wa albino. Kwa hiyo, ningeomba walizi wa mipakani wajitahidi sana, kwa sababu wahalifu wanaweza kujionyeza kutoka mataifa jirani kuja kutenda uhalifu Tanzania, lakini miaka michache iliyopita hayo mauaji yalikithiri sana, lakini kwa sasa yamepungua kiasi. Mimi sioni haja ya kujenga uadui na ndugu zetu hao. Sio albino, hao ni watu wenye ulemavu wa ngozi. Niombe tu kwamba mashirika yote yakiwemo ya kiserikali, mashirika ya kibinafsi, yaungane kwa pamoja ili kuwatetea ndugu zetu Naitwa Musa Mbalu, nikiwa Newala, Mtwara, Tanzania. Jambo la kwanza la msingi kuweza kukomesha mauaji mm, ya watu wenye albinism au albino, kwanza serikali, vyombo vya dola pamoja na jamii kuweza kuungana na kushirikiana katika kuwasaka na, na, na, na kuwadhibiti watu wenye tabia hizo za kuwaua hao. Alafu pili, kuwasaka wale watu wenye imani potofu na kuweza kuwapa adhabu stahiki. Kitu kingine ni kuwajali na kuthamini watu wenye kundi hilo na kuwapa ushirikiano pendo pamoja na, na, na kuthamini uwepo wao. Naitwa Shukuru Bahati Dastani kutoka Kashinga, Ngara, Kagera, TV Bongo, Tanzania. Mi nafikiri kinachotakiwa ni kutoa elimu kwa nchi ambazo ukatili huo una, unaendelea kwa sababu watu hao wa rubino, yani unatakiwa tuwathamini, tujue kama ni ndugu zetu. Panakuja imani potofu kwamba eti ukimuua rubino unatajirika, lakini we, kikubwa tu elimu itolewe. Pia lakini inachotakiwa hapo waganga wa jadi ama wapiga ramli wanatakiwa na wenyewe wawe wanashughulikiwa, kwa sababu kuna ambao wanapiga ramli chonganishi ili kuweza kuwaua rubino. Kipindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yaani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Na sasa tuangazie ujumbe uli uliotuma katika mtandao wetu wa Facebook. Honore Zawadi Kalunga kutoka Mulonde, Moba, DRC, unasema wahenga walisema, kama hujafa hujaumbika, na waombeni watu wenye ulemavu wa ngozi albino wapewe heshima duniani kote, kwa sababu hawakupenda wazaliwe hivyo, bali yote ni mapenzi ya Mwenyezi Mungu. David Sechenga akiwa Muheza Tanga Tanzania, pia ameandika kwenye mtandao wetu hapa, anasema ni kweli kwa sasa jamii ya watu hawa wana amani kidogo, japo si sana, na hivyo kuyataka mataifa jirani na Tanzania kuja kujifunza mbinu ambazo Tanzania imetumia kukabiliana na ukatili uliokuwa ukifanywa dhidi ya jamii ya watu hawa. Robert Nachime kutoka Kalehe nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo unaandika inabidi, wanaofanya mauaji hayo wafungwe vifungo vya maisha, kwa sababu sisi wote ni viumbe wa Mungu na tunavuta hewa moja, pia maalbino walindwe na serikali. Amadi William kutoka Kiela, Mbeya, Tanzania, unaandika kukomesha ukatili au mauaji ya walemavu wa ngozi inapaswa mataifa ya ungane kukemea ukatili huu, na tuwajali na kuwalinda, nao wanapaswa kuishi kama sisi. Ni ujumbe wake Amadi William, na anahitimisha na ujumbe wake. Sokrat Samuel Songo kutoka Beni, mashariki mwa Kongo, ameandika kwa njia ya swali hapa, kwa nini waafrika hawana upendo? Nataka kuambia waafrika wote wawe na upendo. Ujumbe wake Sokreti Samueli Songo kutoka Beni, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ndio unaotamatisha makala ya habari rafiki. Asante msikilizaji kwa muda wako. Umekuwa nami Fredrik Nwaka, ninakutakia wikend njema.