Asante msikilizaji, hujambo hapo ulipo? Ni furaha iliyoje kuwa nawe kwa mara nyingine tena katika makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Tunakukumbusha habari kuu za dunia zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa RFI Kiswahili. Ninayokaribisha naitwa Ruben Lukumbuka Ben Saleim. Tuanzie huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Msikilizaji, vijana wa chama kilicho madarakani cha UDPS nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo walianza kuondoa na kuyachoma moto mabango ya rais wa zamani Joseph Kabila Kabange, hatua ambayo iliwakasirisha wafuasi wa Joseph Kabila na kusema nao pia wataharibu mabango ya rais Felix Chisekedi. Mwandishi wetu wa Kinshasa Fredi Tendilonge alitutumia ripoti ifuatayo. Ni kwa ujasiri kuu, vijana wawili walifanyikiwa kupanda ubao mkubwa ambao ulikuwa umetiwa picha ya rais mustafu Joseph Kabila mbele ya chumba cha bunge. Hapa ni kwenye chumba cha bunge raia wamesema hawataki kuona picha ya mtu ambaye alifanya miaka 18 madarakani. Nimepitisha hiyo miaka kwa muhula wa Kabila, mtoto wangu a wa kusoma bure leo. Angalia Felix, kwa hatari yote ya kuweza hata kuanguka, vijana hawa waliondoa bango ambako pia kulikuwa kukiandikwa kabila forever, yani kabila milele kwa lugha la Kiingereza mbele ya kuupasua na kuuwasha moto kwenye eneo za umma kama vile Limete, Kitambo, Victoire na Kin Maziere. Mabango makubwa yalirushwa na kupasuliwa, polisi haiingilii kati jambo hii. Mvutano wa kupasua picha kati ya wa wafuasi wa UDPS na PPRD yameendelea jimboni Kolwezi. Wafuasi wa PPRD walichoma moto pia picha za rais Chisekedi. Upande wa PPRD wamekemea vitendo hivyo. Ferdinand Kambere ni naibu katibu wa PPRD wakati wanasema etat de droit, hii si kusema kila watu wajitawale kiovyo bila kuheshimu sheria. Lakini tunakuwa tukiona watu wanakuwa na mnavunja picha, wanapigana, au walunguze au wavalishe mwanasiasa fulani sura ya mbuzi, wanakuwa wakikiuka sheria zetu. Chama cha rais wa zamani kilitangaza mkutano mkuu mwezi wa Disemba, lakini jiji la Kinshasa haijawahi kuwa ngome ya kabila kwa uchaguzi wa uraisi uliopita mgombea wa FCC alikuwa akikataliwa kabisa na raia. Fredy Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili, Rf. Mataifa jirani ya Uganda na DRC yalikubaliana kushirikiana katika mikataba kadhaa ya maendeleo na usalama baada ya kumalizika kwa mkutano wa kwanza wa kibiashara pia uwekezaji kati ya Rais Yoweri Kaguta Museveni na Felix Chisekedi Chilombo wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mengi zaidi na mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Lukwago. Kati ya maamuzi makuu ni ujenzi wa barabara kuunganisha nchi zote mbili kwa muda wa miaka mbili ijayo. Rais Yoweri Museveni alieleza muhimu wa miradi. Barabara itakuwa ile ya kupitia Gobi kwenda Bunya, kunagana hadi Ruchuru na kufika Goma. Hii itasaidia kukuza biashara na usalama. Unahitaji barabara nzuri ili jeshi liweze kusonga mbele amani na usalama haswa katika mashariki ya DRC pia ilijadiliwa. Tina Salama ni naibu msemaji wa Rais Chisekedi wamesema kwamba wataomba nchi zingine zenye tunachangia borders wajiunge nasi ili kupiganisha hiyo makundi. Mgorogoro kati ya Uganda na Rwanda kuhusu mpaka pia ulijadiliwa. Hapa tena ni Tina Salama na maelezo zaidi. President Chisekedi amekuwa kama mediator katikati ya bwana Seveni, na bwana Paul Kagame, lakini hiyo mambo haikusemeka kwa watu wote, lakini president Tshisekedi ataendelea juu tuweze kuendelea mbele sisi wote pamoja. Rais Museveni pia alithibitisha kuunga mkono kwa ombi la DRC kujiunga na jumuiya ya afrika Mashariki. Naibu waziri wa Uganda anayesimamia masuala ya afrika mashariki Julius Maganda anazungumza juu ya swala hili. Watu yetu watakuwa wanafanya business vizuri, tutakuwa tunajaribu kutengeleza mzuri kama wa refugees wote wanawezi rudi kwa nchi yao. Wafanyabiashara kutoka DRC na Uganda pia wamejadili jinsi ya kukuza biashara. Tunajua kama ni forum ya mzuri wachuruzi wa Uganda na wachuruzi wa Kongo kuangalia namuna kuendelesha biashara na ile biashara viendeleshe manchi yote mbili, imetufungua ch chapter mpya kujua maelekezo ya kufanya biashara kwa nchi jirani. Hivi sasa DRC ina watu zaidi ya milioni 80 na Uganda ina idadi ya watu milioni 40 mbili inatarajiwa kuwa idadi hii ya watu inaweza kutoa soko nzuri na kukuza maendeleo na amani. Kenneth Lukwago, Kampala, Arafai Kiswahili. Asante sana Kenneth na msikilizaji, baada ya ziara yake nchini Uganda, Rais Felix Tshisekedi wa DRC alikwenda jijini Paris, ambako alikutana na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron, lakini pia alishiriki mkutano wa amani kama ulivyoandaliwa na serikali ya Ufaransa jijini Paris. Kabla ya kupokelewa na mwenyeji wake Emmanuel Macron huko Ufaransa, Rais Felix Chisekedi alikutana na Wakongomani, ambapo alitumia fursa hiyo kuwaambia kuhusu sababu ya ziara zake nje ya nchi. Kongo inabidi ibadilike, sababu munayo nchi nzuri, nchi yenye nguvu nchi inayokuwa na umuhimu wake barani Afrika na duniani. Nami ninawaapia kwamba mwishoni mwa muhula wangu mtaiona Kongo mpya. Kuona kwa, kwa nini huwa ninacheka mara nyingi huwa ninacheka ninapowasikia watu wakibishana kuhusu safari inazozifanya ndugu wananchi. Laiti mungalijua, mara ngapi nami nilitamani kubaki nyumbani kwangu pembeni ya mke wangu na watoto wangu. Safari hizi kusema kweli ni majaribu, sababu kila niendako, kila mtu anataka kusikia habari kuhusu Kongo. Na moja kwa moja kutoka jijini Lille huko pa Ufaransa, nami naungana na msikilizaji wetu Guillaume Bisimwa. Na Guillaume, jambo tuambie wananchi wa DRC waishiwo huko Ufaransa walizungumzieje ziara hii ya rais Felix Chisekedi huko Ufaransa. Karibu. E, jambo bwana Hiben, asante sana kwa RFI. E, na gisi ulisema kweli, rais Felix Chisekedi alikuwa hapa e, Ufaransa na alikuwa na wengine wa uprezidenti, na gisi pia alipokelewa na Emmanuel Macron, prezidenti wa Ufaransa na ilikuwa vizuri hiyo mkutano wao wawili wakongomani wengi ya kwanza. Kuna wengi wanafurahi kuona kama president ana nia ya kubadilisha nchi, wanangoja hiyo yote nasemewa inasemewa ikuwe realite ionekane kweli itekelezwe, e, watu waione waite waseme kama kongo inabadilika. Na kuna wengine kama vile ndani ya demokrasia yote ya nchi nyingi ya nchi nyingi, mm. wenye hawafurahi hawa lakini kwangu mimi ya lazima ni iyo upatano, ni iyo urafiki wa, wa nchi mbili. Ndio nilimsikia hata rais Emmanuel Macron akisema kwamba anakubali mwaliko uliotolewa kwake na rais Felix Tshisekedi na kwamba atakuja a, huko Kongo mwezi Juni mwaka ujao. A, pengine hili pia limepokelewaje? Kwangu mimi nawaza kama ni ya lazima, inaonesha kweli urafiki, inaonesha Kooperasyon gisi walisema, mm, urafiki wenye wanasaidiana wa ndani ya magumu na kama ndani ya furaha tumika pamoja kutembeleana na nikiwaza kama ni lazima sana na itatuma mainchi zinatumika ndani eh, ya usalama ndani ya kulture ya kila mtu mm. Nam ni kushukuru sana uh, Guillaume Bissimwa. Nikumbushe kuwa we ni msikilizaji wetu huko Ufaransa na umekuwa ukizungumza nasi moja kwa moja kutoka mji wa Lille. Asante sana kwa mtazamo wako, asante sana bwana Ribe na asante kuya kwa kwa RFI. Tukiwa bado nchini DRC kwa juma hili, chanjo ya Johnson and Johnson ilithibitishwa kuanzishwa jijini Goma, jimboni Kivu Kaskazini, kwa lengo la kupambana na maambukizi ya virusi hatari vya Ebola nchini Congo DRC. Mwandishi wetu wa Goma Chube Ngorombi Daniel alitutumia taarifa ifuatayo. Chanjo hiyo ya Ebola imianzishwa jijini Goma bila tatizo. Munihire muhii wa Joseph ni mumoja wa waliopewa chanjo hiyo ya Johnson Johnson. Antuka hakuna kitu cha kusumbua, mambo yote iko ikosawa. Uko nakuta bale abatu ongoza, anakuonyesha unapita apa apre, na kidogo ule na anakutosha ana kubyba kumutu mwengine, paka wakatutafika banakutia vakse, kisha banakuleta mu haina panda na baonekaahakutakwa huko raia wengine wamehofia kupewa chanjo hiyo ya ebola. Vakse hii ya ebola ni ya muzuri me wengine, viko na kia, wanatuambia ijua ile maifo za pembeni gizi ni ya mubaya, njo taachana mie sipate ile vakse manake wanatupatia ile mufano ya kusema seme gizi wametepa mukartie yetu watatutupia njo ile hewa siesikamatele vakse ya ebola juni na jua ile vakse tama njo nezileta magonjwa ya ebola. Kwa hayo madaktari wasiyokuwa na mipaka wamesema kwamba chanjo hiyo ya johnson johnson haina athari yoyote. Veronique Urbaniak ni mmoja wa viongozi wa madaktari hao wasiokuwa na mipaka jimboni Kivu Kaskazini urdi nhii leo tumefungua milango kwenye vituo a viwili a viziki, hicho cha viziki, majengo na kahembe zi, viziki, ili raia wa Goma wapewe chanjo juma, juma lijalo vitakuwa vituo, vituo wiziki, sita na kuendelea chimboni. Wakati hayo yakiripotiwa vifo vya watu walioambukizwa virusi vya Ebola vyaendelea kupungua siku baada ya siku, mashariki mwa Kongo DRC. chube ngorombi Goma, RFI Kiswahili. Na msikilizaji, kama ndiyo kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Salim. Mkutano kuhusu idadi ya watu na maendeleo duniani ambao ulifanyika jijini Nairobi, ulitamatika huku ukiwa na maazimio mbalimbali yakikubaliwa mbali ikiwa ni pamoja na namna ya kuzuia mimba za utotoni lakini pia namna ya kupanga uzazi. Mwandishi wetu wa Nairobi Carol Corir alihudhuria mkutano huo na hii hapa ripoti yake. Mkutano huu ulikumbwa na changamoto si haba, wabunge wa Kenya wakigoma kutoa ushirika wa kuwa wenyeji wa ICBD vilevile viongozi vile vile wa dini. Hili jumba hata tusifikirie kamwe kuleta watu ambao nia yao na madhumuni yao kuweza kujaribu kuzungumza mambo ambayo kwamba ni ya kipuuzi. Zaidi, mkutano huu unapokamilika, masikitiko ni kuwa malengo makuu ya kongamano hilo yangali kuafikiwa japo ya nusu. Daktari Josephine Kabae ni mkurugenzi wa baraza la idadi ya watu nchini, anaorodhesha mimba za mapema ya kwanza. Uh, visa vya mimba za mapema vimekuwa vikiongezeka mno, wasichana wa umri kati ya kumi na kumi na tisa wanazaa mno, inamaanisha kuna shida kuwapa habari muhimu na huduma za upangaji uzazi. Dimamo sawia na wabunge kutoka Umoja wa Yuropa. Mili ya wanawake hapa imelengwa na wanaopinga haki za uzazi. Tuna madaktari ambao ni vizuizi kwa haki ya kuavya mimba kwa msingi wa afya ya mama na mtoto, japo sheria zipo. Kuna asilimia tisini ya madaktari kama hao. Pili, kuna makundi yanayoshurutisha kubatilisha sheria hizo, kuwatumia wabunge. Vijana nao wameelezea wanatamani kusoma maswala ya elimu kutoka shule ili hali hawapati haya mambo. Kwa hivyo shule pia zinafaa kuweza kuongeza kupitisha ujumbe kuhusiana na elimu ya jinsia, na kina mama pia wanahisi kuwa wana haki kuhusu uzazi. Kwa hiyo pengo kubwa la uhitaji wa njia za kupanga uzazi ulivyobainiwa kwenye kongamano hili sharti kujazwa, ni haki kupanga uzazi. Lakini sasa utaona kwa sababu ya dhulma tofauti tamaduni, saa ingine mbinu za kuzuia uzazi nyingi zinaekwa kwa mwanamke na kuna teknolojia najua sasa hivi ya tembe tofauti, wanaume wanaweza meza pia wao a, kusaidia katika kuninio ili mzigo wa mambo mengi katika jamii usiwe wa mwanamke peke yake. Japo waandalizi wa, wa kongamano hilo wanasisitiza malengo hayo si ya kusubiri tena, mambo kubadilika ni swala la kusubiriwa. Carol Korir, Nairobi RFI Kiswahili. Polisi katika wilaya ya Rukiga nchini Rwanda juma hili walisema wanachunguza kesi ya madai ya kupigwa risasi hadi kuuawa kwa wafanyabiashara wawili wa Uganda wanaodaiwa kusafirisha tumbaku kinyume cha sheria nchini humo. Shirika la chakula duniani FAO lilitoa wito kwa wakulima barani Afrika kukumbatia kilimo hai ili kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi, kwa kile linachosema kuendelea kutumia mbolea za kemikali kunachangia ukosefu wa chakula katika nchi zinazoendelea. Mwandishi wetu Stephen Mumbi alituandalia ripoti ifuatayo. Akizungumza jijini Dar es Salaam, mwakilishi mkazi wa FAO nchini Tanzania Fredi Kafero amesema kilimo hai kinaongeza tija kwa mkulima aina mbali ya kuwawezesha wakulima kuhimili changamoto mbalimbali mbali, ikiwemo mabadiliko ya tabianchi, pia ni rafiki kwa mazingira kwa kuzingatia utegemezi wa viumbe vyote, yani mimea wanyama binadamu na mazingira yao. Kafero ameongeza kuwa kilimo hai kimesaidia kuimarisha usalama na uhakika wa chakula pamoja na kuhimili mabadiliko ya tabia nchi na uhifadhi wa mazingira nchini Tanzania. Ubalozi wa Ufaransa umewasaidia wakulima wadogo elfu sita katika mradi wa utunzaji wa ekolojia na uhifadhi wa mazingira mkoani Mtwara. Frederik Clavier, balozi wa Ufaransa nchini Tanzania, anasema kilimo cha kemikali kina athari kubwa kwa dunia. Mfumo wa kilimo cha kemikali kimesababisha upotevu wa miti, ukosefu wa maji, upotevu wa viumbe hai, uharibifu wa ardhi na uzalishaji wa hewa ya ukaa, na hii ni dunia nzima. Kilimo hiki kina manufaa gani kwa wakulima? Konstantina Kitanda ni mshauri wa mawasiliano kutoka shirika la kuendeleza kilimo hai nchini humo. Mkulima huyu hakika atatengeneza maisha yake vizuri, lakini anaacha faida katika mazingira. Kwa maana mazingira atakuwa ameyatunza, ardhi itakuwa imehifadhi maji maji, maji yatakayobaki chini ya ardhi yatakuwa salama, maanake sumu tunazoweka kwenye mazao tukiamini kwamba tunaua wadudu, haziishi kwenye mazao, zinakwenda mbali, zinaharibu ardhi, zinachafua vyanzo vya maji. Novemba 27 na 28 mwaka huu utafanyika mkutano wa kitaifa nchini humo kuangazia namna ya kuongeza matumizi ya mifumo ya ekolojia katika kuongeza uzalishaji na ubora wa bidhaa za kilimo kwa usalama wa chakula, kutokomeza umasikini, kuongeza uchumi na kuhimili mabadiliko ya tabia nchi, ili kuwa na kilimo endelevu. Katika uga wa kimataifa msikilizaji, rais wa Bolivia Evo Morales alitangaza kujiuzulu kufuatia maandamano ambayo yamekuwa yakifanyika tangu kumalizika kwa uchaguzi mkuu mwezi uliopita. Mwandishi wetu Victor Melkisedek Abuso ametuandalia taarifa ifuatayo. Waziri wa mambo ya nje wa Mexico, Marcelo Ebrard, amethibitisha kuwa Morales ameondoka nchini Bolivia kwa kuabiri ndege ya serikali yake. Kabla ya kuanza safari, rais huyo wa zamani ameandika kwenye ukurasa wake wa Twitter kwamba inauma sana kuondoka nchini Bolivia, na kuongeza kwamba siku moja atarejea akiwa na nguvu mpya. Wakati huo huo, kamanda wa jeshi nchini humo amewataka wanajeshi kuungana na polisi ili kusaidia kutuliza ghasia ambazo meunga ngezeka baada ya Morales kuamua kuondoka madarakani. Wafuasi wake wamekuwa wakipambana na polisi na zaidi ya watu 20 wamejeruhiwa. Naibu kiongozi wa bunge la Seneti kuwa rais wa mpito hadi pale uchaguzi mwingine utakapofanyika. Morales alichaguliwa mara ya kwanza mwaka elfu mbili na sita na atakumbukwa kwa kupambana na umaskini katika nchi yake. Juma hili jeshi la Israeli lilisema limetekeleza mashambulizi mapya katika ngome za wanajihadi katika eneo la Gaza baada ya roketi kadhaa kurushwa katika ardhi ya Israeli licha ya kuwepo kwa makubaliano ya uwepo wa utulivu. Emmanuel Eleazari anataarifu zaidi. Katika taarifa yake kwa wanahabari kupitia mtandao wa kijamii wa WhatsApp, jeshi la Israel limesema linashambulia Gaza wiki hii. Makabiliano kati ya jeshi la Israel na wapiganaji wa Kipalestina yalishuhudiwa katika eneo la Gaza baada ya Israel kumuua kamanda wa kundi la kijihadi. Hata hivyo, Misri iliingilia mapigano hayo na kusaidia kuleta utulivu kati ya pande hizo mbili, hali ambayo inatarajiwa kubadilika baada ya israel kuanzisha mashambulizi mapya mapigano ya wiki hii kwa mujibu wa madaktari wa kipalestina yamesababisha vifo vya watu 34 wote raia wa palestina wakiwemo watoto wanane na wanawake watatu israel nayo imesema wanajeshi wake zaidi ya 60 walijeruhiwa Nam Jonas Lukwesa Dashile, wewe kama msikilizaji wetu ukiwa huko Lusaka nchini Zambia, tuambie una mtazamo gani kuhusu hali hii inayoendelea katika ukanda wa Gaza? Kwa kweli nafsi yetu inahitaji kupata amani, lakini kwa hali ambayo inakuwa inaonekana ya mavita inakuwa na tusasuarua kututesatesa, inabidi viongozi watafute namna ya kutatua mzozo ili watu waishi nyamani. Ilibidi mmoja wa mataifa maraisi wa Israeli wa kore Gaza wakae pamoja, watatue mzozo, waone chanjo ni nini. Asante sana, huo ni mtazamo wake Jonas Lukwesa Dashile. Ni msikilizaji wa idhaa hii ya Kiswahili ya RFI na hapo amekuwa akizungumza nasi akiwa huko Zambia. Asante sana, asante sana na shukuru, msikilizaji. Na hii ndiyo tamati ya makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Jina langu mimi naitwa Ruben Kakule. Lukumbuka Ben Saleim. Hadi wakati mwingine, kwa mara nyingine, na kwaherini.