Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Karibu msikilizaji katika makala ya habari rafiki. Mimi ni Frederick Nwaka. Nchi ya Uganda imetangaza kuwaachilia huru raia 9 wa Rwanda waliokuwa wakishikiliwa kwenye kambi za kijeshi nchini Uganda, na hatua ambayo inakuja wakati huu mataifa hayo yakiwa katika hali tenge ya kiuhusiano. Je, hatua hii inaweza kuleta suluhu ya uhusiano baina ya mataifa haya mawili ambayo umedorora kwa mwaka mmoja sasa? Karibu nam. Asante sana. Naitwa Ruacome El Padrao Alimasi nikiwa maeneo ya Burundi, Bujumbura hapa mjini kati. Naam, kufuatana na hali hiyo ya baina ya Rwanda na Uganda e, mambo yanaweza kuwa mazuri. Wakati Uganda amejitolea kwa kuwachilia huru waraia hao walikuwa wakishikiliwa na kuwarejesha kwao, ni jambo la muhimu sana baina ya kati ya hizo nchi mbili, na ni vizuri kama iliwatoa bila masharti au malengo fulani. Kama waliwatoa tu kwa hiari na kuwapeleka kwao, ni jambo la muhimu, na waraia hao kama walikuwa wakiingia nchini Uganda kwa malengo fulani na nchi hizo mbili, tunaweza penda zikae kwa amani kwa masikilizano na maelewano bila mgogoro wote ule. Naitwa Kalele Lugembe wa Igunga, Tabora. Kwa sasa niko Dar es Salam, Tanzania. Hatua ya Uganda kuachilia huru raia tisa wa Rwanda ni jambo jema sana. Ni jambo ambalo litakalofanikisha kukaa meza moja ya mazungumzo na kuweka pembeni tofauti zao ambazo zinawafanya wasiaminiane, mataifa hayo mawili ya Afrika Mashariki. Hmm. Nina anaitwa Doto Masilamba wagoweko Tabora. Ninafikiri inaweza kuleta mahusiano mazuri kati kwa ya mataifa hayo mawili, kwani kufanya hivyo inaweza kuimarisha kabisa, kwani kuachilia huru raia wa Rwanda itafurahisha sana serikali ya Rwanda na raia wake. Ningeliomba serikali ya Uganda iwaachie huru ili waweze kufikia hitimisho zuri na kuanza kushirikiana kibiashara, kiurafiki na kuendelea. Kwa jina naitwa Amira Jumana wa Kibinda, napatikana Sabasaba mkoani Morogoro. Napongeza hatua hiyo, ni hatua moja nzuri ya kuweza kurejesha mahusiano baina ya mataifa hayo mawili, lakini kwangu mimi naona bado haitoshi. Kuna umuhimu mkubwa kwa Rais Museveni na Kagame kukutana ili kumaliza kabisa mgogoro huo, ili nchi hizo ziwe na ushirikiano mzuri baina ya wananchi wao na mataifa hayo yawe na mahusiano kama zamani. Ante, kwa majina naitwa Salimu Mwenjuma, niko maeneo ya Kabuku hapa mkoani Tanga nchini Tanzania. Nipende kuichukua hatua hii kuipongeza serikali ya Uganda kwa kuweza kuwaachia hawa wafungwa wa tisa wa kutoka kule nchini Rwanda. Ni hatua nzuri ya kudumisha ujirani mwema, ila bado naona kama msuguano ambao unaendelea baina ya Rwanda pamoja na Uganda si mzuri, kwa sababu wote ni wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, na kama wanasuguana, basi haipendezi. Kumbuka kwamba kuna mipaka ambayo inafungwa mara mara kwa mara pale katika katika nchi zao. Kwa mimi naona kama kwa sababu ni nchi ambazo ni majirani haipendezi, na watafute mtu ambaye atakuwaenda kuwasuluhisha na ningewaomba viongozi wote wa jumuiya ya Afrika Mashariki kuliangalia hili swala kwa jicho la tatu kwamba waweze kusuluhisha mgogoro huu, na nchi zote tuweze kupendana, tuweze kushirikiana, wananchi wote wa Afrika Mashariki tuweze kutoa tofauti zetu hizi, ambazo kwa kweli umoja ni nguvu na utengano ni udhaifu Asante. Kwa majina naitwa Imani Classic toka toka Kamanyola. Hapa ni jimboni Kivu Kusini. Wacha kwanza mimi ni shukuru nchi ya Uganda kuonyesha kiasi gani haina hata itilafu haina tatizo na nchi ya Rwanda kwa kuwa imewarudisha watu hao hao, ila kwangu mimi sasa nadhani ya, ya kwamba nchi ya Rwanda ione mbali yani, je, itatue tayari mizozo yao baina na Uganda kwa kuwa Uganda imeonyesha gani haina shida haina shaka ya kuendelea eh, kushirikiana na Rwanda. Mizozo yao inaweza kumalizika kwa amani bila shida, kwa kuwa mwaka huu umepita na furugu mbalimbali. Nchi ya Uganda imeonyesha tayari kwamba hili haina tena eh, nyongo na nchi ya Rwanda. majina na itawafadhili kualinga naaa tungu na mkoa wa Songwe Tanzania. Hatua ya, ya, ya serikali ya Uganda kuachia uhuru na ya Rwanda ni ni dini ya serikali ya Uganda kutaka kutengeneza mazungumzo na serikali ya Rwanda, ya Rwanda ili kumaliza mgogoro baina ya hizo nchi mbili. Hatua kinii ni, ni kuitisha vikao ili ni kujadili kwa kina namna ya kumaliza tofauti zao zilizosababisha so mgogoro hapa Mwanza. Mi naitwa Richard Kambali nikobeni jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Kivu Kaskazini. Mimi nadhani hiyo ni kufunga macho tu wananchi, kwa sababu mimi sijui kwamba kuna, kuna mzozo kati ya Kagame na Mseveni, ni kufunga macho tu kwa sababu wavuvi waliobebwa huko Kongo hadi sasa kuna wale ambao wanafungwa kule na hawaya toka, lakini hawa wanafanya hio hiyo mambo tu, ni kuziba watu macho ili watu wasijue mpango wao ambao walionao wakiwaza kwamba wao wanagombana na mnaweka macho kwa vita vyao wao, mkiwaachia mwanya mimi nisizani kama hapo kuna mzozo, ila ni njama yao tu. Nadhani kuimarisha uhusiano kunaweza kuwa kuimarisha uhusiano kati ya kwa mfano Kongo na Rwanda ama Kongo na Uganda, lakini mimi kwa Rwanda na Uganda mimi sina imani kwamba hapo kuna vita, hapana, ila ni mpango wao tu wanaopanga, ili watu wawekee vita vyao macho na wasahau kile ambacho wao watakifanya, ambacho sasa kesho mtajua kwamba njama yao ilikuwa hii, walikuwa wakikidanganya kwamba wanapigana Asante kwa jina, naitwa Edward Denis Chilolo kutokea mkoani Lindi, Tanzania. <coughs> kitendo kilifanya serikali ya Uganda kwaudishwa raia wa, wa Rwanda kwaudishwa kwao nchini Rwanda, ninaamini itakuwa chanzo cha, chanzo kikubwa cha suruhu kuleta amani kati ya nchi hizo mbili ingawaje sio kwa haraka haraka sana kwamba itakuwa na amani ya kutosha, ambao watakuwa na maelano mazuri zaidi, kwa sababu so bado ni wafungwa wa tisa. Inaamini bado tu kuna wengineo ambao wanaendelea tu kuwashikilia ndani ya Uganda na hata upande wa Rwanda pia, ninaamini kuna raia wengine ambao wa Uganda inawezekana wapo bado wanashikiliwa. Kwa hiyo ninaamini itakuwa kichocheo kikubwa cha kuleta mwafaka kati ya Yoweri Museveni na Bwana Kagame. Pindi ni habari rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Na sasa naangazia ujumbe ambao umeutuma kwenye ukurasa wa Facebook RFI Kiswahili, Mukenge Rugamika kutoka Kigali nchini Rwanda, umeandika hapa, unashukuru siasa ya Uganda kwanza kufungulia macho na kuachia huru au wafungwa. Wewe kama raia wa Rwanda unahitaji mawasiliano na jirani zako wa Uganda. Kwanza mnaishi vizuri na raia wa Uganda ambao wanaishi nchini Rwanda. Unasema muhimu ni kuishi vizuri na raia wa Uganda waliopo nchini Rwanda. Bienvenu Ya Bariki kutoka Kigali pia nchini Rwanda umeandika, Uganda imefanya jambo zuri na unaona ni hatua ya kumaliza mgogoro baina ya nchi hizo, lakini Uganda iachilie na wengine waliobaki. Atidoka Kataya kutoka Moba Kirungu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umeandika, mwanzo mwema husababisha pia mwisho kuwa wenye manufaa zaidi. Kilicho muhimu ni Uganda na Rwanda kukaa kwa amani na kutafuta suluhu kutoka Lusenda nchini DRC, naona ujumbe wake. Donat Sibatwa anaandika hizo nchi mbili wanajuana kudanganyana, wala kutasaidia. Wakae chini wamalize mgogoro na siasa iwe ya amani. Ujumbe unaotamatisha makala haya kwa leo ni wake David Sechenga akiwa Muheza, Tanga, bila shaka ni kaskazini mashariki mwa Tanzania. Umeandika ni kweli hatua hii italeta ushirikiano kwa mataifa haya mawili kwani hii ni hatua ya kudumisha ujirani mwema. Asanteni wasikilizaji wote ambao mmeshiriki makala ya habari rafiki kwa leo, ambapo tumeangazia uhusiano baina ya Uganda na Rwanda, wakati huu Uganda ikiwaachilia huru raia tisa wa Rwanda. Mimi ni Fredrik Nwaka, asante kwa muda wako msikilizaji na nakutakia jioni njema.