Ni furaha yangu msikilizaji, kuungana nawe tena katika makala ya jukwaa la michezo, ikiwa leo ni Jumapili, Novemba 24 mwaka 2019. Mwaka una taradadi na siku zinayoyoma kuelekea ukingoni. Mimi ni Fredrick Nwaka na nakujuza dondoo za spoti kabla sijakuletea mahojiano ambayo wiki hii RFI Kiswahili Michezo imepata fursa ya kuzungumza na katibu mkuu wa SEKAFA, Nicolas Musonye. Hayo yote ni hapo baadaye kidogo msikilizaji, lakini kwa sasa nikujuze kujuze dondoo za spoti zinazojiri duniani. Michuano ya kuwania taji la SEKAFA kwa wanawake inafikia tamati kesho kwa mchezo wa fainali, ambapo Tanzania Bara maarufu Kilimanjaro Queens itapambana na Kenya inayojulikana kama Harambee Starlets. Timu hizo zinafika rekodi ya kukutana fainali kwa mara ya pili mfululizo baada ya kupambana mwaka wa jana ambapo Tanzania bara ilishinda kwa bao moja kwa bila. Mchezo huo utaanza saa kumi unusu wa rasili katika uwanja wa Azam Complex uliopo nje kidogo ya jiji la Dar es Salaam, na utatanguliwa na mchezo wa kutafuta mshindi wa tatu baina ya Uganda na nchi ya Burundi. Wachezaji kutoka barani Afrika wanaocheza ligi kuu ya kandanda ya Uingereza hapo jana walisaidia klabu zao kupata matokeo chanya katika mfululizo wa michezo ya ligi hiyo. Sadio Mane alifunga bao moja wakati Liverpool kuichapa Crystal Palace mabao mawili kwa moja wakati Riyad Mahrez, raia wa Algeria, pia alifunga bao moja wakati Manchester City ikiinyuka Chelsea mabao mawili kwa moja katika michezo uliochezwa kwenye uwanja wa Etihad mjini Manchester. Manchester City imepanda hadi nafasi ya tatu kwa kufikisha alama 28, moja nyuma ya Leicester City yenye alama 29, wakati Liverpool inaongoza ikiwa na alama 37. Mwanariadha raia wa Kenya Eliud Kipchoge jana usiku ametoa tuzo ya mwanariadha bora wa mwaka duniani huku mwanadada Dalila Muhamed akitajwa kuwa mwanariadha bora wa kike. Tuzo hizo zimefanyika huko Monako nchini Ufaransa na kuandaliwa na shirikisho la riadha duniani IAAF. Kipchoge alikuwa mshindi wa medali ya dhahabu katika mbio za London Marathon na ametoa tuzo hiyo baada ya kuweka rekodi ya kuwa mwanariadha wa kwanza tangu ulimwengu uumbwe kukimbia mbio ndefu chini ya saa mbili katika shindano lililofahamika kama Inos Challenge lililofanyika eh, nchini Austria mwezi uliopita. Kwa upande mwingine, Selemon Barega wa Ethiopia ameshinda tuzo ya mwanariadha wa kiume anayechipukia, ilihali ya Roslava Mahuchik kutoka Ukraine pia akishinda tuzo ya mwanariadha wa kike anayechipukia. Timu ya taifa ya Rwanda ya Mavubi imejiondoa kushiriki michuano ya SEKAFA Challenge Cup kwa wanaume. Michuano hiyo imepangwa kufanyika kuanzia mwezi Desemba uko nchini Uganda. Gai Rurangie, kaimu mkurugenzi wa michezo katika wizara ya michezo nchini Rwanda, ametoa taarifa ya kujiondoa kwa Rwanda katika mahojiano yake na gazeti la kila siku nchini Rwanda la New Times na akitoa sababu za kibajeti kama zilizopelekea Rwanda kujiondoa katika michuano hiyo. Licha ya michuano hiyo, Rwanda pia ilijiondoa kushiriki michuano ya vijana ya sekafa chini umri, umri ya umri wa miaka ishirini iliyofanyika nchini Jibuti na pia haikushiriki michuano ya sekafa kwa wanawake ambayo inafikia tamati kesho nchini Tanzania. Na wakati nikikujuza haya, draw ya michuano hii ya kombe la sekafa kwa wanaume ambayo itafanyika nchini Uganda imetangazwa jioni hii na imefanyika jijini Dar es Salaam nchini Tanzania ambapo wenyeji e, Uganda wamepangwa kundi A na bila shaka uh, zaidi msikilizaji, kundi A: Uganda, Burundi, Ethiopia na Eritrea. Naangalia hapa kwenye mtandao. Lakini kundi B kuna DRC, Sudani, Sudani Kusini na Somalia, na kundi C: Kenya, Tanzania, Jibuti na Zanzibar. Michuano hiyo itaanza Disemba 7 mwaka 2019, na, na dondoo nyingine za sporting shirikisho la kandanda barani Afrika, Kafu, limetoa orodha ya wachezaji wanaonia tuzo ya mchezaji bora wa Afrika kwa wachezaji wanaocheza ligi za ndani barani Afrika na wale wa nje ya Afrika. Ni wachezaji wawili pekee, watatu pekee kutoka Afrika Mashariki walioingia katika tuzo ya mchezaji bora anayecheza ligi za ndani. Wachezaji hao ni Medi Kagere anayecheza Simba ya Tanzania, Emmanuel Okye ambaye anacheza, msimu uliopita alicheza Simba, kwa sasa anachezea klabu ya Al Ittihad ya misri. Vile vile, vile, vile ni Denis Onyango wa Mamelodi Sundowns ya Afrika ya kusini. Wachezaji wanaocheza nje ya Afrika walioorodheshwa kuwania tuzo hiyo ni golkipa Andre Onana wa Ajax Amsterdam ya Uholanzi, Mbwana Samata wa Tanzania na KRC Genki ya Ubelgiji, uh, Odion Igalo na Willi Fledi Ndidi ambao ni wachezaji wa Nigeria, Nabi Keita kutoka Guine na klabu ya Liverpool. Uh, bila kumsahau Mohamed Salah Misri na Liverpool, uh, Hakim Ziechi wa Borusia Duchmund, bila kumsahau Pierre Emerick Aubameyang ambaye anachezea klabu ya Arsenal. Wachezaji wengine ni pamoja na Sadio Mane, Choupo Moting na Nicolas Pepe. Dondoo zaidi msikilizaji utazipata katika matangazo yetu hapo kesho asubuhi. Sasa moja kwa moja nikuletee mahojiano ambayo mahojiano ambayo wiki RFI Kiswahili michezo ilifanya na katibu mkuu wa Sekafa. Jina langu ni Nicolas Msonya, katibu mkuu wa Sekafa. Mimi ni Mkenya kutoka Nairobi Naam, karibu sana uh, katika mashindano haya ya Sekafa kwa wanawake yanayoendelea. Hadi sasa mashindano, unayonaje? Mashindano ya Sekafa ya mwaka huu ya wanawake Senior Challenge Cup imekuwa ya kufurahisha sana. Tangu tuanze mashindano tumekuwa na mashabiki wengi sana kuliko hata mashindano ya vijana, mashindano ya Senior Challenge Cup. Kwa, kwa ujumla ni kwamba mashindano yetu imeimarisha sana kilinganisha, timu ya Tanzania, timu ya Kenya, timu ya Uganda hata timu ya Ethiopia wanaonyesha mchezo wa hali ya juu sana. Kwa hivyo sisi tunafurahia tukiona wanawake wetu wakicheza mashindano kama haya, wakitoa wakitoa passes, wakifanya mabadiliko kwa uwanja, sisi hiyo ndio furaha yetu, na hii ndio jukumu letu la kufanya kwamba tufanya mashindano ya wasichana ya wanawake katika kando letu iwe katika kiwango kimoja na wale wa West Africa na South Africa. Timu nane, mataifa nane pekee ndio yanashiriki. Yes. Zanzi, Rwanda, Somalia, Somalia, Sudan, Sudan na Burundi, na Eritrea, na Eritrea. Yes. Hawapo. Ndio hawapo. Kwa nini? Sababu? E, Somalia hawajaanza ligi ya wanawake kwa upande wa wanawake. Vile vile Sudan, Sudan imeanza mwaka jana na timu zao zilikuwa kamili. Eritrea vile vile. Timu ambayo tunaikosa hapa ni timu ya Rwanda Hawa wana, wana, wako na liki ya vijana liki ya wanawake, lakini kwa sababu ya hali ya, ya fedha hawangeweza kuleta timu hapa ya yao hapa. Timu zingine ya Somalia, Eritrea na Sudan hawajaanza liki ya wanawake, lakini kwa jumla ni kwamba tuko na timu nane. Timu nane sio timu ndogo, ukilinganisha na, na kanda zingine. Na kanda la wafu yunaf hawafanyi mashindano ya ya wanawake lakini sisi tumekusanya nchi nane pamoja kufanya haya mashindano yake. Ukiona kama timu ya Djibouti kwa mara ya kwanza wamekocha hapa wamejitahidi, timu ya South Sudan wamekocha hapa wanajitahidi. Kwa hivyo sisi tuna imani kwamba tukiendelea na mipango yetu na tupate hiyo udhamini ambao tunapata kutoka kwa FIFA katika forward program, tutaimarisha mashindano yetu ya vijana na wanawake na tutakuwa katika kanda ambayo watu wataliokopa. Sasa tuangazie timu zenye shiriki kwa maana hizi timu nane ambazo zinashiriki. Mm. Wewe umeonaje kama katibu mkuu wa Sekafa kwa maana ya maandalizi ya hizi timu? Maandalizi iko sawa. Ukilinganisha timu ya Kenya, maandalizi timu ya Kenya imekuwa katika kampeni ya Olympic na karibu kufaulu. So kwa hivyo wamekuwa camp wamefanya mazoezi ya kutosha. Timu ya Uganda vile vile walishinda timu ya Kombe la Kosafa juzi. Na wanawake. Timu ya Tanzania imekuwa camp na ishashiriki katika mashindano ya AFCON mara mingi. Haya, timu ya Burundi sio timu mbaya, ni timu mpya, lakini wanajaribu sana ukilinganisha kiwango chetu kimepanda kiasi, sio kama zamani, na tumefanya haya mashindano mfululizo miaka tatu. Kwa hivyo tuko na matumaini, sisi kama viongozi wa Sekafa tuko na matumaini na tuko na, na uhakika kwamba tunafanya kazi ambayo itatoa mazao ma, ma, ma, ma, siku za usoni, siku za kabla y kuangalia kurejea kwa mashindano haya kwa miaka mitatu mfululizo mm -hmm. E, nini ambacho Sekafa mnakilenga mna kukipata kupitia mashindano haya? Sisi hatujawahi toka timu yetu kutoka kwa kanda letu kwenda World Cup timu ambazo zina matumaini ya kwenda kuenda World Cup rahisi kiriekanletu ni timu za wanawake wake, uki, ukiona timu ya Tanzania, timu ya Kenya, timu ya Uganda wako na nji, wako na nafasi ya kushiriki katika World Cup ama Olympics. Kwa hivyo tukueka pd katika timu zetu za wanawake, hiyo ndio shortcut ambayo tutapeka timu yetu katika World Cup kwa mara ya kwanza. Za wanaume haziwezi, za wanaume bado kiasi kidogo, lazima tufanye pd. Lakini ukiunganisha ukiangalia upande wa wanawake wake eh, Tuko na nafasi nzuri kwa sababu timu ya Kenya ilienda katika Afcon huko Cameroon. Timu ya, ya, ya Rwanda imekuwa katika Afcon. Timu ya Ethiopia imekuwa Afcon. Kwa hivyo Tanzania eh, kwa hivyo tuko na nafasi nzuri ya kupeleka timu zetu Olympics ama World Cup kupitia timu ya mashindano ya wanawake na a, sasa vyombo vingi vya habari hapa Afrika Mashariki vimeandika kwamba hii ni alama kwa Musonye, kwa maana miaka mitatu mashindano haya mfululizo amechezwa. Huko nyuma ilikuwa ni nadra sana kuyaona. Eh, mkakati gani ambao sisi nao tumekuwa si, si, na mpango katika na, na, na sekretariat. Kitu ambayo imetukosea miaka mingi ni udhamini. Tungepata udhamini hii miaka yote, mashindano mashindano yetu kwa hali ya juu sana, sababu udhamini wetu katika kanda letu ni ngumu ukienda uh, okay, kwa kampuni fulani hawatoi hera. Ukienda okay, kwa hii wanatoa hera kwa upakusi kwa ii, mpira wanaume sana, wanaume sana, na wanaangalia michezo yengine kama golf, cricket, ndio wanamwaka pesa huko, lakini kwa upande wa mpira tuko na matatizo sana upande wa uthamini. Hiyo ndio imekuwa shida kubwa sana kuandaa mashindano ya wanawake, ya vijana na klabu ya wanawake pia, hiyo ndio imekuwa tun Tanzania ni wenyeji wazuri wa sekafa, tunakuwa na hiyo raha ya kuona kwamba watu wanafurahia vile tunafanya mashindano yetu. Mmefanikiwa kushawishi baadhi ya makampuni tunaona mashindano haya kuna, fi, kuna FIFA lakini pia tunaona Azam TV wanayarusha moja kwa moja eh, Azam ni sponsor wetu kwanza. umefanya mzuri sana, mimi nataka kutoa pongezi kubwa kwa Azam sababu Azam wamepromote mashindano yetu ya sakafa wamepromote shirika letu la sakafa sana. Kwa hivyo sisi tunawasema asante sana kwa Azam na wadhamini wa FIFA ambao wanawasaidia wana, wana, wana, wana, wana sisi kuandaa ya mashindano kwa hiyo program ya forward program ambayo wanaendeleza wana katika zones na katika kila nchi ya kupatia hela fulani ya kuandaa mashindano ya wanawake na mashindano ya vijana. Umefanikiwa kwa kiasi gani sasa kutumia hiyo sponsorship ya FIFA eh, tume, kuwezesha haya mashindano kusonga mbele. Tume, tumefanya tangu mwaka jana, tumeandaa mashindano ya vijana eh, mashindano matano eh, mwaka huu tumefanya mashindano manne tayari, kwa hiyo hiyo maana ya ya FIFA eh, na, na wanawake. Na wanawake. So hiyo program ya FIFA forward inasaidia sana sababu nchi zetu mingi hawana hera ya kuandaa mashindano, kwa hivyo hiyo forward program inapatia nchi tickets za kusafiri na inapatia sakafa na wenyeji wa mashindano hera fulani ya kufanya accommodation na local transport na kulipa allowances za waamuzi wa. Kwa hivyo hiyo program ya FIFA ni muhimu sana, imetusaidia sana kuandaa mashindano yetu sababu ilikuwa zamani, ilikuwa ngumu kuandaa mashindano matatu manne kila mwaka lakini mwaka huu tunafanya mashindano matano ama sita tukijaliwa kabla ya mwaka kuisha. Mashindano haya yanaendelea na timu ambazo zimekuja kushiriki ambazo zinaonekana kwamba zimefanya maandalizi makubwa ni Uganda, Kenya na Tanzania. Eh, hayaonekani kwamba ni mashindano ya timu mataifa matatu eh. Siyo, jiyo, tatu, tatu. Ukiona hata timu ya South Sudan juzi walicheza mzuri sana, ni mara ya kwanza. Ukiona timu ya Burundi ingawa ni wasichana wadogo, lakini wanajaribu so kwa hivyo tusi kuna experience. Pia timu ya Uganda, Kenya, Tanzania wako na experience, hawa wengine hawajapata experience kama hao watatu. Kwa hivyo ni timu zote zimejiandaa, lakini inalingana na experience ambayo timu ziko nayo. Na sasa umesema FIFA, uh, wanawasaidia kidogo uh, kwa nini msiwe na fikra za kwamba mashindano haya pengine akapelekwa Rwanda, Burundi ama Sudan ili kufanya kuwe na ile sekafa yenyewe. Mwaka jana ilikuwa Rwanda. Hmm. Mwaka jana ilikuwa Rwanda. Ile mwaka nyingine ilikuwa Uganda. Kwa hivyo mashindano yetu ya Sekafa tunatotetu kwa nchi zetu zote, tunataka nchi zetu zote zijivunie kuwe wenye Sekafa. Tunatumia eh, yu... mbinu gani kushawishi mataifa ambayo hayakuja mwaka huu kwenye mashindano? Tumewaambia waandae mashindano ya, ya, wa, wa ya wanawake na vijana. Hiyo ndio njia moja yao kuona kwamba lazima nchi zetu zishiriki bila hayo Mashindano ya wanawake katika kila nchi na vijana hawatashiriki sababu hawana sababu hawana sababu, eh, sababu. Pamoja na hayo kuna timu kama Zanzibar, hakuna ligi ya wanawake lakini wamekuja Zanzibar, wamekesa uh, mbila kila mara ligi ma, rasmi eh, uh, hata eh, hivyo wamekuja kuonyesha, pamoja na kwamba eh, wanataka kujifunza ni kama so wanaonekana yes. Tumeambia eh, Zanzibar, mm, machariwa wakifanya hapo mbeleni waanze ligi yao yeah. Tutazungumza na viongozi fulani katika FIFA CAF wa wasaidie ijapokuwa tu hao ni part of Tanzania lakini na njia fulani ya kufanya wasaidiwe kuandaa mashindano ya wanawake na mashindano ya wanaume. Kama sekretari ya Sekafa, mnazungumza vipi na wakuu wa mashirikisho ya nchi wanachama wa Sekafa ili kuendelea kuyafanya haya mashindano yawe na uzito kama ambao tunashuhudia sasa Tanzania? Sisi tunasema kila mara, hata tutakuwa na general assembly yetu kwa ajili ya mashindano ya wanawake, na na na assembly yetu na agenda moja ambayo kwa hiyo assembly ni mashindano ya wanawake na vijana. So hiyo ni lengo le, le, le letu ni kuona kwamba mashindano yetu tunaendelea kufanya hasa kwa vijana wa umri na wasichana wa umri mwaka mdogo tuwalete juu katika njia ya nidhamu discipline na order, ndio tupate talent ya kutosha kwa s so, kwa hiyo general assembly tutazungumza hili swala, haya mashindano haya yanaendelea sasa. Ume na umesema umeridhishwa na namna ambavyo Tanzania imeandaa na mwamko wa mashabiki, pengine kitu gani kingine ambacho kimewafurahisha kama sekafa kupitia mashindano haya? Ni, ni ile, ile uhusiano ambao mzuri tuko nao kati ya viongozi wa TFF sekafa na hao wote ambao katika kanda letu ambao tumeshirikiana kuona kwamba tunasungusa na Kenya Uganda, Tanzania, kila, kila, kila president of federation sahii, wakati huu tuko na uhusiano mzuri na hao viongozi wote, kwa hivyo hiyo ni muhimu sana. Pila bila uhusiano mzuri hamwezi mkaandaa mashindano, hamwezi mkafanya maendeleo ya kwenda mbele. Okay, mnazungumza lugha moja kwa sababu tuko lugha moja. Eh, unachokisema ni kwamba mnataka Kupitia mpira wa wanawake kanda hii hapa, ifike tupate kombe la dunia ya kwenda World Cup hiyo, e, hiyo matumaini. Hii mentality mnaipeleka kwa viongozi wa mashirikisho, wanaelewa? Ndio, unaona wameleta timu zao hapo, wanaelewa hiyo hiyo shortcut ya kwenda World Cup kupitia kwa jishinani ya vijana na wanawake. Na kama kiongozi wa wa Sekafa, kwenye upande wa secretariat, nini hasa ambayo unaiona bado ni changamoto kwa nchi kuinua soka la wanawake mataifa changa? Changamoto, mimi nimesema mara nyingi, changamoto kubwa sana sisi ambayo ni tatizo kwetu ni sponsorship. FIFA inampatia pesa ya kufanya mashindano, lakini sponsorship ya inji zetu ni duni sana. Ukilinganisha kama timu kama inji kama Burundi hawana sponsor, inji kama Uganda wana sponsor kidogo, Kenya hawana sponsor. Kwa hivyo tukipata sponsorship, corporate companies zetu kama Coca-Cola, breweries nini wakitolee kusaidia mashindano ya mpira wa mguu wasaidie sisi kama watu viongozi wa mpira wa mguu tunawaomba. Tusi tuko na product, na wao wanunue hiyo product, tuende mbele pamoja, watafaidika nini kupitia sekta. Unaona tuko na Azam TV, tutapromote tutapromote products zao. TV iko sisi, tuko nayo, tuko na mkataba na Azam. Wako watu wazuri, wanasikilia wanasikiza, wanapatia sisi program ambayo ni sawa na sisi. Kwa hivyo nje, kama sisi kama tunataka kuendesha mpira yetu kanana, tukipata kila kitu itakuwa sawa sawa, tutapata atutapata maandalizi mazuri, tutapata hoteli mzuri, kila kitu itaenda sambamba. Bado tunaendelea kuzungumza katika jukwaa la michezo, katibu mkuu wa Sekafa Nicolas Musonye. Sasa tuangazie upande wa mikakati yenu ya miaka mitano, mitano ijayo, soka la wanawake miaka mitano ijayo. Next year tutakuwa na mashindano ya wanawake under 20 kwa mara ya kwanza. Kwa mara ya kwanza kwa mara kwa kwa, next year tutakuwa na league ya wanawake ya clubs. Interclub Challenge. Yes, kama Kakamega Cup tutakuwa nayo. Next year tunapanga kufanya mashindano ya women mzima. Timu zetu zote kama 12 zikuje, tutapata timu nyingine mbili kutoka nje tuwalike. Tupate mashindano kama, kama ile Afcon ya timu 16 ya, ya wanawake. Bila tulifanya tulifanya Kakamega Cup mwaka huu huko Rwanda tukawa na timu 16, watu wakafurahia sana. So tunataka expand our programs. Hiyo mipango mlioipanga mmeipeleka kwa wadhamini, ambao mnasema tushapeleka kwa wadhamini, tushapeleka kwa FIFA, CAF, tushapeleka kwa Azam wanajua programu yetu. Tumali zie una ujumbe gani kwa, kwa viongozi wa serikali za mataifa ya sekafa juu ya mipango yenu hii ambao imeanisha katika kukuza soka? Mimi nasema na, mara mingi pila serikali nyuma yako, kama viongozi wa mpira lazima serikali ikuya nyuma yako. Serikali ndio yenye viwanja, serikali ndio yenye security, serikali ndio yenye pesa. Kama wasaidii sisi pia itakuwa tabu. Kwa hivyo mimi naomba presidents wetu wa federations wafanye kazi na serikali kwa njia ya utaratibu, kaona kwamba pia serikali iwe stakeholder kwa upande wa mashindano ya mpira, athletics, hockey, kila mahali. Kwa hivyo serikali kama iko nyuma yetu, tutaandaa mashindano mengi, tutafanya programs mingi na serikali ita sponsor pia, uh, hata timu za taifa. Uh, tutafanya timu ya taifa na timu ya serikali wata sponsor. Kwa hivyo lazima tushirikiane na serikali zetu katika kanda letu, kama Rwanda bila wanatusaidia zengine wafuate hiyo mtindo wa kusaidia sisi. Sasa e, unasema serikali zishirikiane, lakini tunashuhudia kuna changamoto za kiutawala ndani ya mashirikisho tunapozungumza. Rais wa, shi, wa zamani wa shirikisho la soka Tanzania ametupa lupango sasa, ambalo sitaki kuzungumza sababu mimi sio president wa federation. Kila, kila nchi ina sheria zake, kila nchi ina utaratibu wake. Kile, kama nchi inaona kiongozi fulani hajafanya mazuri, kuna sheria katika hiyo nchi, waitumia kwa njia ya haki na ukweli. Asante <laughs> sana. Abdu Suleiman Semgeny, ukiwa jijini Kampala nchini Uganda, anasema. Umemsikia vizuri kabisa na Nicolas Musonye. Lakini vile vile uh, Bonaventure Shubairo, ukiwa Kigali, anasema Musonye anazungumza sana. Ni kweli, mmoja kati ya viongozi wa soka anazungumza sana. Asante sana msikilizaji kwa muda wako. Umekuwa nami Fredrick Noka katika matangazo ya jioni. Msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert Wille. Kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. namna hiyo msikilizaji, Asimbonanga, kibao kilichoimbwa na John Clegg na Savuka, ndivyo kinavyotimitisha matangazo ya RFI Kiswahili kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili ni kesho saa moja unusu asubuhi na saa mbili unusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam.