So, msikilizaji endelea kuwa nami Fredrick Nwaka katika makala ya jukwaa la michezo. Habari za Jumapili hapo ulipo msikilizaji, na bila shaka unaendelea kuwa nasi katika matangazo ya jioni ya leo Januari 12 mwaka 2020. Muda unataradadi kwelikweli, lakini tunakuletea makala ya jukwaa la michezo, msikilizaji. Na leo kwa kipekee kabisa tunatathmini soka nchini Rwanda, kuangazia kwa kina maendeleo ya soka katika taifa hilo la Afrika Mashariki ambalo limepata fursa ya kushiriki mara moja tu katika fainali za mataifa ya Afrika mwaka wa elfu mbili na nne, fainali hizi zilizochezwa kule nchini Tunisia. Basi kutathmini haya yote kwa kina kuhusiana na soka la Rwanda, usimamizi, uongozi na ushindani. Mimi ni Frederick Nwaka hapa studio, na nimetembelewa na mwandishi wa habari mkongwe ama wa siku nyingi, mwandishi wa habari wa sporti Christopher Karenzi kutoka Kigali nchini Rwanda, karibu sana katika studio za RFI Kiswahili Christopher. Uh, shukrani sana Frederik Nwaka nam, asante sana msikilizaji. Lakini ni kujuza tu dondoo kwa muktasari za yale ambayo yana ajili ya, ya kispoti barani Afrika na kwingineko duniani kabla tujaanza mjadala wetu, na nikianza moja kwa moja ni kwamba timu ya taifa ya Tanzania ya wasichana chini ya umri ya miaka 17 imeishinda Burundi mabao matano kwa moja katika mchezo kwa nia kufuzu kwa fainali za kombe la dunia kwa wanawake ambazo zitachezwa mwezi wa, wa Novemba huko nchini India. Tanzania kwa ushindi huo sasa inasubiri mchezo wa marejiano ambao utachezwa jijini Bujumbura nchini Burundi wiki moja baadaye. Na mechi nyingine ambayo ilichezwa hapo jana, Uganda ilishinda Ethiopia kwa mabao mawili kwa sifuri. Kwingineko barani Afrika, Nigeria imesema iko tayari kuandaa fainali za Afrika kwa wanawake mwaka elfu mbili na 20. Rais wa shirikisho la kandanda barani Afrika, CAF, Ahmad Ahmad ametoa ka, kauli hiyo wakati akizungumza na Radio France International idhaa ya Kifaransa. Taifa jingine lililoonyesha nia ya kuandaa michuano hiyo ni Guinea Bissau. Na CAF inasema kwamba kufikia Januari 15 mwaka huu itatangaza rasmi taifa ambalo litaandaa michuano hiyo kuchukua nafasi ya Congo Brazzaville ambayo ilijitoa kuandaa mashindano hayo. Karibu sasa, msikilizaji, tuanze moja kwa moja mjadala wetu, na kama nilivyokujuza, ninaye mwandishi wa habari wa siku nyingi kutoka nchini Rwanda. Uh, mwandishi wa habari wa spoti Christopher Karenzi, Karenzi, uh, umeandika kwa muda mrefu sana kuhusiana na mambo ya mpira nchini Rwanda, umetangaza kwanza kabisa. Hebu nipe taswira ya mpira wa miguu nchini Rwanda kwa sasa. Asante sana mwenzangu Fredrik Nwaka, kwanza kabisa inayo furaha isiyo na kifani wemo katika studio hizi za redio ya kimataifa uh, Radio France Internationale yes, uh, ni furaha kubwa sana nam. Karibu sana pia Dar es Salaam. Asante sana, nimewasili tangu jana na nayo ina wiki takriban wiki nzima, afu ndio ntarudi Kigali. Nam, pengine taswira hasa ya mchezo wa kandanda nchini Rwanda ama, mchezo wa soka ama kabumbu kwa sasa ni, ni ipi soka nchini Rwanda? kwa kweli kuhusu ligi kuu ya soka daraja la kwanza na daraja la pili wanacheza vizuri e, wamejitahidi, na leo hii kwa kifupi tu labda nikikujuza, hali ya mambo kwa sababu tuna tunash e, jumuiya yetu ya waandishi wa habari wa michezo wa soka e, kwa kifupi tu matokeo ya ligi kuu ya soka labda nchini Rwanda leo hii e, Premier League imefanyika zamani. Unajua, tulikuwa na Azam Rwanda Premier League, leo haipo tena hiyo, mdhamini hayupo. Utakuja kuangazia swala la udhamini pengine, nataka nipe taswira ya mpira wa Rwanda, kwa miaka ambayo umekuwa ukiandika mpira, miaka ya tangu 90 2000 na sasa hivi tunazungumza 2020 mpira wa Rwanda umetoka wapi na unaelekea wapi? Na, ukiangalia vizuri enzi zilizopita za miaka baada uh, ya vita na mauaji ya kuangamiza nchini Rwanda, labda nizungumzie kuanzia wakati huo 1995. Uh, uh, timu mbalimbali hususan timu ya APR ndio imefanya vizuri katika ligi kuu ya soka uh, kutoa mataji uh, 17. Rayon Sport pia ni timu kabambe, uh, yenye uh, wapenzi wengi wa soka vilevile ina mashabiki wengi kama ilivyo Simba na Yanga hapa Tanzania. Aha, kama ilivyo hizo, ndizo timu kabambe nchini Rwanda ambazo kwa kweli zimefanya vizuri, zimekuwa na wapenzi wengi wa soka katika eneo hili na Afrika kwa jumla. Timu zingine tutakutania Mkura, Victor Sport ipo pia, Kiovo Sports Club kongwe, ambapo Kiovo Sports Club na Rayon Sport zamani kabla ya vita na mauaji ya kuangamiza nchini Rwanda, ndizo timu kabambe zilizokuwa zikisikika zikisifika kama vile unavyosikia uh, Rayon Sport na APR. Leo, leo hii kwa upande wa Sekafa APR imefanya vizuri, imeshatoa mara tatu na imekuwa ikishirika mara nyingi tu uh, katika mashindano ya Sekafa kwa vilabu bingwa Afrika Mashariki na kati, kwa hivyo imeshatoa mara tatu. Kwa hivyo unaweza kusema kwamba uh, katika kipindi cha miongo miwili iliyopita soka la Rwanda limefufuka baada ya kuwa lilizikwa mwanzoni mwa miaka ya tisini. Ndio nakumbuka kwamba kabla ya mwaka tisini na tano tisini na tatu hivi ijitahidi ikafanya vizuri, lakini ilivyoonekana ilikuwa timu ya reo pamoja na kiovu kama ilivyozungumza hapo awali, lakini mpira wao hakuna fika mbali eh. Lakini leo hii wanafika mbali, umekuta hata timu za um, zamaleki huko Misri. APR iliwahi kui, kuichapa magoli manne kwa moja na kuendelea mpaka nusu fainali ya kombe la vilabu bingwa barani Afrika. Unazungumzia ushiriki wa klabu za Rwanda katika uh, mashindano yanayoandaliwa ya na shirikisho la kandanda barani Afrika, KAFU. Hebu tuangazie swala zima kabla tujaenda huko, tuangazie swala zima la E, uongozi mfumo wa kiuongozi katika soka la Rwanda. Nikiangazia hapa, a, kwenye, inaonyesha rais wa shirikisho la soka nchini Rwanda ni Sekamana Jean Damascene, lakini kuna, kuna mtu ambaye anasimamia kitengo cha ufundi Nshimiimana Alexis Redemptus. Huyu ndo ambaye tunaweza kusema kwamba moyo wa soka la Rwanda uko mikononi mwake, majukumu ambayo amekuwa akiyafanya kwa muda wote ambao yuko uongozini. Soka la Rwanda limepiga hatua kwa maana katika soka la vijana, soka la wanawake na kadhalika. hakika hakika baada ya kuwa na uchaguzi mpya wa rais Sika Managanda Masene amekuwa rais kwa muhula huu, kwanza atakuwa na muhula, muhula huu ni miaka miwili, baada ya mi, miaka miwili ndipo atakuwa na muhula mwingine. Sasa wakuweza kuongoza miaka minne ndapo atachaguliwa huyo. Sasa ana kazi nzito ya kuweza kuinua eh, timu hususan michezo kwa jumla, kuanzia kwa vijana. Unajua sasa hivi mpira wa kisasa anzia ngazi za chini, mpira wa kisasa, wa kisasa, watoto wadogo yani daraja la kwanza, la pili au la tatu na vijana chipukizi. Sasa hivi mfano Tanzania imeonekana kwamba kwa kweli vijana chipukizi wamesonga mbele sana, inaonekana katika eneo hili la Afrika Mashariki. Kwa hiyo waige vizuri E, kuhusu wale watoto wadogo ambao wanaweza kuinua vipaji hivi vyao ili siku zijazo, miaka ijayo waweze kufanya vizuri na, no. na, nataka, nataka, nataka unieleze kitengo cha ufundi ambacho ni moyo wa, wa mpira wa nchi kwa nchi kama Rwanda kimefanikiwa kwa kiwango gani? Kwa sababu wewe una uzoefu wa kutangaza mpira ligi kuu ya kandanda ya Rwanda, lakini pia una uzoefu wa kuandika michezo kwa miaka mingi kitengo cha ufundi nchini Rwanda kwa miaka yote hii, si tu viongozi ambao wapo kwa sasa, lakini kwa muda wote miaka kama pengine kumi iliyopita ama ishirini unafikiri kimekuwa kime na majukumu ambayo yamestahili kuwezesha soka la Rwanda kusonga mbele ukichunguza? Uh, okay, hali ya mambo kwa kweli kiufundi, eh, mpira kidogo umerudi nyuma. Eh, kwa hiyo ni kutafuta mbinu za kuweza kuinua ili eh, mpira usonge mbele. Ukitakuta kwamba zamani kidogo labda tukirudisha tukirudi katika ile miaka ya elfu moja mia tisa elfu mbili na nne wakati wanakwenda kombe la Afrika la mataifa huko Tunisia. Walikuwa, vi, walikuwa vizuri lakini utakuta kwamba baadaye elfu mbili na nne hiyo unazungumzia mchezaji kama Olivier Karekes Jimmy, ah, Gatete ah, nawakumbuka no, unazungumzia mchezaji kama Said Abedi Ndikumana madikatauti mm, eh, marehemu hiyo eh, walikuwa na eh, walikuwa timu nzuri ikiogopwa iki sana, lakini sasa hivi inaonekana kama imeteremka hivi ah, eh, kiufundi. Kwa kweli nizungumzie hiyo, wakati huo wachezaji baadhi ya wachezaji walikuwa wakijitoa, na nafikiri uongozi pia alikuwepo si za Kaisar eh, General wakati huu mstaafu ndiye alikuwa rais wa shirikisho au chama cha mpira nchini Rwanda, hali ilikuwa nzuri zaidi na fili. Wakati huu utakumbuka kwamba Rwanda wakati huu timu ya taifa ya soka imepata tikiti ya kufuzu fainali za chani kwa timu zinazocheza ligi e, za ndani. Kwa hiyo kidogo mambo ma, yanaanza kuwa mazuri, naona mafanikio uh, haya kia, ambayo yanaonekana uh, Karenzi mwaka elfu mbili na kumi na sita Rwanda iliandaa kwa mara ya kwanza fainali za Afrika kwa wachezaji wanaocheza ligi za nyumbani na ikaishia katika hatua ya robo fainali, uh, michuano ambayo DRC walikwenda kutoa ubingwa. Sasa hivi tena wamepata tiketi baada ya kukosa kushiriki fainali za mataifa ya afrika mwaka wa elfu mbili na kumi na tisa. Haya yote yana maana gani? Kwa sababu katika kipindi cha miaka ya karibuni kumekuwa na viongozi mpishano wa viongozi, alikuwepo Vincent Nzamwita, ameondoka sasa hivi ndo amekuja Jean uh, Damascene. Hii ina maana gani kwa soka la Rwanda? Tunashuhudia mafanikio haya uh, hapo sasa hapo sasa, ni changamoto kwa uongozi. Unapokuwa kiongozi, unafanya kazi kwa muda wa miaka minne, unatolewa haraka haraka. E, ni hitilafu kidogo ambazo zinatokea kwenye vyama vya soka baadhi. Nafikiri sio Rwanda pekee, lakini kwa upande wa Rwanda kwa namna ya pekee, e, kiufundi kwa kweli mambo hayakuwa mazuri siku za, za nyuma zilizopita elfu mbili na kumi na sita nakumbuka kwamba walicheza chan wakaondolewa mapema katika mzunguko, mzunguko wa robo fainali. Hata hivyo kwa namna moja nyingine wajitahidi eh, kuanda, alafu nafika robo finali labda wakiandaa tena kwa mara nyingine, huenda wakafika mbali, yote ni ma, maandalizi bila wachia, shaka yote, yote ni, ni, ni maandalizi. Hi, hapo tulikuwa tukitwama zaidi kuangazia swala zima la uongozi ndani ya shirikisho la kandanda la nchini Rwanda. Msikilizaji, unategea sikio makala ya jukwaa la michezo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Na hapa naona ujumbe wake msikilizaji wetu Fagason Asumani akiwa Nyamirambo Kigali anasema anategea sikio makala ya jukwaa la michezo sanjari na mwandishi uh, Bonaventure Shubairo. Pia anasema anategea sikio RFI Kiswahili jioni hii. Pia kuna ujumbe wa wasikilizaji wetu na wengine wameuliza swali hapa, pengine utaweza kuyajibu. Uh, arobas delanation De kutoka DRC De maeneo ya Baraka tarafani Fizi anasema je, kwa nini wachezaji wengi wa zamani wa Rwanda walikuwa na majina makubwa ukilinganisha na wachezaji wa sasa? Kuna ukweli kwanza wa swali la msikilizaji wetu Ngoja ni, ni jibu hapo. Asante sana kwa swali lenyewe. Utakuta kwamba ligi kuu ya soka nchini Rwanda, kuna baadhi ya wachezaji wa kigeni waliokuwa wakija kucheza katika ligi kuu ya soka. Sasa timu zile kabambe inazozungumza, mfano e APR inatumia wa, wazawa pekee. Kwa hiyo utakuta wale wachezaji wazuri ambao walikuwa wakicheza ili uweze kuiga yule mchezaji mzuri na maarufu kwa anapocheza hawapo tena vizuri, kama si kama zamani, lakini Real Sport inajitahidi kuwa na wachezaji kama hao. Mm, timu kama Kiovu Sports Club, Sunrise, timu mbalimbali kadha wa kadha, isipokuwa timu ya jeshi la taifa na timu ya jeshi la polisi hizo pekee hazina wazawa, I mean, hazina wachezaji wa kigeni, wanatumia wazawa pekee. Bila shaka huo ni bila shaka, msikilizaji wetu kutoka kule Fizi atakuwa amepata, uh, jibu la maswali yake. Kuna ujumbe mwingine pia wa msikilizaji wetu Ozil Kiza Morris kutoka Mlo Mbozi Asongwe, bila shaka ni nchini Tanzania, anasema Rwanda, yeye anatoa maoni yake, anasema Rwanda ni moja kati ya nchi zilizojaliwa wachezaji wenye vipaji vya kupindukia Unaamini tatizo kubwa lipo kwa uongozi na mawakala wa wachezaji kutowaendeleza wachezaji wa, wa Kinyarwanda. Unaweza anamtaja hapa Olivier Karekezi kama mmoja kati ya wa wachezaji bora kuwahi kuwashuhudia wakitumikia timu ya taifa ya Rwanda. Karekezi alipata kucheza mpira wa kulipwa katika nchi ya Afrika Kusini, bila shaka klabu ya Maritzburg United, akaenda Ulaya sana sana, amecheza Ulaya na akarudi katika klabu ya APR, akaenda Moroko, alicheza katika timu mbalimbali mbali. Alikuwa wakimwita danger man. Namkumbuka katika mechi za SEKAFA hapa aliwika, na kidogo, nikirudi nyuma kidogo, eh, Frederik nakumbuka baada ya vita, kwa kweli, kulikuwa na timu kama APR ambayo ikuwa na wachezaji wazuri walipokuwa wakitoka msituni wakiwa, nawakumbuka na walicheza SEKAFA mwaka elfu moja mia tisina sita wakabanduliwa na timu <laughs> simba <laughs> moja bila namna na, Kalenzi, muda unatukimbia sana lakini hatuna budi pia kuwapa nafasi wasikilizaji wetu kulingana na yale ambayo wametuandikia kwenye mtandao wetu. Bina Mungu Kajoro kutoka Ruganzu, Biharamuro, Tanzania umeandika, Rwanda ina wachezaji wazuri, ila tatizo litakuwa ni kwa mawakala na shirikisho la soka la nchini humo kuwatangaza na kuwaendeleza ili waweze kufika mbali kisoka. Angalau kidogo kwa majirani zetu Burundi wamejitahidi kidogo, japo nao changamoto ni kama za Rwanda. Ujumbe mwingine ni wake Isaac Milambwe akiwa mandevu drc huko katika eneo la kalemie anasema yeye anasema tuko pamoja hadi mwisho wa makala ya jukwaa la michezo na ujumbe wa mwisho ni wake msikilizaji wetu hamza hashimu mtanashati akiwa kiaka misenyi kagera tanzania umeandika ni kweli kwamba soka kwa sasa bila udhamini ni sawa na bure kwani timu inahitaji vitendea kazi vingi tena vya gharama kubwa, mpaka kuhakikisha timu inafanya vyema na kwa, ma, washabiki na viongozi kupata burudani bado ni changamoto kwa Rwanda na hata mataifa mengine ya Afrika. Tuangazie swala zima la udhamini ambalo msikilizaji wetu amelidondoa hapa e, vipi udhamini katika ligi ya Rwanda? Mimi nafahamu kwamba kampuni ya Azam ilijiondoa baada ya ilisitisha mkataba wake mwaka wa elfu mbili na kumi na tisa. Nini kinaendelea kwa sasa na ushindani ukoje? Kwanza kabisa tueleze hali ya mambo ilivyokuwa kwa, kwa kipindi cha miaka minne iliyopita, wakati kampuni ya Azam, Azam tv imeisaidia kwa namna moja au nyingine kwa kipindi cha miaka minne, yani nizungumzie ta, tangu elfu mbili na kumi na sita hadi msimu uliopita elfu moja elfu mbili na kumi na nane elfu mbili na kumi na tisa ambapo kabisa wamemaliza mkataba wao nashe na, na chama cha soka nchini Rwanda Ferwafa. Hawakuongeza mkataba, hawakuongeza mkataba. Wamesitisha, nani anadhamini ligi ya Rwanda kwa sasa wakati wa, ha hakuna mdhamini, hivyo klabu zinajiendesha uh, tu. Mfano timu za Rwanda, kuna zile timu za wilaya zinasaidiwa na wilaya. Mfano labda nizungumze Bugesera, ni timu ya Bugesera, kuna baadhi ya wadhamini wachache ambao wanaisaidia alafu na wilaya na inajaribu kusapoti lakini timu kama ipiara ni timu ya jeshi la taifa, kwa hiyo wao unakuta wana, wana sapoti ya jeshi la taifa au serikali kwa jumla. Rayon Sports ni timu ya mashabiki wengi, ni timu ya wananchi kama unavyozungumza Yanga ama Simba. <laughs> au Simba wafanya biashara ni kibao hapa nafikiri, lakini kule utakuta kwamba wapenzi ni wale wana wananchi wa kawaida tu wanasaidia wana wa, kwa nguvu gani ya kiuchumi hawa kin... Karenzi, kwa sekunde kadhaa, kwa sababu muda unatukimbia. Hawa mashabiki wana nguvu gani ya kiuchumi kuwezesha timu kusafiri kwenda kushiriki mechi za kimataifa? Inawezekana vipi? wao wana, wa, wanatoa sapoti lakini, unakuta kwa mfano kama reo ina sapoti mkubwa ya shirika la, ni, ni, ni, ni, ni kiwanda cha bia cha Skol kinatoa msaada pia na baadhi ya wa wadhamini na wachache wachache kama unavyozungumzia timu mbalimbali ambavyo wale kwa kweli ni changamoto kwa timu ambazo hazina wadhamini, na ndipo unakutakuta kwamba ligi kuu mkondo wa kwanza unaomalizika, timu wakisha maliza mkondo wa kwanza, mkondo wa pili kwa kweli zimeshakuwa dhaifu, unamaliza na, msimu uko taabani. Bila shaka muda unatukimbia sana, hebu tumalizie kwa sekunde kumi, uniambie mipango ya soka la wanawake kwa Rwanda ikoje? Kwa sekunde kumi. Kwa upande wa wanawake, kwa upande wa wanawake kwa kweli wanajaribu kucheza vizuri lakini wao wanaumia kwa, kwa kutoshiriki mashindano ya kimataifa. Wanabaki ndi ndani, hata ligi kuu yenyewe hamna. Wanacheza wanasubiri, labda kama wataalikwa nchini Tanzania, Uganda au nchi zingine za sekafa. Hawaalikwi, kwa hiyo ni changamoto kwa upande wa uongozi, bila shaka. Asante sana uh, Christopher Karenzi, mwandishi wa habari za spoti uh, kutoka Rwanda, utembelea studio zetu za RFI Kiswahili hapa Dar es Salaam, na tumezungumza kwa kina kuhusiana na mambo mbalimbali yanahusu kandanda nchini Rwanda, kuanzia soka la vijana, soka la wanawake na pia udhamini na mfumo wa uongozi kwa ujumla. Msikilizaji, basi na hayo ndio ambayo tumeyafumbata leo katika makala ya jukwaa la michezo, ikiwa ni Januari 12 mwaka elfu mbili na ishirini. Na msikilizaji, mimi ni Fredrick Nwaka, msimamizi wa matangazo ya jioni ya leo ni Victor Robert Wille na tunakuaga kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, na ndiyo tamati ya matangazo haya. Kibao ni chake Bob Male, kinakwenda kwa jina la Africa Unite, na ndo kinachotamatisha matangazo kwa lugha ya Kiswahili kutoka hapa Dar es Salaam. Matangazo mengine ni hadi kesho saa moja unusu na saa mbili unusu kwa saa za Afrika mashariki Afri