Barabara kabisa, asante sana, asante sana, Victor Abuso. Victor alikuwa uh, akikujusa habari za dunia, msikilizaji, na sasa ni makala ya jukwaa la michezo uh, tukikuletea tukio kubwa la kispoti ambalo lilikuwa likijiri uh, barani Afrika na hususan la kimichezo kubwa. Leo tunaangazia kupromoka kwa hamasa ya mchezo wa dabi ama wapinzani wa jadi kule nchini Kenya, na hivi leo ilikuwa tukishuhudia mchezo wa 87 tangu Uh, timu mbili kongwe za soka nchini Kenya FC Leopard na Gor Mahia uh, zikichuana na leo hii tena mambo yamekuwa si mambo. Kwa upande mmoja Gor Mahia ikishinda mchezo wa saba kati ya michezo tisa ya hivi karibuni baina ya timu hizo mbili. Basi tutatathmini haya yote kwa kina hapa studio. Mimi ni Fredrick Nwaka, lakini kule nchini Kenya Boniface Osano amekuwa akishuhudia pambano hili na tunaungana naye akiwa nchini humo, na hapa Tanzania tunaungana na Alois Mchunga akiwa mjini Iringa, kaskazini magharibi mwa Tanzania. Nawaalikeni nyote katika makala ya Jukwaa la Michezo. Shukrani sana. Nam, asante sana. Basi kabla hatujaanza uh, mjadala wetu msikilizaji, ni kujuze dondoo za spoti ambazo zinaajiri barani Afrika na kwingineko duniani. Nchini Moroko, taifa hilo la kaskazini mwa bara la Afrika limekuwa la kwanza kutumia teknolojia ya VAR. Mamlaka za soka nchini humo zinasema teknolojia hiyo imetumika kwa mara ya kwanza katika mchezo wa, wa, wa, wa shirikisho kombe la shirikisho baina ya TS tas Casablanca na Difaa Jadida, ambapo uamuzi wa teknolojia hiyo dakika ya 80 ya 120 uliamua matokeo ya mchezo huo. Kwa mara ya kwanza teknolojia hiyo barani Afrika ilitumika wakati wa michuano ya kombe la mataifa barani Afrika, mchezo ya hatua ya robo finali kule nchini Misri. Uh, draw ya hatua ya makundi ya kombe la shirikisho barani Afrika itafanyika Jumanne Novemba 12. Shirikisho la kandanda barani Afrika linasema droo hiyo itachezwa wiki moja baada ya kutamatika kwa mechi za hatua ya muondoano ambayo ilishuhudia timu 16 pekee zikifuzu hatua ya makundi. Baadhi ya timu hizo ni DC Motema Pembe ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Zanako ya Zambia, RS Balkan ya Moroco na Piramid ya Misri. Mechi za hatua ya makundi zinatarajiwa kuanza Desemba mwaka huu na pale nchini Rwanda. Timu ya taifa ya mchezo wa baiskeli ya Rwanda imeanza maandalizi ya kushiriki michuano ya Amisa Bongo ya mwaka elfu mbili na ishirini. Michuano hiyo inatazamiwa kuanza Januari ishirini hadi ishirini na sita, ambapo waendesha baiskeli wataendesha umbali wa mwendo wa kilomita elfu moja katika mizunguko saba tofauti. Stelling Magnel, kocha wa timu ya baiskeli ya Rwanda, anasema kikosi chake kinapiga kambi katika eneo la Musanze na kwamba wanatumai wataenda kuhifadhi medali katika michuano hiyo kupitia wanariadha wake wanaendesha baiskeli wake odali akiwemo Joseph Areluya. Naam, basi turejeree mjadala wa leo msikilizaji na kubwa hasa, tukiangazia dabi pale nchini Kenya na kile ambacho kimejili, tukikujuza hasa hasa, uh, mchezo baina ya Gor Mahia na FC Leopard umekuwa ukichezwa leo, mchezo wa 87 tangu timu hizo zianze kupambana mwaka 1968 Mei 5 ambapo zikutana kwa mara ya kwanza. Na kama nilivyokujuza, miaka karibuni soka la Kenya limeporomoka, na hususan ni michezo hii inayohusisha timu pinzani za, za, za, za, za jadi. Pengine Boniface Asano, kabla hatujaanza uh, mchezo wa leo, basi tuwezi kujua hasa nini ambacho kimejiri katika uwanja wa uh, kimataifa wa Moi Kasarani, Gor Mahia ikipata ushindi wa mabao manne kwa moja, na bao la tatu likifungwa na Clifton Miheso kipindi cha pili cha mchezo. Nam namna hiyo ndivyo mambo yalivyokuwa katika uwanja wa kimataifa wa mchezo wa Moi Kasarani jijini Nairobi. Gormaia wakiizika FC Leopard mabao manne kwa moja. Mchezo wa upande mmoja, hasa kipindi cha pili. Nini kimetokea uh, Boniface Osano? Mpaka tunashuhudia uh, FC Leopard wakiwa ni wateja sasa wa miaka nenda rudi wa Gormaia. Ukiangalia uh, uh, Leopard na Gormaya, ukiangalia michi zao kama uh, tisa hivi ambazo zimepita, Gormaia imeweza kushinda Uh, saba sasa inaonyesha uh, ya kwamba Gor Mahia imekuwa na, na nasema dominance katika hii derby na ingwe ni kama uh, wamelemewa, na sema ukweli Gor, ukiangalia vile walicheza uh, walionyesha ya kwamba wako na ile uh, ujuzi uh, kama unavyojua Gor wamekuwa wakicheza katika hizi mashindano za za CAF. So uh, walileta ile ujuzi katika ile mechi na uh, Leopards waliweza ku-, uh, ku, ku waliweza kushindwa kuimili makali ya, ya, ya Gor Mahia na uh, uh, uh, anasema kwamba uh, ni ilikuwa ni mara ya, ya saba Gor uh, kushinda Leopards katika mechi uh, tisa ambazo zimepita uh, uh, so inaonyesha kwamba derby uh, ni kama uh, imekuwa ni kama uh, tui ni, ni, uh, Gor kushinda uh, kila, kila, kila, kila wakati so Uh, FC uh, itabidi waangalie wa, wa, wa, wa, wa, wa ni nini hata Goro wanafanya ambao inaweza inafanya kukuwa na ushindi katika idu, kila, kila wakati nam uh, Osano salia hapo hapo. Kuna mengi sana kuzungumza ya kuzungumza yaliyojiri uwanjani leo, lakini Aloisi Mchunga, umekuwa ni hidabu ya upande mmoja, ladha ipo ama inakwenda na maji? Nafikiri hilo ndilo tatizo wow. Uh, kwa sababu mara nyingi tunategemea michezo kama hii ya dabi eh, na ndio maana inaitwa dabi. Manake ni mchuano ambao unatarajiwa kwamba una upinzani mkali, na si rahisi kutabili nani atavuna nini. Lakini kwa mwendelezo kama huo, unajaribu kujisikilia kama ingekuwa ni hapa nchini kwetu, kwamba itokee Simba eh, michezo saba mfululizwa na mfunga Yanga, bila shaka hali ingekuwa ni tofauti. Kwa hiyo nadhani hali hiyo imepoza ime, ime ile ladha yenyewe na pengine unaonekana ni kama mchezo mwingine wa kawaida tu ambao hauvuti hisia za watu na wala hauvutii wale ambao hata hawapendi mchezo wa soka wenyewe kuanza kuupenda. Naam, hii huu ni mchezo wa mkondo wa kwanza katika ligi kuu ya kandanda ya Kenya. Na mbali na dabi ya Kenya, Afrika Mashariki na Kati imekuwa ikishuhudia dabi kubwa za mchezo wa soka nchini Rwanda. Rayon Sport ni wapinzani wakubwa wa APR ama apere na tangu mwaka tisini na nne Rayon Sport imeizidi ujanja APR kwa kushinda mataji tisa ya ligi kuu ya soka nchini Rwanda. Pale nchini Uganda, dabi kubwa ya soka ni baina ya Sports Club Villa Jogola Kampala dhidi ya Express. Red Eagles pia ni dabi nyingine kubwa, lakini timu hizi zote zimepotea nchini Uganda na sasa kumeshuhudiwa ujio wa timu kama vile KCCA na vilevile timu kama Proline ambazo mwaka huu ziliwakilisha Uganda katika michezo za kimataifa nchini Burundi. Kuna dabi baina ya Inter Stars na Vital'o, ya dabi ambayo imekuwa ikileta pia hamasa kubwa katika mchezo wa soka nchini Burundi, na timu hizi zimekuwa zikikusanya idadi kubwa ya mashabiki. Nchini Tanzania pengine ndo eneo ambalo bado ule mzizi baina ya wapinzani wa jadi Yanga na Simba bado umeota mizizi. Mashabiki wengi wanahudhuria uwanjani wakati wa mchezo huu, lakini pia hata matokeo yamekuwa ama yakileta tafurani katika mabenchi ya ufundi na pengine hata kwa baadhi ya wachezaji. Aloisi Mchunga, uh, ukiangalia Uganda dabi imekufa sasa hivi. Kenya ni kama vile inakwenda ina, ina, ina na maji Unafikiri ladha ya mchezo wa soka Afrika Mashariki, mbali na ule ushindani tu, inaendelea kuwepo hususan katika mataifa haya ya Kenya, kama tunavyoshuhudia na Tanzania na, na, na Uganda? Nafikiri michezo ya dabi bila shaka ina nafasi kubwa sana katika kukuza soka, kuongeza mvuto, kuwavutia watu wengi na hata sababu za kibiashara. Timu kubwa za kihistoria za kijadi zinasaidia sana hata kuvutia wadhamini kwa mfano au kufanya ligi iwe na thamani kubwa. Kwa hivyo nadhani kwa namna ambavyo dabi za mataifa ambayo umejaribu kuyataja hapo zinavyopoteza mvuto, vivyo hivyo pia hata mvuto wenyewe wa soka kwa eneo zima la Afrika mashariki na kati inazidi kwenda chini, kwa sababu mchezo wa Simba na Yanga kwa mfano hapa Tanzania ni mchezo ambao hauishi tu kuwa ni mchezo wa uwanjani, unakuwa na mambo mengi sana nje ya uwanja ndani ya uwanja, unawafanya watu wanafanya biashara, unavutia kampuni nyingi kuwekeza, e, television nyingi zinataka kuonyesha mchezo huo, lakini hata wachezaji wenyewe wanavuna vitita vikubwa sana katika mchezo kama huo. Kwa, gani, e, kwa kweli kupotea kwa radha ama dabi hizi kubwa kubwa, e, kunasababisha hata soka lenye kanda afrika mashariki na kati kutokuwa la mvuto sana. Watu wengi hawavutiwi na michezo hii, na mfano kama dabi ya leo ya, ya mashemeji, unaangalia mchezo mkubwa kama ule lakini bado kunakuwa na viti vingi sana havina mashabiki kwa kweli, ni swala ambalo kwa wanaafrika mashariki na kati kidogo linatia doa katika soka letu, kwa sababu kwa mfano watu wengi duniani leo walitaka waone e, kio ama picha halisi ya soka la Kenya ni kupitia mchezo kama huu. Kwa hiyo hata watu ambao wamejaribu kuifuatia mchezo labda kwenye televisheni au katika mitandao, walivyoona hata hali ya uwanja ilivyokuwa, bila shaka wanaona kwamba ligi ya Kenya si ligi ambayo ina mvuto mkubwa, kwa sababu kama mchezo mkubwa kama ule unashindwa kuwaleta pamoja mashabiki waliofutwada mpaka nje ya uwanja bila shaka ni kitu ambacho kinalirudisha nyuma soka letu. Naam, asante Aloisi, tutarejea hapo kutathimini kwa kina, kwa sababu usano ulikuwa ukifuatia kwa karibu mchezo huo. Soka la Kenya halina mdhamini mkuu, sasa kile kina ambacho kinatokea hivi sasa kinaashiria nini? Tutarejea hivi punde for bao la tatu hilo la Gormaia likiwekwa kimiani na Clifford Miheso, mchezaji wa safu ya kiungo wa Gormaia na timu ya taifa ya Kenya Harambee Stars. Alikuwemo pia kwenye kikosi cha Kenya kilichoshiriki fainali za kombe la mataifa barani Afrika mwezi wa Julai huko nchini uh, Misri. Unasikiliza makala ya jukwaa la michezo msikilizaji, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International Afrika Mashariki. Ni saa 12 na dakika 47, na ukiwa viungani mwa jiji la Nairobi ikiwa ni pamoja na, na, eneo la Kasarani. Victor Abuso hapa ananiambia ni nje kidogo ya jiji. Uh, wanasema hakuna kulala mashabiki wa Gor Mahia, na hapa katika mtandao wetu wa Facebook pia uh, mashabiki mbalimbali wa kandanda na soka katika eneo la Afrika Mashariki wamekuwa wakituma ujumbe wao, na nikiangalia hapa kwa haraka haraka, Pose Matata kutoka chuo kikuu cha Bukavu, eh, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wanasema unatufata kwa karibu sana, umeandika tano kwa tano. Moise Nombi ya Mwikundu kutoka anasema msikilizaji namba moja kutoka Fizi jimboni Kivu kazika, kusini mashariki mwa DRC, unasema kwamba asanteni uh, sana Victor Abuso na Frederick Nwaka kwa habari za spoti, lakini binafsi wewe unapenda unashabikia Gor Mahia na unataka waendelee kufanya vyema zaidi. Lakini unasema soka la Kenya lina linashuka sana, kwa sababu timu zinasajili vibaya lakini pia vijana wenye vipaji wanaishia kuuzwa Ulaya, hawa lindwi vizuri. Lakini pia unge, unasema ungekuwa rais wa FKF ungeliangalia hilo swara kwa makini. Unataka cheo cha Nick Mwenda. Msikilizaji wetu, ujumbe mwingine ni wake Mustafa Makunganya ama Baba Rahma kutoka Full Respect Media Team Dinembo Tandaimba, Tanzania, unasema kwa sababu kubwa ni wachezaji bora na muhimu ndani ya timu za Kenya wanakuwa wanachezea nje ya nchi na wachezaji wao wanaangalia maslahi kwenye klabu kuliko timu zao za taifa. Ujumbe mwingine ni wake Salim Isak Samandari kutoka bila shaka ni Tanzania. Unasema unadhani sababu ni kuona wachezaji bora zaidi kutimkia Tanzania, wakifanya makubwa na pengine matokeo ya kimataifa na nchini Kenya kutoridhisha ni ujumbe wao wasikilizaji ambao wamekuwa wakiandika katika ukurasa wa Facebook wa RFI Kiswahili, na msikilizaji, unaweza kufanya hivyo ukitazama mtandao wetu wa facebook nam. Basi tuendelee na mjadala, tunaangazia namna ambavyo uh, kuporomoka kwa hamasa ya, ya, ya soka la Kenya na hususan katika mchezo mkubwa unaohusisha Gor Mahia na FC Leopard, lakini si Kenya pekee bali katika mataifa mengine ya Afrika Mashariki wasano uh, nje ya uwanja Kenya ina, ina lalama sasa hivi. Mashabiki wanasema pesa hamna, timu zingine zinashindwa kwenda kwenye vituo vya mechi kwa, kwa wakati. Haya ambayo yametokea katika mchezo kama wa leo yanatoa picha gani kwa makampuni na taasisi ambazo zingependa kuweka fedha zao, lakini bado zina, zinajiuliza mara mbilimbili? Kusema ukweli uongozi bado bado inachukua ina ile lalama. Ukiangalia uh, namna uongozi wa, wa, wa kandanda tuseme uh, hapa Kenya wanavyofanya kazi yao hawajawajibika kuona uh, uh, uh, uh, ya kwamba basi mchezo kama tuseme wadedi wa leo, wiki mzima ukisikia uongozi wa Gor Mahia walikuwa ghoromaawalikuwa hata waelewi eh, tiketi itauzwa namna gani? Wengine wanasema itauzwa eh, kwa, kwa mtandaoni yani online, ama eh, tiketi itakuwa ya kawaida. So unapata kwamba eh, mashabiki ni kama wanakanganyika, wana, wana, wana eh, alafu uh, ukiangalia madei zingine ambazo zimepita, mafans eh, kuna wenye wanalalamika ya kwamba wakienda kwa eh, kiwanja wanaweza kuporwa, lakini hizi eh, eh, lalama zote, basi uongozi hawafanyi eh, juhudi kuona kwamba basi eh, vile mafani uh, wana, wanaosema basi uh, vitu zao zinatiliwa zine, zine, maanani. So kwangu naona uongozi uh, lazima uwajibike, naona uh, ya kwamba uh, wajue ya kwamba uh, mchezo uh, kama kubwa kama hii uh, ya, ya dei basi ni, ni, ni kama soko na, na kila mtu kama kuna mpangilio basi makampuni wataweza kuja na uh, kuweka pesa yao pale. Unafikiri nini hasa ambacho wanaweza kukifanya Osano? Kwa sababu uh, hoja ya viongozi imekuwa ni nyingine, na sasa hivi tunafahamu Kenya inaendelea na mchakato wa kupata viongozi watakaoongoza shirikisho la kandanda nchini humo FKF kwa kipindi kingine kijacho. Kwa haya ambayo yanatokea hivi sasa na aina ya viongozi ambao wanataka madaraka tena, unafikiri wanaweza wakawafanyia kazi? Nick Mwenda na timu yake wanataka kurejea tena madarakani. um, uh... Wacha uh, tu mfano, ukiangalia uh, kama jana Soweto udaji pale uh, South Africa, uh, tiketi iliweze kuuzwa uh, kitambo sana, wiki mzima walikuwa wanasema kwamba tiketi uh, zote zimeuzwa. So hiyo ne, ne, inaonyesha kwamba kuna ile uongozi mzuri, lakini uh, tumeona uh, mtu um, kama um, Nick Mwendwa hapa Kenya, ukisema uh, ukweli uh, ajajishughulisha aja sana na, uh, na, na ligi uh, yani KPL kwa sababu KPL uke, ni, ni kampuni ambao wako na ile uh, mandeti ya Quran uh, mpira hapa Kenya. So kwake uh, hajaweza kujiushisha ku, ku, kuji, sana katika uongozi wa KPL, lakini wakpl uh, lakini naweza sema y kwamba KPL uh, lazima wa, wafanye bidii na, na waweze kutumia zile modern marketing kusema uh, kuona kwamba um, uh, nil, nil, ligi yetu imepata ile lada, ndio makampuni ma waweze kuweka pesa te, uh, yao Aloisi, fundisho hili ambalo tunalipata Tanzania inaweza kuchukua kutoka Kenya. Januari nne mwakani, mwaka wa elfu mbili na ishirini mchezo wa wapinzani wa jadi katika soka la Tanzania, Yanga na Simba, utachezwa katika uwanja wa taifa wa Dar es Salaam. Na hiki ambacho kinatokea nchini Kenya kinaweza kuwa fundisho gani kwa mamlaka za soka Tanzania na klabu zenyewe juu ya namna ya ku, ya kufanya, ya ku, ya kutekeleza mpango wa, wa, wa, wa masoko kwa maana ya kuandaa mchezo nje ya uwanja na kuvutia zaidi makampuni kwa ajili ya mchezo huu mkubwa ambao ni kama vile unakuwa unasimamisha nchi kwa dakika tisini. Nafikiri kama anavyozungumza Usano kwamba uh, bado kuna shida kubwa kwa namna ambavyo viongozi wenye dhamana ya mchezo wa soka katika ukanda huu wanavyoandaa mambo kuelekea michezo hii mikubwa, lakini michezo mingine jumla tu ya ligi mbalimbali za Afrika Mashariki na Kati. Usano anazungumzia ye dabi kama ya jana ya kule Soweto kwamba tiketi ndani ya juma moja zilikuwa zimekwisha malizikwa, lakini bado katika mataifa yetu unaona hata hapa Tanzania, ingawa mashabiki wanaenda sana wengi uwanjani, lakini kwenye michezo ya Simba na Yanga mpaka siku ya mechi, masaa matatu, masaa matano, bado tiketi zinakuwa bado zinauzwa, nyingine zinauzwa pale pale uwanjani. Kwa hiyo E, ni, ni ni vitu fulani ambavyo inabidi sasa tujifunze kutoka kwa wenzetu namna ambavyo wanaweza kufanya mambo yao yanaenda haraka. Ulaya wao wako mbali sasa hivi, kwa mfano mtu unaweza ukachukua tiketi yako ya msimu mzima lakini, ukiangalia mambo haya kwetu bado hayajafika, na ndio vitu hivi hivi, hivi kama anavyosema Sano pia vinakatisha tamaa hata makampuni kuja kuwekeza, kwa sababu bado hatuna utaratibu mzuri wa kuendesha michezo, hatuna utaratibu mzuri wa kufanya mchezo wa soka uonekane ni kama biashara nzuri ambayo mtu unaweza ukaifanya, kwa uhakika, kwa kupiga hesabu, ukajua gharama, ukajua faida, ukajua namna gani uipokea hasara na vitu kama hivyo. Kwa hiyo bado e, wakati tunaelekea mchezo wa, wa, wa Januari kama ulivyosema, ni muhimu tuchukue funzo, kwa nini mashabiki wengi wanashindwa kuja uwanjani au kwa nini mashabiki wengi au kwa nini makampuni mengi yanashindwa kuja kuwekeza katika soka? Ni kwa sababu hatuna vitu ambavyo utaratibu unaoeleweka bado tunakuwa na maandalizi ya ya ya, ya kukimbizana dakika za mwisho. E, mtu unaamka asubuhi, haujui tiketi unaipata wapi, unatangaziwa mchezo ni jioni, tiketi inaanza kuuzwa asubuhi. Lakini pia nadhani kwa Tanzania shida kubwa sasa si kuleta mashabiki uwanjani, mashabiki tayari wana hamasa ya mchezo mashabiki wanashuhudia mchezo, lakini kilichobaki tu sasa ni kugeuza mchezo wenyewe, kama ulivyosema, uwe na faida nyingine nje ya uwanja, hasa kwa namna ambavyo e, mchezo huu unaweza kutumika kuitangaza ligi na kuweza kuwavutia watu wengi wenye fedha waje kuwekeza kwenye ligi. Kwa nadhani tukimaliza hizi shida ndogo ndogo, hasa za maandalizi ya mapema na kuweka mchezo wenyewe katika katika mfumo ambao unaeleweka, bila shaka tutavutia makampuni, kwa sababu kuna watu wengine hawafuatilia hata ligi za mataifa mbalimbali mbali, lakini katika michezo ya dadi ndio hasa watu wanataka kuona ni nini kinaandaliwa na nini kinafanyika kwa mtindo gani. Kwa hiyo mkishindwa kujifanya kile wazungu wanasema branding kwenye mchezo mkubwa kama huo bila shaka mnapoteza fursa ya kuwavutia wengine. Kwa sekunde tano nikupe uh, Bonifasi Osano, Kenya inadidimia ama ina itainuka kupitia mchezo kama huu? Kusema kweli imedidimia na wasipofanya juhudi basi uh, itazidi kudidimia na na tuhitimishe kwa kulirejerea tena goli la kiungo Clifton Miheso. Naam well. Pretty... Na ndivyo tunavyotamatisha makala ya Jukwaa la Michezo leo Jumapili Novemba 10 mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Tisa. Victor Abuso mambo si mambo mm, uh, AFC Leopards ni wateja wa kudumu sasa wa Gor Mahia, inanikumbusha miaka ile miaka themanini sabini tisini katika uwanja wa City, sijui bwana Osano alikuwa ameshazaliwa, mambo kama haya yalipokuwa natokea, ilikuwa ni mechi ngumu sana, dabi ilikuwa dabi miaka hiyo namna. Washukuruni sana Osano na Mchunga Mentano. Na asante sana msikilizaji Victor Abuso. Ulikuwa ukielekea kutamatisha, na moja ni kwa moja nirejeshe kwako, na bila shaka. Na tunakushukuru sana msikilizaji kukuwa pamoja nasi jioni ya leo katika habari za dunia, lakini pia makala ya jukwaa la michezo. Tumekuwa naye pia Ruben Lukumbuka. Matangazo mengine yalikuwa Kiswahili ni kesho saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki. Kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. namna hiyo, msikilizaji, ni Bob Mali, Roots Rock and Rege kama zilivyo kutoka hapa RF Kiswahili a. Muda mfupi ujao, tutakupeleka kule jijini Paris kusikiliza matangazo mengine. Kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam.