Asante msikilizaji, ni furaha iliyoje kukutana nawe kwa mara nyingine tena katika makala mtazamo wako. Kwa yaliyojiri wiki hii, tunakuletea habari kuu za dunia zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa RFI Kiswahili. Jina langu Ruben Lukumbuka Ben Saleim. Na tuanzie huko nchini Marekani. Msikilizaji, juma hili, baada ya wabunge wa chama cha Democratic kupiga kura ya kukosa imani na rais Donald Trump, ambapo rais Trump anashutumiwa kutumia vibaya madaraka yake. RFI Kiswahili imefuatilia kwa karibu siasa za Marekani, lakini je, nini kinafuata baada ya hatua hiyo ya kihistoria? Victor Melkisedek Abuso anatueleza zaidi. Kitakachofanyika ni kwamba maseneta watakuwa na kazi ya kupitia ushahidi kutoka kwa Bunge la Wawakilishi na kuwasikiliza mashahidi na kuamua kwa kura iwapo rais Trump aondolewe madarakani au la. Hata hivyo, haitakuwa rahisi kumwondoa kwa sababu chama cha Republican cha rais Trump kina maseneta 53 huku kile cha Democratic kina maseneta 45. Ili kufanikiwa katika mpango wao, chama cha Democratic kinahitaji maseneta 20 zaidi kutoka kwa Republican, swala ambalo linaonekana kwamba halitawezekana. Msikilizaji, rais Trump anashutumiwa kwa kutumia vibaya madaraka yake, na hatua hii imekuja baada ya kuwa na mawasiliano na rais wa Ukraine na kutaka kuchunguzwa kwa mpinzani wake wa kisiasa, makamu wa rais wa zamani Joe Biden. Kuelekea hatua hii, rais Trump alimwandikia barua spika wa bunge Nancy Pelosi na kumwambia historia itamhukumu vikali na akasisitiza kuwa hana kosa. Mnatangaza vita dhidi ya demokrasia ya Marekani. Nyinyi ndiyo mnaotaka kuingilia uchaguzi wa Marekani na kutatiza demokrasia ya nchi yetu. Hatukufanya kosa lolote kabisa. Mnachofanya ni kutafuta sababu. Trump ameongeza kuwa kilichotokea ni siasa tu, na akapinga maendeleo ambayo amealeta katika taifa hilo kwa kipindi cha miaka mitatu iliyopita. Mubelwa Bandio ni mchambuzi wa siasa za Marekani na hapa anazungumza nasi akiwa nchini humo. Kuna ukweli kwamba so ni hatua ya kisiasa, lakini alichotaka alichokuwa nakimaanisha Rais Donald Trump ni kwamba anaamini kwamba hii ilikuwa ni hatua ambayo imefanya na Republican na na Democrats kutaka kumwondoa madarakani, chama cha Demokrati ibaki dogo, kivunjike ama niseme kiingie katika mgogoro mkubwa kutokana na mgawanyiko mkubwa uliokuwepo kati ya watu wengi waliokuwa wakisema kwamba rais Donald Trump amefanya makosa, lakini uongozi wake chini ya spika Nancy Pelosi ambao likuwa unaamini kabisa kwamba ulikuwa hauna ushahidi wa kutosha, mpaka ilipotokea zile dhihirisho ama ilipotokea udhihiri kwamba rais Donald Trump alikuwa akipiga simu na kuongea na, na rais wa Ukraine. Ni mtazamo wake, Mubelo wa Bandio, mchambuzi wa siasa za Marekani akizungumza na RFI Kiswahili kwa juma hili. Kutoka Marekani. Sasa tuelekee barani Afrika, moja kwa moja nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Msikilizaji, hali ya usalama imeendelea kudidimia kwa juma hili huko Beni, mashariki mwa DRC, ambapo mbali na watu ishirini na wawili kuuawa mauaji mengine yaliendelea kuripotiwa wilayani Beni na pembezoni mwa jiji la Beni, kama alivyoturipotia mwandishi wetu wa Beni, Erikson Luhembwe. Ni nadra siku mbili kupita bila wananchi kuuawa katika mashambulizi ya mara kwa mara. Raia wana wasiwasi. Bwana, wanaua watu katikati ya mgini. majenero wote biko pale se kome si wakubwa wa je civil biko deja penetre biko komplise na mauaji, kasema hii adui iko katikati yetu. Hapo mauaji mapya yameshuhudi diwa kwenye mita mia tano na kambi la MONUSCO na lile la jeshi la Kongo. Fostin Basweki ni msemaji wa mashirika ya kiraia Pakamango o ayenata kilomita moya na kambi ya MONUSCO yetu wa ya wanajeshi. Tuliambia komanda Sokola Bwasishema e, operesheni huku eneo ashifiria wataria, kwani tumekuwa sana na adui. Njia ingekuwa vizuri, msaada tungipata mbio ya askari, ila viongozi wana mtazamo wao. Kavalami afisa wa polisi, kulifanyika shambulizi la waasi, waliua watu kumi kwa risasi, askari wanapiga doria. mashambulizi ya ADF, ni ya kushtukiza ghafla, lengo ni kuonyesha kwamba hatufanyi kitu. Mauaji ya Kamango imekuja siku moja tu baada ya ile ya Ndumbi kulikoteketezwa zaidi ya watu ishirini na wawili na wengine kupotea hadi sasa. Ni raia mia mbili na nane wamepoteza maisha tangu FRDC kuanza operesheni kali dhidi ya ADF Oktoba 30. Beni, RFI Kiswahili, Kambale muko koma. Elifaz ni mwanafunzi wa chuo kikuu Kenyatta mjini Mombasa nchini Kenya. Ni raia wa DRC, ametoa dukuduku lake huku akiitaka jumuiya ya kimataifa kutoendelea kukaa kimya wakati wananchi wakongo DR wanaangamia wengi wanapoteza maisha yao Beni, aproksimatli watu kumi kukufa kila siku, na aproksimatli watu elfu tatu wamepoteza maisha yao, hata wengi kuliko tatu ambao wamepoteza maisha yao kwa miaka michache tu, lakini watu wananyamaza, na japo wanao mamlaka ya kuweza kusaidia Kongo, Beni owichana kwengine na Butembo na Lubero pia kote munao mamlaka ya kusaidia, lakini mnanyamaza na mna sasa pengine hali hii inayoendelea, unafikiri nani wa kunyoshewa kidole? Tunasema wale ambao wanaharibu inji, si wale wanaua tu peke yake, ni wale ambao wanaona tabu ya wanadamu na kuweza kunyamaza, japo wanayo mamlaka. Wale pia ni wamoja wa wauaji, hatuwezi kusema si wauaji. Ni nini wito wako kwa viongozi wa dunia? Tunaomba inji za Afrika ambazo ziko credible, ambazo zinaweza kusaidia zisaidie, sio zile inji ambazo ziliwasha moto Kongo na sasa ndio leo zikuje tena ziseme hati zinakuja kusaidia kuweza moto. Tunataka inji ambazo ziko credible kama Tanzania, kama Kenya. Lakini pia Mkokoma, unawaambia nini wananchi wa Butembo, Beni na huko mashariki mwa DRC kwa ujumla? Tunaomba pia wananchi wa Kongo musiogope kamwe, wananchi wa Beni musiogope kamwe, wananchi wa Butembo musiogope kamwe. Mungu yuko nao, watu wasifikiri kwamba kututisha, tutaweza kuacha na kuweza kukimbia na kuondoka Beni na kuachia udongo wetu waweze kuumiliki. Hapana, tumezaliwa huko huko huko, tumekulia huko, na tutakufa huko, huko. Ni mtazamo wake Elifaz Kambale Mukokoma. Ni msikilizaji wa idhaa hii ya Kiswahili ya RFI, lakini pia mwanafunzi wa chuo kikuu Kenyatta mjini Mombasa nchini Kenya. Ni raia wa DRC na hapo amekuwa akizungumza nasi akiwa mjini Mombasa, pwani ya Kenya. Tukisalia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa juma hili, msikilizaji, wafuasi wa gavana wa zamani wa jimbo la Katanga na mbunge wa upinzani Moise Katumbi Chapwe walikutana mjini Lubumbashi kwa juma hili kuunda chama kipya baada ya mwanasiasa huyo kujiondoa kwenye muungano wa Lamuka unaoongozwa na aliyekuwa mgombea urais Martin Fayulu. Mwandishi wetu wa Lubumbashi, Denise Maeho, alitutumia ripoti ifuatayo. Kwa kuzingua mkutano huu, Moise Katumbi kaeleza baada ya miaka mitano ya upinzani nchini DRC, yeye kakusudia kuimarisha kazi ya kupigania uongozi bora. Moise Katumbi ametangaza sasa nia yake kila mahali watu wametusubiri kwa hamu sana, kuona tunaungana pamoja ili kuunda chama kikubwa kitakacholeta majibu kwa matarajio yao na kufikia mabadiliko ya kweli. Kitakuwa ni chama kilicho karibu sana na Wakongomani ambacho kitawasikiliza kila wakati. Ni chama ambacho pia kitawatetea bilamustuko vya masita memba wa muungano wa Ensemble pour le Changement tayari zinakubali kujiingiza katika chama cha Moize Katumbi, nazo ni memba wa J7 ambao apo wawali walimtetemesha serikali ya Bwana Kabila, mbunge Mwindo Zangi, mwakilishi wa chama Mouvement Social ya Pierre lumbi ote, kwa ujumla wamekubali kwamba chama hiyo inaundwa sasa. Siyo mara ya kwanza katika dunia kukuwa na vyama vyingi ambavyo vinakubali kuacha mambo ya vyama na kuunda chama moja kipya. Kwa sasa, itakuwa vipi kwa wabunge waliochaguliwa ambao leo hii vyama vyao vinapashwa kuvunjwa? Christophe Lutundula akajibu kwamba ni swali litakalotatuliwa na katiba la nchi. Denis Mayo, Lubumbashi. RFI Kiswahili. Msikilizaji, kama ndio kwanza umefungua redio yako, unasikiliza makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka Idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale. RFI. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Salim. Serikali ya Sudan Kusini kwa juma hili ilisema hatua ya Marekani kuwawekea vikwazo maafisa wake wawili inahatarisha jitihada za nchi hiyo kupata amani ya kudumu. Deng Dau Deng, naibu waziri wa mambo ya nje, aliliambia shirika la habari la China Xinhua kuwa hatua ya wizara ya fedha ya Marekani kuwawekea vikwazo mawaziri wawili Kuol Manyang Juk, waziri wa ulinzi na yule anayehusika na maswala ya baraza la mawaziri Martin Elia Lomuro kunahatarisha utekelezaji wa mkataba wa amani nchini Sudan Kusini. Comrad Sambala ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anautoa mtazamo wake akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Serikali ya Marekani kupitia ubalozi wake mjini Juba ilishatoa mtiririko wa kwamba w kuwataka mahasimu wa vita kati ya Dr Riak Machar na Salva Kiir kuwakubaliana na waunda kali ya mseto ili kuwapunguzia adha raia wa Sudani ambao wanateseka kutokana na vita vya wenyewe kwa wenyewe. Bado serikali ya Marekani haijaona nia ya dhati ya watu hawa kwamba wanaenda kweli kumaliza tofauti za kisiasa katika nchi ya Sudani. Ndio maana mara zote serikali ya Marekani imekuwa ikisisitiza kwamba yenyewe lazima inaenda ina, ina, kuwa na msimamo wa kuwekea vikwazo Sudani ya Kusini. Ni mtazamo wake comrade Sambala, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Juma hili jeshi la polisi nchini Kenya lilitoa wito kwa wananchi wa taifa hilo kuwa macho kuhusu vitisho vya uwezekano wa kutokea kwa mashambulizi ya kigaidi kipindi cha Krismasi na mwaka mpya. Samuel Batenzi anaeleza zaidi. Akizungumza na televishen binafsi K24, inspekta jenerali wa polisi Hilary Mtambai ametaka uangalifu mkubwa katika maeneo ya kuabudu, lakini pia vituo vya usafiri wa umma. Tahadhari hii imekuja baada ya polisi nchini humo kuwakamata washukiwa wa Al Shabab kutoka nchini Somalia, baada ya kutekwa kwa wafanyakazi wanne wa kampuni ya ujenzi kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Licha ya juhudi kubwa zilizopigwa katika kupambana na ugaidi nchini humo, jeshi la polisi linasema bado kuna tishio na kila mmoja anastahili kuwa makini. Wakati huu polisi wakiimarisha usalama katika maeneo ya umma nchini humo, Kenya imeendelea kwa kukabiliana na tishio la ugaidi tangu mwaka elfu mbili na kumi na moja baada ya kutumba jeshi lake nchini Somalia kupambana na kundi la Al Shabab imempata na hatia aliyekuwa mtumishi wa serikali Fabien Neretse kwa kushiriki katika mauaji ya kimbari nchini Rwanda mwaka wa 1994. Nerest mwenye umri wa miaka 71 ni mtaalamu wa sayansi ya kilimo, anakuwa mtu wa kwanza kuhukumiwa nchini Ubelgiji kwa juma hili, na hivyo kupatikana na kosa, licha ya yeye kuendelea kusema kuwa hana kosa. Tom Ndahiro ni mchambuzi wa siasa za Rwanda, lakini amekuwa akifuatilia kwa karibu kesi hii akiwa jijini Kigali nchini Rwanda. Ingekuwa uh, ni vizuri sana nchi zote ambazo zinakubali haya na hiyo sheria ya kimataifa kufanya hivyo, kwa sababu jaani, Nerete ni mmoja tu ya watu ambao wanatuhumiwa na mauaji hayo, na Ubelgiji kwanza sio mara ya kwanza kwa hukumu kwa hukumu watu waliofanya mauaji ya kimbari. Kuna kesi moja walioisha kuwahukumu watawa wawili wa kike uh, Gertrude Mukangango na Kizito, na njia mwafaka ya ku- ya kuwadhibiti au ya kuyazuia mauaji haya sitokee tena kuwatafuta na kuwawajibisha wale waliofanya mauaji hayo. Mtazamo wake Tom Dahiro, ni mchambuzi wa siasa za Rwanda akiwa jijini Kigali. Na msikilizaji, tukisalia nchini Rwanda, rais wa nchi hiyo Paul Kagame juma hili alisema serikali yake haitochoka kuhakikisha kuwa, kuwa nchi hiyo ni salama. Aidha, Kagame alisema raia wote wa Rwanda wana haki ya kuishi katika mazingira mazuri yaliyo salama akizungumza na viongozi wa nchi hiyo katika mkutano wa siku mbili uliomalizika mwishoni mwa juma hili na ambao unafahamika kama Umushichirano, kiongozi huyo pia alisema anatamani mwanamke kumrithi kama rais wa nchi hiyo katika miaka ijayo. Wanawake, kuna hatua ambayo mmepiga, naomba kwamba mwongeze bidii kwa sababu tungependa kuwaona katika nyadhifa za juu. Natamani kwamba atakayeni rithi awe ni mwanamke, achukue haya majukumu ambayo mlinipa. Ni sauti yake Paul Kagame, rais wa Rwanda katika uga wa kimataifa msikilizaji, mazungumzo kati ya serikali ya Ufaransa na wawakilishi wa vyama vya wafanyakazi kuhusu mpango wa mageuzi ya sheria ya pensheni yalionekana kusuasua, wakati huu mgomo ukiendelea kushuhudiwa hususan katika sekta ya usafiri siku chache tu kabla ya sikukuu ya Krismasi. Msikilizaji, siku moja baada ya maandamano ambapo waandamanaji walipinga mradi tata wa Rais Emmanuel Macron, wawakilishi wa vyama vya wafanyakazi wamepishana ikulu Champs Elysee katika mazungumzo na Waziri Mkuu Edouard Philippe, ambapo taarifa zinasema kwamba mazungumzo hayo yaligonga mwamba. Laurent Berger ni katibu mkuu wa chama kinachotetea maslahi ya, ya wafanyakazi nchini Ufaransa, CFDT. Si bado ni Misere mapema mno kueleza kwamba mwafaka umepatikana, uh, kama kweli tutapatikana uh, hii leo. Baada ya hatua ya kwanza ya majadiliano kuhusu muswada uh, wa sheria ya marekebisho tumebaini yale ambayo hatukubaliani uh, uh, uh, nayo uh, bila uh, uh, hata hivyo kupata suluhu, na tumeonyesha baadhi ya pointi na kuja na suluhu kuhusu pointi hizo ili kupiga hatua zaidi katika mfumo wa kimataifa Plus loin sur un systeme universel. Na moja kwa moja nami naungana naye. Matata Bukuru Lazar ni msikilizaji wetu huko kandokando kando mwa jiji la Paris, bila shaka unanipata vema. Uh, tuambie, mgomo huu unaopinga mageuzi kuhusu mfumo wa pensheni huko Ufaransa umeathiri kwa kiasi gani maisha ya kawaida ya wananchi um, kugeuza mambo nani ba avantage ba, ba, tukuwa nayo ya eh, kuretraite. Sasa wanageuza, wanapenda kufanya mambo ingine. Watu wa, wanaona kama wanapoteza, ndio maana wana wanasirika, wapende mm -hmm. tena kukuendea mpaka ba, negotiate wafanye negotiation mm -hmm. zu wote wasiki wapate, wote wafurahishwe ama waridhike. Umeona mgomo huu utamalizika kiurahisi? Nini kinafanyika kwa sasa? Utamalizika, utamalizika kwani ni, nani government akisha wakati ali uh, President Macron ali haidi wananchi ya kwamba atajeuza mambo ya retete watu wafaidike, wa watu walikuwa na mavantage ya nguvu wafunktionneri wa, wa, wa, wa, wa ya leta na watu ya private private yeah. E, wote wa wakuwe namna moja, ukuko wengine wanapata kidogo wengine wanapata mingi zaidi. Sasa wanapenda kufanya wafanye wote wakuwe na namna moja sawa na, na, kwa hivyo wenye wa, wanapoteza ndio hawapendi wana. Lakini itaendeka mzuri tu uh -huh. na pengine kwa faida ya msikilizaji <laughs> nimekuwa nazungumza na nani na Bukuru Matata Lazar, naishi katika ya nakushukuru sana kila la heri asante mm. Waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson amesema ajenda kuu ya serikali yake ni kuiondoa Uingereza kwenye umoja wa Ulaya kufikia mwisho wa mwezi wa Januari mwaka elfu mbili na ishirini. Boris Johnson aliitoa kauli hiyo mara baada ya hotuba ya malkia Elizabeth wa pili kwa bunge jipya Alhamisi ya wiki hii jijini London. Ninawaambia wananchi wa Uingereza kuwa mnatudai, tunalijua swala hili la Uingereza kujiondoa kwenye umoja wa Ulaya na tutalifanikisha kwa sababu tunazo nguvu na fikra, lakini pia tuna mamlaka, tuna watu na tutatumia jitihada zetu zote kufanikisha hili that katika hotuba yake Malkia Elizabeth naye amesisitiza kauli ya waziri mkuu kuhusu nchi hiyo kujiondoa kwenye umoja huo wa Ulaya. Lengo kubwa la serikali yangu ni kuiondoa Uingereza katika Umoja wa Ulaya ifikapo tarehe 31 mwezi Januari. Mawaziri wangu wataleta sheria kufanikisha hili na kuhakikisha kuwa watu wote wananufaika hapa Uingereza. Baadaye mawaziri wangu watatafuta ushirikiano mpya na, na umoja wa Ulaya kwa ajili ya biashara na kunufaisha Uingereza, lakini pia tutazungumza na mataifa yanayoongoza kiuchumi duniani. Msikilizaji, na hii ndiyo tamati ya makala Mtazamo Wako kwa yaliyojiri wiki hii. Naitwa Ruben Kakule Lukumbuka, Ben Saleim, hadi wakati mwingine, kwa mara nyingine na kwa aherini, Radio France Internationale.