Karibu msikilizaji, katika makala ya Jua Haki Zako. Mimi ni Fredrick Kinwaka, na leo tunaangazia tathmini ya haki ya mwajiri na mwajiriwa, has hasa hasa tukituama kuangazia mikataba mbalimbali ya kimataifa, kikanda na sheria za nchi ama mataifa ambazo zinatambua haki ya mwajiri na mwajiriwa. Kukuletea makala haya ya Jua Haki Zako, mimi ni Fredrik Kinwaka. Ungana nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya. Msikilizaji, wakati tukiangazia suala hili, wiki hii, kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania LHRC, kimetoa ripoti yake ya mwaka, ambayo imeangazia mwenendo wa haki za binadamu na biashara katika eneo la biashara. Basi kutathmini haya yote kwa kina, ninaungana na mwanaharakati wa haki za binadamu nchini Tanzania, Tito Magoti, kuangazia kwa kina haki ya mwajiri na mwajiriwa. Tito Magoti, karibu sana katika makala ya Jua Haki Zako. Asante sana ndugu yangu Nwaka, tunapozungumzia haki ya mwajiri na mwajiriwa ni nini hasa, kwa faida ya msikilizaji? Kwenye muktadha wa kazi kuna mwajiri na mwajiriwa, na mwajiri anaweza akawa ni e, ni mtu wa kisheria kwa maana ya kampuni, lakini e, mwajiriwa anaweza akawa ni binadamu wa kawaida, lakini kampuni hizi zinawakilishwa e, na watu kampuni ni watu kisheria, lakini zinawakilishwa na watu. Kwa hiyo, huyu mtu ambaye anaiwakilisha kampuni ama kampuni yenyewe inakuwa ina haki zake ama ina ina mambo fulani fulani inayomdai, e, mwajiriwa na mwajiriwa na, ana, anaidai kampuni hiyo, na haya mambo yamedhibitiwa kisheria, e, si tu kwa sheria za nchi, lakini pia amedhibitiwa kwa mujibu wa sheria za kimataifa ambazo zi, e, kwenye eneo la kazi ambazo zimetungwa chini ya shirika la kazi duniani International Labor Organization, ILO. Kwa hiyo kwa Tanzania tunayo sheria ya ajira na mahusiano kazini ambayo inabainisha na kutanabaisha majukumu e, na haki za mwajiri na mwajiriwa. Umegusia mikataba ya kimataifa ambayo Tanzania kama miongoni mwa mataifa ya Afrika yameridhia. Umeutaja mkataba wa shirika la kazi duniani lakini mm. pia kuna mkataba wa ubaguzi kazini wa mwaka elfu kenda mia na hamsini na nane, na vilevile na vile mkataba mm. wa haki ya kujumuika na makubaliano ya pamoja wa mwaka elfu moja mia mm. tisa na arobaini na tisa. Pengine hii mm. mikataba e, ni mikataba ya kimataifa kipya hasa ambacho imeainisha e, ni kweli kuna mikataba hiyo na Tanzania e, imeiridhia hiyo yote. Kwa mfano huu wa kupinga ubaguzi umelenga kuweka usawa katika ajira na si tu e, wakati wa kufanya kazi lakini usawa katika zoezi la e, zoezi zima la kutafuta kazi, kwa maana kwamba mtu akiomba kazi asinyimwe kazi kwa sababu e, ambazo haziko kisheria. Anatakiwa akipoteza kazi apoteze kazi kwa sababu za haki. Lakini pia ule mkataba wa kuhusu makubaliano ya pamoja unalenga kuondoa kazi za shuruti, kwa maana kwamba mtu anatakiwa afanye kazi ambayo ameikubali lakini pia kazi ambayo e, ina masharti ya haki. Kuna mikataba ambayo ni ya upande mmoja, na tafiti imeonyesha kwamba watu wengi wanaingia makubaliano ambayo e, hawajui masharti ya mikataba ama hawakupata fursa ya kutosha ku, ku, kusoma na kuelewa mikataba ama pia ilikuwa katika ambayo hawaelewi. Kwa hiyo e, makubaliano ya pamoja hayawezi kuwa yamefanyika kama watu wameingia wame, makubaliano ya, ya upande mmoja, kwa hiyo yeah. Mikataba hiyo imekuja kuweka misingi ya namna ambavyo mwajiri na mwajiriwa wanaweza wakahusiana, lakini lengo kubwa ni ku- ni kuingiza komponenti, ni kuingiza komponenti ya haki kwamba kama ni makubaliano yawe ya haki, kama ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni mchakato wa kutafuta kazi umepata kazi una kazi iwe kwa haki. kwa haki maana kwamba e, kusiwe na, kusiwe na nasibu hatua za mwajiri na mwajiriwa juu ya jambo fulani ziwe zinatabirika kwa mujibu wa sheria utafiti huu wa uliotolewa wiki hii na kituo cha sheria na haki za binadamu umeangazia sana haki na wajibu wa mwajiri lakini kwa upande mwingine haki na wajibu wa mwajiriwa mwajiriwa ana wajibu gani kulingana na sheria za kazi na mikataba ya kimataifa ambayo umeiainisha yes. Ana, eh, ana ana wajibu wa kuheshimu mkataba kwa sababu mkataba ndio msingi wa kazi na ndio msingi wa wajibu na haki. Kwa hiyo mwajiriwa, jambo la kwanza, ana wajibu wa kuheshimu mkataba na masharti yake, lakini pia nyongeza ni kwamba mkataba huwa unasomwa pamoja eh, na maelekezo ya kazi kwa maana job description. Kwa hiyo ana- analazimika ana kuheshimu na kufuata na kukidhi masharti yaliyoko e, maelekezo ya kazi ambayo anaifanya. Lakini kwa upande wa mwajiri, mwajiri ana pengine, ana kazi kubwa, kwa sababu mwajiri, jambo la kwanza, anatakiwa kuhakikisha kwamba kampuni ina opereti kisheria, inafanya kazi kisheria, na kwa maana hiyo, anatakiwa aanzishe michakato ya kisheria ikiwemo e, kuhakikisha kwamba E, maslahi ya wafanyakazi ana ya kidhi kwa wakati na kuhakikisha pia kwamba e, wafanyakazi wana stahiki zao zote za kisheria ikiwemo kuwa na mikataba e, ikiwemo kupata likizo, ikiwemo kupata ujira wa haki, mambo mengine ambayo ni stahiki za e, mfanyakazi. Kwa maana hiyo, wajibu na haki e, unajengwa na mkataba na kwa kuwa mikataba inaingiwa na pande zote mbili, tunategemea ama inategemewa kwamba kila upande utahakikisha unakuwa katika nafasi nzuri ya kukidhi matakwa na masharti ya, ya mikataba kwa mantiki ya, ku, ya kuleta tija katika kutekeleza wajibu na haki. Kwa tathmini ya haraka haraka, ripoti ambayo imetolewa imeainisha baadhi ya changamoto ambazo waajiriwa wanakumbana nazo katika maeneo ya kazi. Unaweza kuyaainisha baadhi ya maeneo ambayo yameibuliwa katika ripoti ya Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ya mwaka elfu mbili na kumi na nane, kumi na tisa. Naam, jambo e, kubwa ambalo nafikiri mwaka jana pia e, mwaka elfu mbili kumi ni, na saba lilikuwa ni lilikuwa ni gumzo, ni suala la kukosekana kwa makubaliano ya pamoja, na hili limeendelea pia katika, katika tafiti hii, limekuwa ni kii, kwa sababu kama hakuna makubaliano ya pamoja, ndio tunakuja kuona pia matukio mengine ama masuala mengine kama kuwepo kwa mikataba isiyoeleweka, watu kunyimwa likizo wa, ama likizo haiko kabisa kwenye mkakati, watu hawapati mafunzo ya ulinzi na usalama mahala pakazi eh, watu hawapati bima eh, ya afya eh, watu hawapati matibabu wanapopata wanapopata shida kazini. Lakini pia watu wamekuwa hawapewi ujira wa haki. Kuna jambo moja ambalo limejirudia, suala la mishahara isiyo kidhi ama isiyoendana na hali ya maisha eh, watu wana mishahara duni ambayo haikidhi mahitaji yao ya siku kwa siku, na waraka wa mishahara ambao ulipaswa kurejewa mwaka elfu mbili kumi na sita haujarejewa tena hata mwaka huu. Kwa hiyo unaweza ukaona kwamba hakuna uwiano kati ya mishahara na hali za watu, na na hayo ni baadhi ya mambo katika huo muktadha wa ajira na kazi. Licha ya uwepo wa mikataba ya kimataifa ambayo mataifa ya Afrika yameridhia kama Tanzania, mikataba ya kikanda, lakini pia na sheria za Tanzania, bado kuna changamoto ambazo zimeibuliwa katika ripoti ya mwaka huu. Unafikiri ni nini hasa kifanyike ili basi haki ya mwajiri na mwajiriwa iweze kulindwa kwa mujibu wa sheria na taratibu, kulingana na mikataba ya kimataifa ya kikanda na sheria za nchi husika? Mimi nafikiri ni wakati tungeboresha tu, tu, tu kuwapa elimu watu wetu, kwa sababu watu wakipata elimu watajua namna nzuri ya, ku, ya kufurahia haki zao. Watu wengi wanaonyanyaswa makazini hawajui kama wananyanyaswa. Kwa maana hiyo, kama tukiwajengea uwezo wa kujua kwamba hii ni sawa na hii si sawa tutapunguza lawama kwa watu wengine. So mimi nafikiri si sawasawa ku, kulaumu mamlaka za udhibiti, haziwezi zikafika kila mahali e, japo si kwamba ninahalalisha uzembe wao, lakini kama tukiwajengea uwezo watu wetu, wakapata elimu ya kutosha, tutaondokana na kutupiana lawama sisi kwa sisi, kwa sababu kama mtu ataona si haki na akaamua kukubali au akaamua kuacha iende, basi angalau. Lakini kama mtu hajui si haki yani hajui si haki na anafanyiwa, hajui hajui kwamba anachofanyiwa ni kosa, maona no, huyo mtu inakuwa ni ngumu pia kumsaidia, kwa sababu unaweza ukajitokeza kumsaidia, lakini yeye akaona kama wewe unamchelewesha kupata haki zake fulani fulani. Tuwape watu wetu elimu na tuendelee kuibua mijadala ya na namna hii katika eh, katika vyombo vyetu vya habari. Muisaidie jamii yetu kufahamu kwamba eh, kuna kati ya biashara na, na binadamu. Nam msikilizaji, na, na ndio tunakomea hapa katika makala ya jua haki zako wiki hii ambapo tumeangazia haki ya mwajiri na mwajiriwa kulingana na mikataba ya kimataifa, mikataba ya kikanda na sheria za mataifa mbalimbali na hususa tukiangazia ripoti ya kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania ambayo imetolewa juma lililopita. Shukrani sana mwanaharakati wa haki za binadamu na wakili Tito Magoti kutoka Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu Tanzania LHRC kwa kujumuika nami katika makala ya jua haki zako. Asante sana Nwaka. Asante pia msikilizaji kwa muda wote ambao umetegea sikio makala ya jua haki zako. Mimi ni Frederick Nwaka kwa heri.