Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Jumuiya ya Afrika Mashariki inatimiza miaka 20 tangu ilipoasisiwa kwa mara ya pili mwaka 1999 na kwa sasa ikiwa na mataifa sita wanachama ambayo ni Tanzania, Kenya, Uganda, Burundi, Rwanda na Sudani Kusini. Msikilizaji, unadhani jumuiya hii imekidhi malengo ya kuanzishwa kwake au imesalia kuwa ni jumuiya ya viongozi? Mimi ni Fredrik Nwaka, nipo hapa kupata maoni yako. Asante sana kwa majina, naitwa Salimu Mwenjuma, niko maeneo ya Kabuku, hapa mkoani Tanga, nchini Tanzania. Jumuiya ya Afrika Mashariki toka ianzisho mpaka hivi sasa, angalau kuna hatua moja mbele ambayo imepigwa ikiwemo kuweka e, bunge la pamoja la wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki, na wawakilishi kutoka nchi tofauti wanakutana kubadilishana mawazo ya hapa na pale, isipokuwa bado kero ya usalama kwenye baadhi ya wanachama imekuwa inasumbua sana. Lakini pia walikuwa na lengo la kwamba ifanyike biashara huru, kwa maana nchi zote wafanye biashara, wapishane katika mipaka ili kuweza kuleta ushindani wa kibiashara, lakini naona ni jambo ambalo halijawezekana, limeshindikana pakubwa. Kuna kero kubwa sana mipakani katika kuvuka. Kwa hiyo ina, inapelekea kwamba wafanyabiashara pia waweze kushindwa kusafirisha biashara kutoka nchi moja hadi nchi nyingine. Naitwa Kalele Lugembe wa Igunga Tabora, kwa sasa niko Dar es Salaam nchini Tanzania. Mimi naona jumuiya hii ya Afrika Mashariki imebaki kuwa ni jina tu, kwa sababu ukiangalia mataifa ambayo yapo kwenye jumuiya hiyo, baadhi yao hayaelewani. Uganda haielewani na Rwanda, Rwanda haielewani na Burundi. Kwa hiyo hapo ndo ujio kiasi gani au kwa namna gani, kwamba hilo jumuiya ya Afrika Mashariki ni jina tu ambalo halifanyi kazi yoyote. Hiyo jumuiya ni jina tu, hakuna chochote kile ambacho wanapanga mipango ya madhubuti ya kwenda mbele. Asante. Kwa majina anaitwa Fadhiri Faringa, anapatikana Tunduma, mkoa wa Songwe, Tanzania. Kwa maana yangu mimi jumuia ya Afrika Mashariki imetimilisa miaka ishirini ikiwa ni jumuia ya viongozi tu, sisi rahia tuoni maslahi yoyote kujiunga na jumuia ya Afrika Mashariki wa sheria tu, kwamba tumechapishiwa vipeperushi vya sheria vitabu, kwamba wananchi wa jumuia ya Afrika Mashariki nchi sita tusome hizo sheria tujue namna ya kushughulika nazo, lakini mpaka sasa tuoni hivyo vitabu wala hata mikutano sisi raia wa jumuia ya Afrika Mashariki kukutana na kupeana mawazo, kubadilishana kwamba sisi ni watu ni wao. Imebaki ya viongozi tu wa, wajaribu hii jumuia ya Afrika Mashariki kui, kuipeleka mpaka kwa wananchi, sio wa viongozi tu. Jina mimi naitwa kwa jina la Munguiko Modeste Batambara kutoka kiwanja Ruchuru mashariki mwa DRC. Kwa kweli mimi naweza nikasema kwamba uh, Jumuiya ya Afrika Mashariki haijakiji malengo yake, sababu ukiangalia tunaweza tukasema kwamba viongozi ndio wanafaidi kwa faida kubwa, hasa uki- ukiangalia mbali Rwanda na Uganda haielewani pia, haielewani na uh, na Burundi lakini naona kwamba viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki wanakuwa kwamba kama hawa, hawaoni jambo ambalo linaendelea kati ya nchi hizi tatu ambazo hazielewani kati ya, ya nani ya jumuiya hii. Kwa hiyo mi naweza nikasema kwamba mwingiliano ya watu tumeshuhudiwa kwamba uh, huenda uh, inakuwa ni tatizo ambalo linatokea kwa viongozi pindi wanapokorogana wakiwa wote wanachama. Kwa majina naitwa Richard Mdashi nikiwa Kiegea Mkapa, Dodoma, Tanzania. Niseme tu jumuiya labda imekizi malengo ya viongozi, ila kwa wananchi wake bado haijakizi. Maana tukiangalia nchi jirani, machafuko ya kisiasa bado yanaendelea, vita bado zipo. Kwa mfano nchi kama Burundi, tunaona jinsi ndugu zetu wanapokimbia nchi yao na kuja huku wa na Tanzania, wanakimbia nchi yao, amani kidogo haipo. Kwa hiyo tukisema huo muungano bado haujawa una faida kwa wananchi wake, bado ina faida kwa viongozi tu. Cha msingi hapo ni viongozi wakae meza moja, alijadili ni chanzo cha sababisha nchi kukosa amani, zao kuweko na amani, labda chanzo kipatikanika, umoja au kujaribu kitu kimoja, basi naweza ukapata nchi kidogo, watu wakawa na amani. Kwa jina naitwa Miraji Kibinda, nipo Saba Saba mkoani Morogoro. Binafsi mimi kama mimi naona kwamba malengo bado hajafikiwa. Jumuiya ya Afrika ya Mashariki imekuwa ni kama ya viongozi tu, lakini kiukweli ni kwamba hata wao wenyewe viongozi nafikiri kwamba kuna msuguano, kwa hiyo ushirikiano wa mataifa haya bado haujaona maana yake, na nahisi kwamba bado unahitajika kwamba kikao ili wa pamoja na kweli huu mmoja wanufaisha wananchi wao na sisi tuone kwamba una faida kwa, kwa mataifa yote yaliyounda huu umoja. Lakini kwa sasa hivi nafikiri kwamba kwa viongozi kwa tu na haupo kwenye faida ya wananchi wa nchi zilizoungana, imebaki ni kwa viongozi tu kwamba upo, lakini haupo ni sawasawa na haupo. Kwa jina naitwa Rene Musumali ama nite Rene Cefas, na patikana maeneo ya Moba Poro nikiwa nchini DRC. Hakika natoa kwanza pongezi kwa jumuiya hii ya kimati kwa kueneza kwanza eh, miaka makumi mbili. Niseme tu kwamba katika jumuia hii ina inavyoona kwangu mimi, sizani kama imeshaengeneza malengo, kwa sababu ni vitu vikubwa ambavyo vinafanyika hapa kwetu Afrika ambavyo vinastahili jumuiya isaidie, lakini kimaendeleo tunaona kwamba haijafikia. Yaani, jumuia hii imebakia tu ni ya viongozi. Ushirikiano kwanza, baina ya mataifa haya sita Haipo kabisa, tunaona kwamba siasa hapa Afrika zinazidi. Afrika Kusini kwenyewe kunakuwa siasa kubwa ambayo hautaielewa, lakini jumuiya ipo pale tu na zinaangalia na hazifanyi lolote. Mimi kwa majina naitwa Fundi Hamisi Mjebuka Misafashe, napatikana sokoni Mwandija, Kigoma. Kwa upande wangu juu ya jumuiya hii Afrika Mashariki, mimi naona kwamba ipo kwa niaba ya kuwanufaisha viongozi wenyewe, kwa sababu ukiangalia, mfano lengo la kuungana kwa jumuiya ya Afrika Mashariki ni njia mojawapo ya, ya kukua kwa uchumi ya mataifa yote, kwamba kila taifa liwezeshe inaweze kukua na hapa hata pia litupe li nafasi ki wananchi wa wananchi husika kupeka labda kufanya biashara katika nchi nyingine ya jumuia katika mashariki tukiwa huru na haki, kwa sababu tayari tupo jumuia moja. Lakini jambo la kushangaza leo hii mtu wa Tanzania hawezi akatoka Tanzania na kwenda Burundi pasipokuwa na vibali maalum. Asante. Majina yangu ni Abu Ali Kosa, niko Sokokuu Majengo, Dodoma hapa Tanzania. Kwanza niwatakie heri na fanaka viongozi wetu ambao wanaadhimisha miaka ishirini ya um jumuiya hii ya Afrika Mashariki, lakini pia niseme changamoto ambazo zimekuwa zikionekana kwa sisi ambao ni wananchi tunaziona kama za, za, za, za, za kawaida ambalo ni jukumu la viongozi nafikiri jumuiya hii imekuwa ni, harbor, ni kubwa miaka ishirini si haba ni jumuiya ambayo ilitakiwa iwe na nguvu kubwa hasa katika kusaidiana na kushirikiana kwenye masuala muhimu lakini pia wanachama wape ambao wamekuwa wakiingia tunaona kama wanasauliwa sana na na zi, shughuli zinazofanyika ndani ya jumuiya zinaonekana za baadhi ya nchi kama nchi tatu au nne kwa wale ambao ni wanachama wapya zaidi, wanaonekana wana kusahaulika, na matatizo ambayo yamekuwa yakitokea katika nchi ambayo alikuwa yakukimbiliana kama jumuia, tunaona wana kama wanaachiwa wenye nchi yao peke yao. Ni jambo ambalo sioni kama ni sawa sana. Viongozi wetu wakae waangalia namna bora ya kushirikiana. Tatizo linapotokea katika nchi moja, basi liwe la jumuia nzima, katika kuhakikisha ku, ku, wanalitatua <mucho> ni habari rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yaani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Na sasa ni wasaa wa kuangazia ujumbe msikilizaji ambao umeutuma kwenye ukurasa wa Facebook wa RFI Kiswahili. Godfrey Kanyele kutoka Chanika, Dar es Salaam unasema hapana, bado haijakidhi malengo kwa sababu tumeona kuwa kila nchi mwanachama anavutia kwake. Mfano mzuri ni Kenya, Rwanda na Tanzania zimejikita kwenye maendeleo yao na kusahau malengo ya jumuiya. Ungependa kushauri, ni vyema serikali za Afrika Mashariki zikapanga mikakati upya ya kukidhi malengo. Libanga Ukumbusho kutoka Kigali, Rwanda, kwa mtazamo wako unasema imesalia ni jumuiya ya viongozi kwa sababu nchi wanachama ambazo zina matatizo mbalimbali, lakini kukaa pamoja ili wazitatue shida hizo inashindikana. Simoni Samaje Samaje kutoka Bujumbura nchini Burundi unaandika, kiukweli kuna baadhi ya malengo imetimiza, ila kuna mengine mengi ambayo hawajafikia kutokana na makubaliano ya jumuiya hii, kwa mfano elimu, miundombinu, fedha moja ama sarafu moja na hata siasa. Bila shaka unazungumzia shirikisho la kisiasa la jumuia ya Afrika Mashariki. Asante kwa ujumbe huo msikilizaji. David Sechenga kutoka Muheza, Tanga, unaandika: jumuiya hii kwa sasa mwonekano wake na mtazamo wake ni jumuiya ya viongozi na wala sio jumuiya ya Afrika Mashariki kama ilivyokuwa mwanzo. Na ujumbe wa mwisho ni wake Dikson Mathe kutoka Ituri, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, unaandika: kilicho cha kweli ni kwamba kama mashirika mengi ya kimataifa ya Afrika, jumuiya hiyo haijakidhi malengo yake, wala wananchi hawaoni kwa kweli umuhimu wa jumuiya hiyo kwa kuwa haichangii katika usalama wa nchi wanachama. Nam, asanteni wasikilizaji wote mlioshiriki katika makala ya habari rafiki nami, kutoka studio nambari mbili za RFI Kiswahili. Naitwa Fredrik Nwaka, aksante na nakutakieni wikendi njema.