Asante msikilizaji, ni furaha iliyoje kuwa nawe katika makala Mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii, ambapo tunakukumbushia habari zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa RFI Kiswahili. Na miongoni mwa habari hizo ni pamoja na huko nchini Kenya ambako mahakama katika mji mkuu Nairobi ilimwachilia kwa dhamana gavana wa jiji hilo Mike Mbuvi Sonko baada ya kufunguliwa mashtaka ya ufisadi. Sonko ambaye alikanusha mashtaka dhidi yake aliachiliwa kwa dhamana ya pesa taslimu shilingi milioni 15 za Kenya na kuamuriwa kutorejea ofisi, kuacha kujadili kesi inayomkabili na na kukabidhi pasi yake ya kusafiri mahakamani. Douglas Ogoti ni jaji wa mahakama hiyo. Baada ya kupitia maombi yote yaliyo mbele yangu, nimefikia uamuzi kuwa washitakiwa wote wana haki ya kupata dhamana. Masharti ya dhamana lazima yaheshimiwe kikamilifu. Ikiwa masharti hayatafuatwa, basi dhamana itaondolewa, na mshitakiwa hatakiwi kuzungumzia kesi hii katika mitandao ya kijamii, na hili lichukuliwe kwa uzito. Wananchi huko Kenya wana mtazamo gani kuhusiana na kukamatwa kwa gavana Sonko? Moja kwa moja kutoka jijini Nairobi, nami naungana na Edwin Wate ni msikilizaji wa idhaa hii akiwa maeneo ya Ngong. Mtazamo wangu kuhusu kumatwa kwa gavana wa Nairobi, Mike Sonko, inafaa kabisa, huyu inaelekeza kwamba hii prosecuta huyu knolojaji anafanya kazi nzuri sana. Unapata ya kwamba hawa ah, watu ndio wanaiba pesa ya serikali zaidi. Sasa Sonko abebe msalaba wake na juu mashtaka, na sisi wananchi tunaangaika hapa hapa chini. Hao wengine, mi naweza sema namna hii, hao wengine viletoa vyabatikana zao. Sasa wote wacha waendelee kuchunguzwa wote wakamatwe na sio kukamatwa na kuachiliwa kwa dhamana waende Kamiti. Ni mtazamo wake Edwin Wata, msikilizaji wa idhaa hii ya Kiswahili ya RFI akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Ria nchi jirani ya Somalia, watu wasiopungua kumi waliuawa baada ya wapiganaji wa kijihadi kushambulia hoteli moja katika mji mkuu Mogadishu. E, jeshi la ulinzi la Somalia lenyewe lilisema kuwa lilifanikiwa kuwaokoa zaidi ya watu 80 wakiwemo maafisa wa serikali na wageni wa ambao walifikia katika hoteli hiyo mjini Mogadishu. Mwenda Mbijiwe ni mtaalamu wa masuala ya usalama, na hapa anaotoa mtazamo wake akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Bila shaka, Al-Shabab kule Somalia bado lipo. Ni jambo la kusikitisha sana kwamba bado ina uwezo wa kutekeleza mashambulizi kwenye mji wa Mogadishu ambao kwa pakubwa pamewekezwa na mataifa yote hasa yale ya Amisom katika kuhakikisha hakuna Al-Shabaab pale, lakini kuzingatia e, vile ambavyo kumekuwa hapo awali bado pamekuwepo you know, wa magaidi hao wakifanya mashambulizi mbalimbali mbali. Utakumbuka shambulizi la mwaka wa elfu mbili kumi na saba waliua karibu watu elfu moja na lile bomu lilipuka hapo mjini Mogadishu. Ni mtazamo wake Mwenda Mbijiwe, ni mtaalamu wa masuala ya usalama akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Juma hili nchini Burundi wananchi katika miji mbalimbali walilazimika kufuata hatua za serikali za kusitisha shughuli za kibiashara ifikapo saa tatu usiku vilabu vya pombe na hata wafanyabiashara wa rejareja wote walitakiwa kufunga kazi ifikapo saa tatu usiku, lakini raia wao wanaona kama ni marufuku ya kutotembea usiku japo haijatangazwa wazi. Mwanahabari wetu wa Bujumbura, Juvenal Bigirimana, alitutumia ripoti ifuatayo. Wa kwanza kabisa kuichukua hatua hiyo alikuwa meya wa jiji la Bujumbura tarehe 22 Novemba mwaka huu. Fred Mbonimpa ameitetea hatua yake ya kuvifunga vilabu vya pombe saa tatu jioni kuwa ya kiuchumi, akidai kwamba raia wakilala mapema watawajibika zaidi kazini. Wafanyabiashara husika wao, hata hivyo, wanalalamika kwamba hatua hii imekuja kuwafilisi na kuyumbisha biashara yao. Mfano, kama mimi natumika mbana, wakati alikuwa hajatoa hiyo, akiwa sisi tulikuwa tunachuuza atakazie 7 na shimama. Yani, wanaikawa na ogopa kama vile nchi haina amani. Kwa kweli ni shida tu, hizo ndizo saa za sisi kupata wateja. Sasa wakisema tufunge, sijui tutaishi vipi? Wakazi wa Bujumbura wao pia hawajafurahia, wanaiona hatua wa hii kama ya kiusalama, yaani kama marufuku ya kutembea usiku. Hatua hii ya meya inashangaza mno wakati ambapo watawala kila siku wanaimba kuwa Burundi mna usalama. Je, dalili za usalama ni kumzuia raia starehe? Hata hivyo Meya wa jiji la Bujumbura yeye, kauli yake ni tofauti kabisa. Baadhi ya mitandao ya kijamii imetangaza kuwa ni marufuku kutembea usiku, hii si kweli. Tumetaka tu kuwahimiza baadhi ya watu kwenda nyumbani mapema, na hivyo wapate muda wa kazi wa kutosha. Baada ya hatua hiyo ya kuvifunga vilabu za pombe jioni mjini Bujumbura, mikoa na maeneo mengine nao pia wameiga hatua hiyo. Hapo ni kama mji mkuu wa kisiasa wa Gitega pamoja na Muyinga mashariki mwa Burundi, Juvenal Bigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili. Na huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa juma hili shirika la kimataifa la madaktari wasiokuwa na mipaka MSF lilitangaza kusitisha shughuli zake katika jimbo la Ituri kutokana na kuzorota kwa hali ya usalama kwenye eneo hilo. Mwanahabari wetu wa Beni Erikson Luhembwe alitutumia ripoti ifuatayo. Hatua ya MSF kuhama imefuatia kifo cha mwandishi habari Novemba 2 Palwemba na shambulizi ya kituo cha WHO Biakato Novemba 28 iliyosababisha vifo vya watu sita na uharibifu mkubwa. Ivenjadi ni afisa wa MSF katika timu ya mawasiliano. Kulikuwa majaribio ya kumtia ndani kituo cha afya cha Biakato Main, na kwa msingi wa shirika MSF, hatujui kitambulisho cha watu hawa, ndio sababu tulisimamisha kwa muda shughuli zetu huku Biakato na kuhamisha timu zetu kwa muda. Kuhama kwa MSF kumeleta wasiwasi mkoani Kivu ya Kaskazini. Fredi Mbayahi ni msemaji wa mashirika ya kiraia mjini Mangina, mpakani na mkoa wa Ituri. Hii inakuwa shida sana, kwani leo idadi ya wagonjwa inaongezeka kuliko kushuka. Raia wa Ituri wanaombwa kuiga mfano wa wenzao, ni mwito wa daktari profesa Muyembe. Tunaomba wananchi kuwa na mtazamo sawa kama watu wa Beni na Butembo na maeneo mengine ambayo maambukizi yamedhibitiwa, na kwa msaada wa raia ndiyo tutafanikiwa kudhibiti janga hili la sivyo litakuwa baya zaidi. Sababu ya utovu wa usalama, huwa inatokea baadhi ya matabibu upelekwa Biakato Ituri kwa helikopta na kurudi siku kwa siku. Erikson luwembe Beni, RFI Kiswahili. Tukisalia nchini DRC kwa juma hili, msikilizaji, muungano wa mashirika ya kiraia ulikwenda Hegi Uholanzi kuitaka mahakama ya kimataifa ya ICC kuanzisha uchunguzi wa mara moja kuhusu mauaji yaliyoripotiwa hivi karibuni mjini Beni na wilayani Beni, mashariki mwa nchi hiyo. Mwenzangu Emmanuel Richard makundi alizungumza na wakili Joseph Dunia Ruyenzi ambaye aliwakilisha mashirika hayo ya kiraia huko The Hague, Uholanzi, na hapa anaeleza kilichojiri huko Hague Uholanzi. Sisi tunaonyesha kama responsabilite ni ya nations unies kwa sababu nations unies ndio iliomba, uh, wakati ya mavita ya nahoini iliomba government ya Congo iweze kupokea kama waserikali wa kutoka Rwanda hiyo mainchi, wakati wa kugeuzi ya ya wa president wa nchi za Grand Lac. Hata wakati vita za AFDL ya RCD zimeingia Congo, nahoinii ilikuwa inajua kama hiyo vita zinafanyika, kwa nini namuamini serikali ya Congo kwamba inaweza kufanya uchunguzi na haki ikapatikana dhidi ya vitendo ambavyo vinaripotiwa kwa sababu tangu mwaka mia moja makumi kenda na sita tangu AFDL hakuya kuwa government ya, ya msimamo kabisa, government inayoikaa vizuri, hata arme hata justice, vitu yote iko kama chantier, vitu yote iko kwa ujenzi. Hakuya kuwa institution politiki zenye zi zinasimama. Ni kusema kama tungali tunatafuta njia, na kwa hiyo tuna lazima ya kupata msaada ya ICC, eh, Cour Penal International kwa justice, lakini pia na sio zili napoteza franga nyingi kwa humanitarian, napoteza franga nyingi kwa uchunguzi ya mamilioni chapo, hiyo ingeweza kusaidia kwa kutia udemokrasia, kwa kutia, kwa kujenga army, kwa kutia justice na kwa kutia polisi au kufanya makazi, ndio inaweza kumaliza magrupe za army. Dunia, unadhani mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ya ICC itasikiliza ombi lenu na kulifanyia kazi na hatimaye kuanzisha rasmi sasa uchunguzi? Unaona Fatou Bensouda akikubali ombi lenu iko nguvu kwa sababu hiyo justice ya kuru penal iko ya complementarité ya kuongeza. Lakini sasa sisi, ndio maana tumeweza kuzungumza na yeye kuonyesha kama kwa sasa hawezi hata kungojea kama eh, justice ya Kongo ina uwezo, kwa sababu wagrupe za arme wanatokea nchi tofauti, na justice ya Kongo iko justice tangu makumi kenda na sita, iko kwa ujenzi kama arme kama polisi na unajua kama penal international inatafuta wa wa commanditaire wa responsable wakubwa wakubwa hiyo samaki kubwa kubwa ndio wenye nafanyisha hiyo vitu. nam na, mna, wito wako ni nini kwa jumuiya za kikanda ikiwemo ICGLR na jumuiya ya Afrika Mashariki? Ni kusema kama iko vizuri kujifunza mkutano mkubwa juu ya grupe za arme ku Est di Congo, kwa sababu sasa hiyo nchi inakumbwa, unaona kama kuna magrupe ya arme ya kutokea nchi zote e, za Grands Lacs ni kusema kama kuna responsabilite pia regional ya CIRGL na nchi voisin za za Congo kusudi waweze kukaa pamoja, watafute solution ya hiyo magrupe za arme kwa Kongo. Ni mtazamo wake wakili Joseph Dunia Ruyenzi ambaye pia ni mwenyekiti wa shirika la kutetea haki za binadamu la PDEH lenye makao yake mjini Goma mashariki mwa nchi ya DRC. Na ripoti ya masikitiko iliyotokea huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kwa juma hili, msikilizaji, ni huko Bukavu, jimboni Kivu Kusini, ambako kuliripotiwa vifo vya watu 9 baada ya nyumba zao kufunikwa na maporomoko ya udongo yaliyosababishwa na mvua kubwa zinazoendelea kunyesha mashariki mwa nchi hiyo tangu Desemba 7 mwaka huu. Jumla ya watu kumi na watatu wameshafariki kutokana na maporomoko ya udongo. Mwandishi wetu wa Bukavu, William Basimike, alitutumia ripoti ifuatayo. Tangu saa tisa usiku hadi saa nane za mchana, vijana hawa wanachimba juu ya kilima hiki cha Muhungu ya tatu, upande wa Elakat kulikotokea mporomoko wa udongo, ili kujaribu kupata mwili wa mwisho uliofunikwa na miti wakati wa ajali hii. Kilima kilianguka na miti ilikuwa ndani ya kilima, yote ikaanguka. Tukio hili limesababisha pia watu watano kuumia vikali. Samsombo Gimbogi alikuwa ndani ya mojawapo ya nyumba zilizofunikwa, ameponea chupuchupu. sina kwa kuikala bazazi venye ikwkala alealitofauti bale. Hali hii ya mimomonyoko ya ardhi, kila mara kunaponyesha mvua, inaogofya wakazi wa Bukavu. Fredi Bonane ni miongoni ingekuwa heri kuweza kuhamisha hao watu ambao wanapatikana kwa hii mahali. Jean-Jacques Bagabo ni kiongozi wa shirika la raia katika kata ya Ndendere, anataka viongozi waache tabia ya kuuza viwanja kiolela na kuchukua hatua zaidi. Akiongea kuhusu swala hili, mratibu wa dawati husika na ukingo wa raia hapa Kivu Kusini, Adolfe Bandeke, licha ya kuwa anakubaliana pia na wazo hilo la kuhamishwa kwa familia zinazokuwa hatarini, analalamikia pia ukosefu wa pesa za kufanya shughuli hiyo. tunaomba hii ofisi yetu ipate msaada ili tuangalie namna gani tunaweza kuokoa hizi maisha za watu. Mtaalamu wa mazingira Mwalimu Rigobert Birembano ametaarifu kwamba msimu huu mvua ni nyingi kutokana na upepo unaotokea kwenye bahari ya Hindi, na anataka wakaazi kuwa waangalifu hasa katika kujenga nyumba zao. Wakati wale walikia kutujengea mji wa Bukavu walifika walichagua nafasi nzuri, hizo fasi zenye kunyoka tunaita plato me. Sasa leo sisi kwenye miporomoko ya udongo iko tumejengea ndani, jua kwenye shida iko. Katika mikutano ya dharura iliyofanyika ofisi ya meya wa Bukavu, imealika pia wakaazi kuwa waangalifu. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili. Katika kuhitimisha yaliyojiri nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kwa juma hili, rais wa DRC Felix Antoine Chisekedi Chilombo alipendekeza mbele ya wa wabunge kuwe na awamu mbili za kumchagua rais katika chaguzi zijazo katika nchi hiyo. nimewalika viongozi wa sekta na taasisi mbalimbali kutoka majimbo, ikiwa ni ngazi ya ubunge na maseneta, ili kuheshimu sheria za nchi, na wanapaswa kuondokana na vitendo vyote ambavyo vimesababisha majimbo kutoendelea. Tunastahili kurudisha uchaguzi wa urais kuwaniwa kwa awamu mbili, ili yule ambaye atakuwa amechaguliwa apate kuongoza nchi kwa uhuru na mawazo ambayo atakuwa ameyatoa ya kubalike kwa raia na msikilizaji, kama ndio kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya Mtazamo wako, kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Salim. Msikilizaji, juma hili, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron aliahirisha mkutano wake na viongozi wa nchi za Sahel hadi mwanzoni mwa mwaka ujao 2020 baada ya shambulio la hivi karibuni lililogharimu maisha ya wanajeshi 71 wa Niger. Ikulu ya Elisee ilifahamisha kuwa rais Emmanuel Macron alikuwa tayari kukutana na viongozi wa nchi tano za Sahel Desemba 16 huko Ufaransa, na kwamba baada ya mashauriano na rais wa Niger Mahamadu Isufu, walikubaliana kuwa nimechukua ni uamuzi huu hapo jana jioni pamoja na rais Isufu kuahirisha mkutano uliokuwa umepangwa kufanyika Jumatatu ijayo mjini po kutokana na vifo vya watu wengi huko Niger. Nami inaungana na, na wananchi wa Niger katika msiba huu mkubwa. Hivyo mkutano na viongozi wa G5 Sahel umeahirishwa hadi mwezi Januari ambapo tutazungumzia kuhusu format ya Operation Barkan. Nitapata fursa ya kufanya majadiliano ya kina na washirika wetu wa Ulaya kuhusu swala hilo. Na katika uga wa kimataifa, kiongozi wa Myanmar Aung San Suu Kyi alikanusha madai ya kufanyika kwa mauaji ya kimbari dhidi ya Waislamu wa jamii ya Rohingya nchini mwake, kauli ambayo aliitoa mbele ya mahakama ya juu ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa. Suchi, ambaye pia ni mshindi wa zamani wa tuzo ya amani ya Nobeli mwaka 1991, alipinga tuhuma zinazotolewa na serikali ya Gambia kuwa mwaka 2017 jeshi la Myanmar lililenga kuwangamiza Waislamu wa Rohingya. Intent on the part of the state that actively ni kwa vipi kunaweza kuwa na mauaji ya kimbari katika nchi ambayo inachunguza na kuwashitaki askari ambao wametenda makosa? Watu wanaolengwa hapa ni wanajeshi tu, lakini pia nawahakikishia hatua zitachukuliwa pia kwa raia ambao wametenda makosa. Hakutakuwa na kuvumiliwa kwa ukiukwaji wa haki za binadamu katika eneo la Rakhine au penginepo nchini Myanmar. Karibu warohingya mia moja walifikishwa katika mahakama nchini Myanmar. Wakili wao alisema tuhuma zilizotolewa dhidi ya wateja wake si za kweli na kwamba zimesukwa kisiasa. Tumalizie makala haya na kilichojiri nchini Uingereza, msikilizaji. Chama cha Conservative kinachoongozwa na Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson kilipata ushindi mkubwa katika uchaguzi mkuu uliofanyika Alhamisi ya wiki hii. Akizungumza punde baada ya kutangazwa mshindi wa kiti cha ubunge, kiongozi wa chama cha Labour Jeremy Corbyn alisema hatajiuzulu nafasi yake, lakini akasema yuko tayari kuwajibika Suala so la Brexit limedhihirisha wazi kuzua mjadala kuiga wa inchi, na kuigawa nchi, na anatambua kuwa hili limechangia kupata matokeo ambayo chama cha Leba kimeyapata jioni hii nchi nzima kwa ushindi huu wa jumla ambao Boris Johnson ameupata inamaanisha kuwa sasa ataweza kupitisha mswada utakaopelekea nchi hiyo kujitoa rasmi kwenye Umoja wa Ulaya maarufu Brexit. Johnson alikuwa na kauli hii, to get brexit done and not just to get, kuhakikisha Brexit inatimia na sio tu Brexit, lakini kuiunganisha nchi na kujikita katika vipaumbele vya wananchi wa Uingereza na zaidi katika swala la NHS na ndiyo tutaajiri wauguzi wapya elfu hamsini na tutajenga hospitali mpya 40, 40. Ni sauti yake Boris Johnson, waziri mkuu wa Uingereza. Msikilizaji <mulia> na hii ndiyo tamati ya makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Naitwa Ruben Kakule Lukumbuka Ben Saleim, hadi wakati mwingine kwa mara nyingine na kwaherini.