Kusalimu msikilizaji, karibu katika makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Mwenyeji wako ni mimi Steven Mumbi, mwenyeji wako ni Steven Mumbi. Hujambo Jumamu... msikilizaji, na karibu juma mosi. Ya juma lililopita, vijana kumi na sita kutoka mataifa ya Madagaskar, Msumbiji, Jibuti, Komoro na wenyeji Tanzania, pamoja na vijana kutoka jimbo la Mayote walikutana jijini Dar es Salaam kushindana kugani mashairi kwa Kifaransa na kwa Kiswahili. Ushairi una umuhimu gani katika kazi za sanaa? Msikilizaji, jina langu ni Steven Mumbi na haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa. Karibu. Msikilizaji, hilo ni shairi kwa lugha ya Kifaransa. Kushindanisha washairi chipukizi kuna umuhimu gani? Nimezungumza na Richard Mabala, mwandishi wa vitabu wa siku nyingi kutoka nchini Tanzania. Uh, kwa kweli fasihi kama hii ukiangalia ni kwa ajili ya vijana, kwamba inaunganisha. Ukichukua huli wimbo wa mwisho ilikuwa na asistiza umoja, umoja unajenga matumaini, urafiki unajenga matumaini, na ni matumaini ya vijana katika kupata maisha bora zaidi wanapokaa na kubadilishana mawazo na kujaribu kufanya kitu cha kubunifu kwa pamoja. Mi nadhani Uh, inaongeza vipaji vyao, inajaribu ku, kuvunja mipaka ambayo inatutenganisha, inavunja ina lugha zinazotutenganisha. Tumekaa pale watu hawajui Kifaransa, lakini tumeelewa wanachofanya eh? Na wale wameeleza like ile sehemu za Kiswahili vilevile. Kwa hiyo fasihi uh, inabomoa ina mipaka fasihi, kwa sababu inaongea kwa, kwa moyo wa mtu. Haongei ulimi, unaongea moyo. Kwa hiyo fasihi ina uwezo wa kujenga umoja, wa kuleta matumaini yeah, na kuhakikisha kwamba kizazi kipya, kizazi kijacho ndio kinapata nafasi yake. Sisi wazee tulipewa nafasi yetu huko nyuma, sasa ni wakati wa vijana, ili mishumaa ilikuwa ya vijana, matumaini ya vijana. Kwa hiyo mi nadhani kitu kama hiki, hata kama ni kidogo inajenga vitu vingi sana. Uh, nilikuwa na jadiliana na, na mama Demeri, kuna, kuna mashindano tuliofanya zamani sana, mtandao wa jinsia. Tukiangalia wale washindi, sisemi ni wakina nani, tuangalia wale washindi ni watu ambao ni wakubwa siku hizi, lakini sisi ilikuwa kashindano ka kadogo, na uhakika kabisa kwamba lili shindano liliwasaidia kufika hapa ambapo wamefika kwa sasa. um, Uh, rais mstaafu Mheshimiwa Mkapa kuna shairi lake katika kitabu cha Origin East Africa aliandika akiwa akiwa Makerere. Kwa hiyo utaona kwamba watu wengi sana wana ubunifu sana wakati ya ujana wao na ni muhimu sana kukuza huu ubunifu kwa faida yao na kwa faida ya, ya, ya nchi zetu na kwa faida ya Afrika kwa pamoja. Kizazi chenu kinaondoka sasa, nyinyi mmekuwa ni watunzi na watunzi wa vitabu na washairi, ukizungumzia kina Shaban Robert na wengine, kizazi cha sasa hivi kinakosa nini? Tunaona watunzi na washairi hawapo tena. Oho, wapo sana <laughs> wapo, na mi naona kuna kizazi kipya kinajitokeza sana, tatizo ni kwamba hawapewi nafasi. Eh, mingi penda sana mwende mka wahoji mka, mka vijana pale, kuna mwandishi Lubacha yuko pale. Yeye ameandika riwaya nzuri sana. Kuna kundi la, la vijana wameungana katika walidi mmoja, waandishi wa riwaya. Na wametoa riwaya nyingi sana wanasaidiana, wanajengana, eh, wanapeana utalam kwa hiyo wapo, lakini mi nadhani tatizo sio vijana, tatizo ni jamii, wasomaji vyombo <laughs> wasomaji, uh, vya habari. Kuna, kuna vipindi vingapi kuhusu sanaa na hasa sanaa ya uandishi? Kuna uhakiki wapi wa vitabu vipya? Wapi vitabu vipya vinatangazwa? Havitangazwi. Kwa hiyo vijana wanajitahidi wenyewe kwa wenyewe, zinasambaa wenyewe kwa wenyewe, wenyewe kwa wenyewe na watu wachache. Tunaanza tunajitahidi kuitangaza. Upande wa usomaji vilivile Shida yangu ni elimu. Ukitaka watu wawe na utamaduni wa kusoma lazima upee vitabu vya kuvutia tangu wakiwa wadogo sana. Kama pa vitabu hadithi ambazo zinachosha hawatakuwa wasomaji. Je, vitabu vyetu vya kiada vinavutia? Ukitaka wasomaji wavutie, ili wavutie, waite vijana ambao wanajua kuandika vizuri na hata wazee ambao hatujakongoroka kabisa, tuwaite <laughs> na sisi ndio tupate vitabu na mimi ndio tutajenga utamaduni wa kusoma. Mwisho kabisa, tumeona pale vijana waki, mashaw, ni washairi lakini wanaigiza, wana mm -hmm. sanaa ya ushairi ina mchango gani katika kukuza sanaa nyingine, mfano kama uigizaji? Sanaa ya ushairi inaweza kaingia katika fani zote za tamthilia wanatumia sana nyimbo. Nyimbo zenyewe ni, ni, ni ushahidi. Ukiangalia hata kwenye vitabu vyangu How the Bus Driver kuna nyimbo, nyimbo ushahidi, kwa sababu ina, ina, inaweka lugha kwa namna fulani, ina uwezo wa kugonga zaidi mara nyingi kama, kama imeandikwa vizuri kwa hiyo mi nadhani ushairi uh, inawafunza vijana vile vile jinsi ya kutumia lugha vizuri, na inabeba ujumbe mzito sana, kwa sababu unatumia maneno machache, kwa hiyo ni maneno wanayachagua kwa kwa uangalifu mkubwa. mwisho kabisa mkubwa mwisho kabisa, unamwambieje sasa vijana ambao wanajikita kwenye sanaa hii ya utunzi wa vitabu na ushairi? Msikate tamaa, mpate mfano wa hao ambao, uh, wanajitahidi sasa, uh, muungane mtetee haki zenu mwongee na vyombo vya habari. Vyombo vya habari navyo sasa vianze kutambua kwamba pamoja na kuongelea michezo, kuongelea hotuba za wanasiasa kila siku siku, kila siku, kwa nini msiongelee vitabu vipya, kuhakiki vitabu vipya, kuhakiki muvi mpya? Eh, sio tu kusema movie imetoka, movie nzuri sana. Ilikuwa na kasoro gani? Ilikuwa na uzuri gani? na kujenga hiyo tasnia kwa uhakiki mzuri katika vyombo vyote na lakini vijana waendelee na, na wajengane, watutafuti sisi wazee, kama unaona sisi tunafaa <laughs> unawezekana na natusimbe umetuzidi, lakini na tushirikiane, na nadhani na, na, na, na, tunahitaji kusana kujenga umoja. Waandishi, sasa ushairi huchipuka palipo na utamaduni wa kusoma vitabu vya aina mbalimbali vya vitabu vya riwaya ama tamthilia. Ama vitabu vya ushairi taasisi. ya usomaji na maendeleo ya Soma ni taasisi inayoshughulisha na usomaji wa vitabu nchini Tanzania. Je, kuna mwamko wa vijana kusoma vitabu katika karna ya sasa? Jina langu ni Demere Kitunga, ni mwenyekiti na mtendaji mm, mkuu wa taasisi ya usomaji na maendeleo ya Soma. Eh, hili tamasha ni mwendelezo tu wa shughuli ambazo ndio dhima ya taasisi hii. Taasisi hii dhima yake ni kuhimiza usomaji na uandishi na au tuseme usimulizi kwa maana ya sanaa ya kuubuni mm, maandishi ya kubuni, hasa kwa sababu simulizi ni sehemu kama asilimia themanini ya maisha ya binadamu. Tunasimulia japo hatujitambui hatu, kwamba hiyo ndio shughuli tunayofanya kila wakati, na vile vile u, uandishi hususan ndio shughuli yoyo moja iliyobuniwa na binadamu ambayo iliweza kubadili ubongo wake ukawa tofauti na binadamu. Lakini kwa hapa kwetu Tanzania, uandishi na usomaji wa hadithi za kubuni ni kitu, amba, ni kitu adimu kidogo kwa Watanzania wa wengi, kwa sababu mfumo wetu wa elimu hautupi fursa ya kufanya shughuli nje ya ya matini ya mtihani. Kwa sababu hiyo, watu wengi wanamaliza masomo yao wakidhani kwamba elimu ni kitu cha muda kinachoisha wakati unapohitimu. Kumbe kwa kusoma maandishi na kubuni vitu anuwai, kwanza unajenga stadi za, ku, za kusoma bila bila usongo, unasoma ukifurahia, unafurahia mawasiliano, unajenga unafura, una, una kujiamini unajenga uwezo wa kujieleza. Kwa hiyo tulitaka kuziba hilo pengo kwa kuhimiza hasa usomaji na ubunifu kwa maana ya burudani na kwa maana ya uh, nyenzo ya utamaduni na nyenzo ya maarifa. Kwa hiyo tunaendesha shindano mashindano kadhaa humu, ya ya uandishi vile vile, tuna shindano la andika na soma kwa ajili ya shule za sekondari kwa ajili ya Kiswahili. Na kutokana na dhima hiyo, wenzetu wa kutoka mayote ambao nao wanaendesha shindano kama hili walipotaka kujitanua na kuona washirika katika nchi mbalimbali, kwa hapa Tanzania, waliona sisi ndio taasisi mwafaka wakuwa washirika wake, na kwa hiyo mwaka huu ni mwanzo wa shindano hili la a Franco Jean kufanyika katika nchi ya Tanzania, na kwa sababu ya dhima yetu na hasa kwa dhima ya lugha yetu ya adhimu ya Kiswahili, kuanzia mwaka huu na mwaka ujao tamasha hili litakuwa halishughulikii tu na lugha ya Kifaransa ma, katika siku za usoni washiriki watashindana kuta, kwa kuongeza kategori ya Kiswahili na mwakani shindano hili litaenda Kenya. Kwa hiyo litajumuisha watu wanaoongea Kiswahili wengi zaidi ya Watanzania. Usomaji unaporomoka kila kukicha, wewe umefanikiwa kiasi gani kuwafikia vijana hasa kwenye vitabu vya ziada? Yasemekana usomaji unaporomoka kila kukicha, lakini mimi nadhani usomaji unaongezeka kila kukicha, isipokuwa ni nini? Watu wanasoma kila siku, kijana atasoma message na kutuma message, huo ni uandishi pia na usomaji. Nadhani tatizo letu kubwa wa Tanzania tunapenda kutaja kusema maneno makubwa ambayo hatujafanyia utafiti. Kwa hiyo mimi siwezi nikakwambia kwamba tunasoma kiasi gani au tuso, hatusomi kiasi gani mpaka nitakapopata takwimu ya watu wanaosoma au wasiosoma kwa hakika. Katika takwimu za, za Uwezo ilionyesha kwamba kuna kaya nyingi ambazo hazina matini ya kusoma ya aina yoyote iwayo. Na sisi pia katika ushiriki wetu na, na shule hasa katika shughuli tunazofanya za kuhimiza klabu a usomaji na, na maktaba za shule pamoja na shindano la, la usomaji tuligundua kwa pia katika mashule mengi hakuna matini ya, ya kujisomea isipokuwa yale ya darasani. Kwa hiyo ninaweza nikasema labda ni kweli hakuna usomaji wa kutosha, lakini katika mahali popote pale ambapo tumefanikiwa kufikisha matini ya kusoma popote pale kwenye vijana au hata watu wakubwa, vitabu vinagombaniwa. Kwa hiyo si kwa sababu ya kutokuwa na ari ya usomaji, lakini kwa kutokuwa na mtandao wa kutosha wala utashi wa kisiasa wa kuhimiza maktaba za umma na maktaba za shule na maktaba za jamii. Hizo zingekuwepo, na uhakika kabisa, Watanzania ni wasomaji, kwa sababu Watanzania wanapenda na wana utamaduni uliojikita wa simulizi na simulizi za mdomo. Ukishaweza kusoma na kuandika, kama zinakuvutia, hata zilizoandikwa zitakuvutia vile vile. Msikilizaji, kama ndio kwanza unajiunga nasi, unategea sikio RFI Kiswahili, na haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa. Jina langu ni Stephen Mumbi. Tunaangazia umuhimu wa ushairi na namna vijana chipukizi wanavyoweza kujikita katika sanaa hii, na nimehudhuria mashindano ya ushairi vijana 16 wakichuana kutoka mataifa ya Madagaska, Msumbiji, Jibuti, Komoro na wenyeji Tanzania, pamoja na vijana wengine kutoka katika jimbo la Mayote pamoja na nchi ya Komoro. Waliweka kambi jijini Dar es Salaam. Vijana walioshiriki shindano hilo wanazungumziaje kazi hii ya sanaa ya ushairi? Nimezungumza na vijana kutoka nchini Tanzania wakielezea namna walivyoingia katika ushairi na umuhimu wa lugha ya Kifaransa kwa majina, anaitwa Navet Felix ni Mtanzania, na ni mwanafunzi wa kidato cha mwanafunzi wa mwaka wa kwanza kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam. Nachukua kozi ya ualimu, ambapo nasomea Kiswahili na Kifaransa. Kwa kweli, mimi katika kujifunza mashairi nili, yani nilikuwa tamani tu sana kuanza kuandishi, kwa hiyo nilianza taratibu kuandika hivi kidogo kidogo, mpaka hatimaye nikafikia malengo yangu. Lakini mpaka ya hapa sasa, nipo bado sijafikia malengo yangu zaidi, ila nahitaji msaada kutoka kwa watu mbalimbali, ili niweze kuendelea zaidi. Hebu zaidieu tupe shairi lako kidogo kwa ufupi tu beti mbili tatu. safari tumeanza kuyajenga maisha, sasa ni mwaka wa kwanza akili kuboresha, na tutakuwa wa kwanza Kifansa kuendeleza, kwa pamoja tuungane, Kifansa kisonge mbele. Kipi kilikusukuma sasa kwanza kufanya ushairi, na mazingira yenyewe ya kujifunza kufanya ushairi yalikuwaje? Kilichonisukuma kufanya u, uandishi wa mashairi, nilikuwa naona kwa waandishi mbalimbali kutoka nchi mbalimbali, wengine kutoka hapa Tanzania nilikuwa naona unavyoandika mashairi mpaka mi ikuwa tamani kuandika kwaio nami nika influensiwa mi kuandika mashairi. Tuzungumzie kidogo lugha ya Kifaransa. Vipi kutunga mashairi kwa lugha ya Kifaransa, unaonaje? Katika lugha ya Kifaransa na penyewe nilikuwa nasoma vitabu mbalimbali hasa na mimi nikatamani kuandika. Mpaka hapo sasa hivi natamani kuandika kitabu ya, nimeanza na mashairi kidogo. Ah, kidogo lakini, hiyo beti moja kwa Kifaransa. kwa yule ambaye haelewi Kifaransa, shairi hilo linamaanisha nini? Ah, shairi linamaanisha kwamba maisha, maisha ni magumu sana, tufanye kazi kwa bidii ili tuweze kupambana maisha yetu kwa mfano tuige mfano wa biki ya Maria ambaye alikuwa ya tembe, tembe, azurura na wivu. Kwa hiyo tuige mfano wake na sisi tuweze kufanyaje kuendeza maisha. M, mashiriki vizuri. Umeweza vipi ndani ya muda mfupi huu kuendana na wenzako kutoka mataifa mengine kama jimbo la mayote Madagaskar, tumeona hapo wengine kutoka Msumbiji, Jibuti? Uh, kwa muda mfupi nilizeana na wenzangu kiufupi, kwa sababu nikuwa najua lugha zote, wakiongea Kifaransa mi naongea, kwa hiyo ndio kilichonisaidia. Haya, unawambia nini sasa vijana wengine ambao wanajifunza kufanya ushairi na hususan walimu na wanafunzi ambao wanasoma eh, Kifaransa na wanapenda kufanya ushairi kwa lugha ya kifaransa na Kiswahili. Uh, kwa vijana kwa na wenzangu, napenda kuwahamasisha kwamba tujitoe katika kuandika mashairi au vitabu au mba radisi mbalimbali, ili na sisi tuweze kufika malengo yetu. Kwa majina anaitwa Vincent Stefano Mwenuchi, ni mwanafunzi wa chuo kikuu kishiriki cha elimu Dar es Salaam duse nipo mwaka wa tatu hamba ulijifunza vipi kifaransa ok mimi kifaransa nimejifunza nikiwa shule ya sekondari tangu mwaka elfumbili na kumi na moja mpaka mwaka elfumbili na kumi na nne nilivyomaliza kidato cha nne nikaenda advansi milambo sekondari mwaka elfumbili na kumi na tano hadi elfumbili na kumi na saba pia nikaja chuo kikuu cha Dar es Salaam duse, kwa sasa nipo mwaka watatu. Unazungumziaje sasa ushairi wa lugha ya Kifaransa na Kiswahili na ushirikiano kwa ujumla, kati ya nchi hizi ambazo zinazungumza Kifaransa na Kiswahili? Tumeona na Kireno pia, Msumbiji. Okay, kwa ujumla anaweza kusema kwamba kwa lugha ya Kifaransa kidogo ushirikiano haujawa mkubwa sana, kwa sababu lugha ya Kifaransa kwa nchi yetu ya Tanzania bado hajakuwa sana, labda kwa nchi za wenzetu za kusini magharibi walau kidogo Kifaransa kimekuwa kwa kazi zaidi. Ushairi, sasa unazungumziaje ushairi? Okay, ushairi kwa jinsi nilivyoona wenzetu walio shiriki ushairi umekuwa kwa asilimia kubwa, lakini kwetu sisi Tanzania ushairi bado hujakuwa kwa lugha ya Kifaransa, kwa sababu kwanza ili shindano ndio mara ya kwanza kushirikisha mashindano ya kwa lugha ya Kifaransa. Mashindano mengi ambayo yamekuwa yakifanyika yamekuwa yakifanyika kwa lugha ya Kiswahili na Kiingereza kwa ujumla. Changamoto kubwa ya lugha ya Kifaransa Tanzania, unaiona nini? Changamoto kubwa kwa lugha ya Kifaransa ni kwamba tuna uhaba wa walimu, pia Kiujumla shule shule bado nyingi hazijaanzishwa. Kwa jinsi hiyo, ningependa kuishauri serikali iweze kuanzisha shule nyingi, ili kwamba tuweze kupata wadau wengi na wanafunzi wengi ambao watakuwa ndio msingi wa kukuza Kifaransa nchini Tanzania na duniani kwa ujumla. Mashirikiano kati ya Tanzania na nchi zingine hizi zinazozungumza lugha ya Kifaransa, nadhani kwa namna yoyote inaweza akachagiza nyinyi ambao mnafundisha lugha hii na wanafunzi wa lugha hii wakaweza kuimarika na kujua zaidi. Ndiyo, mimi binafsi naona ushirikiano wetu kati ya hizi nchi zinazozungumza Kifaransa itakuwa ni fursa kubwa ya kuchochea kwetu sisi kukua kwa Kifaransa, kwa sababu tunavyoshirikiana nao ni njia rahisi ya kujifunza zaidi Kifaransa, kwa sababu nchi jirani za wenzetu wao kabisa, nchi ya Kifaransa, ni lugha yao ya serikali lakini kwetu sisi ni lugha ambayo kidogo ni ya kigeni. Kwa hiyo tunavyokuwa nayo jirani inakuwa nafasi kubwa zaidi kuweza nasi kujifunza na kuwa na ujuzi mkubwa zaidi. Ndiyo natamatisha makala haya ya nyumba ya sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Tulikuwa tukiangazia namna ushairi unavyoweza kuchangia ukuzaji wa fasihi ama ukuaji wa fasihi. Jina langu ni Stephen Mumbi na kualika juma lijalo katika makala nyingine. Usiache kunitumia maoni yako katika ukurasa wetu wa Facebook, wa andika RFI Kiswahili, upende ukurasa huo. Pia katika kurasa zangu andika Steve Mumbi, Stivu Mumbi, na ujumbe wako utanifikia kila laheri, na uwe na wakati mwema.