Ujambo na karibu katika makala ya mwisho kabisa ya mwaka wa elfu mbili na kumi na tisa. Mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Msikilizaji, tunakukumbusha habari kuu za dunia zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa RFI Kiswahili. Naitwa Ruben Lukumbuka. Msikilizaji, ni wiki ambayo ulimwengu wa Wakristo ulishuhudia kusherekewa sikukuu ya Krismas kuadhimisha kuzaliwa kwa Mwokozi wao Yesu Kristo. Katika eneo la Afrika Mashariki na Kati, wengi walifurika makanisani kuhudhuria ibada maalum, huku wengine wakiamua kwenda katika maeneo ya burudani kusherekea siku hii muhimu katika kalenda ya dini ya Kikristo. Mwandishi wetu Frederick Nwaka alikuwa katika mojawapo ya kanisa na hapa alituandalia ripoti ifuatayo. waumini wa dini ya Kikristo duniani kote wameungana kuadhimisha misa ya kumbukumbu ya kuzaliwa kwa Yesu Kristo yapata miaka zaidi ya 2000 iliyopita. Nchini Tanzania, nimehudhuria misa katika kanisa la Kianglikana la Mtakatifu Nikolao lililopo Ilala jijini Dar es Salaam, ambapo Wakristo wa kanisa hilo wameungana na wenzao duniani kote kusherekea siku kuu ya kuzaliwa kwa Yesu. Akitoa ujumbe kwa niaba ya Askofu Jackson Sostenes wa dayosisi ya Dar es Salaam Kanoni Jerome Napela, kasisi wa kanisa la kianglikana la Mtakatifu Nikolao, ametoa ujumbe wa kisiasa wakati huu Tanzania ikijiandaa kwa uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini. Tunatoa rai watu wote kujiandikisha, tukiiga mfano Yusufu na Mariamu wenye okwenda Nazareti kwenda kuhesabiwa. Aidha, tunawatia moyo kugombea nafasi mbalimbali kwa nia ya kuwatumikia Watanzania kwenye nafasi hizo ambazo Mungu anaweza kuwaitia. Hawa ni baadhi ya waumini wakitoa maoni yao kuhusiana na sikukuu ya Noeli. kwa, sasahivi, kwa, ya kwa me, mazingira tupo sasa hivi kwa sikukuu ya Krismasi imekuwa tofauti na miaka mingine yote, kwa sababu kama nivyoa mazingira imekuwa ni joto sana. Uchumi pia wamechangia kukua Krismasi sio sio kwa watu wote ambao ni mzuri, ili ni baadhi ya wachache ambao wanafurahia kitu, tumeiona sikukuu hii ya Krismasi. Zaidi ya yote, tunaendelea kuombea watu wote na tukiomba amani na utulivu iendelee kudumu katika nchi yetu ya Tanzania, na kwa upendo Mungu aendelee kutubariki viongozi ambao watakwenda kupewa zamana wazingati kwamba wako katika taifa ambalo watu wanawaombea, kwa hiyo wakapate kusimamiwa katika maono yao. Ifikapo Desemba 25, kila mwaka Wakristo huadhimisha siku ya kuzaliwa kwa Yesu Kristo, ambapo inaaminika na waumini wa dini hiyo kuwa alizaliwa katika mji wa Bethlehem uliopo nchini Israeli. Lakini kule Sudan, Khartum, serikali iliruhusu siku ya Krismasi kuadhimishwa nchini humo na kuwa siku ya mapumziko kwa mara ya kwanza baada ya miaka sabini kwenye nchi hiyo. Mwandishi wetu wa maswala ya Sudan, James Shimanyula, alitutumia ripoti ifuatayo. Asilimia 97 ya wananchi wa Sudani ni Waislamu. Asilimia tatu ni Wakristo ambao hawajawahi kupewa rasmi nafasi ya kusherehekea siku kuu ya Krismasi, lakini serikali mpya sasa imetangaza kuwa siku kuu ya Krismasi itakuwa siku rasmi ya mapumziko, kama anavyoeleza kwa kifupi waziri wa masuala ya dini Nusrudin Mufre. Uhuru wa kuabudu kumekuwa na mabadiliko makubwa Sudani kutokana na katiba iliyosainiwa rasmi mwezi Agosti mwaka huu. Tunaruhusu uhuru wa kuabudu tangu mapinduzi yatokee Sudani. Naye katibu mkuu wa shirika la Sudan linaloleta makanisa pamoja, William Deng, amekaribisha tangazo la kuifanya siku kuu ya Krismasi kuwa siku ya mapumziko na sherehe rasmi. Nairobi, RFI, Kiswahili. Katika hatua nyingine kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis na mwenzake Justin Welby, Askofu Mkuu wa Canterbury wa kanisa la Anglikana nchini Uingereza, walihimiza amani katika nchi ya Sudan Kusini na kuwataka viongozi wa nchi hiyo kutekeleza ahadi ya kuunda serikali ya pamoja mapema mwaka wa 2020. Na msikilizaji, kama ndiyo kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya Mtazamo Wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleim. Msikilizaji, kauli ya waziri mkuu wa zamani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Adolf Muzito, ambaye ni mwanasiasa wa upinzani kutoka muungano wa Lamuka Kauli aliyoitoa wiki hii kuwa nchi yake iingie kwenye vita na Rwanda kwa madai kuwa ndiyo inayosababisha ukosefu wa usalama mashariki mwa nchi hiyo ililaaniwa na wanasiasa wenzake. Kauli aliyoitoa kabla ya kuzuru miji ya Goma na Beni akiandamana na aliyekuwa kiongozi wa muungano huo wa Lamuka, Martin Fayulu. Mwandishi wetu wa Goma, Chube Ngorombi Daniel, alitutumia ripoti ifuatayo. Adolphe Muzito amethibitisha pia ya kwamba kufanya vita na Rwanda ni hatua ambayo inaweza kuwa na umuhimu wake. tukitaka kudhibiti eneo la mashariki ya jamhuri lazima tufanye vita na Rwanda. Ninaposema kufanya vita na Rwanda ni hatua ambayo inaweza kuwa na umuhimu wake kwa kipindi ambacho hali itaendelea kuzorota, sio kwamba ndiyo lengo lenyewe. Matamshi hayo ya Adolphe Muzito yamezua maoni kadhaa. Neema Vika ni mmoja wa wanasiasa wa upinzani walamka. tunakuwa ndani ya insekurite total ni sababu wakongomani wamoja wamoja ambao hawana roho nzuri wanasapoti hili jambo. Kila mtu ambaye ana roho nzuri ingelimwomba aweze kufanya hivi namna wenzetu wako wanafanya kwenda kuwasapoti watu wa Beni. Upande wa wanasiasa wa FCC walaani vikali matamshi hayo ya Adolfo Mudhito. Jimmy Nziali ni mmoja wa viongozi wa chama cha Birek jijini Goma. Na watu wamfurahie tu, ila kwa kweli sio ambayo inatokea katika moyoni mwake, sababu yeye amewahi kuongoza nchi yetu, hakufanya kitu kuhusu usalama wa jimbo la Norkivu, usalama wa Beni. Naye Jobe Tumaini kutoka chama cha UDPS amehofia dhiara hiyo wilayani Beni, yeye anatafuta tuendelee magumu tu. Hayojajiri wakati ambapo katika kipindi cha miezi miwili zaidi ya watu mia mbili washuhudiwa kuuliwa kikatili wilayani Beni. Chube Ngorombi, Goma, Kiswahili. Wachambuzi wa siasa huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wao wana mtazamo gani? Moja kwa moja kutoka jijini Goma, Mashariki mwa DRC, nami naungana naye Rafael Bakemana. Na Rafael, bila shaka unanipata vema, una mtazamo gani kuhusu kauli ya bwana Muzito? Ni jambo la kusikilizwa kwa makini, si jambo la kurukia haraka haraka, kwa sababu mtu ambaye amewahi kuongoza nchi ya Kongo kuwa waziri mkuu, akifikia kiwango cha kutabuka maneno kama yale ya vita, ninafikiri ni jambo la kutisha la kuogopesha, hasa kwetu sisi kama watu wa Mashariki. Jambo la pili, kama mtazamo wangu labda ingelikuwa vizuri na itakuwa imemheshimisha zaidi kama hiyo vita akivipanga kutokea katika jimbo lake la huko Bandundu, inaweza kuwa vizuri, lakini ninafikiri kitu kingine bwana mzito angeliweza kufanya na kuonyesha kwamba yeye ndiye anapenda Kongo zaidi, labda angeliweza kurudisha ule udongo wa Kahemba uliochukuliwa zaidi ya miaka kumi na tano imepita na nchi ya Angola na wala hakuna yeyote ambaye yamewahi kusema liwalo lolote kuhusu hayo. Lakini pamoja na hayo, tunaona kama mawasiliano yaliyoko kidiplomasia ya kati ya serikali yake bwana Jisegedi na serikali ya Rwanda tunafikiri ni mazuri zaidi, na labda tungelingoja tuone kitu gani kitatokea ndani kuliko labda kuongeza vita zidi ya vita. Ni mtazamo wake Rafael Bakemana, ni mchambuzi wetu na mtaalamu wa siasa za maziwa makuu, na amekuwa akizungumza nasi akiwa jijini Goma mpakani na Rwanda. Asante sana kwa mtazamo wako. Asante sana ndugu uh, Ruben Lukumbuka. Tukisalia nchini DRC msikilizaji, uongozi wa jimbo la Kivu Kaskazini mashariki mwa nchi hiyo unasema hali ya utovu wa usalama katika mji wa Goma umeendelea kuwa mbaya katika miezi ya hivi karibuni. Naibu spika wa bunge la Kivu Kaskazini, Jean Paul Lumbulumbu Mutanava, ameiambia redio ya Umoja wa Mataifa, Redio Kapi, kuwa visa vya utekaji vimeongezeka katika mji huo swala ambalo linafanya watu wa mji huo kuishi kwa wasiwasi wasi. Mwenzangu Stephen Mumbi amemtafuta na kwanza amemuuliza ni maeneo gani ya mji huo yameathirika zaidi na hali hii. Hali ya ukosefu wa usalama imeendelea kujitokeza katika mji wa Goma na katika mitaa mbalimbali ya jimbo ya Kaskazini. Ukiangalia katika mji wa Goma kumekuwa namna mbili ya ukosefu wa usalama. Ya kwanza ni utekaji nyara wa watoto na kwa siku zilizo sita kulikuwa watoto watatu wadogo kabisa ambao waliotekwa nyara, na wale waliowachukua walikuwa wakiomba pesa zaidi ya elfu kumi ya dola ya Kimarekani. Sasa wazazi hawana hizo pesa. Kisha siku makumi mawili na tatu umoja jina lake Ariana Balume wamemuua na wameenda kumtupa katika kata moja, kata Ndosha. Ni kitu ambacho kinatupatia huzuni sana, na hivyo hivyo katika kata Kasika, Mabanga Nor, Mabanga Sud majengo kuna watu ambao wamejitokeza wame, watakuja mara kwa ma mara zaidi ya makumi matatu makumi nne, wataingia katika nyumba, watapora mali ya raia, wataumiza watu kwa mipanga na wataenda. Na hiyo hali imejitokeza sasa zaidi ya mwaka mmoja na inaanza kutupatia woga. Tunasema sasa, hata hao wa watoto wawili ambao wanabaki, tuna woga sana kwa ajili ya maisha yao, kwa sababu mpaka saa hizi eh, serikali hayakuwa na namna ya kuweza kujua ni nani ambaye aliyebeba hao watoto na maisha yao itakuwa namna na gani, kwa sababu mmoja wao wamekwisha kumuua. Vyombo vya usalama katika mji huo wa Goma vimechukua hatua gani kudhibiti kuendelea kutokea kwa vitendo kama hivyo? Sisi sawa jisi wanabunge, tumeomba vyombo vya usalama kuweza kuchukua hiyo neno kabisa kwa makini kuweza kufuatilia vilevile wkuweza kushirikiana na makampuni ya komunikation ama Airtel kuweza kujua hao watu, kwa sababu wakati wanalomba pesa wanapitia kunako simu za kompanyii za komunikation. Ndio maana tunadhani ya kwamba shirika ambayo inayo husika na usalama wakaweza kufuatilia kabisa, inawezekana kuweza kujua ni watu gani ambao wanaleta ukosefu wa usalama katika mji wa Goma. Usiku watu hawalali katika kata kasika katoi mabanga nor mabanga sid. watu hawalali katika kata ya Ndoso kwa sababu utekaji nyara umejitokeza, vilevile katika teritoria ya Rutshuru utekaji nyara vilevile umejitokeza. Jean Paul Lumbulumbu -lumbu Mutanava, naibu spika wa bunge la Kivu Kaskazini, mashariki mwa DRC, katika mahojiano na mwenzangu Stephen Mumbi. Juma hili mahakama kuu ya kimataifa iliyopo wilayani Nyanza kusini mwa Rwanda iliakhirisha kesi inayomkabili Meja Calixte Sankara aliyekuwa msemaji wa kundi la National Liberation Front lililotangaza uasi dhidi ya serikali ya nchi hiyo. Kutoka Kigali, mwanahabari wetu Bonaventure Chubairo alitutumia ripoti ifuatayo. Kesi hiyo imeahirishwa ili kukutanishwa na kesi ya mutu mwingine private muhire Diodone. Aliwahi kuwa askari wa jeshi la Rwanda na yeye anashutumiwa kwa makosa kama ya Sankara, lakini Sankara ameambia mahakama kuwa mutu huyo hamjui. Akiwa na wakili wake Saimana, amefikishwa mahakama akiwa amevaa nguo za wafungwa na ndara miguuni. Sankara anashtakiwa kwa makosa kumi na sita ambayo yanahusiana na ugaidi, ujambazi wa kutumia silaha na ushirikiano na nchi ya kigeni kwa lengo la kushambulia Rwanda. Lakini pia anashtumiwa kwa kosa la kuratibu mawaji yaliyo gharamu maisha ya wakazi wa Nyaruguru na Nyamagabe, jimbo la kusini mwa Rwanda mashtaka hayo yana uhusiano pia na kauli zake alizotoa akiwa msemaji wa kundi la National Liberation Front, walipokiri kuhusika na mashambulizi katika vijiji vilivyo karibu na msitu wa Nyunge kusini mwa Rwanda mwaka jana, ambapo kulingana na mwendesha mashtaka, watu watatu waliuliwa na wengine wengi kujeruhiwa na kuchoma moto magari. Karista Sankara ameshakiri mashtaka yote 16 dhidi didi yake, na aliaomba msamaha huku akijuta vitendo vyake kesi hiyo imeahirishwa hadi tarehe 17 mwezi Julai mwakani. Bonaventure Chubahiro, Kigali, RFI Kiswahili. Jumahili, rais wa Burundi Pierre Nkurunziza alisisitiza kuwa hana nia ya kuwania urais uchaguzi wa mwaka 2020. Nkurunziza amekuwa akizungumza na wanahabari akisisitizia hilo licha ya kutoaminiwa hasa na wapinzani wake wa nitamtuliza kwamba hatupendi vyeo kiasi cha kutokuwa raisi na kuwa waziri mkuu. Hapana, acha wengine wafanye kazi. Nitamtuliza, acha wengine wafanye kazi tena wapo. Mimi nasema kwamba sitojichagulisha. Katiba inaonyesha vema namna itavyokuwa. Upande wangu naona muda huu ni wa kupumzika. Tuliyoyafanya ni mengi tena mazuri. Tutaacha vizuri wengine wakafanye kazi itayoendeleza nchi. E, tukasozera neza bandi kakora vkatizi e. Mbere jihuku mwenzangu Ali Bilal alizungumuza na Nzeimana Abdul, ni mwanasiasa wa pinzani anayeishi uhamishoni nchini Ubelgiji. Nasunguliza ni mtu ambaye kauli yake ya leo sio kauli ya kesho, ndiyo sababu tumekwenda tunamshinikiza katika <tipos> hali hiyo ya kumzoea kuwa yeye hana kauli thabiti. Sasa leo inaonekana mwenyewe anazidi kukariri, anakariri, anavyokariri tunasema labda labda anakwenda kweli kutimiza, lakini baada ya kujua shinikizo ambazo anazo ndani ya chama chake, ana shinikizo ndani ya CNDD FDD na rais Ngurunziza, ana shinikizo kwa ukanda wa Afrika Mashariki, shinikizo kubwa ili aweze kuachia utawala. Tumeanza kuwa na imani kuwa huyu Ngurunziza atatoka, maana yake na kauli zake zimekuwa kauli za kutaka kumtayarisha yule ambaye atamkabidhi madaraka ili aweze kuwa ngao yake. Lakini huoni kwamba kuendelea huku kugawanyika kwa upinzani kunatoa nafasi kwa chama tawala kuendelea kujizatiti zaidi nchini? Hili ni jambo la kawaida, ndugu mtangazaji. Hata siku moja hautoupata muungano wa mia kwa mia, hiyo uh, upande wa vyama vya upinzani na wala hautopata um, maelewano ya mia kwa mia ndani hata ndani ya chama kinachoongoza nchi. Almuhimu ni watu kubaki kwenye malengo ya nchi. Ni sauti yake Nzeimana Abdul, mwanasiasa wa upinzani wa Burundi anayeishi uhamishoni nchini Ubelgiji na katika mataifa ya afrika magharibi kwa juma hili msikilizaji nchi ya burkina faso inaomboleza vifo vya raia 35 karibu wote wanawake waliouawa wakiwemo wanajeshi baada ya watu wenye silaha kushambulia kambi ya kijeshi katika mji wa arbinda mkoa wa soum kaskazini mwa nchi hiyo mengi zaidi na mwandishi wetu emmanuel makundi kwa mujibu wa taarifa ya jeshi la nchi hiyo, wanajeshi nane na wanajihadi zaidi ya 80 waliuawa katika mashambulizi mawili tofauti yaliyolenga kambi ya jeshi na mji wa Abinda jimboni Soum. Nchi ya Burkina Faso ambayo inapakana na Mali pamoja na Niger siku za hivi karibuni imekuwa ikishuhudia mfululizo wa mashambulizi ya kijihadi ambayo yamesababisha vifo vya mamia ya raia tangu mwaka 2015 ambapo mashambulizi ya wanajihadi yalianza kuenea kwenye eneo la Sahel. Jeshi limesema shambulio la alfajiri lilitekelezwa na mamia ya wanajihadi waliokuwa kwenye pikipiki piki na magari, ambapo lilidumu kwa saa kadhaa kabla ya jeshi kutumia ndege za kivita na askari wa ardhini kuwadhibiti. Rais wa Burkina Faso Roch Marc Christian Kabore ametangaza siku tatu za maombolezo na kuwataka raia kuchukua tahadhari wakati huu wa sikukuu. Hakuna kundi lolote lililokiri kuhusika kwenye shambulio hili, ingawa wanajihadi wa Islamic State na wale wa Alqaida wanatajwa kuhusika. Msikilizaji, juma hili, rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan alitangaza kuwa bunge nchini mwake litaamua mwezi Januari mwaka 2020 iwapo nchi yake itatuma wanajeshi wake nchini Libya kuvisaidia vikosi vinavyoungwa mkono na Umoja wa Mataifa katika mapambano dhidi ya vikosi vya upinzani vinavyoongozwa na jenerali Khalifa Haftar. Msikilizaji, hatua hii imekuja mara baada ya Urusi nayo, ambayo imekuwa ikionekana kuegemea upande wa vikosi vya upinzani kusema kuwa inataka kuona amani inarejea nchini Libya. Tumalizie makala haya na kilichojiri nchini Iraq. Msikilizaji, kwa juma hili, rais wa nchi hiyo Barham Saleh alisema yuko tayari kujiuzulu nafasi yake kuliko kuwasilisha jina la waziri mkuu anayependekezwa kutoka muungano wa Iran wa mtangulizi wake, kauli inayozidisha sintofahamu zaidi ya kisiasa katika nchi hiyo. Tangazo lake limekuja wakati huu waandamanaji wanaoipinga serikali wakifunga njia na madaraja mjini Bagdad na kusini mwa nchi hiyo kushinikiza mabadiliko wachambuzi wa siasa wao wana mtazamo gani? Hamdun Marcel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anaangazia kilichojiri Iran akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Kuna mambo mengi kama tunavyojua kwamba waziri mkuu wa Iraq amekuwa kwenye mtafaruku mkubwa sana na waandamanaji, na akawa analazimishwa kujiuzuru na hadi akajiuzuru. Hilo ni jambo la wazi ambalo bila shaka limeshuhudiwa na ulimwengu wote na duru za siasa za Mashariki ya Kati zikieleza wazi kwamba alipingwa sana kutokana na ile mitizamo ya Iraq baadhi eh, ya watu wa Iraq katika Uislamu mashia na wasunni. Hilo ni jambo la wazi kabisa ambalo limetokea. Sasa linapokuja swala hili kwamba anata kuteuliwa ali ni mtu ambaye anaungwa mkono na Iran, bila shaka rais anahisi kwamba unewekwa ni mwanzo wa wale wenye kupinga wenye kuwapinga mashia Watakuwa wameingia barabarani tena kuanza kutinga uyu waziri mkuu mpya. Ni mtazamo wake. Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Mwanza, nchini Tanzania. Na huko nchini Israeli, waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amepata ushindi mkubwa katika uchaguzi wa kuwania uongozi ndani ya chama chake cha Likud, uchaguzi ambao ulifanyika mapema wiki hii. Netanyahu ameibuka mshindi wa kupata asilimia 72.5 ya kura huku mpinzani wake wa karibu Gideon Saar akipata asilimia 27.5 na, na kukubali kushindwa. Baada ya kushindwa, Saar alisema atamuunga mkono Netanyahu wakati wa uchaguzi mkuu mwezi Machi mwaka ujao. <mucho> Na msikilizaji, hivi ndivyo inatamatisha makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii ya mwisho kwa mwaka 2019. Waswahili wanasema chanda chema huvikwa pete. Mimi ni Ruben Lukumbuka Ben Salem. ni kutakie heri ya mwaka mpya 2020 panapo majaliwa.