Ni wakti sasa wa makala ya jukwaa la michezo. Victor Buso yuko tayari hapa studio. Naam, asante sana mwenzangu Fredrik Nwaka. Tunaomba radhi kwa hitilafu kidogo ya kimitambo. Uh, kiashiria chetu akijaanza vyema, lakini natumai kwamba umekuwa na jumapili njema popote pale ulipo. Bila shaka tumekuandalia mengi ambayo yanatokea viwanjani leo, Uh, Jumapili, lakini pia yale ambayo yatakuwa anatokea uh, wiki inayofuata. Mimi ni Victor Buso, nipo na mwenzangu Frederick uh, Nwaka. Uh, tuko hapa kupasha mengi zaidi yanatokea viwanjani, lakini tuanzie na mchezo wa masumbwi. Mwanadada Fatuma Zarika maarufu kama Iron Fist, uh, Fists, uh, mwanadada kutoka kule nchini Kenya amepoteza uh, taji lake la dunia la super uh, bantamweight baada ya kulemewa na Yamiletha Yemi Mekado mwenye umri meka wa miaka 21 kutoka kule nchini Mexico. Pambano hilo limechezwa leo asubuhi na Mekado kushinda kwa alama 99 kwa ishirini na moja, kwa 99 kwa 91, 98 kwa 92, lakini pia ameshinda kwa 99 kwa 91. Huu ni ushindi ambao unaweza kufananishwa kufanani kama kulipiza kisasi baada ya Zarika kumshinda uh, Mekado mwezi Septemba mwaka elfu mbili na uh, mwaka huu elfu mbili na kumi na tisa. Na licha ya kushinda, Zarika mwenye umri wa miaka thelathini na nne amesema kwamba atapambana tena na, na Mekado, lakini amefurahi kwamba tajiri limebaki kule Mexico Bwana Nwaka. Sababu anazosema ni kwamba limebaki iwe funzo kwa serikali ya Kenya kwa sababu Uh, serikali Kenya imekuwa haimjali sana, kwa hivyo ibaki kwenye nchi ambayo anasema uh, kwamba uh, watu wataijali. Nam Victor Abuso, uh, bila shaka mambo yanakwenda sawa sawa na bila shaka naona uh, mambo sio mzuri kwa upande wako, hunipati hu, vema uh, <laughs> lakini akupata vema sasa. Naam. na bila shaka kushindwa kwa Zarika, bila shaka uh, sio habari njema sana kwa wafuasi wa mchezo wa msumi Afrika Mashariki Naam, ni mchezo ambao ulikuwa ukichezwa Naam, hivi leo leo asubuhi. Na bila shaka. Na tutakuletea uchambuzi zaidi kuhusu suala hilo, lakini kwanza uh, tuangazie michuano ya soka baina ya timu za taifa barani Afrika hatua ya makundi kutafuta timu 24 ambazo zitacheza katika michuano ya mataifa bingwa barani Afrika mwaka 21 kule nchini Kamerun inaendelea leo katika mataifa mbalimbali barani Afrika na jioni hii Uganda wameishinda timu ya taifa ya Malawi mabao mawili kwa bila, Sudan Kusini, kusini wakicheza nyumbani, wamelazwa na Burkina Faso mabao mawili kwa moja na Afrika Kusini sare na na timu ya taifa Benin. Huko Sudan nayo haikufungana na Sierra Leone na mechi ambazo zimekuwa zikichezwa leo za mkondo wa pili. Mechi za kwanza zilichezwa katikati na mwishoni mwa juma lililopita, na Uganda huu ni ushindi wao wa kwanza baada ya awali ku, kutoka sare bila kufungana na Burkina Faso kule mjini Wagadugu na, wa na ushindi mm -hmm. leo wa leo una maana kwamba Uh, Uganda wanasasa wana, wana, wana, wanafikisha alama nne katika kundi lao, na sinashaka kwamba wanakwenda kileleni mwa msimamo, na natarajia kwamba mambo yataendelea kuwa mazuri kwa Uganda, na mwisho wa siku tutashuhudia uh, Uganda ikiendelea kupeperusha vyema bendera ya Afrika Mashariki katika michuano ya kuwania kufuzu Afrika, kwa fainali za mataifa ya Afrika. Utafahamu kwamba wamefuzu mara mbili mfululizo na sasa wanatafuta nafasi ya tatu ya kufuzu tena kushiriki fainali hizo ambazo zitachezwa mwaka elfu mbili na ishirini na moja nchini Kameruni. Ni moja wapo tu ya michezo ambao imekuwa ikicheza leo barani Afrika, lakini na michezo pia katika viwanja mbalimbali na bila shaka ni mechi muhimu sana wajua uh, kwa mara ya pili sasa mataifa ya afrika ishirini na nne yatashiriki katika michuano hiyo mikubwa sana barani afrika uh, kutoka mataifa kumi na sita baadaye kuanzia saa moja kamili uh, rwanda itakuwa na pambana na kamerun na jijini kigali mechi iliyopita barani mwaka uh, rwanda walikuwa kule nchini msumbiji na wakapoteza kwa mabao mawili kwa bila ni mchezo muhimu sana kwa rwanda japo unauona ni mgumu uh, Victor Abuso kutokana na kwamba Uh, Rwanda wameanza kampeni yao kwa kupoteza dhidi ya Mozambiki ama Msumbiji. Sasa Kameruni ni wenyeji wa mashindano haya, na unafahamu kwamba kwa wenyeji wa Kameruni, maanake ni kwamba kutoka kuna timu tatu ambazo zitakwenda katika mashindano haya, achilia mbali uh, kam Kameruni ambao wanaingia kwa tiketi ya kuwa timu mwenyeji. Sasa Rwanda wana nafasi kubwa, lakini hiyo nafasi kubwa ni lazima waitolee jasho kwa hivyo ni lazima Rwanda wapambane washinde mechi zake hususani za nyumbani, kwa kwanza na mchezo wa leo uh, dhidi ya Kameruni na sina shaka kocha uh, Francis kocha eh, Kimanzi bila shaka uh, sina shaka kwamba Rwanda wataweza kutumia vyema uwanja wao wa nyumbani ikilinganishwa na viwanja vya ugenini ambavyo bado vimekuwa vigumu sana kwa mazingira ya mpira wa, wa, wa Afrika tofauti na timu zinazokuwa na zinacheza nyumbani. Rwanda ina wazoefu, chao, Abdur, watubai, na wachezaji wengi wazoefu, kwani nikiangazia kikosi chao mchezaji kama Tubai ambaye anacheza soka nchini Marekani. Uh, kuna mchezaji kama Haruna Niyonzima, ni wachezaji wazoefu hawa wanatakiwa wana, wanaweza kuibeba timu ya, timu ya Rwanda, na sina shaka huenda eh, Rwanda ikapata kama matokeo chanya, japo mlima ni mrefu kupambana na timu kama Cameroon, mabingwa mara nne, timu ambayo pamoja na kwamba ilipotea kidogo katika fainali za mwaka huu nchini Misri, lakini hatuwezi kuibeza kwa sababu Kameruni wana uzoefu mkubwa na mashindano haya na pengine hata kampeni yenyewe ya kufuzu kuwania tiketi ya kushiriki mashindano haya na baadaye leo pia Congo Brazaville watakuwa nacheza Guine Bisau, Lesotho na Nigeria, Gabon na, na Angola. Lakini kesho Kenya watachemenyana na Togo uh, kule katika uwanja wa Moi Kasarani jijini Nairobi, lakini Gambia watakuwa wenyeji wa DRC. Unakumbuka mechi iliyopita DRC walishindwa kuifunga Gabon, walitoka wakufungana jijini Kinshasa, matukio ambayo hayakufurahisha sana. Uh, mashabiki wa Leopards. Lakini pia Comoros watamenyana na Misri, huku Botswana wakicheza na Algeria. Ni kundi hili ambalo pia lina, mbali na DRC, kuna Gambia, kuna Angola na Gabon. Ukiangalia mechi za kwanza za timu zote zilitoka sare, Gambia wakiwa ugenini mjini Luanda pia walitoshana nguvu na Angola, lakini e, Congo pia walitoka sare na, na, na, na, na, na Gabon. Kwa hivyo ni kundi ambalo liko wazi, yani ni kama unaweza kusema kwamba kama ni ni, ni, ni uwanja uko wazi kwa, uko tayari kwa timu yoyote kutafuta inachotaka. Sasa Congo wanakwenda kucheza mjini Banjul, ni lazima wapate ushindi katika mchezo wa leo ili kufufua matumaini, pamoja na kwamba wanakwenda kucheza na Gambia ambayo mchezaji wake muhimu pekee ambaye naweza kumtaja ni Suleman Coley ambaye anacheza katika klabu ya Sampdoria ya nchini Italia, lakini nafikiri na, na, na, na kwamba watakuwa na wakati mgumu sana Congo e Gambia ikiwa nyumbani na, na, na sapoti ya mashabiki wao, lakini Kongo pia wana uzoefu na mashindano haya, pamoja na kwamba wafanyi vizuri hawakufanya vizuri katika fainali za mwaka huu, bado naamini kwamba wana wachezaji ambao wanaweza kuwapatia matokeo katika uwanja wowote barani Afrika. Kwa hivyo sina shaka utakuwa ni mchezo mgumu, na pengine tutashuhudia nini ambacho kitajiri kufikia kesho. Na bila shaka mchezo utachezwa kesho katika uh, uwanja wa kimataifa mjini Bakau. Bakau ni magharibi mwa jiji la Banjul. Turejelee ile taarifa ya mwanabondia Fatuma Zarika, mwanadada kutoka kule nchini Kenya ambayo amepoteza taji lake la dunia la super bantamweight baada ya kulemewa na Yamiletha Mercado mwenye umri meka wa miaka 21 kutoka kule nchini Mexico. Pambano hilo limechezwa leo asubuhi na Mercado ameshinda kwa alama 99 kwa 91, 98 kwa 92 na 99 kwa 91. Uh, na baada ya mechi hiyo ngumu Zarika alikuwa na haya kusema: nataka kuambia mashabiki wangu hakuna mtu yote mwenye ambapo anapatia pole. Najua ni kitu chenye ambapo nimefanya na siombi msamaha kwa mtu yote. Wakati ambapo nilikuwa napata hiyo belt sikukuwa na mtu yote, nilikuwa peke yangu na nimekaa na hiyo belt miaka ine, hakuna kitu yote nzuri shai kuja isipokuwa sport pesa. Vile sport pesa ilitoka, hakuna mtu yote mwenye ambapo ananishika mkono <laughs> government Haitaki kushughulika. Kwa hivyo afadhali mshipi baki Mexico, mahali ambapo wataitekea, wataichunga, watai na wana, at least government yao pia inawasupport, wana inawao appreciate kitu yenye ambapo mtu anafanya. Kwa hivyo siombi msamaha kwa mtu yoyote, ni mimi peke yangu ndio ambapo nasikia uchungu na ile shida yenye ambapo napitia, kwa hivyo Shaka, hiyo ni kauli ya kambaye amekasirishwa, si kwa sababu ya ameshindwa, ni namna serikali ya Kenya inavyoshughulikia masuala yake katika mchezo huu wa masumbwi. Kwa hakika ni masikitiko makubwa sana, viongozi wa, wa, wa vyama vya michezo na serikali kwa ujumla wamekaa pembeni, wakati wana michezo wakipambana wao wenyewe kutafuta ma, mafanikio na kwa hakika nafikiri eh, Fatma anawakilisha kilio cha wanamichezo wengi Kenya. Hivi karibuni tulishuhudia wanariadha pia wenyewe wamekuwa kilalama mara kadhaa kwamba hawapati maandalizi stahiki wanapokwenda kushiriki mashindano mbalimbali kimataifa, licha kwamba wamekuwa wakifanya vizuri. Kilio hiki pia kinakwenda mpaka Tanzania, kinakwenda mpaka Uganda kwa michezo mbalimbali. Timu ya taifa ya Kenya pia kilio ni kile kile, kwa hivyo nachoweza kusema ni kwamba Ha, amepambana pamoja na kwamba ameshindwa kwa kwa yeye kama binafsi, lakini mwisho wa siku atupasi kumnyoshia kidole, kwa sababu ni kitu anachokuwa anakifanya ni kwa niaba ya taifa la Kenya, na Fatuma yeye mwenyewe anawakilisha mchezo ambao, um, na thamani yake ni ndogo sana nchini Kenya ikilinganishwa na mchezo michezo mingine kama vile riadha, japo pia naye apewe nafasi. Sina shaka kidole chake huenda kikafikia kwa wakuu wa michezo kama vile katibu mkuu wa Wizara ya Michezo bwana Uh, Kiribi Kaberia, mm, wakafanyia kazi mapendekezo yao kwa sababu yamekuwa ni ya muda mrefu sasa. Na bila shaka, Zarika ameshinda mapambano no thelathini na mawili yamepoteza kumi na matatu na kwenda sare mara mbili huku Makado wakishinda mara kumi na tatu na kupoteza mara mbili Nam, kabla ujazungumzia michuano ya sekafa kwa upande wa wanawake kutoka Afrika Mashariki na kati ambayo inaendelea nchini Tanzania, nikumbushe kwamba unasikiliza makala Jukwaa la Michezo kutoka hapa RFI Kiswahili. Mimi ni Victor Abuso nikiwa na mwenzangu uh, Frederik Nwaka ukiwa jijini Kampala. Ni saa kumi na mbili dakika arobaini na tisa. Rais wa klabu ya TP Mazembe kutoka kule DRC Moise Katumbi ametajwa kuwa makamu wa rais wa shirikisho jipya ambalo limeundwa na FIFA linaloshughulikia kombe la dunia kwa upande wa vilabu. Katumba amepewa nafasi hiyo baada ya kuwakilisha vilabu nane kutoka maeneo mbalimbali duniani katika michuano ambayo <coughs> katika mkutano ambao ulifanyika kule jijini Zurich kujadili mustakabali wa kombe la dunia baina ya vilabu uh, michuano ambayo itachezwa mwaka elfu mbili na ishirini na moja kule nchini China. Bila shaka hii ni nafasi ya kipekee kwa Bwana Katumbi na inamaanisha nini hii nafasi? Ina maana kwamba uh, Afrika ina nafasi katika maamuzi na katika, katika, katika taratibu mbalimbali mbali za soka ulimwenguni. Na utafahamu huu muungano unaundwa kwa ajili ya hasa hasa mashindano yaliyoboreshwa ya klabu bingwa ya dunia ambayo atachezwa mwaka elfu mbili na ishirini na moja mwezi wa Juni nchini Uchina. Mashindano ambayo tayari yameigawa dunia ya wanamichezo, bara la Ulaya kupitia chama chake cha klabu zikisema kwamba kitasusia mashindano hayo. Afrika hadi sasa haijasema lolote, lakini mojawapo ya mapendekezo ni kwamba orodha ya timu zitakazoshiriki idadi ita-, itaongezeka kutoka za mataifa saba sahivi mpaka kufikia idadi ya timu ishirini na nne. Sasa hatujui mchakato utakua vipi, lakini nafikiri uwepo katumbwi Katumbi moja kwa moja utoka unaiweka Afrika katika uwakilishi imara tofauti na na, na, na pengine ilivyotarajiwa na pengine hata ajenda za Afrika ambazo zinatakiwa huenda zikawa zika, zikasukumwa zika, zika. Kwa hivyo mimi sina shaka kwamba Aa, nafasi ya Katumbi ni mtu ambaye amekuwa kwenye mpira kwa muda mrefu, anashikilia nafasi za uongozi ndani ya CAF, shirikisho la Kanada barani Afrika, na uwepo wake sasa katika chombo hiki ambacho kinasimamia klabu za, za, za ulimwenguni mzima, na rais wake akiwa ni ra, e, rais wa klabu ya Real Madrid ya Uhispania, Florentino Perez, nafikiri itajenga taswira ambayo ni njema kwa klabu, lakini kwa bara zima la Afrika, mimi naiona kama ni fursa, japo namna kuitumia ni swala jingine, kwa sababu klabu zetu zinajiendesha kienyeji na bila shaka tutaona mara kivikuwa ni heshima kubwa sana kwa bara la Afrika, lakini pia kwa klabu ya timu Mazembe fainali ya mwaka 2019 kwa nia ubingwa wa taji la Afrika Mashariki na Kati Kafa. Kwa upande wa wanawake katika mchezo wa kandanda imeingia siku yake ya, ya pili leo. Michuano inachezwa katika uwanja wa Azam nje kidogo ya jiji la Dar es Salaam kule Chamazi nchini Tanzania. wengi Tanzania bara ulianza vema baada ya kuilaza Sudan Kusini mabao tisa kwa bila, huku Burundi wakishinda Zanzibar mabao matano kwa bila. Tanzania inaongoza kundi B kwa, kwa alama tatu sawa na uh, ikifuatwa na Burundi lakini uh, pia Zanzibar. Sudan Kusini wao hawana kitu, na jioni hii kumechezwa mechi ya kundi Harambee Stars uh, ya Kenya imeshinda no. Lucy ya Ethiopia mabao mawili kwa bila. Wakati huu Uganda nayo inachuana na, na timu taifa ya Jibuti. Uki, ukiangalia kwa buso, kwa hakika mashindano haya jana nilienda kutazama, lakini kwa leo ninachoweza kusema ni kwamba yatakuwa ni mashindano ya timu tatu: Kenya, Tanzania bara na Uganda. Nikiangalia jana mchezo wa Tanzania ulivyokuwa na Kenya, na leo Uganda wakipata ushindi wa mabao ku, kumi dhidi ya Jibuti Sina shaka kwamba hizi timu tatu ambazo zitachukua ubingwa Kenya, Tanzania bara ama Uganda, ni kwa sababu hizi ndizo ambazo zinaonyesha kwamba zimejiandaa kuja kushiriki. Ukiangalia Sudani wanavyocheza, Sudani Kusini ni kama vile wamekuja matembezini Tanzania, wamekuja watazame jiji la Dar es Salaam waondoke. Na kocha wao jana alikuwa anasema kwamba hawana uzoefu wowote, wamekuja wakiwa duni kimaandalizi. Kwa hivyo mi nafikiri, uh, soka la wanawake pamoja na mashindano haya kuwepo, msisimuko umeongezeka, akiwa amerejeshwa bado bado bado, nchi hazijatilia mkazo uh, soka la wanawake Burundi, pamoja na kwamba wamepata ushindi dhidi ya Zanzibar, wameikuta Zanzibar ambayo nanyewe ni dhofli, hali haijiwezi nje ya uwanja na ndani ya uwanja. Kwa hivyo nafikiri atakuwa ni mashindano ya aina yake. Haja iwepo kuyafanya mashindano haya yawe makubwa zaidi, hata kwa kualika pengine timu kutoka katika kanda nyingine, kwa lengo la kusisimua, kuongeza msisimko na kukuza ushindani na bila shaka wajua wa Kenya inakuja katika mashindano haya baada tu ya kutofanikiwa kusonga mbele katika ile hatua ya mwisho ya kutafuta nafasi ya kufuzu kucheza michezo ya Olimpiki mwaka ujao kule Tokyo, Japan. Nakumbuka walitoka sare ya mabao mawili kwa mawili na uh, Zambia pale Nairobi, lakini walipokwenda kuenda kule uh, Lusaka, mambo yalikuwa tofauti, wakafungwa bao moja kwa bila. Naam, uh... Abuso mashindano haya kwa kwa kwa, kwa maana ya ushindani sioni, siwezi kulinganisha Tanzania na Kameruni ama Ghana. Kenya huwezi kulinganisha na, na Afrika Kusini katika soka la wanawake lakini, kwa maana ya kanda ya Sekafa eh, timu za mataifa ya matatu zimejiimarisha pakubwa, na hata ukiangalia mfano, Tanzania kuna ligi ya wanawake ambayo inashirikisha timu mbalimbali mbali kutoka Tanzania Bara. Sasa Kenya vivyo, Kenya sidhani kama kuna ligi ya wanawake lakini bila shaka wachezaji watakuwa wakikusanywa na kuwekwa pengine kwenye kambi kwa muda mrefu. Uganda kuna ligi ya wanawake, na hata mwaka jana Uganda waliandaa mashindano haya kwenye mji wa Jinja, ambako Tanzania Bara ilichukua ubingwa. Kwa hiyo nachoweza kusema ni kwamba uh, macho ma zaidi yatakuwa kwenye mashindano haya, kwa maana ya kuangalia timu zipi ambazo zitaendelea kufanya vizuri zaidi amba, kama zitakuwa ni zile zile au la, lakini zaidi ya yote ni kwa namna gani soka la Sekafa, na pengine ndio swala ambalo hata Katibu Mkuu Nicolas Musonye atakuwa akijiuliza mara nyingi kwamba ni kwa nini mashindano haya pamoja na kuyarejesha bado yako chini. Mashabiki wa soka wanajitokeza na uzuri kwa sababu ya Watanzania wanapenda mpira sasa Musuni anaweza akawa anajivunia hilo kwamba amewashawishi Watanzania pengine kuja uwanjani, lakini kwa maana ya mashindano yenyewe hatuoni uthabiti uh, uh, mm. wake jambo ambalo lina kwa namna moja nyingine linaongeza linapunguza radha, timu ziko nane mm. lakini timu ambazo zinashiriki mashindano kwa umakini ziko tatu. na, bila shaka na timu zingine kama Rwanda, Eritrea zipo katika mchuano hii na hazikuja kwa sababu mataifa kumi, naam, na hazijaja, zilitoa sababu, ni sababu za kifedha. Sasa unaona, mpaka timu inashindwa kuja, maake ni kwamba SEKAFA yenyewe kama yenyewe imeshindwa kuyaandaa mashindano, kwa maana kwamba kuzisaidia, kuyasaidia mataifa haya yafanye nini ili yaweze ku, ku, ku, ku kujiandaa na mashindano haya kikamilifu. Lakini nafikiri ni mashindano ambayo yanaweza kuja kutathimini zaidi, pengine baada ya miaka mitano ama kumi, tofauti na hivi sasa na mnikumbushe tu kwamba kesho Jumatatu Sudan Kusini itamenyana na Zanzibar, huku Burundi wakicheza na Tanzania. Itakuwa ni mechi ya pili ya Tanzania, tutaona itakuwa mechi ngumu sana, na sababu Tanzania walipata ushindi katika mechi yake ya kwanza lakini pia Burundi. Uh, sijui unatabiri nini bwana Noka? Uh, mchezo wa wapinzani wa jadi Tanzania Bara na, na Zanzibar, lakini sina shaka Tanzania Bara huenda ikapata ushindi tena mkubwa tu kwa sababu ya umadhubuti wa timu ya wanawake ya Tanzania ikinolewa na kocha Bakari Shime namna hiyo lakini pia tukumbushe tu kwamba michuano ya kufuzu kucheza fainali ya mataifa bingwa bana Afrika mwaka 2021 kule Kamerun na inaendelea. Na jioni hii Uganda Cranes wameshinda Malawi mabao mawili kwa bila jini Kampala, bila shaka ni furaha sana. Abdul Suleiman Semu alikuwa uwanjani katika uwanja na mbole Saida narejea panda panda kule maeneo ya Kajansi <laughs> akiwa na furaha kubwa sana. Naona muda wetu umefika mwisho kwa leo katika jukwaa la michezo, lakini pia Uh, ni mkabidhi mwenzangu Fredrick Nwaka maliza rasmi matangazo haya nam. Asante sana Victor Abuso, kwa niaba ya msimamizi wa matangazo haya Victor Robert Wille. Mimi ni Fredrick Nwaka, msikilizaji, asante na jioni njema. Tafauti na, na mimi sina mimisina shida nawe. Kabla hujakuwa afande, unaanza ya kuwa mwananchi. Kabla kuniumiza, sikiliza neno langu. Shida ziko kwangu pia nazo ziko kwako. I'm fighting for you and for me. Watoto wangu na watoto wako wasome vizuri, wapate future njema, Madam Barabara ni kibao chake mwanamuziki Robert Shagulani maarufu Bobi Wine kutoka nchini Uganda kinaitwa Afande. Ndicho kinachotamatisha matangazo kwa lugha ya Kiswahili kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Matangazo mengine ni hapo kesho saa moja unusu na saa mbili unusu kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa heri.