Na kusalimu msikilizaji, karibu katika makala ya nyumba ya sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Steven Mumbi. Hii leo tunaangazia maudhui katika filamu na muziki kutoka pale nchini Kenya, na nitakuwa na maofisa kutoka bodi ya ukaguzi wa maudhui katika filamu na muziki kutoka nchini humo. Karibu sana msikilizaji, na sasa tuanze kuangazia yale yanayopatikana katika maudhui na ukaguzi wa filamu pamoja na muziki kutoka kule nchini Kenya, na naanza na kuzungumza na afisa mmojawapo hapa. Ataanza kwa kujitambulisha na tuambie wanafanya vipi kazi yao pale nchini Kenya. kwa majina anajulikana kama Bonvenja Kioko, mimi ni msimamizi wa hii bodi ya kuainisha na kukagua filamu katika eneo la Pwani nchini Kenya na sisi kama bodi, kazi yetu ni kudhibiti ku, ule uundaji, umilikiaji, uuzaji na uchuzaji wa filamu, na pia kuonyesha na kutangaza kwenye runinga na redio, zile programu kuzikagua, kuhakikisha kwamba zina, zinazingatia maadili, maadili ya kijamii na maadili ya kitaifa ili kuhakikisha kwamba watoto wetu waonyeshwe zile filamu ama wa wachezewe ule mziki ambao una dhana potofu kwenye runinga. Tunaangalia zile programu zikiongozwa na programu moja inaitwa the watershed principle, ambazo ni ya kusema y kwamba zile vipindi ziko na vipengele vya watu wazima zizionyeshwa wakati wa kuanzia saa kumi na moja asubuhi mpaka saa tatu usiku. Lengo lake ni nini? Lengo lake kuu ni kuhakikisha kwamba ule wakati tuamini kwamba watoto wako macho na watoto wanaweza, na zile programu ambapo maadili yake, madhumuni yake kubwa ya zile programu ni kupitisha ujumbe ambao unafaa kwa watu wazima. Kwa hivyo ule ujumbe kama ufai kwa watoto, basi upasu kuja wakati ule, na pia yale matangazo ya kibiashara ambayo yanatangaza vitu ambavyo vinatumiwa na watu wazima hazipaswi kuwa kutangazwa ama kuchezwa katika ule wakati hizo ni zile vitu zinapelekwa baada ya muda wa saa nne usiku. Kwa hivyo hayo ni baadhi ya mambo ambayo tunafanya, lakini pia tuna eh, programu zingine kama moja tunaita sinema mashinani. Sinema mashinani ni kutoa sinema kwenye matowni kwenye siti na kupeleka kule mashinani ambako wananchi wako. Mambo mengine tunafanya ni ile tunaitangwa the sensitization program, ama kufikisha ujumbe kwa wananchi, kuhakikisha ya kwamba wananchi wamepata ule ujumbe kulingana na programu. Kama programu ni mbaya, tunawajulisha tunawaelimisha uofu na uzuri wa kuangalia programu fulani kwenye runinga ama kuangalia filamu fulani. Mambo kama yale tunawaelimisha. Sawa sawa, tutajaribu kuainisha kimoja baada ya kingine kadri muda utakavyoturuhusu. Tujikite kwanza hapa kwenye ukaguzi na udhibiti wa filamu, hatua zikoje ili msanii mpaka filamu yake inatoka iwe imekaguliwa na imepita mikononi mwenu na ikiwa salama salimini. Wakati unafikiria kuunda filamu, kwanza unatengeneza ile inaitwa script. Ukitengeneza ile script, kwanza unaleta kwetu, tunaipitisha, alafu tunakupa kibali cha kwenda kushoot kulingana na zile siku unaenda kushoot. Ukishamaliza kuunda sinema yako, ukifanya editing na kila kitu chote, kabla ya uiachilie sokoni pale, lazima tena uilete tuiangalie, na tuiainishe, tuipee ule umri wa kuitazama. Tuna kategori nne. Kuna umri ambao tunasema ni wa familia yote kuna wengine tunauita parendo guidance kwa kimombo, ambapo tunasema ile programu ama movie sinema mtoto waone, lakini aelekezwe na wazazi. Kuna ile ya umri wa miaka kumi na sita na kwenda juu, ambapo mtu aliye na chini ya umri wa miaka kumi na sita asiitizame na pia kuna kumi na nane. Hayo ndio zile kategori ambazo tunaweza kutunainisha filamu nazo, lakini mara kwa mara unapata ingine tumeiweka restricted. Restricted inatukuambia kwamba hilo tunasema isionyeshwe mahali ama isichezwe mahali kwenye ardhi ya Kenya, hiyo ndiyo tunaita restricted, ama imekataliwa. Lakini pia kuna zingine tunasema zile zi, kama ni mziki, kama zile zingine za Diamond tumesema zisichezwe shule na zisichezwe mahali kwingine, lakini zichezwe kwa nyenye vilabu na baa, kule ambako kama pombe tu pemba. Nyimbo gani unazungumzia? Nyimbo mwazijua za Diamond hizi, sijui zote zote zinyo kama kwa ngwaru hizi zingine zinaitwa sijui zi naomba nifanane, sijui zingine zinaitwa sijui nitetema, sijui ni za kina nani zile nyimbo. Kama zile tumesema watoto wasichezeshwe zile nyimbo, sababu serikali ya Kenya imetia bidii kuelimisha mtoto. Na ni nini hasa maudhui yake, yamekuwa na makosa gani mpaka nyimbo hizo zisichezwe? Sasa wakati unaambia mtoto wewe, wataka kucheza kama za pool table, hebu inama, uonyeze venye unacheza ta kupiga deki sama. Maneno kama yale ni maneno mazito, manamana ficha, lakini ni maneno mazito. Kwa hivyo unapata wale watoto wana uwezo wa kufumbua zile dhana na kuelewa ile kitu ina maanisha nini. Katika aina zote nne ambazo umeainisha kwamba lazima mkague kwa kufata vigezo hivyo, ni kundi lipi hasa limeonekana kukiuka maadili na filamu zake mnazizuia? Kundi ambalo linakiuka sana ni hawa vijana ambao tunaweza waita vijana chipukizi, wenye yeye anasema anaamini ya kwamba lazima ule wimbo uwe na uchi, watu wakiwa uchi, matusi mengi, maneno mengi machafu ili uweze kuuza. Tushaelewa hapo. Ile ndio ile umri ambao mara mingi unapata unakiuka, lakini wale wazoefu kwenye huu uwanja wanaelewa taratibu na wanaelewa sheria na mbinu za kufuata. Unapata wale maneno si mabaya vile, uh, ilhali tunajua kwamba kuna msukumo mwingi kutoka nji za ng'ambo. Kwa hivyo, wanapeana sponsorship mingi sana kuhakikisha kwamba pesa imemwagwa, ili sinema kama hizo ziliweze kutengenezwa, ili waonyeshwe dunia kwamba kama ni Afrika imekubali kwenda gay. Lakini sisi kama taifa tumesimama kidete na kusema ya kwamba mambo kama yale hatutaki, sisi tuna desturi zetu za kufanya mambo. Kenya na Tanzania ndio zile nje ambazo zinazungumza Kiswahili kwao. Ukiwa Kenya unasikia uko nyumbani, ukiwa Tanzania unasikia ukiwa nyumbani. Kwa hivyo tabia zetu ni moja, mbinu zetu ni moja, unaona. Kwa hivyo ule umri ambao unapotoshwa sana ni huo na unasukumwa sana na mataifa ya nje. Nchini Kenya mmefanikiwa kiasi gani kwa wasanii wenu na watengenezaji wa filamu kwa jumla? Kufanikiwa, ki... kufanikiwa kwa maana ya kwamba wasanii wanafata taratibu na maudhui yao yanakidhi vigezo, naweza sema themanini kwa mia tumefanikiwa. Mbeleni walikuwa wanaona ni wali vikwazo lakini waliweza kuja wakaelewa. Wakati sasa watoto hata washule walianza kuchukua rununu za wazazi wao wakaanza kurekodi sinema mbaya, ndiposa wakaanza kuona kweli hii kitu tunaambiwa ni ukweli. Sasa wakageuka tena, sasa wakaanza kupinga wao wenyewe zile mambo ya uh, sinema, muziki topotofu. Kwa hivyo na tunaweza na sema tumefanikiwa, na tumepiga hatua na tunaendelea vizuri. Msikilizaji, kama ndio kwanza unajiunga nasi, unategea sikio RFI ya Kiswahili. Haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa. Jina langu ni Steven Mumbi na niko naye Bonaventure Kioko. E, ni afisa kutoka bodi ya ukaguzi wa filamu kutoka pale nchini Kenya ukiangazia maudhui e, katika filamu pamoja na nyimbo mbalimbali kutoka nje ya Kenya pamoja na kutoka ndani ya Kenya. Msikilizaji, tukate fundo la maji na tutarejea tukuzungumzia sanaa hii ama kuzungumzia kazi hii inayofanywa na, na bodi ya ukaguzi wa filamu pale nchini Kenya. Kibao kinaitwa Kasioki wa Mitumba, msanii anaitwa Sero kutoka nchini Kenya. Habari Kasioki wa Mitumba, mimi kwa maina nisio mbua, nimekuwa nikikujeki kwa muda, ninafanya kazi pale kwa mama wa mboa, ukweli nini menoki macho yako ya, ya bulu. Me and you, we can stick like gulu Ee, weka sioki, weka sioki, njoki wa midruma, njoni kupende. Bila shaka msikilizaji, miondoko hiyo inakurejesha nyuma katika mirindimo ya twisti wakati huo, lakini hivi sasa hii ni mirindimo ya kisasa. Kibao kinaitwa kasioki wa mitumba, msanii anaitwa Sero, na sasa tunaendelea na makala ya nyumba ya sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili, mweji wako ni mimi Stephen Mumbi, na tunaangazia maudhui katika muziki pamoja na filamu. Kioko, zipi ni changamoto za kufanya ukaguzi ama udhibiti wa maudhui sasa pale nchini Kenya? Zipi unaziona ni changamoto? Mbeleni kulikuwa na changamoto kwa kukosa ule uungwaji mkono, lakini kwa saa hizi kudhibiti filamu Kenya ama hku hii mambo tunaita creative sekta ya ubunifu, sekta bunifu, hakuna e, vikwazo vyote kwa sababu wananchi, kanisa, msikiti, wanasiasa wameweza kuelewa ule ujumbe tunasema na tunaopitisha unamaanisha nini. Cha muhimu ni uungwaji mkono. Taifa na wananchi wa Kenya wametuunga mkono, kwa hivyo hatujaona vikwazo vyovyote vile. Unawambia nini wasanii wengine kutoka nchi nyingine za Afrika Mashariki? Tumeona mfano wa Diamond, umezungumzia baadhi ya nyimbo zake ambazo umezipiga marufuku kuchezwa pale nchini Kenya, ili e, sanaa yao iweze kuwafikia Wakenya. Wajua, doto la Afrika Mashariki lilikuwa ni doto la sisi kuwa kama jamii moja, unaelewa? Na ikiwa kama jamii moja, mtoto wa Tanzania ni mtoto wa Uganda, ni mtoto wa Sudani, ni mtoto wa Kenya, si ni ukweli? na kama yule mtoto hataweza kutimiza ndoto zake kwa sababu ya kupotoshwa, itakuwa ni uchungu mbaya sana kwa mzazi. Na kuungana kwa jumuia ya Afrika Mashariki na usanii ni kuweza kustandardize, kuweka kwa ujumla zile mbinu zinazotumika kudhibiti hii uwanja ya filamu ili kuhakikisha kwamba kuna umoja. Kumbuka pia, kukiwa na ule umoja, kutakuwa na soko itazidi kupanuka. Kama sinema kwa mfano, tumesema ni ji Kenya, Tanzania kuwa ni jihii Sudani ikuwe ni ji hii Uganda, Rwanda, Burundi ikuwe ni ji hii. Najua ile itavutia. walaiki la Tanzania wakisema sinema fulani wamekataa, sisi Kenya tusiende kinyume, na pia ile sinema tuiangalie pia, tuweze kuchukua ule msimamo umetolewa na Tanzania tukishaelewa kwa nini ikachukua ule msimamo. Unaelewa, kwa sababu sisi zote ni jamii moja, ni nyumba moja, Afrika Mashariki. Kwa hivyo Burundi ikikooa sisi, Tanzania, kilia, sisi Sudania, kicheka, pia tunapatwa na homa. Unaelewa, Tanzania ikilia sisi pia twa mwaga machozi, Sudani yakicheka pia sisi twapaswa kucheka mambo kama yale. Kwa hivyo yale mambo tukisawazisha, hii uwanja hii sekta itakuwa sekta ingine bunifu sana na kutakuwa na sauti na msimamo mmoja katika dunia. Itakuwa ni kama Hollywood ya Afrika Mashariki, unaelewa mambo kama yale yatafutia sana, na utaona sasa mkija kutafutwa hapa Afrika Mashariki kwa sababu ya kuwa na msimamo na kuwa na sauti. Ni kushukuru sana, Bonaventure Kioko, afisa kutoka bodi ya ukaguzi wa filamu pale nchini Kenya. Karibu ujitambulishe, majina yako na we ni nani? O, kwa majina naitwa Evelyn Lumbasi kutoka Kenya Film Classification Board kule Nairobi, Kenya. Mimi nafanya kazi na bodi ya Kenya Film mimi ni ule ambaye ako in charge ya customer service mkubwa ambaye anasimamia mambo ya wa, wa customers yani wageni wote ambao wanakuja katika ile bodi. Niko katika ile e, desk ambayo inawakaribisha mwanzo na kuwaeleza kitu ambacho Kenya Film Classification Board ambayo inafanya katika ile e, bodi. Tukizungumzia uzalishaji wa filamu nchini Kenya mwamko ni mkubwa kiasi gani, na wanaridhia wao kukaguliwa na KFCB? Ndivyo eh, mtu yoyote ambaye anakuja kutengeneza filamu Kenya mwanzo iwafaa kupitia kwenye bodi ya Kenya Film Classification Board, awe amerejesta katika njia ya Kenya kama ana kampuni yake mwanzo, alafu akishakuwa na kampuni yake kwenye Kenya ndio basi tunampatia kibali cha kwenda kufanya ile kazi ya production. So pia kuna wale, wa, wale wanabiashara wadogo hawa wenye wanataka kujiunga na mambo kama ya uimbaji, mambo ya filamu, tunawaspons yani tunawapa ile hela kiasi ambayo akuwa support kuendelea na kufanye kuiga ku, zile ku, kuweza kunecha zile talenti zao. Na pia Kenya Film kama body, pia tumeweza kupata yale, yale, kuna mahali pakubwa pa watu kuja kuangalia filamu wale wabia, wana, enjoy, wana youth mostly wale ambao wanakuja wanataka kuagiza kufanya nini, tuko na ile hall ambayo inaitwa Nairobi Film Center ambayo sasa ni ya Kenya Film tunaopatia na rights kidogo, wanakuja wanaagiza vitu zao pale, kunafanyiwa stage play, kunafanyiwa ile mambo yote ya pale filamu pale ndani kwa bure. Sasa mpaka sasa hivi mmeshasajili filamu ngapi, au mmeshakagua filamu ngapi katika mwaka huu? Hata tuwezi hesabu maanake, kwa siku siku moja hivi tunakagua filamu kama tatu ina kwa siku. Sasa niambia kama ni kwa wiki moja, tuna filamu hata pita zaidi ya ishirini kwa maana kuna ile wale, kuna wale ofisa ambao wamesomea hiyo kazi, wamesoma kiwango, yani masomo tofauti tofauti. Tuko na lawyer ambaye ni wakili, utapata pale, kuna mwalimu utapata pale, kuna sociology utapata, kuna ule mtu ambaye anadili na mambo ya journalism, TV production, yani kila mtu kila mtu wasehim, kila sehemu kuna wale wazee, kuna ile umri wa katikati, kuna wale wachanga, wa kwa maana ile mimi nitakayoona kwenye filamu sio vile mkubwa wangu atakayeiona. Sasa ndio maana tuwachanganya katika ile age, kuwe na kila age pale. Ndio sasa tukishatazama ile filamu, wewe, ule aliye na umri wa juu atajua ya kwamba hapa mimi naona kama hapa kuko hivi, na ule wa umri ya chini pia aweze kutoa maoni yake kutoka pale sasa, kwa hivyo ndo tuta make decision tusemea kwamba hii filamu inafaa ikuwe general exhibition, parental guidance, ama miaka kumi na sita ama miaka kumi na nane. Haifanywi na mtu mmoja, na tuna pia watu mpaka wa, wa, waindi wale wa asha pia wako pale kwenye bodi. Katika hizo nne ni ipi imeonekana katika ukaguzi mme nyingi, mmeona kwamba hazikidhi vigezo? ah, okay, tuaona kama zote ziko kisawa kwa maana tukiwana zile nne mara mingi, watu wengi, unajua, tukisema kwamba general exhibition ile, mtu yoyote ambaye anaweza ona hiyo, haina mambo mabaya yani iko sawa kwa kila mtu, so twaona zote, kama zote nne ziko sawa, hatuna neno nalolonea yoyote. Vipi ukilinganisha filamu za ndani ya nchi na kutoka nje ya Kenya, vipi unaona zipi zinakiuka zaidi vigezo? Eh, mara mingi zile filamu za kutoka nchi za nje kama kule Kanada Amerika wajua, kule kalcha zao ziko tofauti na hapa kwetu Afrika. So unapata zile za nje mara mingi zina shida, lakini za kutoka East Africa hapo kwa Afrika naona wengi wanajua, wanafata mwelekeo mwema katika nchi za Afrika Mashariki. ipi unaona hali ni mbaya zaidi? Ah, eh, kutoka Afrika Mashariki ile maybe naweza sema ambayo ina ubaya maybe mambo mabaya mabaya kidogo ni nyimbo, nyimbo sana, filamu ziko sawa Manyimbo tu za kisasi kisa cha sasa, pia tuwaona kama kidogo zaenda kando. Unawaambia nini sasa wazalishaji wa maudhui ya nyimbo pamoja na filamu? wa, ile ja, jambo moja ningeza penda kuambia wale ambao wanatengeneza filamu na nyimbo ya kwamba wajua, wanatumia hela mingi sana kutengeneza zile filamu na nyimbo. Hamna haja uende utengeneze, yani utengeneze nyimbo ama filamu umetumia hela mingi alafu kule ndani content yake ni chafu, manake ukiwa kama ni chafu you have spent a lot of money, inamaanisha kwamba hakuna pesa utarejeshewa. Na kwamba Kenya tukisema ya kwamba hii filamu ama nyimbo haikubaliwi katika hii inji, ya maanisha ya kwamba ni hasara kwako. Labda ukaenda ukauza kwa inji nyingine, lakini kama ni Kenya ushaenda hasara, manake haitaonyeshwa popote wala haitasikikwa popote. Msikilizaji ndio na alikunja jamvi la makala nyumba ya sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Kumbuka tulikuwa tukiangazia maudhui katika filamu na muziki kutoka pale nchini Kenya na nilikuwa na maofisa kutoka bodi ya ukaguzi wa maudhui katika filamu kutoka nchini humo Bonaventure Kioko na Evelina Lumbasi. Mpaka wakati mwingine, Usiache kunitumia maoni yako kupitia akaunti yetu ya Facebook, andika RFI Kiswahili, upende kurasa huo, na pia katika kurasa zangu andika Steve Mumbi, Stivu Mumbi, katika Facebook pamoja na Instagram. Kila la heri na uwe na asubuhi tulivu.