Jambo msikilizaji hapo ulipo, ni furaha iliyoje! Ni kwa mara nyingine tena tunakutana katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri juma hili, ikiwa ni nafasi adhimu kukukumbusha habari kuu za dunia tulizozipa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa RFI Kiswahili. Miongoni ni pamoja na huko nchini DRC ambako kwa juma hili shughuli za kawaida zilikwama katika mji wa Beni na vilevile vile mjini Butembo jirani na Beni, mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, baada ya wafanyabiashara kufunga maduka na hata wanafunzi kutokwenda shule kufuatia mgomo wa kuonyesha masikitiko kuhusu utovu wa usalama. Vijana walitumia mawe na matairi kufunga barabara kuonyesha hasira zao, huku waliolazimika kwenda kazini wakitembea kwa miguu na wengine hata hawakwenda. Mwandishi wetu wa Beni, Erikson Luhembwe, alitutumia ripoti ifuatayo. Watu wamebaki manyumbani katika jiji la Beni na mjini Owicha, ni siku moja tu baada ya mauaji ya watu kumi na tisa na waasi wanaoaminika kuwa ni ADF. Vilevile kumeshuhudiwa maandamano yasiyopangwa. Angelo Kalala ni mmoja wa waandamanaji hawezi avaezi kwa nabakize kila siku kwa bure na avasaidie jeshi yetu kupigana vita na imba tufukuze wale wa Monisco watoke Beni, tuangalie andresie na FRDC yetu kama tutafanya sekurite yetu namuna gani? Mashirika ya kiraia ya yataka askari wa Umoja Mataifa katika Monusco kuwa na utayari wa kukinga raia. Noela Muliwavyo ni mratibu wa mashirika hayo. Sasa ni sisi kuonesha namuna gani tunaweza kukata hiyo maungano ya adui na Monusco kusudi Monusco aweze kuleta mafikiri kwenye raia. Inkawa, kweli alikuja, kwa kutukinga anapaswa kuonesha naye vile hamu yake kwa kutukinga sisi. Ziarani Beni Kalika Sivita liwali wa Kivu ya kaskazini aomba raia wasijali vitendo vya adui nuveno. Tumekuja kufariji raia wetu katika kipindi hiki kigumu, na tusimupe nafasi ya adui anayetaka kuvunja uhusiano bora kati ya raia na jeshi, hata taifa na wadau wake, ili ionekane kwamba haikuwa vema kuwashambulia. Shabaha ya serikali ni amani kurudi Beni. Mauaji ya hivi karibuni yamesababisha kuongezeka kwa idadi ya wakimbizi wa ndani. Erikson Luembwe, Beni, RFI Kiswahili. Msikilizaji, hali hii lijitokeza siku chache baada ya wabunge wa bunge la taifa na ambao walichaguliwa huko Beni walikutana mjini Kinshasa kuzungumzia kuendelea kwa mauaji hayo wakati jeshi limekuwa likipambana na waasi wa ADF. Mwenzangu Steven Mumbi alizungumza na Paul Muhindo Vaumawa ni mbunge wa huko DRC. Kwanza alimuuliza ni kwa namna gani jeshi la Umoja wa Mataifa MONUSCO na wanajeshi wengine wamekuwa wakisaidia kurejesha utulivu kwenye eneo hilo na kwa nini mauaji hayo yanaendelea. Muhindo Vaumawa alisema MONUSCO haifanyi kazi yao. Bisi naomba kunakuwa pia askari ambao mapozisho fulani fulani ambao hazifanyi pia kazi yao gisi, naomba hiyo imetumwa, wale wa wakomanda wa, wa, wa polisi tumeita waweze kuwakamata, sababu hawatunge raia vizuri. Na tumeambia watu wa Monisco kama nao wanaendelea kufanya hiyo mchezo mbaya mbaya ya, mba ya, ya kutokufunga raia, wakiendelea na hiyo hali, tutaangalia namna gani pia tunawatosha ndani ya hiyo eneo za kwetu, sababu hawana kazi kama hawata hawatunge raia na hao watu wanakufa, inakuwa ikituletea huzuni sababu wengi wanakufa pembeni ya hiyo kambi za Monisco hata pembeni ya waaskari. Tulikuwa hata na hiyo ministre ambaye anahusika na mambo ya waaskari, pia tumewaambia wanapasa kufunga raia ya teritwari ya Beni. Jeshi la DRC FARDC limekuwa likiendesha operesheni mashariki mwa nchi, unadhani limefanikiwa kiasi gani? Kuna hiyo mafanikio ambayo kidogo kidogo iko nafanyika na askari zetu wamekamata kaa fulani fulani za hawa watu lakini kuna pia kazi kubwa ya kuchunga raia ambayo inapaswa kufanyika. Ni Monisco ambayo inakuwa na vifaa kubwa kubwa, haivitoe. Unaangalia Monisco pembeni ya ya hiyo nyumba zao, ambapo wanakuwa watu wanachinjwa, watu wanakimbilia hata kwenye Monisco, Monisco haisaidie nalalamikia vikosi vya MONUSCO kuwa havijafanya lolote kusaidia kupambana vikundi hivi vya waasi. Unadhani nini wafanye ili kulisaidia jeshi la kitaifa FARDC kufanikisha operesheni mashariki mwa DRC? MONUSCO anapaswa kufanya hiyo kazi ya kutosa vyombo vyake, ambayo ni kama ndege hiyo ambayo tunaita mahelikopta. Dege zinapaswa kutumika ili ya kupiga adui ndani ya pori. Hiyo ni kitu cha kwanza. Kitu cha pili ambavyo tunaomba kwa Monisco waweze, ambayo iko na polisi wanakuwa na waskari wengi, waweze kuchunga raia ambayo iko inachinjwa pembeni ya Monisco, haieleweke. Ijapokuwa Monisco anakuwa na vifaa ambavyo ni vifaa kalikali na vifaa ambavyo ni vya muda maanake, lesapare moderne, alafu Monisco ifanye hivyo vitu na tutawasikiliza na tutawaelewa lakini hizi siku gisi wanatumika wanakuwa sawa gisi huku wanasaidia adui, na hiyo hatutaitika hiyo mambo. Kufuatia hali hiyo, gavana wa jimbo la Kivu Kaskazini, Karli Nzanzu Kasivita, alitembelea mji wa Beni ambako alijaribu kutoa risala za rambirambi, huku akiwa rai wananchi kuunga jeshi mkono katika operesheni za kuwatimua waasi hao wa ADF. Wachambuzi wa siasa wana mtazamo gani kuhusu hali hii inayoendelea huko Beni? Omari Kavota Kambale ni mchambuzi na mtaalamu wa siasa za DRC na hapa anaotoa mtazamo wake akiwa mjini Beni, jimboni Kivu Kaskazini. Hayo mauaji ambayo inashuhudiwa kila kukicha haiwezi kutushangaza sababu ni namna ya kujihami ya hao magaidi wa ADF ambao wanashambuliwa na jeshi ya taifa tangu tarehe thelathini Oktoba mwezi jana, kumlianjishwa operesheni kali za kuweza kuwasaka hao ADF. Wamepoteza ngome zao, wengine wamefariki, wengine wamejeruhiwa, na kwa kujihami kwa mashambulizi hayo, ndio wanaendesha mashambulizi dhidi ya raia katika miji na vijiji. Mtazamo wake Omari Kavota, ni mtaalamu wa siasa za DRC akiwa Beni. Mzunguko mpya wa mazungumzo kati ya makundi wa ya waasi na serikali ya Sudani umepangwa kufanyika tarehe 10 mwezi Desemba, ambapo mazungumzo hayo yalitarajiwa kuanza juma hili jijini Juba, lakini yaliahirishwa baada ya serikali ya Sudani kusini kutoa ombi hilo. Waasi hao kutoka majimbo ya Darfur, Blue Nile na Kordofan kusini walianza mazungumzo mwezi Oktoba ili kuona iwapo wataelewana na serikali ya mpito ya Khartoum. Wakili Martin Oloo ni mchambuzi wa siasa za Sudan na hapa anatoa mtazamo wake akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Mazungumzo ni pia kukosa nafasi ya kuweza kutafuta suluhu ya mapema kwa sababu hiyo naomba kwamba kuahirishwa kuwe kwa, kwa muda tu, ndio maanaye baadaye tuweze kuhakikisha kwamba tumerejea mahali ambapo e, serikali ama makundi haya yanaweza kutatua matatizo yao kwa pamoja na waweze kurejesha amani pale e, sudani ya katuma la sivyo, mapigano hayo yanaathiri uh, oh, watu wa kawaida yanawaumiza watu wa kawaida, na ukosefu wa amani na utulivu. Ukosefu wa utulivu mara nyingi unawafanya wananchi wa kawaida wasiwe na uh, malengo ama wasiwe na ruaza ya maendeleo. Na msikilizaji, kama ndiyo kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale. E, uko nami Ruben Lukumbuka Ben Salim. Jumaa hili shirika la kimataifa la kutetea haki za watu wenye ualbino la Under The Same Sun liliitaka serikali ya Tanzania kuchukua hatua zaidi za kuhakikisha watuhumiwa waliohusika na ukatili kwa watu wenye ualbino wanahukumiwa, wakati huu nchi hiyo ikielekea kwenye uchaguzi. Mwandishi wetu Steven Mumbi alituandalia ripoti ifuatayo. Kauli hiyo inakuja wakati huu kamati ya mkataba wa kimataifa wa haki za watu wenye ulemavu ikiwa imeitaka serikali ya nchi hiyo imlipe mali ya Mstanford fidia baada ya kukata rufaa na kubainika kuwa alikosa haki yake ya msingi katika mahakama za Tanzania na hatimaye watuhumiwa waliomsababishia majeraha waliachiwa huru. Majirani hawakuwa tayari kutoa ushahidi, lakini pia babangu mzazi na yeye alishindwa kutoa ushahidi kwa sababu alikuwa amelewa sana, kwayo akatoa ushahidi ambao ni tofauti na kile ambacho mimi nakifahamu. Mkurugenzi mtendaji wa shirika hilo Bi Bethasia Radislaus anasema imebainika kuwa katika rufaa hiyo kulikuwa na ukiukwaji wa sheria katika vifungu vya mkataba wa haki za watu wenye ulemavu wa mwaka 2006 ambayo Tanzania imeridhia sasa kuna hatua za kuchukua: serikali impatie fidia Bimariam, igharamikie matibabu yake, itoe visaidizi vinavyomfanya aweze kuishi kwa kujitegemea, kufanya uchunguzi na upelelezi wa kina ili kuhakikisha kwamba wahalifu wote wanaofanya kitendo hiki wanasakwa, wanachukuliwa hatua kwa mujibu wa sheria. Nchini Tanzania, katika kipindi cha miaka hivi karibuni, hakuna tukio la kuwali lililoripotiwa kwa watu wenye walibino, ingawaji katika nchi za jirani matukio hayo yametokea. Maafisa wa serikali nchini Burkina Faso kwa juma hili walisema wamewaua magaidi 18 wakati walipokuwa wanajaribu kukivamia kituo cha polisi kaskazini mwa nchi hiyo. Mengi zaidi na Emmanuel Eleazari. Polisi kaskazini mwa nchi hiyo imesema walifanikiwa kuwazidi nguvu magaidi hao waliovamia kituo hicho cha polisi katika mkoa wa Soum, baada ya makabiliano, afisa mmoja wa polisi alipoteza maisha na wengine saba kujeruhiwa. Maafisa wa usalama wanasema baada ya makabiliano hayo makali walifanikiwa kunasa pikipiki na silaha kadhaa kutoka kwa magaidi hao. Hatua hii imekuja baada ya serikali nchini humo kutangaza wiki iliyopita ili waua magaidi thelathini na wawili baada ya kufanya operesheni kaskazini mwa nchi hiyo. Burkina Faso, Mali na Niger ni mataifa ambayo yameendelea kushuhudia utovu wa usalama kutokana na kuwepo kwa makundi mengi ya kigaidi. Mashambulizi hayo yalijitokeza punde baada ya kumalizika kwa mkutano wa amani huko Dakar nchini Senegal, ambapo Rais wa Senegal Macky Sall alitoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kusaidia operesheni za kijeshi zinazofanywa na mataifa yaliyoko magharibi mwa bara la Afrika. Mamlaka yenye nguvu zaidi inahitajika nchini Mali, jambo ambalo Faransa inaunga mkono. Nimeambiwa kwamba Marekani imeanza kulegeza kamba, Uingereza na yenyewe imekubaliana na azimio hilo, lakini Urusi na China tunaomba zikubali mamlaka hayo yaongezewe nguvu, tupate kutokomeza hawa magaidi katika eneo la Sahel. Yaani kuna uharaka wa kufanyika kwa mabadiliko katika mfumo wa kuimarisha operesheni za kuweka amani kwenye maeneo yanayokumbwa na ugaidi. Kauli hiyo ya Rais Macky Sall wa Senegal ilitolewa katika mkutano wa amani barani Afrika uliohudhuriwa na maafisa wakuu kutoka taasisi za kimataifa huku Ufaransa ikiwakilishwa na waziri mkuu Edouard Philippe ambaye aliandamana na waziri wa mambo ya nje Jean-Yves Le Drian pamoja na maafisa wengine wa serikali ya Ufaransa. Akizungumzia mchango wa Ufaransa katika kufanikisha juhudi za kuyatokomeza makundi ya ugaidi huko Afrika Magharibi, waziri mkuu wa Ufaransa Philippe akaweka neno Ufaransa haikuwa peke yake katika mapigano. Katika baadhi ya maeneo tulifanikiwa kutokomeza kama sio kudhibiti ama kurudisha nyuma jaribio la mashambulizi ya wanajihadi. Jambo lililopo hapa ni kwamba makundi ya kijihadi yanatumia uzembe wetu pale ambapo tunakosa ushirikiano. Tunahitaji MINISMA, tunahitaji G5 Sahel, ambao wanafanya kazi kwa ushirikiano mzuri katika operesheni zao kwenye maeneo ya mipakani kwa namna ya En particulier dans les zones frontalières. Ni sauti yake Edouard Philippe, waziri mkuu wa Ufaransa wakati wa mkutano wa amani uliomalizika wiki hii jijini Dakar nchini Senegal. Msikilizaji, ripoti ya shirika la afya duniani WHO inaonyesha kuwa kati ya vijana watano waliobalehe duniani, wanne hawapati nafasi ya kufanya mazoezi, hali ambayo inatishia hali yao ya kiafya. Mengi zaidi na mwandishi wetu Victor Melkisedek Abuso. WHO inasema asilimia kubwa ya Cuba vijana hao wanaohitaji mazoezi ni wasichana ambao wanahitaji mazoezi zaidi. Hii ni ripoti ya kwanza kutolewa na WHO kueleza hali ya vijana na ufanyaji wa mazoezi katika miaka hivi karibuni. Wataalam waliofanya utafiti wa huu wanaonya kuwa iwapo suluhu ya haraka haitachukuliwa basi vijana wengi watakuwa na hali mbaya ya kiafya katika siku zijazo. Utafiti huo uliohusisha vijana kati ya miaka 11 na hadi 17 kati ya mwaka elfu mbili na moja na elfu mbili na kumi na sita na kuwahusisha vijana milioni 1.6 wengi wao wakiwa wanafunzi katika mataifa 146. Bangladesh na Korea Kusini ndiyo mataifa mawili ambayo imebainika kwamba vijana wengi hawafanyi mazoezi kutoka Kalehe huko Kivu Kusini, mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Nami naungana na msikilizaji huyu. Asante sana Robert Nachime Baluki. Eh, napatikana Kalehe kabisa. Robert Nachime, tuambie, una umri gani? Mimi na miaka ishirini na saba. Hivi ni kweli, unapata nafasi ya kufanya mazoezi? Aa, mazoezi kwangu si kawaida kabisa. Huwa <laughs> mimi naona watu wakifanya mazoezi kama vile watu ambao wanacheza mpira um, ama ma players. Una mtazamo gani kuhusu ripoti hii ya Shirika la Afya Duniani WHO? Ndiyo wa vijana sisi huwa tumesahau kufanya mazoezi. Unakuta tunafanya mambo kama vile kunywa pombe, ulevi wa kupindukia, tunafanya uashirati na tunakuwa tukifanya mambo kabisa mengi. Tunasahau mambo haya kufanya, yani ya kufanya mazoezi, yani kabisa sio tena kawaida. Kwa hiyo ni kweli kwamba hakuna nafasi ya kufanya mazoezi, Hakuna nafasi, tunaenda tukitizama mazoezi si, sehemu si zingine kama televisheni kwenye uwanja wa mpira ninaisi, ila sisi utakuta tunatumia tu mambo hayo kutafuta wanawake na kutumia pombe mvinyo. Naam, asante sana msikilizaji. Huyo ni Robert Nachime, msikilizaji wa idhaa hii ya Kiswahili ya RFI akiwa huko Milimani, huko Kalehe, ni Kivu Kusini, eh? Mianzi Minja Minja Ruben asante sana <laughs> nashukuru. Na katika uga wa kimataifa mwanadiplomasia wa juu wa Marekani Gordon Sondland juma hili aliiambia kamati inayoendesha mchakato wa kumwondoa madarakani rais Donald Trump kuwa alifuata shinikizo za rais huyo kuishawishi serikali ya Ukraine kumchunguza aliyekuwa makamu wa rais Joe Biden. Balozi Gordon Sondland alisema shinikizo hizo zilitoka kwa wakili binafsi wa rais Trump, Rudy Giuliani. Wabunge wanachunguza iwapo rais Trump alisitisha msaada wa kijeshi kwa Ukraine kushinikiza Biden kuchunguzwa, madai ambayo Trump mwenyewe ameendelea kuyakanusha na kumlaumu spika Nancy Pelosi. As I kama nilivyotoa ushahidi hapo awali kuhusu uwepo wa mawasiliano ya simu, yes. Lakini pia mikutano ya ikulu ya Marekani, jibu ni ndio. Kutokana na kutokuwepo maelezo ya kutosha na kuaminika kuhusu kusitishwa kwa misaada ya kijeshi kwa Ukraini, baadaye ni nilikuja kugundua kuwa misaada ya, ya kijeshi haikurejeshwa mpaka pale Ukraini ilitoa tamko la kuendesha uchunguzi dhidi ya mgombea wa urais wa mwaka 2016. Viongozi wote walikuwa wanahusishwa. Wakati mchakato huo ukiendelea huko Marekani, mwanadiplomasia mwingine alijitokeza na kutoa ushahidi wake. Mwanadiplomasia huyo Davis Holmes, ambaye ni mshauri wa kisiasa wa ubalozi wa Marekani nchini Ukraine, alisema kuwa Rais Trump anahusika kumshawishi rais wa Ukraine akubaliane na ombi lake la kutaka mpinzani wake wa kisiasa Joe Biden achunguzwe. Davis Holmes alisema kuanzia mwezi Machi mwaka elfu mbili na kumi na tisa, hali ya mambo ilianza kubadilika sana katika ubalozi wa Marekani nchini Ukraini, na mfano wa wazi kabisa ni katika vipaumbele vitatu ya masuala ya usalama, uchumi, haki pamoja na msaada wa kidemokrasia, kuisaidia Ukraini isididimizwa na sera ya Urusi mayor, Giuliani, ambavyo viligubikwa na utashi wa kisiasa kufuata ajenda ya kisiasa iliyokuwa ikipigiwa chepuo na meya wa New York Julian pamoja na ikulu ya Marekani of officials operating with a direct channel to the White House. Na hayo ndiyo yaliyojiri juma hili huko Marekani, mambo yakiendelea kutokota namna hiyo kisiasa na huko nchini Israeli, waziri mkuu wa nchi hiyo Benjamin Netanyahu juma hili aliapa kubaki madarakani baada ya kushtakiwa kwa ufisadi, udanganyifu na kupoteza imani kunakohusishwa na kesi tatu tofauti. Netanyahu alilaani mashtaka hayo dhidi yake, akiyaita ni majaribio ya kumpindua madarakani na kusisitiza kutoruhusu uongo ushinde. Msikilizaji, na hii ndiyo tamati ya makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Jina langu mimi naitwa Ruben Kakule Lukumbuka Ben Saleim. Hadi wakati mwingine, kwa mara nyingine, na kwaherini.