Leo katika wimbi la siasa tunaangazia baadhi ya matukio makubwa ya kisiasa yaliyotikisa bara la Afrika na kwingineko duniani mwaka huu 2019. Mimi ni Victor Abuso. Tuanzie nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo mwaka huu tulishuhudia makabidhiano ya madaraka kutoka kwa rais wa zamani Josef Kabila ambaye alikabidhi uongozi kwa rais wa sasa Felix Chisekedi. Chisekedi kutoka muungano wa upinzani wa Kash alitangazwa mshindi katika uchaguzi uliofanyika mwishoni mwa mwaka uliopita na kuibuka mshindi kwa kupata asilimia 38.6 ya kura na kumshinda mpinzani wake wa karibu Martin Fayulu kutoka muungano wa Lamuka, pamoja na mgombea wa chama tawala PPRD Emmanuel Ramazani Shadari. Hao ni wafuasi wa Chisekedi wakisherekea ushindi wake mapema mwaka huu katika jiji la Kinshasa na kuingineko nchini humo. Lakini Fayulu aliikataa kutambua matokeo hayo na kudai kuwa alibiwa kura na alikwenda katika mahakama ya katiba kupinga ushindi huo, lakini mahakama hiyo ilitupilia mbali kesi hiyo. Baadaye tarehe 25 mwezi Januari elu President de la Republique Democratique du Congo Chisekedi aliapishwa kuwa rais wa nchi hiyo jijini Kinshasa kule nchini Nigeria, wapiga kura zaidi ya milioni 80 tarehe 23 mwezi Februari walipiga kura kumchagua rais wa bunge na maseneta. Huu ulikuwa ni uchaguzi ambao ulikuwa umepangwa kufanyika tarehe 16 aa, mwezi huu wa Februari, lakini uliahirishwa kwa wiki moja zaidi katika dakika za lala salama. Ushindani ulikuwa ni kati ya rais wa sasa Muhamadu Buhari wa chama cha APC na makamu wa rais wa zamani Atiku Abubakar kutoka chama cha upinzani cha PDP. Waangalizi wa uchaguzi huo walidokeza kwamba uchaguzi huo ulikuwa huru na haki licha ya upinzani kudai kwamba kulikuwa na dosari nyingi katika kujumuishwa kwa matokeo. Rais wa zamani wa Tanzania Jakaya Kikwete aliongoza ujumbe wa uangalizi kutoka mataifa ya madola. umekwenda kuona kwenye vituo wanavyohesabu, wamehesabia pale pale kituoni, na ulikuwa wazi, na watu wengi wamekuwa wameshiriki pale hey. Kwayo, kwa hiyo kwa maana mpaka pale tunadhani kwamba mambo ya, me, ya, ya, ya Ndi, hivyo ndivyo yalivyokuwa. Sasa kutoka pale kuendelea wanakwenda kuyajumlisha kwenye kata kwenye vituo vya, vya, vya serikali za mitaa na kwenye, kwenye, kwenye, kwenye jimbo. Hiyo sasa inabakia ni hatua nyingine mpaka watakapokuja huku huko. Sasa sisi hatukuzifuatilia ha, ha, ha, ha, hatu. Baada ya pale, baada ya matukio kutangazwa, Buhari alitangazwa mshindi kwa kupata asilimia 55.6 huku Atiku Abubakar akiwa na asilimia 41.2, na licha ya kuwa na mahakamani uh, kudai kwamba kulikuwa na wizi wa kura, Buhari aliapishwa jijini Abuja uh, mwishoni mwa mwezi Mei. So, tuliangazia pia kule nchini Sudan. Baada ya kuongoza nchi hiyo kwa zaidi ya miaka 30 rais Omar al Bashir aliondolewa madarakani na jeshi kufuatia maandamano ya miezi kadhaa ya waandamanaji jijini Hatum na miji mingine nchini humo. A, jeshi lichukua madaraka kwa kutangaza kuongoza taifa hilo kwa muda wa miaka miwili kabla ya kufanyika kwa uchaguzi mkuu. Hata hivyo, tangazo hilo la jeshi halikuungwa mkono na waandamanaji, ambao waliendelea kuandamana na kushinikiza jeshi iliondoke madarakani na kuachia raia waongoze taifa hilo. Waandamanaji waliamua kupiga kambi katika makao makuu ya jeshi jijini Khartoum, na walikabiliana na maafisa wa usalama katika shinikizo hizo, na kusababisha maafa ya mamia ya waandamanaji. Hatimaye, jeshi na viongozi wa waandamanaji walikubaliana kuunda serikali ya mpito ambayo sasa inaongozwa na waziri mkuu Abdallah Hamdok kwa kipindi cha miaka mitatu kabla ya uchaguzi mkuu ambao utatoa madaraka kamili kwa raia kuongoza taifa hilo. <muchos> Makala ya wimbi la siasa pia aliangazia katika nchi jirani ya Sudan Kusini. Viongozi wa taifa hilo, Rais Salva Kiir na kiongozi wa upinzani Riek Machar, walishindwa kwa mara nyingine kuunda serikali ya pamoja kwa mujibu wa mkataba waliotia saini mwaka elfu mbili na kumi na nane. Wadadisi wa siasa wamekuwa wakisema wawili hao hawaaminiani, licha ya shinikizo kutoka kwa nchi jirani, lakini pia kutoka kwa mataifa magharibi kama Marekani. Wakati mmoja Rais Kir alitishia kuunda serikali yake peke yake huku Machar akisema kwamba hawezi kurudi tena jijini Juba kwa sababu za kiusalama. Lakini baada ya kukutana jijini Kampala mwezi Novemba mwaka huu, chini ya Rais Yoweri Museveni, wawili hao walikubaliana kwamba wataunda serikali hiyo mapema mwaka elfu mbili na ishirini. Tulizungumza na wakili Ojuangagina, mtaalam wa siasa za Sudan Kusini ambaye alikuwa anafuatilia kwa karibu yote yaliyotokea Sudan Kusini mwaka huu elfu mbili na kumi na tisa. Miezi mitatu ambayo serikali ime, serikali ya Sudan imepatiwa ili waunde serikali ya pamoja haitafauadafu kwa sababu upande wa serikali inayoongozwa na Salva Kiir imeapa kwamba hai kamwe haitaunda serikali ya pamoja na bwana Riek Machar. Kwa hivyo hiyo haitafanyika. La pili sasa ita, ni kutazama nini itaibuka kama haitatekelezwa, kama hii uamuzi haitekelezwi, basi jamii ya kimataifa ikiongozwa na umoja nchi za kiafrika itabidika iongoe bwana Salva Kiir kutoka mamlakani na kuuliza bwana Riek Machar asimame kando na achague mtu kutoka kitengo chake ambacho wataunda ile serikali mpya. Kule nchini Uingereza, suala la Brexit, nchi hiyo kujiondoa kwenye umoja wa Ulaya, liendelea kushika kasi, na tuliliangazia hapa katika makala ya Wimbi la Siasa. Waziri mkuu wa zamani Theresa May alijiuzulu nafasi yake baada ya jitihada za kujaribu Uh, kuiondoa nchi hiyo kwenye umoja huo kushindikana. No, Boris Johnson aliingia madarakani na hali ikawa vivyo hivyo, lakini aliamua kuitisha uchaguzi mkuu wa mapema na kushinda Uh, sitazuiwa na yoyote kuiondoa Uingereza katika Umoja wa Ulaya ifikapo Oktoba 31 na naamini kuwa hiki ndicho and, kitu ambacho watu wa nchi hii wanataka kukiona, na wabunge watapata nafasi ya uh, kupitia mkataba ambao nitakuwa nimeupata baada ya mkutano uh, uh, wa viongozi wa Umoja wa Ulaya mwezi wa Oktoba tarehe 17 au 18 tutakuwa na muda Uingereza sasa inatarajiwa kuondoka kwenye umoja wa Ulaya ifikapo mwezi Januari mwaka elfu mbili na ishirini. Nam tumalizie na, na, na mambo yalivyokuwa kule nchini Marekani. Rais Donald Trump aliingia katika vitabu vya historia kwa kuwa rais wa tatu katika historia ya taifa hilo kupigiwa kura ya kukosa imani naye na wabunge. Rais Trump alishutumiwa na wabunge kwa kutumia madaraka yake vibaya na kulidharau bunge kwa kutaka kuchunguzwa kwa mpinzani wake wa kisiasa makamu wa rais wa zamani, Joe Biden, baada ya kumpigia simu rais wa Ukraine na kuzungumza naye kuhusu suala hilo. Mwaka huu unakamilika huku hatima ya rais Trump ikiwa mikononi mwa maseneta uh, mwaka ujao, lakini huenda akasalia madarakani kwa sababu chama chake cha Republican kina idadi kubwa ya maseneta. Yote haya yalitokea kuelekea uchaguzi mkuu mwaka ujao, na Rais Trump amekuwa akisema analengwa kisiasa na kwamba hana kosa lolote. Mnatangaza vita dhidi ya you demokrasia ya Marekani. Nyinyi ndiyo mnaotaka kuingilia election. Uchaguzi wa Marekani na kutatiza demokrasia ya nchi yetu. Hatukufanya democracy. Kosa lolote nothing kabisa, nothing. Mnachofanya nothing ni kutafuta sababu Nam, haya ni machache tu miongoni mwa mengi ambayo tuliapa uzito katika makala ya wimbe la siasa mwaka huu elfu mbili na kumi na tisa, na kwa niaba ya mwenzangu Victo Robert Wille ambaye pia amekuwa kukuletea makala haya, mimi ni Victo Abuso na kutakia heri ya mwaka mpya wa elfu mbili na ishirini. Kwa heri.