Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Karibu msikilizaji, katika makala ya habari rafiki ya mwisho kwa mwaka 2019 na hii leo basi, tunakupa fursa ya kutuambia hapo ulipo na kwenye jamii yako, ni mambo yapi unayoyakumbuka kwa mwaka huu wa 2019? Mimi ni Fredrik Nwaka. Nitafurahi kuzungumza nawe, msikilizaji. Asante. Kwa jina anaitwa Neema Albert, inapatikana Pwani, Tanzania. Maoni yangu kwa mwaka elfu mbili na kumi na tisa unaoisha, kuna mambo ambayo ninayakumbuka likiwemo ni lile la ajali ya gari la mafuta iliyotokea pale Morogoro miezi kadhaa iliyopita. Kwa kweli, mimi nilisikitika sana kutokana na ile ajali ilivyotokea, japo hatuwezi kumlaumu mtu yoyote, lakini mimi ni kitu ambacho kilinitachi sana, na ni, ni moja ya kumbukumbu ambayo imebaki haitasahaulika katika maisha yangu na katika jamii yangu. Kingine ni kwenye mambo ya siasa. Kwa kweli, sinaweza kusahau nilivyosikiliza bajeti ya bunge la Tanzania ikipandisha bei bidhaa zile ambazo zinatumiwa na wanawake hasa hasa pedi au kwa jina lingine taulo za kike zimepandishiwa bei, pamoja na mawigi ya wanawake. Kwa hiyo mimi kitendo kama kile sitakaa nikisahau katika jamii yangu na katika bunge langu, kwa sababu sikupenda, kwa sababu wametuongezea sisi bei bila kujali kwamba hali ya uchumi ya mwana ya Tanzania, ingine, wa mwanamke wa Kitanzania ilivyo. Pia kitu kingine kilichonishangaza ni mheshimiwa Loasa, mgombea wa rais wa upinzani kurudi kwenye chama chake cha awali, chama tawala. Hiyo pia ni moja ya vitu ambavyo vimenishangaza kwenye mwaka huu elfu mbili na kumi na tisa ambao unaishia. Asante sana kwa majina, anaitwa Mandela Odolo Sieno, Natokea Dar es Salaam. Kwa kweli mwaka elfu mbili kumi na tisa kuna matukio makubwa ambayo zaidi ya asilimia kubwa ya Watanzania hawawezi wakajiao moja, ikiwemo tukio ambalo lilitokea kule Morogoro, ambapo tulipoteza zaidi ya Watanzania wenzetu. Kwa hiyo janga hili nafikiri kwa mwaka huu ni janga ambalo haliwezi likasaulika. Nikushukuru kwa hilo, kwako studio. Asanteni sana. Jina langu ni John Kabwa, niko jimboni T, mji wa Bunia. Mwaka huu wa elfu mbili kumi na tisa ya kabila la Wahema ambaye wa, wa, wa, watu wawasi wakoneka waliweza kuwaua na eneo la Njuni, na hali mbaya ya kisiasa kwa jamhuri nzima ya demokrasia ya Kongo, kwa sababu tangu cha rais achaguliwe bado mauaji, na, mauaji makali inaendelea wa kivu, kivu kaskazini na jimboni turi bado hali halija kuwa swali kabisa. Hii ndio ni ambayo ambayo unawazia viongozi hawana hawana hawana fikira dhidi ya wananchi. Asante sana Ndovya Kasiki kutoka Bukavu, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo mwaka huu wa elfu mbili na kumi na kenda nimesha nimeyaona mengi na mengi, mnayakumbuka kabisa, ikiwemo mauaji wale wilayani Beni, ukiona ugonjwa wa Ebola. Kuna vitu vingi tumeviona, tumevisikia. Hakika huu mwaka kwangu haukuwa mwaka mzuri, hakika ni mwaka mbaya kwa kuwa ndugu zetu tena wengi wamelia, wamepoteza ndugu mbibu zao. Ulikuwa mwaka mbaya kwa watu wakazi wa mji wa Beni na Butembo, hususan kwa kunyimwa kupigwa haki ya kura. Hakika huu mwaka Uh, uh, si utambui kama ni mwaka mzuri. Haya, naitwa kwa jina ya Ed Masimango Alexandre, naishi Kishasa, kapitali ya DRT. Katika mwaka elfu mbili kumi na kenda ni moja ya miaka ambayo inaingiza historia kubwa katika maisha yangu e, mwaka a elfu mbili kumi na moja nimeoa kialali na nimemaliza shule ya universiti katika mwaka huu. Mwaka mia mbili na kumi na kenda itabaki katika maisha yangu, nitakuwa naikumbuka kila mara. Jin inapenda mwanyika kutoka Opare ni Same. Ah, katika tukio ambalo nalikumbuka kwa mwaka huu wa elfu mbili kumi na tisa ni tukio lililofanyika uh, mwezi wa nane lililofanyika Morogoro ambapo ilitokea ajali ya ya lori ya mafuta ambalo lilianguka eneo la Kisambu, watu kaza wa kaza wakapoteza maisha. Kwa hiyo ajali iligusa baadhi ya Watanzania na na nchi nyinginezo kwa ujumla, watu waliguswa na hiyo ajali maana ilitokea ni vifo vya watu wengi. Naam, naitwa Kalele Mzembe wa Igunga, Tabora. Kwa sasa niko Dar es Salaam nchini Tanzania. Binafsi, huu mwaka wa elfu mbili na kumi na tisa mimi nakumbuka matukio makubwa sana, hii ajali ya gari la moto iliyolipuka kwa moto pale mkoani Morogoro. Kimataifa, nakumbuka kifo cha mwandishi wa habari kutoka Saudi Arabia ambaye aliuawa kikatili katika ubalozi mdogo wa Saudi Arabia kule nchini Uturuki, Bwana Jamali Kachoji. Kwa mwaka huu tunamaliza 2019 ama mwaka wa elfu mbili kumi na, ti, na tisa, kitu kiliyojiri upande wangu wa jamii kilio kunifurahisha upande wa jamii yangu ya watu wote wa DRC ni kule tulipiga kura tukachagua rais mpya na wakafikia kubadilishana madaraka, ni kitu ambacho kilinigusa kwa mahabari yote ilipita kwenye RFI Kiswahili, ile ni habari iliyojiri iliyonisisimua kuona tunapata rais mpya na ya pili nyingine iliyonigusa sana ni upande wa michezo, habari iliyopita vilabu viwili vya Uingereza vikicheza finali, na huku kuona timu kubwa ya Bar ya Barcelona ikifungwa magoli mengi sana, ile ilinipa kipaumbele kuona mwaka mwaka huu tunamaliza alikuwa ni mwaka wa majabu, na mnipo Nyamirambo Rwanda City. Kali. Uh, mimi ni ni niseme tu kwamba mwaka huu umekuisha, lakini kuna vitu ambavyo vitavikumbuka ni viwili. Kwanza ni pale ambapo idhaa ya Kiswahili ya RFI ilipo, uh, chukua uamuzi wa kuweza kuripoti na kuweza kutangaza matokeo ya kuweza kukumbuka miaka ishirini na tano ya mauaji ya mauaji kimbari dhidi ya Watutsi. Nimeshukuru sana sababu ilinipa hari na nguvu za kuweza kuisikiliza pale ambapo ilikuwa ikibidi mimi kuweza kufanya hivyo. Lakini jambo la pili ni kwamba idhaa ya Kiswahili ya RFI kuweza kuripoti na kuweza kutangaza sa kuwa karibu na wahanga wa ugonjwa wa ebola kule mashariki mwa Kongo, hasa hususani pale Beni na maeneo ya Goma na kando kando, imenipa hari sana na kuona kwamba eh, ni idhaa ya wanyonge, idhaa ambayo inawafanya watu wawe pamoja, kitu ambacho kilikuwa kimewafanya watu, ugonjwa ambao ulikuwa wafanya watu wasiweze kujitibisha au kuweza kujitimisha lakini kupitia idhaa ya Kiswahili watu waweza kusikiliza na kuweza kupata ule motisha wa kuweza kupimwa, na angalau kumekuwa na tija ya eh, kuweza kudhibiti ugonjwa huo kupitia matangazo yenu na ripoti zenu. Nashukuru sana. Kipindi ni habari rafiki. Msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yani kwenye Facebook RFI Kiswahili na moja kwa moja sasa niangazie ujumbe ambao umeutuma kwenye ukurasa wa Facebook RFI Kiswahili, na nianze na ujumbe wake Isaac Mwaliego akiwa Mbea, Tanzania. Ameandika hapa, anaipongeza serikali ya Tanzania kwa kuboresha miundombinu na upatikanaji wa huduma za jamii kwa urahisi zaidi. Unamaliza kwa kuandika asante JPM, bila shaka unamaanisha Rais John Pombe Magufuli. Roman Mahonyesho kutoka Fizi, mashariki mwa DRC, unasema asanteni RFI Kiswahili kwa matangazo yenu. Unakumbuka mauaji yaliyotokea Makobola na kuleta changamoto kwa jamii za eneo hilo. Mzee Gabriel Mukonta kutoka Mulonde kwa Manda, DRC, wewe binafsi unasema mwaka huu umekukumbusha mambo mengi sana, mojawapo ni ugumu wa maisha na shida hata kutekeleza malengo yake. Kiukweli imekuwa ni changamoto na hautasahau kamwe. Imani klasiki itoko kutoka Kamanyola, DRC, jimboni Kivu Kusini, wewe mwaka huu kwanza unamshukuru Mwenyezi Mungu kwa kuwa amekuwezesha kumaliza mwaka huu tena katika nchi yako ya DRC. Kulikuwepo na uchaguzi ambao umepita vizuri pasipo kutarajiwa kama uchaguzi huo ungekuwa wa amani na ujumbe wa mwisho ni wake Padri Moshi kutoka Kotela, Moshi, Tanzania. Unasema, habari ndugu mtangazaji, nami nakwambia ni njema. Unachokumbuka ni kilio cha mama mzazi wa mwandishi wa habari nchini Tanzania aliyejitokeza na kumwombea mwanaye aachiliwe, maana anamtegemea kimatibabu Namna kwa ujumbe wake Padri Moshi kutoka Kotela Moshi, kaskazini mwa Tanzania, ndivyo ninavyotamatisha makala ya habari rafiki kwa leo mwaka elfu mbili na kumi na tisa, na, na kushukuru sana msikilizaji kwa muda wote na mwaka mzima ambao tumekuwa sote. Mimi ni Fredrick Nwaka, aksante na panapo majali watukutane mwaka elfu mbili na ishirini.