Asante. Hujambo msikilizaji hapo ulipo, ni matumaini yangu huna neno. Karibu katika makala mtazamo wako kwa iliyojiri wiki hii, tunakuletea habari kuu za dunia zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa RFI Kiswahili na miongoni ni pamoja na huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ambako watu kumi waliuawa katika shambulizi la waasi wanaosadikiwa kuwa ni ADF. Pia huko DRC, kiongozi wa zamani wa kundi la waasi huko mashariki mwa nchi hiyo Bosco Ntaganda Juma hili alihukumiwa miaka 30 jela na mahakama ya ICC. Viongozi nchini Sudan Kusini walikubaliana kuunda serikali ya pamoja baada ya siku mia moja. Wakati kiongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini Burundi, Agathon Rwasa, juma hili alidai serikali inapanga kumkamata naye rais wa Ufaransa Emmanuel Macron alisema jeshi la NATO halina nguvu. Hayo, msikilizaji, ni miongoni mwa mengi utakayoyasikia. Jina langu mimi naitwa Ruben Lukumbuka Ben Saleim, na kwa moyo mkunjufu na kusihi msikilizaji, andamana nami hadi tamati ya makala hayainiyojini wiki Swadakta rais wa Sudani Kusini Salvakir na kiongozi wa waasi Riek Machar juma hili walipewa siku nyingine mia moja ili waunde serikali ya pamoja baada ya kushindwa kumaliza tofauti zao, uamuzi ambao umekosolewa vikali na Marekani iliyosema taifa hilo linahitaji viongozi wapya. Maamuzi hayo msikilizaji, alifikiwa jijini Kampala wakati viongozi hawa walipokutana na rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Lukwago alitutumia ripoti ifuatayo. Kulingana na taarifa iliyotolewa baada ya mkutano huo, kuna haja ya muda zaidi wa kushughulikia kazi kadhaa muhimu kama mipango ya usalama pamoja na kuunda serikali mpya ya mpito. Salva Kir na Dr. Yak Masha wamekubaliana kuwa wadhamini waweke utaratibu kusimamia utekelezaji wa masuala makuu. Mkutano huo pia uliamua kwamba shirika la IGAD ishughulikie hali ya Dr. Yak Masha ambaye anaishi nje ya Sudani Kusini. Sasa hapa ni waziri wa uhusiano wa kimataifa Okelo Oriem ambaye alihudhuria mkutano huo. Ni muhimu sana kwa sababu uongozi wa, wa South Sudan was walikubali ati serikali itakuwepo tarehe kumi na mbili wa mwezi huu. Sasa inaonekana hawataweza kwa awatawezawa, hiyo nakuwambia ni muhimu sana kitu ambayo wamekubali watafuta. Dr. Tolit Atia ni mtafiti pia mchambuzi kwa masuala ya eneo la maziwa makuu. yakmachare akuna rais mzee na kuona Salva Kiir anaona mtu mmoja hataweza hata siku moja kukubali hizi soluso za Kampala. Sioni kama watu wanaweza wakafanya pamoja. karibu milioni moja na elfu kumi ya wananchi wa Sudani Kusini wamekimbilia nchini Uganda kwa sababu ya mizozo. thil Akuchogarang ni mmoja wa viongozi wao hawawajali wananchi wa sudani kusini ambao wanateseka kwa miaka mingi kama wakimbizi wanaendelea kupigania uongozi ni kitu mbaya sana tunawahimiza kuweka masilahi ya watu kama kipaumbele tumechoka na vita sudani kusini imekuwa chini ya mvutano wa kisiasa tangu mwaka elfu mbili kumi na tatu licha ya shida nyingi kuna matumaini kwamba pande zinazopingana zinaweza kushughulikia Lukwago, Kampala, RFI Kiswahili. Juma hili, mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC, ilimhukumu kifungo cha miaka 30 jela aliyekuwa kiongozi wa waasi mashariki mwa nchi ya DRC Bosco Ntaganda maarufu kama Tamineta baada ya kumkuta na hatia ya makosa ya uhalifu wa kivita na dhuluma dhidi ya binadamu. Mwandishi wetu Emmanuel Richard Makundi ana maelezo zaidi. Hukumu hii ambayo ilikuwa inasubiriwa kwa hamu na familia za wahanga walioathirika na vitendo vya Ntaganda inakuwa ni adhabu ya kwanza ya juu kuwahi kutolewa na mahakama hiyo. Ntaganda alikutwa na hatia mwezi Julai mwaka huu kwa makosa ya mauaji, utumwa wa ngono na kutumia watoto kama wanajeshi mashariki mwa nchi ya DRC kuanzia miaka elfu mbili Jaji kiongozi kwenye kesi hiyo Robert Flemer amesema makosa yaliyotekelezwa na Ntaganda yalikuwa ni ya kiwango cha juu, na kwamba wakati wakiandika hukumu yao walizingatia baadhi ya matendo ya kikatili yaliyotekelezwa na Ntaganda. Mr. Ntaganda, in the particular circumstances of this case, kwa kuzingatia yale yaliyojitokeza wakati wa kesi na kwa kuzingatia utoaji wa adhabu ya juu na kwa kuzingatia mamlaka ya kisheria yanayoelekeza adhabu ya juu kutokana na adhabu ya makosa mengine kufanana, adhabu ya juu unayopewa itakuwa kifungo cha miaka 30 jela. Mashirika ya kiraia kwenye jimbo la Ituri yamesema amepokea kwa mikono miwili hukumu hiyo, ingawa alitarajia kiongozi huyo kupewa adhabu ya kifungo cha maisha. Jean Bosco Lalo ni mwenyekiti wa mashirika ya kiraia kwenye jimbo la Ituri mashariki mwa DRC yake ya ya kuhukumu lakini, kwa sisi kama raia ya Ituri, hasa raia ya Kivu nzima au makongomani yote, tungependa kama hiyo hukumu ya ya sepe hii iweza kusaidia hata mabadiliko nchi ya Kongo ikuwe, lakini bado wakiona mabadiliko. Hata hivyo, hukumu hii inaonekana kuwagawa baadhi ya raia na wadadisi wa siasa za maziwa makuu, ambapo baadhi wanaona kesi ya Ntaganda ilichochewa kisiasa kwa kuwa wahusika wakuu bado wako nje. Rafael Bakemana ni mchambuzi wa siasa za maziwa makuu, anasema anaamini Bosco Ntaganda ameonewa katika kesi hii. Bila shaka, sijajizuia kusema hivyo kwa sababu sijawahi kusikia mwengine anafanyiwa hivyo. Uh, unajua hapa tulipo leo, tangu majeshi ya nchi sita zimekutana hapa, imekuwa kama ni kuamsha uh, siafu, alafu watu wote tulikuwa tunafikiri mambo yamebadilika, kumbe bado yako moto moto tena, na chuki zile zile zipo. Mtaganda amekuwa mshtakiwa wa kwanza kuhukumiwa kwa makosa ya utumwa wa ngono na amepewa siku 30 kukata rufaa dhidi ya hukumu aliyopewa. Jean Paul Ngahangondi ni mbunge wa bunge jimboni Kivu Kaskazini, hapa anatoa mtazamo wake akiwa mjini Goma, mashariki mwa DRC. Binafsi kwanza nimeweza kuridhika kipande kwa kusikia kama Bosco Taganda ameweza kuhukumiwa miaka makumi tatu ya kifungo kwa ajili ya maafa ambayo aliweza kufanya nchini TRC, zaidi sana huku Ituri. Mimi nilikuwa niko Bunia na niliona namna gani vita vya ukabila viliweza kumaliza watu. Mimi na hata rafiki walikuwa kabila wa, ya Walendu ambaye waliua mke wa ndugu yake mkubwa na watoto kwa macho yake, na kwangu ndiko aliweza kukimbilia hivi hiyo inaonesha ya kama hakika mtu anaweza kufanya makosa leo, lakini asiwaze mambo itamalizika; hivi siku moja ataweza kuadhibiwa. Ila anasema naridhika kwa, kwa, kwa kipande, kwa sababu Bosco Taganda alikuwa mwenye kutenda, kuna watu ambao waliweza kumtimizia kwa kumuingiza katika kikundi kama hiki kya, kya wahuni, walimsapoti, walimpa vifaa walimsaidia kisiasa. Hakukuwa yeye peke hivi. Sielewe kwa nini korti kuu ya kimataifa inaweza tu kushimamia kumshitumu Bosco Taganda bila kutafuta kujua wanani walikuwa nyuma ya Bosco Taganda, na kwa nini Bosco Taganda aliweza kuchukua silaha. So ningependelea korti kuu ya kimataifa isiachie hapo, ifuatilie wanani walikuwa nyuma ya Bosco Taganda. Wale wote walikuwa na msapoti tungelipenda kuona wanafika mbele ya mahakama. Mtazamo wake, Jean Paul Kambarengaha Ngondi, ni mwanaharakati wa haki za binadamu, lakini sasa mbunge wa bunge la jimbo la Kivu Kaskazini. Na hapo wametoa mtazamo wake akiwa mjini Goma, mashariki mwa DRC. Tukisalia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa juma hili, msikilizaji Watu kumi waliripotiwa kuuawa katika shambulio iliyotekelezwa na waasi wanaosadikiwa kuwa ADF mjini Kokola, wilayani Beni, mashariki mwa nchi hiyo. Shambulio ambalo lilifanyika wakati huu jeshi la serikali FRDC likiwa limeanza mapambano dhidi ya makundi ya waasi huko Kongo. Mwanahabari wetu wa Beni, Luhembwe Ericson, alitutumia ripoti ifuatayo. Baada ya shambulizi, mashirika ya kiraia yapendekeza jeshi kushambulia waasi wa ADF kwa sehemu tofauti. Noela Muliwavyo ni mratibu wa mashirika ya kiraia wilayani Beni. na waweze kuongeza askari Maimoya na Eringeti na hapo Mbau Santre kusudi waweze kukinga raia wakati adui anapoingia bila kujua ya raia, sio kwa kusema operesheni inaweza kubaki tu Mayangose, lakini wakielekea huko Kainama na Maimoya wataweza kushika adui hata na mkono. Mwanasiasa wa chama cha upinzani akikamitatu Bwana Boazi Mulenda asema, lakini tunashtuka kusikia kwamba mtugari imeunguzwa na watu tena wamechinjwa na wengine kubebwa porini. wa askari wetu uangalie namna gani wanaweza kutia sentiri kwa hiyo barabara kusudi adui asipate nafasi ya kupita na kukuja kukujaua tena population, wakati maaskari wameona adui ni ya mwana wamufate mpaka kwenye huyo adui ataenda kuishia. Kanali Jean-Baptiste Kumbungoma, afisa wa jeshi la Kongo, asema wepesi wa askari jeshi uliepusha vifo zaidi miongoni mwa raia wa kawaida, na adui anafuatiliwa katika. Watu kumi walouawa, nane waliteketezwa kwa kutumia jembe na mbili kwa risasi. Pia vitendo vya wizi wa angawira vilishuhudiwa katika mji wa Kokola Luembo. Erikson Beni RFI Kiswahili. Kwenye laini ya simu nami naungana na msikilizaji na huyu moja kwa moja kutoka huko DRC na ambaye anaanza kujitambulisha namna hii kabla, ndiyo, na ya kutoa mtazamo wake. Kwa majina naitwa Kasai Pilipili Igwe, niko mkaji ya Mashariki ya Kongo ndio. Na, Kasai Pilipili, ukiwa huko Mashariki mwa Kongo DRC, hivi karibuni jeshi la serikali ya FARDC lilitangaza kuanza operesheni kuyatimua makundi ya wapiganaji maeneo ya Kokola. Kuliripotiwa mauaji ya watu kumi. Nini mtazamo wako kuhusu hali hiyo? Mtazamo wangu ni ile ambayo wananchi walizidi kuongelea, wakasema kama wakati FRDC iliamua kusema inaanza mapambano na WADF, watu wakajiuliza, kwa nini ADF ni adui? kwa nini kumwaga ikiatapigwa ile itaacha tena nanajitayarisha kwa maana, na wakati alianza kupigwa, wakaaji wa mgini kando kando ya deni kando kando ya Butembo kama vile Kisalala na pali nyingine kule wangambo wa Kokola waliona adui akitoka mashariki kuelekea kusini. Maanake adui alisambua moto wa fardisili kuwa mwingi, alafu fardisili mpiga, haikuziba haikuzibama njia zake fasi anaweza akatorokea je? Yeah, raia walitoa taarifa hiyo kwa vyombo vya serikali na hawa wanajeshi. Ndiyo ndugu, inapita kama miezi tatu, wananchi walikuwa wakitoa taarifa, na wengine wananchi wanashakia, wanasema hata wakitoa taarifa hazifuatiliwi, na kuna namna, kuna wakati unatoa taarifa ni wao wanaitwa wanakupitisha kwenye statement eti usambe, alafu ndio tatizo, wananchi wanakuwa katika hali ya kutokutambua kama kuna nini. Naam, asante sana, huo ni mtazamo wake mm. Igwe Pilipili Pili Kasai akiwa huko mashariki mwa DRC. Asante sana kwa mtazamo wako huo, na mimi nashukuru ndugu na msikilizaji, kama ndio kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale, eh. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleime. Ikiwa ni miezi takriban mitano 5 imesalia kabla ya nchi ya Burundi kufanya uchaguzi wake mkuu, kiongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini humo cha CNL Agathon Rwasa amelalamikia kuhusu kile alichosema ni njama za serikali kutaka kukifuta chama chake. Rwasa amesema anazo taarifa kuwa idara za usalama nchini Burundi zinapanga kumzushia uwasi kwa njia ya kumtia mbaroni. Hata hivyo, Rwasa amesema hana nia yoyote ya kuingia msituni au kutoroka nchi yake taarifa tulizokuwa nazo ni kwamba kuna watu wanakutana wakipanga mikakati jinsi ya kuweza kufaulu kukifuta chama CNL na kuniweka mbaroni. Kuna watu miongoni mwa watawala wa mkoa wa Bujumbura, na baadhi ya viongozi wa vyama fulani vinavyoshirikiana na chama tawala na watu wa idara ya ujasusi na wengine kutoka idara ya polisi e, lengo ikiwa ni kugawa nani nyungo hizo watakapokwisha kuzigawa, wa, wa, wagawe pamoja na sare za, za kijeshi au za polisi na vifaa vya kijeshi na za, za, za polisi, alafu wafanye msako, na msako huo ubainishe watu wakiwa na hizo t-shirt ambazo wamepiga picha yangu na wamechapisha jina la chama na jina la wanachama wetu, na hivyo sasa wadai kwamba eti ni kikundi waasi ambacho kinaongozwa na mimi. Mimi siondoki, siendi popote, nipo na nitapambana hapa hapa. Taifa hili si la wenyewe, ni la Warundi wote, kila mmoja na haki zake. Msikilizaji, matamshi ya Agathon Rwasa ameyatoa wakati huu wafuasi wa chama chake wakiripotiwa kushambuliwa, kuuawa na hata ofisi zao kuchomwa moto na watu wasiofahamika. na huko nchini Kenya juma hili wanasiasa waliapa kuelekea mahakamani kupinga matokeo ya sensa yaliyotolewa wiki hii wakisema kuwa hayana ukweli na kwa kiasi kikubwa ya taathiri namna wakenya watakavyopata mgawanyo wa, wa rasilimali za nchi hiyo na pia namna watakavyopiga kura. Idadi ya Wakenya sasa imefika milioni 47.5 kwa mujibu wa matokeo ya sensa iliyofanyika miezi miwili iliyopita. Mwandishi wetu wa Nairobi, Carol Korir, alitutumia ripoti ifu fatayo. Wakenya wameshangazwa na ripoti iliyowasilishwa na mamlaka ya takwimu nchini kuwa Wakenya wameongezeka kwa asilimia mbili nukta mbili tu kwa miaka kumi iliyopita ikilinganishwa na asilimia mbili nukta tisa ya hapo nyuma. Hizo ripoti ni za uongo eh, mimi nimeikataa kabisa. Sisi ndio tunafaa kuwa tumefikisha watu milioni, lakini sio watu wa Muranga wanaume hapo wakiuza pombe na, <laughs> Ripoti hii haijafurahisha pia wanasiasa wengi, haswa kutoka maeneo ambapo Wakenya wameorodheshwa kupungua ikilinganishwa na sensa elfu mbili na tisa. Muthomi Njuki ni gavana wa jimbo la Tharakanithi ambapo kawaida huwa na usemi kwenye chaguzi zote, naye anaelekea mahakamani kulalamika. Ni wapi katika Afrika na mienendo yao ya, mafam, ya familia, utapata watoto ndio wako kidogo kuliko wazazi, haiwezekani. Seneta wa Nairobi Johnson Sakaja anayewakilisha mrengo tawala wa Jubilii na pia jimbo linaloorodheshwa kuwa na idadi kubwa ya watu naye anahisi matokeo hayo japo yana ishara kubwa katika siasa ya elfu mbili ishirini na mbili hayafai kuwagawanya wa Kenya kwa msingi wa makabila. Hizi e, takwimu kweli zitachangia sana siasa ambazo zinakuja, kwa sababu kama mvuvi anataka samaki lazima ende e, kuna samaki wengi. Tutaona wanasiasa wakianza kuzikagua kuona ni njia gani wataweza kupata wafuasi. Mtaalamu wa hisabati Daktari Julius Kunes aoni jipya katika matokeo hayo. Society ikiendelea kukua, unapata watu nio pengine wameelemika, wameanza maneno ya family planning, ama ile ile data pengine ilikuwa imetumika, pengine haikuwa. Matokeo hayo ya sensa sasa ina maana wanaotaka kugombea viti tofauti katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili sharti wa hesabu zingine kando na bashiri kuwa Wakenya wangefika milioni hamsini na mbili kufikia mwaka huu. Carol Korir, Nairobi RFI Kiswahili. Katika uga kima wa kimataifa kwa juma hili, msikilizaji, serikali ya Marekani ili utaarifu rasmi Umoja wa Mataifa juu ya mpango wake wa kujiondoa kwenye mkataba wa Paris kuhusu mabadiliko ya tabia nchi ambapo mataifa mbalimbali yalionesha kukerwa na hatua hiyo. Nchi ya Ufaransa ni miongoni mwa mataifa ambayo yalionyesha kusikitishwa na hatua hiyo ya Marekani ikidai kuwa hatua ya Marekani kujiondoa katika mkataba wa Paris itaathiri jitihada za kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi duniani kote. Dkt Elfuraha Laltaika ni mtaalamu wa mazingira na mhadhiri wa chuo kikuu cha Tumaini. Hapa anatoa mtazamo wake akiwa jijini ya Arusha nchini Tanzania. Kwa kweli hiyo inavunja moyo sana kwa nchi ndogo ambazo zinapata athari kubwa zaidi ya mabadiliko ya tabia nchi, na inavunja moyo kwa watu wenye nia njema, akiwemo mtangulizi wake. Lakini sio kwamba kujitoa kwa Marekani e, ni mwisho wa safari. Marekani imejitoa katika e, e, matamko mengi mengine makubwa e, ya kimataifa. Kwa hiyo ni kweli athari ni kubwa, lakini sio mwisho wa safari. Msikilizaji, taarifa hiyo rasmi ya Marekani inaanzisha mchakato wa mwaka mmoja kwa Marekani kujiondoa rasmi kwenye mkataba huo ambao unayaleta pamoja mataifa 188 duniani, duniani. Wakati huo Marekani ikijiandaa kwa uchaguzi wa mwaka 2020 Nchi ya Ufaransa na China zilitiliana saini mikataba kadhaa yenye thamani ya mabilioni ya euro, wakati huu umoja wa Ulaya ukilenga kuimarisha zaidi ushirikiano na utawala wa Beijing. Akiwa ziarani nchini China kwa juma hili, rais Macron alisema hatua hii ni mwanzo wa ushirikiano thabiti kati ya mataifa ya Ulaya na China, ambayo hivi karibuni imeingia kwenye mzozo wa kibiashara na Marekani. Macron alisema Sur... c'est le sujet de la coopération technologique. Kuna swala muhimu hapa ambalo linahusu ushirikiano wa kiteknolojia. Ni swala la msingi kabisa lakini itabidi kuwe na utaratibu maalum wa bara la Ulaya ili kupatikane na ushirikiano ulio wazi. Tutajitahidi kuhakikisha mambo yote yanakwenda sawa. Lakini kwangu mimi swala hili linakuja kwenye nafasi ya pili baada ya ile ajenda ya kiuchumi, inafuata ajenda ya kiteknolojia ambayo ni ufunguo hasa wa mahusiano yetu. Ni sauti yake Emmanuel Macron, rais wa Ufaransa, wakati wa ziara yake ya kikazi mjini Beijing nchini China msikilizaji, na hii ndiyo tamati ya makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Shukran za dhati kwa muda wako. Naitwa Ruben Kakule Lukumbuka, Ben Saleim. Hadi wakati mwingine, kwa mara nyingine, na kwaherini.