Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Ulimwengu leo unaadhimisha siku ya kimataifa ya ugonjwa wa kisukari, huku takwimu za mwaka 2014 zikionyesha watu milioni 420 duniani kote wanaugua ugonjwa huo, idadi kubwa ikilinganishwa na watu zaidi ya milioni mia moja waliokuwa wakiugua ugonjwa huo miaka ya 1980. Na, na sababu mojawapo inayotajwa kuenea kwa maradhi haya ya kisukari ni mtindo wa maisha. Je, msikilizaji, kubadili mtindo wa maisha kunaweza kusaidia kupambana na maradhi haya ya kisukari? Kutoka hapa studio, mimi ni Fredrick Nwaka, nipo tayari kupokea maoni yako. Jina langu naitwa Fredi Njawa, napatikana pande za Lusaka nchini Zambia. Binafsi naweza kusema ili kukabiliana na ugonjwa huu inahitajika jitihada za kutosha ambazo zinatakiwa kufanyika na serikali zetu, kutoa elimu kwa jamii au kuelimisha jamii juu ya ugonjwa huu kwa sababu kwa kizazi tulichopo ni vigumu kuepukika kwa ugonjwa huu kutokana na vyakula tunavyokula ambavyo sio vya asili. Sana sana tunakula vyakula kutoka viwandani, tunakula vyakula vya kizungu. Kwa hiyo ni generation au kwa kizazi tulichopo, kwa ugonjwa huu kunahitajika serikali zetu zifanye jitihada za kutosha na sivyo, elimu bila shaka ndio itakuwa ni miongoni mwa itakachosababisha ugonjwa huu kwa kuwa kwa watu wengi kwa sababu ya elimu hmm. Kalele Lugembe wa Igunga, Tabora. Kwa sasa niko Dar es Salaam, Tanzania. Mimi naona ugonjwa wa kisukari umekuwa ni tishio kubwa sana katika jamii ya leo, lakini na mtindo wa maisha pia unachangia, kwa sababu jamii ya leo ama watu wa leo siku hizi hawafanyi mazoezi. Ugonjwa wa kisukari unahitaji mazoezi kwa wingi, mwili hutoke na jasho, na vyakula tunavyokula hivi navyo pia vinachangia. Watu wanakula kwa wingi sana nani chakula chenye sukari kuliko chakula chenye wanga ambacho kinafanya yani mwili uwe u nani mwili kuwa mzito. Kwa hiyo mimi naishauri jamii ifanye mazoezi pia, shirika la afya duniani WHO lijaribu kutoa elimu kwa jamii ili kupunguza ongezeko la malazi ya ugonjwa wa kisukari. sana ndugu mtangazaji, mimi naitwa bana, kwa majina naitwa Kunyala Mbilingi Mondi, niko Baruku ya Mbalali, Mbeya, Tanzania. Maana maana kumaisha kama maisha yanapokuja kubadilisha wewe katika magonjwa kama ya kikali hivi, mara nyingine yanasaidia yanasaidia sana hapo ndugu mtangazaji, sababu yake moja hapo, unapo kuna vyakula vingine vinatiba katika ile katika ule ugonjwa mojawapo, ndio vinatiba. Kuna vingine sio tiba, lakini ndio hivyo inakuja inakusaidia kwa mara nyingine, halafu na kazi nyingine katika atia ma sisi Afrika Afrika, bana kazi tunajituma sana sana sana sana. Sasa ni hata kazi unapokuja kujituma, hata w unavoka ndio wenyewe unakuwa tamu. Ndio hayo malazi unaokuja kuyafaza kwa sana, ila siri kama kwa wenzetu kule waibuni kule wanatumia kwa masaa, ndio maana hata malazi hawana sana wenzetu huko. Ndogo mtangazaji, nipo kikadi Rwanda, maeneo ya Nyamirambo. ni Ferguson, Asmani. Ah, mimi niseme kwamba haitosaidia kwa, kwa lolote endapo kwa serikali zetu hizi ambazo zinatawala asitoweka mikakati hususa ya kuweza e, kupambana na swala nzima la, la, la, la kisukari, hasa pale ambapo mwananchi wa kawaida ambaye ndiye mhusika mkuu angeweza kuelimishwa ku, ku, ku, hasa kupewa nasaha jinsi ya kuweza kujilinda ama jinsi ya kuweza kumlinda mtu ambaye anaugua ugonjwa wa kisukari. Kwa majina naitwa Godfrey Kanyele Sala natoka senika Mwisho Kona Nguti Dar es Salaam. Kiukweli ni kwamba mtindo wa maisha ukibadilishwa, inawezekana tatizo hili likapungua, japo sio kwisha kabisa, na hivyo wa binadamu tulio wengi, ugonjwa huu wa kisukari tunausikia, lakini hatujui dalili zake na natiba zake jinsi inavyokuwa Hivyo basi ha, ningependa vizuri zaidi kwamba ha, kwa wizara zetu za afya kulingana na nchi mbalimbali za Afrika na duniani, na duniani kwa ujumla wakaweka au wakatoa elimu juu ya ugonjwa huu, ili kila mwananchi akaye akijua kwamba kuna ugonjwa wa kisukari, kuna dalili zake na unatibika kwa njia ipi. Hivyo itakuwa ni, ni jambo zuri kwa kila kwa, kwa kila mwananchi kujua dalili zake na tiba zake. Asante. majina yangu ni Abu Ali Kosta, huwa anapatikana soko kuu majengo ya Dodoma hapa Tanzania. Niseme ugonjwa huu wa kisukari tumekuwa tukiuona ukiwa na madhara makubwa katika nchi nyingi, hasa Tanzania ambapo mimi ndo nipo. Nafikiri jitihada ambazo zinafanyika hazitoshi kukabiliana na ugonjwa huu, na tunaambiwa ni mtindo wa maisha ambao tunaishi ndo chanzo kikubwa, lakini tunaona tatizo lipo kwenye suala zima la utoaji elimu. Elimu bado hazijafikia watu wengi, namna ya kujikinga namna ya, ku, ya, ya, ya kukabiliana na ugonjwa huo, lakini pia namna gani tuweze kuishi na wagonjwa ambao tuko, tuko nao wenye ugonjwa huo wa kisukari, na kwa ujumla mfumo mzima wetu wa maisha namna ya, ku, ya, ya ya kufahamu ugonjwa huu unaweza kuleta madhara ya kiasi gani ni, ni, ni bado ni changamoto kwa tulio wengi. Kikubwa anachokiomba mimi ni kwa wadau husika, wakiwemo nyie wanahabari na ta serikali, taasisi mbalimbali za mashirika ya serikali na yasiyo ya kiserikali yaweze kutoa elimu ya kutosha juu ya ugonjwa huu, ili wananchi waweze kufahamu. Na nafikiri hilo likifanyika, kwa kiasi fulani tutaona manufaa ambayo yanaweza kutokea kwa kupungua kwa waathirika wa ugonjwa huu. hiyo kwa jina la Rene Msumani ama nite Rene isi fada maeneo ya Mobapo DRC, maeneo ya Mobapo nikusema, ugonjwa wa kisukari unapatikana ni usiku kwa sababu ya watu watu kula vitu vitamu sio vitu vitao, inasababisha watu wanakula kisukari, ndio kinasababisha kugonjwa kisukari. Kisukari <laughs> ni ugonjwa tu ambayo unaweza ukampata, sa vile ya upungufu wa damu kuongezeka, upungufu wa maji na uh, kuongezeka kwa damu, ile ndio inasababisha. Ni ugonjwa tu wakawa, na hapa kwetu DRC hapa tarafani Moba wafundi wapo, lakini wanashindwa kujitokeza kwa sababu wanaona wanaweza kauiwa. Ugonjwa unatibiwa tu kama kawaida. Asante, naitwa Edward Kabamba, niko Morogoro nchini Tanzania. Kila leo ni siku ya kimataifa kuadhimisha siku ya kisukari duniani. Huu mtindo wa maisha na vyakula hii kweli inasababisha tatizo hilo. Mimi mwenyewe naweza nikawa na mfano halisi, japo sikuwa sina kisukari, lakini nilipopata tatizo la mishipa ya moyo, mimi mwenyewe niliambiwa nifanye mazoezi na niondokane na baadhi ya vyakula. Kwa hiyo mtindo wa maisha huu, sisi tunaona tunakula vizuri vilivyonona, lakini hatujui kama tunajichimbia kaburi. Ni vizuri tukajikita kula vyakula ambavyo havitatuletea matatizo, kama jinsi tunavyoshauriwa na madaktari tunapokwenda hospitali, itakuwa ni jambo jema. Hii inaomba kweli elimu itolewe. Naona hata huku kwetu Morogoro kuna ni mkubwa kwa swala hili. Kwa hiyo tunaomba wanapoona watu wamekusanyika, watoe elimu hii ili kuepukana na swala hili la huu ugonjwa. Kipindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yaani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Asanteni wasikilizaji mlioshiriki kwa njia ya simu. Na sasa tuangazie ujumbe mliotuma kwenye ukurasa wa Facebook wa RFI Kiswahili. Atido Kataya kutoka Moba Kirungu, DRC, unasema itakuwa ni jambo la msingi kama mashirika yanayojihusisha na afya ulimwenguni yataanza kutoa mafunzo tofauti kwa jamii kuhusu chakula, vinywaji na namna ya kujikinga na kujilinda na ugonjwa wa kisukari. Wili Kihusa kutoka Uvira, pia ni nchini DRC, wewe unaandika kwa kweli, kubadilisha mfumo wa maisha kunaweza kupunguza, ila kwa kasi ya ugonjwa huu ulivyo ni kazi kweli kweli, na ni vigumu kumaliza. Itapendeza watu wakifanya mazoezi. Ni rejee nchini Tanzania anaona ujumbe wake. David Sechenga kutoka Muheza, Tanga, anaandika ni kweli kubadili mtindo wa maisha huenda kukasaidia kuondokana na tatizo hili la kisukari, hivyo watu wote duniani wajitahidi kuishi kiasili na si kisasa, hali inayopelekea watu kuugua ugonjwa huu wa kisukari. Ujumbe wa mwisho ni wake Gresi Mbirinde, hajaandika yuko wapi msikilizaji, lakini ujumbe wake anasema, ubadilishaji wa mtindo wa maisha sio sababu pekee inayoweza kupambana na ugonjwa wa kisukari. Nam na washukuruni wasikilizaji nyote mlioshiriki makala ya habari rafiki leo Novemba 14 mwaka 2019. Jina langu ni Fredrik Nwaka. Asanteni na jioni njema.