Hujambo msikilizaji hapo ulipo na karibu katika makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Ni furaha iliyoje, tunakutana kwa mara nyingine tena kukukumbusha habari kuu za dunia zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa RFI Kiswahili. Jina langu mimi naitwa Ruben Lukumbuka Ben Salim. Kwa kuanza kabisa, msikilizaji, huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa juma hili, raia mjini Goma katika jimbo la Kivu Kaskazini, na hali kadhalika viongozi wakuu wa serikali waliomboleza vifo vya watu zaidi ya 20 ambao walikufa kutokana na ajali ya ndege ndogo ya kampuni BZB ambayo ilianguka punde baada ya kupaa Jumapili iliyopita. Mwandishi wetu wa Goma, Chube Ngorombi Daniel, alitutumia ripoti ifuatayo. Viongozi hao wa serikali wamejulisha hayo baada ya mazungumzo yao, ambapo wamethibitisha pia ya kwamba kilichosababisha ajali hiyo hakijulikani hadi sasa na uchunguzi waendeshwa. Komunike ofisiel. Ne... tangazo la serikali jimbo la Kivu Kaskazini lilajulisha ulimwengu kwamba asubuhi Jumapili saa tatu jijini Goma kulijitokeza ajali la ndege watu ishirini na tisa ndio waliofariki, na hadi sasa uchunguzi waendeshwa Washuhuda wa ajali hiyo wamesema pia ya kwamba mtu mmoja aliokolewa katika ajali hiyo. George Rwagasa ni mshuhuda wa ajali hiyo. Ndani ya nyumba baba alikuwa ameshaenda kanisani, labuda njo mwenyewe deja apahama iko anaonekana me, wengine bado hatujachunguza tujue vizuri kama nyumba mlikuwa watu ngapi. Njo ilikuwa e, saa tatu ya asubuhi avyo ilikuwa anatoka mwa aroport internasionale ya Goma hapa. Hata hivyo raia jijini Goma wazungu mzungumzaji ajali hiyo. Lakini inchi yetu tunakosa inakufa nini na logo ama, tunaweza omba serikali yetu ihusike tusaidie kwa ajili ya hii ajali yenye imejitokeza. Itakumbuka kwamba mwaka huu ni dhaidi ya watu thelathini ndiyo washuhudiwa kufariki jijini Goma katika ajali barabarani na ajali za ndege. Chubengorombi, Goma, erefiki Kiswahili. Tukisalia nchini DRC kwa juma hili, wakazi wa mji wa Beni ni katika jimbo hilo hilo la Kivu Kaskazini, waliokuwa na hasira, waliandamana katika mji wa Beni na maeneo mengine kama vile Butembo. Wakazi wa Beni waliamua kuchoma moto ofisi ya meya baada ya watu kadhaa kuuawa, mauaji yanayohusishwa na, na kundi la waasi wa Uganda la ADF. Kutoka Beni, mwandishi wetu Erikson Luhembwe alitutumia ripoti ifuatayo. <coughs> Waandamanaji walikuwa wakibeba maiti ya wahanga wawili wa mauaji ya usiku wa Jumapili kuamkia Jumatatu kisha wakachoma jengo la ofisi ya mea. Henri Commissaire ni afisa wa ofisi ya mea. Polisi kashindwa, ikashindwa, kwani walikuwa wengi sana, na ndio wakaanza kutia moto kwa meri. Meri kawaka moto mpaka sasa, unaona gisi meri inalungula yote mea. Tuliweza kurekiperi vitu fulani kwa ofisi ya mea. Baadaye walielekea makao makuu ya Monusko na ile ya askari wa Malawi wakiandamana. Sa tunasema tunaandamana, polisi natupiga masasi, tunakufa, tunakosa. Adui iko wapi? Hatutaki Monusko juu ya inapenda igabule inji hasa. Sie Wakongomani hatutaki M23, vashakia imwanga pa mpuri. Vanasema nini? ni ADF nalu, vanasema vanenda rima, sasa vanafatisha mabunduki sasa, leo njo viko natuchinja. zaidi ya kumi walijeruhiwa. Askari mmoja wa Monusco, tano wa jeshi la Congo na waandamanaji tano kufariki dunia kwa risasi mbele ya makao makuu ya Monusco. Uchunguzi unafanyika ili ifahamike mazingira halisi ya vifo asema uh, Kanali Kumbu Ngoma, afisa wa jeshi la Congo. Katika mauaji mapya nusura mmoja aeleza, Francois Kima maramaasaval vengine Masas, batu, walikufa na kulumia ovyo. Hadi majira ya mchana jumatatu hii mlio wa risasi ulikuwa bado ukisikika kandokando na makao kuu ya Monusco sehemu za Boikene. Ericson Luembwe, Beni, RFI Kiswahili. <coughs> <coughs> Nilimtafuta gavana wa jimbo hilo la Kivu Kaskazini, Carly Nzanzu Kasivita, na kwanza nilimuuliza hali ya usalama inaendeleaje katika eneo hilo, naye aliniambia hali sio nzuri kabisa. Kuna maandamano ambayo imefanya karibu siku tano na leo kulikuwa vijana wa Beni wa ndugu wa, wa mama ambao wali rudia barabarani kupinga hiyo mauaji ambayo ilikuwa jana usiku. Na hasa hasa wanapenda wa one MONUSCO imetoka hapo Beni. Ndio hiyo mambo mbili wanaweka kwa kwa revendication yao. Na kwa mtazamo wako, unadhani ni kwa nini hasa mauaji haya yamekuwa yarejea namna hii? Je, tutasema kwamba FRDC wameshindwa operesheni zao? Kauliza Beni, hata sasa hivi raia wa Beni wanaenda kumsapoti kila siku jeshi la Kongo na wanataka hiyo eh, mauaji iweze kukoma. Wanasapoti jeshi ili waweze kupiga hiyo ngome za ADF, lakini hiyo adui amewahi kuikala huko siku za mingi na amejua nini ambayo inaweza kutenganisha uh, raia na jeshi na ndiyo maana anafika kwa mji anaua bila kusema, akishaua anarudi porini. Unajua Beni tunajungurukwa sana na, na pori. Wa gavana Karli Kasivita, hivi karibuni umekuwa huko Beni, mbinu gani umechukua katika kuhakikisha kwa kwamba adui huyo anatokomezwa? Eh, unajua mimi siyo jeshi lakini eh, kazi yangu ni kuhakikisha kama jeshi letu zimefanya kazi kawaida na imeendelea ku, ku, kupiga huyo adui, na kwa kweli tumezungumza hata siku mingi na raia ya Beni kuwaonyesha kama huyo ADF nalu angali na uwezo wa kufanya madhara, na inaomba tusipoteze imani na tusifanye vitu ambavyo vitaacha anakuwa na nguvu tena. Mm -hmm. Unajua kama sasa hivi Beni kumekuwa vurugu, adui anaendelea kufanya mbinu zingine za kupengenya kwa mji. Mm -hmm. na, na nyinyi kama viongozi wakuu wa serikali ya DRC mnazungumziaje mchango wa MONUSCO katika kufanikisha FRDC kulitokomeza kundi hili la ADF? Si mimi nimekuwa Beni, nimezungumza na jeshi Nikawauliza, nini mnalitaka kwa kwa MONUSCO? Wakasema kuna kazi moja moja ambazo wanafanya, hiyo ya kufanya vita sawa, transport ya ya wagonjwa na vingine ambavyo wanafanya pamoja, lakini hiyo ya kusema eh, MONUSCO iende yote iende ni mambo mengine. Menataka sisi tujue, tujue kama raia tunataka MONUSCO ya kusaidia vizuri ili eh, jeshi letu liweze ku kuhakikisha kama tumemaliza hiyo hiyo adui kwa area ya Beni. Kutaka Monusco iende ni neno lingine. Hapa utakuwa unamaanisha nini, mheshimiwa? Nataka kuhakikisha kama nimezungumza na Munisko hapo Beni, nimezungumza hata na serikali yetu jeshi letu, hiyo tunaita FIB, hiyo brigadia ya, ya ya yenye ilitusaidia hapa kupiga M23 inajiandaa na imeweka mipango mikubwa kuendelea kusaidia jeshi. Karli Kasivita, gavana wa jimbo la Kivu Kaskazini. Asante sana, asanteni. Katika hatua nyingine, milio ya risasi iliendelea kusikika nje ya kambi mbili za jeshi la kulinda amani la Umoja wa Mataifa MONUSCO baada ya wananchi wa Beni kuandamana mbele ya kambi hizo kulishutumu jeshi hilo kwa kushindwa kuwalinda na kuzuia mauaji dhidi ya raia. Katika mahojiano na redio ya Umoja wa Mataifa Okapi, Francois Grignon, kamanda wa kikosi cha Umoja wa Mataifa ambacho kinahusika na operesheni za kijeshi, alisema hasira ya waandamanaji inaeleweka, lakini hawakushirikishwa katika operesheni dhidi ya makundi ya kigaidi kama ADF. MONUSKO uh, sport... haijazembea. MONUSKO inapiga doria mchana kama vile usiku. Vikosi vyote vinajitahidi kufanya kazi na viongozi wakuu wa serikali kuzuia mashambulizi hayo. Na hapo hatujasema kwamba mfumo huo hauwezi kushindwa. Tunahitaji ushirikiano wa raia na vyombo vya usalama ili kuwalinda raia, na ni kazi ambayo hatuwezi kuifanya peke yetu. Tunaelewa hasira mlizo nazo, kuishambulia MONUSCO kwamba inawajibika na maafa haya haikubaliki. Kufuatia hali hiyo, rais Felix Tshisekedi Chilombo wa DRC aliitisha mkutano wa dharura ambapo azimio moja muhimu la kufanyika kwa operesheni za pamoja kati ya FARDC, jeshi la Kongo, na MONUSCO lilichukuliwa ambapo makao makuu ya jeshi la nchi hiyo pia yatahamishwa kwenye mji huo wa Beni, kama alivyothibitisha Emengoi Muke, na naibu waziri mkuu ahusikaye na maswala ya ndani ya usalama wa taifa hilo. Kwa upande wake, mkuu wa MONUSCO Bileila Zerugwi aliwataka wananchi kutokubali kushawishika na watu wenye nia mbaya dhidi ya MONUSCO. Akizungumza na RFI Kiswahili kwa juma hili mwenyekiti wa mashirika ya kiraia huko Kivu Kusini, Jean Chrysostome Kijana, yeye alisema kuwa ipo haja kwa dunia kutumia nguvu sawia na mbinu zinazotumiwa dhidi ya wanajihadi kwenye mataifa ya Sahel na kaongeza kuwa itabidi kuwe na operesheni kama Artemis iliyofanyika huko Bunia mwaka 2003 2005 ambapo wanajeshi wa Ufaransa waliyatokomeza makundi ya uwasi katika jimbo la Ituri wakati huo na msikilizaji, kama ndiyo kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleime. Ripoti ya jopo kazi la maridhiano nchini Kenya, maarufu kama BBI, ilizinduliwa kwa umma juma hili kutoa nafasi kwa Wakenya kuisoma baadaye kutoa maoni yao katika mchakato ambao unaelezwa huenda ukawa suluhu ya mzozo wa kisiasa nchini humo ambao umekuwa ukishuhudiwa kila baada ya uchaguzi mkuu. Mwandishi wetu wa Nairobi, Carol Korir, alitumia ripoti ifuatayo. Rais Uhuru Kenyatta naye akachukua usukani kuhimiza uhuru katika siasa za Kenya na ushikamano. Twende tusome, tujadiliane kati yetu mwezi huu ambapo tunaelekea sikukuu, tutafute nafasi, labda mwanzo wa mwaka uh, mpya, tuje tukae tuone hiyo maoni. Let it not be, niliambiwa na Uhuru. Kiongozi wa upinzani Raila Odinga pia akajitenga na siasa na kutetea ripoti hii kuwa matakwa yake yalikuwa kwa ajili ya mustakabali bora ya Wakenya wabunge ambayo wataangalia tu yao yao yao. Waziri wa mashauriano ya kigeni Tanzania Palamagamba Kabudi kwa niaba ya Rais John Magufuli kasisitiza umuhimu wa ripoti hiyo kwa jumuiya nzima ya Afrika Mashariki. Rais Magufuli anawapongeza Wakenya kwa kuondoa uhasama na kuleta tabasamu, kwa kuondoa hofu na wasiwasi na kujenga matumaini, matumaini mapya. Steve Musili wakili na mchambuzi wa kisiasa anasema mhusika kuu katika ripoti hii ni bunge la Kenya. Hii ni ya bunge peke yake, watakuja na bil, alafu kama majority watapitisha. Swala kuu kwenye ripoti hii la kurejea kwa waziri mkuu linaonekana kuibua hisia kali, na hafla hiyo nusura kugeuka mkutano wa kisiasa kati ya mirengo miwili hasimu ya tangatanga tanga na kieleweke. Kwa hiyo, Wakenya wakiendelea kudurusu kurasa hizo za ripoti swali ibuka ni je, ripoti hii ya kuunganisha au kutenganisha? Carol Korir, Nairobi, RFI Kiswahili. Tukisalia nchini Kenya kwa juma hili, zaidi ya watu 30 walipoteza maisha baada ya maporomoko ya udongo katika kaunti ya Pokot magharibi nchini humo kutokana na mvua kubwa ilionyesha na hivyo kusababisha mafuriko makubwa katika kaunti hiyo ya Pokot. Gavana wa kaunti hiyo John Lunyangapuo alisema mama na watoto wake watatu walipatikana wamefunikwa na udongo, na kaongeza kuwa serikali ya Kenya iliendelea kujaribu kuwasaidia walioathirika na janga hilo. Fred Matiang'i ni waziri wa mambo ya ndani wa Kenya. Serikali kuu inadhamiria kutatua changamoto zote za watu wa Pokoti magharibi katika kipindi hiki kigumu. Nawahakikishia gavana na viongozi wa Pokoti magharibi kuwa tunawaunga mkono. Tumetuma chakula licha ya kufahamu kuwa barabara hazipitiki, lakini tunajitahidi iwezekanavyo, ikiwa ni pamoja na kuwapelekea blanketi ambazo huenda zikachelewa kufika, lakini tutaendelea kuwasaidia. Juma hili Umoja wa Mataifa ulisema kwamba mwanamke mmoja kati ya watatu anapitia ukatili wa kijinsia kote duniani, visa vinavyotekelezwa na waume zao. Hii ni takwimu iliyotolewa wakati dunia ikiadhimisha siku ya kupinga ukatili dhidi ya wanawake, swala ambalo pia linashuhudiwa barani Afrika. RFI. Rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni wiki ijayo anatarajiwa kuongoza matembezi ya kuhamasisha wananchi wa taifa lake kuhusu athari za ufisadi. Akizungumza jijini Kampala, rais Museveni alisema ufisadi unazidi kuiathiri nchi hiyo. Initially it was civil servants who were corrupt. Zamani ya watumishi wa umma ndio waliokuwa wafisadi, lakini miaka ya hivi karibuni wanasiasa wameungana nao na hawa wawekezaji wanaogopa sana suala hili sasa. Raia wa kawaida nao wanaamini kwamba hawawezi kupata huduma, uh, ni lazima watoe hongo na wasipofanya hivyo, shida zao hazitatatuliwa. Hata hivyo, wakosoaji wake wanasema matembezi hayo hayatasaidia, kwa kile wanachosema serikali haina mpango madhubuti wa kupambana na janga hilo. Juma hili wanajeshi kumi na watatu wa Ufaransa walipoteza maisha nchini Mali baada ya helikopta mbili kugongana angani wakati walipokuwa wakishambulia makundi yenye silaha kaskazini mwa nchi hiyo. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron Alithibitisha habari hiyo ya vifo vya wanajeshi hao kwa masikitiko makubwa, akisema kuwa wanajeshi kumi na watatu wa nchi yake wameaga dunia Jumatatu wiki hii baada ya ajali ya helikopta, lakini akapongeza juhudi na kujitolea kwa wanajeshi wa kikosi cha Ufaransa katika ushirikiano na wanajeshi wa Mali. Francois Lecointre ni kamanda mkuu wa kikosi cha jeshi la ardhini cha Ufaransa katika operesheni Barkane nchini Mali par Ni operesheni ngumu sana kwa sababu inafanyika kukiwa giza kuu. Ni ajali imetokea wakati wanajeshi wetu walipokuwa katika kuchunguza eneo linalokaliwa na magaidi, hivyo helikopta zinazotumiwa zinawatafuta maadui wanakojificha ardhini. Makomando wa parachuti walioko ardhini ndio walisikia sauti kama mlipuko majira ya sa saa kumi na mbili na nusu za jioni, wakafikiri kwamba mlipuko huo ulitokana na kugonga kwa ndege zilizokuwa zimepaa angani. Kwa upande wake, rais wa Mali Ibrahim Bubakar Keita pamoja na kusikitikia vifo hivyo, wanazoendeleza katika kuwasaka magaidi nchini mwake kwenye jimbo la Liptako katika mpaka wa Burkina Faso na Niger. Aujourd'hui encore, nous devons à déplorer la mort de 13... Leo kwa mara nyingine tena tunasikitika vifo vya wanajeshi vijana wa Ufaransa ambao wamekuja katika maeneo ya Sahel kutetea amani inayotuhusu sisi wote kuishi pamoja katika hali ya amani na salama na kuvumiliana. Mali inafahamu na kutambua kazi yao. Mali inatambua utashi wa nchi hiyo katika kupambana na Ugaidi, na pia kuinua sera ya maendeleo na demokrasia. Tunaungana pamoja na Ufaransa, pamoja na familia za vijana hawa walioaga dunia. Miili ya wanajeshi hao kumi na watatu wa Ufaransa itaagwa mwanzoni mwa juma lijalo. Juma hili jaji nchini Marekani aliamuru kuwa wafanyakazi wa ikulu ya Marekani wanaweza kutoa ushahidi mbele ya wabunge katika mchakato wa kumwondoa madarakani rais wa nchi hiyo. Hatua hii inaondoa madai kuwa Rais Trump ana kinga ya kisiasa ya kutohojiwa na kamati hiyo ya bunge. Mubelwa Bandio ni mchambuzi wa siasa za Marekani na hapa anaotoa mtazamo wake akiwa jijini Washington DC. Kama watatakiwa na bunge, baraza la wakilishi kwenda kutoa ushahidi katika um, Hizi, uh, hizi hizi harakati zinazoendelea hivi sasa, basi watalazimika kufanya hivi. Kwa hiyo kinachoonyesha ni kwamba wale ambao Rais Trump hawakutaka waende sasa watalazimika kwenda, uh, mpaka hivi sasa. Lakini pia niseme kwamba Rais Trump kupitia wizara yake ya, ya sheria tayari wamekata rufaa, na hatujua hiyo rufaa itakwenda mpaka mpaka muda gani, lakini wamekata rufaa uh, kwa kuhakikisha kwamba wanajaribu kupinga hili na kulichelewesha kadri watakavyoweza ili kuhakikisha kwamba wale watu hawaendi wa. Kwa hiyo swali la msingi ni kwamba hii ina maana gani? Ina maana kwamba sasa Trump yuko katika hatari zaidi ya taarifa kueleweka kuliko ambavyo Kata, na msikilizaji. Hata hivyo, wizara ya sheria ilisema itakata rufaa kupinga uamuzi huo. Utakumbuka hivi karibuni wabunge huko Marekani walisema wanachunguza iwapo Trump aliishinikiza Ukraine kumchunguza aliyekuwa makamu wa zamani wa rais Joe Biden kwa madai ya ufisadi. Msikilizaji, na hii ndiyo tamati ya makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Jina langu mimi naitwa Ruben Kakule Lukumbuka Ben Saleim. Hadi wakati mwingine, kwa mara nyingine, na kwaherini radio.